Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Jeshi nchini DRC la ingilia kati maandamano yaliyoshuhudiwa mjini Fungurume mkoani Lualaba kupinga kukamatwa kwa madini Jumuiya ya Sadik yaitaka Marekani na Umoja wa Ulaya kuiondolea vikwazo nchi ya Zimbabwe. Na maelfu ya waandamanaji wapigania demokrasia wafurika mjini Hong Kong kutuma ujumbe kwa viongozi wa eneo hilo kuwa bado wana uwezo wa kuitisha maandamano makubwa zaidi. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo ni Jumatatu, Agosti 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Msikilizaji, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana kumeshuhudiwa maandamano ya wachimbaji wa madini kwenye mji wa Fungurume mkoani Lualaba, wakipinga kukamatwa kwa madini yanayodhaniwa ni kutoka kwenye maeneo ya uchimbaji ya kampuni ya Tenke Fungurume. Mtu mmoja ameripotiwa kupoteza maisha na wengine kadhaa kujeruhiwa katika makabiliano na wanajeshi waliotumwa kutuliza vurugu. Mwanahabari wetu Dennis Maheho ametutumia ripoti ifuatayo. Ni karibu saa moja ya usiku Jumapili hii ndipo utulivu umeonekana katika mtaa wa Fungurume, kusini mwa DRC. Usafiri umeanzishwa tena katika barabara kuu ambayo inaunganisha mkoa wa madini wa Lwalaba hadi kusini mwa Afrika. Hapa mamia ya magari ya kubeba madini hasa ilibaki imefungwa pande zote mbili za muji. Kwa uhakika, harakati za maandamano ya wachimba madini katika mji wa Fungurume Jumapili hii Iliondoka katika wilaya mbili. Richard Muyege, gavana wa mkoa wa Lwalaba, kashutumu mbunge wa taifa Kabwika Mastaki, mchaguliwa wa eneo hiyo kuwa kapandisha wachimba madini dhidi ya polisi. Kwa zaidi ya wiki mmoja kumeendesha operesheni ya kutafuta wachimba madini ambao wanaendelea kuiba madini kutoka eneo ya Tenke Fungurume Mining. TFM ni mmoja kati ya kampuni kubwa inayotoa shaba na kobalt mara nyingi imekuwa imevamiwa na maelfu ya wachimba madini. Upande wake mbunge Kabuika Mastaki alikaa na mastaka hayo. Zaidi ya miezi miwili iliyopita makampuni makubwa ya madini katika jimbo la Lualaba katishia kufungwa baada ya maeneo yao kuvamiwa na wachimba madini wa kimagendo. Operesheni kubwa ya kuwaondoa imeendeshwa na askari wa jeshi la Kongo. Denis Mayo, Lubumbashi, erefi Kiswahili. Chama cha upinzani nchini Burundi jana Jumapili kimesema kuwa ofisi zake 18 zimeharibiwa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita na kulaani vitendo vya vitisho kutoka kwa chama tawala. Chama hicho cha CNL, chama kipya kilichoundwa na kiongozi mkuu wa upinzani Agathon Rwasa, jana Jumapili kilitarajia kuzindua ofisi mpya tisa katika mji mkuu, lakini moja wapo iliharibiwa wakati wa usiku na wanachama wa chama tawala. Msemaji wa chama hicho Terence manirambona Muungano wa upinzani nchini Sudan umetangaza majina ya watu watano akiwemo mwanamke mmoja kuingia katika baraza huru la utawala, ambapo wajumbe wake wataapishwa hii leo. Makubaliano ya ugavi wa madaraka yaliyotiwa saini mwishoni mwa juma kati ya baraza la kijeshi na viongozi wa waandamanaji yalitoa nafasi ya kuundwa kwa serikali ya kiraia na baadaye kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Makubaliano haya yanatoa madaraka makubwa kwa baraza huru linaloundwa, lakini litakaimisha utendaji wa shughuli za serikali li kwa mawaziri watakaochaguliwa. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Abasi Mwalimu ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa mtazamo wangu sidhani kama baraza hili litakuwa huru, kwa sababu kwanza, unapozungumzia kitu kuwa huru ni kitu ambacho hakifungamani na upande wote. Kwa hiyo sidhani kwamba hili baraza ambao lina maafisa wa jeshi wa ngazi za juu linaweza likawa huru. Kwa hiyo lazima kutakuwa kuna mkanganyiko ndani yake, hasa wa kimamlaka na madaraka, kwa sababu kuna amri za kijeshi na kuna kuna kuna taratibu za kiraia. Kwa hiyo hapa ndio kutakuwa kuna mkanganyiko wa namna wa kuongoza serikali. Kwa hiyo bado mii sitaki kuona kama, siamini kama kutakuwa kuna taswira nzuri ya uongozi wa Sudani uelekea uchaguzi mkuu katika kipindi hiki na hasa ukizingatia mgawanyo wa mamlaka na madaraka katika uongozi wa nchi ya Sudani. Katika kipindi hiki chini ya makubaliano haya upinzani utachagua wajumbe watano sawa na baraza la kijeshi, huku pande hizo zikitakiwa kuchagua kwa pamoja mjumbe wa kumi na moja. Radio France Internationale ni saa mbili dakika thelathini na tano Afrika Mashariki. Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika Sadik umetamatika jijini Dar es Salaam hapo jana, huku viongozi hao wakitaka jumuiya ya kimataifa kuiondolea vikwazo Zimbabwe. Mwandishi wetu Stephen Mumbi amehudhuria mkutano huo na ametuandalia ripoti ifuatayo. Akifunga mkutano huu wa siku mbili, mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo, rais wa Tanzania Dkt John Pombe Joseph Magufuli, amesema miongoni mwa mambo aliyojadiliana ni pamoja na hali ya usalama nchini DRC, ombi la Burundi kuwa mwanachama, namna ya kukabiliana na majanga na kuondolewa vikwazo kwa nchi ya Zimbabwe. Swala la ombi la Burundi kujiunga na SADEK pamoja na swala la vikwazo kwa Zimbabwe, tumekubaliana kuwa tuendelee kufanya mawasiliano he, na jumuiya za kimataifa ili kuwezesha kuondolewa kwa vikwazo. Miongoni mwa mambo yaliyoridhiwa katika mkutano huo ni pamoja na kutumika kwa lugha ya Kiswahili kama lugha ya nne katika jumuiya hiyo. Rais Magufuli anasema yupo tayari kuzisaidia nchi wanachama kufundisha lugha hiyo katika nchi zao. Afrika ya Kusini, kuanzia mwakani, itaanza kufundisha kwenye shule zake. Sisi Tanzania tutakuwa tayari kuwaunga mkono ikiwemo kwa kutoa walimu na nyenzo mbalimbali mbali za kufundishia. Rais wa Msumbiji, Filipe Nyusi, anasifu jitihada za kuimarisha jumuiya hiyo. Na naamini rais Magufuli atawafikisha waendapo. Umeapishwa jana, ikiwa kama umezaliwa jana, lakini umezaliwa mtoto mkali wa kukimbia kabisa kuanzia jana. Usiwe na wasiwasi, sisi tutakufuata. Mkutano huu umeridhia na kusaini itifaki nne ikiwa ni pamoja na itifaki ya viwanda na kufanya marekebisho ya itifaki ya kubadilishana wafungwa ili watumikie vifungo vyao katika nchi zao, pamoja na kusaini marekebisho ya itifaki ya makosa ya jinai. Mkutano ujao wa SADEKI utafanyika mwakani katika mwezi wa Agosti katika jiji la Maputo nchini Msumbiji. Polisi wa Zimbabwe jana Jumapili wamepiga marufuku maandamano yaliyopangwa na chama kikuu cha upinzani katika mji wa pili wa Bulawayo, siku kadhaa baada ya kutawanywa kikatili kwa waandamanaji ambao walikaidi agizo kama hilo katika mji mkuu. Msemaji wa polisi Paulo Nyathi amewaambia waandishi wa habari kuwa agizo la kukataza maandamano limetolewa jijini Bulawayo kwa sababu ya wasiwasi wa usalama. Makundi mbalimbali mbali ya wafanyabiashara pia yalikuwa yameiomba mahakama kuu kutoruhusu maandamano kuendelea kwani idadi kubwa ya makundi hayo yalipoteza mali zao mnamo Januari wakati maandamano kama hayo yalipofanyika. Rais wa Chadi Idris Debi ametangaza hali ya hatari kwenye majimbo mawili ya mashariki mwa nchi hiyo akiruhusu risasi kutumiwa ili kunusuru maisha ya watu baada ya kutokea machafuko ya kikabila mwanzoni mwa mwezi huu. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Taarifa ya Ikulu ya rais Debi imesema hali hiyo ya hatari itadumu kwa muda wa miezi mitatu kwenye majimbo ya Sila na Uadayan yanayopatikana kwenye mpaka na nchi ya Sudan, ambapo watu 50 wamekufa tangu Agosti 9 baada ya mapigano kati ya wafugaji wa kiarabu na wakulima. Rais Deby amesema kuanzia sasa wanajeshi watapelekwa kwenye maeneo hayo kuhakikisha usalama wa raia na kwamba watu wenye silaha za moto watalazimika kuzisalimisha. Taarifa yake imeongeza kuwa ametoa idhini kwa wanajeshi kuwalenga kwa risasi raia 10 kutoka kila upande ikiwa wataendelea kupigana, uamuzi ambao umekosolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. RFI Radio France Internationale. saa 2 dakika 39, afrika Mashariki. Endelea kuitegea sikio RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Maelfu ya waandamanaji wanaopigania demokrasia wamefurika kwenye mji wa Hong Kong katika kile kinachoonekana ni kutuma ujumbe kwa viongozi wa eneo hilo kuwa bado wana uwezo wa kuitisha maandamano makubwa zaidi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Makumi kwa maelfu ya waandamanaji wakiwa wamebeba miamvuli walijitokeza katikati ya jiji la Hong Kong licha ya mvua kubwa waliokuwa ikinyesha huku wakikaidi amri ya polisi waliowataka wasisogee katikati ya mji. Maandamano haya ya wiki kumi mfululizo yameutumbukiza mji huo katika mdororo wa kiuchumi, huku picha za video zikiwaonyesha waandamanaji waliofunika nyuso zao wakikabiliana na polisi waliotumia mabomu ya machozi kujaribu kuwatawanya kwa, kwa majuma kadhaa. Hata hivyo, tofauti na maandamano yaliyopita, maandamano ya safari hii yamefanyika kwa amani bila ya polisi kukabiliana na waandamanaji. Maandamano haya ambayo yaliendelea hadi usiku yaliitishwa na viongozi wake kujaribu kuonyesha kuwa wanaweza kufanya maandamano ya amani, tofauti na namna ambavyo viongozi wa Hong Kong wamekuwa wakijaribu kuonyesha kuwa ni ya vurugu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo Jumatatu anampokea rais wa Urusi Vladimir Putin kusini mwa Ufaransa ili kuweka sawa masuala makubwa ya kidiplomasia kabla ya mkutano wa kilele wa G7 juma lijalo. Putin anatarajiwa huko Fort Bergansou, ambapo baada ya kuzungumza na waandishi wa habari, viongozi hao wawili ambao walionana kwa mara ya mwisho kwenye mkutano wa G20 huko Osaka mwishoni mwa mwezi Juni watajadili mizozo kadhaa inayoitikisa dunia na Vikosi vya serikali ya Siria vimeingia katika mji muhimu wa kaskazini magharibi mwa Siria hapo jana, huku kukiwa na mapigano makali na wanajihadi na washirika wao, mapigano ambayo yamesababisha vifo vya wapiganaji kadhaa, shirika la uangalizi wa haki nchini humo limesema. Shirika hilo limeripoti kuwepo kwa mapigano makali na kuongeza kuwa wanajeshi wa serikali walipenya Khan Sheikhun katika mkoa wa Idlib kwa mara ya kwanza tangu walipopoteza udhibiti wake mwaka elfu mbili na kumi. RFI Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana Sabina na Bigambo, nianzie nchini Tanzania. Uh, timu uh, ya Yanga SC ilibuka na ushindi wa goli moja kwa sifuri kwenye mchezo wa kimataifa wa kirafiki ambao ulichezwa hapo jana uh, huko Uh, dhidi ya AFC Leopard uh, ya Kenya. Goli la Yanga lilifungwa kwenye dakika 83 na Papi Chishimbi. Baada ya mchezo huo Yanga itaondoka nchini Tanzania kuelekea Gaborone na huko Botswana kuikabili township Rollers. Mashindano ya All Africa Games yanatarajiwa kuanza leo Agosti 19 na hivyo kufikia tamati Agosti 31 mwaka huu. Wana michezo kutoka mataifa hamsini na manne ya Afrika wanatarajiwa kushiriki michezo 26, ambayo inaandaliwa katika mji e, wa Rabat huko Moroko. Msikilizaji, jua tu kwamba Kenya inatarajiwa uh, kuwakilishwa na wanariadha 75 eh, wakati medali nyingine ambazo zitashindaniwa katika mashindano hayo ni judo, kareti, tenis, kuogelea na kuendesha uh, baiskeli na mengineyo. Tukiwa bado barani Afrika, meneja wa zamani wa timu ya taifa ya Nigeria Super Eagles, Sam, samson siasia uh, sia. Amesema hana haraka kusafisha jina lake. Mapema wiki hii, utakumbuka FIFA ilitangaza kumfungia uh, Siasia kujihusisha na soka kwa madai ya kupokea hongo ili kupanga matokeo katika uh, mechi kadhaa, ambazo zilipigwa uh, hapo jana katika ligi kuu kule Uingereza. Uh, Sheffield United ilifunga Crystal Palace bao moja bila, wakati Chelsea ikipiga na Leicester City walitoka sare bao moja kwa moja bali huko Ufaransa katika Ligue 1 Saint Etienne ilikicheza na Brest walitoka sare bao moja, Reims wakatoka sare tasa na Strasbourg, wakati Paris Saint-Germain ilishindwa kutamba mbele ya Rennes na hivyo ili nilifunga uh, bao mabao mawili kwa moja. Leo nimalizie na Nam. Karibu Emmanuel Makundi na habari za magazetini. Nam, asante Sabina. Nianze na magazeti hapa nchini Tanzania. Habari Leo lenyewe limeandika JPM wapewa maazimio thelathini kuivusha SADEK. Ni Nipashi limeandika wakuu wa SADEK watoka na maazimio mazito, ni baada ya mkutano wao wa siku mbili kufungwa jana na kukubaliana Uh, maswala ya mtambuka hapa kuna picha ikimwonyesha mwenyekiti wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, rais John Magufuli akiagana na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa na rais wa Namibia Dr. Hage Geingob baada ya kufunga rasmi mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali wa SADC uliofanyika jijini Dar es Salaam hapo jana. Tanzania Daima limeandika Maalim Sefu alipuka, atoa kauli nzito kwa serikali na gazeti la Maajira lenyewe limeandika kwenye ukurasa wake wa mbele, rais Magufuli ataja waliokubaliana, sadak wakuu wa nchi na serikali wakubaliana Kiswahili kuwa rasmi, chombo cha kukabiliana na majanga kuanzishwa, Burundi apewa muda kujikamilisha. Mshikamano, umoja vyatawala hoja ya kubana matumizi ndani ya jumuiya ya pita. Habari nyingine iliopewa nafasi kwenye gazeti hili, BAKWATA yatoa tamko zito kwa Waislamu. Gazeti la The New Times la Rwanda lenyewe limeandika uagizaji wa magari Um, ambayo tuna huku ukanda wetu ama Tanzania tunasema second hand mm, nchini Rwanda umeongezeka maradufu, na hii inatishia hali ya uchafuzi wa mazingira. Daily Monitor lenyewe la Uganda limeandika uh, kuhusu watu wasiopungua kumi na sita kupoteza maisha uh, kule nchini Uganda baada ya roli la mafuta kuanguka na kulipuka, watu kumi kwenda kuchota mafuta <laughs> Taifa Leo lenyewe lime, la Kenya limeandika Waiguru awekwa wakikangoni, Waiguru motoni kwa kutaka kumrithi Uhuru. Forum des As na Prosper, La Prosperite yameandika kuhusu kuanza kwa vikao vya bunge wakati huu serikali ikisubiriwa kutangazwa kuanzia Agosti 19. The New York Times la Marekani limeandika uh, sera namna sera za rais Trump zinavyowaacha maelfu ya raia wa Mexico wanaotaka kuomba hifadhi kwenye mpaka. The Garden la Uingereza limeandika uh, uh, uh, ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza yaeleza kuchukizwa na kuvuja kwa taarifa kwamba ikiwa itajitoa bila mkataba, mambo yatakuwa mabaya ya kiuchumi kwa Uingereza. Na Le paris eh, Parisien la kule Ufaransa lenyewe limeandika kuhusu mkutano wa rais Putin na rais wa Fransa Emmanuel Macron. nam na kushukuru sana Emmanuel Makundi. Asante Sabina. RFI, Radio France International. Endelea kuwa naye Emmanuel Makundi katika makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji, kukua kwa sayansi na teknolojia kumefanya wigo wa utoaji habari na uhuru wa watu kutoa maoni kupanuka kwa kiwango cha juu. Hivi sasa raia wanaomiliki simu za kiganjani wamekuwa na uwezo wa kupata taarifa kwa haraka, na katika yote haya vyombo vya habari vimekuwa vikitoa mchango mkubwa kufanikisha swala la utoaji habari na watu kutoa maoni yao. Hata hivyo, changamoto kwa wanahabari zimezidi kuongezeka na malalamiko kuhusu kuminywa kwa uhuru wa vyombo vya habari pia yanaongezeka. Makala ya Jua haki Zako jumaa hili inaangazia suala la uhuru wa watu kutoa maoni na haki ya kupata taarifa nchini Tanzania. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu kuangazia suala hili. Mwenzangu Stephen Mumbi alizungumza na Felista Mauya. Yeye ni mkurugenzi wa kujenga uwezo na uwajibikaji kutoka Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania, LHRC, na alianza kwa kufafanua kuhusu uhuru wa watu kujieleza na kupata taarifa. Haki au uhuru wa kujieleza ni haki mojawapo ambayo wamepewa wananchi wa Tanzania au mtanzania yoyote kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ibara ile ya kumi na nane. Kwa hiyo ibara ya kumi na nane inatambua kwamba kila raia ana haki ya uhuru wa mawazo yake, ya kutafuta na kupokea taarifa. Kwa hiyo hii ni haki ambayo tunaona ni ya msingi sana. Kwa sababu gani? Kama tunaishi katika jamii na tunaona kuna mambo yanaenda ya ndivyo sivyo, wanahabari au mtanzania yoyote ana haki hii ya kutoa taarifa kwa vyombo husika kwa ajili ya kuchukuliwa hatua au maamuzi au kutekelezwa. Kwa mfano tunapoona haki za watoto zinakiukwa, kwa ni uvunjifu wa haki za binadamu za watoto, kwa mfano kwa hiyo tuna haki ya kutoa taarifa kwamba tunaona kuna watoto wanafanyiwa ukatili. Taifa lolote linaloheshimu utawala bora ina maana linaheshimu haki za binadamu. Safi, umegusia kidogo kuhusiana na haki ya kutoa taarifa kwa unyanyasaji hasa unyanyasaji kwa watoto, unyanyasaji wa kingono, unyanyasaji wa kijinsia. Namna gani mtu anaweza katoa taarifa kuhusiana na unyanyasaji mfano wa kingono kwa watoto? Upo utaratibu. Kwa mfano sasa hivi tuna utaratibu mzuri sana, kuna madawati ya jinsia ambayo yameanzishwa katika vituo vya polisi. Hapa ni mahali pazuri sana pa kutolea taarifa, lakini katika ngazi za kaya kuna utaratibu wa kutoa taarifa pale ambapo tunaona haki za watoto zimekiukwa katika ngazi ya, ki, ya, ya kijiji, ngazi ya kata, na tunaona kwamba kwa mfano uka, u, u, ukatili wa kingono dhidi ya watoto mashuleni, mara nyingi walimu wamekuwa wasaidizi wazuri sana wa kutoa taarifa, na wakati mwingine tumeona kwamba watoto wenyewe, kwa sababu wanajengewa elimu, wanajengewa uwezo, wanajengewa uwezo wa kutambua haki zao, wamekuwa wepesi wa kutoa taarifa. Lakini kwa watoto nisisitize kwamba tuna haja ya kuwa karibu na watoto wetu, tuzungumze nao waweze kutoa taarifa. Kuna mahali watoto wanapotishiwa, wanashindwa kusema ukweli au wanahofia kwamba watakaposema, watatishwa, wataadhibiwa. Kwa hiyo wazazi kushirikiana na jamii ni muhimu sana, kuwa karibu na watoto ili watoto waweze kuwa kuweza kuzungumza kutuambia mambo yanayowasibu. Kuna watoto wanafanyiwa ukatili kwenye mabasi wanapokwenda shule, kuna watoto wanafanyiwa vitendo hivyo mashuleni, kuna watoto wanafanyiwa vitendo vya kikatili vya kingono wakiwa majumbani, wanafanyiwa na ndugu wa karibu, wanafanyiwa na majirani. Kwa hiyo ulinzi wa mtoto ni jukumu la kila mtu, haliwezi kuachiwa wazazi tu, na mzazi hawezi kuachia walimu tu Mzazi hawezi kuachia dawati la jinsia mpaka lifike kule, tayari mtoto atakuwa ameathirika. Kwa hiyo jukumu ulinzi wa mtoto ni jukumu la kila mtu ambaye yule mtoto anamzunguka, yani, hai tuwe na ile kwamba kwa mfano nitatolea mfano mimi ni, nimezaliwa ni kijijini na nimekulia kijijini. Ukiwa kijijini wewe ni mtoto wa kijiji, kwa hiyo hata discipline mzazi au yoyote anaweza akakudisiplini akakupa adhabu kwa sababu anakufahamu wewe ni mtoto wa fulani, ni mtoto wa nyumba hii. Na ndio maana utakuta sasa hivi ni mambo tu yanabadilika, lakini kijijini ilikuwa hata uweze kumkuta mtu unayemfahamu, mzee unayemfahamu amebeba mzigo, usimpokee, utampokea na utaufikisha nyumbani kwake, halafu utarudi kwenu. Kuna mambo mazuri tulionao kama Waafrika, kama Watanzania, mimi nadhani na tuyaishi mtoa taarifa ana, ana wajibu gani? Hakuna haki pasipo wajibu. Ana wajibu gani katika kutekeleza ama kufanikisha haki ya kutoa taarifa na kujieleza? Kwa watoa taarifa, wito wangu ni kwamba wao wana wajibu kwanza wa kutoa taarifa hizi wanapoona mambo mbalimbali yanaenda ndivyo sivyo katika jamii, mambo mbalimbali yanayokwenda vizuri katika jamii. Hapa nitasisitiza kwamba wawe wanatoa taarifa ambazo wamezihakiki, yaani wanaita evidence based information. Unapotoa taarifa ambayo huna uhakika nayo, kuna madhara. Namba moja, unaweza ukatoa taarifa kuhusiana labda na kiongozi fulani. Utakapotoa taarifa ile, inaweze, kama si ya ukweli, inaharibu taswira ya yule mtu, inaharibu yeye kama kiongozi lakini jamii pia inayomzunguka kwa hiyo hata hizi habari tunazoziandika za kuhusiana labda ni watoto wamefanyiwa nini, tuwe na tumefanya yani, ukipata taarifa thibitisha, thibitisha sehemu mbili tatu nne, halafu sasa itoe. Utakapoitoa una uthibitisho. Kwa mfano mtoto amebakwa, daktari kwanza, mtoto mwenyewe ni shahidi mzazi wake yupo, daktari yupo. Kwa hiyo hata vyombo vya maamuzi ni rahisi kuhakikisha kwamba ile haki haipotei na mtuhumiwa anachukuliwa hatua kwa vyombo katika ngazi na vyombo vinavyohusika. Msikilizaji, wakati watu wakishinikiza kupata habari, wanahabari nao wanatakiwa kuwajibika. Na hapa waziri wa habari nchini Tanzania, Dr. Harrison Mwakyembe akizungumza kwenye moja ya warsha na wanahabari, anawakumbusha haki na wajibu wao. Kwenye sheria tuliyotunga, sasa tunatambua uandishi wa habari as a profession, kama taaluma, natutafikia huko na ndani ya muda mfupi sana. Wanahabari, wajibu mnaobeba kweli mkubwa sana, wajibu wa kupasha, wajibu wa kuipa jamii taarifa mbalimbali ni mzito, ni wajibu mzito, na nyiye mnajua sana hivyo, sihitaji za sana kwa sababu ni mzito, ukichezewa kidogo una madhara yake. Na kamwe kamwe na kamwe kamwe, wanahabari msijibishe taswira ya udhaifu, taswira ya unyonge mkubwa. Na mimi hii naelewa imechochewa sana imechochewa sana na baadhi ya wa wafadhili wetu wa nje, ambao juzi tu walitumiliki mithili ya mifugo na kututumikisha sana kama wanyama kipindi cha utumwa. Leo hii, ni vinara wa haki na demokrasia. Waziri Mwakembe pia alitumia fursa hiyo kuwaonya Watanzania dhidi ya kuchapisha au kutoa taarifa za uongo kwa mashirika ya kimataifa ambayo amesema mengi yamekuwa hayana nia njema kwa nchi, licha ya kuwa anatambua haki ya uhuru wa kujieleza ipo kikatiba na kwamba Tanzania itaendelea kuheshimu mikataba ya kimataifa kuhusu haki za binadamu. Nimekuwa na wasiwasi, kwa sababu unajua tuna Watanzania sisi tunaongoza, peleka taarifa kwenye vyombo vya kimataifa kuhusu madhaifu unaoyaona, tunaongoza sana. Jambo kweli, na mimi wanapenda kuangalia index index za kimataifa ambazo tutengeneze, kwa maana kwa kiasi cha taarifa zilizopelekwa, zitakiwa kuwa nchi ya mwisho duniani kwa performance katika masuala mbalimbali ya haki za binadamu. World Press Freedom Index ya 2019 mpaka sasa tupofika, nikacheka kujua jumuiya kimataifa inatuonaje. Wanapata taarifa hapo, wanakuja wanapata tabu sana wanachokiona ni tofauti kabisa na wanachokisikia wanachokipasihivi, na wakienda nchi zingine wanaona ni hali mbaya ya kupindukia. Lakini nilikuwa naisoma nikafurahi kweli kwamba bado hatuko kwenye tano ovyo kabisa duniani, hatuko kwenye kumi, hatuko kwenye thelathini, hatuko kwenye hamsini ovyo duniani, ni namba kubwa sana msikilizaji na mpaka kufikia hapa ndio tunafika mwisho wa makala ya Jua haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Shukran kwa mwenzangu Stephen Mumbi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, shukrani sana Emmanuel Makundi kwa makala ya jua haki zako. Msikilizaji, hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi na fundi mitambo ni Stelius Sane, na habari za michezo tumekuwa naye Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, kwa heri. ne mwanzo kina mwisho na macho anaona aya mbali, lakini hayaoni kesho eh. Tambua ndugu yangu, maisha ni mzunguko eukwangu kesho kwake kesho kutwa kwako. Mungu ndo aliumba dunia pamoja, naona wengine wana peke yake aliyejitakia ndo na tukiwa sawa itakuwa vema, akatofautisha watu duniani pamoja, tajiri wengine masikini Isielewi, chuki ya nini tunachofia? Sioni jamani, kile kidogo napataga, haleluya! Wendo nasema ili wendo, haleluya, narizika, haleluya, na nicho nacho u usiku na mchana wanakesha walali, ati wanatafuta kichwa chao na wakati watu pembali. Bahati yangu anataka iwe mkosi kwangu, furaha yangu anataka iwe huzuni kwangu. Haleluya cha kwake Mr Gave, msanii kutoka hapa Tanzania, ndicho kinachotufungia matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, na kushukuru kwa muda wako pamoja nasi asubuhi ya, ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine.