Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumaa tarehe 20 leo ni mwezi wa Septemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala ya muziki, jumaa. Kwanza ni habari kuu za dunia, hu hapa ni muhtasari wake. Umoja wa Mataifa wasema watu 28 wakiwemo watoto na wanawake wameuawa mashariki mwa DRC. Viongozi wawili wawasi, ya ya kati, wa waasi chini yamofriya kati wafungua mashtaka katika mahakama ya kimataifa ya ICC, na rais wa zamani wa Tunisia Zine Al-Abdine Ben Ali Dunia. Uweza kutuandikia ujumbe mfupi kujumlisha 7 lakini pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Umoja wa Mataifa umesema watu 28 wakiwemo watoto na wanawake wameuawa katika kipindi cha siku mbili zilizopita Uh, kule Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuendelea ripoti ifuatayo. Katika ripoti iliyotolewa hapo jana Alhamis, tume ya Umoja wa Mataifa huko DRC, MONUSCO imefahamisha kuwa raia kumi na wanne waliuawa katika shambulio la Jumatano usiku, ikilinganisha idadi iliyokuwa imetolewa na viongozi wa serikali wilayani Jugu mkoani Ituri, ambapo watu wengine kumi na wanne waliuawa katika mazingira yenye kutatanisha wiki iliyopita, huku wanne pia walijeruhiwa, na hivyo kukamilisha idadi ya watu 28 kuuawa kwenye jimbo hilo. Baadhi ya watu waliookoa wa maisha yao kufuatia mashambulizi ya tangu mwanzo wa mwezi huu wamelazimika kukimbilia katika maeneo tulivu, ikiwa ni pamoja na karibu na ngome ya MONUSCO, imesema ripoti hiyo, ambayo imeongeza kuwa jeshi la serikali FRDC kimsingi haliko kwenye eneo hilo, hivyo lilishindwa kukabiliana na waasi hao. Mashirika ya kiraia katika eneo hilo yamesema kuwa usalama katika jimbo la Ituri ni mdogo sana, na kila siku watu wasio na hatia wanauawa bila sababu. Kwa muda wa miongo miwili sasa, maeneo ya mashariki na katikati mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hayana usalama, huku makundi yenye ya silaha yakiendelea kuongezeka. Jeshi la Kongo FARDC na hata askari wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani wameonekana wa kushindwa kuimarisha usalama wa wakazi wa maeneo hayo jambo ambalo limezidi kuyafanya maeneo hayo yasiwe na utulivu wa aina yoyote kwa zaidi ya miongo miwili sasa. Asante Ruben. Tukisalia kule DRC, shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa machafuko ya mara kwa mara kaskazini mashariki mwa nchi hiyo yamerudisha nyuma juhudi za kupambana na ugonjwa wa hatari wa Ebola. Wiki hii WHO imetangaza kuwa Ebola imesababisha vifo vya watu elfu mbili kupoteza maisha na wengine zaidi ya elfu tatu kuambukizwa kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Vijana jijini Kampala nchini Uganda wameingia katika harakati za kuhamasisha serikali yao na mataifa mengine ya ya jirani kuhimiza umuhimu wa kuhifadhi mazingira ili kusaidia kuwepo kwa ha hali hewa hewa safi na kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametuma ripoti ifuatayo. Vijana hawa wanataka sera hii kutimizwa, na kama anavyoeleza Patricia Akulo, ni muhimu nchi ziliyoendelea kutoa usaidizi. Nchi ambayo zinaendelea sana zimeharibu hali ya nchi, sasa tunaomba wasaidie nchi ambazo hazijaendelea sana. Walikubali kutoa kama bilioni mia moja za dola, tunaomba hawa kuharakisha usaidizi hizi, tusaidiane. Edwin Muhumuza ni kiongozi wa vijana hawa. Tunaenda kuongea na serikali kwa mambo ya kila Change. Tunataka kupanda miti milioni kumi kwa miaka tano. Peter Wamboga Mugiria ni mwana mazingira. Kwenye sehemu hii ya Afrika Mashariki, bei ya umeme ni kubwa sana. Kila nyumba itumia umeme. Hapo utaona watu wanasimamisha kutumia makaa na miti kupika chakula ama kwenye viwanda. Itapungua kabisa. Festus Luboyera ni mukurugenzi wa mamlaka inayosimamia hali ya hewa hapa Uganda. Maeneo tofauti katika Afrika Mashariki yatakuwa na changamoto tofauti. Wengine watakuwa na ukame, tutakuwa na upotevu wa chakula, na kwa ukweli tunaelekea shida kubwa na tunahitaji kufanya marekebisho ili kuepusha majanga. Mabadiliko ya hali ya hewa ni shida kubwa kwa ulimwengu, lakini vijana wanataka kuhakikisha kuwa hatua za kupambana na hali hii zinawekwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Ni mwaka mmoja sasa tangu kuzama kwa kivuko cha MV Nyerere kilichokuwa kikifanya kazi safari zake kutoka eneo la Bugolora na kisiwani Ukara, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Ajali hiyo ilitokea Septemba 20 mwaka jana na kusababisha vifo vya watu zaidi ya mia mbili. Mwandishi wetu Frederick Nwaka yuko huko Ukerewe mkoani Mwanza na ametuma ripoti ifuatayo. Ni tukio ambalo liliacha semanzi nyingi miongoni mwa Watanzania huku zaidi ya watu mia mbili wakipoteza maisha na kuzikwa katika eneo la Bwisia pembezoni mwa eneo la Mkasa. Simanzi ilitawala, majonzi, huzuni tele. Lakini bado tukio hilo linazungumza kwa kina na wakazi mbalimbali niliozungumza nao hapa mkoani Mwanza, ambao wanasema kwamba kuna haja ya kuimarishwa kwa shughuli za usafiri na usafirishaji ndani ya ziwa Victoria. Serikali ya Tanzania imechukua hatua mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na kununua kivuko kipya chenye uwezo wa kubeba idadi kubwa ya abiria ikilinganishwa na kivuko cha awali. Mkasa huu utaendelea kukumbukwa daima kama miongoni mwa matukio mabaya yaliyowahi kukumba Tanzania, hususan yakihusisha ajali za majini. RFI Kiswahili leo itafika katika eneo la Ukara kuzungumza na wakazi na mamlaka zinazohusika ili kuona ni namna gani changamoto zilizojitokeza zinavyopatiwa ufumbuzi. Fredrick Nwaka, Ukerewe, RFI Kiswahili, L -L -L -F -E. Radio France Internationale nam, ni saa 2 na dakika 36 huko Ukerewe nchini Tanzania, sawa kabisa na Kampala nchini Uganda. Viongozi wawili wa waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wamesoma mashtaka ya kivita katika Mahakama ya Kimataifa ya ICC kule Heg, Holanzi. Uh, Patrice Edward uh, Ngaisona Alfred uh, uh, katum wamekanusha mashtaka dhidi yao. Majaji wa mahakama hiyo sasa wataamua iwapo kuna ushahidi wa kutosha kuendelea na kesi dhidi yao walipotekeleza wal, wal, mashtaka dhidi yao kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi elfu mbili na kumi na nne. Anje Maksime Kazagui ni msemaji wa serikali ya Banki kile tunachosubiri ni kwamba mashtaka dhidi ya watuhumiwa yatolewe ufafanuzi kwa wazi dende, na wananchi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaosubiri kupata ukweli waone na haki itendeke. Nimepata idhini ya kufuata kesi hiyo moja kwa moja kupitia vyombo vya habari. Jitihada nyingine zifanyike ili haki itendeke. Ni sauti yake Anje Maxime Kazagui, msemaji wa serikali ya jamhuri ya Jamur Afrika Kati, anazungumza jijini Bangi. Rais wa zamani wa Tunisia Zine El Abidine Bin Ali, aliyekuwa kiongozi wa kwanza kuondolewa madarakani kufuatia maandamano ya raia katika nchi za kiarabu amefariki dunia. Ben Ali alifariki dunia akiwa nchini Saudi Arabia akiwa na umri wa miaka themanini na mitatu. Aliongoza Tunisia kati ya mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba hadi kuundula kwake madarakani mwaka elfu mbili na kumi na moja na tukisalia kule Tunisia, mahakama jijini Tunis imekataa kumwachilia mfanyabiashara tajiri Nabil Karoi ambaye alifanikiwa kuingia kwenye duru ya pili ya kuwania urais, na sasa atachuana na aliyewahi kuwa profesa Karis Kais Said. Licha ya kuwa kisuzini kwa tuhuma za rushwa, Karoi alipata idadi kubwa ya kura iliyomwezesha kuingia kwenye duru ya pili. Abdel Aziz Belkoja ni msemaji wa mgombea huyo, anazungumza akiwa jini Tunis on a depose un recours de mise en liberte tout simplement devant le juge. Tumeomba mahakama impe uhuru wake kwa dhamana. Tumejikuta mbele ya mgombea mmoja tu ambaye anafanya yote peke yake. Mara anaonekana kupitia televisheni yeye mwenyewe ana uwezo wa kuongoza mikutano ya hadhara wakati mgombea wetu amebaki gerezani. Haiwezekani. Lakini tangu sasa kama Bwana Nebil Karui hapewi uhuru wake, tutatangaza rasmi kuwa uchaguzi huo si halali, kwa sababu hatutavumilia mgombea wetu abaki bila kupewa haki yake. Ni sauti yake Abdel Aziz Belkoja, msemaji wa mgombea wa urais Nabil Karoui, anazungumza akiwa jijini Tunis. Miaka sabini ya Alliance Francaise Nairobi. Ungana nasi tushereke miaka sabini ya ushirikiano kati ya Kenya na Ufaransa. Usikose matukio mbalimbali tuliyo nayo kama tamasha bomba la muziki wa jazz, maonyesho ya sanaa na mengineyo mengi ya kutosha. Kwa maelezo zaidi, wasiliana nasi kwa mitandao ya kijamii AF Nairobi au kwa website yetu www alliance fr nairobi org na mukiwa jijini Nairobi nchini Kenya, ni saa mbili ya dakika 40, sawa kabisa na kule Mombasa, uh, pwani ya Kenya, unapata vyema kupitia 105.5 FM. Urusi na China zina, zimetumia kura zao za veto kuzuia azimio la baraza la usalama la Umoja Mataifa lilotaka kusitishwa kwa vita katika mkoa wa Idlib. Ujerumani na Kuwait ziliwasilisha azimio hilo kufuatia kuendelea kwa mapigano katika mkoa huo na kusababisha maafa makubwa na watu zaidi ya laki tano kuyakimbia makwao, na hivyo zilitaka azimio hilo kusaidia kupatikana kwa huduma za kibinadamu kama dawa na chakula. Kelly Kraft ni balozi wa Marekani katika baraza hilo. It is ni jambo la kusikitisha sana kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kupitisha azimio la kusitisha mapigano ambalo lingeokoa maisha ya watu wa Idlib nchini Siria. Badala yake utawala wa Asad na washirika wake wanajiandaa kufanya mashambulizi mengine kwa watu wa Idlib. ni Kelly Craft, balozi wa Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Serikali ya Iran inaonya kuwa iwapo itashambuliwa na Marekani au Saudi Arabia, hatua hiyo itakuwa inafungua ukurasa wa kwanza vita. Onyo hili limetolewa na waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhamed Javaz Zarif, baada ya nchi yake kushutumiwa kushambulia mitambo ya kuzalisha mafuta ya Saudi Arabia. Hata hivyo, Zarif amesema kuwa Iran haitaki vita kwa sababu itas, vita hivyo vitasababisha hasara kubwa na waziri mkuu wa Canada Justin Trudeau amesema hawezi kukumbuka ni lini au mara ngapi alivalia kinyago kilichomwonyesha kama mtu mweusi miaka kadhaa iliyopita ni sakata alilomkuta wakati huu nchi kielekea kwenye uchaguzi mkuu um, baadaye mwezi Oktoba na mnakati wa rf michezo na Ruben Lukumbuka. Naam msikilizaji, asante uh, sana Victor Abuso. Nianze na uh, mechi kadhaa ambazo zitapigwa kivi leo katika uh, kuania taji la yani, kuania ubingwa barani Afrika, African Nation Championship, ambapo katika raundi ya kwanza Algeria watakipiga na Morocco. Tunisia watacheza na Libya. Lakini katika raundi ya pili ni michuano ya raundi ya pili, Senegal watashuka dimbani ukipiga na Guinea. Uh, Mauritania watacheza na Mali wakati Burundi watakipiga na Uganda, na bila shaka ni michuano ya kufuzu fainali za Chana miaka hivi karibuni kule Cameroon. Naam, na kule eh, barani Ulaya, msikilizaji, Arsenal imeanza vyema kampeni ya kuania taji la ligi ya Europa baada ya kuitandika timu ambayo ilionekana kuwa ngumu kwenye kundi la F ya Eintracht Frankfurt kutoka Ujerumani kwa ma, bao matatu kwa sifuri na pia uh, upande mwingine uh, CFR Cluj ilifunga Lazio mabao mawili kwa moja wakati Manchester United na enyewe ilitandika Astana uh, bao moja uh, bila Uh, pia Gent yenyewe eh, ya u, Ubelgiji huko ilifunga Saint-Etienne ya Ufaransa uh, mabao matatu kwa mawili. Hivi leo kutashuhudia mechi kadhaa katika ligi kuu ya Uingereza ambako Southampton watacheza na AFC Bournemouth. Katika Liga 1 nchini Ufaransa, Strasbourg watacheza na Nante. Katika Bundesliga huko Jerumani, Schalke 04 watacheza na Mainz 05. Seri A huko Italia, Kagliari watacheza na Genoa, wakati katika la Liga Uhispania, Osasuna watacheza na Real Betis na, mm, tuachie hapo kwa sasa. Sante sana merci beaucoup Ruben Kakule Lukumuka, shukran. Naam, sasa ni no wakati wa uchambuzi wa magazeti na, hmm, Victor Robert Wille. Asante uh, sana Victor Buso, na basi nianzie nchini Eh, Uganda na gazeti la Daily Monitor liko limeandika habari kuhusiana na Marekani pamoja na Umoja wa Ulaya waelezea sababu za kumwekea vikwazo mkuu wa zamani wa jeshi la polisi nchini Uganda. Lakini gazeti la Daily Nation la Kenya limeandika habari kuhusiana na uwanja wa kimataifa wa ndege wa Jomo Kenyatta nchini Kenya, watajwa kuwa miongoni mwa viwanja vya ndege vinavyosafirisha mizigo kwa wingi. Na New Times la Rwanda likiwa na habari, serikali ya Rwanda kupanua mpango mkakati wa hifadhi ya mafuta eh, nchini humo. Magazeti karibu yote kule DRC yameangazia kutamatishwa kwa ziara ya Rais Felix Chisekedi nchini Ubelgiji. Le Potentiel lenyewe limeangazia mkutano wake mkutano wake na raia wa DRC wanaoishi Brussels ulivyokuwa. Wakati gazeti lefa la huko, huko DRC limeandika kuhusu kuapishwa kwa mawaziri wapya nchini humo, na tayari wengi wao wamekamilisha makabidhiano ya ofisi kutoka kwa mawaziri wa zamani. Iwachu la Burundi limeangazia mkutano wa wanaharakati wa haki za binadamu ambao wamesema ubaguzi ni moja wapo ya changamoto kubwa zinazowakabili wanafunzi wanaoishi eh, na ulemavu mashuleni. Lakini Le Parisien la nchini Ufaransa limeandika kuhusu kupanda kwa kasi ya matumizi ya baisikeli eh, kati ya watu watano wawili wanatumia baisikeli eh, kutoka eh, kutokana na katika, katika maisha yao ya kila siku eh, nchini humo, na wengi hasa wanaotumia baisikeli ni wanafunzi, na hii inasaidia pia kupunguza msongamano eh, wa magari barabarani. Na Gazeti Nipashe eh, katika ukurasa wake wa kwanza, magazeti ya Tanzania kwa sasa eh, mjadala mzito kura polisi kabla ya uchaguzi. Lakini gazeti mwananchi likiandika, mkuu wa mkoa Morogoro katika tanuru la moto, na habari leo, JPM azidi kung'ara Airbus zingine mbili zaja, na majaliwa atoa maagizo mazito sita mawaziri Sadek, ni gazeti habari leo. Wakati gazeti la Majira likiandika magenge ya uhalifu kudhibitiwa vikali, na msiba wa mhariri wa wagonganisha vichwa vigogo. Ni hayo tu kwa ufupi. Nam, asante sana Victor Robert wile, asante. RFI Radio France Internationale. Na sasa Ali Bilali anakuletea makala ya muziki Ijumaa. Jina langu ni Ali Bilali. Mpenzi msikilizaji, makala ni muziki Ijumaa. Karibu kuwa nami kwa mara nyingine tena kukuletea burudani kutoka huku na kule, lakini kwanza kabisa tuanzie kule nchini Burundi, ambako kibao unasikiliza muda huu ni Dutambe, yani tucheze. Ni kibao ambacho kimeimbwa na mwanamuziki mt number one kutoka huko nchini Burundi, nami nakuambia basi Dutambe, yani tucheze nchini Burundi, tuelekee kule nchini Ufaransa. Namwona mwanamuziki Kery James ambaye amemshirikisha mwanamuziki wa miondoko ya hiphop, Yusufa. Wanakuambia lezie mwiye. Sikiliza bonge hili la hiphop. na tukielekea nchini Tanzania, namuona Nandi ambaye amefanya featuring na kundi la Sauti Sol kutoka huko nchini Kenya. Wanatuambia kiza kinene. Haya. wimbo huu ambao unakuletea sasa ni Juju, ambao umeimbwa na darasa darasa, kamshirikisha Juks. Wote ni wanamuziki kutoka nchini Tanzania. Aya, sio mapenzi ni juju juju juju, angekwa eh, wimbo dj angeurudia kila mmoja angecheza, utatamani kuimba na kuitikia, kama kinywaji unaongeza rangi yake, mavazi na shepu Katikati kati ya mfupi na mrefu, mi nadhani ya Mungu aliangalia akaumba mwanamke apendezeshe dunia, siki sauti ya kukaa kichwa malaika anga na futi malaika wa kupaa wa kumweka ndani mwanamke wa kuspendi mani, angekuwa wimbo dije, angeurudia a kila moja angeucheza na mna sasa, tuelekee kule nchini Rwanda. Mwanadada huyu Marina, wengine anamwita Marina, ambaye amemshirikisha mwanamuziki kutoka kule nchini Kenya Kidumu Kibidon. Kidumu ni raia wa Burundi ambaye kazi zake anazifanya kule nchini Kenya. Katika kibao hiki wanatuambia ngira nami nakwambia ngira, manake niambie Hatutaki kesi cha mwanamuziki Mr Blue ambaye amemshirikisha mavoko wote. Ni wanamuziki kutoka nchini Tanzania. Nami nakwambia hatutaki kesi. Chagui bwana sibagui so rafiki so adui bwana tanisika kwa ni nani simjui bwana sikagui gwara tano chui tano swala I and I ready to die, blata o promo live o die, lete uzushi nta kushut uvisho sut na mabut mautut ulale kwenye jeneza takama una bullet mani na wana snichu, snichu, Mungu mwamuzi na kifo. Naam msikilizaji, matumaini yangu ni kwamba umeburudika vya kutosha na ngoma zote hizi ambazo nilizokuchezea, ni zote kabisa ni mpya. Ali Bilali nilikuwa nawe, nikutakie Ijumaa mubarak. Asante sana Ali Bilali kwa kutufahamisha na kutuburudisha asubuhi ya leo. Na kufikia hapo, msikilizaji tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa Radio France International, idhaa ya Kiswahili. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili atakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Huu ni mitambo asubuhi hii na wiki hii imekuwa ni Stelle Susane, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wille, tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri na asante sana. zaji kibao Afrika unite akikimaliza matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Amekuwa ni fraiojeko pamoja nawe, asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.