Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Watu kumi na wanne wauawa jimboni Ituri, mashariki mwa DRC. Kuuawa kwa kiongozi wa kundi hatari la waasi wa Rwanda la FDLR huenda kukaleta afueni katika vita dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Waasi wa RENAMO nchini Msumbiji watishia kufanya vurugu ikiwa kampeni za uchaguzi hazitasitishwa. Na Saudi Arabia yasisitiza kuwa Iran ilihusika na shambulizi dhidi ya miundo mbinu ya mafuta. Nguu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis Septemba 18 mwaka 2019. Mashirika ya kiraia katika jimbo la Ituri yameripoti kuwa watu kumi na wanne wameuawa na wengine wanne kujeruhiwa katika shambulio lililotekelezwa na wapiganaji wenye silaha katika kijiji cha Ngadu, eneo linalozalisha dhahabu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na taarifa zaidi. Desire Malu, mmoja wa wasimamizi wa mashirika hayo ya kiraia huko Ituri, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa waliiona mili kumi na nne ya watu waliopoteza maisha punde baada ya shambulio hilo lililotekelezwa na wapiganaji wenye silaha katika kijiji cha Ngadu, mkoa wa Bahema Bajere, wilayani Jugu huko Ituri. Akithibitisha taarifa hiyo, mkuu wa wilaya ya Jugu amefahamisha kuwa wapiganaji hao walikivamia kijiji hicho usiku wa Jumanne kuamkia jana Jumatano wakiwa na majambia, visu, mapanga pamoja na silaha za moto. Mamia ya wakaazi walionusuru maisha yao wakati wa shambulio hilo wanasema wapiganaji hao waliingia kwenye kijiji hicho cha Ngadu mwendo wa saa tano usiku na kuanza kuingia nyumba kwa nyumba, na kwamba baada ya kuua watu walianza kupora mali, wanyama wa mifugo kabla ya kuondoka. Mashirika ya kiraia yamelishutumu jeshi la serikali FRDC kwa kuchelewa kuingilia mara moja ili kuwazuia wapiganaji hao, tuhuma ambazo jeshi la nchi hiyo limetupilia mbali. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limethibitisha kumuua kiongozi wa kundi la waasi wa Rwanda la FDLR, Silvestra Mudachumura, anayetakiwa pia na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC kwa makosa ya uhalifu wa kivita. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Congo FRDC leo Richard Kasonga akizungumza na RFI Kiswahili amesema kwamba kiongozi huyo wa waasi wa FDLR ameuliwa pamoja na luteni wake katika operesheni za jeshi la Congo FRDC zinazoendeshwa dhidi ya makundi ya waasi wilayani Ruchuru. Wanajeshi wa nchi yetu waliendesha operesheni za kijeshi mashariki mwa Congo DRC. Katika operesheni hizo wamemuua Silvestre Mudachumura wa uku araya waishio wilayani Ruchuru wamepoke wamepokeaje habari hii? Mie kama mukazi hapa Kibirizi, wakati nimesikia hii habari, mimi nafurahi sana. Juu ya nini? Shie tunateseka kwanja sana magrupu arme zi nayala kuikote yetu. Niko mama wapa Kanyabayonga, tunafurahi sana tena sana, alakini huku kwetu Kanyabayonga wa FDLR bangali va wa mingi mupori antuka bafai watusaidie sie wa mama tunakufa huko wabunge wachaguliwa wa wilaya ya Ruchuru wamewataka waasi wanaoyumbisha usalama wilayani Ruchuru kujisalimisha jeshini mwa FRDC. Eli Nzaani ni mubunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru. Kwetu kunakuwa vikundi vyenye kumiliki silaha, kunakuwa FDLR, Nyatura, vikundi vya inje ya inji na vikundi vya ndani ya inji, na ndio tunasema wote, kazi kubwa ya kufanya ni ya kujiripoti, wanaweka silaha chini kusudi wakaji wa Wakae kwa usalama. Hayo yaripotiwa wakati ambapo wasi hao wa FDLR wanyoshewa kidole cha lawama kwamba jioni Jumanne waliwateka nyara raia zaidi ya ishirini katika maeneo ya Kisharo, wilayani Ruchuru, mashariki mwa Congo, DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mamia ya vijana kutoka vuguvugu vugu la vijana wanaopigania demokrasia wa Lucha wamekamatwa na polisi mjini Goma mashariki mwa DRC baada ya kuandamana nje ya ofisi za kampuni ya mawasiliano ya Airtel wakishinikiza kampuni hiyo kuimarisha miundombinu ya mawasiliano. Kundi la waasi nchini Msumbiji limetishia kufanya vurugu ikiwa kampeni za uchaguzi ujao hazitasitishwa ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu kupatikana kwa mkataba wa amani. Wakati huo waasi hao wakikiri kuhusika na mashambulizi mawili ya hivi karibuni. Taifa hilo linajiandaa na uchaguzi wa Oktoba 15, wakati huu likifanya jitihada za kusahau machungu ya ghasia za takriban mwongo mmoja baada ya kukamilika kwa mkataba wa amani wa kihistoria mwezi uliopita, kati ya serikali na waasi wa Renamo ambao kwa sasa ni chama kikuu cha upinzani. Mkataba huu unataka wapiganaji wa Renamo kurejea uraiani na kusaidiwa kifedha au kujiunga na majeshi nchi nchini Msumbiji. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, anaangazia hali ya mambo nchini Msumbiji. Hili kundi ni ni tishio kwa sababu ni kundi ambalo linatokana na lile kundi kubwa la Renamo, ambao walikuwa wametiliana saini mkataba na Frelimo kumaliza uhasama wa miaka mingi. E, katika kundi hilo wakati wa, wa, wa majadiliano ya Frelimo na na Renamo kuzuzuka baadhi ya wanakikundi wareramo waamini waasi ambao walikuwa hawapendi hali ya upelewano ikapatikana, kwa sababu walikuwa na mashauri mengi, waliwaomba wanaona kwamba hayakutimizwa. Kwa hiyo haya, wao walisema kwamba kama a ya mashauti yao hayakutimizwa, basi wao wa watakwenda msituni, watarudi msituni. Na hawa ndio wameibuka na kusema kwamba watavuruga wa uchaguzi huu. Hii ni hali mbaya, kwa sababu ni watu wanao uzoefu wa siku nyingi kwa kutumia silaha na amekuwa na renamu kwa muda mrefu. Yawezekana kabisa ikaleta tabu sana katika uchaguzi ambao tunategemewa ufanyike mwezi wa Oktoba. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Bujumbura 96.1 FM. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Kesi inayomkabili kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Mali mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita Amadu Sanogo imeanza kusikilizwa tena hiyo jana mjini Bamako huko Mali baada ya kusubiriwa mrefu, vya vya huyo, ajeshia, tangu, kwa muda mrefu vyanzo vya mahakama vimesema afisa huyo wa jeshi amekuwa akisikilizwa tangu mwanzoni mwa Jumahili pamoja na washtakiwa wenzake kumi na sita kwa utekaji nyara na mauaji, kula njama za utekaji nyara na ya askari ambao miili yao ilikutwa katika kaburi la pamoja mwaka elfu mbili kumi na tatu. Hussen Dai ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha jijini Bamako nchini Mali. RFI Bujumbura, 96.1 FM. Du, kuna shinikizo la kisiasa kutoka upande wa wanajeshi wa kikosi cha Beret Rouge ambao wamekuwa wakiomba haki itendeke. Upande mwingine, kuna kikosi cha wanajeshi wa kofia ver, wenye kofia wa ya kijani Beret Vert, na wenyewe wameomba hivyo, kwa kuwa wanajeshi wenzao waliuawa pia. Ina maana kesi hii inaporejelewa namna hii, kuna makundi mawili ya wanajeshi wenye kuwa na ushawishi mbele ya serikali. Hivyo serikali yenyewe imechanganyikiwa sasa nini cha kufanya. Ni sauti yake Hussein Diaye, mchambuzi wa siasa na mahadhiri wa chuo kikuu cha Bamako nchini Mali. Idadi ya vifo vilivyotokana na moto mkubwa ulioteketeza baadhi ya majengo ya shule ya bweni ya wavulana jijini Monrovia nchini Liberia imeongezeka na kufikia ishirini na saba, miongoni mwao walimu wawili. Moto huu unaaminika kuanza mapema alfajiri, wakati wanafunzi wa shule ya Kiislamu wakiwa wamelala katika jengo lililokuwa jirani na msikiti wao, huku idadi iliyotolewa awali ilikuwa vifo ishirini na tatu. Polisi wamethibitisha kuendelea ku okoa miili zaidi katika jengo hilo. Wakati huu rais wa Liberia George Weah akitembelea eneo la mkasa na kutoa salamu za pole na rambirambi rambi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa ametangaza mpango wa dharura wa kukabiliana na vitendo vya unyanyasaji dhidi ya wanawake. Katika kikao cha dharura bungeni, Rais Ramaphosa amesema idadi ya vifo, visa vya uhalifu vinavyowalenga wanawake na watoto nchini Afrika Kusini vinalingana na ilivyo katika mataifa yanayoshuhudia vita <mucho> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 2 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Saudi Arabia imesema shambulizi dhidi ya miundo mbinu yake ya uzalishaji mafuta limetokea kaskazini na hakuna shaka kuwa Iran inahusika, lakini bado serikali hiyo inafanya uchunguzi. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Saudi Arabia, Kanali Turk Al Malik, amesema hakuna namna ya kuaminisha kuwa shambulio hilo lilitekelezwa kutoka Yemen kama wanavyodai washirika wa Iran, waasi wa wa Huthi. From Yemen... Mashambulizi haya hayakuanzia nchini Yemen japokuwa Iran inajitahidi kuiaminisha dunia hivyo. Mashambulizi haya yalianzia kaskazini na Iran ndiye muhusika mkuu. Mashambulizi hayakulenga Saudi Arabia pekee, bali yalikuwa mashambulizi dhidi ya jumuiya ya kimataifa. Mateifa. Kwa upande wake wa Umoja wa Mataifa tayari umetuma wataalamu wake kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa mashambulizi hayo kama anavyoeleza katibu mkuu wa umoja huo Antonio Guterres With uh, the... kwa kuzingatia azimio la baraza la usalama la umoja wa mataifa namba 2231 wajumbe na wataalamu wa umoja wa mataifa kupitia kitengo cha amani na siasa tayari wameshaondoka kuelekea Saudi Arabia kwa ajili ya kufanya uchunguzi, na ninaamini watafanya kazi yao kwa mujibu wa taratibu za baraza la usalama. Na yalaani kwa nguvu zote mashambulizi haya, na ninafikiri umefika wakati wa kukomesha mashambulizi kama haya Stop this kind of. Ni katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres. Rais wa Faransa Emmanuel Macron amewasili Roma jana Jumatano kwa ziara ya kuimarisha uhusiano uliodhofishwa na serikali ya mrengo wa kulia iliyopita nchini Italia. Watu kumi wameuawa katika shambulizi la bomu lililotekelezwa kusini mwa Afghanistan, mamlaka imethibitisha. Nam, tunaelekea viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Asante sana uh. Mwenzangu Martha Saranga, nchi ya Rwanda, uh, tayari imewasilisha ombi la kuandaa michuano ya dunia ya baiskeli ya mwaka elfu mbili na ishirini na tano na ikiwa itafaulu, basi Rwanda itakuwa ni nchi ya kwanza barani Afrika kuandaa mashindano hayo. Matha, ujumbe wa Rwanda uliowasilisha ombi hilo huko nchini Uswisi, uh, yaliyopo makao makuu ya shirikisho la mbio um, za baiskeli duniani uliongozwa na katibu mkuu wa wizara ya michezo John Ntigengwa na rais wa shirikisho la mchezo wa baiskeli nchini Rwanda Emable bayingana na, na tukielekea kutoka barani Afrika, bila shaka nchini Rwanda, tunaelekea huko Ulaya ambako ninakuletea msikilizaji, matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana katika ligi ya mabingwa uh, Club uh, Brugge ya Ubelgiji ilitoka sare tasa, yani bila kufungana na Galatasaray, wakati wa Olympiakos Piraeus ikicheza na Tottenham Hotspur ilitoka sare mabao mawili kwa mawili. Paris Saint-Germain iliitandika Real Madrid mabao matatu kwa sifuri, matokeo ambayo iliwafanya mashabiki wenye hasira wa Real Madrid uh, kumtaka Zinedine Zidane afutwe kazi kama meneja wa timu hiyo baada ya Paris Saint-Germain uh, kuitandika kabla ya mechi hiyo kupigwa, beki wa Real Madrid Rafael Veran aliwaambia waandishi wa habari kuwa wao ni timu iliyo imara na makini, matamshi ambayo aliyatoa wakiwa na matumaini ya kufanya vizuri. Tumsikilize. Itabidi kama katika kila msimu kuanzilia upya. Yaani, licha ya matatizo yanayoweza kujitokeza, tutabaki ngangari. Paris na yenyewe imeonyesha kile inachoweza. Sisi tutajaribu kufanya kila linalowezekana na kuwa makini. Unajua, sisi ni Real Madrid. Haya ndiyo mawazo yetu ya kila siku, yaani kufanya vizuri, nasi tumekuja na uhamasishaji mkubwa. mabao matatu kwa sifuri. Bayern Muchen na enyewe ikaifunga Zvezda uh, uh, tatu bila. Atletico Madrid ilitoka sare ya mabao mawili kwa mawili na Juventus. Lokomotive Moscow iliifunga Bayer Leverkusen mabao mawili kwa moja. Hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa, ni mingi tu, ambapo Garabag watacheza na Sevilla. Arsenal watakipiga na Eintracht Frankfurt, wakati uh, Astana watacheza na Manchester United. CSKA uh, Moscow watacheza na Ludogorets. Espanyol watacheza na Ferencvaros. Asante uh, Ruben, namna sasa, ni nafasi yake Victor Robert Wille, na udondozi wa habari za magazetini. Habari za asubuhi salama kabisa, Martha. Ni anzie nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor. Jeshi la polisi nchini Uganda lachunguza vifo viwili vya mfanyabiashara na pia kiongozi mmoja wa dini ambao walitekwa, walitekwa Jumatatu na baadaye kuuawa. Lakini gazeti la New Times la nchini Rwanda likiandika, serikali ya Rwanda yaitaka serikali ya Uganda kufanya uchunguzi wa kifo cha raia wake anayedaiwa kuwa aliuawa baada ya kukamatwa na kuteswa na vyombo vya usalama nchini Uganda, lakini gazeti la Daily Nation la Kenya limeandika habari kuhusiana na raia mmoja wa Kenya afungwa miaka miwili jela nchini Rwanda kwa kufanya udanganyifu na utapeli kwa kukusanya fedha kutoka kwa raia wa Rwanda kama ada ya kushiriki mkutano wa kupeana maarifa juu ya namna ya kupata utajiri na mali. Mm. mm. mm. <laughs> <laughs> Lakini nikielekea nchini DRC Eh, magazeti karibu yote nchini humo yameangazia eh, kuuawa kwa kiongozi wa kundi la waasi wa Kihutu wa FDLR uh, Sylvester Mudachumura huko mashariki mwa DRC. Le Potentiel likiandika kuhusiana na ziara ya rais Felix Tshisekedi huko Brussels nchini Ubelgiji e, na rais huyo akisema kwamba ziara yake huko Ubelgiji wakati huu wa utawala wake itabaki kuwa historia kwa vizazi vijavyo. Lakini gazeti wachu la Burundi lenye limeangazia habari kuhusiana na wizara ya afya yaahidi kuboresha sekta hiyo nchi nzima na kusema swala la afya linamhusu kila mtu, huku gazeti la Le Figaro la Ufaransa likiandika azma ya serikali ya Ufaransa kuwasaidia wazazi katika kuchukua gharama kwa muda wa siku elfu moja za kwanza eh, tangu kuzaliwa kwa mtoto nchini Tanzania. Eh, nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Mtanzania kwenye ukurasa wa kwanza, wapiga dili marufuku kugombea serikali za mitaa, kanuni za wabana kila kona, vyama vyatoa kauli, na ugonjwa wa moyo waongezeka asilimia tatu nchini, wakati gazeti la Nipashe likiandika Askari kupiga kura siku moja kabla ya uchaguzi, Mbowe, zito na kafu wapinga vikali, wakitahadharisha. Na gazeti la habari leo pia lina habari kuhusu uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini vikosi vya ulinzi kupiga kura siku moja kabla, na wagonjwa wa homa ya ini sasa na kupatiwa ARV. Hey, Emmanuel Makundi anakujia na makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, ukuaji wa uchumi umeendelea kushuhudiwa kwenye maeneo mengi ya dunia, na inatarajiwa kuwa hali hii itasalia hivi katika kipindi cha miaka michache ijayo. Kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mitatu, tatizo la ukosefu wa ajira linatarajiwa kupungua kwa asilimia 5.5 kwa mwaka huu, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kazi duniani. ILO inaonyesha kuwa tatizo la ajira kidunia limeanza kupungua, licha ya kuwa ukosefu wa kazi na kazi zenye staha itaendelea kuwa tatizo kwa mataifa mengi duniani. Makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili inatathmini ripoti hii ya ILO na kujadili namna bora ya kukabiliana na ukosefu wa ajira na nchi kutengeneza ajira zenye staha kwa watu wake. naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Katika kujadili hili kwenye laini ya simu nitakuwa na Idrisa Hamisi Muhaji. Yeye ni mwandishi wa kitabu cha Tanzania Mpya Inayotaka Maendeleo, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia nitakuwa na Dr. Tengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, nchini Tanzania. nam pengine, kwa sasa inaelezwa kuwa watu takribani milioni 192 duniani hawana kazi, kwa maana nyingine, wanaomba kazi. Hii inatoa taswira gani? Mwaka elfu mbili na kumi na saba a, tatizo la ajira lilikuwa limepanda kwa asilimia tatu pointi nne ambapo hawa wanauchumi Stephen Tobin na shini na Yon wakawa wameelezea tatizo la ajira ni changamoto sana, na wakawa wamejaribu kuelezea kwa miaka ya nyuma. elfu mbili na kumi na sita kulikuwa na ukosefu wa vijana ambao wamekosa ajira zaidi ya milioni sabini na moja elfu mbili na kumi na nane tena wakawa zaidi ya milioni sabini na tatu vijana wamekosa ajira pia. elfu mbili na tisa milioni sabini na sita vijana wamekosa ajira na pia wakawa wameelezea hii <coughs> changamoto ya ukosefu wa ajira inaweza kutatuliwa kupitia labda hizi sera zetu ambazo tunakuwa tunazitengeneza hizi kwa hizi nchi ambazo zinakuwa na tatizo la wa ajira kwa asilimia kubwa, na pia kwa kuangalia uh, soko la ajira, pia tunakuwa na uchumi ambao hauwezi kukidhi vigezo na mahitaji ya watu wake. Kwa hivyo tunabidi tuwekeze katika uchumi wa watu wa chini ili waweze kuwa wanaongeza wana <coughs> idadi ya ajira na hawezi kujiajiri wenyewe. naam, Dokta, ripoti inaonyesha kuwa kwa nchi zilizoendelea tatizo linapungua, lakini endelea, tatizo, a, kwa nchi zinazoendelea tatizo linabashiriwa kwamba litaendelea kuwa kubwa. Nini maoni yako? yeah, kulingana na, na, na hali iliyopo kama ndugu ndugu wangu alivyosema, sera zilizopo na aina ya ukuaji wa uchumi uliopo Ha, ha, ha, hauonyeshi picha ya, ya, ya hali iliyopo sasa hivi kubadilika, na mi nafikiri kumekuwa sasa na haja baada ya kujua hayo. Uh, nchi hasa napenda kuongelea hasa nchi za Afrika kuangalia jinsi ambavyo wanaweza kabadilisha taratibu za mfumo ulioko sasa, sera zao, teknolojia inayotumika sasa, ili sasa tuweze kukidhi tatizo lililopo sasa, maana kama tukiendelea hivi tunavyoendelea maana yake ni kwamba tatizo litaendelea kuwapo kwa kipindi mpaka uh, taarifa inasema mpaka mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo ipo haja sasa ya kufanya mabadiliko ambayo yanaonyesha ya na, ya wazi kutatua tatizo hili. Idris, uh, wewe ukiwa kama kijana uh, wengi ambao hawana ajira ni vijana uh, unadhani nchi zinazoendelea uh, zinakosea uh, kutengeneza mfumo upi, mifumo mizuri ya kutengeneza ajira kwa vijana wake? Kitu kikubwa zaidi ni kuongeza thamani ya vitu ambavyo tunavyo, wanaita value addition, addition of things we have. Kwa hivyo tunatakiwa tuongeze thamani ya kile ambacho tunacho. Mfano, unakuta labda watu wanakuwa wanajihusisha na, na mambo ya vilimo, sindio? Ila yule mtu ambaye anajihusisha na vitu vya shughuli za kilimo ana, anashindwa kujiajiri mwenyewe kwa sababu hana masoko ya kudumu, na bidhaa zake zinashindwa kuwa na thamani kubwa, sababu haijapatiwa thamani ile ile bidhaa yake. Mfano anakuta watu ambao wanalima korosho, kungekuwa na viwanda vidogo vidogo katika hayo maeneo ambao wanakuwa wanashughulika na zile taratibu, ingeongezea wao ile nafasi ya kujiajiri wenyewe, na angekuwa na ajira za kudumu, na angizalishwa kwa watu wengine ambao wanakuwa wanatafuta ajira leo hii. Kwa hivyo, tuwe tunaongeza thamani ya vitu vyetu. Daktari Tengere Kitojo, moja ya madhila makubwa ambayo yanawakuta watu ambao hawana kazi ni kukosekana kwa kazi zenye staha aa, kwa maana ya kwamba kazi zile ambazo zinapatikana aa, hazina staha wala ujira wa kutosha aa, kwa sasa aa, pengine wewe unazungumziaje hili? Labda kwanza ni, ni, niseme hivi ili tuweze kukabiliana, nataka kuungana na ndugu hapo ili tuweze kukabiliana na hali ya sasa ya vijana kukosa ajira. Hakuna jinsi ambavyo tutakwepa aina ya elimu ambayo tunawapa vijana wetu. Lazima tutoe elimu ambayo litaongezea uwezo wa kufanya vitu, wa kutumia rasilimali, kutumia fursa tulizonazo ili aweze kujipatia kipato. Hilo ni jambo la kwanza ambalo hatuwezi kulikwepa, elimu yetu ibadilike, elimu isiwafanya wanafunzi tu wa, wa, wa vijana watake kuajiri, lakini pia watake kujiajiri. Jambo la kwanza. Jambo la pili, ndio hilo ambalo laliongeza kufanya kuanzisha viwanda ambavyo vita viwanda vile vya kuajiri watu wengi kwa ajili ya kuongeza thamani bidhaa na hasa mimi naongeza bidhaa za kilimo. La tatu kwa sababu vijana wengi na watu wengi wameajiriwa kwenye kilimo, lazima kilimo kiwe kiwe kiwe ni enterprise iwe ionekane, yani kama taasisi inayotengeneza inao faida, commercializing agriculture, lazima iwe hivyo vijana wanaofanya kwenye kazi kwenye, kwenye kilimo waone kwamba wanafanya shughuli ambayo ina, inaweza ikawaongezea kipato na kazi hiyo, waone kwamba wameajiriwa na kilimo, tofauti na sasa ambapo wanafanya kazi tu ya kupata ya kuhakikisha kwamba wanakula chakula. Sasa katika swala liloeleza ni kweli kwamba vijana wa ajira wanaingia kwenye kazi ambazo zinaitwa kazi ambazo hazina staa. Na hizi kazi za aina gani hizi? Ni kazi ambazo kwanza malipo yake ni malipo madogo sana, kwa sababu si huyu mtu hana hana ajira Uyana yuko tayari kufanya kazi ili apate hata mkate wake wa siku hiyo tu, lakini kazi ambazo tija yake ni ndogo sana, hali yake ya kuchumi ni mbaya ha, haina haina haki yoyote hizo ndio kazi ambazo hazina hazina, hazina saa. Naam. na unafanya hizo kazi kwa sababu huna njia nyingine ya kupatia kipato. Naam, Dr. bila shaka Idrisa atakuwa nakusikia. Idrisa yeye na na, na ni ni msomi. A pengine wewe unatarajia nini Idrisa? Unatarajia kupata ajira aina gani? Uh, ndo maana nimesema hii elimu yetu kweli inatuandaa situwe tunajiwa na mimi kwa jinsi nilivyosoma na kuwa anapenda sana kusoma vitabu vya uchumi, nimegundua tuna haja ya kubadilisha kidogo mfumo wa ajira hii mfumo wa elimu tuwe na ehe tofauti kwa wanafunzi wetu wajua baga huko shuleni, ili utengeneze kitu fulani ambapo unaweza kaajiri na watu wangine mtaani, sababu kumbuka una nafasi kubwa. Kwa hivyo kuna watu wengi ambao wanategemea nifanye kitu kikubwa sana katika jamii yangu. Kwa hivyo kuna haja kubwa kabla ya kufikiria mimi naenda kuwa naajiriwa katika sehemu gani, tubadilishe mitazamo ya elimu yetu, yaani, mtu ajue anasoma, alafu ana jaazi kubwa, anabidi aliokuwa huko nyuma. Dokta Kitojo, bila shaka ta umemsikiliza Idrisa kwamba anasoma, lakini uh, vijana wengi wanashindwa wana kutambua, kwamba kuna nyuma yao kuna watu ambao wanawatazama, wana wanapofika ngazi ya, ya, ya, ya chuo kikuu, wanatarajia kuona kwamba badala pengine ya wao kuajiriwa tu, wao pia wanatengeneza ajira kwa wengine. Yaani ni kweli ndio maana yake kwamba sisi tumesomeshwa ili tu tuajiriwe tu, tu, tu, tu, tu, lakini ili pia tutumie tu, tu, rasilimali tulizonazo kujipatia sisi kipato na kuwafanya watu wengine wapate kipato. Sasa inapofika kwamba sisi tunamaliza elimu kwa mfano elimu ya chuo kikuu lakini sisi tunarudi kwenye, tunaw, kwenye eh, soko la ajira tunalalamika kama watu ambao kwenda shule hii. Ni jambo ambalo linashangaza na ndio maana nikasema kuna haja ya kubadilisha mfumo wa elimu a. Dr. Kitojo, ILO inasema moja ya changamoto pia ni namna ya kuhuisha ukuaji wa uchumi na utengenezaji wa ajira kwa raia wake, pengine hili linaweza kukabiliwa vipi? Sasa ipo haja kuhakikisha kwamba tunakuza tuna, tuna uchumi kwa kutumia wananchi wetu, kwa kuajiri wananchi wetu. Wananchi wetu ndio wawe sehemu ya kuajiri, na hii inaweza ikatokea kama tutarudi katika sekta ambazo zinaajiri watu wengi, na ni sekta ya kilimo utia mkazo sekta ya kilimo kuhakikisha kwamba kwa sekta ya kilimo imekuwa ni sekta ambayo inazalisha, inatengeneza faida, ili vijana wengi wavutiwe na faida inayopatikana kule, waende wakafanya pale. Lakini jambo la pili, hmm, kuanzisha viwanda kama alivyosema ndugu, viwanda ambavyo vitaongeza thamani na viwanda, hivi viwanda vile vile viwanda ambavyo vitakuwa vinaajiri watu wengi, na viwanda vingi havipendi vitu, viwanda ambavyo vinaajiri watu wengi, kwa hiyo vinahitaji kupata incentive upata vivutio ambavyo serikali inavitoa kwenye hivyo viwanda, ili waanzishe viwanda vya kuajiri vijana wengi ambao wataajiriwa na viwanda hivyo. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr. Watengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania, na Idrisa Hamisi Muhaji, yeye ni msomi lakini pia ni mwandishi wa kitabu cha Tanzania mpya inayotaka maendeleo, wakiwa hapa Dar es Salaam Tanzania, kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Sadiki Ntacho Bigulame ukiwa Ilabiro Katanga Kakonko, unasema unatupata vizuri sana. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Robert Wile, mitamboni ni Stelius Sanel, kufahamisha michezo Ruben Lukumbuka, nami ni Martha Saranga na kutakia siku njema jina kwa burudani hii ya muziki toka kwake kamili, anasema baki naye. Ndivyo tunavyotamatisha nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis. Shukrani kwako kwa kutega sikio matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliwasikia, mimi ni Martha Saranga. Tukutane tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.