amani ya mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya afrika mashariki afrika ya kati ni saa moja na nusu na hii ni rfi kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini dar es salaam nchini tanzania ali bilali miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na wananchi wa kenya wanatazamiwa kushiriki sensa sita kuanzia leo Jumamosi saa mosi saa kumi na mbili jioni. Na wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo waliokuwa wamekimbilia huko nchini Angola sasa wameanza kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na rais wa Brazil asema nchi yake haiwezi kuwekewa vikwazo kutokana na swala kuzuka kwa moto katika msitu wa Amazonia. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Wakenya wanatazamiwa kushiriki sensa ya sita kuanzia hii leo Jumamosi, saa kumi na mbili jioni. Serikali imewekeza shilingi bilioni kumi na nane nukta tano kuhakikisha inapata hesabu kamili ya raia wake. Waziri wa usalama wa raia Fred Matiang'i amewahakikishia usalama wa kutosha, na mamlaka ya takwimu nchini pia imeelezea kwamba imejiandaa vilivyo kwa zoezi hilo. Carol Korir akiwa Nairobi anaangazia maandalizi ya zoezi hilo ambalo kwa mara ya kwanza linashirikisha jamii ya Hunta. Zakari Mwangi ni mkurugenzi wa mamlaka hiyo, anaeleza muhimu wa Wakenya kuunga mkono zoezi hilo. Si ya kusema zitaenda wapi, huwezi panga mipangilio yote ya nchi ndio inatumika. Waziri wa usalama Fred Matiangi amewataka Wakenya kujitolea kwa ajili ya shughuli hiyo. Tupo katika kipindi kinachofurahisha sana, na lazima tufanye sensa hii kwa sababu unafanyika mara moja tu baada ya miaka kumi. Kwa hivyo unaweza kwenda kuia pombe kati ya saa 8 na saa kumi na moja jioni, wanaweza kuangalia mechi kati ya Arsenal na Liverpool ukiwa nyumbani kwako walio na uraibu wa pombe. Hata hivyo, hakubaliani naye. Sasa sisi hata wakisema tuwafunge vilabu, sisi hata hatuna stress yoyote. seoyote madiang mali, upo saizi, unatuangalia. katika kaunti ya Busia kuna cross border, naingia huko, tunakula zetu na tunarudi kiwanjani. Sisi tutaenda kunya Uganda na tutakuwa kwa manyumba, tunakunya Uganda na pombe ni mia. Na Wakenya pia wanahisia mseto kuhusu zoezi hilo. na wawili unasema, na wawili nilikuwa naona tu watumie ile au ndo manamba, lakini mambo ya kufungua nyumba usiku lazima wako na ya kutosha angeandika kwa mlango familia yenye nayo kwa sababu, watu wengi watatoa advantage ya kutembea usiku wakijifanya ni watu wasensa. Hata hivyo, jamii ya huntha wana kila sababu ya kufurahikia zoezi hilo, kwani kwa mara ya kwanza wataorodheshwa rasmi. Watakuwa wanajua kwamba kuna aa watu wanaishi uh, katikati yetu na lazima tuwahusishe kwa mipango yetu ya kirisi. Maafisa husika wakishirikiana na wazee wa maeneo, machifu na wanakamati simamizi wa nyumba za kukodi wamekuwa waki kwenye nyumba za Wakenya kuandaa wakiuliza maswali kama vile kawaida, mwaishi watu wangapi, nani kiongozi wa familia na ni lini watarajie. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Naam, wanaharakati wa mashirika haki za binadamu nchini Sudan wamesema serikali ya mpito iliyoundwa juma hili nchini humo inapaswa kuweka hatua madhubuti kuhakikisha haki inatendeka kwa makosa yaliyofanyika hapo awali na kupanga maboresho ya kulinda haki za binadamu na uhuru katika siku zijazo. Vyanzo vya Umoja wa Mataifa UN na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo vimesema maelfu ya wakimbizi wa Kongo waliokimbilia nchini Angola wamekuwa wakirejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika siku za hivi karibuni. Msemaji wa ofisi ya kamishna mkuu wa UNHCR Andrew Maherik amesema hapo jana Ijumaa kwamba takriban wakimbizi wapatao 1850 wameondoka kwa hiari katika kambi ya Lovua katika mkoa wa anglikana wa Lunda tangu Agosti 18 kwa nia ya kurudi nyumbani huko DRC. Zaidi ya wakimbizi 1000 tayari wamewasili nchini DRC na wengine wengi wanahamia katika maeneo ya mpaka na DRC takriban watu kumi na wawili wametekwa nyara na maduka yameporwa huko ituri kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo kwa mujibu wa vyanzo mbalimbali vya habari kundi la waasi wanaojiita kuwa waislamu la wa uganda UADF, UDF, ADF kumradhi ndio wanaonyooshewa kidole kuhusika tukio hili limetokea katika eneo la irumu kusini mwa ituri karibu na kivu kaskazini ambapo wanamgambo wa Uganda wamepiga kambi -E. Radio France International. Saa mbili na dakika 36, tunaelekea mmoja kati ya wagombea wakuu wa uchaguzi mkuu wa rais unaotarajiwa kufanyika Septemba 15 nchini Tunisia. Mfanyabiashara Nabil Karoui amekamatwa jana kaskazini mwa nchi hiyo. Wakili wa mfanyabiashara huyo amesema uamuzi huo ni wa kisiasa na umechukuliwa ili kumweka kando mgombea huyo ambaye mpaka sasa anaonekana kuwa tishio kwa serikali iliyopo katika nchi hiyo. na mwanasiasa mkongwe wa upinzani wa zamani nchini Senegal, Amat Dansoko, ambaye amekuwa katika uwanja wa siasa kwa zaidi ya miaka 60 amefariki jijini Dakar akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Radio France Internationale. Na rais wa Brazil Jair Bolsonaro amesisitiza hapo jana Ijumaa kwamba Brazil haipashi kuadhibiwa juu ya moto wa msituni uliowaka katika msitu wa Amazon. Hii inakuja kutokana na dokezo la onyo kutoka kwa Ufaransa na Ireland kwamba wanaweza kuzuia biashara kati ya Umoja wa Ulaya EU na nchi za Amerika Kusini ambazo ni pamoja na Brazil kwa sababu ya sera za mazingira za Bolsonaro. Na nchi sita za Umoja wa Ulaya EU zimekubali hapo jana Ijumaa kuwapokea wahamiaji mia tatu hamsini na sita waliokwama kwenye mashua ya uokoaji katika bahari ya Mediterranean baada ya mkwamo wa majuma mawili ambayo kwa mara nyingine tena amedhihirisha kushindwa kwa viongozi wa AU kushughulikia haraka mzozo wa watu waliokata tamaa na kuamua kukimbia vita na umasikini barani Afrika. Wahamiaji hao walipiga kilele kwa furaha wakati habari hiyo ilipotangazwa. Wazee wakakumbatiana, wakakumbatia watoto wao wakicheza na kuimba kuimbanam. Na sasa nimpishe mwenzangu Ruben Lukumbuka anakujia na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Kizaji, hujambo hapo ulipo? Ni matumaini yangu huna neno, na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili, hapa RFI Kiswahili. Miongoni mwa habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili ni pamoja na hatua ya marais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, hatimaye walitiliana saini makubaliano ya kufungua mpaka kati ya nchi hizo mbili, makubaliano ambayo yalifikiwa nchini Angola baada ya raundi mbili za mazungumzo chini ya usimamizi wa rais wa Angola Joao Laurenso. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago tumia ripoti ifuatayo viongozi wote wawili wamekubaliana kuwa mpaka ufunguliwe haraka iwezekanavyo na kuacha hatua ambazo zinaweza kuleta kutengana tena. Msemaji wa rais Yoweri Museveni, Doni Wanyama, alihudhuria mkutano huu. Wamekubaliana, Presidenti Kagame amesema kuna vitu fulani kidogo kidogo hivi, wakimaliza boda ataifungua. Uh, wakakubaliana pia heti wananchi wao wanaishi kwa nchi ingine watapitishwa vizuri, pia wakakubaliana heti wataendelea akuungana kwa sehemu za siasa, biashara ni kitu mzuri kwa ajili watu wa East Africa, watu wa Uganda na Rwanda waendelee kufanya biashara yao na vitu vingine. Dr. Tolit Atia ni mchambuzi wa masuala ya maziwa makuu. Kila siku mara kwa mara wanatembea kibiashara, kuna watu wanakuja hapa wanatafuta matibabu hospitali, familia ilikuwa zimegawanyika, so waone ati serikali zawe utatua kwa haraka esletes, mgorogoro kwa wale wanasafiri kwa miezi tano iliyopita, ambaye mpaka ya Uganda na Rwanda imefungwa kumekuwa na upungufu kwa biashara, na hali hiyo pia ilitisha uhusiano mzuri kati ya nchi hizo mbili ambaye imedumu kwa miaka mingi. Lakini kuna matumaini ya kwamba uhusiano mzuri na ushirikiano utaendelea mbele. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wanaitazamaje hatua hii? Khalid Hassan ni mchambuzi na hapa anazungumza akiwa jijini Kigali, nchini Rwanda kukuwepo katika mkutano huu kwa Kagame na Museveni ambao hapo nyuma walionekana kwamba ni maadui, na pia katika picha wameonekana kwamba wakikukumbatiana wa na kila mmoja akionyesha tatabasamu. Watizama hao wa vio viongozi wawili kwanza kwa tabasamu zao kwenye picha hii ni ishara tu kwamba tayari kile ambacho kilichokuwa kimewatenganisha hivi sasa ni kana kwamba kimeondoka, na no, wamefikia kwenye maridhiano ya, ya pande mbili kati ya viongozi hao wawili, na bila shaka maridhiano hayo yatapelekea pia kuwepo kwa hali nzuri kati ya pande ambapo awali giza lilikuwa tayari limekanda katika mawingu ya Kigali na Kampala. Ni mtazamo wake Khalid Hassan, ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Wasikilizaji wetu, wana mtazamo gani kuhusu kusainiwa kwa makubaliano ya kumaliza tofauti kati ya marais wa nchi za Rwanda na Uganda? Nipo kisaidi Rwanda, maeneo yenye mirambo Naitwa faguson Asumani. Nianze kuwapa wapongezi maraisi wawili, ikiwemo rais mweshimiwa paul Kagame na Rais mseveni wa Uganda kwa kuweza kusaini kwamba waweze um, kwa mkuacha tofauti zao. Ni jambo ambalo litaleta tija sana, ukilinganisha na hali ambazo kwa, kwa sasa tulikuwa tumeshaanza ona hatari za mipaka kuweza kufungwa kule Katuna. Na vile tunaomba kwamba kama mpaka umefunguliwa, jamani, usifungwe tena. Sio kama wewe umefunga, kesho umefungua hivyo. Nam na moja kwa moja kutoka jijini Kampala, naungana naye Semugenye Semugenye Abdullahi, wewe ni msikilizaji wetu, una mtazamo gani kuhusu makubaliano ya hivi karibuni huko Angola? kutoka Makubaliano ya rais Museveni na Kagame ndiyo mazuri kwa nchi zetu za Afrika Mashariki na Afrika kwa jumla, kwa sababu biashara kwa nchi ya Uganda na Rwanda ziliasirikana na kaingiza na nchi kama ya Kenya na pande moja ya Tanzania oautikutikuwa na, na ma, makubaliano mazuri, ndiyo mwendo tunge litaka tuendeleze nchi hizo lakini kuwa isieta hawasikilizane hiyo mambo yao watu wawili sindiyo, faida kwa wananchi wa, wa, wa nchi wa, zetu za Afrika Mashariki. Mm. Ni sauti yake Abdulahi e, Semugenyi. Huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa jijini Kampala. Jewali sewu wange mimi naitwa kwa jina la Biamungu Mkama, balozi wa kabila la Wafuliru, nikiwa hapa Zambia, Lusaka. Kiukweli, kusainiwa mkataba huo ni swala nzuri sana, tena ni swala ambayo kila mwafrika anabidi kwanza alifurahie kwa ajili Afrika tumeteswa sana na mambo ya mavita na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili mamia ya vijana waliandamana jijini Kinshasa kumshinikiza Rais Felix Chisekedi Chilombo kutekeleza ahadi aliyoitoa ya kuimarisha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Maelezo zaidi ni katika ripoti hii ya mwandishi wetu wa Kinshasa, Robert Fredi Tendilonge, aliotumia juma hili ni mbele ya ikulu ya rais Chisekedi ambako mamia ya raia wazaliwa wa mashariki ya DRC waishio hapa Kinshasa waliandamana ili kuomba rais kutia nukta kwa mauaji inayofanyika eneo hilo. Hatua hiyo imechukuliwa kisha watu kuuawa tena jijini Wicha. Kwa nini raia hawa walishindikizwa na baadhi ya wabunge wachaguliwa wa eneo hilo. Wabunge wamesema tayari kuna ripoti ambao waliandikia wakuu viongozi kuhusu hali mbovu ya usalama mashariki mwa nchi, lakini hadi sasa ripoti hizo zimefichwa ndani ya kabati za ofisi. Tembosho Tama ni mbunge mchaguliwa wa mji wa Beni. Tunajua ni maharamia ambao wametokea Uganda, wanatokea Rwanda na zingine inji wanafika kwa kuchinja watu. Waandamanaji hawa waliahidi kuendelea kukita kambi eneo hapo hadi Rais Tshisekedi atapata jibu kwa madai yao. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Kwenye laini ya simu moja kwa moja kutoka jijini Kinshasa, nami naungana naye. Tembose Yotama ni mbunge wa bunge la taifa huko DRC, naye alichaguliwa huko mjini Butembo, Kivu Kaskazini. Nam, nini mtazamo wako kuhusu maandamano hayo? Kuna taarifa kwamba nao ulishiriki maandamano hayo jijini Kinshasa? Ndiyo, werefu Kiswahili, tumeshiriki hiyo maandamano hapo jijini Kinshasa, na ni maelfu ya raia ambao wamehuzunika kwa mambo ambayo inapita huko mashariki ya DRC, Beni, usiikivu huko, sijui Bunia, Ituri, watu wanaendelea kuchinjwa kila siku ukicha, na hiyo ndiyo iliacha wasimame waende kwenye ikulu ya rais Tshisekedi na kumlalamikia, kwani yeye ameweza kutoa hizo promes na kusema atamaliza vita ambayo inaendelea huko. <laughs> Wewe kama mbunge pia na ulishiriki maandamano hayo, je, mmepata suluhu? Kuna majibu yoyote labda Rais Felix Chisekedi mwenyewe aliwapa na alisema nini? Ndiyo ilikuwa usiku kabisa, kwani wao waandamanaji, sio waandamanaji, ulikuwa tumefika hapo kwenye ikulu na tumekatalea hapo huyo uh, ambao anaita Dirkab, director de cabinet wa rais alikuja usiku na kuweza kutupokea na tukaweza kumonesha kibarua malalamiko ambayo tunakuwa nayo na ameweza kutoa promesa ya kusema hapo punde si punde, uh, leta itaweza kujilase ndani ya maofasi ndani ya maoperation kwa ajili ya kumaliza hiyo security. Na waandamanaji wanasema tayari watakuwa wakifuatilia ana kwa ana hizo promesa ambao tena wameleta kupitia hiyo directive kabinet. Sauti yake Tembosi Yotama, huyo ni mbunge wa bunge la taifa na ambaye alichaguliwa huko Butembo mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo akizungumzia maandamano yaliyofanyika wiki hii huko Kinshasa ambapo waandamanaji walimshinikiza Rais Felix Tshisekedi kuimarisha usalama huko Beni, Ituri na Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo, DRC. Tukisalia nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, nchi za Rwanda na DRC juma hili zilikubaliana kuimarisha usalama kwenye maeneo ya mipaka ya nchi zao, e, ili kukabiliana na kuenea kwa maambukizi ya virusi hatari vya Ebola haswa, wakati huu ugonjwa huo ukiripotiwa kwenye jimbo la Kivu Kusini. Juma hili gavana wa mkoa wa magharibi mwa Rwanda alikutana na mwenzake kutoka Bukavu, Kivu Kusini, huko kuzungumzia namna wanaweza kudhibiti watu wanaovuka mpaka bila kupimwa. Mwandishi wetu wa Bukavu, William Basimike, alitutumia ripoti ifuatayo. Tangu ugonjwa wa Ebola kuripotiwa hapa katika mkoa wa Kivu Kusini, huko Mwenga, baadhi ya raia wa Kongo, hasa wale waliokuwa na vitambulisho mlimokuwa mmeandikwa kuwa ni wazaliwa wa Mwenga, walishuhudia kukandamizwa na ofisi ya uhamiaji ya Rwanda hadi kukataliwa kuvuka mipaka ya nchi hiyo. Ndiyo kwa maana gavana wa mkoa wa Kivu Kusini Teongo Bije Kasi amemwalika mwenziwe wa Rwanda, gavana wa mkoa wa Magharibi Alfonse Munyantwari. Katika tamko la mwisho magavana hao wawili walikubaliana kuendelea kwa pamoja na kuhakikisha harakati za uhuru wa watu kuvuka mpaka kati ya mikoa hiyo mbili. Gavana wa mkoa wa magharibi Alphonse Munyantwari anaonyesha kuwa hakuna hatua yoyote rasmi inayokataza raia wa Kongo kuvuka mpaka hadi Rwanda. hiyo ni hakika, nafikiri hakuna shaka yoyote ambapo wanaweza kuvuka. Gavana wa Kivu Kusini Teongwa Bije anasema kuwa hayo yote yamekwisha na kwamba nchi hizi mbili zinafikiria njia za pamoja za kuzuia kutapanywa kwa ugonjwa wa Ebola. tulisema kweli, watu wanapasha kutembea, wanatembea popote, lakini watu wanapasha ku ufuatilia na kuheshimia makontrole ya sante. Taarifa hiyo ya mwisho iliendelea kusema kuwa mkutano huu ni mwendelezo wa makubaliano yaliyosainiwa Agosti 6 kati ya mawaziri wawili wa afya wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na yule wa nchi ya Rwanda huko Rubavu katika Jamhuri ya Rwanda. William Basimike Bukavu, RFI Kiswahili, na William Basimike pia huko Goma. Maelfu ya raia na viongozi wa serikali ya DRC katika jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na washirika wake waliandamana kwenye mji wa Goma kwa lengo la kueneza uelewa na kuongezwa kasi ya mapambano dhidi ya ugonjwa huo wa Ebola nchini humo. Mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel alitutumia ripoti ifuatayo. <muchilis> Katika maandamano hayo Karlin Sanso Kasivita, viongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini pamoja na shirika la WHO wamesema ya kwamba raia jimboni Kivu Kaskazini wakabiliana pia na shida kadhaa katika juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Tuko tunapoteza watu mvita Beni, tuko tunapoteza watu mvita Masisi na Ruchuru atupepi Ebola iongezee huko. Wanajeshi wamethibitisha pia kuunga mkono juhudi kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola kama anavyojulisha Sandra basi Lwango, mmoja wa, wa viongozi wa polisi jimboni Kivu Kaskazini. Kwa usimamizi wa Mbomisa mkuu wetu wa jimbo, tunajitoa kwa kuimiza wenzetu maskari polisi pamoja na raia yenye tunalinda wafahamu ya kwamba virusi ya Ebola ni jambo la kweli na inaua. Na raia walijulisha pia p wao baada ya maandamano hayo, tunashukuru tukiona rahia wakiandamana pamoja na serikali ili tupiganishe hii virusi ya ebola. Ebola ni nimota uvasaidie vatu ni yenye mkubwa nafanya leo. Kwa kweli haiko njama, ni magonjwa inaua, haiajiri wakati ambapo watu zaidi ya elfu moja mia tisa washuhudiwa kufariki na maambukizi ya virusi vya ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri. Chube ngorombi Goma, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Nchini Burundi, kwa juma hili, mwanaharakati wa upinzani kutoka chama cha CNL kinachoongozwa na Agathon Rasa aliuawa huku wengine zaidi ya sita wakijeruhiwa, katika shambulio linalodaiwa kutekelezwa na watu waliokuwa na mapanga. Tukio hili linajiri wakati huu, ripoti zikidai kuwa ofisi zaidi ya kumi na nane za upinzani zimechomwa moto tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Leo hii, siku ya Jumamosi, wananchi wa Kenya pia wanashiriki zoezi la kuwahesabu watu ambapo serikali inataka kufahamu zaidi kuhusu idadi ama hesabu ya wananchi wake. Kutufahamisha zaidi, niko naye mwenzangu Victor Melkisedek Abuso. Victor, nini mtazamo wako kuhusu hatua hii nam? Asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka, ni siku muhimu sana kwa wananchi wa Kenya kwa sababu hili zoezi la kuhesabu watu na makazi litatoa nafasi kwa serikali kufahamu idadi ya watu wanaoishi katika taifa la Kenya lakini pia kufahamu uh, masuala mbalimbali. Ni zoezi ambalo hufanyika kila baada ya miaka kumi, na katika historia ya nchi ya Kenya tangu ipate uhuru hii ni sensa ya sita, na kwa mara ya kwanza pamoja na kuhesabu watu Uh, serikali ya Kenya itataka ita, ita, kufahamu pia watu ambao wanaishi na jinsia mbili uh, katika taifa hilo. Limekuwa ni suala ambalo limekuwa likizungumzwa kwa kipindi kirefu na hatimaye hilo pia litafahamika. Kwa hivyo um, kuanzia saa kumi na mbili jioni uh, wa Kenya katika maeneo mbalimbali watahesabiwa. Na zozi hili litakwenda hadi mwisho wa mwezi huu, na ni zozi ambalo ni muhimu sana Bwana Ruben. Victor, pengine eh, kabla hujaondoka <laughs> ukiwa bado hapa studioni, serikali inafanya mikakati gani ili kuhakikisha zoezi hili linakwenda vizuri? Nam, asante Ruben. Na kwanza serikali ya Kenya imewahakikishia wananchi kwamba zoezi hili litakuwa vizuri, na wale makarani watakaokwenda kuhesabu watu watakuwa ni watu ambao wametumwa na serikali na ni suala ambalo pia limekuwa likileta maoni tofauti tofauti. Kuna baadhi ya wanasiasa ambao, hasa magavana, ambao wanahimiza wananchi ambao wanatokea katika majimbo fulani kwenda nyumbani kujihesabiwa uh, kule kwa sababu baada ya hesabu kutoka uh, zile rasilimali za taifa hasa pesa zitakuwa zinagawanywa kwa kuangalia idadi ya watu katika eneo fulani, kwa hivyo ni suala muhimu sana. Uh, kwa maendeleo ya wananchi wa Kenya na kwa Wakenya walioko nje ya nchi. Uh, Ruben, uh, kusema kweli sisi ambao tuko nje ya nchi hatupata nafasi ya kuhesabiwa kwa sababu uh, nafikiri hatujafikia katika kiwango hicho, itakuwa ni vigumu sana kuwatafuta wa Kenya <laughs> uh, wengi ambao wanaishi katika nje ya nchi uh, kwenda kuhesabiwa. Sidhani kama itakuwa ni jambo rahisi, lakini natumai labda katika uh, siku zijazo. Lakini kabla, kama mtu anataka kwenda kuhesabiwa katika mataifa jirani kama ya Uganda, Tanzania anaweza ka kufanya hivyo lakini, uh, wale ambao ako nje ya bara la Afrika kwingine kwa Afrika bado, uh, mpango huo haujaanza kutekelezwa na serikali ya Kenya. Mwenzangu Victor Melkisedek Abuso, asante sana. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Kakule alikumbuka. Juma hili Viongozi wa kijeshi na wale wa muungano wa upinzani nchini Sudan walitangaza kuundwa kwa baraza huru la uongozi ambalo litatawala kwa mpito katika kipindi cha miaka mitatu kuelekea kupata serikali ya kiraia nchini humo. Baraza hilo lenye wajumbe kumi na mmoja lilitangazwa na msemaji wa baraza la mpito la kijeshi ambalo limekuwa likitawala tangu kuangushwa kwa, kwa utawala wa Omar Hassan al Bashir mwezi Aprili mwaka huu. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwa juma hili alisema anaunga mkono kufanyika kwa mazungumuzo zaidi kuhusu nchi ya Uingereza kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, lakini akatupilia mbali uwezekano wa kubadilishwa kwa kipengele kuhusu eneo la mpaka na nchi ya Ireland Kaskazini. Akiunga mkono kauli ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel, rais Macron aliunga mkono kuongezwa kwa muda wa mwezi mmoja zaidi wa kufanyika mazungumzo ili kuhakikisha Uingereza haijiondoi bila mkataba. Kwanza msimamo Kwanza, wangu ni kuheshimu uamuzi wa wananchi huru wa Uingereza wa kuondoka umoja wa Ulaya. Nasikitika kwa hilo, kama ningelikuwa mpiga kura nisingelitetea uamuzi huo, lakini nafikiri uhuru wa wananchi ndio msingi wa demokrasia. Naheshimu uamuzi huo, nafikiri inabidi kuutekeleza. Pili, msimamo wangu ni kulinda na kuimarisha mpango wa Ulaya, soko la pamoja, uwezo wa kuamua katika kujenga umoja wa Ulaya ulio imara na ulio huru. Ndio maana nimekuwa na msimamo wa kutetea kuteumbishwa kwa mradi huu katika majadiliano tulioanzisha, na mwishowe ni kulinda na kuboresha uhusiano wa pande mbili kwa hatima ya historia ya baadaye. Msikilizaji, kipengele kuhusu kuwa na ukaguzi wa kina kwenye mpaka wa Uingereza na Ireland Kaskazini kimeendelea kuwa kikwazo katika safari ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, taifa hilo likitaka kipengele hicho kiondolewe. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson yeye alisema Uingereza lazima ijiondoe kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 mwaka huu iwe kwa mkataba au bila mkataba. Kwa kano wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya chini ya mkataba ni mfinyu mno. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini. Nam shukran sana Ben Salem, Ruben Lukumbuka kwa makala hayo ya mtazamo wako kwa waliojiri wiki hii. Ali Bilali ndiyo jina langu na kushukuru sana kwa kuwa nami mwanzo hadi tamati ya matangazo yetu na nakutakia asubuhi njema.