S dakta ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka Makumi ya wanaharakati wa vuguvugu na alopigania demokrasia na utawala bora Lucha nchini DRC wataka kuachwa huru. Mamia ya waandamanaji wajitokeza mjini Kairo nchini Misri kupinga utawala wa al Sisi. Na Iran yaonya nchi yoyote itakayoichokoza kuwa iko tayari kujibu mashambulizi yoyote yale. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya, ya asubuhi leo hii, ikiwa ni Jumapili ya Septemba 20, uh, na 2 mwaka wa 2019. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu kwa anwani ya www rf kiswahilicom na redio washirika Makumi ya wanaharakati wa shirika linalopigania mabadiliko na utawala bora nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Lucha, ambao walikamatwa mwishoni mwa juma iliyopita katika mji wa Goma, mashariki mwa DRC, wanaendelea kushikiliwa na mamlaka nchini humo. Mashirika kiraia ya kiraia yanasema vijana hao walikamatwa pale walipokuwa wamepiga kambi mbele uduma, ya jumba la mawasiliano Airtel kupinga huduma wanayohitaja kuwa mbaya ya mawasiliano licha ya maombi ya kutaka kuachwa huru kwa vijana hao viongozi wa serikali wameendelea kukaa kimya hali ambayo asasi za kiraia zimesema ni ukiukwaji wa haki za binadamu tukisalia nchini DRC daktari anayewatibu wanawake waliobakwa huko mashariki mwa nchi hiyo Dr. Denis Mukwege Ameitaka jumuiya ya kimataifa kukubali kuundwa kwa mahakama maalum kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ambayo jukumu lake litakuwa ni kuwahukumu wahalifu wa kivita na wahusika wa makosa ya ubakaji pia ukiukwaji wa haki za binadamu kwenye nchi hiyo. Huko jijini Nairobi nchini Kenya, waziri wa Michezo na Utamaduni katika nchi hiyo, Amina Mohamed alihudhuria tamasha ya kuadhimisha miaka sabini ya kituo cha utamaduni cha Ufaransa Alliance Francaise jijini Nairobi na kuelezea kuwa amefurahishwa kuona ambapo uh, kituo hicho kimechangia pakubwa katika kunawiri lugha na tamaduni za Kifaransa japo Kenya ni mojawapo, uh, si mojawapo, kumradhia, mataifa ya Francofoni yani mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa. Bila shaka, msikilizaji, kupata mengi zaidi, usikose kujiunga na mwenzangu Ali Bilal hivi punde katika makala yake ya changu chako chako changu. Maambukizi ya virusi vya ukimwi HIV yanatajwa kuongezeka katika kisiwa cha Ukara kaskazini magharibi mwa Tanzania na hivyo kuzua wasiwasi kuhusu kizazi cha baadaye cha taifa hilo. Eh? eh? Radio France Internationale, unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi kama navyokujia moja kwa moja kutoka idhaa Kiswahili ya RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka. Aliyekuwa kiongozi wa rais wa Tunisia Zinedine Ben Ali amezikwa hapo jana Jumamosi akiwa uhamishoni huko Saudi Arabia. Ben Ali aliyekuwa na umri wa miaka 83 alizikwa katika mji wa Saudi Arabia wa Medina. Rais huyo wa zamani wa Tunisia ameongeza idadi ya marais ambao wamefariki na kuzikwa nje ya nchi yao walioitawala kama ilivyofanyika pia kwa rais wa DRC Uh, ya sasa zamani zaire mobutu seseseko kuku mbwendu wa zabanga ambaye alizikwa huko rabat nchini moroko mwaka wa 1997 maandamano madogo na nadra kutekelezwa yamefanyika usiku wa kuamkia jana jumamosi mosi uh, jijini cairo nchini misri na miji mingine kutaka kuondolewa mamlakani kwa rais Abdel Fattah al Sisi, lakini mamlaka ziliwatawanya haraka na kuwataka uh, na kuwakamata watu kadhaa, chanzo cha kiusalama kimesema RFI Radio France Internationale. Hii ni RFI Kiswahili. Ukiwa jijini Kampala, matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya 93.7 FM. Kampala ni huko Uganda, lakini ukiwa huko Goma, pia Bukavu na Lubumbashi, matangazo haya unayapata kupitia mawimbi ya 98.0 FM. Inchi yoyote ambayo itaishambulia Iran itakuwa uwanja mkubwa wa vita. Walinzi wa mapinduzi wameonya hapo jana jumamosi mosi, baada ya Washington, Washington Marekani kuamuru kuongezwa kwa, kwa vikosi katika eneo la Guba kufuatia shambulio la visima vya mafuta vya Saudi Arabia na kuinyoshea kidole cha lawama Teheran. Mvutano umeongezeka kati ya mahasimu hao wakuu Iran na Marekani baada ya shambulio la uh, wiki iliyopita dhidi ya mtambo mkuu wa nishati na kisima cha mafuta na hivyo kusababisha kusitisha utoaji wa mafuta katika eneo hilo. Zaidi ya vijana 500 kutoka nchi 140 walikusanyika huko New York, Marekani hapo jana Jumamosi, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, UN, eneo ambalo huwa wanakusanyika wanadiplomasia kutoka kila kona duniani, ambapo dhumuni la mkutano wa vijana wa hapo jana ilikuwa uh, ni kujadiliana kuhusu mabadiliko ya tabia nchi. Baada ya kutembea katika mitaa ya Manhattan mwishoni mwa juma iliyopita, vijana hao walionyeshea ulimwengu dharura iliyopo katika upatikanaji wa suluhu ili kuepushia dunia na majanga asilia. RFI Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita huko Tunduru nchini Tanzania, wakati ni saa moja dakika thelathini na sita huko Kanyabayonga pia Kirumba, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hii ni RFI Kiswahili, na sasa ni mpishe mwenzangu Ali Bill Bilal anakujia na makala Changu Chako Chako Changu. Ni furaha tele kwangu, mpenzi msikilizaji, kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali Bienvenu. Hii leo, kama nilivyokuahidi juma lililopita, nitakuletea makala maalum kuhusu maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini ya Nairobi nchini Kenya, ama Alliance Francaise de Nairobi. Lakini kwanza ni kufahamishe kwamba Alliance Francaise kwa jumla ni shirika la uhusiano wa lugha na utamaduni, iliundwa tangu mwaka 1883 huko Paris nchini Ufaransa na watu mashuhuri, ikiwa ni pamoja na Louis Pasteur na Jules Verne kwa lengo kuu la kukuza na kufundisha lugha ya Kifaransa ulimwenguni kote. Tangu wakati huo, imeandaliwa kuwa mtandao wa kimataifa wa taasisi za Alliance Francaise zinazofanya kazi katika nchi 135 ulimwenguni kwa lengo la pamoja la kukuza urafiki kati ya watu kupitia kukuza lugha ya Kifaransa na utofauti wa utamaduni. on peut perdre sa vie a vivre dans le passe on perd meme parfois le gout Alliance Francaise de Nairobi ambayo imeadhimisha miaka sabini tangu kuanzishwa kwake, iliundwa mwaka 1949, imekuwa moja ya vituo vikubwa barani Afrika. Inashiriki katika shughuli za maendeleo endelevu ya wanafunzi, ili wafikie malengo yao binafsi na kitaaluma. Alliance Francaise de Nairobi ndiyo taasisi pekee iliyoidhinishwa nchini Kenya kwa uthibitisho wa lugha ya kimataifa na kitaaluma ya Ufaransa. Pia ni taasisi pekee inayotambuliwa rasmi nchini Kenya kwa tafsiri zilizothibitishwa. Taasisi inatoa mpango mzuri wa shughuli za ndani na za kimataifa zinazoonyesha na sanaa ya kimataifa na kuhamasisha ubunifu. Inasaidia uzalishaji na uwasilishaji wa kazi za kisanii kwa taaluma zote zinazoonyesha utofauti, matamanio na utata wa jamii yetu ya kisasa, na inatoa nafasi ya wazi kwa mazungumzo. <mulia> nam na sasa ni kupeleke huko Nairobi nchini Kenya, kwa mwenzetu Caroline Coril ambaye alihudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka sabini tangu kuundwa kwa kituo cha Alliance Francaise ya Nairobi, na anatupa hapa picha ya namna ilivyokuwa <mimu> <mimu> Mamia ya Wakenya na Ufaransa walikusanyika usiku wa Ijumaa kushirikia miaka sabini tangu kuwekwa jiwe la msingi la Alon Franc Nairobi. Kilele cha sherehe hizo ni tamasha ya muziki ambayo mwanamuziki tajika kutoka Mali Fioks fakatu atachukua usukani. Amezungumza nasi kwa mahojiano ya kipekee. Yamanga chere chini aina hemano chere wajume yamanga chere chini yamano chere se subu aina fafa doboy for yourself again of that's mean we have to be only one we have to live in union okay bon je vous dis franchement <coughs> je pense que partout en afrique <coughs> on a ce même problème nafikiri kwamba kote Afrika tunatatizo hilo yeah, lakini yeah. sisi wasanii <coughs> namaanisha wasanii wote, sio tu wale wanaocheza gita <muchan> na kuimba, wanaofanya sanaa, kuchora. Unaposema msanii, unamaanisha wote. Na kwamba wizara ya sanaa kuchukua jukumu lao kuhakikisha wanapiga vita uharamia, kwa sababu wasanii hawawezi kuishi chini ya uharamia, haiwezekani. tuna tatizo kama hilo nchini Mali inabidi kuona viongozi kuwaeleza kwamba sisi tunaoishi na sanaa yetu tunaishi kutokana na kile tunachokifanya, inabidi kusaidia kufikia ili kukomesha hilo. Mkurugenzi wa Alance Francais, Cedric Terison, amekiri kuwepo kwa Alance Francais imekuwa zaidi ya ndoa kati ya Kenya na Ufaransa. Usiku huu nina furaha, tunachangia furaha na watu wetu wa karibu. Hili ndio muhimu kwetu, iwe watu kutoka nchini Kenya, wasanii, iwe watu wa mashirika mbalimbali ya kimataifa, viongozi wa serikali ya Kenya. Tumejaribu kukusanya washirika wetu wote. Watu wote wako hapa ni watu tunaoshirikiana nao, na hata mialiko iliyotolewa ilihusu moja kwa moja watu tunao Mwingiliano, no, uh, uh, uh, wa Kenya, sisi lengo si letu kama Alliance Francaise lugha ya la, la Kifaransa ni moja, lakini yeah, pia tunavutiwa na lugha tofauti kama Kiswahili ambacho tunatoa mafunzo ya lugha ya si Kiswahili kwa watu mbalimbali, uh, mashirika ya kimataifa wakiwemo wawakilishi wa nchi mbalimbali nchini Kenya wanaovutiwa na lugha hiyo ya Kiswahili inayozungumzwa katika eneo kubwa la ukanda uh, wa Afrika Mashariki. Kama mwingiliano tunajaribu kuwaleta wasanii wa Kenya na wafanyakazi wa Ufaransa ili kuwezesha tamaduni za Kenya kutoka nje kimataifa. Na mwenyekiti wa bodi ya wadhamini Samuel vile vile ana haya kusema. Ama ushirika ambao mmekuwa nao imekuwa kiungo muhimu sana katika haswa maisha ya vijana wetu. I inapatia wafulana na wasichana nafasi ya kuchora, nafasi kufanya ni hata drama, music, na hiyo ni kitu muhimu kusaidia eh, kufanya eh, self development. Lari ya Sego, mwalimu wa Kifaransa anayefahamika katika nyanja za vichekesho na hata uhusiano mema, naye anakiri Kenya na Ufaransa wamekuwa wakikopeshana chungu zima. Kwa Kiswahili unasema nakupenda, kwa Kifaransa unasema je t'aime. Ukiangalia, je inamaanisha na, ku ni te, penda ni ema. Sio kama Kiingereza i love you, unapata ile kupende na kuwa mwanzo ama mwisho. Peleka baiskeli, Wafaransa wanasema tour de France. Hapa Kenya tumeanza tuko na ma, tuko na idadi ya ma club mingi zimeanza katika zile shughuli za kupeleka baiskeli. Utamaduni wa kula mkate kila wakati asubuhi ilitoka Ufaransa na sisi tumewapatia nini? Ukiangalia fashion, kuna vile Wafaransa wengine wale ma fashion designers wamekuja wakakopi mambo ya kuvaa kikoi wakaweza kuintegrate katika fashion yao pia. Godfrey Gado anayekubalika katika uchoraji vibonzo na pia utengenezaji vilamu kama vile XYZ ambayo ni kinaya kuhusu uozo kwenye jamii na masuala ya uongozi, anasema kazi hizo ni mkopo kutoka Ufaransa. Ni zaidi ya miaka ishirini sasa ambayo tumeshirikiana na Alliance Francaise Nairobi. Ni mchoraji wa vibonzo lakini pia ni ninatengeneza filamu na vipindi vya televisheni Alliance Francaise tumefanya kipindi cha XYZ, na na watu wote wanafahamu pale XYZ show. Leo ipo Ufaransa, wana kipindi kama XYZ Legignol ambacho kimekuwa popular sana. Sisi tulichukua model hiyo na wapo wengi tu waliona ushuda kuhusu Alliance Francais. Ime promote sana mambo ya utamaduni kwa program ambayo inaitwa Spotlight on Kenyan Music. Wana muziki wale wanaongoza katika Kenya, wengi wametoka katika hiyo program ya Spotlight on Kenyan Music, watu kama kama Sauti Sol. Iweza kujiunga na kikundi cha eh, drama, hapo ndo tulianza kufanya drama za kifaransa kuimarisha kifaransa changu hata kwa sasa tunakula baadhi ya chakula ambazo wanatayarisha wenyewe kama chizi eh, ni kitu ambacho nimeweza hata kukila nyumbani. <tellan> <tellan> <tellan> Kwa Caroline, Corrie, kwa kutoacha kitu. Hakika natumai msikilizaji wetu upo pamoja nasi katika na... kuelekea kwenye tamati ya makala haya na kuletea burudani ya mwanamuziki wa miondoko ya jazz kutoka nchini Mali, ambaye alikuwa miongoni mwa wageni waalikwa katika maadhimisho ya miaka sabini ya tangu kuundwa kwa kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Nairobi, ama Alliance Francaise de Nairobi. Ali Farka Toure anatuambia hapa aidu Msikilizaji, isina la ziada makala yetu maalum changu chako chako changu kuhusu maadhimisho ya miaka sabini tangu kwanza kwa Alliance Francaise ya Nairobi huko nchini Kenya inakomea hapa. Kama wanalolote au maoni, mtazamo, mapendekezo kuhusu makala haya, usisite kutuandikia Instagram bili underscore bilali, unaweza hata kutucheki kwa WhatsApp group, kwanza na alama kujumlisha ama please 255714 99729 sif. Ali Bilali ndio jina langu. Nikutakie bon dimanche. Bon dimanche, yani Jumapili njema pia kwako msikilizaji, O, kwa pamoja nasi muda umeturuhusu kwa hayo katika matangazo yetu ya jioni ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, usisahau kumwomba Mungu leo ikiwa ni Jumapili, na nakuacha na wimbo "Amani kwetu" naye DJ Samuel Mambo kutoka Beni huko DRC. Amani kwetu, msikilizaji, na msanii huyo kutoka Beni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DJ Samuel Mambo bila ziaka. Ndo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ruben Lukumbuka. Hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, nchini Ufaransa. RFI, habari zinaendelea.