Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso nam. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Leo ni siku ya Jumapili, tarehe 25 mwezi Agosti mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya changu chako chako chako kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Zoezi la kuhesabu watu na makazi laanza nchini Kenya. Wananchi wa DRC bado wanasubiri kutangazwa kwa baraza la mawaziri. Na wakuu wa nchi tajiri duniani wanakutana nchini Ufaransa katika mkutano wa G7 kujadili hali ya dunia. Nam, tuanzia kule nchini Kenya. Zoezi la sensa la kuwahesabu watu na makazi limeanza na litaendelea kwa wiki moja ijayo. Maeneo ya burudani yalifungwa mapema hapo jana, baada ya serikali kuwataka wananchi kuitikia wito wa kwenda kuhesabiwa majumbani mwao. Kutoka Nairobi, mwandishi wetu Carol Korir ametuma ripoti ifuatayo. Ndivyo hali halisi kwenye makazi mengi ya wa Wakenya ilipotimu saa kumi na mbili jioni ya Jumamosi. Maafisa wa halmashauri ya takwimu nchini Kenya wakisaidia serikali kubaini idadi ya wa Wakenya katika miaka kumi iliyopita. Wakenya wengi wakigoma kuwakaribisha, wakihofia usalama wao. Walitutembelea masaa nne hivi, hatungeweza kuwafungulia choo. Hatukuwatambua hadi eh, walipoletwa na Kiateka tulipowafungulia walikuwa wanauliza mazwali kama ulisaliwa lini, e, kama uko kwenu, akatuliza majina, alafu umri, alafu mahali tulizaliwa. Wapo wale pia wana uripoti wa kufikiwa hiyo jana, na wana matumaini watahesabika kabla juma hili kukwisha, kwani ilikuwa inaanza jana. Hakuna mtu nilisikia akifika kwao. Mkurugenzi wa halmashauri hiyo Zakari Mwangi ana hofu sensa hii, japo inaweza kutafsirika chombo cha kisiasa ikizingatiwa wa uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili tayari umeanza. Anasisitiza ni muhimu kwa ajili ya mipangilio ya kitaifa. Tunatumia ile recommendation imepangwa na, na UN. Wataka ufaidi mwisho wa siku katika shughuli hii ni jamii ya huntha ambao, kwa mara ya kwanza, wanahesabika kama jinsia ya tatu. Patrick Maingi ni mzazi wa mtoto huntha, anaelezea kwa nini ni muhimu wao kujulikana Kuhamisa mtoto kwa shule hii mpaka ile ingine kwa sababu ya shida wanaendelea na hutaki ya kueleza watu shida zao. Na Ryan Mwiruri ambaye ni Hunsa anasisitiza muhimu wao kuhesabika ili kukwepa masaibu ambayo yamekuwa yakimsibu miaka nyingi. Tena mimi nilitolewa nguo mbele ya watu kwa sababu watu hawaelewi mimi ni nani. Jedida wa Royan ni kamishna katika tume ya kitaifa ya kutetea haki za kibinadamu, naye yeye nakiri watu wa jinsi hiyo ni haki yao kuhesabika. Si ati imetokana na nje, watu wametuambia tu hesa. Apana. Carol Corir, Nairobi RFI Kiswahili. Wananchi wa DRC bado wanasubiri baraza jipya la mawaziri karibu miezi uh, minane tangu kuingia madarakani kwa Rais Felix Chisekedi. Baraza hilo linatarajia kutangazwa wiki hii na waziri mkuu Sylvester Ilunga, lakini inavyoonekana raia wa DRC wanatasubiri uh, saa kadhaa au siku moja au mbili hivi kabla ya kutangazwa. Ripoti kutoka Kinshasa zinasema kwamba Rais Chisekedi ametaka baraza hilo kupunguzwa na huenda sasa serikali ikatangazwa wakati wote kuanzia siku ya Jumatatu wiki ijayo. Wananchi wa Burundi waliandamana jana jini Bujumbura kwa kile walichokilalamikia ni wizi wa utamaduni wao. Waandamanaji wanadai kwamba Rwanda na imewahibia utamaduni wao wa kupiga ngoma baada ya kundi la watu kuonekana kwenye televisheni wakishiriki katika tamasha la upigaji ngoma. Maandamano hayo yalitishwa na meya wa jiji la Bujumbura na ripoti zinaeleza kwamba kundi la watu walioonekana kupiga ngoma kule nchini Rwanda ni wakimbizi waliokimbilia nchini humo wakitokea Burundi mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa sababu ya mzozo wa kisiasa. RFI Bujumbura 96.1 FM. Marais kadhaa wa bara la Afrika wakiongozwa na Muhamadu Buhari wa Nigeria watahudhuria kongamano wa la saba la ushirikiano kati ya Japan na Afrika. Kongamano hili linalofahamika kama TIKAD litafanyika kati ya tarehe 28 na 30 mwezi huu katika mji wa Yokohama. Mwaka elfu mbili kumi na sita lifanyika kule Nairobi nchini Kenya, na hufanyika kila baada ya miaka mitatu ili kuimarisha ushirikiano kati ya Japan na mataifa ya Afrika. Muungano wa vyama vya wafanyakazi kule nchini Zimbabwe umekataa nyongeza ya mshahara iliyopendekezwa uh, na serikali kwa ajili ya wafanyakazi wa umma. Serikali ya Zimbabwe imependekeza kwamba uh, wafanyikazi wa chini zaidi yapate dola 97, lakini muungano huo wafanyikazi unataka kwamba kiwango hicho kiongezeke hadi dola 452. Radio France Internationale. Viongozi wa dunia wapo nchini Ufaransa, mkutano wa G7, mkutano ambao unaleta pamoja nchi zenye uchumi mkubwa duniani wanahudhuria. Mkutano huu hufanyika kila baada ya mwaka mmoja na viongozi wakijadili maswala mbalimbali ikiwemo siasa, usalama na mazingira. Mkutano huu wa siku tatu unafanyika wakati kukiwa na vita vya kibiashara kati ya China na Marekani, mzozo wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya na mvutano wa kidiplomasia kati ya Iran na Marekani kuhusu mkataba wa nuklea. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema ni lazima Marekani iondoe vikwazo vya kufanya biashara iwapo Washington DC inataka kwamba ifanye biashara kwa urahisi na London. Aidha, amesema kwamba tayari ameshazungumza na Rais Trump na ataendelea kufanya hivyo watakapokutana kule Ufaransa kwenye mkutano wa G7 na ndege ya kivita isiyokuwa na rubani imeanguka na nyingine kulipuka katika ngome ya wapiganaji wa Hezbollah kule jijini Beirut nchini Lebanon. Tukio hili limekuja saa chache tu baada ya Israel kutekeleza mashambulizi ya anga nchini Siria. Israel imeendelea kuwa kwenye vita na kundi la Hezbollah kwa muda mrefu. RFI, Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 36, Afrika ya Kati ni saa moja dakika 36. Ni wakati wa makala ya changu chako chako changu na Ali Bilal. Karibu mpenzi msikilizaji katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France International idhaa ya Kiswahili. Nina furaha tele kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, mila na tamaduni tofauti le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue, karibu. Hii leo, mpenzi msikilizaji, inazungumzia kuhusu jumuiya ya nchi tajiri duniani maarufu kama G7 ama G7 ambazo hukutana na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa kiuchumi wa nchi hizo saba ulioanzishwa mwaka 1975 baada ya kuwa na nguvu kubwa zaidi ulimwenguni na ambazo zinashikilia thuluthi tatu ya utajiri wote wa dunia. Nchi hizo ni pamoja na Ujerumani, Kanada, Marekani, Ufaransa, Italia, Japan na Uingereza. Umoja wa Ulaya pia unawakilishwa katika kundi hilo la G7 ama G7 mkutano wa kilele wa G7 huwaleta pamoja kila mwaka wakuu wa nchi au serikali za nchi hizi na vile vile marais wa tume na baraza la ulaya na pia kwa shughuli maalum wawakilishi wa nchi zingine au vyama vingine vya wafanyakazi walioalikwa kushiriki kwa mwaka mzima G7, ama G7 G7 ina ratiba ya shughuli nyingi katika nchi mwenyeji ambapo wahudumu na viongozi wa mission hukutana katika kila sekta: uchumi na fedha, ulinzi na usalama wa kimataifa, elimu, mazingira, maendeleo na kadhalika. Kwa hivyo huandaa programu ya mkutano wa kilele wa mwaka na kisha kutekeleza mipango iliyochukuliwa katika mkutano huo. Kwanza iliitwa G5 ama G5 kisha, kwa muda ikaitwa G6 ama G6 wakati iliundwa mnamo mwaka 1975, kama ilivyokujuza hapo awali, na haraka ikawa G7 ama G7 baada ya Kanada kujumuishwa mnamo mwaka 1976. ilipanuka zaidi baada ya Urusi kuongezwa mnamo mwaka 1997 na kuwa G8 ama G8. Urusi iliongezwa katika kundi hilo kutokana na ushawishi wake wa kisiasa, sio kutokana na uzito wake wa kifedha. Lakini kuanzia pale Urusi ilipotangaza kuunga eneo la Crimea kwa upande wake Machi 2014 nchi za G7 na jumuiya Ulaya ziliisimamisha Urusi kwa muda kutoka kundi hilo na kurejea kuwa G7 baada ya mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo uliofanyika huko Hague nchini Uholanzi kuchukua uamuzi huo. Baadaye maafisa kadhaa wa G7 walisema kwamba Urusi inaweza kurudi kujiunga tena na kundi hilo. Lakini mwaka 2017 Urusi, baada ya kusimamishwa kwake mwaka 2014, ilitangaza kujiondoa moja kwa moja. Mikutano hii inachangiwa na harakati za wabadilishanaji ambazo zinauliza uhalali wa G7 na kuutuhumu kuwa unataka kuongoza ulimwengu kwa kuunganisha nchi kati ya nguvu kuu za kiuchumi, kuongeza kwa kila mwanachama usha ushawishi wake kwa masoko ya ulimwengu kwa madhumuni ya matumizi ya utajiri wadharau na uharibifu wa nchi zingine, hii ikiweka sera ya msukumo wa kineoliberali. Walakini, mikutano hii ni jukwaa la majadiliano ya kawaida kati ya wakuu wa nchi na isiyo rasmi, inakuza ushirikiano hadi kiwango cha juu na kuweka malengo ya kawaida. Mwaka huu viongozi wakuu wa G7 wanakutana huko magharibi mwa Ufaransa katika mji wa kitalii wa Biarritz, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ndiye mwenyeji wa mkutano huo. Utamaduni, leo nakuletea utamaduni wa watu wa kabila la Wadatoga. Wadatoga pia huitwa Wataturu au Wamangati. Ni kabila la watu wa Kenilotiki ama Nilotike kwa Kifaransa. Nchini Tanzania wanaishi hasa katika mikoa ya Manyara, Mara, Arusha na Singida. Lugha yao ni Kidatoga, ingawa lahaja zake zinatofautiana kiasi kwa kufanya maelewano kuwa magumu. Na leo tunazungumzia kuhusu utaratibu wa kumwoza binti wa kiratoga, na ambapo mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na mmoja kutoka kabila hilo ambaye ameanza kwa kujitambulisha. Mimi naitwa Kristina Rumai kutoka kata ya Yasi, wilaya Ngorongoro. Mimi ni Mdatoga. Sisi kikwetu kuozwa kwa msichana, jambo la kwanza ni wa, wanaume wanakuja kutoa posa, hata kumi au zaidi. Kumi nini ngombe? Aa, aa, waz, u, yani wanaotaka kumwoa kuja kutuma posa ni wengi tu, wanakuja nyumbani, kila mmoja anaomba posa yake. Baada ya muda mwe, baba na, na, na hao kumi wanakuja kwa wakati mmoja au kila mmoja atakuja kwa wakati wake kila mmoja atakuja kwa muda wake, lakini hata mwingine atakuja asubuhi, mwingine atakuja mchana, wanaweza kukutana wote hapa. Kila mmoja anasema neno lake la kwamba niwe mmojawapo wa watoto wako katika familia yako. na, na, na binti, wanajuaje kama tayari binti ikafikia kwenye eh, kuolewa ama binti anafaa? wana, wanaona wanafaa kumwoa wanajua kwa vile wanajua kwamba ameshakuwa amekuwa mkubwa wamemlea vizuri na wamemtunza kiafya, namna unavyojua mpaka anakuwa msichana mkubwa kabisa, hata wewe unamwona kabisa ameshajiweza mwenyewe, basi wanatuma posa. Baada ya muda au mwaka mmoja, mzee baba mwenye nyumba atawaita wazee wa, wa nyumbani, kama vile ukoo, watakaa pamoja. Sasa waanze kuhesabu, jamani, fulani na fulani na fulani kiasi waliopo pale, tumpe nani? Sasa kuna jambo, pengine kuna baba ambaye amefiwa na mke wake, ana mke huyu, atakuwa kipaumbele. Kwa nini? Kwa sababu kuweze kurudisha ile familia, kwa sababu amekuwa mjane. Kwa hiyo wanamrudishia familia ili aweze kuwa na familia tena baada ya mke wake kufariki na baada ya hapo wakisha wampa, wanakubaliana kwamba sasa tunampa fulani, wanampa fulani. Na sio kwamba atampeleka leo, hawezi kumpeleka leo, anaweza kakaa hata mwaka hapo nyumbani. Na pia kwa nini, kwa nini anatumia muda mrefu kwenda kwa mume wake? Haina haraka, labda pengine amepeana ni kiangazi, wanasubiria mpaka mvua inyeshe, ndio sasa wampe, wakati huo kuna chakula ya kutosha kuna maziwa ya kutosha kuna samli ya kutosha. Kwa hiyo wanapeana wakati huo. Pia ni kwamba, isiwe ni kwamba mtoto anafika kwa watu anaanza kupauka kwa ajili ya kiangazi, unaona hiyo. Aendelee kung'aa kuwa mama hapo nyumbani. Pia kama kuna mvulana pengine nyumba hii familia hii, watoto wa kiume, labda hamna wa kiume au yupo bado ni mdogo. Huyo mvulana ambaye amepewa huyu msichana atakuja nyumbani ana, kwani anaweza ikatolewa posa kwa kijana mdogo, anaweza akatoa posa kwa binti ambaye tayari kishafikia kwenye kuolewa. Hapana, yaani maana yake ni kwamba ile kutuma posa mwingine ana, anatuma posa hiyo baba, labda wakati wanachagua wale mchumba wa, wa mtoto wa kike, kuna aina hizi kuna aina hizi. Kwanza, labda kuna aliyefiwa na mke wake, ni mjane huyo, atapewa kipaumbele. Pili, wataangalia pia familia hiyo inaishije. Tatu, wataangalia pia hiyo familia ina uwezo wa kiasi gani, uwezo wa kifedha au uwezo wa nini wa mali aliyonayo ambao mbasini mifugo. E, mifugo labda hata pesa au nini, uwezo wa aina yoyote ile. Cha nne inawezekana huyo kijana hapo nyumbani kwa binti, mtoto wa kiume ni mdogo au hamna kabisa, huyo kijana bado ya kupewa huyo msichana, anaweza kaletwa nyumbani akakaa nyumbani mpaka siku hiyo atakapopewa, atakapoambiwa sasa mpeleke mke wako ataenda ata, ata, ata kwao, atakuja na kinamama atakuja na vijana na wenzake w wanam... naona hii shanga hii ni maalum, ni shanga naona msikilizaji, ni shanga yenye njano na bluu. Njano na bluu na hii unaona hii ni maalum. Kwa hiyo atakapoenda kule akaja na ndugu zake, watamvalisha shingo siku hiyo rasmi, na msichana siku hiyo ndio atalia mpaka kesho yake. Kwa nini alie? Niswe, alia, kwa sababu anaanza kuachana na wazazi wake, anaanza anaenda kuanza familia nyingine ya kwake sasa. Kwa hiyo hata ndugu zake wasichana wenzake watakuja watalia wote pamoja. Kesho yake wazee wanakusanyika na kina kinamama, inakuwa ni sherehe sasa. Jambo la kwanza watakalofanya siku hiyo watamwogesha wakimaliza kumwogesha, watamvalisha shanga kila aina zote na kumvalisha hii kitu hiyo, nini, naona kama ni ngozi, ngozi, ngozi ambayo imetengenezwa, ni watoto wa kike katika ujana wake ndio anatumia hii. Na jambo la kwanza siku ile ya kutoka, ndio hii ya kwanza, kitu cha kwanza kuvaa. Sikilizaji, hayo ni mavazi yanazungumziwa, hmm. Basi akitoka hapa sasa, ikifike ule muda, mshamwogesha, wamemvalisha, saa ya kutoka, wanami kuna vile viatu vya ngozi, anatengenezea viatu vya ngozi, yaani ndio siku hiyo atatoka naye. Wakati anatoka wana... wakina mama wanaweka ngozi kama vile bibi harusi, wanaweka kanga, anakanyaga e, kanga au zuria kwa mjini, wanakanyaga, wanampeleka mpaka wanamtoa nje na hizo ngozi. Ukifika kule mlangoni, wanarudisha ngozi, msichana anachukuliwa na wale na wenyewe wanavyomchukua wanakuwa na taratibu gani? Ni sherehe siku hiyo ama ni nini kinafanyika hapo nyumbani kwa baba msichana? Ndio sherehe, na wenyewe watamchukua huko wakaenda nayo, wanaweza kakaa mwaka mzima sherehe ya kwao isifanyike. Lakini na, na wakati anaondoka hapa nyumbani kwa wazazi wake kwenye ile sherehe ni vyakula gani vinatumika? Kwa kweli hapa nyumbani kwa kiasili, unaona viatu naona hivi kumvalisha siku ile anapoenda kwa mume wake. Msikilizaji, nimeonyeshwa viatu hapa, ni ngozi ambayo imesukwa, ime na mikanda mm, e, kama kwa kizungu utasema sandals. Mm, kama sandals, sawa na, na wakati huo atavalisha hivyo ngozi, ataenda nayo mpaka nyumbani kwake kwa mume wake, atafika kule. Chakula unayouliza chakula, itapikwa chakula cha kawaida tu ya kinyumbani nini, nini, nini, ugali maziwa samli, ile mafuta ya mifugo ndio inatumika sana, alafu kuna kichungu maalum kwa ajili ya kuwapikia wale wanaompeleka msichana. Haiwezi chakula ikapikwa kwenye, kwenye sufuria, watapika kwenye hii kitu hii chungu na chungu, kuweka mafuta ndio watakula na watakula. Wakimaliza wanaenda kusimama nje kule, watamsubiria binti yao kule nje, huyo mke wao watamsubiria. Wakishatoka ndio wanampeleka kule hasa kule nyumbani kwa mme wake. Atakapofikishwa anaitwa sibed, sibed, mm, sibed, ikiwa na maana ya kwamba bado ni, ni, ni mwali ambayo, hata ni bibi harusi ambayo hata ngoma yake bado haijapita. Haa. Na hiyo ngoma inategemea inaweza ikachezwa baada ya mwezi, baada ya miezi, baada ya mwaka. Lakini ina... shughuli anafanya na kama kawaida na anatumikia nyumba yake na anamtumikia mume wake kama kawaida kama mke. Kabisa. Ila hana nyumba siku, siku ile baada ya sasa sherehe ch yake ikishachezwa, siku hiyo anajengewa nyumba yake, ni pale sherehe inachezwa pale, basi anakuwa mwanamke kamili. Aha, tayari anakuwa ameshafika kwenye nyumba yake. Na taratibu za sherehe kule zikoje? Nyinyi mtaalikwa upande wa binti? Sana, wataalikwa upande wa binti, kina mama wataenda majirani hapo, watu wote ambao wataenda, kina mama na wakifika pale watatengenezewa wata, mafiga yake. Baada ya hapo, kina mama watakula. Wakimaliza kula, wanawekewa mafuta kichwani. Ikiwa ina maana gani? Kwamba ni kwa bibi harusi. Aha, asante sana. Ni kushukuru majina yako tena. Naitwa Kristina Ruma kutoka kata ya Eyasi, wilaya Ngorongoro, mwanamke wa Kidatoga. Sana, asante sana. Asante, na tumalizie makala yetu haya na kipengele cha muziki. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, maradhi ya Ebola yanatikisa maeneo kadhaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hamasa imeanzishwa na wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa serikali, mashirika ya kiraia pamoja na wanamuziki ambao wanahamasisha wananchi ambao baadhi hawaamini uwepo wa maradhi hayo, wakiamini kwamba yamepandikizwa kwa sababu maalum. Na kuletea hapa wimbo huu wa mwanamuziki nguli kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ngiama Makanda maarufu Werason anawahamasisha wananchi kujilinda na Ebola. Kama ujuavyo, mpenzi msikilizaji, mila na tamaduni za kiafrika watu husalimiana kwa kupeana mikono, jambo ambalo kwa sasa ni hatari kutokana na maambukizi ya e virusi vya maradhi hayo, ambayo huambukia kutokana na mtu mmoja hadi mwingine kwa kugusana. Hivyo, wananchi wanahamasishwa kunawa mikono kila wakati. Werason anakuambia ebola tosala keba tosala prudent ezoboma ezokipeteo Hacha msikilizaji, tukomee hapa kwa leo. Kama una lolote kuhusu makala haya au kama ungelipenda kuzungumzia utaratibu wa kabila lako kuhusu maswala mbalimbali mbali, ikiwemo ndoa, mirathi, mazishi na kadhalika, tuandikie kupitia barua pepe Alibilali RFI Kiswahili arobas gmail .com ama alibilali RFI Kiswahili arobas gmail .com. Unaweza pia kutuandikia kwa WhatsApp yetu ya moja kwa moja kwa kuanza na alama ya kujumlisha 255714909729. Mimi ni Ali Bilali. Itafurahi kuwa nawe katika moja ya vipindi vyetu vijavyo, na kutakia bon dimanche nam. Asante sana mwenzangu, Ali Bilali. Na mimi naitwa Victor Buso na kutakia asubuhi njema. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi, usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki kupata taarifa nyingi zaidi za dunia kutoka hapa RFI Kiswahili. Kwa heri, na kutakia Jumapili njema popote pale ulipo. Nam ni mwanamuziki Duan Stevenson na kibao August Town toka kule Jamaika. Kimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Asante sana na asante na utokia Jumapili njema. we were. We were