Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 18 mwezi Septemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Serikali ya DRC yasema vifo vinavyotokana na ebola vyapungua mashariki mwa nchi hiyo. Raia wa Tunisia kupiga tena kura kumchagua rais katika mzunguko wa pili wa uchaguzi mwezi Oktoba. Na mapambano ni makali katika uchaguzi wa Israeli uliofanyika siku ya Jumanne, wakati huu matokeo yakisubiriwa unaweza kutuandikia ujumbe mfupi utuambia na tusikiliza wapi ukiwa maeneo mbalimbali ya dunia hii. Anza na alama kujumlisha 255764015747 lakini pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom. Tuanzie kule nchini DRC. Waziri wa afya eteni Longongo, longondo akiwa ziarani jimboni Kivu Kaskazini amesema maambukizi ya vifo vya watu wanaopoteza maisha kutokana na Ebola, idadi hiyo imepungua hasa katika wilaya ya Beni. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuma ripoti ifuatayo. Waziri wa afya nchini Kongo DRC, Daktari Eteni Lokonto amethibitisha hayo baada ya kutembelea mji wa Goma, Butembo, Beni na kukutana na waziri wa afya wa Rwanda jijini Gisenyi. Kuna kupungua kwa vifo vilivyosababishwa na maambukizi mapya ya virusi vya Ebola hususan wilayani Beni. Hayo ndiyo tunayothibitisha na tunayoyatazama. Huko waziri wa afya nchini Rwanda, Diane Gashumba, alijulisha ya kwamba kwa lengo la kupambana na ugonjwa hatari wa Ebola, zaidi ya raia elfu tatu waishio kwenye mpaka wa Kongo na Rwanda walipewa chanjo eneo la Rwanda, raia waishio kwenye chingia mpaka chingia kati ya Congo na Rwanda walipewa chanjo. Sote tupambane na ugonjwa huo, tunataka chanjo hii iendelee kupewa wananchi wengine. Na mashirika ya kiraia jimboni Kivu kaskazini yamejulisha sikitiko lao dhidi ya watu wanaoendelea kufariki na maambukizi ya virusi vya Ebola. Lenkose Wanzire ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Tunachohitaji ni kwamba tusikia kwamba ebola ime kabisa. Na kwa sababu wale wanaokufa ni raia ambao wanahitajika watumike ndani ya Kongo na wawe faida kwa taifa lote na kwa uh, inji letu. Hayo yaripotiwa wakati ambapo makundi mbalimbali ya waasi jimboni Kivu kaskazini yathibitisha kuunga mkono juhudi za kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola jimboni humo. Chubengorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Nam, tukisalia kule DRC aliyekuwa waziri wa afya Oli Ilunga ameachiliwa huru, na ripoti zinasema kuwa amezuiwa nyumbani kwake. Ilunga ambaye amefungula mashtaka alikamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita baada ya serikali kudai kuwa alikuwa amepanga kutoroka uh, nchini kutokana na kesi inayomkabili ya kufuja fedha kiasi cha dola milioni 4.3 kupambana, pesa ambazo zilikuwa zimetolewa na serikali kupambana na Ebola. Binti yake ameiambia RFI kuwa baba yake yupo nyumbani lakini hawezi kuondoka nchi. Ya Uganda inajulikana duniani kwa sera nzuri za kuhudumia wakimbizi ambapo imekuwa ikiruhusu wamiliki ardhi kwa kilimo na kuishi sambamba na jamii nyinginezo katika taifa hilo, lakini kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, kutengana kati ya raia na wakimbizi kumeibua hali ya wasiwasi. Nilizungumuza na wakimbizi wanayokaa na chivale wilaya ya Isingiro kuhusu mizozo wanayokabiliana nayo. Wenye nchi wao ng'ombe zao zinapokuja kwa mashamba ya wakimbizi kabisa, zinavunja na kuharibu mimea. Hapo mkimbizi akijitokeza kuwa hapo, vinatokea ni vita vya kupigana na kukatana, hata kwa mipanga. Tukiingia kwa kituo cha afya wanatuomba pesa, kwani juu tuko wakimbizi, lakini wana Uganda hawalombe pesa. Juu ya shida ya ardhi, unakuta ni shida ya kisiasa sana. Mwenyekiti wa wilaya ya Isingiro Makamurali anatetea wananchi imagine... watu wetu hawawezi hata kutumia ambulance ya UNHCR HCR. Ni wakimbizi tu wanaotumia, lakini tunashangaa kwa sababu hospitali hizi ni za serikali ya Uganda. Utafiti uliofanywa hivi karibuni na shirika la International Refugees Rights Initiative ulithibitisha pia kuwepo kwa mizozo hapa. Ni mtafiti Van La kwa wakimbizi kuna haja kushughulikia shida hiyo. Musa Echweru ni naibu wa waziri anayesimamia masuala ya wakimbizi. tulijua mapema kuwa kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi inaweza kusababisha kutengana kwa sababu ya huduma mbalimbali. Tulilazimika mipango inayosaidia wakimbizi na wenyeji ili kukuza mahusiano mazuri. Uganda imewakaribisha wakimbizi karibu milioni moja na laki tatu ambayo wanaishi wilayani Kamati ya Umoja Mataifa inayochunguza visa vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini Burundi inasema rais Pierre Nguruziza amekuwa akihusika na visa hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Kamati hiyo imewasilisha ripoti yake katika tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala za binadamu yenye makao yake kule jijini Geneva nchini Uswizi. Ripoti hiyo inaeleza kwamba wanasiasa wa upinzani na watu wengine ambao hawashirikiani na serikali ya Bujumbura kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao wamekuwa wakiuawa au kutekwa. Serikali ya Bujumbura imekanusha ripoti hiyo na kusema kwamba imechochewa kisiasa. Radio France Internationale Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 36, Afrika ya Kati ni saa 1 dakika 36. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi. Profesa Kai Said atapambana na mfanyabiashara na Nabil Karoui anayezuiwa jela katika mzunguko wa pili uchaguzi wa urais kule nchini Tunisia. Tume ya uchaguzi nchini humo ilitangaza kuwa Karoui aliongoza uh, kwa kupata asilimia 18.4 ya kura zote huku uh, mpinzani wake banail akipata asilimia 156 baa uchaguzi huu uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita mzunguku wa pili utafanyika mwezi oktoba na mshindi ataongoza taifa hilo abas mwalimu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini siasa za tunisia akiwa daressalam tanzania kwanza tunaweza kusema kukua kwa demokrasia katika baadhi ya nchi za afrika kwa maana ya -e, wapiga kura sasa wanaweza kufikiri nje ya ule utaratibu wa kawaida, kwa maana ya mfumo ambao umezoeleka, kwamba labda watu wanatazama zaidi chama kilichokuwa madarakani au kiongozi aliyekuwa madarakani. Sera zake huenda sera zile ambazo za kiongozi aliyekuwa madarakani zimeonyesha hazitoshelezi mahitaji ya watu nisi a wengi, na ndio maana umeona sasa Nabil Karoui na, na mwenzake Kais Saied wameweza kupata nafasi hii kwa maana ya kuingia kwenye diu la pili. Nam, ni mtazamo wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kumeshuhudiwa maandamano makubwa jini Algiers nchini Algeria kushinikiza kufutuliwa fu mbali upangwa, kwa uchaguzi wa urais uliopangwa kufanyika tarehe 12 mwezi Desemba. Waandamanaji wanashinikiza, wanataka mabadiliko ya kisiasa na kujiuzulu kwa washirika wa karibu wa rais wa zamani akiwemo mkuu wa majeshi Jenerali Ahmed Gaid Salah. Tarehe hiyo ilitangazwa na rais wa mpito Abdelkader Ben Sala, ili kutatua sintofahamu ya kisiasa nchini humo iliyotokea baada ya kujiuzulu kwa rais wa zamani Abdelaziz Bouteflika, mwezi Aprili, Abdelaziz Bouteflika mwezi Aprili. Radio France Internationale. Afrika ya kati ni saa moja dakika 38, Afrika mashariki ni saa mbili dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Wananchi wa Israel wanasubiri matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya Jumanne, lakini ripoti zinaonyesha kuwa kuna ushindani wa karibu kati ya chama cha waziri mkuu Benjamin Netanyahu na kile cha mpinzani wake Benny Gantz. Wadadisi wa siasa wa wanaona kwamba chama cha aliyekuwa mkuu wa majeshi chenye mrengo wa kati cha Blue and White Party kinachoongozwa na Bwana Gantz huenda kikapata ushindi wa wabunge kati ya 32 na 34 na kile cha Likuda cha waziri mkuu Netanyahu kikapata viti 30 hadi 33. Kiongozi wa chama cha Israel Bentneu Avigor Liberman huenda akaamua nani ambaye ataunda serikali baada ya uchaguzi huo. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii. Ana tathmini siasa hizi za Israel akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Matokeo haya yakiendelea hivi, bila shaka huenda ikaashiria kuwepo kwa serikali ya muungano ambapo vyama uh, hivi viwili vinaweza kufanya kazi kwa pamoja, kwa sababu ikiwa wako karibu kwa karibu hivi, basi huenda ikawa vigumu sana kwa uh, kundi moja kuweza kupata viti mahususi, ambayo vitawezesha kuweza kuunda serikali ya kipekee. Kwa hivyo tunaashiria kwamba kwanza kabisa ni kwamba kwa sababu ya mawazo na kwa sababu ya falsafa ambazo Uh, vyama hivi viwili viko nazo, ni kama kwamba zote zina zinaenziwa kabisa, zote zinavyokua debe. Na kwa hivyo, serikali hii ya muungano bila shaka itakuwa ni jambo moja ambalo wengi wanaliashiria. Pengine vyama hivi viwili vinaweza kuamua kufanya kazi kwa pamoja, au pengine Netanyahu au Benny Gantz. Kutokana na matokeo haya, kile chama ambacho kitapata kura zaidi, bila shaka huenda katafuta chama kingine ili kuweza kuunda serikali hii ya muungano. Ni mtazamo wake Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabia. Anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo yupo njiani kwenda Saudi Arabia kujadiliana na viongozi wa nchi hiyo kuhusu uwezekano wa kulipiza kisasi baada ya mitambo ya kuzalisha mafuta ya nchi hiyo kushambuliwa wiki hii. Pompeo ameshutumu Iran kuhusika katika mashambulizi hayo yaliyosababisha kupanda kwa bei ya mafuta katika soko la dunia, madai ambayo Iran imekanusha watu 48 wameuawa na wengine kujeruhiwa baada ya kutokea kwa mashambulizi mawili ya kujitoa mhanga wakati wa mkutano wa hadhara uliokuwa unahudhuriwa unaudhuri na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani katika mkoa wa Parwan. Na wakati wa arifa ya michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Buso. Sudan na Jibuti zimekuwa timu za kwanza kuwasili nchini Uganda kushiriki michuano ya SEKAFA kwa vijana inayotarajiwa kuanza hapo Jumamosi mosi Septemba 21 mwaka huu. Msikilizaji, timu hizo zimepokelewa na Hamad Juma ambaye ni ofisa katika kamati ya utendaji ya shirikisho la soka huko Uganda. Sudan imepangwa uh, kundi A sambamba na Jibuti na Eritrea. Timu za Tanzania Bara, Zanzibar, Kenya, Sudan Kusini na Somalia pia zinatarajiwa kuwasili hivi leo. Mashindano hayo yanadhaminiwa na shirikisho la kandanda duniani FIFA na lakini pia shirikisho la soka barani Afrika, CAF. Timu ya taifa ya wanawake ya michezo volleyball ya Rwanda imefaulu hupata tiketi ya kushiriki mashindano ya Olimpiki huko Japani baada ya kutoa ubingwa wa Afrika wa michuano hiyo kwa kuifunga Misri. Rwanda inayoondolewa na kocha raia wa Misri, Mossad Rashad Eliauti, ilipata ushindi wa seti tatu kwa moja dhidi ya wapinzani wao. Rwanda itakuwa timu pekee ya Afrika kuwasilisha, kuwakilisha katika mashindano hayo. Kamerun na enyewe imetangaza kikosi cha awali cha wachezaji wa timu ya taifa ya vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba kitachoshiriki uh, fainali za kombe la dunia huko Brazil. Na katika kikosi hicho amejumuishwa pia mtoto wa Samuel Eto'o ambaye ni Etienne Eto'o, ambaye hakuwemo kwenye kikosi kilichoshinda ubingwa wa Afrika mapema mwaka huu. Fainali za kombe la dunia kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba zinatazamiwa kuanza Oktoba 26 na Kamerun imepangwa kundi A e, ikiwa na Hispania, Argentina na Tajikistan. nam asante sana Ruben kakule Lukumbuka. Shukran na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na, na Victor Robert wille Eh, asante sana Victor Abuso, na nianzie nchini DRC na gazeti Le Potentiel likiwa limeandika habari kuhusiana na Ubelgiji ya ahidi kufungua ubalozi mdogo na ofisi ya kushughulikia masuala ya visa ya pamoja ya nchi za Ulaya Schengen, mjini Lubumbashi nchini DRC, huku rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi akiwa ziarani nchini Ubelgiji. Iwachu la Burundi lenyewe limeangazia habari kuhusiana na Burundi yaendesha mjadala wa kwanza wa kitaifa kuhusu maswala ya afya nchini humo, wakati gazeti la Del Monta la nchini Uganda likiandika kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Kizza Besigye awaonya maofisa wa usalama na kuwataka kujifunza kutoka kwa Kayihura ambaye amewekewa vikwazo na Marekani. Wakati gazeti New Times la nchini Rwanda likiandika habari kuhusu onyo lililotolewa na polisi nchini Rwanda kuwaonya wamiliki wa baa kuwa ni kosa kuwauzia watoto vileo eh, ama pombe mm, mm -hmm. Na gazeti la Sudan Tribune, lenye limeandika habari kuhusu azma ya serikali ya mpito nchini Sudani kuhakikisha uwakilishi wa wanawake katika bunge unakuwa wa asilimia 40. Na gazeti Daily Nation la Kenya likiandika serikali ya Kenya kuwa hatarini kupoteza nyumba ilizojenga katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kutokana na kukosekana kwa nyaraka muhimu kabla ya ujenzi. Na Jerusalem Post la Israel lenye limeandika kuhusiana na mchuano mkali baina ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Ben Gantz, wakati huu asilimia 91 ya kura zikiwa zimehesabiwa. Hii ina maana kuwa huenda kukakosekana mshindi wa moja kwa moja, ama ikalazimika pande hizi mbili kuungana ili kuunda serikali. Mm, tutaona sutuon so itakuwaje. Ama kwa hakika, magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Nipashe katika ukurasa wake wa kwanza, diwani amwonyesha jeuri RC Mwanri eh, ni katika operesheni ya fukua-fukua. Wakati gazeti la Tanzania likiandika karipio la JPM la mwibua Makonda asema watendaji wanampa wakati mgumu, lakini pia kuna habari nyingine hapa, mtaalamu wasema msongo wa mawazo unasababisha kitambi. Kwa hiyo pengine ni kuliangalia kwa kina swala hili <laughs> ama vipi? <Mavibi. laughs> gazeti Mwananchi lenye likiandika wapinzani wakaa mguu sawa uchaguzi wa mitaa waeleza walivyosuka mikakati ya kuanza kupata viongozi wa ngazi za chini. Nam, asante sana mwenzangu Victor Robert Wile, shukrani. RFI. Radio France Internationale. Karibu katika mjadala wa wiki asubuhi hii, na leo tunaangazia ziara ya rais wa DRC Felix Tshisekedi kule Ubelgiji. Ni ziara yake ya kwanza barani ya Ulaya baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo mapema mwaka huu. Tshisekedi yupo nchi ya Ubelgiji kuhimiza ushirikiano kati ya mataifa mawili, ahusiano ambao ulikuwa baridi wakati wa uongozi wa, wa rais wa zamani Joseph Kabila, sasa kipindi kile cha kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Je, ziara hii ina umuhimu gani kwa wananchi wa DRC na kwa nini inazua maswali mengi hivi, hasa miongoni mwa wananchi wa DRC ambao wanaishi nje ya taifa hilo? Kujadili hili, tunaungana naye Bwana Rafael Bakemana. Yeye ni mchambuzi wa siasa za DRC na eneo la maziwa makuu. Uh, yupo Gisenyi Gisenyi ni mpakani mwa DRC au DRC na, na, na Rwanda. Lakini nae, Pacific, pia utakuwa uh, naye Profesa Malunga Pacific, yeye ni mchambuzi wa siasa pia za eneo la maziwa makuu na uh, Rwanda, yuko Kigali. Bila shaka, Profesa Malunga, unanipata vyema sana ukiwa hapo Kigali. Uh, kwa nini Rais Chisekedi ameamua kuzuru Ubelgiji, ziara yake ya kwanza barani Ulaya si nama hapo? Unanipata ah, vizuri? Asante hapo sawa, asante basi. Nianze nawe bwana Rafael Bakemana, karibu sana, natumai leo huko Gisenyi ah, una tathmini vipi, ni kwa nini rais Chisekedi ameamua kuzuru Ubelgiji ah, ziara yake ya kwanza barani Ulaya? Asante ah, ni kweli niko Gisenyi lakini ukitaka kujua kwa nini ameamua kuanzia safari zake za nje ya nchi katika bara la Ulaya kuanzia Ubelgiji, nafikiri ni, ni kama kuheshimu utaratibu kulingana na historia ya Congo na ile miaka yake ya ukoloni. Unajua na si jambo la kukumbushana, linajulikana na kila yeyote kwamba Ubelgiji ndio ulikuwa ume, umeivamia Congo kwa muda mrefu na ninafikiri yeye mwenyewe kama Chisegedi, mtoto wa mpinzani wakati mwingine wote, katika wakati wake wa ukimbizi yeye mwenyewe alizoea kukimbilia huko Ubelgiji, na labda ni kukumbushana kwamba muda huu wa miaka ya mwisho ya utawala wake Bwana Rais Mstaafu Joseph Kabila Kabange mawasiliano kidiplomasia, na na njia nyingine zote za mawasiliano kati ya Ubelgiji na Kongo zilikuwa zimekwama, mm-hmm. ninafikiri kwenda kwake huko ye, ninafikiri ni kwenda kukwamua hayo yaliyokuwa yamekwama katika miaka ya mwisho ya utawala wake. Jana nilikuwa nikijaribu kusikiliza vyombo vya habari vya Kongo kutaka kujua nini yalisemwa. Ah, hatukupewa mwangazo zaidi kuhusu nini ilisemwa, wala hakuna maandishi ambayo mimi nimekwisha kuyapata yanayozungumzia alisema hiki na hiki, lakini ilisemwa eti anakwenda kusisimua, kukumbusha kwamba zile kooperasion bilaterale kama zinavyosemwa katika lugha ya Kifaransa kati ya Ubelgiji na Kongo eti zirudi tena. Na bila shaka miongoni mwa yale ambayo tumesikia yametokea katika mkutano huo ni hayo kwamba ushirikiano utarajia kama kawaida. Uh, lakini pia Rais Chisekedi ameomba wawekezaji wa kule Ubelgiji kuja kuwekeza DRC ili kuinua uchumi wa mataifa ya mawili, lakini Profesa Malonga, unakumbuka vema sana wakati uh, wa uchaguzi, uhusiano wa mataifa ya mawili haukuwa mzuri sana. Unafikiri sasa kwa kuja kwa Rais Chisekedi mambo yameanza kuwa mazuri? Mimi nafikiri atakuwa mazuri, ndio kwanza kabisa kama itesema Ubelgiji kama taifa udela zamani, yani mkoloni wa Kongo bado, kabisa Ubelgiji na nafasi kubwa, nafasi nzuri ya kusafisha mawasiliano na kuboresha uchumi wa Kongo kama mwekezaji kwa sababu sasa hivi ukitazama kutokana na hali mbaya ya kisiasa kati ya Kongo na Ubelgiji iliyoletwa na rais mustafu wa Josephu Kabila, inaelekea sasa wekezaji wamekuwa wengi tu kutokana na zamani hapo yeah, kuchiwemo hawa Wachina, Warusi, Uturuki na kadhalika. Kwa hivyo kuna sababu nyingi tu mm, za kuwasiliana vizuri na kuzungumza vizuri ili kukaribisha wawekezaji wa, wa Ubelgiji na Ulaya kwa jumla. Utakumbuka kwamba hata kidiplomasia balozi au balozi wa mchi za Ulaya wanasaa Ubelgiji, kwa kweli hali mbaya huko Kinshasa. Naam, naam, sababu nyingi za kuboresha uhusiano na kufufua uchumi. Sawa kabisa. Uh, Bwana Bakimana, kiongozi wa upinzani Martin Fayulu, ambaye anaendelea uh, kudai kwamba yeye ndiye alishinda urais wa, wa uchaguzi wa urais mwaka uliopita amesema Ubelgiji imemkaribisha mtu ambaye hana uhalali wa kisiasa nchini DRC, na tuliona maandamano jini Brussels wakati uh, Rais Tshisekedi akiwa anawasili katika jiji hilo. Tathmini yako ni ipi kuhusu kwanza kauli hii ya Bwana Fayulu na yale maandamano ambayo tulishuhudia? Maneno mawili ambayo ninasikia kulingana na ndugu Profesa Malonga, ama kama vile tulivyoingilia kwa habari za uwekezaji na uchumi Ninafikiri taifa la kuomba kwamba lisaidiwe ili uchumi wake upate kuinuka, inabidi taifa hilo liwe na uhakika na wawekezaji wenyewe wawe na uhakika kwamba taifa hilo limekuwa na usalama wa kutosha. Aa, nafikiri hiyo, hakuna uwekezaji mm -hmm wowote unaweza kufanyika katika maeneo ambapo bado pana vita vya kikabila vya hapa na pale ambavyo vinaendelea kuangamiza taifa la Kongo katika majimbo ya mashariki. Kwa suala la kuhusu Bwana Fayulu eti Chisegedi hana uhalali wa kuwa kuwa rais, huu ni mwezi wa nane. Dunia nzima inajua kwamba ilikuwa tarehe ishirini na nne mwezi wa Januari mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kasimi kwa rasmi kama rais alipokabidhiwa madaraka na Bwana Kabila Miezi minane Fayulu amejaribu juu chini kutaka kuonyesha ulimwengu na huo Ubelgiji kwamba ni yeye ni yeye, wala hakusikilizwa. Nafikiri kusema hivyo leo ni sijui sijui, yeye mwenyewe au wanaomzunguka walitaka kusema nini, au ni kweli kwa sababu na, mm, Wakongomani lazima wawe nana kusema, lakini ninafikiri maneno yake hayo yameangukia pakavu na muda wetu unakwenda sana. uh, Ubelgiji ilisema kwamba imefurahi sana kwamba Rais Chisekedi ameamua uh, kwenda Brussels badala ya kuanzia kule jijini Paris, Ufaransa. uh, labda hii kauli inamaanisha nini? Profesa akijaribu kuangazia namna mataifa mawili amekuwa akijaribu kutathmini uh, mambo ya kisiasa na mambo ya kiuchumi kule DRC. Mimi nafikiri kuanzia ubelgiji kuna sababu zake. Kwa sababu ya kwanza ni Ubelgiji ndiyo mtawala wa Kongo zamani, na pili, huko Ubelgiji huko makao makuu ya ya ofisi hizi nyingi za Ulaya, na hivyo akianzia Ubelgiji anakutana na watawala wa Ubelgiji na na hakuna uwezo wa Faransa wao kwa, unabuzumunziya, unabuzumunziya, unabuzumunziya, unabuzumunziya, unabuzumunziya. Kwa sababu unavyozungumzia umoja wa nchi za Ulaya unazungumzia wakaku ya kiwani Ubelgiji. Kwa hivyo hamna sababu, mimi nafikiri ni zile ni sababu za kueleweka nzi ya ha Ubelgiji, hata hiko jeji mwenyewe na marehemu babake wanaishi kwa muda mrefu huko Ubelgiji hata ya mambo mengine mengi tu ya kupinga kwamba haja chaguliwa kachaguliwa sijui faulu na mambo mengine la. Kwa kweli yana sababu zake zote za kuanzia kule nah, Ubelgiji. Asante ah, ah, bwana Rafael, tukimalizia tu kwa sekunde kumi, unamaliziaje kuhusu ziara hii ya bwana Chesekedi huko Ubelgiji? Aa, kama vile Profesa Malonga amesema na kama vile wananchi wote wamesema, na jiunga na wote katika kule kusema kwamba yanayozungumzwa ama yanayozungumziwa huko na Ubelgiji na mataifa mengine na mpango mpya wa serikali, wananchi wako katika matatizo makubwa, yanahitaji kuwekwa kwa vitendo haraka iwezekanavyo, ili tuone kama hili taifa linaweza kuinuka tena. Nam, tuachie hapo kwa leo. Santeni sana wachambuzi wetu. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za DRC lakini eneo la mazuo makuu, lakini pia profesa uh, Malonga Pacific, mchambuzi siasa siasa za eneo, eneo la mazuo makuu, na siasa za kimataifa, wote akiwa Kigali Profesa Malonga, lakini uh, Bwana Bakemana yuko kule Gisenyi katika mpaka wa DRC na Rwanda. Na washukuru sana asubuhi ya leo, shukran na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo asubuhi hii amekuwa ni stilo sane. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Willet, tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka. Mimi ni Victor Abuso na utakia asubuhi njema. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. Ni shike, ni kushike, tushikane. Ni linde, ni kuline tulindane. Mimi na wewe yani bamba tu bamba. Baby, usiwape nafasi.