Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi awashutumu polisi kwa kuzuia tamasha lake la muziki. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lazitaka pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kukutana mara kwa mara kutatua changamoto zilizobakia. Na waziri mkuu wa Uingereza kukutana na mwenzake wa Ireland katika juhudi za mazungumzo ya kujitoa katika EU. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, alhamis Oktoba 10 mwaka 2019 Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi, ambaye pia ni maarufu kwa jina la kimuziki kama Bobi Wine, ameshutumu vikali jeshi la polisi nchini humo kwa kuzuia tamasha lake la muziki aliyokuwa amepanga kulifanya jana kama sehemu ya kusheherekea siku ya uhuru wa nchi hiyo. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Tamasha la muziki lilikuwa limepangwa hapo kwa pwani yake kwa sehemu inayojulikana kama Busabala nje ya muji wa Kampala na hata hivyo, aliweza kuponyoka akaingia katika muji wa Kampala akitumia pikipiki, alafu baadaye alirudi nyumbani na kufanya mkutano wa waandishi wa habari. waliweka askari wengi sana kuliko wale tuliokuwa tunawataka kulinda katika tamasha langu. Waliniweka katika kizuizi cha nyumbani, nimeweza kutoroka na ingia mjini waonyesha kwamba tunaweza. Bobi Wine anasema kwamba kuzuia tamasha lake ni sehemu ya mpango mpana wa kukatisha juhudi zake za kisiasa. Rais Museveni anaogopa fikira zetu unazowapatia wananchi. Madikteta hawataki kuondoka madarakani na sisi tutaendelea na kung'ang'ana. Museveni ataanguka, Museveni will fall. Lakini naibu msemaji wa polisi Patrick Onyango anasema kwamba Bobby Wine alikuwa amepanga kufanya mkutano kinyume cha sheria, tulilazimika kuwa na mpango ya kumzuia nyumbani kwake. Tamasha hilo halikufata mipango ya usalama. Yeye hayuko chini ya ulinzi, ndiyo sababu aliweza kuingia kwa mjini. Baada ya kuona kuwa vitisho vyake vimepungua, tulimkubali akatembea na akaonyesha kuwa yeye ni mtu huru kabisa. Hapa ni maoni ya Leonardo Kelo, mwanaharakati wa haki za binadamu. Kama mtu ameshaweka pesa yake mingi, sio kuungoja mpaka mwisho, halafu nasema hakuna ataengeleza mchezo hapo, sijui kitu gani polisi wanafanya. Hii sio mara ya kwanza Bobi Wine kuzuiwa kufanya tamasha. Wakati Bobi Wine anasema hatua hiyo ni ya kisiasa, polisi inasema shida yake ni kukosa kufata sheria. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Watetezi wa haki za binadamu wana mtazamo gani? Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Mweshimiwa Bobi Wine amepata shida, amepata viki na nimesema wako mbali na nchi ya Kenya. Imekuwa ni nchi ya ubabe, ni nchi ya mpaka upatae, nchi ya kiriba goji goji kiriba, kwa sababu yote demokrasia haiangaliwi na masuala ya haki za kibinadamu. Kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunasema Yoweri Museveni ako na shida kubwa sana. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Watu sita wamefariki dunia kufuatia mvua kubwa inayoendelea kunyesha jijini Kinshasa, nchini DRC na kusababisha mafuriko. Maiti zilipatikana kati ya Jumanne usiku na Jumatano asubuhi, watano miongoni mwao walipatikana katika manispaa ya Selembao ambako takriban nyumba thelathini ziliporomoka, kwa mujibu wa taarifa ya Meya Agustin Mankesi. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limeeleza wasiwasi wake kuhusu kusahaulika kwa magonjwa mengine ya mlipuko nchini DRC, wakati huu jumuia ya kimataifa ikiwa imewekeza nguvu kubwa katika vita dhidi ya Ebola. MSF inasema wakati Ebola ikiendelea kuua watu ugonjwa wa surua umekuwa ni ugonjwa unaoua watu wengi kwa sasa nchini humo ukilinganishwa na Ebola, ambapo mpaka sasa watu zaidi ya elfu tatu na mia tano wamekufa tokana na surua. MSF inasema mpaka sasa imeshatoa chanjo ya surua kwa watoto elfu themanini. Tristan Le, Le Loncer ni mratibu wa shughuli za MSF jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. On constate effectivement que le ministère est en difficulté. Tumeweza kuona kwamba wizara ina matatizo ya kuhimili hali ya mambo. Baadhi ya washirika hawatoi majibu kama ipasavyo. Sisi upande wetu MSF leo tunajikuta katika hali ya kutoa jibu kwa mlipuko wa Ebola. Lakini pia kuwa kwenye mstari wa mbele kuhudumia watu wenye kukumbwa na surua katika mji wa Goma, kutoa chanjo kwa watoto dhidi ya surua. Ni kweli kwamba kuona mlipuko wa Ebola unaendelea kuripotiwa, vyanzo vya wizara vinatumiwa kwa ajili ya kupambana na Ebola. Ni sauti yake Tristan Lunke, mratibu wa shughuli za MSF jimboni Kivu Kaskazini. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika 35 Afrika Mashariki. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limezitaka pande mbili zinazohasimiana nchini Sudani Kusini kukutana mara kwa mara, ili kuendelea kutatua changamoto zilizobakia, ili kuwezesha kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Rais wa Baraza la Usalama, katika taarifa yake, amesema makubaliano yaliyotiwa saini na pande hizo mwaka jana ni hatua kubwa kuelekea mbele kupata amani ya kudumu na kutoa tumaini halisi kwa wananchi ambao wanaendelea kusumbuka. Juma hili kiongozi wa waasi Riek Machar alieleza wasiwasi wake wa kurejea mjini Juba akituhumu serikali ya rais Salva Kiir kujaribu kukwamisha utekelezaji wa mkataba wa amani. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia swala hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ni kujaribu kumwonya Salva Kiir bila shaka. Sababu Salvakiri ameanza hila na njama zilizoko. Kwa Salvakiri pengine ni kumtimbiza kwa vitisho Riek Mashara ili asiweze kuwa katika mji wa wa katayak kuwa uko Juba kwa wakati unaochabika ili aapate kitungizio a sababu kwamba Riek Mashara akuwepo na amechelewa ku usaini mkataba kwa hmi nna vyama vingine. Mi nafikiri ni wakati mzuri Umoja Mataifa saa hizi kuchukua hatua mwafaka kwakwa Umoja Mataifa saa hizi kwenda kusimamia mambo huko sui Sudani ya Kusini. Ni mtazamo wake Hamdun Marsel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Raia kadhaa wa kigeni wamepiga kambi nje ya ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Cape Town, wakitaka kuondolewa nchini Afrika Kusini kwa madai kuwa hawako salama. Takriban raia wa kigeni mia mbili hamsini, wengi wao waomba hifadhi kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Kiafrika, waliapa hawatorejea tena katika makazi yao hadi pale shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa litakaposikiliza matakwa yao. Mgombea urais nchini Tunisia, Nabil Karoui, amepokelewa kishujaa hiyo jana saa chache tu baada ya kuachia ku, kuachiwa kutoka jela zikiwa zimebaki siku chache tu kabla nchi hiyo kufanya uchaguzi wake mkuu wa kemkuwa, duru ya pili. Kuachiwa kwa Karui ni mwendelezo wa matukio ya kushangaza yanayojiri nchini Tunisia ambapo katika uchaguzi wa bunge kumeshuhudiwa vyama na wanasiasa ambao hawakupewa nafasi wakiibuka na ushindi. Karui alikuwa anazuiliwa tangu mwezi Agosti kwa tuhuma za rushwa, lakini aliingia katika duru ya pili ya uchaguzi na sasa atachuana na rais Said. Mshauri wa chama chake wa masuala ya siasa Usama Khilifi amesema wamefurahi kumwona akiwa huru. Tayari alikuwa ni mwenye furaha kutuona, tulifurahi kumwona alituambia, hatuachi kitu, tutashinda. Anataka hasa wananchi wa Tunisia kuondokana na nidhamu ya uoga, anataka kwenda kuwaona wananchi wa Tunisia kueleza sera yake, anataka kushinda. Ni sauti yake mshauri wa chama eh, wa maswala ya siasa Osama Halif. Radio France Internationale, ni saa mbili na dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson hivi leo atakutana na mwenzake wa Ireland katika juhudi zake za mwisho za mazungumzo kuhusu nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, wakati huu akiwa amebakiwa na siku chache tu kupata makubaliano na viongozi wa Ulaya. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Boris Johnson na mwenzake leo Varadika wanakutana katika eneo ambalo hata hivyo halikuwekwa wazi, kaskazini mwa nchi hiyo, ambapo watakuwa na mazungumzo ya kujaribu kuwafikiana baada ya karibu juma moja kutofautiana pakubwa kuhusu mapendekezo aliyoyawasilisha Suala kubwa hapa ni kuhusu eneo la mpaka kati ya Ireland na Ireland ya Kaskazini, ambapo tangu awali ndilo lilikuwa swala linalokwamisha pakubwa upatikanaji wa makubaliano kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya. Katika mapendekezo mapya, Waziri Mkuu Boris Johnson amependekeza nchi hiyo isalie katika soko la pamoja la Umoja wa Ulaya kwa kipindi cha miaka mitano kabla ya kuamua ikiwa baadaye ijitoe kiujumla kama nchi mazungumzo kati ya viongozi hao wawili yanakuja wakati huu wakuu wa nchi za Ulaya wakitarajiwa kukutana kati ya Oktoba 17 na 18, ambapo kuna uwezekano mkubwa wa katupilia mbali mapendekezo ya Boris Johnson waliyosema hayana msingi. Wakati huu wamiliki wa, wa mitandao ya kijamii wakipambana na ongezeko la taarifa za kugushi wanasiasa wameachwa kwa kiasi kikubwa jambo linalotazamwa kama tatizo kubwa. Samuel Woolley, profesa wa chuo kikuu cha Texas nchini Marekani, ambaye amefanya utafiti kuhusu taarifa za uongo katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita nchini Marekani ameunga mkono kuwa mitandao ya kijamii inahitaji kupinga taarifa za uongo bila kujali chanzo chake. Mtaalamu huyo ameonya kuwa taarifa za uongo kutoka kwa viongozi wa kisiasa zina nguvu zaidi kuliko kutoka kwa akaunti feki mtu wa kawaida. Bunge la Congress nchini Marekani limetishia kuchukua hatua kali dhidi ya Uturuki, ikiwemo kuiwekea vikwazo, ikiwa nchi hiyo itaendelea na operesheni yake dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Matamshi ya Marekani amekuja ikiwa ni saa chache tu zimepita tangu ndege za Uturuki zitekeleze mashambulizi nchini Siria. Ni saa 2 na dakika 41 Afrika Mashariki, tunaelekea viwanjani na Ali Bilali. Nam, ni kushukuru sana Martha Saranga. Nianze hapa na draw iliyopigwa jana ya kundi ka kuwania kombe eh, ligi ya mabingwa barani Afrika, ambapo uh, CD1 de Agosto ya huko Angola imewekwa kwenye kundi A ambapo watakipiga, watakuwa pamoja na Tipi Mazembe ya DRC Zamalek ya Misri uh, na Zesco United ya Zambia, uh, lakini kwenye kundi B kuna SS Tunis, Al Hilal ya Sudan, FC Platinum ya Zimbabwe na Al Ahli eh, ya kule Misri, wakati USM Algiers, uh, wakiwa na Raja Casablanca Kasab, Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini na JS de Kabil Atletico Petroleos, Petroleos ya Angola na Wede Atletico Club ya Morocco. Lakini kwenye uh, makundi ya Confederation Cup uh, Horoya AC ya Guinea, wao watachuana Bandari FC ya Kenya, wakati Yanga African ya Tanzania, wao watachuana na Pyramid FC ya huko Misri. Enyimba FC ya Nigeria, wao watakipepeta na TS Galaxy ya kule nchini Afrika Kusini. Los Zamalek ya Misri wao watacheza na Esa FC ya Benin. Asante Kotoko ya Ghana watacheza na FC San Pedro ya Cote d'Ivoire. Hakika orodha ni ndefu hapa. Ni sehemu tu nimekutajia ya baadhi ya timu ambazo zimepangwa kwenye orodha hiyo. Lakini pia hivi leo biti saranga tunatarajia kushuhudia michuano mbalimbali ya mechi za kirafiki ambapo mm -hmm, uh, Alge Algeria wao watacheza na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo majira ya saa nne na dakika arobaini na tano Afrika Mashariki, mm -hmm, uh, wakati Burkina Faso wao watachuana na Gabon, wakati Congo Brazzaville wao watacheza na Thailand. Lakini uh, pia kule barani Ulaya utakuwa na mechi za kuwania kufuzu kombe la Ulaya. Belgium uwata, eh, Ubelgiji wo <laughs> watacheza na San Marino, wakati Urusi watacheza na Scotland. Israel wao watachuana na Austria no. na Namna sasa. Ni RFI ya Kiswahili, udondozi wa habari za magazetini na Emmanuel Makundi. Habari za asubuhi njema kabisa. Mafanianze na gazeti la Sudan Tribune la kule Sudan. Limeandika mchakato wa utekelezaji mkataba wa amani huenda ukacheleweshwa. Ulikuwa mazungumzo mengine yafanyike Jumaatatu ijayo, lakini huenda yakasogezwa mbele. the New, the New Times la Rwanda limeandika utangamano wa kikanda utalifanya bara la Afrika kuwa nyumbani kwa watu wote, amesema Rais Kagame wakati wakifungua mkutano wa vijana pale Kigali, Rwanda. Daily Monitor la Uganda limeandika Bobi Wine aepa polisi, mtego wa polisi na kuingia mjini. Daily Mon, Daily Nation la Kenya limeandika hakuna tiketi ya moja kwa moja kwa Ruto, amesema katibu mkuu wa chama cha Jubilee la Prosperite la kule DRC limeandika muungano wa Lamuka waunga mkono maandamano ya kupinga rushwa yaliyopangwa kufanyika Oktoba 19 mwaka huu. Iwacho la Burundi limeandika waziri wa habari wa Burundi avionya vyombo vya habari nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini. Magazeti ya hapa Tanzania, gazeti la Maajira limeandika mhadhiri aanikwa tuhuma za ngono, TAKUKURU yaielezea mahakama alivyokutwa akiomba rushwa ya ngono kwa mwanafunzi gesti bila nguo, ni baada ya kumfaulisha kwa alama sitini na saba. Gazeti la habari leo limeandika mvua balaa Yaua, yavunja madaraja, mabasi ya kwama, yasomba mazao, yaporomosha mawe kutoka milimani, barabara za fungwa, TMA yaonya mvua kubwa, mawimbi makubwa kule baharini, kibano cha kodi chaja Dar es Salaam. Mwananchi limeandika hotuba ya Kikwete ilivyogonga wanasiasa, wasomi waichambua, watoa angalizo kwa viongozi, magazeti ya kule barani Ulaya na Marekani. The New York Times la Marekani limeandika, Marekani yatishia kuiwekea vikwazo Uturuki ikiwa itaendelea na mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Uh, Le Parisien la kule Ufaransa lenyewe limeandika rais wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande asema tuna deni kubwa kwa wapiganaji wa Kikurdi, wakati huo akikosoa ma, namna Marekani imeruhusu Uturuki kuwashambulia. The Garden la Uingereza limeandika uh, waziri mkuu Boris Johnson kukutana na mwenzake wa Ireland, uh, bwana Leo Varadka, uh, kuzungumzia kuhusu uh, Msikilizaji, Manuel Makundi anakujia na makala ya Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji, utafiti mpya uliofanywa hivi karibuni unaonyesha kuwa nchi ya China imeongeza maradufu ushawishi wake kwa bara la Afrika kwa kufanya uwekezaji mkubwa kwenye sekta za kifedha, makampuni ya mawasiliano, vyombo vya habari, biashara na teknolojia kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na kampuni ya Ernst & Young China, ambayo ni taifa la pili kwa uchumi imara duniani, imewekeza kiasi cha dola bilioni 72.23 kupitia mfumo wa uwekezaji, yaani foreign direct investment, kati ya mwaka 2014 na 2018. China inafuatiwa na mataifa ya Ufaransa, Marekani na Falme za Kiarabu katika kufanya uwekezaji mkubwa kwa bara la Afrika. China pia imekuwa mshindani mkubwa wa mataifa haya katika kujaribu kuyasaidia mataifa ya Afrika kwa shughuli za maendeleo na kutoa mikopo nafuu kwa bara hilo. Lakini je, uwekezaji huu una faida gani kwa bara hilo na tutarajie nini kutokana na uwekezaji huu wa China kwa bara la Afrika? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kuangazia swala hili tumezungumza na Dkt Haji Semboja. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Yeye ana mtazamo gani kwa kinachofanywa na nchi ya China kwa bara la Afrika kupitia uwekezaji? Mimi nafikiri kwamba China katika mipango yake ya maendeleo ya, ya, ya, ya, ya, ya nchi yake inategemea sana na mipango ya maendeleo ya dunia na nchi zingine za dunia ambazo zilizokuwa na fikra ya kuwa na maendeleo haya tunayosema ya kisasa, kwa sababu lazima nizungumzie maendeleo ya kisasa. Sasa eh, nikisema kwamba Uchina, Uchina Uchina ni nchi ambayo, uh, kwa idadi ya wakazi wako wengi karibuni bilioni moja na kitu na nchi yao sio kubwa kivile kuweza kuwamudu watu wote wale, lakini wakati huo huo, kutokana na utaratibu na mbinu walizotumia miaka ishirini au thelathini iliyopita ni kwamba walijua hilo tatizo la kuwa kwamba idadi ya wakazi wanaongezeka na nafasi ya nchi yao ni ndogo. Kwa hiyo waka, wakawekeza sana kwenye nini rasilimali watu, haswa kwenye elimu ambayo ilikuja na teknolojia, na wakawa na sayansi na teknolojia ambayo inaongezeka, inawasaidia kuwa na ongezeko la tija, na wanazalisha bidhaa na huduma mbalimbali ambazo kwa bei nafuu na chini kuliko mataifa mengine ambayo wameifanya katika historia, na uchumi wao ukawa unakuwa ni mkubwa sana. Msikilizaji, tangu nchi ya China iadhimishe takriban miaka 70 juma moja iliyopita ya uhuru wake, taifa hilo limeshuhudia ongezeko kubwa la idadi ya watu, na Daktari Haji Semboja amegusia kuhusu ongezeko la watu. Pengine yeye ana mtazamo gani, na pengine anadhani kwamba China ina hofu kwamba imekuwa na idadi kubwa ya watu na sasa inahitaji kufanya uwekezaji mkubwa nje, kwa kuwatoa raia wake kwenda kuwekeza ili waweze kupata maendeleo e, e, ambayo ya ku, ya, ya, endelevu, sio tu yale ya mara moja. Na wanaogopa kwamba kwa sababu ya kasoro hiyo uhusiano kati ya idadi ya watu na, na ukubwa nchi yao, kwa hiyo inabidi wawe na sera ya upanuzi wa kutoka kwenye mipaka ya nchi yao na kwenda kwenye mabara mengine na nchi nyingine ambazo watakubaliana na fikra na mahitaji yanayofanana na nchi yao. Kwa hiyo Wachina wanapokuja kwenye nchi nyingi kwenye kuwekeza, sio tu wanaleta mitaji ya fedha um, wanaleta mitaji iliyokuwa kama um, mashine na teknolojia eh, rasilimali watu And ambao ndio Wachina wenyewe katika ngazi mbalimbali ambazo ina maana kwamba wakikuleteni hivyo vitu kama mpango wa pamoja, ni kwamba wamekuwa wametatua tena matatizo ya kwao ya ukuaji wa idadi ya watu population. Kwa hiyo wanakuja na na na pakeji na, nzima unaona, na kwa sababu kwa wao hili swala la uh, idadi ya watu ni, ni, ni kubwa, ni nyeti na kwa ukuaji wa uchumi wao Mtu yote au taifa lolote au bara lolote ambalo watawapokea kama wawekezaji, kama mabara mengine yalipokuwa nawapokea wawekezaji kutoka katika mataifa au mabara mengine e, wamekuwa wanalitambua hilo na wanatum, wanatumia e, u, uwezekano wa kusema kwamba tuili tuendelee na sisi tupate ende, maendeleo endelevu na mwenzetu pia anabidi apate maendeleo na endeleo. Wataalamu wa maswala ya uchumi wanakubaliana kimsingi kwamba mataifa mengi yanapenda yana kuwekeza katika mataifa ambayo yana ustawi mzuri, yani yana amani, hakuna vita, yana sera nzuri za uwekezaji. Kwa hili, Dr. Semboja ana mtazamo gani? Anadhani labda pengine ndiyo ambacho kimeishawishi China kufanya uwekezaji huu mkubwa katika kipindi cha muda mfupi, maswala maendeleo endelevu katika uwezekano wa nchi yao kupanuka na kuleta e, uwekezaji unatokana kwamba na hizi nchi zingine, e, zimeweza kuweka kitu tunachoita no, mifumo yaani sera e, sheria, taratibu na mifumo ya kitaasisi ambayo inasaidia na inashirikiana na mifumo e, ya, kita, ya, ya kisera ya kitaasisi iliyokuwepo katika dunia na ile haswa ya Kichina. Kwa hiyo wanapokuona una sera nzuri, wanapokuona una sheria nzuri, wanapokuona una taasisi nzuri, ikiwemo na watu wako ambao ni wakarimu, una usalama, una, ambua, na, na, na siasa yako haina matatizo katika uwekezaji kutoka nje, basi ndipo wanapomimina misaada yao na ndipo wanapovuka kutoka kwenye bara la kwao la Asia na Uchina, wanakuja sasa kwenye mabara mengine ya Latini Amerika wanakwenda mpaka Marekani, wanakwenda Europe, wanakuja na Afrika kwa bali. Kwa hiyo sasa, usidanganye ukafikiri kwamba ni wanakuja Afrika tu, hapana. Tena tunachokipata sisi huenda ikawa sio kikubwa kivile, lakini inatosheleza kwa uwezo wetu tangu nchi ya China iwe inafanya mikutano na viongozi wa Afrika kwa kuwaalika nchini China ama kufanya mikutano hiyo kwa bara la Afrika. Mara kadhaa tumeshuhudia Marekani ambayo ina ugomvi wa kibiashara na, na China kwa sasa ikizionya nchi za Afrika kuhusu namna ambavyo zinaingia mikataba mikubwa ya kifedha na kupokea mikopo mikubwa ya kifedha kutoka kwa taifa la China na kwamba ziwe makini, kwa sababu wanaamini kwamba China inataka kunyonya bara la Afrika ama kulifanya bara hilo kuwa koloni lake kama ilivyokuwa zamani wakati wa ukoloni duniani. Dokta Haji Semboja, yeye ana mtazamo gani? Anadhani bara la Afrika lina, litanufaika na kinachofanywa na China? Ka faida tunayoipata ni uwezekano wa sisi na, na uchumi wetu kukua na kubadilika na kuwa uchumi wa kisasa zaidi, kwa maana watatusaidia miundombinu e, mawasiliano e, kilimo e, viwanda e, utalii na kila sehemu ambapo watakuweza kupata fursa kuingiza fedha zao na kutusaidia. Lakini wakati huo tunapokuwa na maendeleo ya namna hiyo tukumbuke kabisa kwamba e, wanakuja na mbinu mbalimbali ambayo watupokuwa wanafika wanategemea uhusiano wa kisiasa na ukiwa urafiki uliokuwa nao kwamba, je, mnawakubali waje kama mabepari, maka, maka, makabaila ama mnawakubali waje kama watu wa kawaida wenye mitaji midogo ama mnawakubali waji kama wafanyakazi na na hamnakuwa na watu. Kwa hiyo mkikubali waji kama wafanyakazi wa China watakuja kama wafanyakazi, hawatakuja. Kwa hiyo mi naamini kabisa baada ya miaka ishirini inayokuja kutafuta hata rangi za wafrika zitabadilika. Kutakuwa na m -m mlato wa kichina na wa Kiswahili ambao ndio ndio wao hawatakuwa na tatizo na hao ndio watakuwa wanakubaliana kabisa na wandugu zao wa China kwa sababu upande watakuwa upande wa shangazi wakina mjomba wanatoka ni wachina watupu, na huku wakina mjomba na shangazi ni Waafrika. Kwa hiyo mchanganyiko unaoleta stability kwamba watakubalika zaidi. Kwa hiyo ndio fikra ya wa wachina katika uwekezaji katika nchi hizi za kwetu za Kiafrika si bure, isipokuwa katika kutusaidia na sisi na wenyewe wanajisaidia. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Dr Haji Semboja, ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nasi kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni Emmanuel Eliezar, aliyekufahamisha michezo ni Ali Bilali, nami ni Matha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri wabitmnamisina tofauti nawe Ee, mm, si vengine kwa ya muziki toka kwake Bobby Wine anasema afande. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yote ya asubuhi leo hapa RFI Kiswahili. Tukutane tena kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.