Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni arifa ya Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga nchi Uganda, dhimisha, kumbu kumbu, ya Uganda adhimisha kumbukumbu ya miaka 57 tangu ipate uhuru kutoka kwa Uingereza. Mawakili wa rais wa zamani Laurent Gbagbo wataka mteja wao waondolewe masharti ya, ya kuwa huru chini ya kizuizi. Ikulu ya Marekani hatimaye tangaza tangazo rasmi haitotoa ushirikiano kwa kamati ya bunge inayomchunguza Rais Donald Trump. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano, Oktoba 9 mwaka 2019. Waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Profesa Jean-Jacques Muyembe, ametangaza rasmi kuanza kutumika kwa chanjo ya pili ya Ebola. Waziri Muyembe amesema chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama na kwamba watu wa awali kupata chanjo hiyo watakuwa wafanyabiashara wanaovuka mpaka. Tangazo hili linatolewa licha ya mashirika kadhaa ikiwemo shirika la madaktari wasio na mipaka MSF kupinga matumizi ya chanjo hiyo ambayo haijafanyiwa utafiti wa kutosha kujua ufanisi wake. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kwenye mji wa Beni, mashariki mwa DRC. Walisema ya kwamba hiyo chanjo wataweza kuipatia wakaaji wenyewe naka maeneo ambamo hamna hivyo virisi vya Ebola, kusudi visiweze kufika huko. Ni ya muhimu, kwa sababu hiyo magonjwa ni hatari, na kama inafika kwa maeneo fulani, yako namaliza watu yakonaua watu, na mia yetu ni kuona hiyo chanjo iwe tibu ya kuweza kukinga hawa watu ambao hawayapata hiyo magonjwa ya Ebola. Tangu kutokea mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini DRC mwaka uliopita watu zaidi ya elfu mbili wamepoteza maisha. Saudi Arabia na nchi za Falme za Kiarabu zimeipatia Sudan msaada wenye thamani ya dola za Marekani bilioni moja nukta tano shirika la habari Reuters limeripoti likimnukuu waziri wa fedha wa Sudan. Msaada huo ulikubaliwa muda mfupi baada ya rais wa zamani Omar Al Bashir kuondoliwa madarakani mwezi Aprili kama ishara ya kuunga mkono jeshi lililobariki kuondoka madarakani kwa Bashir. Sudan imekuwa ikisuasua kiuchumi tangu ilipopoteza sehemu yake kubwa ya mafuta baada ya Sudani Kusini kujitangazia uhu huru wake mwaka elfu mbili kumi na moja Nchi ya Uganda hivi leo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka hamsini na saba tangu ipate uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe tisa Oktoba mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili. Maadhimisho haya yanatumika kama sehemu ya kutathmini hali ya mambo nchini humo, hasa kisiasa na kiuchumi, masuala ambayo yalikuwa chachu wakati wa harakati za uhuru. Maadhimisho haya yanafanyika wakati ambapo taifa hilo limepitia changamoto kadhaa za kisiasa na kiuchumi. Mwanahabari wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Kati ya marais tisa Yoweri Museveni wa sani. Sasa atakuwa ametawala muda mrefu zaidi ya miaka 35 akikamilisha muhula huu mnamo mwaka 2021. Profesa Tasis Kabwejere anatoa maoni yake juu ya demokrasia. Tumekuwa na demokrasia katika miaka 30 iliyopita kuliko miaka ya zamani. Uchaguzi sasa unafanyika wakati wote. Huu wasiwasi wasi juu ya kugeuza rais ni wasiwasi wasi wa watu hao ambao hawana uelewa juu ya jinsi mamlaka inapaswa kuwa Takwimu zinaonyesha ya kwamba uchumi umekuwa bora, lakini wanauchumi wana, wana wasiwasi juu ya kiwango cha juu cha kujikopa. Ikiwa sasa Uganda ina deni karibu dola bilioni kumi. Hapa ni mbunge pia mwanauchumi Stephen Mkitale Bidahwa kuhusu changamoto zingine. Watoto tunafundisha awapate kazi, tunanua kila kitu kutoka China, kutoka Taiwan, hata chiketi ya maofisi. Kampuni kubwa kubwa zote, kampuni za nje, hiyo ni mbaya, fedha za nchi zote zinaenda nje. Rais Yoeli ms ana wasiwasi kuhusu ufisadi. Ninyi viongozi, msiwe mafisadi, msikubali kuchukua hongo au kuomba rushwa. Ukipewa uaminifu kidogo, usiotumie vibaya. Ukifanya vizuri, utapata uaminifu mkubwa. Nilitafuta maoni ya wananchi hapa mjini Kampala. Tumekuwa na maendeleo kweli, tukienda hospitalini bado hakuna dawa, hakuna daktari, hawapo. Uchumi ni nzuri kwa sababu siku ile tulinunua ndege, barabara wamejenga, tunaenda mbele. Demokrasia ni ndogo, mtu anaweza kusema ati tunakuwa na uchaguzi, lakini uchaguzi wenyewe tuliibiwa. Kwa miaka 57 Uganda bado inakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zinahitaji kushughulikia ili kuhakikisha uhuru ukamilifu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Wachambuzi wa masuala ya siasa za nchi za maziwa makuu wana mtazamo gani kuhusu hali inayojiri sasa nchini in Uganda, miaka hamsini na saba baada ya uhuru? Profesa Malunga Pasifiki anazungumza nasi akiwa jijini Kigali, Rwanda. masuala ya rushwa katika nchi zetu hizi, sio Uganda tu, rushwa bado ipo na hii nafikiri, kuna nyia na sababu na jitihada nyingi zinazoifanya uganda kupiga vita na panapo majani nafikiri utawara mchina mzuri, demokrasia ikaingia vizuri, uchaguzi unaokuja ukaenda vizuri, huenda wakaja na mbinu mpya za kupiga vita na za kupigana na ufisadi. Ni mtazamo wake Profesa Malonga Pasifika, ya mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25 mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Mawakili wa rais wa zamani wa Ivory Coast, Loha, Bagbo wanajaribu kupata nakala ya zuio la mteja wao baada ya kuachiwa kutoka katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Wakati huu akiwa amezuiliwa jijini Brussels, Ubelgiji, Bagbo anapinga uamuzi wa mahakama ya ICC kumzuia kwa muda, akisema unalenga kumzuia asiende kuwania kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Mawakili wake sasa wanataka makataa zilizo wekwa na mahakama hiyo kuondolewa ili kuruhusu mteja wao kurejea nyumbani. Emmanuel Altit ni wakili wa Bagbo. Yeye anasema masharti dhidi ya mteja wake hayazingatii sheria kila anayeachiwa huru ana haki ya kuishi maisha yake ya kawaida kama mwananchi. Hakuna sababu yoyote kisheria, kimaadili au kwa vyovyote vile, inayoweza kuamua kumzuia mtu aliyesafishwa na mahakama kuwa na haki, hususan haki ya msingi, haki ambayo ndiyo nguzo ya haki zote, ambayo ni haki ya kuwa huru. Yuko huru, lakini uhuru wake ulitolewa kwa masharti. Kile tunachokiomba ni kuondolewa kwa masharti, ili Rais Laurent Bagbo arejeshewe haki zake zote, pasiwe na sharti yoyote ile itayoingilia haki yake kamili. Ni sauti yake, Emmanuel Altit, wakili wa rais wa zamani wa Cote Divoir, Laurent Bagbo. Mtoto wa kiume wake rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amesema yeye sio fisadi. Duduzane Zuma alikuwa akithibitisha kwa mara ya pili alipokuwa akihojiwa na tume ya uchunguzi wa madai ya ufisadi. Kama ilivyo kwa baba yake, Duduzane alikanusha madai yote ya ufisadi yaliyoelekezwa kwake na kusisitiza hakuwahi kuchukua pesa ya mtu wala hatawahi. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameweka wazi mpango wa bajeti ya bunge, akisisitiza malengo ya utumiaji katika muhula wake wa pili. Rasimu ya bajeti iliongezeka kwa zaidi ya asilimia kumi na tatu kutoka ya mwaka jana, karibu dola bilioni thelathini na tatu nukta nane Radio France International Kiswahili, kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina: kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Ikulu ya Marekani hatimaye imetangaza rasmi kuwa haitatoa ushirikiano kwa kamati ya bunge inayomchunguza rais Donald Trump kuhusu tuhuma za matumizi mabaya ya ofisi. Katika barua iliyotumwa kwa viongozi wa chama cha Democrats, ikulu ya White House imesema uchunguzi unaofanywa hauna msingi na kwamba imeagiza mjumbe maalum wa nchi hiyo Ukraine kutoenda mbele ya kamati hiyo kwa mahojiano. Adam Schiff ni mwenyekiti wa kamati ya intelijensia kwenye bunge la Kongress. Kushindwa kumleta to shahidi huyu na kushindwa um, kutoa nyaraka hizi ni mambo tunayoyachukulia kuwa bado ni ushahidi muhimu unaoonyesha upindishaji wa utekelezaji wa mamlaka ya kikatiba ya Kongres ambayo ni sawa na serikali Uchunguzi unaofanywa unalenga kubaini ikiwa rais Trump alimwagiza rais wa Ukraine kuanzisha uchunguzi dhidi ya mgombea wa Democrats Joe Biden. Umoja wa Mataifa unakabiliwa na uhaba wa kiasi cha dola milioni 230. Katibu mkuu Antonio Guteres amesema mapema jumaa hili, akiongeza kuwa UN huenda ikaishiwa kabisa pesa ifikapo mwishoni mwa mwezi huu. Katika barua iliyoandikwa kwa wafanyikazi elfu thelathini na saba wa Umoja wa Mataifa iliyoonwa na AFP, Guteres amesema hatua kadhaa za ziada zinapaswa kuchukuliwa ili kuhakikisha mishahara na malipo mengine yanalipwa. Kwa, Uturuki imesema itaanza mashambulizi katika eneo la kaskazini mwa Siria, wakati huu rais wa Marekani Donald Trump akisisitiza kuwa Marekani haijawatelekeza washirika wake wa Kikurdi kwa kuyaondoa majeshi yake. Istanbul imetuma vifaa vya kijeshi mpakani mwake na Siria, AFP inaeleza huku msafara mkubwa wa magari ya kijeshi ukishuhudiwa katika mji wa Al Kakale, jimboni Sanliufa. Napitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia hapa studioni. Unasema tunawapata vizuri huku 89.9, Nairobi. Unaitwa Michael Liza. Unaitwa Eric Nkya kutoka Tanzania, unasema. Na wategea sikio RFI Kiswahili, na sasa ni RFI Kiswahili Michezo na Ali Bilali. Nam, nikushukuru sana Martha Saranga. Nianze na taarifa hii ya kocha wa timu ya taifa ya Ufaransa, Didie Deshamp, amemrejesha mchezaji wake Clian Bape katika klabu yake ya Paris Saint Germain baada ya kwamba aliona, ameona kwamba hawezi kucheza mchezo wao wa kuwania mm. kufuzu kombe la mataifa ya Ulaya na Iland, lakini pia na mchezo ambao utakaofuata, watacheza na Uturuki. mm. Unakumbuka kwamba Didier Deschamps licha ya Kylian Mbappe kuwa na jeraha kwenye paja lake aliwaita, uh, Kylian Mbappe pamoja na Hernandez lakini sasa ameamua kumrejesha baada ya kuona kwamba hawezi, hawezi na nafasi yake imechukuliwa na mchezaji mwingine. Na kule nchini Rwanda hii leo ligi ya soka kule Rwanda itaendelea kutimua vumbi ambapo Gasogi United watakuwa uwanjani kumenyana na Marine Gikumbi, Gichumbi watacheza na Muhanga huko Musanze, wakichuana na Polisi. Mukura watacheza na Sunrise, wakari Espoir wa wakicheza na Kiovu Sport. Etincelle watacheza na Heroes, lakini pia kule kule nchini Burundi hii leo Ligue A Vitalo watakuwa uwanjani kumenyana na Aigle Noir majira ya saa kumi huko nchini Burundi. Mm, uh, majira ya Afrika Mashariki itakuwa ni saa kumi na moja na kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Premier League mbara eh, kule Uganda kumradhi, Mbarara City watacheza na Marun wakati Polisi watacheza na Vipers as Villa watacheza na Wakiso Giant Uh, Matha Saranga, kule nchini DRC Ligue 1, RCK watacheza na Dauphin Noir, Groupe Bazano watacheza na Motema Pembe, wakati Simba wao watacheza na Rangers majira saa kumi na moja na nusu, wakati saa moja na nusu Nyuki watachuana na Renaissance. Asante, Ali Bilali. Ni kushukuru Matha Saranga. Ni saa mbili na dakika arobaini na tatu. Emmanuel Makundi ko hapa na magazeti tayari kukusomea vichwa vya habari. Habari za asubuhi. Naam, asante Matha. Nianze na masante, gazeti la magazeti hapa Tanzania. Gazeti la Uhuru limeandika Kikwete, Bashiru waanika upekee wa Mwalimu Nyerere. Tanzania Daima, Membe Arusha kombora kubwa, kuliko adai serikali CCM inamtishia lakini hatanyamaza Mwananchi lenyewe limeandika Kikwete afungukia viongozi, ataka waache kujikweza, ashauri wachache wawe wanasikilizwa kama alivyofanya Mwalimu uh, Nyerere. Na hapa kuna picha ikionyesha wananchi wa mtaa wa Unguja uh, katika kata ya Mbugani jijini Mwanza wakijiandikisha kwenye daftari la mpiga kura. Wanafahamu kwamba Tanzania inaelekea uchaguzi wa serikali za mitaa mwezi Novemba. Gazeti la Taifa Leo la Kenya linaloandikwa kwa lugha ya, ya Kiswahili limeandika fujo nyumbani kwa naibu wa rais Ruto. Daily Monitor la Uganda limeandika polisi ya futa tamasha la muziki lililokuwa limeandaliwa na Bobi Wine kusherekea sikukuu ya uhuru wa taifa hilo. The New Times la Rwanda limeandika matumaini makubwa, wakati vijana zaidi ya elfu kumi kutoka barani Afrika wakikutana mjini Kigali, Rwanda limeandika tume ya uchaguzi katika mkoa wa Bujumbura limesema hakuna chama kitakachoruhusiwa kuwa na zaidi ya mgombea, uh, mmoja. Magazeti ya kule barani Ulaya na Amerika The Guardian la Uingereza limeandika mapendekezo ya Boris Johnson kuhusu Brexit yanaelekea kukwama. The New York Times la Marekani limeandika ikulu ya White House yatangaza vita dhidi ya mchakato wa kumtoa madarakani Rais Trump. Le Parisien limeandika Rais Emmanuel Macron aahidi kukabiliana vilivyo na watu ambao wanawashambulia polisi. Ni saa mbili na dakika arobaini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki. Mimi ni Matha Saranga msikilizaji, na leo tunajikita nchini DRC ambako bado kunashuhudiwa changamoto za kiusalama, hususan katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Tunazungumza hayo wakati huu Rais Felix Chisekedi akiwa ziarani mjini Bukavu, jimboni Kivu kusini Kuangazia haya nitaungana na wazungumzaji wetu kupitia laini ya simu: Omar Kavota, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Beni, mashariki mwa DRC, na Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa akiwa Bukavu, huko huko mashariki mwa DRC. Habari za asubuhi na karibuni sana. Asante, Asante. Asante. Karibu baksaranga na wasikilizaji wetu wote wa RFI. Naam, nikianza nawe, ndugu Omar Kavota, nini tathmini yako juu ya hali ya usalama hapo mashariki mwa Kongo? Kwa kweli, ukichukulia hali ya usalama ya mashariki mwa Kongo, utaona ya kuwa ingali inasuasua, sababu kila kukicha, visa vya mauaji vinashuhudiwa na mashambulizi huku na huku inaripotiwa. Na ukizingatia maeneo ambako inapatikana hivi sasa, maeneo ya Beni ni takriban miaka tano, wakati raia huku wanashuhudiwa, wanashuhudia mauaji ya kila kukicha, ambayo inaendeshwa na magaidi wa ADF. Ukitazama hali ilivyo kwenye wilaya za Ruchuru, Masisi, yaani viunga vya mji wa Goma hata Bukavu kwenyewe ambako bakema ba, na mwenzangu wanapatikana, ambayo ina usalimu hivi, utaona ya kuwa Kivu ya Kaskazini, Kivu ya Kusini, Ituri sijui na Tanganyika, yaani ma, mikoa yote ya Mashariki mwa Kongo iko katika hali ya ukosefu wa usalama usio na kifani naam pengine kwa upande wako bwana rafael bakimana juhudi za kupambana na makundi ya waasi na kuimarisha usalama unazitazama vipi? mm, asante sana kwanza nijulishe sababu gani zimenileta katika mji wa bukavu mm. ni pamoja na kutaka kujua hicho kinachokuwa kikizungumziwa kiusalama wakati ambapo zaidi ya marais tano walisubiriwa kujiunga na rais wa kongo antwani chisededi katika mji mm. huu mm. lakini hakuna mmoja kati yao aliyefika na kwa sababu la suala hilo la usalama nimesikia ikitangazwa na nimesoma ikisema kwamba eti monisco na jeshi la Congo wanaandaa operesheni za pamoja ili kukabiliana na tatizo hilo la usalama mdogo, lakini maandishi mwingine na wengine wengi wanaokuwa wakichambua hali za kiusalama katika majimbo haya ya mashariki kama alivyotaja ndugu Kavota, yeah. Wako mliwali tano wanaokuwa karibu na rais katika mji huu wa Bukavu, kutoka Tanganika, Manyema, kivu cha kusini na kaskazini, na huko Ituri. Na hayo majimbo karibu yote ni majimbo yenye matatizo makubwa kiusalama. Vita vinavyozungumziwa kiwazi pamoja na vile vya huko Beni vya ADF, hasa ni vile vita vya huko Minembwe, ambavyo vinachukua kila siku sura nyingine na wadadisi wengi wanaogopa kwamba hapo panaweza pakatokea kitu kingine, kinaweza kufanana na yale yaliyojitokeza katika zile enzi za miaka ya tisini na saba wakati ule wa uh, AFDL na mengine mengi. Kwa hiyo tatizo la usalama, ninafikiri kwanza ni pamoja na tabia za wananchi wenyewe katika kule kutokutaka uh, kuangalia pamoja na kuona kitu kinaweza kuwa uh, chaku, chaku akuleta usalama katika majimbo yao wenyewe wakitumia wakigombana kikabila. Na la pili ni mtazamo mm, wa kimataifa. Nchi za Burundi na nchi za Rwanda moja kwa moja zimekuwa zikitajwa kiwazi katika hayo, na wengi wanaonyesha kuwa kwa nini hawakufika katika mkutano wa Bukavu, Bwana Nkurunziza na Bwana Kagame? Kwa sababu ni wao wanatajwa, wanashotwa kidole mm -hmm. na wananchi wengi, kwamba wanahusika na hayo hata na hayo mambo ya ADF nalo, ambayo yamekosa kuwa wazi. Uh, Uganda imekuwa kishotwa kidole pia. Kwa hiyo hali ya kiusalama ninafikiri, kwanza ni juhudi za wananchi wenyewe wa walishirikiana na serikali yao na jeshi lao. Hasa nitarejea kwako tena, ndugu Bakemana Kavota. Umesikia Bakemana anagusia uwepo wa Monusco. Ni kweli Monusco ipo kwa muda mrefu, lakini bado tunashuhudia mauaji ya hapa na pale. Nini kinaendelea? mimi binafsi <laughs> sina imani vilivyo na jeshi la MONUSCO kusema ya kuwa ndio litaweza kuleta amani na usalama mashariki mwa DRC, na kila mara ninapozungumza kwenye idhaa e, hii ya RFI Kiswahili nikizungumzia hasa aa, hali ya ugaidi ambao pia unakita mzizi, sababu suala hili haifai kulifumbia macho, inakuwa nikitoa mwito kwa marais wa kanda hili la maziwa makuu, aidha wa Uh, nji za bara la kusini mwa, mwa Afrika ikisema ya kuwa sharti kuwekwe kikosi cha pamoja ili kusaka makundi ya ya kigaidi ambayo inazuka huku kama ADF kama FDLR na makundi mengine ya kijeshi, sababu MONUSCO kabisa inaonekana kuwa ina feli. Sasa iwapo watu wataendelea kutegemea MONISCO katika hali yake ya sasa, muundo wake wa sasa wa kijeshi, nafikiri MONISCO na FRDC peke yavyo haviwezi kumaliza uh, hii changamoto ya, ya usalama ambayo kweli inaweza hata kuingia katika nchi nyingi za kanda hili la maziwa makuu na kuwa hatari hata kwa afrika nzima nam basi nikija upande wako ndugu bakimana tushasikia waasi wa rwanda wa uganda hata wa burundi wakiishi katika ardhi ya kongo kwa zaidi ya miaka ishirini na bila kufahamika walipo hili linawezekanaje linalowezekana nilivyosema ni pamoja na hizi juhudi za kutaka kurudisha maridhiano na mawasiliano mazuri katika nchi hizi mbili unajua kwa muda mrefu katika mji wa Bukavu na katika majimbo haya palikuwa na zile vita vya wakongomani kuto kutaka kuzungumza vilivyo na kiwazi na nchi jirani lakini kama Rais Tshisekedi ameanza mawasiliano mazuri na nchi za Rwanda na wamekwisha kufanya mikutano kijeshi huko Kinshasa katika mji wa Goma na mengine mengi yanaendelea juhudi za kutaka kujua kipi kinachoendelea ikiwa wanaweza kuambiana ukweli. Unajua hilo neno hilo, kama wanaweza kufikia wakati wa kuambiana ukweli, kwa sababu vita vya Kongo, mashariki mwa Kongo makongo, ni biashara, ni biashara ya kimataifa, ni ni biashara ya nchi jirani, na pamoja na udhaifu wetu wa kongomani sisi wenyewe, kama ukweli unaweza kutamkwa, ikiwa ni kweli, huu ndio wakati wa kutaka usalama, mawasiliano haya na marejiano marazia, mazuri ambayo yameanza kujengwa Usalama unaweza ukapatikana vilivyo, pamoja na pa kule pia, kuwa kuwashirikisha vile vikundi, kuwajua vile vikundi vyenye kumiliki silaha, na kwa sababu gani vinamiliki silaha? Kwa sababu wako wengi wanajifanya wataalamu wa mambo hayo, na wala hawataki kujua kinachoendelea, kuwasikiliza na kujua nini, kwa sababu gani wako porini. Hayo yakijulikana na waki, kama vile jeshi la Kongo kila siku linawalalamikia na kusema eti waweke silaha chini na warudi mjini, Ninafikiri hilo linawezekana kama lilivyokuwa, ndugu. Ninaamini na mimi nimejua kwa muda mrefu a, hivyo MONUSCO kiwazi kijeshi na mengineyo hawawezi chochote, wameshindwa. Na ninafikiri na hata jeshi lingine lolote, unajua, ni Kongo peke yake inabaki barani Afrika katika nchi za maziwa makuu bado inategemea kusaidiwa kijeshi. Nafikiri jeshi la na Kongo lipewe vifaa na nguvu, na serikali na siasa ya Kongo ichikwamue Bwana, kwa kwa. E, Omar Kavota, tulisikia Bakimana akigusia kuhusu wananchi wenyewe wakigombana kikabila, na sasa nataka kufahamu nafasi yenu ninyi kama mashirika ya kiraia, mnafanya nini kusaidia basi jitihada hizi huko mashariki? Tunajitahidi kuhamasisha raia wa makabila mbalimbali washirikiane, lakini unajua uh, jitihada za mashirika ya kiraia haziwezi kufua dafu iwapo uongozi wa serikali haujaimarishwa. Ndiyo maana tunafikiria kuwa kungaliwekwa humwingini eh, sera eh, ya kisiasa ambayo inaweza kupelekea kupatia kipaumbele pia ku, ku, ku, ku kukari, eh, yani ku, kupelekea makabila mbalimbali ya karibiani ili kwamba wale ambao wana Uh, wangali, wangali, wangali na ndoto za kuendesha maasi ama kuendesha hata ugaidi katika maeneo haya, wasipitie mizozano ya, ya ya ya makabila, ili waweze kupata mwanya wa kuweza kujipenyeza. Na hiyo inatia ndani sio tu nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini viongozi wa kanda hili sharti wa wajenge E, imani kati yao washirikiane, ya na hiyo maana e, hiyo ndio inaacha sifurahi, si wakati naona ya kuwa fursa ambayo aliwakutanisha marais wa kanda hapa mjini Bukavu imeshindikana, sababu hawakukutana, lakini wangekutana, nafikiri hata masuala ya ya, ya, ya, ya maasi ambayo inazuka huku, ma, masuala ya, ya ugaidi ambayo inazuka katika kanda hili, ukichukulia ile ambayo imezuka hivi karibuni e, msanji katika nchi ya Rwanda, ukiona ile ili ambayo ilitukia mwaka jana Burundi ukiona ile ambayo ilizuka katika maeneo ya ya Kitolu nchini Uganda, yaani katika wilaya ya Kasese, na yale ambayo yanaendelea huku Beni utaona kuna mwingiliano wa ya nchi mbalimbali na kama viongozi wa kanda hii hawakutane na kujenga kuimarisha eh, umoja kati ya makabila na kati ya nchi za kanda, hali itakuwa utaendelea kuwa mbaya na watu wataendelea kushuhudia uasi na na, na na amani na usalama vinaweza kuharibika. Naam, kwa sekunde chache sana, ndugu Bakemana, uligusia kwamba vita huko kwa mashariki unaifananisha na ni jambo la kibiashara, ulikuwa una maana gani, hey. Iko na maana gani? Ina maana makubwa o, mm -hmm. Hilo ninafikiri ni kubwa. mm -hmm. Kwa sababu bila shaka unapoangalia namna yanapozungumziwa unakuta ni, unaweza kujiuliza hizo vikundi vyenye kumiliki silaha vinapata silaha kutoka wapi? mm -hmm. na hata na jezi wamepata. Utakumbuka majuzi hapa ilipotangazwa kifo cha huyu mkongwe waki, wa, wa wakivita katika majimbo haya ya mashariki, mzee mda chumura kutoka Rwanda na muda mrefu aliishi hapa, zaidi ya miaka ishirini na tano. Alilindwa, alitunzwa, alipewa tiba na kupelekwa hata nje. Nani alifanya? Asante. Kwa sekunde chache sana, na Omar Kavota, nini kinachelewesha mchakato wa kuweka makao makuu ya jeshi la kukabiliana na waasi huko sasa tunafikiria kuwa tutafikia hmm, ufumbuzi sababu inatarajiwa kama rais wa India anaweza kufika maeneo haya na viongozi wote wa kijeshi ili operation za, za, za, za, za kijeshi ziweze kuanzishwa, lakini tunafikiri sharti kuwe na na, na, jitihada zaidi ili kushuhudia kuwa amani ya kudumu inarudi, sababu tayari wananchi wamechoka na wanafikiria kuwa amani na usalama sharti zirudie. Omar Kavuta, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Beni, na Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa akiwa Bukavu, nawashukuru sana kwa kushiriki. Nami makala haya shukrani. Ah, asante, shukrani kwako msikilizaji. Hadi hapa tuna la ziada. Mimi ni Matha Saranga na kutakia Jumatano njema, kwa heri. Eh hey, Buravan nchini Rwanda ndivyo tunapotamatisha matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema, kwa heri.