Dt ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Viongozi wa kijeshi na wawakilishi wa waandamanaji nchini Sudan wasaini tamko la kikatiba kuelekea kuundwa kwa serikali ya kiraia. Mkutano wa wakuu wa nchi za SADC waingia katika siku yake ya pili hivi leo jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, huku rais wa DRC Felix Tshisekedi akiomba kuundwe kikosi cha kikanda kupambana na waasi. Mapigano makali yaripotiwa kati ya wa wanajeshi wa India na Pakistan katika eneo la mpakani hapo jana. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko Sudan ambako taarifa zimesema wazi kwamba baraza la kijeshi la Sudan na viongozi wa maandamano jana Jumamosi juma wa wamesaini tamko la kikatiba ambalo limechukua muda wa kupatikana katika uh, lakini sasa linafungua njia kuelekea kupata utawala wa kiraia. Makubaliano hayo yametiwa sain na Muhamed Hamdan Daglo, naibu mkuu wa baraza la kijeshi na Ahmed Al Rabi, anayewakilisha Umoja wa Mwavuli wa Uhuru na Mabadiliko. Mwandishi wa AFP amesema Tamko hilo la kikatiba limejengwa kwenye msingi wa tamko la kisiasa ambalo lilikubaliwa na wanajeshi na waandamanaji mnamo Julai kumi na saba. Na rais wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Felix Antoine Tshisekedi Chilombo, amewataka viongozi wa nchi wanachama wa SADEK kuridhia mpango wa kuundwa kwa kikosi cha kikanda kitakachokabidhiwa jukumu la kupambana na makundi ya waasi kwenye nchi wanachama. Kauli hiyo ameitoa hapo jana katika mkutano wa 39 wa jumuiya hiyo ambao utamalizika hivi leo Jumapili uh, juma jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mwandishi wetu Steven Mumbi ametuandalia ripoti ifuatayo ifu <clears throat> akizungumza katika mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali kutoka mataifa 16 wanachama, unaofanyika kwa siku mbili jijini Dar es Salaam, Rais Chisekedi amesema hatua hiyo itasaidia kuvitokomeza vikundi vya waasi. Ningependa kuomba hapa kulingana la na malengo ya jumuiya yetu, mshikamano wenu kwa nchi yangu la la la na la watu wake, ili mwisho wa mkutano la huu la tufikie kuunda kama la ilivyo kwa kikosi cha kuingilia kati chini ya Monisco bacho kilifikia kusambaratisha waasi wa M23 kichukue azimio thabiti la kuimarisha vikosi vya jeshi la Kongo ili kumaliza moja kwa moja makundi yote yanayosababisha maafa na madhila kwa wananchi wetu. Napendekeza kuundwa kama ilivyo muungano wa kimataifa dhidi ya ugaidi, kikosi cha kikanda kwa ajili ya kumaliza janga hili. Kwa upande mwingine, akizungumza mara baada ya kukabidhiwa wenyekiti wa jumuiya hiyo, rais wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli kutoka kwa rais wa Namibia Hage Genko amesema kudorora kwa uchumi, uhaba wa chakula, kuzorota kwa amani na usalama miongoni mwa mengine ni mambo yanayohitaji utatuzi. In some of our countries, conflict situation. Katika baadhi ya nchi zetu migogoro bado ipo. Nikiongezea, kuna matishio mengine ikiwa ni pamoja na ugaidi wa kimataifa, mabadiliko ya tabia ya nchi, ukame, mafuriko, njaa na magonjwa bado vimeendelea kukumba ukanda wetu. Rais Magufuli ameongeza kuwa bado nchi za jumuiya hiyo zinanunua bidhaa nyingi kutoka barani Ulaya kuliko zinazouza katika mabara mengine. Mbelwa Kairuki ni balozi wa Tanzania nchini Uchina, anasema zipo bidhaa nyingi za vyakula kutoka nchi za SADEK zenye soko nchini China. Nchi za SADEK zinazalisha maharagwe ya soya, zinaweza zikapeleka. Kuna futa unahitajika kwa wingi kule China. Kwa upande wake rais wa Madagaskar Andri Rajuerina ameitaka jumuiya ya Sadeki kujikita katika kutatua changamoto zinazokabili nchi wanachama. Mkutano huu unamalizika hii leo kwa viongozi hao wakuu wa nchi kuweka bayana maazimio walioafikiana. Asante sana Steven Mumbi. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la MSF limesema kuwa mlipuko um, wa ugonjwa wa surua nchini DRC umesababisha vifo vya zaidi ya watoto 2700 kati ya mwezi Januari na mwanzoni mwa mwezi huu wa Agosti mwaka huu, hii ikiwa ni idadi kubwa kuliko vifo vitokanavyo na ugonjwa hatari wa Ebola mwaka, uh, katika mwaka mmoja. Karen Jensen ni mratibu wa MSF. Kuna ugonjwa hatari moja wa magonjwa yanayoua watu zaidi kuliko hata Ebola kwa miongo kadhaa na uwezo wa kupambana na ugonjwa huu hautoshi ukilinganisha na mamilioni ya dola za Marekani yanayotumiwa ili kupambana na Ebola. Fikiria wiki iliyopita katika kituo kimoja pekee cha afya huko Kasai watoto sitini na watatu walikufa kutokana na ugonjwa wa surua. Karen Jensen, mratibu wa MSF, akizungumza na RFI. Muungano wa mashirika ya kiraia nchini Kongo Brazzaville umeomba kuondolewa kwa kinga ya ubunge na kufunguliwa kwa uchunguzi dhidi ya wabunge wawili ambao ni mwana na binti wa rais Denis Sassou Nguesso, ambao wanashutumiwa kwa utapeli na ubadhirifu wa pesa za serikali na mali ya umma. Radio France Internationale. Mwanasiasa na mwanasiasa wa Senegal aliyewahi kuhudumu kama mkurugenzi mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la chakula na kilimo FAO tangu mwaka wa 1994 hadi mwisho wa mwaka 2011, na, na, na pia mwanadiplomasia Jacques Diouf ameaga dunia akiwa na umri wa miaka 81. Rais wa Senegal Macky Sall amebainisha Radio France Internationale. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatarajia kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin, ambapo ikulu ya Champs Elysees jijini Paris imesema kuwa rais Macron atatumia f, euh, fursa hiyo kuishawishi Urusi kukubali kufanya mazungumzo na serikali ya Ukraine. kumeshuhudia mapigano makali kati ya wanajeshi wa India na wanajeshi wa Pakistan katika eneo la mpakani ambapo hali inaripotiwa kuwa ni ya wasiwasi. Waandamanaji, waandaji wa maandamano huko Hong Kong wameitisha maandamano mengine makubwa hivi leo siku ya Jumapili ambapo maandamano hayo yameuingiza mji wa Hong Kong katika msiba na hivyo kusababisha China kuchukua msimamo mgumu zaidi. Mashambulizi ya anga ya ndege za serikali ya Siria yamemuua mwanamke mmoja na watoto wake sita hapo jana Jumamosi, kaskazini magharibi mwa Siria. RFI, Radio France Internationale. Saa mbili na dakika thelathini na saba ni fursa ya mwenzangu Ali Bilal anakuletea makala changu chako chako changu <mulia> Karibu ukomba nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France International. Kumbuka makala haya hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilibilali, bienvenu. Hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC ambapo kama unakumbuka, sehemu ya kwanza tuligusia kuhusu namna jumuiya hii ilivyoundwa, malengo yake na mikutano mbalimbali. Hii leo nakuletea sehemu hii ya pili na ya mwisho, ambapo nazungumzia kuhusu mkutano wa 39 wa Jumuiya hiyo ambao umefanyika kuanzia Jumamosi na Jumapili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo marais 11 na wawakilishi wa nchi wanachama za nchi 16 zinazounda jumuiya hiyo wameshiriki. Stergomena Lawrence Tax ni katibu mtendaji wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, anapongeza ukuaji wa kiuchumi wa baadhi ya nchi wanachama hususan Tanzania. Najua Kiswahili hakijawa lugha rasmi ya, ya, ya SADC lakini kwa vile niko Tanzania naomba niseme kwa kifupi nimesema nini ili wananchi walio wengi waweze kunis, kunielewa. Nilichosema nimesema kwamba uhimilivu wa uchumi ni nyenzo muhimu sana katika maendeleo. Nimetoa takwimu za jinsi nchi wanachama zilivyokidhi vigezo vya uchumi mpana wa SADC, tuna vigezo, na takwimu hizi zimeonyesha kwamba nchi wanachama zinafanya vizuri, na Tanzania ni miongoni mwa nchi wanachama ambazo zinafanya vizuri, na kwa kipekee kabisa, Tanzania ni nchi peke yake ambayo imeweza kufikia kigezo cha kufikia asilimia saba ya ukuaji wa uchumi. Kwa hiyo naomba mjipongeze lakini pia naomba tuzipongeze nchi za SADC kwa ujumla wake kwa kujitahidi katika kukidhi vigezo hivi vya uchumi. Hapo jana Jumamosi, viongozi hao wamemkabidhi uwenyekiti wa jumuiya hiyo rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuiongoza SADC, na ambapo alitumia fursa hiyo kuwakaribisha wageni wake nchini Tanzania. Waheshimiwa wakuu wa nchi wenzangu, mabibi na mabwana, ni heshima kubwa kwangu kupata fursa hii ya kusimama mahali hapa kwa niaba ya serikali pamoja na Watanzania wote kwa kuwakaribisha wageni wetu viongozi wenzangu wakuu wa nchi na serikali pamoja na ujumbe wenu kwenye mkutano huu wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali za jumuiya yetu ya maendeleo kusini mwa Afrika. Kama mjuavyo, mkutano huu unafanyika ikiwa imepita miaka ishirini tangu baba wa taifa letu Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye alikuwa miongoni mwa wanzilishi wa SADC afariki dunia. Hivyo basi, tunaahidi kushirikiana na nchi zote wanachama wa SADC kuhakikisha kupitia mkutano huu ndoto na mawazo ya baba yetu wa taifa pamoja na viongozi wengine waanzilishi wa jumuiya hii yanaendelea kutekelezwa kwa vitendo. Baada ya kusema hayo, narudia tena kuwakaribisha waheshimiwa wakuu wa nchi kwenye mkutano huu wa 39 wa SADC hapa Dar es Salaam, mahali penye amani na ambapo ni kitovu cha harakati za ukombozi barani Afrika. Mungu ibariki SADC, Mungu ibariki Afrika. Asanteni sana kwa kunisikiliza. Makaribisho hayo rais wa Tanzania Joseph Magufuli amesema licha ya kukua kwa uchumi wa baadhi ya mataifa bado kuna tatizo la amani na usalama, ambavyo vinatakiwa kutatuliwa. In some of our countries conflict situation still exist. In addition, there is other security threats including international terrorism, organized crime, climate change, drought, flood, hunger. Tayari Rais huyo ametangaza vipaumbele vinne atavyosimamia katika kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wake ambavyo ni kuimarisha uchumi wa nchi wa shirika, wa kuhakikisha ujenzi wa viwanda, kuipigia chepuo lugha ya Kiswahili miongoni mwa mambo mengine. Nchi hizo wanachama wa SADC zinatofautiana kiwango cha uchumi licha ya kuwa na maliasili za aina tofauti zikiwemo mbuga za wanyama pamoja na madini ya aina mbalimbali. Tayari mawaziri pamoja na makatibu wakuu wa nchi hizo wamekutana katika mikutano ya awali kujadili mambo mbalimbali ya jumuiya hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Antoine Felix Chilombo ametumia fursa ya jukwaa hilo kuwataka wakuu wa jumuiya hiyo kumsaidia kurejesha utulivu mashariki mwa nchi yake. Ningependa un peu... kuomba okay, hapa kulingana la na malengo la ya jumuiya yetu la <coughs> mshikamano wenu wa nchi yangu na watu wake, ili mwisho wa mkutano huu tufikie kuunda, kama ilivyo kwa kikosi cha kuingilia kati chini ya MONUSCO ambacho kilifikia kusambaratisha waasi wa M23, kichukue azimio thabiti la kuimarisha vikosi vya jeshi la Kongo, ili kumaliza moja kwa moja makundi yote yanayosababisha maafa na madhila kwa wananchi wetu. Napendekeza kuundwa kama ilivyo muungano wa kimataifa dhidi ya ugaidi kikosi cha kikanda kwa ajili ya kumaliza janga hili. Upande wake, rais wa Madagaskar Andry Rajoelina amesema yeye ndiye kijana kwa wote, lakini huwezi kumhukumu mwanaume kwa umri wake. Amewataka viongozi wa jumuiya hiyo kuhakikisha wananchi wa mataifa wanachama wananufaika na rasilimali za nchi zao na jumuiya hiyo isiwi tu ya watu kujiunga na kukutana bila kuwa na mafanikio yoyote chanya. Mkutano huu ni kilele cha mkutano wa mwaka huu baada ya wiki ya maonyesho ya viwanda, ufanyika, na tisa, na ya viwanda hufanyika kati ya Agosti 8 na 9 na baadaye mikutano ya maofisa waandamizi wa, wa nchi wanachama mkutano huu wa wakuu wa nchi unatamatika hivi leo Jumapili. Utamaduni. Tuangazie hapa kuhusu utamaduni wa kumwoza binti wa Kimasai. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Seilegeni kuhusu utamaduni huu. M, mimi kwa jina naitwa Seilegeni kutoka tarafa ya Ngorongoro na nimetoka kwenye kikundi naitwa Wadaga ambayo inaunganisha makabila mawili, Wamasai na Watatoga. Taratibu zikoje za kumwoza binti wa Kimasai? kwa binti wa Kimasai zamani, maana kwa sasa hivi hamna kumuosa mtoto wa kike. Sasa hivi ni mtoto wa kike anajitafutia mume mwenyewe anamleta nyumbani. Kwa hiyo, hiyo ya zamani tumeshaacha, kama mimi mwenyewe mfano wa kike. Sawa, tuzungumzie hiyo ya kisasa ambayo umempata mchumba umempeleka kwa wazazi Anafata hatua gani mpaka anakuoa? Yani, tukisha kukutana na mwanaume, tunakubaliana na mbeleka kwetu, naenda kumtambulisha na yeye anaenda kunitambulisha kwao. Kwa hiyo ndio urafiki naanza hapo mpaka nitakapoolewa pale. Na wakati wanakutambulisha, hakuna shamra shamra zozote, labda chakula nini nini kinafanyika? Ndio, wakati unaenda nyumbani lazima iwe na pombe ya wazee, kuna chakula ambayo watapikwa kwa ajili ya wa wamama, kwa hiyo lazima iwe na sherehe. Ha. Na utambulisho wenyewe ndio hii inaitwa kutoa posa. Kutoa posa kwa maana ya kwamba anakuja kutoa barua. Ndiyo, baba, ume, tumboni, na kuleta ombi la kukuoa. Ndio wakati unaveleka nyumbani wewe mwenyewe unaenda unamwambia, baba nimempata huyu mwanaume ndiye atakayenioa. Kwa hiyo yule ambaye amekuchumbia ukiwa tumboni na umeshaenda kusoma huyo atakuwa, um, hayupo. Ha. E, wakati anakuja kuleta posa na nini? Ni vyakula gani vinapikwa pale? Ni vyakula gani vinatumika vyaula ambayo itakayotumika kwa wageni ni kuchinja mbuzi kwa ajili ya wale wageni. Tuseme kama wamama wako wanakula wali. Tunapika wali wanakula. Kwa hiyo mgeni hawezi kula wali wanaochinja mbuzi. Aha. Sawa. Na sherehe zenyewe zikoje? Taratibu zenyewe za sherehe sasa kwamba ndio unaolewa zikoje? Akati unaolewa, lazima akati unaolewa. Kuna wazazi wangu watakusanyika hapa kwetu. Ndio watakao nipeana mimi niende wapi, kwa mzee. Kwa hiyo wakati naenda kwa mzee lazima ndugu zao wawili wa mzee awepo na anaandaa sherehe mwenyewe. Ha, mahari ni kiasi gani? Tumezoea, kuna wengine wanatoa ng'ombe, kuna wengine wanabadilisha kuwa fedha. Hata sisi kwa sasa hivi tu, hata kama ukiolewa, kuna ndama mbi, mbi, mbili, ndama jike na dume ambayo ndio wataingia nyumbani ndio msichana um, um, ndio atatoka. Mbona chache? Ndama, ndama ndama na na moja na ndama jike na ndama ya dume, sio ng'ombe hamsini ng'ombe mia tano Hapana. Kwa nini imebadilika sasa hivi, imekuwa ni ndamu? Ni makubaliano ya upendo wa mwanamke wa mtoto wa kike na yule mme, endapo utaenda pale utakaa, umezaa kama huyo mtu atakubali, kuna nikuunganisha wale ndugu, na awezi kupeleka ng'ombe nyingi, ili mkienda kukosana wasija kadaia. Aha, kweli zamani maana ilikuwa ukipeleka ng'ombe nyingi binti huwezi kurudi nyumbani na kuwa nikasheshe. Hiyo ime, imesaidia mabadiliko kiasi gani kukubaliana kwamba itolewe ndama badala ya kutoa ng'ombe nyingi. Kwa sasa hivi imesaidia maana wa, wa, wa, watoto wako wamenyenyeshika sana kutokana na hizo ng'ombe nyingi ambazo unabeanwa alafu wewe unalazimia kwenda kuolewa. Kwa hiyo kwa sasa hivi mzazi hawezi kuchukua ng'ombe ili mtoto wako akienda kunyenyeshwa aweze kurudi kwako. Ku. Ha, na pengine hii imesaidia kuondokana na unyanyasaji. Mtu akishajifungua amempata watoto sasa, wengi wa, wengi wanapeleka kiasi gani cha ng'ombe, wakati ameshapata watoto eh? Ndio. Yaani huyo atakuwa tu makubaliano, maana kama atakuwa na shida kwenye ile boma yetu, kama niseme mimi mume wangu ataweza kuwasaidia wale ndugu. Haya, tuzungumzie kidogo mavazi ya Kimasai. Mwanamke wa Kimasai anavaa mavazi ya namna gani? Mwanamke wa Kimasai anavaa mavazi kama haya ambayo ni kwa kuyasimulia, kwa sababu najua hata rangi pia zina maana. Kama hii rangi, kuna rangi anaitwa endomononi, ambayo jina la endomononi ni jina la mama mwanamke mwenyewe ndio. Aha, siwezi nikavaa rangi ingine, labda ya pinki au kama hii aliyovaa baba mwana, mwanaume hawezi kuvaa hii nguo, ni wamama tu ndio wanafaa. Na, na hizi shanga ambazo naona umevaa, kuna zingine zimezunguka e, shingoni, ni za namna gani hizi shanga? Mimi kama mwanamke ndio nafaa hizi, lakini kama hizi tunashare na wanaume hizi, lakini hizi mwanamume hawezi kuvaa hata hii hawezi kuvaa. Aha, msikilizaji, hii anayoionyesha ambayo anasema hawezi kuvaa mwanaume ni pana hivi na inakuwa imekaa kama sahani, imezunguka shingoni kwake. Je, mabinti wanavaa na za namna gani? Anaweza kavaa uh, kama hizi ulizovaa wewe? Kuanzia binti ndio anafaa hizi Si tunaanda ushanga ya binti kama hizi. Naweza kutofautishaje kama hii hii ni ya binti na hii ni ya mama mtu mzima? Kama mimi nikishakuwa mtu mzima nafaa hii moja ndio. Ah, msichana anavaa nyingi, msichana anavaa mbili. Unawaambiaje sasa wanawake wengine na jamii nyingine ya Kimasai kuhusiana utamaduni wa Kimasai? Mimi namwambia wana wana Ngorongoro au jamii wa Kimasai kuhusu utamaduni, tusiachie tamaduni yetu, tushikilie tamaduni yetu. Asante nikushukuru. Jina lako tena? Na langu naitwa Saile Keni. Kutoka? Kutoka Ngorongoro. Aya, asante sana. Asante. Malizie makala haya na kipengele cha muziki, nikuletee wimbo huu mpya kabisa wa kundi la The Mafik, kundi linaloundwa na wanamuziki watatu kutoka nchini Tanzania, ambapo mmoja kati yao ametoweka katika mazingira ya tatanishi. Msanii huyo ambaye anafahamika kwa jina la Mbalamwezi amefariki. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Watu mbalimbali wakiwemo wanamuziki wamejitokeza msibani jijini Dar es Salaam kwa ajili ya mazishi ya mwanamuziki huyo. Haya, sikiliza ngoma ya kundi hili la Mafik ikiwa ni ngoma mpya kabisa ambayo imewekwa mtandaoni siku tano zilizopita. Vesi ya pili ndiyo yake Bala Mwezi. <laughs> tutamatishia hapa makala yetu ya changu chako chako changu Ungana nami tena jumapili ijayo tukijaliwa mimi ni ali bilali nikutakie bon dimanche na me bon dimanche jumapili njema pia kwako kwa kwa msikilizaji asante sana hali hapa sina la ziada jina langu mimi naitwa ruben lukumbuka asante kwa muda wako na kwa heri kutoka ja, uh, Dar es Salaam kuwa na Jumapili njema. Watu wameishi bila hekima na heshima ye yeah. Watu wameisha yeah. Wa katika vita bila sababu ajabu watu wameishi bila dhamiri na huruma yeah. Maisha ya ukimbizi, kila siku, kukosa usingizi. Ombi oh, langu nataka ubinadamu wao urudi, ili waweze kuwacha uasi duniani kama vile zamani Mola na kuomba ah, ah. reje sharo ya ubinadamu ndani ya wanadamu. Mungu Baba, uwasamehe kwa sisi Naitwa Popal Isevosi kutoka huko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wimbo irudi, ikimaanisha amani. Msikilizaji, hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana msikilizaji. Pata kibao hivi punde, tutajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa. RFI habari zinaendelea.