ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Matha Saranga. Watu nane wa uawa na wengine kumi na wanane kujeruhiwa katika mashambulizi kaskazini mwa Rwanda, watu ishirini wa uawa mgodini nchini Bukina Faso na Umoja wa Mataifa watoa wito wa kusitishwa siku tano za vurugu zilizogharimu maisha ya watu wasiopungua mia moja nchini Iraq. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Oktoba 6 mwaka 2019 watu wasiojulikana wenye silaha wametekeleza mauaji ya watu nane na kujeruhi wengine kumi na wanane usiku wa kuamkia Jumaa Mosi huko kaskazini mwa Rwanda. Bonaventure Chubahiro anatuarifu zaidi. Tangazo kutoka jeshi la polisi nchini Rwanda linasema kwamba tukio la mauaji hayo lilitokea mida ya saa tatu usiku katika tarafa za Kinigi na Msanze wilayani Msanze, jimbo la kaskazini mwa Rwanda. Tangazo hilo linasema kwamba watu wasiojulikana wenye silaha wametekeleza mauaji ya watu nane, wengine kumi na saba wakajeruhiwa. Mauaji hayo yametokea katika kijiji cha Kaguha, tarafa za Kinigi, lakini pia yametekelezwa kwa wakati mmoja katika kijiji kingine cha Mafukuru, kata ya Kabazungu, tarafa ya Musanze, wilayani Musanze, kaskazini mwa Rwanda. Silaha zilizotumika katika kutekeleza mauaji hayo ni bunduki pamoja na zile za jadi. Kwa mujibu wa shuhuda mmoja amevyambia vyombo vya habari kaskazini mwa Rwanda kuwa katika familia moja wauaji hao waliua baba mmoja na vijana wake wawili. Hadi kufikia sasa jumla ya watu nane ndio walioripotiwa kuuawa kufuatia uvamizi huu, na miwili yao imehifadhiwa katika hospitali zilizo karibu na vijiji hivyo. Ikumbukwe huu ni uvamizi wa tatu kufanywa katika kipindi cha mwaka mmoja, ambapo mauaji ya awali yaliyofanywa katika vijiji vilivyo karibu na Nyungwe linalotenganisha mataifa ya Rwanda na Burundi, magharibi mwa nchi hii. Bonaventure Cyubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Shukran Bonaventure. Mazungumzo kati ya Misri na Ethiopia na Sudani juu ya utata kuhusu mto Nil yamechukua sura mpya jijini Khartoum jana. Cairo imeelekeza lawama kwa upande wa Ethiopia. Ethiopia ilianza mradi wa ujenzi wa bwawa kubwa kutokea kwenye mto Blue Nile mwaka 2012, lakini ujenzi huu ligeuka utata baada ya Misri kusisitiza kuwa bwawa hilo litapunguza mzunguko wa maji ya Misri. Baada ya duru nyingine majadiliano kumalizika mjini Khartoum, waziri wa umwagiliaji wa Misri amesema majadiliano kuhusu bwawa hilo yamefikia kwenye sintofahamu. Takriban watu ishirini wameuawa katika shambulizi la mgodini kaskazini mwa Bukina Faso, vyanzo vya usalama vimearifu Jumamosi, katika mfululizo wa visa vya mashambulizi yanayodaiwa kutekelezwa na makundi ya kijihadi. Shambulizi la mwishoni mwa juma lilitekelezwa katika jimbo la Soum jirani na eneo ambalo mshambuliaji wa kujitoa muhanga alijilipua juu ya daraja linalounganisha miji miwili ya kaskazini. Chanzo kimoja cha usalama kilieleza kuwa wanaume waliojihami kwa silaha walivamia na kutekeleza mauaji katika mgodi wa Dolman. Kiasi cha watu 20 waliuawa, wengi wao wachimbaji. Mahakama ya kijeshi imemwachia huru kiongozi wa upinzani nchini Cameroon, Maurice Kamto, ambaye alishikiliwa gerezani kwa miezi tisa akikabiliwa na mashtaka ya kuanzisha uasi. Kuachiwa kwake sambamba na wafuasi wake kadhaa kunakuja wakati huu rais Paul Biya akilenga kufanya maridhiano zaidi. Maurice Kamto aliwekwa kizuizini baada ya kuhamasisha maandamano mnamo mwezi Januari kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwaka jana. R R F F F. I. Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika 34 huko Afrika ya Kati. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kusitishwa matukio yanayohatarisha uhai wa binadamu, wakati huu idadi ya vifo vilivyotokana na maandamano ya kupinga serikali ikikaribia mia moja. Waandamanaji wanasema wanapinga ukosefu wa ajira, huduma mbaya za kijamii na ufisadi nchini Iraq. Jenin Henis Plaschaet, mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Iraq, amesema siku tano za mauaji na majeruhi ni lazima zikomeshwe na waliohusika lazima washughulikiwe kisheria. Ikulu ya Marekani imesema Jumamosi kuwa Marekani ilifanikiwa kuwa na majadiliano mazuri na Korea Kaskazini huko Sweden Kikanusha taarifa ya mjumbe wa Pyongyang aliyesema majadiliano yalivunjika. Ikulu ya Marekani imesema taarifa ya mjumbe wa Pyongyang haiakisi kile kilichojadiliwa katika kikao cha takribani saa nane na nusu. Aidha, Marekani imedai kuwa ilikuwa na hoja za kibunifu na kufanya majadiliano mazuri na wajumbe wa Pyongyang, tofauti na kilichoelezwa na mjumbe wa Pyongyang kuwa Marekani haikuwa na chochote katika majadiliano si. RFI. Radio France Internationale. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki, na mpisha mwenzangu Ali Bilal kuwa nawe katika makala changu chako chako changu. Nakukaribisha katika makala haya ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ali Bilali, ambaye niko nawe e, katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Hii leo msikilizaji, nakuletea historia ya lugha ya Kifaransa. Faransa kwa Kifaransa ni Francais, ni lugha ya Ufaransa pamoja na maeneo yake ya ng'ambo, kama vile Ubelgiji ya kusini, Uswisi ya magharibi, Luxembourg na Kanada. Inazungumzwa pia katika nchi nyingi za Afrika kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Senegal, Mali, Ushelisheli, Chad, Asia ya kusini na Amerika zilizokuwa koloni za Ufaransa. Kifaransa ni kati ya lugha za Kirumi. Asili yake ni Kilatini, lugha ya Waroma wa kale. Hadi mwaka wa 50 kabla ya ujio wa Yesu Kristo, watu walikalia Galia, eneo la Ufaransa wa leo, walitumia lugha mbalimbali za Kikelti. Baada ya uvamizi wa wa Roma, Galia ilikuwa sehemu ya dola la Roma. Lugha ya Kilatini ilienea hadi kuwa lugha ya watu wengi. Kikelti kimebaki hadi leo katika maeneo madogo kama Ubritani. Kilatini hiki jinsi kilivyozaliwa na watu wa kawaida katika Galia, kilipokea kiasi cha maeneo ya matamshi na lugha ya Kikelti. Baada ya mwisho wa dola la Roma, lugha iliendelea kubadilika haraka zaidi. Makabila ya Kijerumani walivamia Galia na kuleta athira ya lugha zao. Haya yote yaliunda lugha ya Kifaransa mbao ni lugha karibu sana na kilatini hivyo ki pia na lugha kama kiitalia kihispania na kireno unasikiliza changu changu chako chako changu. hapa R F I radio france internationale kifaransa kilichokuwa rasmi kilifuata lahaja ya e eneo la Paris tangu mwaka 1634 kuna akademia ya kifaransa bayo ni taasisi ya kulinda usafi wa lugha. Kifaransa kilienea kimataifa kwa sababu ya Ufaransa ilikuwa taifa lenye maendeleo mengi katika Ulaya. Kifaransa kilikuwa katika nchi nyingi, lugha ya elimu na pia mawasiliano ya kimataifa jinsi ilivyo siku za hivi Kiingereza mahali pengine. Baada ya Ufaransa kuwa nchi yenye koloni, lugha ilisambazwa hata nje ya Ulaya. Ubelgiji yenye Kifaransa kama lugha rasmi ilikuwa pia na koloni na kupeleka lugha huko. Takwimu kuhusu matumizi ya Kifaransa hutofautiana. Kadirio dogo lasema kuna watu milioni 87 wanaotumia kifaransa kama lugha ya kwanza na tena milioni mia moja wanaotumia kama lugha ya pili kadirio kubwa la taja milioni 112.6 wasemaji wa lugha ya kwanza pamoja na milioni 60.6 wenye uwezo wa kutumia Kifaransa karibu kama lugha ya mama. Halafu hutajwa takriban milioni mia moja na milioni mia moja na kumi wanaotumia Kifaransa kikazi, kibiashara au masomoni. Jumla takriban milioni mia tatu wasemaji wa Kifaransa kote duniani. Msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Nimetembelea kwenye kituo cha utamaduni wa Ufaransa jijini Dar es Salaam na hivyo kuzungumza na mwanafunzi wa chuo kikuu cha elimu jijini Dar es Salaam, Duse, Alphonse Jamal Sadiki, kutueleza hapa kuhusu namna wanavyojifunza lugha ya Kifaransa, ambaye kwanza ameanza kwa kujitambulisha: naitwa Alphonse Jamal Sadiki niko pale Duse, mwaka wa tatu, ni mwanafunzi anasoma Kifaransa kama lugha ya kigeni tuseme. Sasa hivi ni mwaka wa tatu unajifunza Kifaransa? Ndiyo, ndiyo. Mwaka wa tatu unajifunza Kifaransa katika level ya chuo kikuu hmm. Lakini nimesoma Kifaransa kuanzia shule ya sekondari form 1 paka form 4, form 5 paka form 6 form, na nimesoma chuo kikuu na soma Kifaransa pia mwaka wa tatu. Wewe, tuseme huko vizuri. Unafahamu kwamba Tanzania ni nchi ambayo inazungumza Kiingereza ki, wewe sasa hivi unajifunza Kifaransa na unajitahidi. E, vipi changamoto ambazo unakabiliana nazo? Ndio. E, nikiwa kama mwanafunzi nayejifunza Kifaransa katika, katika nchi ambayo e, tunajifunza Kiingereza walio wengi, changamoto tunazokutana nazo nyingi ni za mazingira na, yani namaanisha mazingira ya kujifunzia na ya kufanyia mazoezi kwa sababu lugha, unapojifunza lazima uwe na nafasi ya kuweza kuongea. Kuna nafasi ya kuongea, lakini pia kuna vitendea kazi, na nafasi ya Kifaransa inayopewa katika nchi hii inakuwa si nafasi kubwa sana kama nafasi ambayo Kiingereza kinapewa. Kwa hiyo pia inakuwa ni changamoto ya kuondoa ile concentration kubwa ya wanafunzi kusoma vizuri Kifaransa na kufanya vizuri katika Kifaransa. Naam, nilikuwa nazungumza na Alphonse Jamal Sadiki kutoka Dar es Salaam University College of Education. Asante. chetu cha utamaduni. Uh, nipo na mwanamuziki Jikoman, ni mwanamuziki wa miondoko ya rege, lakini ukisikia muziki wake ndani kuna vionjo fulani hivi vya kitamaduni, au sio? Yeah. Na uh, labda tuseme uh, nini uh, source ya inspiration yako katika kutengeneza muziki huu muziki huu, yeah, huu? Nilipoanza kufanya muziki huu miaka kama zaidi ya 15 iliyopita Nika realize kwamba rege nayotakiwa nifanye lazima iwe tofauti kwao. Nikaenda kusoma chuo cha sanaa Bagamoyo kwao, nikasoma ngoma za asili za Kitanzania za makabila karibia yote ya Tanzania, na kila anapofanya utunzi wangu na nachukua kionjo kutoka katika ngoma za asili za Kitanzania. Mm -hmm. Na ndo zinanipa inspiration Of course napata inspiration kupitia kwa wanamuziki wakubwa wa reggae wakina Bob Marley na nani na Buju Banton na nani lakini pia vionjo vya kiasili vya Kiafrika vya Kitanzania vinanivutia vina natumia na kwenye utunzi wangu Mm Kwa hiyo -hmm. unasema umejifunza uh, vionjo vya kiasili vya aina nyingi tu lakini ni vionjo vya aina gani ambavyo oh, vimekuwa ambavyo vinakuja haraka haraka. Kuna sindimba ya Kimakonde, kama nyimbo yangu ya kwanza ambayo ilipata umaarufu Africa Caribbean beat. Nimeimba mpaka Kimakonde kwenye hiyo nyimbo, kwa hiyo tan tan tan tan tan tan tan tan tan tan tan tan tan, kwa hiyo nimefanya kama dancehall kama dancehall ya Kijamaika, lakini nimeweka na hiyo element ya drum pattern ya Kimakonde na labda kwa mtazamo wako wewe, ukiangalia muziki huu wa rege wenye chimbuko lake kule nchini Jamaika, unafikiri kuna uwezekano siku moja tukasikia rege ambayo imetoka Jamaika ipo tofauti kabisa na rege ambayo tunaisikia rege yenye chimbuko lake kutoka Jamaica. ya Yeah, kuna wanamuziki ambao tayari wamefanya. Alpha Blondy mm -hmm. ameshafanya na ameshaweka, kuna baadhi ya nyimbo zake kabisa unasikia ile elements za Afrika kwenye nyimbo zake mm -hmm. Uh, kuna yule Tiken Jah Fakoly na yeye uh, ukisikia mziki wake kabisa unaona huu ni mziki wa rege ndio, lakini huu ni mwingine, sio ule wa wa, wa, wa Jamaica Mm -hmm. Na, na kitu ambacho mi naweza kusema ni kwamba wa Afrika tuna utajiri mkubwa wa hivyo vionjo tofauti na wenzetu wa Jamaika, wako kwenye small island, wana hizo drum pattern chache. Kwa hiyo sisi kwa kweli inabidi tutue inspiration kwa wao, kwa sasa wao mm -hmm. wanaangalia Afrika alafu wanawenyewe wanapata kitu kipya kutoka Afrika nam. Sasa uh, jikoman, ukiangalia unafikiri wewe ni rasta? yeah. utamaduni wa rasta ya ishinao, lakini mimi ni Mwafrika zaidi kuliko kuliko rasta. Utamaduni wa rasta unaishi nao, tuseme wewe ni rasta, si yeah, na si ndio? Labda rasta anatakiwa kuwaje? Rasta anatakiwa kujitambua, anatakiwa kujitambua. Rasta anajitambua, kwa hiyo analinda afya yake, anaishi vizuri na kila kinachomzunguka, kuanzia viumbe, mimea na binadamu wenzake. Huyo ndio rasta anatakiwa kuishi hivyo, so, so, so, so, so. kwani ni lazima mtu akiwa rasta mpaka awe na dreadi? Hapana, dreadi ni utamaduni wa kiafrika ambao kwa maafrika ambaye anataka kutumia huo utambulisho anautumia ana. Lakini unaona kuna kuna watu ambao wanaishi maisha ya rasta lakini hawana dreadlocks. Mfano ni mfalme wa Ethiopia mwenyewe Haile Selassie hakuvaa, ambayo ndo rastafari ndo yeye ambaye sisi tunamuona kama nani, mento wetu marasta, lakini yakuwa na dreadlocks. Mm -hmm. Yeah. Na labda tuseme, uh, marasta wana, uh, tuseme nitakusema kwamba wana, mm, Uh, vitu ambavyo vinavyowakutanisha kama jinsi uh, watu wengine wanavyokutanishwa na baadhi ya vitu ya kwenye urasta. Kama unaona, kama rasta ni falsafa. Marasta wana falsafa ambazo zinafanana na ndio zinawafanya wawe pamoja. Marasta bado wana wanamtetea mtu mweusi, japo dunia inasema kila kitu kiko sawa, lakini marasta bado kunaona kuna, kuna elements, bado mtu mweusi ajafikia ule ukuu wake na utukufu wake na utu wake. Kwa hiyo yu rasta anachukua ana, ana muda mwingi kuboresha utu wa mtu mweusi. Na watu wenye fikra kama hizo wapo ambao sio weusi, ambao wana fikra hizo na wanajikuta na wenyewe wanaingia katika jumuia ya, ya watu wa rasta. Na kwa mantiki hiyo tuseme kwamba hakuna rasta mzungu, wapo ndo nasema ni sasa ni, ni, ni, ni, ni, ni ipi kwenye ufahamu mm hiyo -hmm. Ni consciousness. Kuna wazungu ambao wanatetea wana wanatetea Waafrika na kuna wazungu ambao wanajua wana, wana na hawataki kupindisha ku, ku, kupend, ukweli. Unajua, Waafrika ndo asili ya sayansi. Uvumbuzi wote umeanzia Afrika, lakini kwenye vitabu vyetu vya shuleni hatufundishwi hivyo. Lakini kuna wazungu wao ndo wanatoka mbele na kuambia watu kwamba jamani, asili ya kemia ni Kemet Egypt. Umeona, kwa hiyo kwa hiyo utakuta na wenyewe wanaamua kabisa, na wanavaa dreadlocks na wanakuwa wanafuata misingi ya rasta <laughs> kwa hiyo tuseme Uh, rasta pia tunaanza kuita kwamba ni imani kama zilivyo imani za dini nyingine, sio sana. Rasta ni njia ya maisha ambayo, kuna mtu anaweza akawa na imani nyingine, lakini bado akapenda kuwa kwenye njia ya rasta. Kwa hiyo kuna wa marasta ambao wana background ya Uislamu, unaweza ukakuta wengi sana Zanzibar. Ukifika muda wa swala anaenda na swali, akitoka pale anakaa na marasta, wanaongea harakati za kumkomboa mtu mweusi. Mm -hmm. Yeah. Kwa hiyo unaona hiyo ni falsafa. Mm -hmm. na ni njia ya maisha, lakini pia kuna wengine wanaifanya kama dini, kwa sababu watu wengi wana background ya dini. Wengine wanaamua kuacha dini na kushikubaki na rasta, kwa matokeo yake rasta inakuwa ndo dini yao, lakini kuna wengine wanakuja kwenye rasta kwa ajili ya, ya revolution mentality lakini spiritually anabaki na dini ambayo tayari yanayo moyoni mwake. Mm-hmm. Yeah. <laughs> Na nikushukuru sana Jikomano, uh, ni kukaribishe tena katika studio zetu kwa muda wote. Asante <laughs> sana. Karibu sana. Msikilizaji, na sasa tuelekee katika kipengele cha muziki. Nikuletee hapa burudani ya mwanamuziki kutoka nchini Tanzania, Darasa. Kumbuka kwamba Darasa aliwahi kutamba na wimbo wake Muziki, wimbo ambao alimshirikisha Ben Paul, lakini pia ameshawahi kutoa wimbo na Maua Sama, wimbo ambao alikuja kwa jina la Shika. Alitamba pia na ngoma yake Relax, lakini pia amemshirikisha wanamuziki wengi tu katika nyimbo zake. Uh, nimekutajia hapo Maua Sama, kina Winnie, lakini pia Rich Mavoko na burudani hii inakuletea wimbo ambao unakuja kwa jina la Juju. Amemshirikisha Juks. Haya, rudika basi Utatamani kuimba na kuitikia, kama kinywaji, unaongeza rangi yake, mavazi na shep, katikati ya mfupi na mrefu. Mi nadhani ya Mungu aliangalia, kaomba mwanamke apendezeshe dunia, sauti ya kukaa kichwa navuti, malaika wa kupaa anga, mwanamke wakumweka ndani, mwanamke wa kuspendi imo iji angeurudia na kila moja angemcheza menifunga yeah, yeah, yeah. Mdomo ni bubu nasema, so mapenzi ni juju, juju. Bang. Haya sio mapenzi. Sila la ziada mimi naitwa Ali Bilali, tukutane tena Jumapili ijayo tukijaliwa, nikutakie bon dimanche. Shukran Ali Bilali kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada. Kwa kuhitimisha, ni kukumbushe tulioyapa uzito katika ngwe hii ya pili: watu nane n wauawa na wengine 18 kujeruhiwa katika mashambulizi kaskazini mwa Rwanda, watu 20 wa uawa mgodini nchini Burkina Faso, na Umoja wa Mataifa watoa wa wito wa kusitishwa siku tano za vurugu zilizogharimu maisha ya watu wasiopungua wa mia moja nchini Iraq kwa niaba ya wote uliwasikia, mimi ni Mathasaranga na kutakia Jumapili njema. Kwa heri.