Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Wakimbizi raia wa Burundi wapatao elfu moja waanza kurejea nchini kwao kwa hiari. Nigeria na Afrika Kusini kushirikiana kiintelijensia kuzuia mashambulizi kwa raia wa kigeni na rais wa Marekani azitaka China na Ukraine kumchunguza makamu wa rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Oktoba 4 mwaka 2019. Serikali ya Tanzania imesema wakimbizi wa Burundi takriban elfu moja wameanza kurejea nchini mwao kwa hiari, baada ya serikali ya Burundi kukamilisha taratibu za kuwapokea katika mikoa mbalimbali ya nchi hiyo. Steven Mumbi ana taarifa zaidi. Akizungumza jijini Dar es Salaam, msemaji wa serikali ya Tanzania Dr. Hassan Abbas amesema wamekubaliana na serikali ya Burundi kuanza kuwapokea wakimbizi ambao wapo tayari kurejea nchini mwao baada ya hali katika nchi hiyo kuimarika. Kuna wakimbizi elfu moja kwa takwimu wako tayari kurudi kwao, lazima kuwe na namna ya kuwapokea kule kwao, namna ya kuwaondoa kwenye kambi, mizigo yao, mali zao, kwa serikali ya Tanzania inaheshimu hizo kanuni, na hakuna ambaye atalazimishwa au mali yake itabaki Tanzania. Dkt. Hassan Abbas anasema jumuiya ya kimataifa imefahamishwa kuhusu mpango huu wa kuanza kuwarejesha wakimbizi walio tayari. Taasisi zote zinazohusika na wakimbizi kwenye ngazi ya Umoja wa Mataifa zimejulishwa, weza wakubali au wakatae, hicho ni kitu kingine, lakini tumewajulisha. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula watatu huku tume ya umoja huo ikidai kuna hatari ya kutokea ghasia nyingine wakati nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Wizara ya Afya nchini Tanzania imesema iliwapa shirika la afya duniani WHO sampuli za vipimo vya wagonjwa wawili walioshukiwa kuwa na virusi vya Ebola kinyume na taarifa za shirika hilo. Waziri wa Afya nchini humo, Umi Mwalimu amesema haiwezi kuficha taarifa zozote kuhusu madai ya maambukizi hayo. Aidha, amesisitiza kuwa Tanzania haina mgonjwa yoyote wa Ebola. Hadi sasa hatuna mgonjwa yoyote aliyethibitishwa kuwa na ugonjwa wa Ebola nchini Tanzania. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inapenda kuhakikishia mataifa yote kuwa nchi yetu ni salama na hatuna ugonjwa wa Ebola. Serikali itaendelea kushirikiana na nchi na mashirika mbalimbali ya kimataifa ikiwemo Shirika la Afya Duniani katika kujenga utayari wa kukabiliana na tishio la ugonjwa wa Ebola. Na mimi nataka kukiri, tishio la ugonjwa wa Ebola lipo kwa sababu upo DRC. Kauli hii imekuja baada ya Marekani na Uingereza kutoa tahadhari kwa raia wake wanaokwenda nchini Tanzania kuwa makini kwa madai ya uwezekano wa kuwepo kwa maambukizi hayo nchini humo. Nchini Burundi kuna ripotiwa uhaba wa saruji, hali iliyopelekea bei ya bidhaa hiyo kupanda kiholela na kuwaathiri watumiaji wa bidhaa hiyo, na wizara ya biashara imewaonya wafanyabiashara husika. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigrimana ametutumia ripoti ifuatayo. Uhaba huo wa simenti umepelekea bei ya bidhaa hii kupanda kutoka franka za Burundi elfu ishirini na nne mia tano hadi elfu thelathini. Wafanyabiashara wa simenti wanasema kuwa tatizo kubwa ni kiwanda kimoja pekee kinachotengeneza bidhaa hiyo cha Buseko kutotoa uzalishaji wa kutosha. Buseko? Buseko ni kiwanda kimoja pekee kinachotengeneza simenti hapa nchini, kamwe haiwezi kukidhi mahitaji ya wateja wote wa Burundi. Kiwanda hicho kilikuwa kikiungwa mkono na kutoka nje ya nchi na kwa sasa haiingii kutokana na uhaba wa sarafu za kigeni hapa nchini. Upande wake, waziri wa Burundi wa biashara Jean Marie Niyokindi anasema kamwe wizara haiwezi kufumbia macho hali kama hiyo. Wafanyabiashara wa simenti lazima wajirekebishe, ni marufuku kupandisha bei kiholela, kwani hii inaathiri watu wote wanaotumia simenti, na wizara haiwezi kamwe kuendelea kufumbia macho hali kama hii inayoleta kwenye soko desorganisation du marche. Uhaba huo wa simenti unashuhudiwa katika mikoa kama yote ya nchi, hususan katika miji ambako shughuli za ujenzi kwa kutumia simenti zinakuwa nyingi. —Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. RFI Kigali 91.9 FM matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Ni saa mbili na dakika 35, Afrika Mashariki. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini, David Shera, ameonya kuwa iwapo viongozi wa nchi hiyo hawatatoa kipaumbele kwenye uundwaji wa serikali ya pamoja mwezi ujao basi mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka uliopita utavunjika. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani Kusini James Shimanyula anaeleza zaidi. Hofu kwamba huenda serikali ya mpito isundwe Sudani Kusini ilitolewa na mwakilishi huyo wa Umoja wa Mataifa, David Sierra. Mpango wa kurejesha amani una yumba yumba. A with... tatizo la ongezeko la uhalifu lipo kutokana na mashambulizi ya ghafla kwa raia wa kawaida. Je, Alexander Mwaura, mtaalamu wetu wa kufafanua masuala ya Sudani Kusini aliyeko mjini Juba, ana yapi ya kusema kuhusu hofu ya Umoja wa Mataifa? Harakati za kuunga serikali ya mpito ni kama imegoga mwamba sababu kutoaminika kwa pande zote mbili. Umoja wa Mataifa na nchi jirani zikae chini na wahusika wa pande zote mbili za mapigano waanze upya majadiliano. Na Riek Machar angali anashikilia msimamo wake kuwa atarejea tu Sudani Kusini ikiwa usalama umerejeshwa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Watu sita wametiwa nguvuni nchini Uganda kwa kuvalia kofia nyekundu ambazo huvaliwa na vuguvugu la kisiasa linaloongozwa na mbunge wa upinzani Bobi Wine, kofia zilizopigwa marufuku mapema juma hili. Mwanamuziki Bobi Wine aliyejikita katika siasa za upinzani nchini Uganda ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa kofia hizo za vuguvugu lake ni alama ya upinzani. Ripoti ya shirika la Marekani linalolinda kutokea kwa mauaji ya kimbari SERAP imebaini uwezekano wa kutokea kwa hali iliyoshuhudiwa nchini Cote Divoir mwaka elfu mbili na kumi, elfu mbili kumi na moja kabla wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa rais ambapo mamia ya watu walipoteza maisha. Ripoti hiyo inasema nchi hiyo ilipitia mzozo wa kivita mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili na sita na elfu mbili na kumi hadi elfu mbili na kumi na moja ambapo chanzo cha mzozo hakikumalizika: suala la ukabila kuendelea kutawala katika vyama vya kisiasa, kukosekana kwa usawa wa kijamii, mgawanyiko katika jeshi, lakini pia matamshi ya kisiasa ambayo yanaweza kuwa kiberiti cha kuwasha moto. Dr. Arsene Bruce bado ni naibu mkurugenzi wa SERAP ambaye ameshiriki katika kuandika ripoti hiyo. La perception, mtazamo huo uwe kweli au la, watu wanafanya vitendo kutokana na mitazamo. Ni muhimu sana kufanyia kazi mitazamo ya watu. Mfano, suala la uchumi, mambo yako wazi, hali ni shwari. Lakini ukienda Yubgon, kilomita kadhaa karibu na Ikulu, watu watakuambia sisi hatuoni lolote, kila kitu kipo sawa, miradi mbalimbali mbali inaendelea. Lakini ukienda mikoani, mtazamo huo unapanuka. Ni sauti yake Dr Arsen Bruce, naibu mkurugenzi wa sera. Jeshi la polisi nchini Nigeria limethibitisha kutoweka kwa wanafunzi sita wa shule ya sekondari na waalimu wawili katika jimbo la Kaduna, kaskazini mwa Nigeria. Walitoweka katika shule ya bweni jirani na kijiji cha Kakau Daji, kusini mwa mji wa Kaduna. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Ni saa mbili na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amejitokeza waziwazi na kutoa wito kwa China na Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu wa rais nchini Marekani Joe Biden. Steli Usan ana taarifa zaidi. Rais wa Marekani ametoa wito huo kwa China na Ukraine kama njia ya kutaka kudhoofisha Joe Biden ambaye anadhaniwa kuwa mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka 2020 kama atapitishwa na chama cha demokrati kuwania urais. Akizungumza mm -hmm, jimboni Florida, rais Trump amewakosoa vikali wajumbe wa chama cha demokrat wanaoendesha mchakato wa uchunguzi wa kumwondoa madarakani. Kwa upande wake, mbunge wa chama cha demokrati anayeongoza jopo la uchunguzi katika bunge la wakilishi Adam Schiff amesema kuwa Trump anachukua hatua hiyo kwa lengo la kutoa vitisho kwa wanaoshiriki katika uchunguzi huo. Adam Schiff amesema kuwa kwa mara nyingine wanashuhudia rais wa Marekani akichagiza mataifa ya nje kuingilia uchaguzi wa Marekani, hatua ambayo ni hatari kwa usalama wa nchi. Wito huo wa Trump unaendana na ujumbe alioutoa mwezi Julai katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky akitaka Biden achunguzwe. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mazungumzo na Korea Kaskazini yataendelea licha ya majaribio ya makombora. Akizungumzia suala la majaribio ya makombora ya Korea Kaskazini kwa mara ya kwanza, Trump amesema wanataka majadiliano, Marekani itajadiliana nao. Maelfu ya waandamanaji wamekabiliana na polisi katika jiji kuu nchini Iraq, ikiwa ni siku ya tatu ya maandamano yaliyosababisha vifo vya watu thelathini na moja. Waandamanaji walikusanyika kuelezea hasira yao juu ya ufisadi ukosefu wa ajira na huduma duni zikiwa ni changamoto kubwa bado kwa waziri mkuu Adel Abdel Mahdi. Katika hotuba yake ya kwanza waziri mkuu tangu kuanza kwa maandamano hayo, alizungumza mapema Ijumaa wakati milio ya risasi ikisikika jijini Baghdad. Punde tutaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Bilali. Napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook, lakini hapa studio ni katika nambari ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747. Asante sana Kiza Kasongo ukiwa Kamanyola nchini DRC unategea sikio matangazo ya asubuhi ya RFI Kiswahili. Shukrani kwako Robert Nachime ukiwa Kalehe nchini DRC kwa kutegea sikio matangazo haya. Ni saa mbili na dakika arobaini na moja. Karibu, Ali Bilali. Ni kushukuru sana Martha Saranga, nianze hapa na taarifa kuhusu ligi 1 ya kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hapo jana TP Mazembe waliwalaza Lubumbashi Sport kwa bao moja kwa bila, wakati Motema Pembe ikicharaza nyuki mabao matano kwa moja. Mechi baina ya Vita Club na Manyema Union iliairishwa wakati RCK ikitoka sara kufungana mabao mawili kwa mawili na Don Bosco. Kule nchini Kenya, Bandari jana walitoka sara kufungana bao moja kwa moja na Posta Rangers. Wakati nchini Tanzania, Yanga African na wakaja wakatoka sare kufungana na mabao matatu kwa matatu, mchezo ambao ulikuwa na hamasa kubwa eh, pale Yanga walipokutana na polisi jijini Dar es Salaam. <laughs> <laughs> Memsikia inspekta mkuu wa polisi nchini Tanzania, naye alikuwepo uwanjani akizungumzia <laughs> kuhusiana na timu yake, akitoa wito uh, mashabiki kuweza kuishabikia timu ya polisi, lakini pia hapa, Hivi leo kule barani Ulaya kunatarajiwa kushuhudiwa uh, mchuano baina ya Real Betis na Eba katika La Liga kule nchini Hispania, lakini Bundesliga Ujerumani Hertha BSC watakuwa uwanjani kumenyana na Fortuna Dusseldorf, wakati uh, Ligue 1 kule nchini Ufaransa, uh, Amiens watapokea Olympique de Marseille. Kumbuka kwamba jana Arsenal walifanya vizuri katika michuano ya UEFA Europa League kwa kuicharaza Standard de Liege mabao manne kwa bila, wakati Lugano ikishindwa kufungana n Dinamo ya Kiev, na PSV wakaishinda Rosenborg mabao manne kwa moja. Young Boys wakaishinda Rangers mabao mawili kwa moja na hapo kesho, Premier League kule nchini Uingereza itaendelea kutimua vumbi, ambapo Liverpool watakuwa uwanjani kumenyana Leicester City majira ya saa 11, Burnley watacheza na Everton, wakati Westham Westham United watachuana na Crystal Palace majira ya saa, kum, saa moja na nusu. Shukran, Albilal shukran mata saranga Nam, ni saa mbili na dakika 44, na, na sasa ni udondozi wa habari za magazetini na Victor Robert Wille. Habari za asubuhi. Uh, salama kabisa Martha. Uh, bonjour bonjour bonju bonjou komasava mwajevibiame Messi. Basi e, tuanzie nchini Kenya na gazeti la Nation, lenye likiwa limeandika habari kuhusiana na watu wasiopungua 13 wamefariki usiku wa kuamkia leo na wengine kadhaa wakijeruhiwa baada ya basi la Eldoret Express kugongana na lori katika eneo la Pala kwenye kaunti ya Kisumu nchini Kenya. Gazeti la Sudan Tribune lenye limeandika habari kuhusiana na muungano wa wavu, vuguvugu la upinzani nchini Sudani Kusini, SSOM wataka mazungumzo na rais Salva Kiir majuma kadhaa kabla ya kuundwa kwa serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Pengine tusubiri tuone mambo yatakwenda vipi no. lakini gazeti la Del Monta la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na mahakama nchini Uganda yawaita kwa mahojiano mwanasheria mkuu wa serikali na mkuu wa jeshi la polisi kuhusu zuio la matamasha ya muziki ya mbunge wa upinzani na mwanamuziki Bobi Wine. Lakini gazeti la New Times la Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na watuhumiwa wa uasi wa kundi la RNC waliokamatwa na kufunguliwa mashtaka nchini Rwanda watapewa wanasheria wa kuwatetea bila malipo. Lakini gazeti la Iwacu la Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na kuanza kwa mchakato wa wakimbizi kurejea nchini Burundi kutoka Tanzania na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti eh, Mwananchi. Katika ukurasa wake wa kwanza, utata RC kuwacharaza bakora wanafunzi kumi na nne. Eh, wanafunzi wengine watano wafikishwa polisi wakihusishwa kuchoma moto mabweni ya shule. Tukio hili limezua gumzo, mkuu wa mkoa eh, kuingia shuleni na kuwalamba viboko wanafunzi serikali <laughs> ya. yafunguka ushauri wa Magufuli ni, kuhusiana, ni, ni habari katika gazeti la Majira. Wakati gazeti Tanzania Daima likiandika vigogo mahabusu wa mvuruga DPP na Chadema ya jibu mapigo gazeti Tanzania Daima, wakati gazeti la Mtanzania nalo limebeba habari RC kuwacharaza viboko wanafunzi kwa zua mjadala huku gazeti la Nipashe likiandika DPP ashitukia janja ya mawakili msamaha wa JPM. Nam shukran Victor Robert wile aksante RFI, Radio France International namna sasa. Ni wakati wa makala ya muziki Jumaa na Ali Bilali. Ivao unasikiliza ni Geneva na mwanamuziki Taiki kutoka kule nchini Ufaransa ambaye anakuletea burudani ya muziki wake hivi leo. Makala ni muziki Ijuma. Mimi ni Ali Bilali. Karibu. Daddy Taiki, kama ulivyosikia jina lake halisi nijinye bougi, ni Julien Buji, ni mwanamuziki mwimbaji wa miondoko ya R&B Soul na pop wa kule nchini Ufaransa. Alitoa mixtape yake ya kwanza Mei 30 mwaka 2017 iliyokuja kwa jina la Alchemy na ilikuwa na nyimbo kumi. Baadaye akatoa mixtape yake ya pili Julai 27 mwaka 2018 na kuita HELIOS ambayo ilikuwa na nyimbo 14. <todicum> ni Ufaransa mwenye asili ya Cameroon ambaye anaishi katika jiji la Marseille huko nchini Ufaransa. Taikia aliwasili nchini Ufaransa mwaka 2012 na, na baadaye akajiunga na shule la muziki na kuvutiwa sana na style ya muziki wa rhythm and blues ama R&B yenye mchanganyiko wa afropop na style ya Caribbean hata ukisikia muziki wake una vionjo mchanganyiko. Tangu Juni mwaka 2018, Taiki yupo chini ya lebo H24 music iliyoundwa na mwanamuziki wa miondoko ya rapa maarufu sana Barak Adama. Lengo hasa la Taiki ni kutaka kufanya muziki akijitegemea mwenyewe. Katika harakati hizo, ana mradi wake ambao neutoa sasa hivi ni nnxia tangu Februari mwaka 2019 na umekuwa wazi katika mitandao yote ya kijamii. Leo amekuwa na tamasha katika maeneo mbalimbali. Tarehe 10 Oktoba atakuwa na tamasha katika ukumbi wa Triano huko nchini Ufaransa, na Februari 15 atakuwa na tamasha katika ukumbi wa Olimpia, moja miongoni mwa kumbi kubwa kule nchini Ufaransa, wanaopokea watu zaidi ya elfu 30. Naam, mwaka jana Taiki alitoa wimbo uliokuja kwa jina la Ewondo au Bami bali mshirikisha mpiga tarumbeta maarufu duniani mwenye asili ya huko Cameroon Manu Dibango. Namna kabla ya kuendelea, sikiliza ngoma yake hii, anakuambia Neli. Hadi hapa msikilizaji, isina la ziada. Ali Bilali ndiyo jina langu, ni kutakie ijumaa mubaraka. Na msikilizaji, hadi hapo, hatuna la ziada kutoka RFI Kiswahili katika matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni Steli Usani, aliyekufahamisha habari za michezo ni Ali Bilali, nami nakutakia kutakia ijumaa karimu. Kwa heri, mimi ni Matha Saranga. a la ziada kutoka Dar es Salaam Tanzania. Punde ni Radio France katika lugha nyingine. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki. Kwa heri.