Ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahlan ni msikilizaji popote pale wanapata gaskio matangazo yetu haya leo asubuhi. Miongoni mwa watakayasikia ni pamoja na upinzani wa pinga bajeti ya serikali kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na kule wabunge wa bunge la Afrika Mashariki wataka nchi wanachama kutekeleza itifaki ya kuhusu masuala ya amani na usalama, na Irani asema iko tayari kwa mazungumzo na hasimu wake Saudi Arabia. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 2764574 sab kwanza na alama ya kujumlisha matangazo yao. Pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya wwwrfikiswahilicom. Wakati wa kampeni zake kama mgombea rais wa DRC Felix Chisekedi aliahidi bajeti ya dola bilioni 86 katika kipindi cha miaka kumi, lakini kwa sasa ni bajeti ya dola bilioni saba tu ndiyo ambayo waziri mkuu ameipendekeza kwa wabunge, pendekezo ambalo limeungwa mkono na wabunge wa muungano wa FCC na Kash, lakini ukakosolewa na wabunge wa upinzani. Mwanahabari wetu Fred Tendilonge ana maelezo zaidi ni bajeti ya dola bilioni saba ndiyo waziri mkuu alipendekeza mbele ya wabunge, pendekezo ambayo muungano wa FCC na Kashe waunga mkono, kama anavyoeleza Ferdinand Kambere, katibu naibu wa PPRD. Hii bajeti ni nyingi, kwani hii yote ni, ni mipangilio, lakini naomba zile pesa kuzitafuta, na zikishapatikana matumizi pia iwe inakadirishwa kufatana na hitaji. Mbunge wa upinzani tena mwenyekiti wa chama cha MLP, Frank Diongo Tupilia mbali pendekezo hiyo. Le premier ministre doit corriger sa copie avec son gouvernement. na serikali yake wanajaribu kusahihisha nakala zao ili waweze kutupatia yeah, bajeti ya bilioni kumi au bilioni ishirini. Bi Chantal Faida ni mtaalamu wa uchumi. utajiri ya Kongo haionekani vizuri kwenye ile budget, ni kusema iko chini sana, kwa sababu Kongo yetu inapoteza kupitia rushwa 15 milliards de dollars. wakati huu serikali inasisitiza uwazi ukuwe kwa matumizi ya pesa hizo. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mawakili wa mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eric Kabendera, wamemwomba rais wa Tanzania John Magufuli amsamehe mteja wao kwa madai kuwa afya yake imeendelea kuzorota. Wiki tatu zilizopita zilizo, rais Magufuli alisema watu wanaokabiliwa na kesi za uhujumu uchumi wangeachiriwa ikiwa watakiri na kurudisha kiasi cha fedha kulingana na mashtaka husika. Haya yanajiri wakati kesi ya mwandishi huyo ikiahirishwa kwa mara ya sita, huku upande wa mwendesha mashtaka ukisema u, uchunguzi bado haujakamilika. Jebra Kambole ni wakili wa Erick Kabendera. Actually, kwenda meseji kwa kwa kwa rahisi ni ujumbe wa Erick mwenyewe mwenye Erick Kabendera ambapo ameniagiza mimi kama wakili wake, ambaye yeye hawezi akaongea kwa namna ambavyo yuko ndani. Mimi niko nje, naweza nikamwongelea yeye. Kimsingi anaomba msamaha kwa mheshimiwa rais, kama endapo rais amekwazika kwa namna yoyote ile katika namna ambavyo Erik alikuwa akifanya kazi zake, au ameikasirisha serikali au kwa namna yoyote ile ya kwenda sawa, kutokana na serikali imekuwa ikihitaji. Erik anatuma ujumbe kwa mheshimiwa rais na kumwomba kwamba aweze kumsamehe ili aweze kurudi uraiani. Ni sauti yake wakili Jebra Kambole, mmoja uh, wana, wa wanasheria wanaomtetea Eric Kabendera. Wabunge wa Bunge la Afrika Mashariki wamezikosoa nchi wanachama kwa kushindwa kutekeleza itifaki pekee iliyopo ambayo inataka kuimarishwa kwa amani na usalama wa kikanda ikiwemo kukabiliana na ugaidi, waharamia maj, wa majini, pamoja na udhibiti wa silaha ndogondogo. Wakichangia katika wakati wa mjadala kuhusu maswala ya usalama wa kikanda, wabunge wao wa wamesema itifaki hiyo inaonekana ni nzuri kwenye makaratasi, lakini inapokuja swala la utekelezaji imekuwa ngumu. Licha ya nchi ya Uganda kuwa inahifadhi maelfu ya wakimbizi, wengi wanakabiliwa na changamoto ya kukimu familia zao kutokana na msaada wa kifedha na chakula wanachopewa na serikali kushindwa kuwatosheleza na hivyo kutafuta mbinu nyingine kujipatia kipato. Kutoka Kampala, mwanahabari wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Irene Anzoa ni kiongozi wa wakimbizi wanawake katika makazi ya Agoja wilayani Ajumani, ambaye pia ni mama wa watoto wane. Unapata shida nyingi sana, hakuna pesa ya kutuma watoto kwa shule mefika, kama ugonjwa amefika, kama wameleta kwetu. <laughs> rasio watu wengine wanauza chakula zawa kwenda kwa hospitali kupatie school fees ya watoto. Katika makazi ya wakimbizi ya Nakivale umaskini ume Lazimisha wasichana wadogo kufanya ukahaba. Alex Buchana ni kiongozi katika makazi hayo. Watoto wengi walianza kujihusisha na mambo ya ngono ili wapate chakula au mavazi ya kuvaa. Asilimia wengi pia wameathirika kwa sababu ngono imepamba mwamba. Umaskini pia umehusishwa na ndoa za mapema kwa wakimbizi. Margaret Atieno ni afisa anayesimamia haki za binadamu katika UNHCR. Wasichana ni shida kweli, kwa maana wale watoto wanapotesha maisha yao kabisa. Waziri anayesimamia maswala ya wa wakimbizi Hilary Onek anasema hatua zinachukuliwa kubonesha maisha ya wa wakimbizi yes. Ikiwa tutawapa ustadi watakuwa bora, tunawapa mafunzo ya aina tofauti ili kupata ujuzi na kuboresha hali yao ya maisha. Kuongezeka ya umaskini kati ya wakimbizi imekuwa jambo kubwa kwa sababu ya shida nyingine ambazo zinakuja nayo. Serikali ya Uganda ina sera ya kushughulikia hali hii lakini inataka usaidizi kuitimiza. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Na msikilizaji, mazungumzo ya kitaifa nchini Kameruni yaliyozinduliwa mwanzoni mwa jumaa hili yanaendelea hadi Ijumaa kujaribu kutafuta mzozo wa kisiasa unayokumba maeneo ya nchi hiyo yanayozungumza lugha ya, ya Kiingereza. Mazungumzo ya hapo jana yaligubikwa na maswala ya ugavi wa madaraka, kurejeshwa makwao wale wote waliokimbia, mfumo wa sheria na matumizi ya lugha mbili pia ilikuwa ni siku ya kipekee kutokana na uh, kwamba Oktoba mosi ndiyo tarehe ya muungano wa Kamerun mbili ambapo, lakini pia ni tarehe iliyotangazwa na wanaharakati wa mapinduzi kama tarehe ya uhuru jamhuri, um, wa jamhuri ya Ambazonia. Mchungaji Samuel Franki Foba ni mwenyekiti wa washki Baraza la Kanisa Katoliki nchini Kamerun anaona kuwa matatizo yaliyokuwepo hata kabla ya kuanza kwa mzozo wa eneo hilo linalozungumza Kiingereza ni itachukua muda barabara inayoelekea kijijini kwangu, hakuna maji, hakuna umeme. Tatizo la mzozo wa lugha ya Kiingereza limekuja kuhatarisha madhila zaidi ya watu, kwa sababu tumetengwa, shule zimefungwa, watu wanaishi porini. Yote hayo ni mateso. Ninapoanza kusema haya natamani kulia, kwa sababu sio hali ya kawaida, ni hali mbaya. Mwanzoni mwa juma hili, uh, viongozi wa vuguvugu la eneo wanataka kujitenga walisusia maandamano, walisusia kumradhi, vikao hivyo. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema mitandao ya kijamii inatishia kudhoofisha usalama wa taifa, ambapo ametoa wito kwa raia kuacha kutoa matamshi ya uchochezi. Katika hotuba yake wakati wa maadhimisho ya siku wa uhuru wa taifa hilo, Rais Buhari amewataka raia wake kujiepusha na kauli za uchochezi na kujenga tabia ya kuvumiliana pale wanapojadiliana kuhusu maswala ya dini na siasa. Viongozi wa Guinea Conakry wamethibitisha uh, kifo cha mtu mmoja mwenye asili ya kutoka nchi za kusini mwa jangwa la Sahara kuwa baada ya kumkuta amepoteza maisha katika eneo la ndege uh, katika eneo la uwanja wa ndege wakati ndege iliyokuwa ikitoka uh, kule Gine uh, kutua katika jiji la Conakry uh, upande wa Conakry. Hatua uh, hiyo imezua maswali ikiwa ni mtu huyo alipandaje katika ndege hiyo bila kutambulika na shirika la ndege la Air Morocco. Waziri wa uchukuzi nchini Gine Conakry Abubakar Sila amesema mpaka sasa wajapata uthibitisho kamili mpaka sasa hatuna habari sahihi, uchunguzi unaendelea nchini Moroko. Hatujatambua abiria huyo mzamiaji, hatujui uraia wake kwa uhakika. Haifahamiki iwapo abiria huyo alipanda ndege kuanzia Konakri. Uchunguzi unaendelea kwa sasa, Moroko ndio utauthibitisha ni kutoka wapi abiria huyo aliyejipenyeza katika eneo la kutua la ndege hiyo. Ni sauti yake waziri wa uchukuzi wa Guine Conakry Abubakari uh, Sila. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amewataka wananchi wao wavumilivu na kumpa muda zaidi ili airejeshe nchi hiyo kutoka kule alikosema ni kuzimu. Matamshi anayoyatoa wakati huu serikali yake ikikosolewa pakubwa kutokana na hali mbaya ya uchumi na mfumuko wa bei. <tune> Radio France Internationale Kiswahili Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa tahariri michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Nam spika wa bunge la Iran amesema kuwa nchi yake iko tayari kwa mazungumzo na Saudi Arabia ili kumaliza mgogoro unaoikumba kanda mashariki ya kati. Iran imejikuta katika sintofahamu na mataifa mbalimbali wakituhumu kuhusika na kuharibu miundombinu ya uzalishaji mafuta kule nchini Saudi Arabia. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Haji Kabura anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, hakika Irani kwa kauli hiyo ichukuliwe kwamba inatafuta kupata suluhu ya mgonjwa ambao uko baina yake na Saudi Arabia. Kama amesema hivyo basi wako tayari, ni vyema wasikilizwe, na na nadhani itakuwa ni njia bora ya kumaliza mzozo. E, kwa Saudi Arabia nafikiri itatokelewa kwa mashaka, lakini kwa nchi zingine zao mashariki uh, ya kati nadhani wata kwa furaha, kwa sababu wako kwenye mzozo hiyo muda mrefu, na nafikiri wanataka wapate amani ya kudumu sasa ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa maswala ya siasa, akiwa Dar es Salamu nchini Tanzania. Ripoti mpya iliyochapishwa katika gazeti la The Daily Telegraph la nchini Uingereza inaonyesha kuwa waziri mkuu Boris Johnson anataka kuwa na uhusiano maalum na nchi ya Aland ya kaskazini hadi mwaka 2025 baada ya nchi hiyo kuwa imejitoa kwenye umoja wa Ulaya. Mape Boris, wa, umoja wa, wa Ulaya. Kwa mujibu wa mapendekezo mapya ya Boris, anataka nchi hiyo isalie kuwa mwanachama wa soko la umoja wa Ulaya kwa miaka mitano kabla ya baadaye kujitoa kama kama maeneo mengine ya Uingereza. RFI Michezo na Ali Bilali, karibu. Naam, ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi. Nianze hapa na matokeo ya jana kwenye, uh, michuano ya dunia ya riadha ambayo inaendelea huko Doha mm. Nchini Qatar, wamarekani wamefanya vizuri jana na kuweza kutoa uh, medali za dhahabu kwenye E, mita mia mbili, Marekani lil kashinda medali ya dhahabu, lakini Kendricks kashinda medali ya dhahabu kwenye ule mchezo wa kuruka na kifimbo hivyo halafu, na mm, mm -hmm. na Brazil naye kashinda mita mia nane hapo jana katika Uh, mbio zilizofanyika kikimbia katika mazingira magumu sana, hali ya joto, hali, hali ka... na ndio imekuwa sababu kubwa, Afrika haijafanya vizuri <laughs> kama tulivyokuwa tunatarajia, hata tukiona wenzetu wa Kenya ambao mara kadhaa wamekuwa wakishinda kishinda wa Ethiopia na... lakini msimu huu watu wanajiuliza, fainali za kombe la dunia mwaka 2022 itakuwa itakuwaje? Kweli kabisa, lakini pia tukielekea uwanjani ni kwamba michuano ya UEFA Champions League ileo Genk inaendelea baada ya jana, leo Genk watakuwa uwanjani kumenyana na Napoli, wakati Borussia Dortmund wao watacheza na Slavia Praha. Barcelona watakuwa uwanjani kumenyana na Internacional. mm. jana No. Eh, Paris Saint-Germain iliishinda Galatasaray bao mmoja kwa bila, wakati eh, Bayern Leverkusen ikiicharazwa mabao matatu kwa bila na Juventus. Bayern Munich jana ikaicharaza pabaya Tottenham Hotspur kwa mabao baum saba kwa mawili. hmm, mchezo ambao litazamwa na watu wengi na waliostajabisha watu kutokana na kiwango ambacho Tottenham walikuwa nacho msimu uliopita wakitazama na mwaka huu kweli kabisa. Uh, Manchester City nao jana walishinda mabao mawili kwa bila Dinamo Zagreb, uh, wakati pia Svena Zvezda wao wakashinda Olympiacos mabao matatu kwa moja. Nam, uh, <laughs> asante Ali Bilali, bila uh, shaka timu yako ipo katika Europa League. Kweli kabisa. Utakuwa unataka utazame mechi za Alhamisi. Kweli kabisa. Asante Bilali. Nam, msikilizaji tugioke katika yale aliyopewa nafasi kwenye magazeti na Victor Robert Wille. Karibu Victor. Ah, tuambie yale aliyopewa nafasi kwenye magazeti Asubuhi, asante sana Emmanuel Makundi, na basi nitaanza na kwa haraka haraka kudondoa kwenye magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi katika ukurasa wake wa kwanza: ni mkanganyiko, wanasheria watofautiana kuhusu utaratibu wa washtakiwa wa uhujumu uchumi kutakiwa kukiri na kurudisha fedha kwa DPP ili waachiwe huru lakini pia kuna maoni tofauti juu ya uteuzi wa mkurugenzi mpya wa tume ya uchaguzi. Na gazeti Mtanzania lenyewe likiandika uh, kuelekea uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini, Magufuli ateua mkurugenzi tume ya uchaguzi, wakati gazeti habari leo likiandika uteuzi wa JPM gumzo ni gazeti habari leo, wakati gazeti la Majira likiwa na habari Magufuli afanya uteuzi kimkakati. Na nikiachana na magazeti ya Tanzania, naelekea nchini Uganda na gazeti la Del Monta liko limeandika habari kuhusiana na Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni ataka watuhumiwa waliokamatwa kwa makosa ya kuzurura waachiwe badala ya kushikiliwa kwa muda mrefu. Lakini gazeti Daily Nation la Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na gari lililotumbukia kwenye bahari likidondoka kutoka kwenye boti la zua gumzo na kuibua maswali mengi, wakati gazeti New Times la nchini Rwanda likiandika serikali ya Rwanda kupitia upya, eh, sera ya petrol na nchini humo. Lakini pia gazeti Le Potentiel la DRC likiwa na habari, bajeti ya serikali ya DRC yagusia upatikanaji wa elimu ya msingi huku Iwachu la Burundi likiandika wananchi wa Burundi watakiwa kuvumiliana kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Nam na asante Victor, kwa udondozi waliopewa nafasi kwenye magazeti asubuhi hii, shukran. Na msikilizaji, basi tugeukie katika makala yetu ya mjadala wa wiki hivi leo, ambapo tunatazama hatua ya serikali ya Tanzania, makauli ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kumpa ushauri uh, mwendesha mashtaka kuhusu uwezekano wa kufikia makubaliano na watuhumiwa maswala ya uhujumu uchumi, ambao ikiwa wataomba msamaha na kukiri makosa yao na kukubali kurejesha kiwango cha pesa wanachodaiwa watapata msamaha huo wa rais. Kuzungumzia suala hili uh, tunaungana kwenye laini ya simu hivi sasa uh, na Dkt Watengere Kitojo, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi. Lakini uh, ikiwa mambo yatakwenda vizuri, tutakuwa pia na Abas Mwalimu um, mchambuzi wetu pia wa maswala ya siasa. Pengine uh, Dkt Kitojo, karibu sana kwenye mjadala um, wetu hivi leo. Naam, pengine nianze ni tu kwa kupata mtazamo wako hatua ya ushauri aliyotoa Rais wa Tanzania. Wewe unaitazamaje? Mimi nimeiona kama ni kitu kizuri e, kwanza kwenye upande wa uchumi, lakini pia na upande wa kijamii na kisiasa pia, na, na, naona ni, ni ni ushauri ambao umeangalia katika hizo nyanja tatu. Mm. O, ni ushauri mzuri. Na, uh, ni, ni ushauri ambao pia ume, ume, umeibusha maswali mengi uh, ya kwamba iweje mtu alikuwa anatuhumiwa uh, kwa maswala ya tuhuma kubwa kama hizi za uhujumu uchumi apewe msamaha licha ya kwamba tunafahamu Septemba tano bunge la Tanzania lilipitisha sheria ya kuruhusu mwendesha mashtaka kufikia makubaliano na wa watuhumiwa wa makosa ya aina hii. Kwanza inategemea na mtazamo wa mtu kuhusu adhabu ya wahudumu uchumi. E, kuna adhabu ambazo zinakuwa na, na na matokeo chanya na adhabu ambazo zinakuwa na matokeo hasi Unapo kwa mfano unapo, mtu anapohujumu uchumi, ukamchukua, ukaenda ukamfunga, e, hiyo ni adhabu ambayo mimi naiona ni adhabu yenye matokeo hasi, kwa sababu inasaidia nini uchumi? Inamsaidia nini yule mtu ambaye mwenyewe amehujumu uchumi? Lakini inasaidia nini nchi? Kwao ni mtazamo watu, lakini unaweza ukatoa adhabu ambayo itamsaidia mhusika na itasaidia nchi, na nafikiri mimi wakati wote huo ndio ingekuwa mtazamo wa adhabu. Adhabu inatolewa lakini inakuwa na impact gani? nam inaua Abasi mwalimu, ipo kwenye laini ya simu. Abasi karibu, pengine mjadala um, wetu tunazungumzia tuna kuhusu hatua ya, ya ushauri aliotoa Rais kwa mwendesha mashtaka kuhusu kufikia makubaliano na watumiwa wa masuala ya uhujumu uchumi, pengine nipate mtazamo wako, unaitazamaje una hatua hii? Uh, mimi nakubaliana kwanza na, na profesa kwamba swala linaloangaliwa kwanza, nafikiri adhabu zinapaswa kuzingatia pia e, athari ambazo nchi inaweza kupata kiuchumi endapo au watu wataweza kuhukumiwa. Na nafikiri katika hili, huenda washauri wa, wa, wa, wa rais walitazama hilo, kwa sababu ukitazama, huenda labda mtu huyo e, labda ameingiza ame ameitia hasara nchi, kwa maana amehujumu uchumi labda kwa, kwa kiasi cha bilioni moja, labda atuchukulie mfano lakini adhabu yake labda tuchukulie labda hiyo inakuwa miaka kumi na tano alafu ni katika miaka kumi na tano anapigwa faini pengine ya milioni mia mbili sasa tuna, unaweza kujaribu kulinganisha bilioni moja ambayo imekuwa imeingia na, na, kama imehujumiwa na hiyo milioni mia mbili ambayo labda huyo mtuhumiwa ama anaweza kuwekewa kama faini vinalingana vipi kwa hiyo ndio hapo tunapokuja kwamba adhabu hizi zinaweza zinapaswa pia kutazama eh, maslahi haya ya kiuchumi na na nafikiri ni jambo jema mazaidi kwa kuangalia hivi, kwa sababu inatoa ina, ina, ina fursa pia kwa hawa watu kuweza kuendelea na harakati nyingine za kiuchumi e, kwa maana ya kuweza sasa kama waa-wanamiliki viwanda kuweza kuandaa mikakati mbalimbali ya kuweza kuajiri watu na kuongeza ajira na kuongeza tija katika ufanyaji kazi. Nam basi wapo watu ambao wanahusisha wana suala hili na hali ya kisiasa hasa kwamba pengine wanasema kwamba Tanzania inaelekea katika uchaguzi mkuu. Wewe ukiwa kama mdadisi wa mambo una mtazamo una, una gani kwa kwa hili? Mimi sitaki kuamini hili kwa sababu kwanza tu, tu, tu, tu, tu, tufahamu kwamba rais hakumwamuru haku ipipimwe eh, kwa maana ya ku, ku, ku, kwamba alifanya hilo yeye. Ametumia lugha ya kushauri kwamba amemshauri na ili aweze ku, ku, ku, kuangalia namna gani bora ya kuendea mashtaka hayo lakini pili ni ni, ni kwamba kwa kisheria rais ana mamlaka hayo ya kutoa msamaha kwenye makosa. Kwa hiyo analindwa, ana na sheria ambayo inamwongoza, lakini pili ametoa ushauri. Kwa hiyo sidhani kama limekaa kisiasa, ingawa huwezi kuwazuia ku, kuwa wanasiasa ama watu wenye mtazamo wa kisiasa kulizungumzia katika mtazamo huo, kwamba inaelekea kwenye uchaguzi, kwa sababu tunaelekea uchaguzi elfu mbili na ishirini. Naam, pengine Dkt. Watengera Kitojo, suala hili linatoa taswira gani katika mtazamo wa vita dhidi ya vitendo vya rushwa na uhujumu uchumi katika mataifa mengi hapa barani Afrika? Ya, ya, mimi jambo la kwanza kwanza ambao nilikuwa nataka kusema labda niangalie katika katika uwanja uh, uwanja mpana zaidi e, kwamba tusema kwamba kiuchumi, zile pesa zinarejeshwa zinakwenda zinafanya kazi ya kufufua uchumi, lakini kijamii ndugu wale ambao wameteseka uh, mahakamani kwa muda wameteseka jela kwa muda mrefu, wanarejea. Lakini kisiasa sasa, ndio hiyo ambayo ina- ina inaonyesha ina ule uvumilivu wa, wa, wa kiongozi aliko nchini kwa watu ambao walikuwa wana hujumu nchi, na hii inatoa ina, ina taswira nzuri ya nchi kwa mataifa ya nje kwamba ni, ni, ni, ni nchi ambayo ina, inajali watu. Baada ya wale watu kukiri na kurejesha zile pesa, sasa wanaachiwa ili warudi sasa waka, wakaendeleze uh, uchumi, kuendeleza uchumi kama kawaida. Na mimi sioni kama kuna tatizo, hata kama kulikuwa na ajenda ya kisiasa, sioni kama kuna tatizo. Wanasiasa ni, ni watu ambao wako wako wako triki, ni watu ambao wanaona mbali, kama kama hilo nalo wameliona na ni moja sababu, sioni kama kuna tatizo kisiasa tunahitaji pia kuwa na na siasa za uvumilivu, siasa za, za maridhiano, siasa za kuvumiliana. O, sioni kama ni tatizo unapofanya siasa kwenye jambo jema ambalo linaleta li, li, taswira nzuri ya nchi. Ingekuwa mtu mwingine angesema wauzee huko, lakini badala yake anasema watubu, warudishe, watoke. abas, abas, mwalimu a... Unadhani uh, pamoja na kwamba wapo ambao wamekuwa wakienda mahakamani, wakikaa na mashtaka ambayo uh, yanawakabili ya na kesi zimekuwa zikichukua uh, muda, unaamini pengine hawatapata shinikizo uh, baadhi ya, wakakubali, ama wengine wakakubali kwa sababu wanaona hii ndio nafasi ya kupata msamaha? Sidhani kama inaweza ikawa ni shinikizo kwa sababu kinachotazama katika sheria ni, ni ni, ni vidhibiti kwa maana ya vigezo vya, vya hawa wanaoomba msamaha kama watakizi vigezo hivyo. Kwa hiyo inawezekana ikawa ni, ni, ni namna mojawapo kwamba wao wenyewe wanaweza waka, wakaangalia namna gani kama hayo makosa yanaweza kwa, kwa maana vigezo ambavyo wao vi, vi, wao wameviainisha wa, wa, wa, wa, wa vinaweza vitakizi. Kwa hiyo sidhani kama linaweza likawa limewafanya lime watu wengine waweze ku, kuona kwamba ni njia bali kwa kitakachokuwa kimeongoza kime, kime, kime hapa ni namna gani sheria itatafsiri makosa hayo, kwa sababu makosa, ndio maana hata Rais alisema kwamba wale ambao watatenda vitendo hivyo, sasa sheria itaenda kuchukua mkondo wake. Kwa hiyo kinachoangaliwa hapa nafikiri ni, ni, ni vigezo, kama kama vimethibiti, basi wanaweza ku-, ku, ku kuomba huo eh, msamaha. Naam, Dkt Tengere Kitojo, uh, kwa mujibu wa mwendesha mashtaka uh, DPP, anasema kwamba zaidi ya kiasi cha uh, cha bilioni mia moja na saba huenda kikapatikana ikiwa watumiwa wote tayari mia nne na sitini na wa-, ambao wamekiri na kukubali kurejesha kiwango cha pesa. Ambacho kwa mtazamo wa kiuchumi, nadhani fedha hizi ni kwa kiasi gani zinaweza zikasaidia, uh, kuboresha hali ya maisha ya wananchi wa Tanzania? Kabla kujibu swali lako, nirudi nyuma kidogo tu kwenye swala ambalo umemuuliza Abbas, uh, mwalimu uh, ya kwamba swala hili pamoja na uzuri wake lina changamoto pia kidogo kwamba watu wanatubu wana wanaakiri wanaomba msamaha kabla hawajathibitishwa kwamba wana makosa e, lipo changamoto kidogo. Mtu ambaye amekaa amekuwa akienda amekaa jela kwa miaka mitatu, kuna watu ambao wako jela miaka mitatu, upo uwezekano mkubwa wa, wa watu hawa ule usumbufu kuhangaika, kuteseka yakampeleka kukiri kosa ambalo hajalifanya. Hii hi, ipo inatokea mara kwa mara. Kwa hiyo bado hiyo ni changamoto ambayo inazunguka swala hili eh. Kwa ujumla, ningependa tu niweke wazi, sio kila swala jema. Je, linapita bila kuwa na changamoto? Hizo ndio changamoto ambazo anaziona. Uh, nije sasa kwenye swali ambayo umeniuliza. Eh, shilingi bilioni mia moja na saba na point fulani hivi ni pesa nyingi sana ambazo zinaweza zikafanya mambo makubwa ambayo yanaweza yakaonekana. Kumbuka pia ah, kwamba ah, imeelezwa kwamba kuna watu ambao pia walikuwa wameomba msamaha barua zao zimekwama mahakamani, wengine zimekwama mkoani, zilikuwa bado hazijafika. Kwa hiyo idadi hii itaongezeka, lakini kwa pesa zilizopo zilizo, zilizo tayari ambazo zinaonekana zinazotakiwa kurejeshwa 1.7 bilioni ni pesa nyingi ambazo zingeweza kujenga uh, dispensary au hospitali zikaonyesha no. Tunafahamu kwamba hospitali moja E, ni milioni mia nne e, hospitali za kijijini, milioni mia nne mpaka mia tano na ambazo ndio zinakuwa na, na, na actually impact kubwa kwa wananchi wa kijijini ambao walikuwa wamekosa huduma nam, lakini uh, tumeweza kuboresha shule, barabara, madaraja yote ambazo kuboresha mikopo kwa ajili ya wanafunzi. Huu ni mchango mkubwa sana kwa wananchi nam. Asante dokta, kwa kuwa muda umetupa sana mkono kwa sekunde chache tu. Abasi mwalimu, uh, unadhani kuna haja pia ya serikali zetu hapa barani Afrika kupitia upya sheria za makosa ya hujumu uchumi na pengine kuharakisha uh, kesi hizi kumalizika kwa wakati kuliko watu kukaa kutumia muda mwingi sana wakiwa kizuizini? Uh, nafikiri sio kwa kwa kwa nchi za, za Afrika nafikiri tu, bali hata Tanzania yenyewe kwa kuanzia, kuna haja ya kuangalia upya, kupitia upya sheria hizi za hujumu e, uchumi, lakini pia na mwenendo wote mzima wa makosa ya jinai kwa sababu Eh, bado inaonyesha kuna kesi nyingi zimekuwa zikikaa mahakamani muda mrefu wa wa na wasina watuhumiwa hawa kupelekwa mahakamani na na hukumu kutolewa kwayo. Kwa hiyo nafikiri sasa ni swala la bunge kuweza kutazama changamoto hii na kuona namna gani wanaweza wakapeleka mswada wa mabadiliko ya sheria hizi ili hatimaye nchi iweze kunufaika. Naam, asante Abasi Mwalimu pamoja na Dr. Wetengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye mjadala wetu hivi leo nawashukuruni sana. Nashukuru sana pia, na msikilizaji, nami naitwa Emmanuel Richard Makunde, ni kutakia asubuhi njema. "We should be Together" ni kibao ambacho kinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, nchini Tanzania. Fundi mitambo amekuwa stelu sana, msimamizi wa matangazo Victor Batwile. Naitwa Emanuel Richard Makundi. Usikose matangazo yetu ya leo jioni, saa 12 kamili za jioni, Radio France International. Matangazo mengine yanaendelea. What will I...