Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu. Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe 17 mwezi Septemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia. Hu, hapa ni muktasari wake. Shirika linalotetea wanahabari barani Afrika linasema wanahabari wa mashariki mwa DRC wanaishi na kufanya kazi katika mazingira magumu. Rwanda na Uganda zinasisitiza kutekeleza kikamilifu mkataba wa melewano uliokubaliwa nchini Angola. Na rais wa Marekani Donald Trump asema naamini Iran ndiyo iliyoshambulia miundo mbinu ya kuzalisha mafuta ya Saudi Arabia. Naweza kutuanikia ujumbe mfupi popote pale ulipo anza na alama kujumlisha 255 764 015 747. Tuamii utusikilizi ukiwa wapi, lakini pia unaweza kuchangia uh, matangazo haya kwa kutumia ukurasa wetu wa Facebook. Tuanikie ujumbe wako. Tunasikika pia kupitia redio shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Shirika linalochunguza mwenendo wa wanahabari barani Afrika, OLPA, linasema kuna ongezeko la vitendo vya uvunjifu wa haki za waandishi wa habari kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shirika hilo limetolea wito serikali ya DRC kukomesha vitendo vya kukamatwa kiholela kwa wanahabari na kuwatisha. Katibu mkuu wa shirika hilo Kabongo Mbunyi amesema kwa kipindi cha mwezi mmoja matukio hayo kwa uh kipindi cha mwezi mmoja tumeshuhudia ongezeko la vitendo vya uvunjifu wa haki za wanahabari, hususan Ituri ambako tumeorodhesha matukio matano ya uvunjifu wa haki za waandishi wa habari ambapo waandishi kadhaa waliitwa kwenye vituo vya polisi, huku wengine wakitiwa mbaroni. Tumeshuhudia pia Kivu Kaskazini waandishi wakitiwa hofu baada ya kutuhumu vitendo vya rushwa katika vituo vyao, na hata Kivu Kusini tuna mwandishi aliyejificha katika ofisi za MONUSCO baada ya kutuhumu mambo yanayoendelea huko Minembwe. Ni sauti yake Kabongo Mbui, katibu mkuu wa shirika linalotetea haki za wanaandishi wa habari barani Afrika. Rais wa DRC Felix Chisekedi yupo ziarani nchini Ubelgiji, ziara yake ya kwanza barani Ulaya baada ya kuingia madarakani mapema mwaka huu. Lengo la ziara hii ni kuimarisha uhusiano wa Ubelgiji, ambayo ilikuwa mkoloni wake. Uhusiano kati ya DRC na Ubelgiji ilikuwa mbaya wakati wa rais wa zamani Joseph Kabila, hatua ambayo ilisababisha Brussels kuondoa misaada kwa taifa la DRC. Tukiendelea kusaidia kule DRC ni kwamba waziri wa zamani wa afya Oli Ilunga alipandishwa kizimbani, tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za mradi wa kupambana na maambukizi ya Ebola, zaidi ya dola milioni nne za Marekani. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ametuma ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa kanali Piero Mwanamputu, msemaji wa polisi ya DRC, amesema polisi imezuia waziri huu wa zamani wa afya kulingana na jinsi alitaka kukimbia nchi, wakati polisi imeendelea na uchunguzi kuhusu matumizi ya zaidi ya dola milioni nne ambazo zilitolewa na serikali kwa lengo la kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Karibu mwezi mmoja uliopita, Oli Ilunga alikuwa akihojiwa na polisi kuhusu matumizi mabaya ya fedha zilizotolewa na serikali kwa ajili ya ugonjwa wa Ebola, lakini tulipata taarifa ya kwamba anania kutoroka nchini kupitia jimbo la Congo Central ili aende Congo Brazzaville kwa lengo la kukwepa kujibu mashtaka mbele ya mahakama, ndiyo tumemshika hapa. Gikabea moja wa mawakili wake atupilia mbali tuhuma zote zinazomkabili. Ndipo anasema anataka kukimbia Brazzaville par Congo Central. No, bongo. Mbaba mgombe, gombe kumbari ya Congo Central. Daktari Oli Ilunga alijiuzulu mnamo Agosti baada ya kutokukubaliana na serikali kuhusu jaribio ya chanjo la pili la Ebola. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Rwanda na Uganda zinasema zina dhamira ya dhati ya kutekeleza kikamilifu mkataba uliotiwa saini kati ya viongozi wa nchi hizo mbili mwezi Agosti jijini Rwanda nchini Angola. Kamati inayoshughulikia utekelezaji wa mkataba huo ulitaja, ulikutana jana jijini Kigali, na miongoni mwa mambo yaliyozungumziwa na ya kujadiliwa katika mkutano huo ni kwamba wawakilishi wa nchi hizo mbili watakutana tena baada ya siku 30 kutathmini namna utekelezaji huo unavyofanyika. Katika mkutano huo, Rwanda ilitoa majina ya raia wake 200 inawaaminiwa kwamba wanashikiliwa kinyume cha sheria nchini Uganda, hatua iliyokuja baada ya Uganda wiki iliyopita kuachilia huru raia wa Rwanda zaidi ya 30 kuelekea mkutano huo uliofanyika jana. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Janiv Ledrian akiwa Jini Hatum nchini Sudan amesema nchi yake itaendelea kuweka shinikizo ili Sudan iondolewe katika nchi ambazo zimeorodheshwa kuwa zinafadhili ugaidi na Marekani. Ledrian amekuwa nchini Sudan na kuwa kiongozi wa juu wa kwanza wa Ufaransa kutembelea taifa hilo ndani ya miaka kumi na ziara hii imekuja baada ya mabadiliko ya kisiasa kule nchini Sudan. Francis Daudi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini ziara hii akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza, ziara yenyewe inaonyesha wazi kwamba Sudani ya katumu inaanza mpya zama za kuwa na mashirikiano na mataifa makubwa, na kwa kweli pia inatia moyo kwamba sasa kimataifa wanaweza kupokea ugeni mkubwa. Tunaona ni takribani muongo mzima wa kuwekewa vikwazo na kukosa ugeni wa namna hii. Sasa wanapokea kwa mara ya kwanza mara baada ya kuundwa kwa ile serikali ya mpito. Nam, ni sauti yake Frances Daudi, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Miaka 70 ya Alliance Francaise na Nairobi. Ungana nasi tushereke miaka 70 ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tuliyo nayo kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa websaiti yetu www alliance fr nairobi org. Nam, asante sana King Peace ukiwa Arusha unasema unatupata vyema sana, bila kumsahau Emmanuel Maonyo wa Bunju Tanzania unasema kwamba unatupata vyema sana asubuhi ya leo. Ukiwa Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 37. Mapigano kati ya makundi mawili yenye silaha nchini jamhuri ya Afrika ya kati yamesababisha vifo vya watu 38. Mapigano hayo yalianza mshini mwa wiki iliyopita, kwa mujibu wa tume ya Umoja wa Mataifa MINUSMA minuska Edi Seforian Parakut ni wa mataifa nchini humo. Parakut ni mwanasiasa wa jamhuri ya Afrika ya kati, anazungumzia mapigano hayo akiwa jini Bangi. Yani, uh, hii mipigano kwa sasa hivi katika jiji la Birao ni mpigano ambayo ni kitambo, sababu kuna kabila mbili ambayo ni Gula na wale wa Kara. Kwa hiyo ni maadui ya muda nyingi sana. Kwa hiyo kupitia kwa ile migogoro ya Afrika ya Kati ambayo imekaa mpaka leo, bado wanaendelea kutafutana kwenye mambo mbalimbali. Ndio maana waliua mtoto ya sultani ambayo ni sultani ya Birao. Ndo wale wengine wanaenda kulipa kisasi, ndo maana wanaendelea kuongeza nguvu zao ili waendelea kupigana. Kwa hiyo tunaona kwamba katika hii jiji serikali hayupo kabisa, ndo maana hizi mambo inaendelea ni sauti yake Edi Sefurien Parekut, mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa jini Bangi. Jimbo linalojitegemea la Somaliland limetoa masharti magumu ya kuja tena katika mazungumzo na serikali ya Somalia li, baada ya mazungumzo kati ya pande hizo mbili kuvunjika mwaka elfu mbili na kumi na tano nchini Uturuki. Miongoni mwa masharti hayo ni pamoja na serikali ya Mogadishu kukubali kuwa Somaliland ni nchi huru inayojitegemea na mashirika ya kimataifa yamekuwa akitumia bendera, nembo na rama, ramani yake katika maelezo mbalimbali mbali. Matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita kule nchini Tunisia yanatarajia kutangazwa leo. Wagombea 26 waliwania nafasi hiyo ya urais, na kufikia jana katika matokeo ya awali yalionyesha kwamba mhadhiri wa sheria Profesa Kais Saied alikuwa anaongoza akiwa mbele ya mpinzani wake wa karibu Nabil Karoui. Afrika Kusini imeomba radhi raia wa Nigeria kutokana na machafuko yaliyolenga raia wa kigeni wiki mbili zilizopita na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili kupoteza maisha na mamia ya raia wa Nigeria kuamua kurudi nyumbani. Rais Cyril Ramaphosa alimtuma mjumbe wake Jeff Radebe kwenda kukutana na Rais Muhammadu Buhari jijini Abuja na kuonyesha masikitiko makubwa kwa raia wa Nigeria walioshambuliwa eh. Radio France International, rais wa Marekani Donald Trump anailaumu Iran kwa kushambulia miundo mbinu ya kuzalisha mafuta ya Saudi Arabia iliyosababisha bei ya, ya bidhaa hiyo muhimu kupanda. Hata hivyo Iran imekanusha madai hayo na kusema kwamba hayana ukweli wote. Trump amesema kwamba iko tayari kuisaidia Saudi Arabia kukabiliana na hali hii licha ya kutotaka kuingia vita na nchi ya Iran. Well, that way. We'll have some pretty good, uh, tunaliangalia swala hili kwa karibu sana na tuna vyombo vyetu vya usalama imara ambavyo vinachunguza mashambulizi hayo na tutakachobaini tutawafahamisha. Suala hili ni nyeti sana na lazima tushirikiane na Saudi Arabia kubaini ukweli. Imeshambuliwa Saudi Arabia, tumeshambuliwa sisi pia, lakini lazima tuwasaidie. We would certainly help them. Ni rais wa Marekani Donald Trump. Wananchi wa Israel wanapiga kura leo kuwachagua wabunge, uchaguzi ambao ni wa pili ndani ya miezi mitano nchini humo. Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu anakabiliwa na kibarua kigumu katika uchaguzi huo, ambao iwapo chama chake kitashinda, ataendelea kuwa katika nafasi hiyo na kuwa kiongozi aliyekuwa madarakani kwa muda mrefu katika historia ya nchi hiyo, licha ya shutuma za ufisadi zinazomkabili. Nikushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianze na taarifa hii kuhusu meneja wa timu ya taifa wa Uhispania, Robert Moreno ametoa wito kwa mamlaka ya soka nchini humo kumshawishi kinda wa klabu ya Barcelona Ansu Fati kuichezea timu ya wa taifa wa Uhispania. Ati ameshangaza ulimwengu wa soka akiwa na umri wa miaka 16, baada ya kufunga mabao mawili katika michezo miwili aliyochezea Barcelona. Tangu alipoanzi alipopandishwa kwenye timu ya wakubwa. Mshambuliaji huyu alizaliwa nchini Guinea-Bissau na mwaka 2012 alijiunga na timu ya vijana ya Barcelona akiwa na umri wa miaka tisa. Anatajwa kuwa miongoni mwa nyota mashuhuri wa soka hapo baadaye na David De Gea amesaini uh, mkataba wa kuendelea kuichezea Manchester United, bila shaka na nafikiri unamfahamu huyu ni na mlinda uh, mlango hmm, wa timu, timu ya uh, Manchester United. Na. Na hadi ata, ataichezea na ataichezea timu hiyo hadi mwaka 2023, hku kukiwa na kipengele cha kuongeza mwaka mmoja zaidi. Kulikuwa na tetesi kuwa huenda golikipa huyo kima wa kimataifa wa Uhispania angeihama Manchester United na kujiunga na klabu ya Real Madrid. De Gea akiwa na umri wa miaka 28 ametumikia Manchester United katika michezo 367 tangu aliponunuliwa na Sir Alex Ferguson mwaka 2011 na, na ameshinda taji moja la ligi kuu, mataji matatu ya FA na kombe la Europa. Na mechi za ligi ya mabingwa ya Ulaya hatua ya makundi zinatarajiwa kuanza kutimua vumbi hii leo katika viwanja mbalimbali barani Ulaya. Mabingwa watetezi Liverpool wako nchini Italia, ambako wanakaribishwa na Napoli. Borussia Dortmund itaipokea Barcelona, huku mshambuliaji mshambuli, mshambuli wake machachari Lionel Messi akitarajiwa kurejea uwanjani baada ya kuwa nje kwa majuma kadhaa. Nayo Chelsea inayonolewa na Frank Lampard itaipokea Valencia ya Uhispania, wakati Salzburg ya Austria itaipokea KRC Genk, ambapo Mbwana Samata atacheza mechi ya kwanza ya ligi ya mabingwa Ulaya tangu alipojiunga na timu hiyo miaka mitatu iliyopita. Mechi hizo zinatazamiwa kuanza saa nne usiku kwa saa za Afrika mashariki. Bingwa, na huko nchini Rwanda, kocha wa timu ya taifa Rwanda Vubi, Vensa ya Rwanda amavubi Vensa Mashami amewaacha wachezaji watatu katika kikosi kitakachochuana na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo katika mchezo wa kimataifa wa kirafiki hapo kesho. Wachezaji walioachwa ni pamoja na Janvier Benedata ambaye anakipiga katika klabu ya AC Kigali, Eric Ngendahimana ambaye anakipiga katika klabu ya polisi pamoja na Kevin Hakizimana ambaye naye pia yupo katika klabu ya polisi. Mchezo huo utakuwa sehemu ya maandalizi ya Rwanda na kabla ya kuchuana na Ethiopia Septemba 22 katika mchezo wa kuwania kufuzu fainali za Afrika kwa wachezaji wa ndani Chan. Na asante sana, Ali Bilal. Nikushukuru pia bingwa Victor Abuso, na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante sana na basi nianzie nchini Rwanda na gazeti la New Times likiandika habari kuhusiana na Rais Paul Kagame kukutana na wajumbe wa Baraza la Biashara la Afrika Mashariki kuzungumzia changamoto zinazokwamisha ufanyaji biashara baina ya nchi wanachama. Lakini gazeti De del Monta la nchini Uganda limeangazia habari kuhusiana na askari polisi wanne wakamatwa nchini Uganda kwa tuhuma za kuwapiga picha za utupu wapenzi wawili kinyume cha sheria. Lakini gazeti la New Vision pia la Uganda lenye likiwa limeangazia kuhusu serikali ya Uganda kusema ipo tayari Eh, kuimarisha ujirani mwema na ushirikiano dhidi ya Rwanda baada ya maofisa wa Uganda na Rwanda kukutana mjini Kigali kama sehemu ya kumaliza mzozo baina ya mataifa hayo mawili na gazeti la, la nchini Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na tume huru ya uchaguzi nchini Kenya ya msafisha mchezaji wa zamani wa Harambee Stars McDonald Mariga na sasa anaruhusiwa kuwania ubunge katika uchaguzi mdogo wa jimbo la Kibra nchini humo Gazeti Le Potentiel la nchini DRC lenye limeandika habari kuhusiana na ziara ya rais wa DRC Felix Chisekedi jijini Brussels nchini Ubelgiji. Le Monde la Ufaransa likiandika uchaguzi wa bunge nchini Israel, ambapo uh, chama cha waziri mkuu Benjamin Netanyahu cha Likud na washirika wake wakiwania kupata ushindi wa viti vingi bungeni. New York Times, la nchini Marekani likiwa na habari e, rais Donald Trump aendelea kuishtumu Irani kuwa inahusika na kushambulia miundombinu ya mafuta nchini Saudia. E, hata hivyo imekana, amekana kwamba nchi yake haitaingia vitani na Irani bali itatumia diplomasia. Magazeti ya Tanzania, Mwananchi katika ukurasa wake wa kwanza kikokotoo cha mafao cha ibua mambo mapya, na gazeti la Uhuru liki, likiandika maswali mazito ya JPM eh, kuhusu utata bei ya rada. Wakati gazeti Habari Leo likiwa na habari JPM asema hawatuwezi na nchi za Sadek kuwa na satelaiti yake, huku gazeti Tanzania Daima likiandika Magufuli na Tundulisu jino kwa jino waingia kwenye vita kali ya maneno kuhusu uamuzi wa, wa spika na gazeti Mtanzania likiandika Magufuli afufua ufisadi wa rada akumbusha waziri Uingereza alijiuzulu ila Watanzania hakufanya hivyo. Nam, asante sana Victor Robert wile, nakutakia asubuhi njema, shukran. RFI Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya siha njema na Martha Saranga. Katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, mashine ya kufanya uchunguzi wa saratani ya matiti imezinduliwa katika hospitali ya Aga Khan ya jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ikiwa ni nchi ya pili barani Afrika baada ya Afrika Kusini kuwa na mashine ya kisasa ya kufanya uchunguzi. Msikilizaji, saratani ya matiti ni miongoni mwa saratani zinazoongoza kwa kusababisha vifo kwa wanawake baada ya saratani ya shingo ya uzazi baada ya saratani ya shingo ya kizazi, mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na daktari bingwa wa radiolojia kutoka hospitali ya Aga Khan nchini Tanzania kuangazia saratani hii na namna ya kujiepusha nayo. Mimi ni Martha Saranga, karibu. Naitwa Daktari Pili Ali, ni daktari bingwa wa fani ya radioloji katika hospitali ya Aga Khan. Kansa ya matiti ni ugonjwa uh, ni ambao unashambulia wa mama wengi, lakini pia kuna baadhi ya wanaume pia huwa wanapata. Katika Tanzania, ili tatizo ni kubwa sana, baada uh, ya kansa ya shingo ya uzazi, yenyewe ni ya pili katika kusababisha vifo vya akina mama. Kwa sasa tuko na hesabu ya wanawake 2700 around wanaopata hiyo saratani ya matiti kila mwaka, lakini hiyo hesabu inaendelea kuongezeka na imekisiwa kwamba mpaka kufikia mwaka 2030 itakuwa inaongezeka kwa rate ya asilimia 85 na vivyo hivyo vifo navyo pia vitaongezeka kwa ureti hiyo hiyo araundi asilimia 80. Tatizo lililopo kubwa ni kwamba tunaipata kansa ya matiti kuigundua wakati imeshakuwa imechelewa, na inasababishwa na vitu vingi. Moja, labda kutokuwa na elimu ya kutosha kuhusiana na kansa ya matiti, nyingine ni upatikanaji wa huduma, nyingine ni imani tulizo nazo kuna watu ambao wanaamini matiti hayaguswi, na akiwa na kitu yaifanyia chochote. saratani ya matiti inasababishwa na nini? Saratani ya matiti sababu kabisa haijafahamika mpaka sasa, kama zilivyo kansa zingine. Tunafikiria labda ni kitu fulani, ni kitu fulani, lakini kikubwa zaidi tunasema ndani ya familia ikiwepo, maana yake uwezekano wa wewe kupata kansa unakuwa mkubwa, na vile vile, hata ikiwepo kansa namna nyingine ndani ya familia, uwezekano wa kupata kansa ya matiti unakuwa mkubwa pia. Kuna vitu vingine vinahusishwa: unene wa kupita kiasi, kuvuta sigara. Basically vitu hivyo ndio kubwa katika kwa kusababisha kansa, sio direct causation. Inahusishwa, inaelezwa kwamba kuchelewa kufika ama kuchelewa kugundua saratani yenyewe ndio kunasababisha vifo vingi. Namna gani mwanamke anaweza akajihadhari? Saa sasa, kulingana na vile vitu ambavyo nimesema vinahusishwa na usababishaji wa kansa kama wewe tayari una historia ya kansa kwenye familia yako, ni vizuri ukaanza kufuatilia na kuona kwamba hauna, na ufuatiliaji huo ndio huo unafanyika kwa screening mammography, ambayo ni kipimo cha matiti, kinatumia x-ray, digital tomography. Lakini pia ziko namna nyingine ambazo zilikuwepo zinafanya nazo, zinaweza kufanya lakini si kwa ubora ambao sasa tunao. Kitu kingine ambacho wanaweza kufanya ni kufanya self examination, ambao huwa inaelekezwa unapoenda kliniki, hospitali, na tuna vipeperushi vingi siku hizi vinatolewa kwa ajili ya kuelekeza, na naamini kwa mwezi tuna uelekea wa kansa vitatolewa zaidi na maelekezo yatakuwa mengi, pengine watu wataweza kufuata kingine. Nawashauri wamama, wakihisi chochote tofauti ndani ya matiti, wawahi kwenda hospitali, hata kama huwa wana tabia ya kufanya screening. Wamama ambao tayari wameshavuka miaka arobaini wanashauriwa kufanya screening mammography, ingawa tunasema kati ya arobaini mpaka arobaini na nne kwa kufuata standard ya Wamarekani, unaweza kufanya au usifanye lakini zaidi ya 44 ambayo ni 45 kwenda juu ni lazima ufanye. Lakini pia tunasema baada ya miaka kama sabini ni uamuzi wako kufanya. Sasa, so tunasema lifespan ya Mtanzania ni around 70 years kwa si lazima sana ufanye kul kwa kulingana na sababu kwamba uwezekano wa wewe kuishi zaidi ya miaka kumi ni mdogo. Kwa hiyo hata kama utaipata kansa, haitakuua kwa haraka namna hiyo. Umezungumzia mashine ya kisasa ambayo inafanya uchunguzi wa saratani hii. Kuna utofauti gani wa mashine hii ya kisasa na mashine ile ya awali ambayo imekuwa ikitumika? Mashine ya awali iliyokuwa inatumika tunaita kuna digital x-ray mammography ambayo tulikuwa tunatumia, na ziko nyingine zilizotangulia, lakini ile ambayo tulikuwa tunatumia na zilizotangulia zilikuwa zinapiga picha ambayo inatoa image tunaita 2D 2D. 2D maana yake nini? Kama ninavyokutizama hapa, unaniangalia, maana yake uone mpaka nyuma yangu. Sasa kwa kutizama namna hiyo, kuna vitu ambavyo hutaviona, na hii ya sasa tulionayo ina kutizama, lakini inakata vipande vidogo vidogo, kwao unaweza kuangalia mbele, ukaangalia ndani, ukaangalia nyuma na ukapata details za kile kitu. Nacho imerahisisha kiasi gani kufanya uchunguzi? Imerahisisha uchunguzi kwa namna ntasema kama mbili main, muda ambao mgonjwa anatumia kufanya kile kipimo, kwa sababu unapopiga picha moja itatoa picha nyingi, kwa utafanya picha mbili tu na unapata picha zote unazohitaji. Wakati mwanzo ilikuwa ni lazima tufanye hizo mbili, kisha ziletwe kwangu nitizame, nikiridhika ziko sawa, ninamwambia aende. Kama sijaridhika, nitaomba ifanywe picha nyingine kwa ku badilisha mkao wa mgonjwa, ambao kidogo ilikuwa inachukua muda mrefu sana. Kitu cha pili, kwa sisi ambayo tunazisoma pia, imerahisisha kwa sababu ni kitu ninaangalia straight kwenye kompyuta kwanza, kisha nina uwezo wa kuscroll na kuigeuza vile ninavyotaka. Naweza kukuza, naweza kupunguza jinsi ambavyo ninataka, na inakuwa rahisi kwangu kusoma. Gharama ya uchunguzi ikoje sasa? Kwa sasa hivi gharama ya uchunguzi ni laki moja na elfu arobaini nne. Na mashine hii katika Afrika tunaweza tukasema ina ufanisi kiasi gani? ukiangli nchi nyingine. Um, sisi tuna hii mashine kwa muda kama miezi minne, na nafikiri nchi zingine zilizotangulia kama Afrika ya Kusini wako nayo, na North huko, ninaamini zipo, ingawa sina details za kusema ziko kiasi gani, lakini naamini Misri, Morocco zitakuwepo. Asante. unawaambia nini sasa wakina mama? Ushauri wangu kwa kina mama wajitahidi kufanya uchunguzi wa huo tunaita self examination. Akiona tofauti yoyote aripoti mara moja kwa mhudumu wa afya. Ya pili kama waona historia ya kansa, unaomba uanze kufanya uchunguzi wa, wa saratani kuanzia miaka 30 na kama umeshavuka miaka arobaini, mama yoyote tunashauri uanze kufanya uchunguzi wa saratani. Kuigundua mapema maana yake unapona, na kuigundua kuchelewa, ikiwa imesambaa matibabu inakuwa ni ngumu. Kwa hiyo inakuwa ni kusaidia at least kuongeza muda wa kuishi, kama ilikuwa ni mwaka mmoja, basi ufike hata mitano, lakini ukiwahi mapema lifespan inakuwa sawa sawa. Unaendelea kutegea sikio makala ya Siha Njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili kuwafikia wanawake walio maeneo ya vijijini imekuwa ni changamoto kote barani Afrika, kiasi cha kuchangia wanawake wengi kubaini saratani hii wakiwa wamechelewa na hivyo matibabu kushindikana na kupelekea vifo. Daktari Daisy Majamba kutoka ofisi ya mganga mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam anasema serikali ya Tanzania imeanza kuchukua hatua. Tumeona ya kwamba kesi ziko zilikuwa elfu mbili na mia saba lakini sasa hivi tunaona ya kwamba zimefanya nini zimeongezeka kutoka elfu mbili mia saba hata kufika kwenye elfu nne na, na mia tano, unaona. Kwa hiyo hii inaashiria ya kwamba bado ipo, lakini hata kwa hiyo namba tunayoona, namba hiyo inaweza kuwa ndogo. Kwa sababu gani nasema hivyo? Tukienda kule katika vijiji, sawa, kule pembezoni, sawa, ambapo hamna mashine kama haya, unakuta wakina mama wanapotoka kule, wanakuja huku, wanakuwa ukija kuangalia, wamechelewa, ni either kule kwa sababu zile skills za kuangalia hazipo. Unakuta mama amekuja amechelewa, au unakuta alioko pale hana ule ujuzi wa kutambua mapema, kwa unakuta inachangia mama mfa nini anakuja amechelewa, na hii kuchelewa kwake ndipo, pale, anakuja fanini, kuleta na, na, na vifo ambavyo vinakuja kutokea, lakini kwa kuwa na mashine kama hii ya 3D ambayo tumeishuhudia leo sawa, uh, tulivyoingia pale kwenye chumba. Ila kwamba ni mashine ambayo itaweza kuruhusu kufanya hizi test mapema, na tumeona kwamba ni gharama. Sasa labda ni swala la kuangalia jinsi gani, kwa sababu tunaposema PPP, manake pale tunaangalia mambo ya ubia na ushirikiano. Kwa hiyo tunaweza tukaangalia jinsi gani labda serikali inaweza kuingia ubia pamoja na Aga Khan ili mwananchi aweze kupata huduma, ili tuweze kuokoa maisha ya mwananchi kwa sababu hapa tunachotaka, hakuna mtu ambaye anapendelea kuona kwamba mama amekufa au na nini. Pamoja ndio tumesikia kuna kuna historia, kuna vitu kama hivyo, lakini uh, kwa kuangalia hubia, tutaangalia jinsi gani ya kuweza kuokoa maisha ya huyu mama au wale wakina mama wanaokuja na. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Shukran sana kwa mwenzangu Steven Mumbi aliyefanikisha makala haya. Hadi wakati ujao, mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Nam, asante sana Martha Malim Haji ukiwa kiharaka mnazi minene kule Bagamoyo, asante kwa kutusikiliza asubuhi ya leo, bila kumsahau Mister najiweza ukiwa Tanga unasema umetupata vyema sana. Na msikilizaji um, mdu umetuhusu kuwa na hayo tufu ni mitambo asubuhi hii ni silusane. Msimamizi um, so wa matangazo haya ni Victor Robert wile, mimi ni Victor Buso, nakutakia asubuhi njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. But still chose to remember my face Though I never ni mwanamuziki Duan Stevenson na Kibao August Town na akimazaibu kutoka hapa RFI Kiswahili. muda so mfupi ijao, tutapeleka kule jiniari kusikiliza matangazo mengine, usikose na itakwafika saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki made it a long life's road cuz when my life got down,