Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mata saranga Saudi Arabia na mataifa kadhaa ya Ulaya zatoa wito kwa Marekani kuiondolea vikwazo Sudan, ambayo sasa imepata serikali ya mpito. Licha ya rais wa Cameroon kutangaza msamaha kwa wafungwa wa kisiasa, wanasiasa na watetezi wa haki za binadamu nchini humo, wasema bado haitoshi kuleta maridhiano. Na mtoa siri wa pili ajitokeza katika sakata la tuhuma za matumizi mabaya ya ofisi zinazomkabili rais wa Marekani, Donald Trump. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Oktoba 7 mwaka 2019. Nchi ya Saudi Arabia imeungana na mataifa kadhaa ya Ulaya kutoa wito kwa Marekani kuiondolea vikwazo Sudan ambayo sasa imepata serikali ya mpito. Kauli ya utawala wa Riadh imekuja wakati huu ambapo waziri mkuu wa Abdalla Hamdok na ujumbe wake wakiwa ziarani nchini humo kutafuta uungwaji mkono wa serikali yake. Marekani imeiorodhesha nchi ya Sudan kama moja ya mataifa yanayofadhili ugaidi duniani wakati wa utawala wa Omar al Bashir. Je, Marekani huenda ikasikiliza wito wa nchi washirika kuhusu Sudan? Komrad Sambala ni mchambuzi wa masuala ya siasa, anazungumzia suala hili akiwa mkoani Dodoma nchini Tanzania. Kwanza kitendo cha Marekani kukubali meza ya kutoa maoni yake kwamba bado haijaridhishwa ni dalili njema kwamba kuna vigezo inavyovitaka ili iweze kuiridhia Sudani, iweze kuingia katika moja ya nchi ambazo jumuia ya kimataifa itaiangalia kama nchi ambayo inafuata misingi ya utawala bora pamoja na mfumo wa kidemokrasia. Kwa hiyo kitendo cha kuwa na waziri mkuu anayetokana na raia wa kiraia ni ishara za mwanzo kabisa kwamba dunia inaelekea kwenda kuifanya Sudani kama moja ya nchi ambazo itakuwa haipo tena katika orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi katika nchi hatari, na vilevile vile katika nchi ambazo zilikuwa zimetengwa kwa muda mrefu. Ni mtazamo wake Comradi Sambala, mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa mjini Dodoma nchini Tanzania. Matumaini yamerejea kuhusu mradi wa mafuta wa Turkana wakati huu Kenya ikitia saini mkataba na kampuni ya kimataifa, mkataba utakaovutia hadi kiasi cha shilingi za Kenya bilioni tatu. Waziri wa petroli wa Kenya alikuwa jijini London kuhitimisha ya makubaliano yatakayofikishwa kwa wafadhili wa kimataifa ambao watakuwa tayari kutoa fedha kwa ajili ya mradi wa mafuta wa Turkana. Wakosoaji wa serikali ya rais wa Somalia Mohamed Farmajo wanasema nchi hiyo huenda ikatumbukia kwenye mzozo mwingine ikiwa haitaweka mfumo imara wa mahakama. Wanasiasa wanataka Umoja wa Afrika kuacha kujikita katika kuimarisha jeshi na badala yake wasaidie nchi hiyo kuanzisha mifumo thabiti ya kisheria ambayo inakosekana. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Francis Daudi anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza tu, tu, tuelewe kwamba mahakama ni moja kati ya mihimili ya serikali yoyote ile na uh, toka kuanguka kwa, kwa wakati ule wa serikali ile ya Barre uh, kumekuwepo na, na utendaji wa kazi wa zile mahakama ndogo ndogo tunaziita mahakama za Kiislamu zile ambazo kwa kwa wakati fulani zilipingwa na mataifa magharibi na ndipo kukazalishwa sasa kikundi vikundi hivi vidogo vidogo vya vijana ambao baadaye vimekuja kuitwa kwamba ni vikundi vinavyoitwa vikundi vya kigaidi kwa mfano Alshababu kwa hiyo mi nafikiri kwamba uh, Farmajo ana, ana, ana, ana, anapaswa sasa kuchukua hatua kuchukua, kwenda kuwa na mahakama muhimu na mahakama ambazo zenye nguvu. Ni mtazamo wake, Francis Daudi, mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz, mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Vikosi vya usalama nchini Rwanda vimeangamiza magaidi 19 wanaodaiwa kuhusika na shambulizi la wikendi lililogharimu maisha ya watu 14 jirani na mbuga mashuhuri yenye milima Volcano. Polisi wamethibitisha vikosi vya usalama vilifanikiwa kuwafuatilia na kuwaua 19 na wengine watano kuwatia nguvuni. Miongoni mwa raia waliouawa walikuwa wakazi wenyeji ambao walipatikana wamechinjwa kwa mapanga na kushambuliwa kwa mawe. Shirika la kutetea haki za binadamu nchini Chad linasema mapigano yanaendelea kaskazini mwa nchi hiyo kwenye jimbo la Tibesti, ambako ni miongoni mwa maeneo ambayo serikali ilitangaza hali ya dharura. Katika taarifa yake, shirika hilo limedai kuwa mapigano yalianza katikati ya juma lililopita, ambapo vikosi vya serikali vimekuwa vikikabiliana na makundi yenye silaha kwenye eneo hilo. Moli Sogwi ni kiongozi wa zamani wa mji wa Misk na mratibu wa kundi la ulinzi wa wananchi, ambaye kwa sasa ishi nchini Ufaransa hapa anasema anashangazwa na kuanza tena kwa mapigano haya. Pa in la la enfe, in si hatukutarajia kuona mashambulizi ee, lakini jeshi lilianzisha shambulizi katika kitongoji a cha a a Agnea, ghafla wakakamatwa watu kadhaa huku magari ee, kadhaa ee, ya raia ee, ee, yakizuiliwa ee, ya pamoja na vitu mbalimbali mbali. Ee, kamati ya ulinzi wa raia ikaanzisha shambulio la kujalinda tangu tarehe tatu hadi muda huu unaongea, mapigano makali yanaendelea. Ni sauti yake Moli Sugwini, kiongozi wa zamani wa mji wa Miski na mratibu wa kundi la ulinzi wa wananchi. Mlindamani mmoja ameuawa na wengine watano kujeruhiwa Jumapili baada ya bomu kulipuka kaskazini mwa Mali, walindamani wa MINUSMA wameeleza. Walindamani hao walikuwa katika jukumu la kufanya doria jirani na mji wa Aguelhok. Ghafla mlipuko ulitokea, alieleza msemaji wa MINUSMA Olivier Salgado. Mnamo mwezi Januari tarehe kumi na moja, walindamani kutoka Chad waliuawa katika shambulizi lililodaiwa kutekelezwa na wanajihadi huko Aguelhok. Rais wa Mali Ibrahim Boubacar Keita amekanusha madai kuwa jeshi limepanga kuipindua serikali baada ya wanajeshi zaidi ya arobaini kuuawa katika mashambulizi yaliyotekelezwa na wanajihadi wa Kiislamu. Akizungumza kwa mara ya kwanza tangu kushambuliwa kwa wanajeshi wake kwenye mji wa Bolkesi unaopakana na Burkina Faso, Rais Keita amesema hakuna jaribio la mapinduzi litakalofanikiwa wakati huu, wakosoaji wakisema serikali inaficha idadi kamili ya wanajeshi waliouawa. Rais Keita amesema watu wanaopanga njama za kutaka kutatiza za usalama na utendaji wa serikali yake hawatafanikiwa na kwamba wamejifunza kutokana na shambulio hilo. Bulkesi, Bulkesi ni miongoni mwa eneo lililokuwa na ulinzi mkubwa. Kama watu wanafikia kushambulia kupitia silaha nzito walizopata huko na kule, inaeleweka hisia gani inaweza kuzua kwa vijana, hasa wanajeshi. Tunakubali matokeo yote, lakini taifa letu kwa leo linahitaji muungano, linahitaji mshikamano ha Hakuna... ni sauti yake Ibrahim Bubakar Keita, rais wa Mali. RFI ni saa mbili na dakika thelathini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Mtoasiri wa pili amejitokeza katika sakata la tuhuma za matumizi mabaya ya ofisi zinazomkabili rais wa Marekani Donald Trump, tuhuma ambazo zimesababisha kuanzishwa kwa mchakato wa kumwondoa madarakani. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa mawakili wa mtoasiri wa kwanza, wamethibitisha kumwakilisha mtoasiri wa pili ambaye naye ametoa taarifa za kina kuhusu maongezi aliyofanya rais Trump na mwenzako wa Ukraine Volodimir Zelenski. Wakili Andrew Bakaj amethibitisha kampuni yake kuwawakilisha watu wengine kadhaa waliojitokeza kutoa ushahidi kuthibitisha tuhuma zinazomkabili rais Trump ambaye amekuwa akiwashambulia watu waliovujisha maongezi yake, wakati huo wabunge wa Republican wakimkingia kifua rais Trump. Mawakili wa mtu wa pili aliyejitokeza wanasema mteja wao alikuwepo wakati rais Trump akizungumza na rais wa Ukraine. Wadadisi wa mambo wanasema kujitokeza kwa mtu mwingine kunathibitisha tuhuma dhidi ya rais Trump na kunakiweka pabaya chama cha Republican kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza katika mji mkuu wa Ukraine Jumapili kupinga mpango wa Rais Volodimir Zelenski wa kuruhusu uchaguzi ufanyike katika eneo la mashariki ambalo linadai kujitenga. Zelenski alisema hatua hiyo inahitajika ili kufufua mazungumzo ya amani katika eneo hilo linalogombaniwa ambalo limekumbwa na miaka mitano ya mzozo na ghasia kati ya Urusi na wanajeshi wa serikali ya Ukraine, lakini waandamanaji wamepinga mpango huo wa rais kwa madai kuwa una makubaliano na Urusi. Waandamanaji wanane wameuawa Jumapili kufuatia mapigano yaliyotokea katika mji mkuu wa Iraq kati yao na vikosi vya usalama. Vyanzo vya usalama vimethibitisha ikiwa ni siku ya sita ya ghasia ambazo zimegharimu takriban maisha ya watu mia moja. Vurugu hizo mpya zilizuka masaa kadhaa baada ya serikali kutangaza marekebisho kadhaa na msaada wa kijamii kulenga kumaliza maandamano makubwa ya umma dhidi ya serikali. Shukrani kwako Famie Mburane Fabrik, ukiwa Kalehe, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unasema unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili, Tano kwa Tano. Shukrani kwako Kiza Kasongo, ukiwa Kamanyola, mashariki mwa DRC, na unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutaelekea viwanjani na mwenzangu Ali Bilal. Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za afrika mashariki, saa moja na dakika arobaini kwa saa za afrika ya kati. Ali Bilali iko hapa na habari za michezo. Naam, nikushukuru sana Bi Martha Saranga, nianze hapa na taarifa kuhusiana na mbio za dunia. uh -huh. Uh, huko Doha Ziyadaya, nchini Qatar ambapo uh -huh. um, Joshua Cheptegei kutoka kule nchini Uganda na ashinda mbio za dunia za mita alfu kumi na uh, mwanariadha huyo mwenye umri wa miaka ishirini na tatu. Kumbuka kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba alishinda eh, silver Hmm, alishinda dhani medali ya silva mm -hmm. Lakini <laughs> sasa jana alishinda medali ya dhahabu katika mbio hizo za mita alfu kumi wakati Yomi Kejelcha kutoka nchini Ethiopia ah, akishinda, uh, akishinda taji la, la silva katika michuano hiyo, huku Mkenya Ronex Kipruto naye akishinda dhahabu uh, na wanafanya mm, vizuri Waganda nao kweli kabisa, nyuma ya Kenya, lakini mm -hmm. unasikia kwamba ni, ni Mkenya wa kwanza kushinda medali ya dhahabu katika michuano hiyo, mbio za riadha mm -hmm. lakini pia tuelekee viwanjani, ni kwamba eh, klabu ya AC Milan uh, wapo kwenye mipango ya kutaka kumfuta kazi kocha Marco Giampaolo paolo Uh, wakati wa mapumziko wa mechi dhidi ya Genoa siku ya uh, siku Jumamosi uh, mpaka mapumziko Genoa walikuwa wakiongoza kwa goli moja, lakini mchezo uliisha kwa AC Milan kupata ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Sampdoria Milan uh, lakini uh, Real Madrid nao wapo tayari kuchuana na Juventus uh, wakitaka ku kwenye kinyanganyiro cha kutaka kumsajili kiungo mkabaji wa Chelsea Ngolo Kante. Unamkumbuka Ngolo Kante katika timu okay, mm, ya taifa ya Ufaransa. Lakini pia jana, katika michuano ya kule Uhispania La Liga, Barcelona walikuja juu zaidi mbele ya Sevilla na kuicharaza mabao manne kwa bila, wakati Getafu yao kiishinda Real Sociedad mabao mawili kwa moja. Mayoka yawe ikashinda mabao mawili kwa bila Espanyol. Kule nchini Uingereza Arsenal, jana walishinda uh, FC Bournemouth bao moja kwa bila, wakati Manchester City ikiambukia kichapo cha mabao mawili kwa bila na Wolverhampton. Southampton nao wakacharazwa na Chelsea mabao manne kwa moja. Newcastle ikailaza Manchester United kwa bao moja kwa bila. Jana ilikuwa siku mbaya sana kwa mashabiki wa Manchester City na Manchester United. Kule Ufaransa Ligue 1 uh, Lille walitoka sare kufungana na mabao mawili kwa mawili na nim, wakati Saint-Etienne kicharaza Olympique Lyonnais bao moja kwa bila, na Reims wakashinda bao moja kwa bila. Na kule nchini Italia Fiorentina wao wakashinda Udinese wakati Bologna wakatoka sara kufungana na mabao mawili kwa mawili na Lazio. Juventus jana ikaishinda International mabao mawili kwa moja. Naam, Ali Bilali hapo Ali, tulisema mbio za riadha Bwana Makundi amekuja nangu wa kicheko. uh -huh. tulikusudia kusema ni mashindano ya riadha, ni kweli. <laughs> Asante, Alibilali. Haya, <laughs> shukran sana. <laughs> Nam, ni saa mbili na dakika arobaini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Na sasa ni udondozi wa habari za magazetini na mwenzangu Emmanuel Makundi. Habari ha. za asubuhi, njema mama. Asante mm -hmm. Gazeti la Daily Nation la Kenya lenyewe limeandika tume ya kuajiri walimu nchini humo inatarajia kuajiri walimu wa muda zaidi ya elfu kumi Uh, kukabiliana na changamoto ya uhaba wa walimu nchini humo. Daily Monitor la Uganda lenyewe limeandika kashfa mpya kuhusu zoezi la usajili wa laini za simu kielektroniki. New Times la Rwanda lenyewe limeandika polisi asema wapiganaji wa FDLR ndio waliohusika na mauaji ya watu nane kaskazini mwa nchi hiyo mwishoni mwa juma lililopita. lenyewe limesema kwamba watu 19 wameuawa <laughs> Sudan Tribune uh, la Sudan limeandika Saudi Arabia ijitosa kusaidia Sudan kuondolewa vikwazo na Marekani. Forum des As la kule DRC limeandika Leila Zergui asema ni matumaini yake kuona serikali inashirikiana na wanajeshi wa kulinda amani Monusco. New York, uh, New York Times la kule Marekani lenye li limeandika mtoa siri wa pili ajitokeza kuthibitisha tuhuma dhidi ya Rais Trump. The Guardian la Uingereza limeandika Michel amtuhumu Boris Johnson kwa kutaka kukwamisha upatikanaji wa mkataba kwa nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Le Figaro la nchini Ufaransa lenye limeandika mauaji ya polisi Paris katika makao makuu, maswali mengi ya ibuka kuhusu salama. Ni malizia na magazeti ya hapa nchini Tanzania. Gazeti la Habari Leo lenyewe limeandika panya buku usipime, ana uwezo wa kupima sampuli mia moja za TB kwa dakika 20 tu. Maabara za TB kwa kutumia panya ziko da na sua kule Morogoro. Mwananchi limeandika Warioba asema vita ya rushwa inakwepa viongozi, asema vyama vyote vya siasa nchini havina itikadi inayojulikana kwa wananchi. Majira lenyewe limeandika rais Magufuli amtumbua kigogo polisi, juu kwa juu ampigia IGP Siro, azipa mwezi taasisi za serikali kuhama nyumba za watu binafsi Tanroads. Siku tano ya pewa awasha moto mkali huko Sumbawanga. Na gazeti la Mtanzania lenyewe limeandika Magufuli yaagiza mkandarasi wa maji akamatwe, ni aliyepewa mradi wa maji wa bilioni moja nukta saba ashindwa kukamilisha. Kamanda wa polisi chupuchupu kutumbuliwa na OCD asimamishwa kazi kwa kukaidi agizo la waziri Lugola. Sante Emmanuel Makundi Asante. RFI. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika arobaini na saba hivi. Nampishe Emmanuel Makundi katika makala Jua Haki Zako, msikilizaji wa Radio France International. kwa miezi ya hivi karibuni na miaka hivi karibuni tunashuhudia Umoja wa Mataifa ukilaumiwa kwa kushindwa kutimiza ama kuwajibika ipasavyo katika kushughulikia changamoto za kidunia, iwe za kisiasa ama zinazohusu haki za binadamu. Kushindwa kushughulikia changamoto za kidunia, hasa zinazohusu siasa na haki za binadamu, je, ni kumaanisha kwamba Umoja wa Mataifa umegawanyika na hauna nguvu tena kama lengo la kuanzisha kwake lilivyokuwa likitaraji na wananchi wengi wa dunia kutaka. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaangazia athari za kukosa sauti moja kwenye Umoja wa Mataifa. Kuna athari gani kwa haki za binadamu na hali ya siasa ya dunia? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu izaji kujadili mada yetu ya leo kwenye laini ya simu tutaungana na Francis Auma, yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake kule Mombasa nchini Kenya, na pia Khalid Hassan, mchambuzi wetu wa maswala ya siasa akiwa mjini Kigali nchini Rwanda. Niwakaribishe kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili, asante sana. Asante nam. Pengine nianze na Khalid Hassan. Umoja wa Mataifa unaelekea kushindwa kazi ama tunaweza tukasema kwamba kazi tayari inaonekana kwamba wameishindwa. Kwenda moja kwa moja katika jawabu, kwanza ni kutizama umoja wa mataifa ni kitu gani. Ni muungano wa mataifa mbalimbali mbali ya dunia, na haya mataifa kwanza yenyewe ya yana mivutano ya wenyewe kwa wenyewe, na kila nchi sera yake ya nje ni tofauti na mwingine. Sa so kwa hiyo wanapojumuika hawa katika chombo kimoja, bila shaka na mitazamo yao ama maamuzi yao yatakuwa yakigongana na huku kugongana kwao ndipo kunapelekea kudorora kwa maamuzi mbalimbali yanayochukuliwa na Umoja wa Mataifa. Na pia maazimio yanayochukuliwa hayachukuliwi kwa kauli moja, kuna kuwepo na upinzani ndani kwa ndani, upinzani wa wanachama wenyewe. Na ukitizama zaidi, wenye nguvu zaidi katika Umoja wa Mataifa ni hawa wanaitwa wanachama wa kudumu, na hao wanachama wa kudumu kihistoria, wamejengeka chini ya mivutano, mivutano baridi ambayo hadi leo bado haijamalizika, na huku ndiko kunapelekea sana kuvuruga maamuzi mbalimbali. Nam, nitarejea kwako Halid Hassan. Francis Auma, wewe kama mtetezi wa haki za binadamu, unauangaliaje umoja wa mataifa kiutendaji kwa hali tuliyopo sasa? Naam, kwa hakika tutasema ni pagumu sana tena, kwamba tunaona mambo mengi yanafanyika dhidi ya wanyonge, kudhulumiwa lakini hatupati support kubwa kutoka kwa UN na hususan masuala ya utetezi wa haki za binadamu naona kumezembea. Kama hapa Kenya mfano, kumekuwa na maafa mengi sana, vijana wanauawa kiholela. Uh, tukiangalia Uganda pia kuna maafa, kuna vita vingi, uongozi wa kiimla, watu wadhulumiwa, watu wanapata shida kwa jela. Shirika kama la Muhuri imekuwa mbele hapa Afrika na hapa Kenya kupiga maswala haya, lakini hatuoni support kubwa kutoka kwa masuala amina ya UN. Wakija kutusupport polisi wanaua vijana with impunity. Uh, watetezi wake za kibinadamu wanapata shida. Uh, wanasiasa wengine ambao wako mstari wa mbele kutetea haki za kibinadamu kama vile kile Bob Wine Pata shida, hatuoni wakijitokeza na nguvu ile makali yao kuturutisha serikali za Kiafrika wasitishe wa, wa masuala ya kuumiza watu sana. Sisi tuna, tunashuhudia Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti zinazohusu haki za binadamu na kulaani, uh, baadhi ya vitendo ambavyo vinatekelezwa katika baadhi ya mataifa, lakini ugumu unakuwa ni namna gani ya kushughulikia, uh, changamoto zinazoripotiwa na tume ya haki za binadamu. Unadhani tatizo ni nini katika hili? Ni kweli ripoti zinatolewa sana kushtumu, watashutumu sana, lakini tunataka action, tunataka kuona aliyehusika kuumiza watu, anayehusika kudhulumu watu amewekwa jela, amefatiziwa vilivyo. Uongozi wa kimla watu wameumiza Zimbabwe watoamumizi wa Kenya hususan hapa Mombasa kwetu hapa Kenya, vijana wengi wamepotezwa, tumepiga kelele, tumelia miaka sasa, kama miaka mitano, hatuoni nguvu yote, ripoti tu ripoti, mtu yote atatoa ripoti, lakini sisi tunasema hawa ni kaa, ambaye iko changamoto kubwa, hawaiwezi lakini hatuwezi kuen, sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu, lazima bado tutapata sauti, lakini tunataka ni action, tunataka kuona wametusapoti vilivyo, tuko na african uh, Uh, Commission for Human Rights in Gambia tumekuwa tukipeleka ripoti kila kukicha, tuko na special report tours uh, kule Geneva uh, masuala ya tocha, hatuoni wakija chini kutupatia support ya nguvu sha watu na mtu ambaye anahusika kuumiza watu, serikali za kiimla zifatiziwe atuone. Kwa kifupi, bado iko shida kubwa sana, ni vita vikubwa Nam. Nam. Nam. Halid. Uh, tuna tunashuhudia hivi karibuni Umoja wa Mataifa ukitoa ripoti kuhusu haki za binadamu nchini Burundi, ikisema kwamba bado vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vimeendelea kushuhudiwa nchini Burundi. Vita imekuwa katika Umoja wa Mataifa, kwa nini Umoja wa Mataifa unashindwa kuchukua hatua ama kutoa matamko ambayo yatakuwa yanakuwa yana katika vitendo zaidi kuliko katika maneno hapo ndipo kichekesho sasa, kwani ukitizama hata Umoja wa Mataifa wenyewe una mahakama yake ya kimataifa ambayo inaweza kashughulikia masuala kama hayo, lakini kubakia tu kwenye ripoti tu na bila kuagiza mahakama yenyewe hiyo na mahakama ina, ina, inafanya kazi chini ya, ya sheria zake ama chini ya mwongozo wake na kuitaka iweze kuyashughulikia masuala hayo, basi itakuwa hali itaendelea tu kuwa ni, ni, ni, ni ya kukanganya. Na ukitizama sasa, kwa kwa karibu hizi ripoti wakati zinapokuwa zinatolewa, ni hivyo nilivyosema hapo awali ripoti zinakuwa hazina siti moja kwa wajumbe wote wa baraza hilo la usalama. Kuna wale wanaopinga, hapana, kuna wale wanaojizuia na wale wanaosema kwamba kweli hiki ni kitendo ambacho takiwa kulaumiwa na kushutumiwa na vinginevyo, ikiwa taendelea tu tu ripoti kama hizo, basi hali ya kuwa ngumu, na watawala wataendelea kufanya kile wanachotaka kufanya. watu watu halidi halidi kushuhudiwa huku kwa Umoja wa Mataifa uh, kushindwa kutoa maamuzi yanapohitajika kwa wakati kunatoa taswira gani kwa usalama wa dunia? kwacha tu usalama wa dunia utaendelea kuwa katika hali ngumu. Uh, na kile ambacho wanasahau ama wanapuuza, na na imani kwamba wanapuuza ni kwamba wanapo hali ya usalama ama hali inaendelea kuwa mtete katika nchi mojawapo, wanasahau tu kwamba hii hali inaweza ikatanuka na kuenda kuambukia, ka, ka, kuambukia mataifa mengine. Na pia ukitizama hali yenyewe inavyokuwa ikiendelea ya, hali kama hiyo, wakimbizi wakitoka katika nchi moja wanakwenda katika nchi nyingine, na bila shaka katika hizo nchi wanakokimbilia ambako wanahisi kwamba watakuwa na usalama, bila shaka wataendelea nao kuendelea kupanga mikakati mipya ili kuweza kurudi nyumbani, kwani si vigumu mtu kufukuzwa nyumbani na kuendelea kukaa tu hivi kwa mwaka mmoja, kwa miwili, hatimaye tu mtu atataka arudi nyumbani, na kurudi nyumbani atatumia njia mbadala ili aweze kurudi nyumbani, kutokana tu kwamba na zile njia za amani ama njia za usuluhishi zimeshindwa kufikia katika uh, suluhisho uh, linalotakiwa. Francis Auma, kwa mwenendo huu wa Umoja wa Mataifa, nini mustakabali wa ulinzi wa haki za binadamu kidunia? Naam, kihakika sheria ziko mienendo yote iko. Kuna watu wenye nia nzuri sana ambao wanachapa kazi kama vile mfano huyu uh, special rapporteur Maina Kiai wako ndio pale watu ambao ni wasomi wa kina Profesa Gai wako hapa wa Kenya na dunia nzima. Tumeona watu wako wanaweza kufanya kazi, lakini naona Mwamerika, mimi kwa mfano, naona Mwamerika ndio labda ndio ndio nchi ngumu sana sana. Yeye anajaribu kufrustrate masuala yote, kama hivi sasa wanafrustrate kwa masuala ya resources. kwa ya hivyo mi nasema Uh, licha kuwa na sheria kuwa na watu ambao ni resourceful kusaidia, lakini uh, Umoja Mataifa bado wako na changamoto kubwa. Kwa hivyo tunasema iwe reviewed, na iangalio jinsi gani dunia itasaidika. Naam ha, Halid Hassan, kwa kumalizia tu, nini suluhu pengine ya haya yote ili kuufanya Umoja Mataifa uonekane uh, unatenda uh, zaidi kuliko maneno itakuawa nikitenda kitu wakati ambapo bado Umoja wa Mataifa wenyewe ujabadili sera zake na mataifa yenyewe bado hayajaungana kwa pamoja na kuelewa kwamba usalama wa dunia unayahusu mataifa yote. Kwane, slahi, uh, mataifa yote uh, waache kuweka mbele maslahi yao, kwani haya maslahi ya mataifa yaliyo katika Umoja wa Mataifa, hasa haya mataifa makubwa, ndio wanapelekea zaidi uh, maamuzi mbalimbali kuweza kufikiwa, na ukitizama pia tena hayo hayo mataifa ndio yanahusika pia na katika kuchochea hali za, za, za sintofahamu katika ma, ma, mataifa na m, uh, asante sana Halid Hassan mchambuzi wa siasa za kimataifa ukiwa Kigali Rwanda, na pia asante sana Francis Auma mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri hapo Mombasa nchini Kenya. Asanteni kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili hili. Naam, shukrani jazila, asante sana. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio tunatia nanga makala ya jua wa haki zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Na msikilizaji, shukran kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Emmanuel Makundi, mitambuni Emmanuel Eliazar, aliyekufahamisha michezo Ali Bilal, mimi ni Matha Saranga, tunakutakia kutakia Jumatatu njema. Kwa heri. Tamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka Dar es Salaam Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga, na kutakia siku njema. Kwa heri.