So, dakta imetimia saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International yakikutangazia kutoka jijini Dar es salam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo, msikilizaji, popote pale unapotega sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam salamu nchini Tanzania. Miongoni mwa takayasikia ni pamoja na wachimba, ni wachimba madini zaidi ya 30 wanaofiwa kufariki dunia katika ajali ya mgodi kule nchini DRC. Nchi ya Rwanda imewafungulia mashtaka watuhumiwa 25 ambao ni kutoka kundi la waasi kwa tuhuma za kutaka kuipindua serikali na serikali ya Iraq imetangaza makataa ya kutotembea kuanzia asubuhi kutokana na maandamano ya kuipinga serikali habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com msikilizaji tukumbe radhi kutokana na kutosikika katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza na ni kwa sababu zilizokuwa nje ya uwezo wetu, lakini bila shaka unatupata vyema kabisa katika matangazo haya ya awamu ya pili. Tuanzie kule nchini DRC ambako wachimbaji wadogo wasiopungua 30 wameripotiwa kupoteza maisha baada ya mgodi katika jimbo la Maniema nchini humo kuporomoka na kuwafukia. Mpaka jana jioni, miili ya watu zaidi ya ishirini ilipatikana katika eneo la Kampene kwenye jimbo hilo, na kuna wasiwasi kuwa bado kuna wachimbaji wengine bado wamekwama baada ya kufukiwa na udongo. Steven Kamundala ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika jimbo hilo, akiwa akizungumza akiwa mashariki Nimesema tena amba, watu ambao wametajari, wanatajiwa kuwa ndani ya shimo wanapita makumi tatu lakini kwa saa hii tumekwisha lokota maiti makumi mbili na tatu njo inakuwa nje na ile njo ilishoonekana, ila watu wanaendelea kuchimba na kutosha ile udongo, sababu kuna wengine ambao majina imejulikana na walikuwa ndani na hawajapatikana mpaka hivi. Ni sauti yake Stephani Kamundala, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika uh, jimbo la kule Maniema nchini DRC. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Silvesta Ilunga Ilunkamba, anawataka watumishi wote wa serikali kuweka wazi mali zao pindi tu wanapoanza kazi watumishi hao sasa wana mwezi mmoja kutekeleza agizo hilo na inakuja baada ya kutajwa kwa baraza la mawaziri mwezi uliopita ripoti zinasema kuwa hata baada ya kutolewa kwa maelekezo haya hayatekelezwa ipasavyo wakati huu rais chisekedi akiahidi kupambana na ufisadi kizito binhangi ni kiongozi wa shirika la kiraia mjini beni mashariki mwa DRC kama raia na kama mashirika ya kiraia kwa sababu ni sheria ndiyo imesema hivyo, kusema ya kwamba sherti kila kiongozi e, mbele aingie kwenye madaraka ya kwake, sherti aweze kutoa mali ya kwake, waweze kujua anamiliki mali gani na inakuwa wapi, kusudi asiweze kuingia ndani ya wizi wa mali ya, ya umma. Na ndio maana tunasema ya kwamba sherti wale mawaziri, sherti kila mtu aweze kutangaza hadharani mali ambayo anakuwa naye na yule ambaye hataweza kuheshimu hiyo mkataba sherti waweze kumtoa kumtosha wa kazi, kwa sababu watakuwa na ameonyesha nia mbaya. Na msikilizaji, ni sauti yake Kizito bin Hangi kiongozi wa shirika la kiraia kule Beni, mashariki mwa DRC. Msikilizaji, serikali ya Rwanda imewafungulia mashtaka watuhumiwa 25 waasi ambao wanatuhumiwa kutaka kuipindua serikali kutoka Rwanda. Mwanahabari wetu Bonaventure Chubahiro ametutumia ripoti ifuatayo. Washukiwa hawa wamefikishwa mahakamani wakiwa wamevaa nguo za kawaida sizizo za wafungwa nchini Rwanda. Wapiganaji hawa walikamatwa mapema mwaka huu wakati wa operesheni iliyoendeshwa na jeshi la Congo, mashariki mwa DRC. Katika kundi hilo la wapiganaji 25 waliofikishwa katika mahakama ya jeshi ya Nyamirambo, kumekuwepo afisa aliyetumikia jeshi la Rwanda, Meja Habib Madaruti, ambaye alikamatwa miezi kadhaa iliyopita kutoka DRC Kongo, katika ka operesheni iliyoendeshwa na jeshi ya Kongo dhidi ya waasi wanatajwa kuwa katika njama ya kuandaa mashambulizi dhidi ya Rwanda. Watumiwa wote ishirini na tano wanaandamwa na kosa la kuingia katika kundi la waasi dhidi ya serikali ya Rwanda, ambalo wendesha mashtaka wanasema njama hizi zinalenga kuvuruga usalama wa taifa. Wanashutumiwa pia na kosa la kushirikiana na mataifa mbalimbali kama wadhamini kwa hali na mali. Kesi dhidi ya watumiwa hawa ndiyo mara ya kwanza imesikilizwa na imeshuhudiwa na halaiki ya wananchi waliofurika mahakama bovnticbahi Kigali. RFI Kiswahili, RFI Radio France Internationale. Msikilizaji, nchini Kenya, raia hasa wanaotumia mitandao ya kijamii kama vile Facebook na Twitter wameonyesha ghadhabu dhidi ya serikali yao baada ya zoezi la kupatikana kwa mwili wa mama na mtoto waliozama maji wakiwa ndani ya gari lililotumbukia baharini mjini Mombasa Jumapili iliyopita wakitumia kivuko. Tukio hilo lilitokea baada ya gari walimokuwemo kudondoka kurudi nyuma na kutumbukia baharini. hapo jana muda mrefu, shughuli za feri zilisitishwa katika mji wa pwani ya Kenya ili kutafuta miili ya wawili hao. Msemaji wa serikali kanali mstaafu Cyrus Oguna ameeleza kinachosababisha kuchelewa kupatikana kwa mili hiyo. Imechukua muda tangu wakati ule mkasa huu ulipotokea hadi hii leo, kwa sababu kuna mambo matatu ama manne ambazo yamechangia. Cha kwanza ni kwamba sehemu hii kuna meli zinapita, kumbuka hii ndio njia ya kuweza kuingia kwenye poti ya Mombasa. Sababu ya pili ni kwamba mule ndani kuna giza kali sana, ambapo waza kuona inakuwa ni shida. Lakini ya tatu ni kwamba kuna maimbi makali kule chini, hasa katika kipindi hiki ya mwezi wa kumi kuelekea mwezi wa tisa, mwezi wa 11 lakini, sababu ya tatu ni kwamba kuna watu wanapita wengi sana hapa, ambapo kufungia watu kwa siku nzima ina maana kwamba uchumi wa Mombasa itaathirika. Ni sauti yake, msemaji wa serikali ya Kenya Kanali mstaafu Cyrus Oguna. Mamlaka nchini Misri zimemwachia mwanafunzi raia wa Sudan aliyekamatwa wakati wa ukamataji wa andamanaji waliokuwa nampinga ais abd mesema taarifabaloziwa Sudan usalama ndaotemaaakatndo h wanaharakati wa hadhiri pamoja na waandishi wa habari na msikilizaji, watoto na wake wa wanajeshi waliopoteza maisha katika shambulio la kigaidi lililotekelezwa na kundi la wanajihadi katika miji ya Mandoro na Bolkes ya nchini Mali, katika eneo ambalo linapakana na nchi ya Burkina Faso, wameandamana wakipinga kile ambacho anasema ni serikali pengine kudanganya kuhusu idadi ya wanajeshi waliouawa. Mashambulizi haya yalikuwa ni mabaya zaidi kuwahi kutekelezwa na wanajihadi, ambapo wanajeshi 25 walipoteza maisha na wengine zaidi ya sabini wajulikani walipo baada ya kambi ya kikosi cha pamoja cha G5 Sahel kushambuliwa. Maandamano haya yanalenga kuitaka serikali kuweka wazi takwimu halisi za wanajeshi waliopoteza maisha kama anavyoeleza mmoja wa waandamanaji. Ni maandamano ya kuonyesha hasira zetu kwa sababu tumekuwa tukipoteza watu bila sababu yoyote. Nam ni mmoja wa waandamanaji pale mjini Bamako alipokuwa wakiandamana nje ya kambi moja ya kijeshi tayari. Uh, vikosi vya serikali ya Mali kwa kushirikiana na nchi washirika ambayo ni Ufaransa na vikosi vya MINUSKA, MINUSMA kumradhi, wameanza operesheni kuwasaka wanajihadi hao na kuwatafuta wanajeshi ambao wanaarifiwa hawajulikani walipo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante, msikilizaji. Serikali ya kule Iraq imetangaza hali ya hatari na kutotembea kuanzia majira ya asubuhi, kutokana na maandamano ya siku mbili ambayo yalisababisha watu tisa kupoteza maisha. Wakati huu tunazungumza, msikilizaji, kumeripotiwa maandamano zaidi katika maeneo mengine ya nchi baada ya wito wa Muktada al-Sadri. Emmanuel Eliazar na maelezo zaidi. Maandamano hayo tayari yamesababisha mauaji ya watu tisa, hatua ambayo imeongeza hali ya wasiwasi wasi miongoni mwa raia, wakati huu maandamano hayo yakisambaa nchi nzima. Waziri mkuu wa Irak, Adel Abdel Mahdi, ametoa amri ya watu kutotembea mitaani ili kujaribu kudhibiti maandamano hayo, ambapo leo mapema waandamanaji wameonekana wakichoma magari. Waandamanaji wanadai kuwa serikali imeshindwa kusimamia mambo muhimu na hivyo kusababisha ukosefu wa ajira na kukithiri kwa vitendo vya rushwa. Polisi katika maeneo mbalimbali nchini Irak wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi na kufyatua risasi za moto angani ili kuwasambaratisha waandamanaji. Saa chache baada ya kuruhusiwa kuchukua hatua na shirika la kimataifa la biashara WTO, serikali ya Marekani imetangaza tozo kwa nchi za Ulaya inayofikia kiasi cha dola bilioni 7.5, tozo ambazo zitahusu maelfu ya bidhaa kutoka kwenye umoja huo. Uamuzi wa WTO umekuwa wa kwanza na wa kihistoria kuipa nchi wanachama haki ya kutangaza tozo dhidi ya kile Marekani inasema ni kuto kuwepo kwa usawa wa kibiashara kati yake na jumuiya ya Ulaya, hasa katika vifaa vya utengenezaji wa ndege aina ya Airbus na Boeing. Rais wa Marekani Donald Trump amepongeza uamuzi uliotolewa na WTO akisema ni ushindi kwa nchi yake na kwamba uamuzi huu umetuma ujumbe kwa mataifa ambayo kwa miaka mingi yamekuwa ya yakiathiri ya ya ya ya nchi yake na kuidhulumu kui kibiashara. na Rais wa Marekani Donald Trump amekosolewa na wabunge wa chama cha Democrats kwa ku, kwa kujaribu kuwatisha mashuhuda katika Uh, kesi ambayo katika kesi, mchakato wa kesi ambayo unamhusu wakati huu wa bunge, hao wakimtuhumu Rais Donald Trump kwa kujaribu kuingilia uchunguzi walioanzisha, na ikiwa watabaini ameingilia, amemtumia madaraka yake vibaya, huenda akaondolewa mamlakani. Rais Trump akizungumza na wanahabari hapo jana amesema kitendo kinachofanywa na Democrats ni kutafuta mchawi ambaye hajulikani. RFI Michezo na Ali Bilali. Na mm, Emmanuel Chatmakundi hapa, nitoe matokeo hapa ya michuano Champions League ambayo ilipigwa huko barani Ulaya hapo jana, ikiwa ni mwendelezo. Jana Genk ilishindwa kufungana na Napoli, wakati Borussia Dortmund ikaicharaza Slavia Praha mabao mawili kwa bila Liverpool nayo ikailaza Salzburg mabao manne kwa matatu. Zenit ikailaza uh, Benfica mabao matatu kwa moja makundi, nafikiri baadhi ya michezo mm, mchezo ulishuhudia jana. Naam, ni, ni, ni kweli ilikuwa nikishuhudia mchezo wa Genk ambao, uh, jana walicheza na Napoli katika mchezo ambao hatimaye, uh, baada ya Genk kupoteza mchezo wao wa awali, lakini jana wameonyesha na kujitutumua na angalau kupata sare, mchezo ambao ulikuwa umenivutia sana ni ule kati ya FC Barcelona na Milan innaionalmlanmatokebapo Barcelona ilishinda mabao mawili kwa moja na Ajax nayo ikashinda mabao matatu kwa bila. Wakati Chelsea nayo ikashinda mabao mawili kwa moja ikaishinda lile ya kule nchini Ufaransa. Nam, asante Ali Bilali zaidi katika matangazo yetu ya awamu ya pili shukran. na msikilizaji, tukiokea katika mahojiano na msikilizaji na sasa uh, tunamsubiri Victor Robert Wile <laughs> aje kutujuza yale aliyopewa nafasi kwenye magazeti ya asubuhi ya, ya leo. Naona anakimbia kidogo spidi leo. kumekuwa na hali kidogo ya sintofahamu hapa studioni, lakini mambo yajaribika. Karibu Victor Robert Wile. Uh, na, hidu, sana. Hidu mazoezi, <laughs> wunauna, asante sana, maanake nikianzia ni sasa nchini Uganda na gazeti la Del Monta, mwendesha bodaboda amefariki dunia baada ya simu yake kulipuka, na hiyo inatokana na mwingilio <laughs> wa mawasiliano na injini ya bodaboda hiyo. Kwa hiyo ni tahadhari inapaswa kutolewa, ambavyo ukienda kwenye shere ya kujaza mafuta unaambiwa uzime simu ama uzime gari, lakini bado watu wengi wanawasha simu na wana gari inaendelea kwaka wanatilia mafuta ama kwa hakika. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na wananchi wa Kenya waendelea wa kuonyesha hasira zao, eh, kutokana na kuchelewa kupatikana kwa mili ya watu wawili baada ya gari kutumbukia baharini <laughs> ni, mwenye nikitumia kivuko wanapata wasiwasi wasi sana, wanapenda magari mengine yatangulie, mimi niangalau nibaki katikati pale kukaa <laughs> nyuma ya mkia kule hatari <laughs> ni hatari. Basi gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na Uganda na Rwanda za tajwa kushiriki mchakato wa kuanzishwa kwa kundi la RNC, eh, lakini gazeti la Iwachu la Burundi likiandika wananchi wa Burundi E, waendelea kujadili hatua ya wajumbe wa tume ya uchaguzi kuapishwa, e, tayari kwa maandalizi ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini nchini Burundi. Magazeti ya Tanzania aa, nikianza na gazeti Tanzania Daima katika ukurasa wake wa kwanza, e, lisu asema teuzi za JPM hatari e, kwa taifa, wakati gazeti la Majira likiandika wanaotubu kwa DPP ni kama mafuriko wakati Mwananchi likiwa na habari Chadema kitanzini, msajili ahoji uongozi wa Mbowe atoa siku saba, wenyewe wajitetea, na gazeti la Rai nguvu ya hoja, figisu za anza uchaguzi serikali za mitaa, na kampuni za simu zinavyowinda wateja, na Habari Leo likiwa na habari TAKUKURU moto. Ni hayo tu kwa ufupi. Nam, asante Victor kwa udondozi huyo aliyopewa nafasi kwenye magazeti. Msikilizaji, endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi, Radio France International. katika kipindi cha miongo sita iliyopita, msikilizaji, sekta ya utalii imeendelea kupanuka na kuwa moja ya eneo linalokuwa kwa haraka na muhimu katika ukuaji wa uchumi wa dunia ikinufaisha mataifa na jamii mbalimbali mbali duniani. Kidunia, kumekuwa na ongezeko kubwa la watalii kutoka milioni 25 katika miaka ya 1950 hadi kufikia bilioni 1.3 kwa sasa. Mapato yanayotokana na utalii wa kimataifa yaliyopatikana kupitia vivutio mbalimbali yameongezeka kutoka dola bilioni 2 katika mwaka 1950 hadi kufikia trilioni 1260 kwa mwaka 2015. Takwimu ambazo Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa sekta ya utalii inachangia karibu asilimia kumi ya pato ghafi la nchi yaani GDP. Lakini licha ya taarifa hizi za kuridhisha kidunia, bado sekta ya utalii hasa kwenye mataifa ya Afrika inakabiliwa na changamoto. Makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili inaangazia siku ya kimataifa ya utalii inayoadhimishwa tarehe 27 mwezi Septemba kila mwaka na manufaa ya utalii katika uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu Kutufungulia kipindi chetu leo ni Biamukama Bonifas. Yeye ni mkurugenzi wa shirikisho la kuratibu safari za watalii nchini Uganda. Anazungumziaje hali ya utalii kwenye taifa hilo? Uh, sasa kazi siyo mbaya sana lakini shida ni moja kwa maana serikali iliweka taxes mingi kwa a tourism sector uh, uh, VAT na inakosa kazi, iko zingine domestic taxes zinakosa zi kazi. Wakina mahoteli wanalia vile vile na, na watembezi wazungu wa, sio wa mingi vile vile. Shida ni moja, ni ma issues ya ya financing, kama wanataka ku, kuongeza marumu kwa hoteli wanapata shida kwa maana interest rate in, in kubwa mm, uh, ya marketing. Sasa zote nchi tano za East African Community au tulikuwa nawanza, fikuizi, uh, na wanza lakini siku hizi kila nchi na- inajeuza mwenyewe naam. kutoka nchini Uganda tunakwenda nchini Kenya. Sami Kwae yeye ni mkurugenzi wa shirika la wamiliki na wawekezaji katika sekta ya utalii mjini um, Mombasa pwani ya Kenya. Yeye yeah, anazungumziaje hali ya utalii nchini Kenya na hasa eneo la pwani ambalo lilishuhudia mashambulizi ya kigaidi uh, tunaweza kusema kwamba hali imeendelea kuboreka, sababu tumekuwa na changamoto ambayo imekuwa ina inatambua ama imekuwa inahusika sana na sekta yetu ya utalii hapa Mombasa na hasa eneo zima la pwani, lakini tunaweza kusema kwamba mikakati ambayo imeweza kuwekwa na serikali hasa kuweza kuboresha uh, usalama nchini na kuweza ku uh, tuma jeshi la Kenya kule uh, Somali na uwekezaji mwingi sana ambao tumeshuhudia katika muundo msingi hasa maeneo ya pwani, ni kwamba tunaweza kusema sasa kwamba sekta utalii uh, iko katika hali bora. Changamoto kubwa imekuwa ni nini hasa katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki na hata Kenya kwa ujumla, changamoto kubwa imekuwa, uh, masuala ya muundo msingi, uh, kwa sababu nchi zote, Kenya Uganda, na hata Afrika Mashariki hapa jambo uh, moja ambalo haliksulia manani sana ni jinsi ya kuweza kuangalia utalii kama ena uchumi muhimu ambacho tunaweza kuchangia pakubwa katika uchumi wa nchi kwa ujumla. Na hivyo ukiweza kuangalia uwekezaji ambao serikali za Afrika Mashariki zimefanya nasa likizungumzia nchi ya Kenya ni kwamba kumekuwa na uwekezaji mchache sana uh, lakini vilevile kumekuwa na suala la ugaidi ambalo pakubwa limeweza kuharibu taswira na sura nzuri ya nchi nyingi hapa Afrika Mashariki na hasa nchi ya Kenya. Uh, kutokana na mavamizi ya kigaidi ambayo tumeshuhudia kwa kipindi fulani. Nchini Tanzania hali haitofautiani sana na nchi nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki. Kwenye laini ya simu naungana na Moses Kihomwe, yeye ni mmiliki wa kampuni ya utalii ya Simalanga Africa Travel iliyoko Arusha. Yeye ana mtazamo gani? Kwa kweli kwa sasa uh, masuala ya utalii yanageukia upande wa nchi yetu. Kwa kweli kwa miaka mingi huko nyuma, unajua Tanzania ilikuwa haijawaa imejitangaza vizuri nje kwa hiyo kwa muda mrefu sana tumekuwa tukifanya biashara kupitia ndugu zetu wa majirani ambao wanafanya biashara nje, alafu sisi tunawapata kutoka nchi jirani. Lakini kwa sasa serikali imeweza kufanya kupitia TTB kwa sasa wanaendelea kujitangaza vizuri, na nafikiri kwa sasa hivi hii bajeti ambazo zimekuwa zikitengwa kwa ajili ya kulitangaza taifa utalii katika taifa kama serikali wanakwenda vizuri, na mimi ningeshauri tu kuona kwamba kwa sababu pato la taifa kwa sasa ni zaidi ya asilimia kumi na nane ya mchango wa, wa utalii E, ingekuwa ni vizuri serikali ingeongeza bajeti zaidi licha ya, ya maendeleo na hatua ambazo zimepigwa zime kwa sasa. A, changamoto kubwa kwenu imekuwa ni nini? E, cha, changamoto zipo. Changamoto zipo, lakini e, ikiwa kama kama watu ambao tumetoka upande ambao kidogo tulikuwa tuko lusi kidogo kwenye maeneo ya kodi zilivyotengenezwa hizi mpya zimetuletea changamoto yani, mifumo ilivyowekewa mkazo ndo kitu tu kimetuletea changamoto kidogo kwa sababu unajua utalii kwa mara nyingi eh, unakuaga tumekushauza hata miaka miwili mitatu mbele. Sasa ina changamoto inakuja kwamba kama serikali na jambo inabadilisha hasa, uh, linalohusu fedha ambayo inabidi umrudie tena mgeni, unajikuta kwamba huwezi kurudi kwa mgeni ukasema, unajua sheria huku imebadilika, inabidi sasa uniongeze pesa. Inabidi vitu kama vile uweze sasa, eh, kama kampuni ende iweze kuswalo yenyewe. Hiyo ndio ilikuwa changamoto kubwa. Leo hii ukipewa nafasi ya kuishauri serikali ya Tanzania na nchi za Afrika Mashariki kitu kimoja tu ungewaambia wafanye nini kuboresha sekta ya utalii? Kama ningelipewa nafasi, ningelishauri serikali iongeze bajeti kwenye eneo la kulitangaza taifa nje. Bodi ya utalii nchini Tanzania imekuwa kinara katika kuhubiri mazuri ya Tanzania kupitia sekta ya utalii. Nimezungumza na Joffrey Tengeneza, mkuu wa kitengo cha mahusiano kutoka bodi ya utalii nchini Tanzania. Kwa ujumla wake hali ya utalii hapa nchini eh, imeendelea kutia moyo na kwa hakika imeendelea kuonyesha kwamba tunafanya vizuri zaidi na nasema hii ni kutokana na, na mambo mbalimbali, lakini ikiwemo idadi ya watalii kuongezeka, idadi ya mapato na mchango wa sekta hii kwa ujumla katika masuala mbalimbali ya pato la taifa, kwa mfano mauzo ya nje na ajira kwa ujumla wake. Naamini katika nchi nyingi za ukanda wa Afrika Mashariki, swala la utalii wa ndani limekuwa ni changamoto. A, pengine suala hili mnalitazama vipi ili kuhamasisha utalii wa ndani pia? miongoni mwa maeneo ambayo tumeweka kwa makusudi kabisa kutilia mkazo ni eneo la utalii wa ndani. Tulikuja kuona eneo hili lilikuwa halifanyi vizuri sana, na labda pengine kwa sababu nguvu kubwa tulielekeza kwenye kimataifa kwa sababu maalum, lakini tumefika mahali tukasema tunahitaji sasa kuweka nguzu nguvu kwenye eneo hili la utalii wa ndani. Tulikuwa na idadi ya watalii wa ndani wanaoelekea kuwa kama laki mbili hivi, lakini hivi tunavyozungumza hivi sasa tunakaribia karibu kabisa kufikia karibu milioni moja kwa mwaka. Kwa hiyo utaona ni mkakati ambao umeishaanza kuleta E, maendeleo makubwa sana hasa baada ya kuwaelimisha wananchi e, kwamba utalii maana yake, na sisi vile vile tunapaswa kushiriki na si gharama kama ambavyo walikuwa wanafikiria. Wito wako ni nini kwa wananchi wa Tanzania na wananchi wa ukanda wa Afrika Mashariki? Kwanza moja ni kuendelea kutunza amani na utulivu tulionayo, lakini pili kwa vituo vya utalii ambavyo tulivyonavyo hivi ambavyo ni vizuri sana na unique e, tuviendelee kuvitunza. Wataalamu wa masuala ya uchumi wao wana wito gani kwa serikali za nchi wanachama za jumuia ya Afrika Mashariki katika kuona umuhimu wa sekta ya utalii katika kukuza uchumi. Kwenye laini ya simu tunaye Dkt. Otengere Kitojo, mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Sasa nchi za kiafrika lazima zifahamu kwamba pamoja na sisi kuwa na vivutio vya kitalii, tena vivutio vingine kama livyosema vizuri kwamba vinaendelea kugundulika, tufahamu kwamba utalii una ushindani. Tufahamu kwamba sio sisi wenyewe ambao tuna vivutio hivyo. Vipo Kenya vipo Uganda vipo Rwanda vipo Burundi na nchi nyingine za dunia ambazo zina zinavutiwa zina vizuri zaidi. Sasa tukifahamu hivyo, lazima tutakuwa na ushindani. Lazima sasa tuendekee katika mfumo ambao ni wa kiteknolojia zaidi. Tufahamu kwamba watalii wanapokuja kwetu wanataka kufanya nini? Wanakuja ili kustarehe, lazima tukidhi kiu yao na yao ndio ile kuwa na, na, na ubora, kuwa na ushindani ambao utawavutia watalii, kujenga mazingira ambayo ni rafiki zaidi kwa watalii, ili watalii waje kwetu watuletee hizo pesa ambazo tunazihitaji sana msikilizaji. Na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. na msikilizaji, asante sana kwa kutegea sikio matangazo yetu ya leo asubuhi. Ni kuombe radhi tena, uh, kutokana na wewe kutoweza kusikiliza matangazo yetu ya awamu ya kwanza, na ilitokana na sababu zilizokuwa nje ya uwezo wetu. Lakini akijaribika kitu, usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa 12 kamili jioni ya leo. Asante sana na wasikilizaji wengi mlikushatuma ujumbe, lakini ndio hivyo, muda uturuhusu kusoma kwa wakati huu, lakini unaweza kutembelea tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com ukasoma habari zaidi, kwani zitakuwepo lakini pia ukiwa na simu ya Android ama ile ya iOS unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili ukawa na uwezo wa kusikiliza matangazo yetu popote pale, uh, ulipo katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na kati na duniani kwa ujumla. Fundi mitambo amekuwa ni Stele Usane, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wille. Naitwa Emmanuel Richard Makundi ni kutakia asubuhi njema na kwa heri.