Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asema ana matumaini kuwa ugonjwa wa Ebola utatokomezwa hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Waziri mkuu wa Sudan asaka uungwaji mkono kutoka kwa jamii ya kimataifa na waziri wa Uingereza anayehusika katika mazungumzo ya nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya kukutana na kiongozi wa jopo la umoja wa Ulaya. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Ijumaa Oktoba 11 mwaka 2019. Rais wa DRC Felix Tshisekedi akiwa ziarani jijini Beni amesema ana matumaini kuwa ugonjwa wa Ebola utakuwa umetokomezwa maradhi utakuwa umetokomezwa kabisa hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu, wakati huu yakipita majuma matatu bila ya kuripotiwa kisa kipya jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Akiwa jijini Beni, rais huyo wa Kongo DRC amesema ya kwamba lililo muhimu katika kutokomeza ugonjwa wa ebola ni raia wa Kongo kuendelea kuunga mkono serikali yao. toyokike, awa na beni, ebola esili nyoso. Tumesikia kwamba Azambe, hapa Beni ebola yatokomezwa, Mungu washukuriwe. Wamesema jimboni Kivu Kaskazini na Kivu Kusini zimepita wiki tatu bila kushuhudiwa aliyeambukizwa ebola. Matamshi hayo ya rais Felix Tshisekedi yazua maoni kadhaa miongoni mwa raia waishio jijini Beni na Butembo. walikuwa natulaga ke mbele ya maeleksio ebola itakuwa nisaisha. Ebola haiziweza kuisha kama sie, kama hatukutaka juu, kama hatutaki kunaa kumikono, ebola haiziisha. Na kama raisi yeye mwenyewe anapiga kipao mbele kusema hiyo ugonjwa iweze kuisha, tutashukuru kabisa sana, kwani ndugu zetu, rafiki zetu wamefariki kupitia hiyo ugonjwa. Mashirika ya kiraia yazungumziaje kutokomezwa kwa maambukizi hayo ya ugonjwa hatari wa ebola. Noela amuliwavyo ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Beni, ile ambayo minaita, kwa raia tuambatane mkono kwa mkono kusudi haya magonjwa yasiweze kupatikana tena, ngambo ya iyi eneo hapo Beni yaweze kukomeshwa kabisa. Hayo yaripotiwa wakati ambapo imepita sasa miezi miwili bila kushuhudiwa maambukizi mapya ya virusi vya ebola jijini Goma na kandoni mwa mji huo Chimboni, Kivu Kaskazini, Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Jitihada za kukabiliana na mlipuko wa Ebola nchini DRC zinaridhisha, ambapo sasa shirika la kimataifa la afya WHO linasema kwa sasa virusi vimedhibitiwa na kubaki katika eneo dogo la mbali, hasa katika eneo la vijijini. Mkurugenzi mkuu wa mradi wa afya katika Umoja wa Mataifa Michel Ryan ameviambia vyombo vya habari kuwa wataalam wamefanikiwa kuidhibiti isitoke katika eneo dogo kijiografia. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amewaonya wakimbizi wa Burundi wanaoishi nchini humo kutoshiriki vitendo vya ujambazi wakati wakiendelea kupatiwa hifadhi na serikali yake. Rais Magufuli amesema haya wakati huu akiwa katika ziara ya kikazi mkoani Katavi, ambapo amesema baadhi ya wakimbizi kutoka Burundi wamekuwa wakijihusisha na vitendo vya uporaji na ujambazi. Watu wako kwenye kambi pale, baadhi yao wachache wanakuwa wanashiriki katika masuala ya ujambazi, kulifanya eneo hili lisiwe salama. Kwa sababu ya ukarimu wetu, huwezi mtu ukakaribishwa, kwa sababu ya shida ulizozitengeneza huko kwenu, uji uzilete hizo shida hapa. Nitowe wito kwa ndugu zetu ambao walikuja hapa na tukawapokea kwa, kwa heshima kubwa na kwa upole, wasije wakalifanya hili eneo likawa eneo la hatari. Niwaombe ndugu zangu wa wakimbizi, mkae hapa kwa amani, ambao mnataka kukaa. Lakini kwa vile sasa hivi Burundi imeanza kuwa ya amani na utulivu mkubwa, wanaweza kurudi Burundi, waweze kurudi kwa ajili ya kwenda kuiendeleza nchi yao. Katika hotuba yake, Rais Magufuli amewataka raia wa Tanzania kutowahusisha wakimbizi katika kusimamia shughuli zao, akisema inafaa wajue kuwa jukumu la kulinda nchi ni la kila raia. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwenci 11790 kilohertz mita bendi 25 na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Sudan jumaa hili amekutana na maafisa wa Umoja wa Mataifa na wale kutoka Umoja wa Ulaya kuwaeleza mikakati ya serikali yake kuhusu amani ya nchi hiyo na utangamano wa kikanda. Septemba 11 mwaka huu viongozi wa waandamanaji na baraza la kijeshi walitilia na saini mkataba wa amani na kukubaliana kuunda serikali ya mpito, ambapo tangu wakati huo waziri mkuu Abdalla Hamdok amekuwa akitafuta uungwaji mkono wa jumuiya ya Taifa. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Dkt. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. hatua hii mwito huu unatolewa wakati ambapo serikali ya mpito ya Sudan inajaribu kujingamua kutoka matatizo mengi ambayo yamekuwepo. Kwa hivyo wito, mwito huu bila shaka unatolewa wakati ambayo ni mwafaka, wakati ambapo waziri mkuu anahitaji usaidizi na kuunga mkono hii serikali ya mpito, hii ionekana kwamba inapiga hatua sio tu kisiasa lakini vile vile katika kujaribu kuunganika na mataifa mengine ulimwenguni. Ni sauti yake Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Burundi imeanza mpango wa kuwafikia wapinzani wake kwa lengo la kutatua mzozo uliolikabili taifa hilo kwa miaka minne. Siku chache zilizopita, serikali ya rais Pierre Nkurunziza ilikutana na viongozi wa jukwaa la wapinzani wanaoishi uhamishoni Sinared, ambao walipinga uamuzi wa mwaka elfu mbili kumi na tano wa kiongozi huyo kuwania urais kwa muula watatu, kinyume cha katiba. Mwanasiasa na mmiliki wa vyombo kadhaa vya habari nchini Tunisia, Nabil Karui pamoja na mhadhiri wa zamani wa chuo kikuu Kais Said mwanajiandaa kuchuana katika uchaguzi wa duru ya pili uliopangwa kufanyika mwishoni mwa juma hili wakati huu ambapo watu ambao hawakupewa nafasi wakiibuka washindi katika uchaguzi wa wabunge. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Katika uchaguzi huu wapiga kura zaidi ya milioni saba wanatarajia kushiriki ukiwa ni uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja alipoondolewa madarakani dikteta Zine Al Ebdine Ben Ali. Siku ya Jumatano mgombea urais Nabil Kerui alitoka gerezani baada ya kuwekwa kizuizini kwa mwezi mmoja akituhumiwa kwa kosa la kutakatisha fedha na ukwepaji wa kodi. Mgombea huyo mwenye umri wa miaka 56 atashindana na profesa wa sheria Kais Said katika uchaguzi huo ambapo Ijumaa watapambana katika mjadala wa moja kwa moja kupitia televisheni. Marekani imewawekea vikwazo familia ya Gupta na washirika wake kwa madai ya rushwa yanayowakabili nchini Afrika Kusini. Vikwazo vimewalenga hasa ndugu Atul, Ajay na Rajesh Gupta, na mfanyabiashara wa Afrika Kusini Salim Essa. Wanatuhumiwa kutumia urafiki wao na rais wa zamani Jacob Zuma kujinufaisha kifedha na kushawishi uteuzi wa mawaziri. Hata hivyo, walikana madai hayo. Radio France Internationale. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com. Waziri wa Uingereza anayehusika katika mazungumzo ya nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, Stephen Barclay, baadaye hivi leo atakutana na kiongozi wa jopo la Umoja wa Ulaya kwenye mazungumzo hayo, Michel Barnier, saa chache tangu Waziri Mkuu Boris Johnson akutane kwa mazungumzo na mwenzake wa Ireland, Leo Varadkar. Waziri Mkuu Boris alikutana kwa saa mbili na Varadkar kaskazini mwa nchi hiyo ambapo wamekubaliana kuendelea na mazungumzo ili kupata mwafaka kuhusu suala la mpaka wa Ireland Kaskazini. Varadkar amesema mazungumzo yao yalikuwa chanya na kwamba wataendelea kukutana kabla ya mkutano wa wakuu wa nchi za Ulaya juma lijalo. Sure and... naamini mnatambua kuwa hili ni swala nyeti na sitaweza kulizungumzia kwa kina, lakini kile ninachoweza kusema ni kuwa tumekuwa na mazungumzo mazuri na waziri mkuu na timu yetu, na yamekuwa chanya. Sasa naamini kwamba Waingereza wote wanataka kuwepo kwa makubaliano kwa manufaa ya Ireland na Uingereza pamoja na wenzetu wa Umoja wa Ulaya. Ni sauti yake, waziri mkuu wa Ireland Leo Varadkar. Takriban watu elfu mbili mia mbili wametazama video ya mshambuliaji wa sinagogi nchini Ujerumani kabla ya kuondolewa na mtandao wa Twitch. Wamiliki wa mtandao wa Twitch wameeleza watu watano waliangalia ilipokuwa ikitangazwa mubashara. Video hiyo iliyodumu mtandaoni kwa dakika thelathini iliangaliwa na watu elfu mbili mia mbili kabla ya kuondolewa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema mazungumzo ya kibiashara kati ya Marekani na China yanaendelea vizuri katika siku yake ya kwanza jijini Washington. Trump amesema mazungumzo na China yamekuwa mazuri, wakati huu akitaraji kukutana na kaimu waziri mkuu wa China Liu He ikulu ya White House kesho Ijumaa. Ripoti za awali zinasema ujumbe wa China unaweza kuondoka baada ya siku ya kwanza ya mazungumzo. ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za afrika mashariki steven mumbi yuko hapa na habari za michezo mm -hmm. asante sana martha saranga bila shaka una siku tulivu nam nam, basi moja kwa moja tuanzie kule nchini uganda rais wa chama cha soka nchini uganda fufa moses magogo amefungiwa na shirikisho la soka duniani fifa kujihusisha na soka kwa miezi miwili pamoja na kupigwa faini ya dola elfu kumi raisi wa fufa amefungiwa na fifa kwa kuka, kuuza tiketi inazohusiana na michuano ya kombe la dunia zi ile iliyopigwa mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Magogo amechaguliwa kuwa rais wa FUFA kwa mwaka mmoja, sasa anatumikia adhabu hiyo ambayo itamalizika Disemba kumi mwaka huu. E, Matha, swala la ubadhirifu katika michezo imekuwa ni swala ambalo linapigiwa kelele sana na FIFA, wakati huu FIFA ikijitahidi kujisafisha kwa wanachama wake. Tumeona mambo yalivyokuwa Tanzania. E, rais aliyekuwa rais wa shirikisho la soka hmm, e, nchini Tanzania alituhumiwa na akawa gerezani kwa kati, kesi yake kiendelea, kesi inaendelea nchini Tanzania. Kwa kuna mambo kama hayo nchi nyingi; utaona kule Nigeria, mambo yalikuwa hivyo hivyo. Ni kweli. Kwa hiyo kumekuwa na uchunguzi ama kujisafisha ili ubadhirifu katika soka pawe ni mahali ambapo ni pasafi, sio watu wanachuma kwa ajili ya kujinufaisha wenyewe. Naam. Naam, kingineko, nchi Nigeria Dinabai alilazimika kubaradhi kutokana na msuluhu wa matokeo mabovu ya Super Falcons katika mechi mbili na tayari E, kocha huyu amebwaga manyanga ikiwa mkataba wake umesalia wa kwa mwaka mmoja. Chini ya kocha huyu Super Falcons ilitinga tu ya 16 bora ya michuano ya kombe la dunia iliyopigwa nchini Ufaransa mwaka huu pamoja na kutoa kombe la mataifa Afrika, i, ya Afrika yaliyopita. Sasa timu hiyo itasimamiwa na msaidizi wake Christopher Dajuma ambaye ameshuhudia timu hiyo ikiondolewa katika michuano ya Olimpiki ya mwaka elfu mbili na ishirini. Timu hiyo ilifikia hatua nzuri katika michuano ya kombe la dunia na kuwa hatua ya juu zaidi kufikiwa na timu hiyo tangu ilipoishia robo fainali mwaka wa elfu mia tisa tisini na tisa. Na nitapatishe na michuano ya kombe la mataifa ya Ulaya maarufu kama Euro. Michezo mbalimbali itapigwa jioni ya hileo pale majira ya saa moja kuelekea saa mbili. Michezo hii itakuwa inaanza, jamhuri ya Cheki watakuwa wenyeji wa England, Montenegro watapepetana na Bulgaria, Ureno watakuwa wenyeji wa Luxembourg, hali halikadhalika Ukraine watapepetana Lithuania, Andora watapepetana Moldova, Iceland watakuwa wenyeji wa Ufaransa. Nikumbushe tu Martha, Iceland ni mm. nchi yenye wakazi wasiozidi mm. laki tano na <laughs> ni nchi ilijenga historia kwa kuwa nchi ya kwanza ama nchi ndogo kuwa kushiriki kombe la dunia lililopita mm. na Uturuki pia watakuwa wenyeji wa Albania katika michuano hii ya Euro. Hapo kesho, Bosnia Herzegovina watapepetana na Finland, Italia watakuwa wenyeji wa Ugiriki, Denmark watakuwa wenyeji wa Uswisi ama Switzerland, Malta watoko wenyeji wa Sweden, Norway watawalika Uhispania. Mechi zote hizo zitakuwa pale jioni kwa saa za Afrika Mashariki, nyingine zitakuwa zikipigwa saa kumi na moja na nyingine saa moja kuelekea saa mbili za usiku. Tuishia hapo Martha na uwe na na ijumaa karimu. namna sasa, ni wakati wa udondozi wa habari za magazetini na mwenzangu Emmanuel Makundi. Habari za asubuhi njema kabisa mafasaranga, nianze kutazama gazeti la Tanzania Daima la nchini Tanzania. Lenyewe limeandika Rugemalira atapika mabilioni escrow, aungana na seti kuomba toba, kuachiwa huru wakati wowote. Lisu giza nene Tanzania limeandika rugemalira amsha upya mzimu wa escrow, amba majina ya wanaodaiwa kuchota mabilioni ya escrow. Kwa sandarusi, amwomba DPP amwache huru ili washirikiane wa kusaka shilingi trilioni thelathini na saba anazodai benki ya Standard Chartered. Seti yeye aandika barua kukiri makosa na kuomba msamaha. Gazeti la Habari Leo limeandika nyerere hajafa, Rugimalira Seti hatimaye mikono juu. Nipashe limeandika Ruge Marira Seti nao wajisalimisha kwa DPP, waomba kukiri makosa ya uhujumu uchumi. Wengine walipa milioni mia na kuachiwa. Mwananchi limeandika: Seti akiri kosa kwa DPP, Ruge Marira aja ya kivingine. Wafanyabiashara hao waandika barua zenye mrengo tofauti. Kabudi asema urais ni vipindi viwili tu. Gazeti la Daily Monitor la Uganda limeandika watoto 12 waliokuwa wanakwenda kuuzwa ugaibuni wameokolewa katika uwanja wa ndege kule Kampala. mm -hmm. Daily Nation la Kenya limeandika mzozo ndani ya chama cha Jubilii, katibu mkuu Tuju wa vutana na Ruto kuhusu kura. New Times la Rwanda limeandika wakimbizi wengine zaidi ya 120 wamewasili uh, Kigali wakitokea kule Libya. Sudani Tribune limeandika Sudan amteua mwanamke wa kwanza kuwa jaji mkuu, na hii ni mwanamke wa kwanza kwa bara la Afrika kushika nafasi ya jaji mkuu. Lakini pia nakumbuka kule Gabon na vitu kama hivyo. Gazeti mm -hmm. uh, la The New York Times la Marekani limeandika washirika wawili wa, wa, wa mwanasheria binafsi wa Trump Rudy Giuliani wamekamatwa wakijaribu kutoroka. The Guardian la Uingereza lenyewe limeandika leo Varadkar waziri mkuu wa Ireland asema kufikiwa makubaliano ya Brexit kabla ya tarehe 31 Oktoba ni swala linalowezekana. Amesema hayo baada ya mkutano wake na waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson. Le Figaro na Le Parisien yote ya Ufaransa yameandika uh, kuhusu kwamba licha ya ajira nyingi kutangazwa bado kuna tatizo la ajira, uh, bado kuna tatizo la ajira kule nchini Ufaransa. Ni hayo tu katika magazeti asubuhi. Asante Manu Makundi, asante RFI, votre radio pour comprendre le monde. Ni saa mbili na dakika 46, na mpisha Ali Bilali katika muziki Jumaa. kusikiliza muda huu ni Eme de Nouveau yaani kupenda kwa mara nyingine tena, na mwanamuziki Priscilla prisilia ambaye tunamzungumzia leo katika makala muziki Jumaa. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France International. Karibu. Juni mwaka 1986 katika mji wa Saint Denis nchini Ufaransa. Asili yake ni kutoka katika visiwa vya Guadeloupe. Ni mdogo katika familia ya watoto watano. Priscilla amekulia katika kisiwa cha Saint Denis nchini Ufaransa, akiwa na umri wa miaka 12 na 15, alianza kujifunza ala za muziki na piano chumba ambacho humletea hisia akiungwa mkono na ndugu yake, Prisilia alishinda mashindano ya kuimba katika shindano la Contact Club mwaka elfu mbili na nne. Baadaye alitoa albamu yake ya kwanza kabisa iliyoandaliwa na Steve Pierre Louis, maarufu Pegi Bajal, chini ya lebo ya Pastol Production. Haya, kabla ya kuendelea, sikiliza kibao chake hiki. Prisilia anatuambia avi yaani ya maisha. Kama wewe ni mpenzi wa miondoko hii ya Zuk, basi kibao hiki ni kwa ajili yako. Hmm. Hey, hey. ochake Premier Amour ndicho kilichompa umaarufu mkubwa baada ya kusikika katika redio mbalimbali za huku katika visiwa vya Martinique, Guyane na Guadeloupe. Baada ya kushiriki jukwaa moja na wanamuziki wengine wakongwe wa kike waliomtangulia kwenye gemu la muziki kama vile Princess Lava, Perle Lama, ndipo ikamfanya kuwa maarufu zaidi. Priscilla alithibitisha kutoka kwa albamu yake ya pili iliyokuja kwa jina la Priscilla iliyoandaliwa na Nicola. Katika albamu hiyo iliyowashirikishwa na muziki Two Ways Marvin, ambaye alishawahi kukuletea hapa katika makala ya muziki Ijumaa, na ambao alifanya nao featuring katika nyimbo zilizotungwa na Frederick Woods Thierry Dumerc kibao jt to donn katika compilation bien glacé volume t na mwaka tisa, akatoa kibao une dernière fois katika compilation ya pashenzok mwaka huo huo 29. Alijiunga na lebo ya WUM na kutengeneza wimbo jemisouvien na mwaka 2005 akatoa kibao dulemoi akimshirikisha Neko ambaye ndiye producer wake, na ambapo Disemba mwaka 2010 akatoa albamu yake ya tatu. Baadaye eh, mwaka 2014 akatoa single Justin Kiss ao afectwa yaani, pamoja na wewe na mwanamuziki Priscilla ambaye amemshirikisha mwanamuziki mwingine wa miondoko ya Zuk Emric. Hadi hapa sina la ziada, ni kutakie Ijumaa mubarak. na kwa burudani hiyo hutoka kwenye makala ya muziki Jumaa ndipo tunapotamatisha matangazo yetu leo Ijumaa asubuhi. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mitamboni Emmanuel Eliazar aliyekufahamisha, michezo Steven Mumbi. Kwa niaba yao wote mimi ni Martha Saranga na kutakia Ijumaa karimu, kwa heri. Kwa kutegesikia matangazo yetu ya asubuhi, na kwa burudani hiyo ya muziki toka kwake Angel Mary anasema wange, ndivyo tunavyotamatisha kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. mimi ni Mathasaranga na kutakia asubuhi njema, kwa heri.