Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victa Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, leo tarehe 20 mwezi wa Agosti mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na uchambuzi wa magazeti, bila kusahau makala ya siha njema. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Uganda baada ya ajali ya mlipuko wa lori la mafuta yaongezeka. Mtoto wa miaka saba afariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola mashariki mwa DRC na mitandao ya kijamii ya Facebook na Twitter yashtumu China kwa kutumia mitandao yake kuhusu mzozo wa eneo la Hong Kong. Unatupata pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili lakini pia tovuti yetu rfikiswahili.com. Idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na ajali ya mlipuko wa lori la mafuta nchini Uganda imeongezeka na kufikia watu 23. Hili ni baada ni tukio baya kuripotiwa katika muda wa juma moja baada ya ajali nyingine kama hiyo nchini Tanzania ambapo watu zaidi ya tisini wamethibitishwa kupoteza maisha. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Kulingana na ripoti ya ajali ya polisi, dereva wa gari ya mafuta alipoteza udhibiti na kuangukia magari mengine ya abiria kabla ya kumwaga mafuta ambayo baadaye ilipata moto. Kufikia Jumatatu asubuhi, polisi walisema walikuwa wameondoa miili tisa kutoka kwa eneo la ajali, lakini pia polisi ilithibitisha kwamba watu wengine tisa waliojeruhiwa katika ajali hiyo baadaye walikufa kutokana na majeraha wakiwa hospitalini. Baadaye polisi walisema miili minne zaidi ilipatikana, na ikaleta idadi ya vifo kwa watu 22. Polisi pia wanathibitisha kuwa zaidi ya maduka thelathini yalichomwa moto. Msemaji wa polisi eneo hilo Masho Tumusime alithibitisha kwamba idadi ya watu waliokufa imeongezeka. Dereva alipoteza udhibiti. Kulikuwa na magari kando ya barabara na gari ya mafuta iligonga hizo gari na ikapinduka na kumwaga mafuta, na kwa sababu ya msuguano moto ulianza kufika. Sasa tuna watu ishirini na mbili wamekufa na tumepaki miili hiyo kusafirisha kwenda Kampala ili watambulike. Kulingana na polisi, gari hii la mafuta ilikuwa njiani kutoka Kenya kwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili nam. Asante sana Kenneth. Rais wa Rwanda Paul Kagame yupo nchini Namibia kwa ziara ya siku tatu. Akiwa huko katika jiji la Windhoek, Rais Kagame atashauriana na mwenyeji wake Rais Hage Gengop kuhusu maswala ya ushirikiano kati ya Kigali na Windhoek. Rais Rwanda na Namibia zimeendelea kuwa na ushirikiano mzuri, hasa kuhusu maswala ya usalama. Mwanaharakati wa upinzani nchini Burundi kutoka chama cha CNL kinachoongozwa na Agathon Rwasa ameuawa huku wengine zaidi ya sita wakijeruhiwa katika shambulio lilodaiwa kutekelezwa na watu waliokuwa na mapanga. Tukio hili limejiri wakati huu, ripoti zikidai kwamba ofisi zaidi ya kumi na nane za upinzani zimechoma moto tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, ametuma ripoti ifuatayo kama alivyoyambia RFI Kiswahili Agaton Rwasa, kiongozi wa chama CNL, wafuasi wake walivamiwa nyakati za usiku wakitokea kwenye sherehe za uzinduzi wa chama hicho kwenye ngazi ya mkoa. Na anamewajibisha kiongozi wa polisi eneo hilo aliyewafukuza kwenye ofisi walikokuwa wamepiga kambi. Tunaona ni kama umekuwa ndiyo mtindo sasa, kwani jumapili iliyopita matukio kama haya, haya yalitokea mkoani Ngozi, tarafani Kiremba, watu walipigwa mapanga na vijana wa chama tawala. Tarasisi Niyongabo, msaidizi wa waziri wa mambo ya ndani, anavyomba vyombo vya sheria kwa adhibu waliokamatwa kuhusiana na tukio hilo, kama waliohusika na tukio la Muyinga. Tumesikia kwamba walikamatwa kwa hao, sasa tunavyomba vyombo vya sheria kuwakatia kesi katika vile vikao vya kesi za mafumanio, na hivyo wawajibishwe na waadhibiwe kwa makosa wali naye mwanaharakati Jean Bosco Ndereimana, mbali na kukemea tukio hilo, anatoa wito kwa vijana wafuasi wa vyama za kisiasa kuishi kwa amani. tunakemea mambo maovu hayo na tunaomba viongozi wa vyama waweze kuambia vijana wao waweze kuishi kwa utulivu. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. R -S -F -E, Radio France Internationale. Watu watatu miongoni mwao wakiwemo mwanajeshi mmoja wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameuawa mwishoni mwa wiki iliyopita katika maeneo ya Mbao wilayani Beni katika shambulizi la waasi wanaodhaniwa kwamba ni wa ADF Nalu. Mwandishi wetu Chube Ngrombi ametuma ripoti ifuatayo. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Kasereka Kibwana, amesema baada ya mauaji hayo, raia waishio kijijini Oicha na Mbau waliandamana huko wakitaka kuimarishwa kwa usalama wilayani Beni. Ingiabaca usiku akakuwa kuble moja naskari, Oicha, na askari populasio ya Oicha inaanza funga barabara boli siku na wafukuza kusudi barabara kwa wazi. Naye Luisi Saliboko kutoka shirika linalotetea haki za binadamu CREDO jijini Oicha amesema pia ya kwamba katika maandamano hayo raia watatu waliuliwa na polisi kijijini humo, wamepigwa risasi, na kati hawa raia watatu kuna mtoto mdogo wa miaka saba ameuliwa, amepigwa Hayajiri wakati ambapo mashirika ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini wataka Umoja wa Mataifa uendeshe uchunguzi dhidi ya mauaji na utekaji nyara unaoendelea wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili. Mamia ya vijana waliokasirishwa na hali mbaya ya usalama mashariki mwa DRC wameandamana jana mbele ofisi ya rais Feliks Chisekedi jijini Kinshasa, wakimtaka atimize ahadi yake ya kampeni ya kuimarisha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilongi, ametuma ripoti ifuatayo. Ni mbele ya ikulu ya rais Chisekedi ambako mamia ya raia wazaliwa wa mashariki ya DRC waishio hapa Kinshasa waliandamana ili kuomba rais kutia nukta kwa mauaji inayofanyika eneo hilo. Hatua hiyo imechukuliwa kisha watu kuuawa tena jijini Wicha nini Rais alifika huko, alisema kwamba atamaliza vita, lakini hakuweza kufanya kitu kwa hayo pole pole. Mauaji inaendelea inaendelea, kwa nini raia hawa walishindikizwa na baadhi ya wabunge wachaguliwa wa eneo hilo. Wabunge wamesema tayari kuna ripoti ambao waliandikia wakuu viongozi kuhusu hali mbovu ya usalama mashariki mwa nchi, lakini hadi sasa ripoti hizo zimefichwa ndani ya kabati za ofisi. Tembosho Tama ni mbunge mchaguliwa wa mji wa Beni tunajua ni maharamia ambao wametokea Uganda, wanatokea Rwanda na zingine inji, wanafika kwa kuchinja watu. Waandamanaji hawa waliahidi kuendelea kukita kambi eneo hapo hadi Rais Tshisekedi atapata jibu kwa madai yao. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Na tukisalia kule mashariki mwa DRC, si mtoto mmoja amefariki dunia kutokana na ugonjwa wa Ebola uh, kwenye jimbo la Kivu Kusini akiwa ni mtu wa pili kufa kwenye jimbo hilo tangu uja huo uanze kuenea mashariki mwa nchi hiyo. Aliyekuwa makamu wa rais wa Zimbabwe wakati wa utawala wa rais wa zamani Robert Mugabe ametoroka baada ya kuagizwa kufika mbele ya maafisa wa kupambana na rushwa. Uh, Phelekezela Mphoko mwenye umri wa miaka 79 alitakiwa kufika katika kituo cha polisi mjini Bulawayo wayo kuandikisha taarifa kuhusu madai ya ufisadi na matumizi mabaya ya ofisi lakini hakufanya hivyo. Mwanamke mmoja kutoka nchini Hispania amekuwa raia wa pili wa kigeni kukamatwa akiwa amevalia bangili iliyotengenezwa na pembe za ndovu katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jini Nairobi nchini Kenya. Baada ya kukamatwa, Maria Pich Aguilera mwenye umri wa miaka 50 alikiri kutenda kosa hilo na kulipa faini ya dola za Marekani elfu tisa na mia nane. RFI, Radio France Internationale. Mitandao ya kijamii ya Twitter na Facebook imesema imebaini kampeni chafu zilizofadhiliwa na utawala wa Beijing kupitia mitandao kijami ya kijamii dhidi ya maandamano kupigania demokrasia kwenye mji wa Hong Kong. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi katika chapisho la ukurasa wake. Uongozi wa Twitter umesema umebaini uwepo wa akaunti kadhaa zilizofunguliwa mjini Beijing, ambapo zilitengenezwa mahususi kwa ajili ya waandamanaji kwenye mji wa Hong Kong. Kwa upande wake, mtandao wa Facebook umesema baada ya kupewa taarifa na Twitter, walifanikiwa kuziondoa kurasa kadhaa na makundi ambayo yalianzishwa Beijing kwa lengo la kutengeneza propaganda dhidi ya waandamanaji wanaopigania demokrasia kwenye mji wa Hong Kong. Twitter imesema imefunga akaunti 936 ambazo zilikuwa zinatumiwa kueneza ujumbe wa chuki dhidi ya waandamanaji kwenye mji wa Hong Kong, pamoja na kuchapisha picha na mahali wanakoishi viongozi wa waandamanaji. Hatua ya mitandao hii ya kijamii imekuja wakati huu waandamanaji mjini Hong Kong wakiapa kuweka shinikizo zaidi kwa utawala wao kupitia maandamano. Na waziri mkuu wa Italia Giuseppe Conte anatarajiwa kutangaza kujiuzulu hivi leo baada ya mshirika wake wa muhimu na, na naibu waziri mkuu Matteo Salvini kujiondoa kwenye serikali ya muungano ambayo ameonekana kutoshirikiana katika masuala mbalimbali. Arifi michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante Victor Buso. Timu ya wanawake ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inajiandaa kucheza na Equatorio Guini siku ya Jumapili ya tarehe 31 Agosti mwaka huu kwenye uwanja wa Demartir jijini Kinshasa, katika raundi ya pili ya kuania kufuzu kwa michezo ya Olympic 2020 huko Tokyo nchini Japani. Wachezaji 30 wa kike wa timu hii maarufu Leopard Dam wamekuwa wakifanya mazoezi ya kila siku kwenye uwanja wa Demartir chini ya uangalizi wa kocha Marcelo Kadiamba Kaniona, taarifa zimesema. Huko Misri aliyekuwa kocha wa timu ya Orlando Pirates msabia um, Milutin uh, Sredojevic uh, Micho ametangazwa um, kuwa kocha mkuu mpya wa timu ya Zamalek ya nchini Misri. Na huko Kenya, msikilizaji tu ni uh, tanzia halihali ya, uh, ya, hali ya majonzi inaendelea kuwakumba mashabiki wa muziki baada ya kifo cha mwanamuziki maarufu John Ng'ang'a, nadhani imetamka vizuri Victor, na bila shaka aliyejulikana kwa jina la John De Matthew, na huyu alikuwa ni mwanamuziki ambaye alijikita katika muziki wa asili. Alifahamika kama King of Kikuyu music. Abuso, bila shaka unaelewa zaidi. Na kabisa, naona, a, umalizie, umalizie. Ni malizie na mechi e, michuano ya All African Games ambayo inaingia katika siku yake ya pili hivi leo mara baada ya kwanza hapo jana, huko Rabat Morocco, ambapo leo hii Afrika Kusini watacheza na Nigeria, Burkina Faso watacheza na Morocco. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka, na utakia asubuhi njema, shukran. Nam, ikiwa ni saa 2 dakika 43 saa za Afrika Mashariki, na wakati uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. <laughs> hivi uh, Victor yule msanii mm. <laughs> ambaye amemzungumzia Ruben ambaye amefariki mm. Sio, ni mwanamuziki ambaye alikuwa uh, napendwa sana na, na, wale wapenzi wa muziki wa Kikuyu. Nakumbuka na wiki moja iliyopita nilivyokuwa Nairobi nilicheza sana ngoma za Kikuyu, ni ah. maarufu sana katika kumbi za starehe uh, kule nchini Kenya mm. Mungu aelaze roho yake mahala pema peponi. Amini msikilizaji, nianze na kukujuza lalopo la nafasi kwenye magazeti ya Actualite PCD alifaa imeandika maandamano ya vijana mbele ya ofisi ya rais Chisekedi pamoja na kuuawa kwa waandamanaji watatu kwenye mji wa Oicha. Daily Monitor la Uganda limeandika idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya mlipuko wa lori la mafuta yafikia 23. Daily Nation la Kenya like limeandika kwa nini Raila ni mtu wa kutazamwa wa kuelekea uchaguzi mkuu wa 2022. wachu la Burundi imeandika msako mkali unaendelea dhidi ya wanafunzi kumi wa shule moja ya sekondari ambao baada ya kumaliza mtihani wao wa kidato cha nne waliamua kuchanachana sare zao za shule. Gazeti la The New Times la Rwanda limeandika kuhusu ziara ya siku tatu ya Rais Kagame aliyoanza hapo jana nchini Namibia. Na magazeti ya Tanzania, Majira limeandika Mboe aisimamisha mahakama dakika 81, ni baada ya hakimu kuruhusu ushahidi wa video katika kesi ya uchochezi inayomkabili yeye na wenzake. Habari Leo limeandika lugha ya Kiswahili sadek ya waibua wa China barabara Dodoma kujengwa kimataifa. Mwananchi utata mwanafunzi aliyejiua kwa risasi ya Arusha ajiua alfajiri kwa bunduki ya baba yake akiwa ya chumbani kwake, polisi wachunguza uhalali wa bunduki aliyoitumia. Uh, Tanzania daima limeandika lisu Dr. Sila watifuana adai amelamba ya matapishi yake na ni baada ya Dr. Sila kuwatuisha mzigo wa pinzani. Magazeti ya kule barani Ulaya, The Garden la Uingereza limeandika Umoja wa Ulaya haujaridhishwa na matamshi ya Johnson kuhusu namna ya kumaliza mkataba wa kibiashara na Ireland ya kaskazini, unakumbuka eneo la mpaka, mm. Uh, New York Times la Marekani limeandika Marekani asikitishwa na uamuzi wa Gibraltar kuiachia meli ya mafuta Iran, na Le Parisien limeandika mkutano kati ya Rais Putin na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ulikuwa baridi na moto wakati huo na mkweli kabisa ulitofautiana kuhusu mambo ya Syria. Naam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Asante Victor, RFI Radio FranceInternationale. Na sasa ni wakati wa makala ya siha njema na Martha Saranga. Bila shaka, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya siha njema. Mimi ni Martha Saranga. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesema ugonjwa wa surua umeua zaidi ya watu elfu mbili mia saba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari mwaka huu. Idadi hii ni kubwa kuliko ile inayoshuhudiwa katika ugonjwa wa Ebola. Bila shaka msikilizaji, utapenda kufahamu hasa kulikoni. Kwa kwanza, Karen Jensen ni mratibu wa shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka. Akizungumza na Radio France, amethibitisha kwamba kati ya majimbo 26, 23, yameathirika na ugonjwa huu wa surua, ambapo kukosekana kwa chanjo ya mara kwa mara, uchafu na kuendelea kwa ukosefu wa usalama na idadi kubwa ya watu wanaokimbia makazi yao kumechangia kwa kiasi kikubwa kusambaa kwa ugonjwa huu. Kuna ugonjwa hatari mmoja wa magonjwa yanayoua watu zaidi kuliko hata Ebola kwa miongo kadhaa, na uwezo wa kupambana na ugonjwa huu hautoshi ukilinganisha na mamilioni ya dola za Marekani yanayotumiwa ili kupambana na Ebola. Fikiria, wiki iliyopita katika kituo kimoja pekee cha afya huko Kasai watoto sitini na watatu walikufa kutokana na ugonjwa wa surua. elezaji wa makala ya Siha Njema. Kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kuhudumia watoto unicef katika kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya mwaka elfu mbili kumi na tisa zaidi ya visa laki moja na elfu kumi vya surua viliripotiwa kote duniani ikiwa ni ongezeko la karibu asilimia mia tatu ikilinganishwa na wakati kama huo mwaka jana na watu takriban laki moja na elfu kumi wengi wakiwa ni watoto walifariki dunia mwaka elfu mbili kumi na saba kutokana na ugonjwa wa surua nalo likiwa ni ongezeko la asilimia 22 kutoka mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Shirika hilo linasema kwamba kuongezeka kwa watoto ambao hawajapata chanjo kumechangia mlipuko wa surua kuendelea hivi sasa katika nchi mbalimbali mbali duniani. Kupitia laini ya simu nazungumza na Musa Kialeva akiwa jimboni Kasai. Yeye ni mtafiti wa masuala ya kijamii. Iyo yeah, nikusema hiyo yeah, maradhi ya wakurua ni yeah, wasika watoto wadogo wadogo huku mjini ambao wanaita eh, mjini ambao wanaita kabea Kamwanga, hiyo ni kijiji ambapo bwana eh, kiketena amezaliwa. Eh, wameshika na hiyo maradhi kwa sababu hawana vituo vya afya mingi na hawaangalie mambo inayoletea afya watoto, wameacha kienyeji hata amekula ovyo na mambo mengine halafu unawafikisha kwenye maradhi, hiyo ndio ndio watu wamefariki huko. Ni kweli kabisa hiyo, hiyo Hito, ambayo watu wamefariki huko Kabeya Kamwanga, huko pengine hadi wakati huu unazungumziaje? Eh, kuna jitihada zozote zinazofanyika baada ya ripoti hii kusikika? Serikali inafanya nini na jamii inafanya nini sasa kukabiliana na ugonjwa huu? Maana idadi ya vifo ni kubwa sana. Ndio, tayari Rais wa Jamhuri ametuma wale ambao wanashiriki na pamoja katika ofisi yake imekuwa turi watati ambao wamekuja wameshuka wenyewe sasa hapa wamefika na, wa, na madokte na watu wengine, kwa sababu ya kupigana ugonjwa huo. Hapa wakati tunaongea nawee, kuna kuna timu moja imefika kutokea Kimchasa sababu eh, ya kuja kuangalia hiyo mambo. Wamekuja na madawa na vitu vyote, hata na chakula kuwapatia kwa watu wa vijiji eh, lakini la kitoshe, tunawaza kama iataa waende tena mbali sababu ile maradhi inakuja ngambo ya mijimai town. Msikilizaji, dozi mbili ya chanjo ya surua ni muhimu kuwalinda watoto kutokana na ugonjwa huo. UNICEF inataja sababu kadha wa kadha, ikiwemo ukosefu wa upatikanaji wa fursa, mifumo duni ya afya, malalamiko na wakati mwingine hofu au wasiwasi wasi kuhusu chanjo. Utoaji wa chanjo ya kwanza ya surua kote duniani ulikuwa ni asilimia 85 kwa mwaka elfu mbili kumi na saba, idadi ambayo imesalia hivi kwa miongo kadhaa licha ya kwamba kuna ongezeko la idadi ya watu duniani. Ukiacha sababu za kwamba hakuna vituo vya afya, sababu nyingine unafikiri ni ipi inayochangia ugonjwa huo kushika kasi katika eneo hilo? Ndio ni kusema mjini mzima hiyo kijijini hawapate hawapate hiyo. Eh, ambao ile ile ambao tunaita kwenye Kifaransa hiyo maregema hiyo. Eh, ambao wanalomba watu msafi kuchukula mikono Eh, kuna maji kupata utaratibu ambao imelemewa na vituo na madete juu ya kujua hiyo malali mingini moja, ambao wako na shida ya maji, wako na shida ya vyakula, wako na shida halafu mambo mingi imekosa huko, ndio maana unaona ugonjwa umefika mjiji mzima na watu kuugua na wengi kukufa, wamekufa wengi pengine ukiwa kama mtafiti wa mambo ya kijamii, jamii ifanye nini basi kuhakikisha kwamba inatokomeza maradhi hayo? Sasa mambo yetu kisu wakiu wenye wa kuishi kati katika eneo hii imefatilia sana hii ambayo wametupatia kama somo, kama miradi, kama vitu ya kupata a kutikanisa ugonjwa huo, tunaona kwamba mjini kabla ya kamana ndio imebatiliwa zimangamo zingine wame- wametuma kupigana nayo, vile watu wamefahamu kama imeua, imeua kabisa. Mm, watu wanaelewa kuhusu surua wameelewa kabisa, wameelewa na wa hiyo. Eh, timu itokea kisasa, wametuma watoto ambao watu ambao walizaliwa huko ao ambao walizaliwa Kasai wanaongelea kwa lugha lugha ya ya mjini lugha ya ya mjini ambayo chiluba Alafu watu wameelewa kama ugonjwa uko na unaua sana. Inaelezwa kwamba ugonjwa huu haujaibuka tu kwa mara moja, ni madhara ambayo yametokana na kupuuzwa matatizo mengi yaliyosongana kwa muda mrefu. Na mlipuko huu wa ugonjwa wa surua ni hatari zaidi, haujawahi kushuhudiwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka linasema kwamba hadi kufikia sasa kiasi cha dola za Marekani milioni 2.5 pekee zimechangishwa kati ya dola za Marekani milioni 8.9 zinazohitajika ili kutekeleza mpango wa afya wa kukabiliana na ugonjwa huo. Msikilizaji, zaidi ya watoto elfu mbili mia saba wamepoteza maisha kati ya mwezi Januari hadi kufikia Agasti, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi ikilinganishwa na mlipuko wa Ebola ambao hivi karibuni umetimiza mwaka mmoja tangu ulipotokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka linaeleza limetoa chanjo kwa kiasi cha watoto laki nne elfu sabini na nne mia nane sitini na tatu na kutoa msaada kwa wagonjwa wapatao elfu ishirini na saba mia nne thelathini na tisa pekee. Msikilizaji, huenda ukajiuliza hali ikoje katika nchi zilizoendelea ama zenye kipato cha juu. Kwa mujibu wa takwimu za UNICEF, Marekani inaongoza kwa watoto kutopata chanjo ambapo kati ya mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili kumi na saba watoto zaidi ya milioni mbili nukta tano hawakupata chanjo ya kwanza ya surua ikifuatiwa na Ufaransa watoto zaidi ya laki sita ikifuatiwa na Uingereza watoto zaidi ya laki tano katika kipindi hicho. Katika nchi za kipato cha chini na cha wastan, UNICEF inasema hali zaidi ni mbaya zaidi, kwani mwaka elfu mbili kumi na saba Nigeria ilikuwa na watoto karibu milioni nne wa chini ya mwaka mmoja ambao hawakupata chanjo ya kwanza ikifuatiwa na India watoto milioni mbili nukta tisa kisha Pakistan na Indonesia na Ethiopia watoto milioni moja nukta moja lakini katika nchi ishirini zenye idadi kubwa ya watoto ambao wa hawakupata chanjo kwa mwaka elfu mbili kumi na saba, nchi tisa hazikutoa kabisa chanjo ya pili na nchi ishirini barani Afrika kusini mwa jangwa la Sahara, na hivyo kuyaweka katika hatari ya surua maisha ya watoto zaidi ya milioni kumi na saba. Sasa mambo ya serikali ni kusaidia hiyo mjini kupata maji, maji ikiwe tayari, hata mimi hiyo umaskini, kupigana na umaskini ambao imetuma watu wakote cha vyakula na hiyo maji ambayo nimeongelea baadaye. Nakushukuru sana Musa Kialeva kutoka Mbuji Mai, katikati kabisa mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kutakia kila laheri katika kutimiza majukumu yako. Nami nakushukuru na nakushukuru kabisa muda umeruhusu kuwa na hayo, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mimi ni Martha Saranga na kutakia wakati mwema, tukutane wakati mwingine katika makala nyingine ya siha njema. Kwa heri. Nam, asante sana Martha Saranga kwa kutuletea makala hayo muro kabisa ya siha njema asubuhi ya leo. Asante sana. Uh, Gisley Kasonya na Mumbere Mont Just mkiwa Butemb mnaotusikiliza kupitia RTV Hash, hash, na lavoir de luseji asanteni sana lakini ujumbe wako uh, usutende chivuze ndoje umetunikia kwenye kurasa wetu wa Facebook. Asante sana kwa muda wako, tunakushukuru pia bwana Robert nachimo, ukiwa uh, kule kalehe, ulipata vema sana asubuhi uh, ya leo uh, hapa RFI Kiswahili. Asante sana bwana Zuberi Magu ukiwa Mpanda, Tanzania. Asante kwa kuwa pamoja nasi asubuhi uh, ya leo. Asante sana kwa kuitegemea RFI Kiswahili, ani furahi ilioje kuwa pamoja nawe uh, kumbuka kwamba matangazo mengine kwa lugha hii ya Kiswahili itakuja kwako itakapofika saa kumi na mbili kamili saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo asubuhi hii ni Stilusane, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Abuso, nautakia asubuhi njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. namna hiyo, msikilizaji, asante sana kwa muda wako asubuhi ya leo. Kwa burudani hiyo ya muziki, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa Radio France International, idhaa ya Kiswahili. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Popote pale ulipo, nakutakia asubuhi njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.