Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Waziri wa zamani wa afya nchini DRC kufikishwa mbele ya mahakama kesho Jumatatu kwa madai ya matumizi mabaya ya fedha za kukabiliana na Ebola. Wapiga kura wapatao milioni saba kushiriki uchaguzi leo Jumapili nchini Tunisia. Na Rais wa Marekani Donald Trump athibitisha kifo cha mtoto wa mwanzilishi wa kundi la Al Qaida Osama Bin Laden. Karibu tena msikilizaji katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumapili, Septemba 15 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Waziri wa zamani wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Oli Ilunga amekamatwa kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za umma zilizotengwa kwa ajili ya kukabiliana na janga la Ebola. Polisi wamesema jana Jumamosi. Ilunga, ambaye alijiuzulu kama waziri wa afya mnamo Julai baada ya kuondolewa kama mkuu wa timu ya kukabiliana na Ebola, alikamatwa akiwa mafichoni katika ghorofa kwenye mji mkuu Kinshasa kabla ya mpango wa kukimbia nchi, maafisa wamesema. Msemaji wa polisi Kanali Pierrot Lombuti Mwanamputu Ameiambia AFP kuwa kwa sasa Ilunga yuko kizuizini na atafikishwa mbele ya waendesha mashtaka kesho Jumatatu. Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya afya imesema hakuna kisa chochote cha Ebola kilichoripotiwa nchini humo hadi sasa. Tamko hili limetolewa baada ya kuwepo uvumi kuwa kuna watu wawili wanaugua Ebola nchini humo. Akizungumza na waandishi wa habari mapema jana Jumamosi, waziri wa afya Umi Mwalimu amesema kulikuwa na watu wawili walioonyesha dalili za Ebola katika mkoa wa Mwanza na Dar es Salaam, lakini baada ya vipimo wamethibitishwa kutokuwa shahidi katika kesi ya rais wa zamani wa Sudan Omar Al Bashir jana Jumamosi amesema kuwa kampuni yake inayomilikiwa na, na jeshi ilisambaza vifaa vya kijeshi kwa nchi jirani kwa kutumia pesa zinazodaiwa kupekelewa kwa haramu na kiongozi huyo aliyeondolewa madarakani. Bashir aliondolewa na jeshi mnamo Aprili kufuatia miezi kadhaa ya maandamano dhidi ya utawala wake wa kiimla uliodumu kwa miongo mitatu. Mnamo Agosti alishtakiwa kwa kutaifisha na tumia vibaya fedha za kigeni, makosa ambayo yanaweza kumfanya afungwe jela kwa zaidi ya mwongo mmoja. Viongozi wa Afrika Magharibi jana Jumamosi, wakiwa katika mkutano wa kilele huko Burkina Faso, wametangaza mpango wa dola bilioni ili kupambana na tatizo linaloendelea kukua la vurugu za wanajihadi katika ukanda huo. Mpango huo utakaofadhiliwa kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili ishirini na nne ulitangazwa mwisho wa mkutano wa Jumuia ya Uchumi wa Mataifa ya Afrika Magharibi huko Wagadugu, ambapo Chad na Mauritania ziliungana na Wapiga kura wapatao milioni saba wanaelekea kwenye uchaguzi leo Jumapili nchini Tunisia kuchagua rais wa nchi hiyo, kinyang'anyiro ambacho kinawakutanisha wagombea kadhaa. Wahusika wakuu ni pamoja na mmiliki wa vyombo vya habari Nabil Karui, mgombea ambaye amesalia kizuizini kwa uchunguzi wa madai ya utakatishaji fedha unaoendelea, Abdel Fatah Muruu ambaye anaongoza juhudi za kwanza za chama chake cha Kiislamu kilichoongozwa na Enadha na waziri mkuu Yusef Chahed. Uchaguzi huo unafuatia kampeni kali iliyogubikwa na mapigano ya watu, licha ya tofauti za wazi za kisiasa zilizosababishwa na kifo cha rais wa nchi hiyo Beji Caid Essebsi mnamo mwezi Julai. Saa mbili dakika 34 Afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumamosi amethibitisha kwamba Hamza Bin Laden mtoto wa mrithi na mwanzilishi wa kundi la kigaidi Al Qaida Osama Bin Laden aliuawa katika operesheni ya kupambana na ugaidi katika eneo la Afghanistan Pakistan. Vyombo vya habari vya Marekani viliripoti zaidi ya mwezi mmoja uliopita vikiwanukuu maafisa wa intelijensia kwamba kijana huyo aliuawa miaka miwili iliyopita katika operesheni ambayo ilihusisha Marekani. Waziri wa ulinzi Mark Esper alisema mwezi uliopita kuwa anafahamu kwamba Bin Laden ambaye alikuwa akifikiriwa kuwa na miaka karibu thelathini aliuawa na Israeli inataraji kufanya uchaguzi wake wa pili katika miezi mitano siku ya Jumanne, wakati waziri mkuu Benjamin Netanyahu anapigania kushinda kisiasa, na swali la jinsi gani nchi inavyopaswa kuwa ya kidini linaibuka kama suala la kushtukiza. Netanyahu, waziri mkuu aliyehudumu kwa muda mrefu zaidi nchini Israel, alipata pigo kubwa baada ya uchaguzi wa mwezi Aprili, wakati aliposhindwa kuunda umoja licha ya mrengo wake wa kulia Likud na washirika wake kushinda viti vingi. Radio France International. Ikiwa ndo kwanza unaungana nami, haya ni matangazo ya asubuhi nguu ya pili kutoka RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Na sasa ni wasawa makala ya Changu Chako, Chako Changu na Ali Bilal, karibu mm. Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya Changu Chako, Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Bienvenue, karibu hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya baba wa taifa wa Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe, ambaye aliagwa Jumamosi Septemba 14 huko Harare na viongozi wa Afrika ambao wamemsifu kama mpiganaji wa uhuru. Katika sehemu hii ya pili ya historia ya Mugabe na kuletea mambo mbalimbali yaliyogubikwa utawala wake, lakini pia shughuli za mazishi yake, kama lilivyokujuza shughuli za kuaga mwili wake jijini Harare, ambapo viongozi kadhaa wa Afrika walijitokeza katika uwanja wa taifa jijini Harare kwa ajili ya kumwaga kiongozi huyo ambaye alisifiwa sifa tele. Rais wa sasa Emerson Mnangagwa alimtaja Mugabe kama kiongozi aliyekuwa na maono na kusema kwamba taifa linamlilia. Hata hivyo, uwanja wa taifa ambao una uwezo wa kubeba watu elfu sitini ulikuwa na robo idadi hiyo. Uchumi wa taifa la Zimbabwe upo katika hali mbaya, na raia wengi wa Zimbabwe waliamua kususia sherehe hiyo kutokana na ukandamizaji uliotekelezwa wakati wa uongozi wa Rais Robert Mugabe. Kupanda kwa hali mbaya ya mfumuko na ukosefu wa ajira ni baadhi ya masuala ambayo yamewafanya raia wa taifa hilo kumlaumu Mugabe. Baadhi ya raia wanamlaumu Mugabe kuwa chanzo kikuu au sababu ya hali ngumu ya kiuchumi iliyopo kwa sasa nchini mwao. Wakati ambapo jeneza ambalo lilikuwa likimbeba mwanzilishi wa taifa hilo lilipoingia uwanjani, ilikuwa wazi kwamba ni idadi ndogo walihudhuria sherehe hiyo ya mazishi. Viongozi wa Afrika wa zamani na waliopo sasa waliingia katika uwanja huo kwa shangwe, pamoja na viongozi waliopigania uhuru wa bara hili. Emerson Mnangagwa Mtu ambaye alimpindua Mugabe miaka miwili iliyopita aliketi viti viwili karibu na mke wa Mugabe, Grace Mugabe. Sifa za Mugabe kama mpiganiaji uhuru zilitolewa na kila kiongozi ambaye alisimama kuhutubia akiwemo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, huku wakitofautiana na maneno yaliyotolewa na mwakilishi wa familia hiyo Walter Chidhakwa aliyesema kwamba Mugabe alikuwa na huzuni. Huzuni mkubwa alikuwa alikuwa katika safari ngumu na ya kuchukiza. Matamshi yake yaliyoonyesha wazi wa wasiwasi uliopo kati ya serikali na familia ya Mugabe. Zaidi ya viongozi kumi wakiwemo wale wa zamani wa mataifa ya Afrika walihudhuria mazishi hayo, huku akimsifu Mugabe kama kiongozi wa Afrika aliamua kutumikia maisha yake yote. Wa, raia wa Zimbabwe. Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, hakusita katika matamshi yake pale aliposema kwamba matatizo ya Kiafrika yanahitaji suluhu ya Kiafrika. Hata hivyo, kumekuwa na utata kuhusu mahali yatapozikwa kiongozi huyo kutokana na mgogoro kati ya familia ya Mugabe na serikali kuhusu mahali yatapozikwa. Sasa imekubalika kwamba Rais Robert Gabriel Mugabe atazikwa katika makaburi ya mashujaa mjini Harare, baada ya familia yake kukubaliana hilo na serikali. Msemaji wa familia na mkwa wake amesema hapo jana kwamba hiyo itafanyika baada ya kipindi cha mwezi mmoja, wakati ambapo kaburi hilo litajengwa katika makaburi hayo ya mashujaa. Awali, mipango ya mazishi yalikuwa imepangwa kufanyika siku ya Jumapili na ilionekana kufutiliwa mbali. Mugabe ambaye alikuwa na umri wa miaka 95 alifariki Juma lililopita wakati alipokuwa katika matibabu nchini Singapore. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parler Francophone na kuletia taarifa hapa kuhusu maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa Alliance Francaise huko Nairobi nchini Kenya. Na mkurugenzi wa kituo cha utamaduni wa Ufaransa kule jijini Nairobi ama Alliance Francaise de Nairobi, Bwana Cedric Torisson, anatueleza hapa mambo mbalimbali ambayo yatashuhudiwa wakati huu wa maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa kituo hicho. Du 10 au 29 mwezi huu wa tisa tumeandaa maonyesho maalum yanayoitwa Kenya Art Panorama ya wasanii 70 ili kuadhimisha miaka 70 ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa katika tasnia ya sanaa. Tarehe 14 Septemba ni tamasha la muziki wa jazz na Roberto Negro na Emil Parisien ambao kila mmoja amewahi kushinda tuzo mbili za muziki wa jazz. Tarehe 19 Septemba tutakuwa na Tibo Kovan mpiga gitaa maarufu wa Ufaransa aliyefanya maonyesho katika nchi takriban mia na ishirini. Tarehe 21 uh, zon... Septemba zon... kwenye jukwaa letu la bustani tutakuwa na mwimbaji maarufu mwafrika anayeitwa Vieux Faka Ture mwana wa Ali faka aliyejijengea jina kubwa katika anga za kimataifa mpaka akapewa jina la kisanii Hendri du Sahara. Mwisho <tipan> tutahitimisha Jumatano tarehe 25 Septemba kwa tamasha la muziki wa Kenya kutoka kwenye project ambayo tumeidhamini kwa miaka mingi itwayo Spotlight on Kenyan music ya wasanii kutoka kaunti mbali mbalimbali za Kenya kama vile Gargar, Lele Afrika, Jumatutu na Makadem. Vilevile, tarehe ishirini kutakuwa na sherehe itakayohusisha wageni wote watakaoalikwa, hususan wale waliochangia pakubwa katika mafanikio ya Alliance Francaise hapa nchini, nikimaanisha walimu, wasanii, waandishi wa habari, wanazuoni na wengine wengi kutoka Kenya na Ufaransa. Tuungane nao pamoja kusherekea miaka sabini ya mahusiano na ushirikiano wa kiutamaduni. Na, na katika kipengele cha utamaduni, msikilizaji, kumekuwa na tabia ya wanaume kuwapiga wanawake kama kuwakosoa au kuwarekebisha. Labda wewe unafikiri, unafikiri ni vizuri mwanaume kumpiga mwanamke? Binafsi niseme tu ya kwamba inasikitika, inas, kwa kusema kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Ukweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia ya familia nzima. Inamwathiri mwanamke, inawathiri watoto, na tukizingatia watoto wanaenda shuleni. Sasa pale wanapokuwa wakienda wana shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo upindi walipotoka asubuhi, wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa. Kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana na hapo wanapoumia, na kwamba mawazo yao wanamwonea huruma mama yao. Kwa hiyo hapo, moja kwa moja, watoto au watoto, hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni, lazima itafika mahala wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mimi, mnavoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwaname, adhabu ya kumpa ni maneno, maneno ambayo ni ya kumjenga. Mnakaa chini, mnaongea wote kwa pamoja Najua hata kama mna asila wote, lakini wajishushe chini, angalia ni wapi pa kuanzia. Je, hivi nap, nikifanya hivi, kumpiga ni sahihi? Kumpiga siyo sahihi? ili muweze kuelewana pasipo kuleta vurugu ndani ya, ya nyumba pasipo kupigana, japo najua ugomvi huwa unatokea. Yangu ni hayo. Sasa si katika nchi ya Kongo, mimi niko mkaaji wa Kongo, niko katika ya Kivu Kivuini, mashariki. Sasa sisi si, na mimi niko mfuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamke, sasa katika Afrika na katika tamaduni zetu za sa kifuleru, sasa mwanaume ule hawezi pata ghadhabu yoyote, kwa maana mwanaume ndio mwenye anaongoza nyumba na mwanamke atafuata sheria za bwana. Iko saa hivi, shefu, unaweza kutana, unaongoza kitu fulani wala unaongoza vitu fulani. Sasa mfanyakazi wako anakukosea, ule mfanyakazi wako unaweza mwazibu. Ndio maana sisi katika mila zetu za Kifuliru, mwanamke ana anapofanya kosa, mwanaume anampiga ule mwanaume, hana ghadhabu yoyote. Hata sie ku serikali wanaheshimia kwanza eh, mila ya jama wala mila ka, ya, ya kabila tunasema kile drui kutime sheria za asili. Naitwa King Majuto, napatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi, wala ugomvi wa aina yoyote wa mke na mme. Tatizo kubwa linachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanadharau. Unaweza ukamuuliza kitu kwa nia nzuri kabisa akakujibu ovyo ovyo, hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira. Kwa hiyo anaona suluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu mwanamke ili kusudi akili mrudi. Lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo aamini ah, kama ameolewa au hakuheshimu, kama niko na mwanaume wa ukweli ndani. Kwa hiyo naona yani kipigo kinamsaidia mwanamke kumjia kisaikolojia, kana kwamba yuko kwenye ndoa. Lakini tukirudi katika um, mila na desturi za kwetu, mimi kabila langu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokosea usimpige. Badala ya kumpiga unamuitia wana wazee, wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na ya kwako. Mwenye kosa anaonywa na anaisha hapo hapo kwa hiyo mwanamke naye anakuwa amejifunza hawezi tena kurudia au unaweza kumtafuta hata kiongozi wa dini akawasuluhisha matatizo yenu lakini hiyo ilitokea kwa wanawake wa zamani kwamba akionywa kitu harudii kweli na nakili kosa haiti zalau tena ndani ya nyumba lakini kwa wanawake wa sasa kwanza unamweleza kitu amebinua mdomo ameangalia pembeni kwa hiyo yani bado uhalisia ukwepo wa kipigo kwa ndoa za sasa lazima tu uwepo mwanamke inatakiwa apigwe ili kusudi akili msogelee, vinginevyo atakuzalau sana. Japokuwa kipigo hakifundishi, kipigo yeye kitamuumiza kwa kao, atakapokuwa ameumia atakuwa nakumbuka sana kwamba hapa leo hapa nikifanya hivi hivi nilipigwa hapa nikaumia. Nafikiri atakuwa na kale kanizamu, japokuwa ni nizamu ya oga, lakini heshima itakuwepo na hata fanya ile mambo ya kipuzipuzi. Asante sana studio. bualhaji Makumba wa Arusha Lemara Tanzania. A, moja kwa moja nikiweza kudadavua na mimi mawili matatu. A, kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa Da, ni ngumu sana kumpiga ku mwanamke kwa sababu, tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni namna gani naweza inaweza naweza nikajimoniti mimi mwenyewe lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Wengi wanakosea sana. mwanamke haisiyo mtu wa kumpiga mwanamke kuna namna yake ya kumpiga, ambao kumpiga kipigo kizuri ni kipigo cha maneno. Maneno yanauma sana kuliko kumchapa labda bakola, lakini wengi hapa wanakosea ha. Kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu Wasambaa pale, ukimpiga mwanamke kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono, hapana. Kwa hiyo ifike wakati tu tujaribu kupiga kwa maneno nam. Shukran sana, tutakuletea awamu nyingine ya pili ya kipengele hiki kuhusiana na utamaduni huu wa wanaume kuwapiga wanawake. Je, ni sahihi hii imetoka wapi? Na kwa nini ndiyo kumwadibisha? na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Msikilizaji, leo nakuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, Emelance Amy. Emelance Amy ni mwanadada Uh, mwanamuziki ambaye alianza muziki mwaka 2007 kwa kutoa kibao chake cha kwanza ambacho kilimtambulisha kwa umma na ni mshindi wa tuzo ya mwimbaji bora wa kike katika tuzo za East African Music Award mwaka 2011 lakini pia ni mshindi wa tuzo ya clip bora katika tamasha la Sika mwaka 2012 Girize hapa akituburudisha na kibao chake hiki, anatuambia ya harijinshi yaani, kuna vingi Unasikiliza changu chako chako changu, hapa Radio France Internationale. na matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na makala haya. Mimi ni Ali Bilali. Iwapo na lolote msikilizaji, usikosi kutuandikia kwa barua pepe Ali Bilali RFI Kiswahili au Ali Bilali RFI Kiswahili arobaz gmail.com, au naweza kunidm kwa Instagram bili underscore bilali. Hadi juma lijalo tukijaliwa na kutakia bon dimanche. Asante sana Ali Bilali kwa makala ya Changu Chako Chako Changu. Msikilizaji, na kushukuru pia kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Hadi hapa sina la ziada. Anaitwa Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako na uwe na asubuhi njema. Kwa heri. wa nyashiski kutoka Kenya na kibao maridadi kabisa. Hilo ndio ananifungia matangazo ya asubuhi hii leo kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji, na kushukuru kwa muda wako pamoja nami. Mimi ni Sabina Krispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.