Ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale wanapotega sikio matangazo yetu haya ya awamu ya pili asubuhi hii kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Miongoni mwa utokayoya sikia ni pamoja na serikali ya Burundi yawaonya watu wanaotaka kujaribu kuingilia uchaguzi mkuu wa mwakani, Serikali ya Uganda yapiga marufuku vaaji wa kofia nyekundu na nchi ya China yaadhimisha miaka 70 tangu kuzaliwa kwa chama cha Kikomunisti. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili com. Waziri wa mambo ya kigeni wa Burundi Ezekiel uh, Nibigira ameuonya Umoja wa Mataifa juu ya wasiwasi wa kuingiliwa kwa uchaguzi mkuu wa rais unaotarajiwa kufanyika mwezi Mei mwakani. Waziri Nibigira ametoa angalizo hilo wakati akihutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa na kuongeza kuwa kitendo chochote cha kujaribu kuingilia uchaguzi huo kitachukuliwa kama kitendo cha kuingilia uhuru na mamlaka ya Burundi. Aidha, ameeleza kuwa uchaguzi ni swala la ndani ya nchi na halipaswi kuingiliwa na kwamba Burundi haiko tayari kuona hili linatokea. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ha, hakika kauli hiyo ni kauli ambayo inapaswa kubezwa kwa sababu Burundi mi, imesaini mi, mi, mikataba mingi kwenye Umoja wa Mataifa na kwenye, kwenye mashirika mengi ya Umoja wa Mataifa. Pia kuna mikataba ile ya kuona kwamba na haki za binadamu chaguzi kuwa huru na haki kwa, kukubali waangalizi kutoka nje. Sasa kama unasema wasiingilie, ni kuingilia kupi ambao walikuwa na maana yee wasiseme waseme si? Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, serikali Uganda ya Uganda imepiga marufuku vaji wa kofia nyekundu ambazo zimekuwa zikitumiwa kama nembo ya vuguvugu la people power linaloongozwa na mwanamuziki Bobby Wine, serikali sasa ikisema kofia hizo ni maalum kwa majeshi nchio. Mwanabari wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Vuguvugu la people power linayoongozwa na Bobby Wine lilizindua kofia nyekundu kama ile ya jeshi ambayo ina neno la people power kama ishara yao ya kitambulisho. Lakini kama naibu msemaji wa jeshi Lieutenant Kano Deo Akiki anaeleza, kofia hizi nyekundu sasa ni za kijeshi na raia hawakubaliwi kuzivaa. Wareia au wajambazi wanafanyisha mavazi yetu na watu huko nje wanafikiri kwamba hii ni UPDF ndiyo imefanya madhambi, na kwa hivyo kama mtu fulani alitengeneza mavazi yake bila kufuatilia sheria, hiyo sio sika yetu. Na hatutengeneze mavazi yetu, tunafuatilia mambo ya siasa hamna. Lieutenant Kanode wa hakiki anafafanua zaidi hatua mtu atachukuliwa akipatikana na kofia kama hiyo kila mtu kama amevaa mavazi ya kijeshi sheria yetu hapa Uganda au katiba natukubali kwamba unachukuliwa mahakamani ya kijeshi yani court martial. Kundi la kisiasa la People Power limenungunika kwa hatua ya jeshi. Kupitia Joel Senyonyi, msemaji wao, wamekuwa wauga na wajui wafanye nini dhidi yetu kisiasa, ndio sababu wanaendelea kujaribu right right kutumia right kila right right kila mbinu kupiga marufuku right mavazi yetu au kofia. Sisi hatujavunja sheria yoyote huvaliwa na jeshi la UPDF ina beji na kofia zetu zina alama ya kundi letu la People Power. Kwa hivyo tutaendelea kutumia kofia zetu, na ikiwa wanataka watukamate sisi wote If they want... Nilitafuta maoni ya wananchi wachache kuhusu hatua ya jeshi. Wanasema haki, kwa sababu hizo kofia tunavaa bila ya kuuliza. Hii kofia mi navaa iko nini? kofia hizo hazina lama ya UPDF, kibaya kuvaa au wajeshi wanaonea vibaya? kwa sababu ile ni jevo sasa, hiyo ni nguo, wawache ile mambo ya kuweka aya, wanaweka ile siasa ya nini? Uamuzi wa jeshi la kupiga marufuku utumizi wa kofia nyekundu imewashtua watu wengi, lakini jeshi inasema uamuzi huo sio wa kisiasa bali ni hatua ya kuzuia wajambazi na watu wengine wa wabaya kuzitumia na kisha kuharibu jina la jeshi. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Msikilizaji, shirika la kimataifa la Amnesty International limeituhumu Marekani kwa kuhusika na mauaji ya wakulima kadhaa kusini mwa nchi ya Somalia katika moja ya mashambulizi yake ya anga. Amnesty ina, inasema inanyosha kidole Marekani kwa kushindwa kufanya uchunguzi ili kubaini kama raia hao waliuawa kimakosa na kudhaniwa ni wapiganaji wa kundi la Alshabab. Haya yanajiri wakati huu uh, kundi la Alshabab likitekeleza shambulio katika ngome ya wanajeshi wa Marekani wanaotoa mafunzo kwa makomando kule nchini Somalia. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Sasa hivi kundi hili la Alshabab kwa kweli linajaribu kudhirisha kwamba lingali lina nguvu na ni tishio kubwa kwa usalama. Kwa hivyo, si kundi ambalo linastahili kufutiliwa mbali, kumaanisha kwamba kundi hili lingali lina nguvu, lingali lina habari za kijasusi na linaweza kutekeleza mashambulizi hata dhidi ya mataifa ambayo ni makubwa kabisa, kwa sababu kufaulu kutekeleza shambulizi dhidi ya Marekani, ngome hii Marekani bezi hii na convoy yake bila shaka ni tahadhari kubwa kabisa, ni onyo kwamba kundi hili lingali ngali na linaweza kutekeleza mashambulizi makali. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini Kenya. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua ya kusimamisha kwa muda malipo ya kodi kwa wafanyabiashara wa unga wa mahindi uh, kule mjini Lubumbashi. Mwanahabari wetu Denise Mayo ametuandalia ripoti ifuatayo. Ni sasa karibuni mwezi mmoja, bei ya unga wa mahindi imepanda mjini Lubumbashi. Baadhi ya wakaaji wanalalamika bunga Buna. leo hii eneo ya Kasumbalesa, mipakani na nchi Zambia, huko kumechelewa karibuni toni mia saba ya unga wa mahindi. Sababu ni kwamba kuna mvutano kati ya ofisi ya kastom na wafanya biashara wanakataa kulipa kodi wao, kaomba itimizwe hatua ya, ya serikali ya Kinshasa iliyosimamisha kwa muda malipo hayo. Upande wake waziri jimboni wa kilimo hapa Lubumbashi katoa maelezo kuhusu hatua hiyo. Tieri Magoma, waziri jimboni wa kilimo. Kuko bageni balifika, kuna kwa ministre wa ekonomi, ministre wa commerce Directeur général au OCC, directeur provincial au DGDA, il dit qu'on a un homme qui est tout encadré, il est une exonération, il y a un bon gars qui est un Donc, il y a un homme prendre en charge en attendant l'application et l'exonération de l'Angé. Serikali jimboni imejulisha kwamba imenunua nchini Afrika ya kusini zaidi ya toni elfu nane ya unga wa mahindi na wataiuza kwa bei ya dola kumi na tano. Denise Maeo Lubumbashi Shirika la kimataifa la waandishi wa habari wasio na mipaka RSF limeeleza kuguswa na kile inachosema ni kushukuliwa kwa waandishi wa habari na kufungiwa kwa vyombo kadhaa vya habari nchini Tanzania. Kwenye taarifa yake, RSF imesema imeguswa na hatua ya mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania kuzitoza faini ya karibu yuro elfu mbili televisheni za mtandaoni ya Kwanza TV, Miladayo na Watetezi TV huku ikifungia kwa muda wa miezi sita chaneli ya Kwanza TV. Juma lililopita, mamlaka ya mawasiliano nchini humo ilifungia Kwanza TV kwa kukiuka kile ilichosema kushindwa kutoa sera za uhariri na kuchapisha habari ya upotoshaji. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi yake itaisaidia itaisaidia kifedha serikali mpya ya mpito ya Sudan ikieleza kufurahishwa na hatua ambayo imepiga tangu kupatikana kwa makubaliano ya amani. Rais Macron amesema haya wakati alipokutana kwa mazungumzo na waziri mkuu wa Sudan, Abdalla Hamdok kwenye ikulu ya Champs Elysee jijini Paris, ambapo amemwahidi kuipa nchi yake msaada wa kila namna na mazungumzo ya kitaifa kusaka maridhiano nchini Kamerun yamefunguliwa ya rasmi hapo ya jana lakini ameingia dosari baada ya viongozi muhimu wa waasi kutoka eneo linalozungumza lugha ya Kiingereza kususia. Mzozo wa eneo, eneo hilo ambalo raia wake wanazungumza Kiingereza umesababisha watu zaidi elfu tatu kupoteza maisha na karibu nusu milioni wamekimbia makazi yao tangu kuzuka kwa mapigano mwaka elfu mbili kumi na saba kati ya jeshi na wapiganaji wanaotaka eneo hilo kujitenga na Kamerun. Rais wa Kamerun, Paul Bia ambaye amekaa madarakani kwa miaka 37 alitangaza kuitisha mazungumzo ya kitaifa mwanzoni mwa mwezi uliopita, akitumaini kupata suluhu itakayomaliza mzozo ambao umeathiri pakubwa uchumi wa taifa hilo unaotegemea kahawa na kokoa. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante. As, asante msikilizaji. Nchi ya China hivi leo inafanya maadhimisho ya miaka sabini tangu kuzaliwa kwa taifa hilo la kikomunisti, huku rais wake Xi Jinping akiahidi kutotikiswa na mataifa ambayo anataka kuingilia uhuru wa taifa hilo. Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Akizungumza akiwa amesimama katika viwanja vya Tiananmen mahali ilipotangazwa kuasisiwa kwa, kwa chama hicho na aliyekuwa mwenyekiti wake Mao Zedong Oktoba mosi mwaka 1949 rais Xi Jinping amesema ndoto ya China kuwa taifa lenye nguvu lazima itimie na hakuna wa kuzuia. Wanajeshi wapatao 15 wanashiriki katika gwaride la hii leo mbele ya vifaru na vifaa mbalimbali vya kijeshi katika viwanja hivyo wakisherehekea mabadiliko ya taifa hilo lililokuwa limeharibiwa vibaya kwa vita na kugubikwa na umasikini na sasa kuwa taifa la pili kiuchumi duniani. Salamu za silaha sabini zimepigwa hewani pamoja na kupandishwa kwa bendera nyekundu kama ishara ya ulinzi na usalama wa taifa hilo pamoja na silaha za kisasa zikionyeshwa katika maadhimisho hayo. Wakati sherehe hizo zikiadhimishwa hii leo, bado taifa hilo linakabiliwa na ushindani wa kibiashara kutoka kwa nchi ya Marekani pamoja na mfululizo wa maandamano huko Hong Kong, waandamanaji wakilalamikia ukandamizwaji wa demokrasia. Michezo na Steven Mumbi. Karibu, Steve. Asante. Shirikisho la soka barani Afrika kafu linachunguza kwa nini mchezo wa klabu bingwa barani Afrika kati ya Zamalek na timu ya Generation Foot uliopangwa kufanyika mwishoni mwa juma lilomalizika haukuchezwa. Zamalek ya Misri ilipangwa kuwapokea Generation Foot jijini Cairo Jumamosi katika mchezo wa marejano, ambapo mchezo wa awali Generation iliitandika Zamalek magoli mawili kwa moja. Siku ya Ijumaa Zamalek iliamua kuhamisha mchezo huo na kupeka katika mji wa Alexandria ikidai jijini Cairo kuna usalama hafifu. Huko nchini Senegal, kocha wa timu ya taifa ya Senegal Simba wa Teranga, aliusise ameongeza wachezaji siri katika kikosi chake kumenyana na Brazil katika mchezo kirafiki wa kimataifa utakaopigwa huko Singapore. Miongoni mwa wachezaji walioitwa ni pamoja na wale wanaokipiga katika vilabu mbalimbali barani Ulaya wakiwemo Pape Jibril Diao Sidi Sal, Mamadu Loum Ndiaye na Habibu Diallo. Mchezo huo umepangwa kupigwa Oktoba 10 mwaka huu. Sisi anasema mchezo huo ni wa kujiandaa na michuano kwa nia kufuzu kombe la mataifa ya Afrika ya mwaka 2021 itakayopigwa mwezi wa Novemba. Senegal ipo kundi L pamoja na timu za mataifa ya Congo Brazzaville, Guinea Bissau na Eswatini. Nikihitimisha, na timu ya taifa ya soka ya walemavu ya Tanzania maarufu kama Tembo Warriors inaondoka hii leo kuelekea Banguela, Angola, kushiriki michuano ya Afrika inayong'oananga hii leo. Ni hayo tu, Emmanuel Richard. Makundi mengi zaidi ni pale jioni katika matangazo yetu nam. Asante Steven, asubuhi njema, asante. nam ni saa mbili na dakika 43 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji kama muungana nasi haya ni matangazo ya RFI Kiswahili kutoka Dar es Salaam. Sasa tugeukie katika yale aliopo nafasi kwenye magazeti na Victor Wille. Karibu Victor. Asante ah, sana Emmanuel. na basi nianzie nchini Uganda na gazeti la Del Monta likiandika habari kuhusiana na askari polisi mmoja nchini Uganda ampiga risasi na kumuua mke wake eh, kwa tuhuma za wivu wa mapenzi eh, lakini gazeti la Del Nation nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na nchi ya Kenya ya kumbwa na upungufu wa dawa za matibabu ya binadamu, na nikielekea nchini Rwanda na gazeti la New Times limeandika habari, Serikali ya Rwanda yajipanga kuongeza jitihada za kukabiliana na unyanyasaji wa kijinsia nchini Burundi gazeti la Iwachu likiandika maandalizi ya uchaguzi wa raisi unaotarajiwa kufanyika mwezi Mei mwaka ujao nchini Burundi ya endelea bila shaka joto li, linaanza kupanda. Uchaguzi wa, wa Burundi, hmm. Tusubiri tuone. Lakini nchini DRC gazeti Le Potentiel likiandika bunge la jimbo la Kivu Kaskazini laanza vikao vyake vya kawaida, na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti la Mtanzania, katika uh, ukurasa wake wa kwanza waliokiri makosa kurejesha shilingi bilioni mia moja na saba watuhumiwa 467 waomba msamaha kwa DPP Magufuli aridhia kuongeza siku saba. Na watoto ishirini kupasuliwa moyo kwa shilingi milioni arobaini. Na DC Sabaya aeleza sababu polisi kuzingira mkutano wa Mbowe, gazeti Mtanzania. Wakati gazeti Mwananchi ilikiandika wahujumu uchumi 467 wakubali yaishe, wakiri makosa kwa DPP watalipa jumla ya shilingi milioni mia moja na, saba. Na gazeti hili pia lina habari, ACT wajitosa kesi ya ukomo wa urais, gazeti Mwananchi. E, gazeti ni pashe likiandika mabilioni uhujumu yanaweza kujenga e, na mambo ya, ya me, ya me, kuna picha mbalimbali zimeainishwa hapa mm. Labda shule na huduma nyingine za kijamii za kama vituo vya afya na, na mengineyo mm -hmm. Lakini eh, habari nyingine ikiandika Mbowe abadili mada kuwakwepa kuwa, polisi na muswada Makonda wa mtisha waziri gazeti Nipashe. Na wa m -m Victor malizia, na gazeti Habari Leo likiwa na uh, habari mabilioni ya wahujumu yatakavyojenga uchumi na jama fest ya leta neema kubwa ni gazeti Habari Leo. Na ndio tunatamatisha dondoo za habari za magazeti nam. Asante Victor, nikutakie na pia asubuhi njema, shukran RFI, Radio France Internationale. Ni mpishe basi mafasa Saranga na makala ya siha njema Hivi karibuni Kenya imeanza majaribio ya chanjo ya malaria, chanjo inayojaribiwa vilevile nchini Ghana, Malawi na Burkina Faso. Mpango huu unafadhiliwa na Shirika la Afya Duniani kwa malengo ya kuwagusa watoto wenye umri wa hadi miaka mitano. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya, Kenya ilipoteza watu elfu kumi mwaka 2016 kutokana na ugonjwa wa malaria na kukaribisha katika makala ya siha njema. Mimi ni Martha Saranga. Ugonjwa wa malaria huambukizwa na mbu jike aina ya anopheles, wanyonyao damu, huua zaidi ya watu laki nne kwa mwaka duniani kote wagonjwa milioni 219 wa malaria kila mwaka huripotiwa. Shirika la afya duniani WHO tayari limekwishaonya kuwa idadi ya wagonjwa wa malaria itaendelea kuongezeka kwenye nchi kumi ambazo zimeathirika zaidi na malaria barani Afrika. Katika makala ya siha njema mwandishi wetu wa jijini Nairobi nchini Kenya, Carol Coril anaangazia chanjo ya malaria iliyozinduliwa rasmi juma lililopita. Akina mama wengi hukiri dawa ya kupunguza maumivu huo ndio kimbilio la kwanza mtoto anapokuwa mgonjwa. Wasilojua ni tegemo lao huhatarisha maisha ya wanao. Sana sana mtoto akiwa mgonjwa, unapata mzazi anasema, anaona hii ni kama homa, anaenda ana, ana, ana, ana, ananunua dawa like, kama panadol, piriton mtoto anapewa, alafu inatulia kidogo, unaona sasa ni kama amekuwa sawa. Ndiposa serikali imejitwika jukumu la kuwa mstari wa mbele kwenye mikakati inayolenga kupunguza idadi ya watoto wanaokufa kutokana na magonjwa yanayoweza kutibiwa kama vile malaria. Daktari Bernard Ogutu, anayesimamia kitengo cha malaria katika taasisi ya utafiti wa kimatibabu Kenya, anafarijika. Majaribio ya chanjo ya malaria sasa yameanza katika maeneo ya Nyanza na magharibi mwa Kenya, maeneo yanayoripoti visa vingi vya malaria kutokana na ukaribu na ziwa Victoria. Malaria inaumiza watoto wengi sa zingine wakipata malaria pengine watapona, na baadaye wanaweza kuwa na tabu zingine, na tukitumia chanjo tukizuia malaria hata kwa watoto machache, ni faida kubwa kwa nchi. Chanjo hiyo itapianwa sambamba na chanjo zingine zilizoidhinishwa na Shirika la Afya Duniani, na zitapianwa mara tatu kuanzia mtoto anapokuwa miezi miwili hadi miaka miwili. Hii chanjo tulifanya utafiti wakati ulikuwa tunataka kuipengeza kwa, kwa watoto, sio kwa watu wakubwa initial pilot deployment itaendelea kwa miaka minne mpaka pengine 2022 2023, alafu ndio tutaangalia vile results tumepata je okay, kama tutaanza kupatia watu kwa hizo kaunti zingine, ama kwa hata kantri zingine. Sasa tunaanza kwa hii umri, watoto wa miezi sita mpaka uh -huh, miaka mitano watoto watapewa, wakati wanapewa chanjo zingine, haitaleta tabu lolote kwa hizo chanjo zingine. Profesa Sheikh Mohamed Mohamud, mtaalamu wa magonjwa yanayopatikana maeneo joto ana ridhia mpango huo akisema njia ya chanjo imethibitishwa kuwa suluhu ya magonjwa mengi, na unafaa kuungwa mkono. Watoto ndio wale wanaumia katika malaria, kila mtu inamuumiza, lakini ni watoto, kwa sababu katika mwili yao ile defensi yao au uh, kizuizi ya, ya magonjwa madhara za yeyote uh, haijakuwa imedevelop cha kutosha au haijakuwa kubwa cha kutosha. Kwa hivyo mtoto kutoka miaka moja au tuseme siku moja hadi miaka mitano wakati huo ndio wakati mwili yao au damu yao inadevelop Resistance ya magonjwa, au nguvu za, za, za ku resist magonjwa. Chama cha mafamasia nchini kimeibatiza chanjo hiyo kwa msingi. Kenya inakabiliana na changamoto kubwa ya madawa bandia na ubainishaji wa magonjwa ambao ni afifu. Hali hii imehusishwa na visa vingi vya mkurupuko wa visa vya magonjwa sugu, au dawa nyingi za awamu ya kwanza kwenye matibabu kugoma kufanya kazi. Peter Otieno ni mwanachama wa chama hicho kipengele kama pharmaceutical technologies ukipata ile cheti chenye daktari ameandika kupeana dawa, hautakikani hata usome, inatakikana wewe kazi yako ni kupeana madawa. Lakini hiyo sio kazi yetu, tumesoma pharmacy vilivyo na tunajua changamoto yenye Okay, kinachosubiriwa sasa ni iwapo Kenya itakumbatia chanjo hiyo baada miaka ya miaka miwili ya majaribio. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Aina mpya za kupambana na malaria zinahitajika kwa haraka duniani kutokana na mbu hao kutengeneza usugu wa dawa. Ugonjwa huu wa malaria huua mtoto mmoja kila baada ya dakika mbili, huku visa vipya zaidi ya milioni mia mbili vikiripotiwa kila mwaka kwa mujibu wa data za shirika la afya duniani WHO. Ripoti mpya ya WHO kuhusiana na hali ya malaria duniani iliyotolewa mwaka 2018 inaashiria kuwa viwango vya maambukizi havijashuka kati ya mwaka 2015 na mwaka hadi mwaka 2017. Msikilizaji, Afrika inakadiriwa kubeba sehemu kubwa ya gharama ya watu walioathiriwa na malaria duniani. Mwaka 2017 bara hili liliripoti asilimia tisini na mbili lili ya ya visa vya malaria na 93 ya vifo vilivyotokana na ugonjwa huo. Hivi karibuni mkutano wa kimataifa wa bara la Afrika kuangazia ugonjwa wa malaria ulifanyika mjini Yaunde nchini Cameroon, ambapo mwandishi wetu wa RFI Hausa Abdul Karimu Ibrahim alipata nafasi ya kuzungumza na afisa afya kutoka taasisi ya afya ya Ifakara mkoani Morogoro nchini Tanzania, Lina Finda ambaye alizungumzia hatua zinazotekelezwa sasa. Tuliongelea kuhusu mbinu mbalimbali mbali, mbinu mbadala za kusaidia nchi zetu zitokomeze zi, zi malaria <laughs> Tuliongelea kuhusu maoni ya watu kuhusu uh, kutumia hawa mbu waliobadilishwa kiteknolojia ili wasiweze kueneza malaria na um, hawa ni mbu ambao wamebadilishwa aidha uh, wasiweze kuzaliana tena, ili wale mbu wote wanaoeneza malaria wafe, au kuwabadili ili vile vimelea vya malaria visiweze ku, kuishi tena ndani ya mbu. Kwa hiyo wanaweza kuwa na mbu lakini hawana malaria, au wanaweza kuwa wabadili pia kwamba mbu wote wasi, wale wanaoeneza malaria wasiwepo tena. Kwa hiyo kwenye kwenye hii mbinu tulio uh, wananchi uh, viongozi wa serikali hata wale wa kwenye regulatory bodies walikuwa wamependelea hii mbinu, ingawa walisema wanahitaji uh, kupata taarifa zaidi kuhusu usalama wake. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, katika maeneo mengine Afrika Mashariki na Kati, hali ipoje? kuangazia hali ya mambo Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Daktari Claude Bahizire ni msemaji wa wizara ya afya jimboni humo. kupata watu wenye waliweza kupatikana na ugonjwa wa malaria karibu milioni moja ndani ya jimbo yetu ya Kivu ya Kusini, na kati yao kuliweza kuwa hata karibu mia tano makumi nane wenye waliweza kufariki. Zaidi ya watu milioni moja wanasumbuka na ugonjwa huo jimboni Kivu Kusini nchini DRC, lakini la kushangaza ni kwamba baadhi ya wakaaji hawalali ndani ya vyandarua vya mbu walivyopatiwa takribani mwaka mmoja sasa. Daruz Bashige ni mkazi wa Irambo jimboni humo. Sidhani kama ilitumikishiwa jisi ilikuwa natakiwa, kwa sababu kuko ba mingi banalima mashamba wao swate, wanapanda ko lengalenga, banakamata ile musikere wanazungurusha kusudi makuku zisifike kuharibu ile mmea. Nilipokea ka mustikere, wala babanzi wanza nyanganya nyavu zangu hapa kuziwa kifu, nio niko na watoto awatakufa na njaa, nikaza tumikisha ile musikere kuvua samaki shirika la afya duniani linaamini kuwa nchi sita barani Afrika zina uwezo mkubwa wa kutokomeza kabisa ugonjwa huo ikiwemo Algeria, Komoro, Madagaska, Gambia, Zimbabwe na Senegali. Lakini sasa jamii inaweza kupambana vipi na ugonjwa wa malaria? Umi Mwalimu ni waziri wa afya nchini Tanzania. Ili kushiriki katika mapambano dhidi ya malaria, hakikisha unafanya yafuatayo: moja, kusafisha mazingira yetu na kuharibu mazalia ya mbu. Pili, kulala kwenye chandarua chenye dawa kila siku, na tatu, kutoa ushirikiano katika zoezi la unyunyiziaji dawa za kuua mbu aenezaye malaria ndani ya nyumba na pale unapohisi una dalili za malaria, wahi kituo cha kutolea huduma za afya ili upimwe iwapo una ugonjwa wa malaria na kupata matibabu. Kumbuka, sio kila homa ni malaria. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya siha njema. Mimi ni Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwa heri. na asante Martha Saranga kwa kumaliza hivyo na makala ya siha njema na nitazame tu ujumbe mfupi unasema. Isaya kutoka DRC Bunia anasema anatupata vyema kabisa, asante msikilizaji wetu uh, mwingine anasema shukran RFI Kiswahili kwa matangazo, anaitwa uh, Mboko kutoka kule pia Fizi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msikilizaji na kwa ujumbe huo ndio unatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose matangazo yetu ya leo jioni saa kumi na mbili kamili. Kwa heri. Kona tuama, unanipa furaha ya dunia na hisi mapenzi kuchanganywa na macho nafumba, kuangalia wengine tusije kukosana moja kwa moja usije nirudishia, hapa duniani paka ahera pia ikiwa namulako penzi chungu kaniachia, kama moyo wangu na kugawia, moja kwa moja usije nirudishia hapa duniani paka ahera pia, ni wewe tu Msikilizaji siachani naye na kibao ambacho kinatamatisha matangazo yetu ya leo asubuhi. Shukran kwa fundi mitambo Steri sana, msimumuzi matangazo vita Robert wile. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, Radio France International. Matangazo mengine yanafuata hivi punde. Kwa heri.