Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, wakati kuu la Afrika Kati ni saa moja na nusu. Na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali, karibu kwa awamu yetu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa yale ambayo tumekuandalia ni pamoja na wafuasi vijana wa chama cha IDPS nchini DRC wameandamana hapo jana jijini Kinshasa baada ya kutokea kwa ajali ya ndege iliyogharimu maisha ya walinzi pamoja na dereva wa rais Felix Tshisekedi. Wananchi wa Burundi hapo kesho wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 58 tangu kufariki kwa baba wa taifa hilo mwanamfalme Louis Rwagasore. Na mapigano makali yameendelea baina ya vikosi vya Uturuki na wapiganaji wa, ki, wa, Kurdi, wa kikurdi katika nchi ya Syria. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Habari kamili. Wafuasi wa chama cha UDPS nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo wameandamana jana katika makao makuu ya chama hicho baada ya kutokea kwa ajali ya ndege aina ya Antonov 72 iliyokuwa ikisafirisha vifaa vya ikulu ikiwemo gari ilo, gari lisiloshika risase ambalo rais Felix Tshisekedi Chilombo alitumia wakati wa ziara yake Jumahili mjini Bukavu, akifariki pia dereva wa rais pamoja na walinzi wake. Mengi zaidi na Fredi Tendilongwe. Kwa sasa ni watu wanane ndiyo hawapatikane miongoni mwao ni dereva wa rais Feliks Chisekedi na majeshi walinzi wake. Duru zingine zimesema kuwa ndege hiyo iliangukia jimboni Manyema na hakuna hata mtu ambaye aliweza kupona, lakini hadi sasa hakuna hata taarifa moja ambayo imetolewa na serikali kuhusu ajali hiyo kupotea kwa ndege hiyo ilisababisha wafuasi wa UDPES wenye kuwa na asira kuandamana barabarani ili kuonyesha asira yao, kwani dereva huyu wa raisi aliyefariki katika ndege hiyo ni mwanachama wa UDPES ya Felix Chisekedi, kama anavyoeleza Adolfe Amisi, mwenyekiti wa kundi la vijana wa UDPESE dire bamilita boto baudps banatoka juu yakudenonse ile komportemen et sutou krashe ile enye iko na kontur moya flu L'aviation civile en a euh, information ya kusema ya kama ndani kulikuwa watu nane, donc watu ine wa mu, uh, wa mwekipage epis watu ine wengine wale wengine ni walikuwa wa, walindai wa, wa baba mkua, wa, baba mkuwa epis uh, dereva wake donc uh, ilifanya watu nane. Hii si mara ya kwanza katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndege la jeshi kufanya ajali. Mwaka elfu mbili kumi na saba ndege moja la jeshi lilianguka pembeni mwa muji wa Kinshasa na kusababisha watu zaidi ya 12 kupoteza maisha. Fredite Nzilonge, Kinshasa RFI Kiswahili. Wananchi wa Burundi wanaadhimisha hapo kesho kumbukumbu ya miaka 58 tangu kufariki kwa baba wa taifa hilo mwanamfalme Lui Rwagasore, miaka 58 tangu kutokea kwa mauaji hayo hakuna ukweli wowote uliokuwa wazi kuhusiana na tukio hilo mwaka jana serikali ya burundi ilishutumu ubelgiji mkoloni wake wa zamani kwa kuamuru kuuawa kwa mwanamfalme Rwagasore mwaka 1961 shujaa wa uhuru kutoka familia ya kifalme ilikuwa ni mara ya kwanza burundi ina mtuhumu rasmi mkoloni wake huyo wa zamani. Miili ya mwanamke na binti yake ambayo alizama katika kituo cha Likoni siku kumi na tatu zilizopita imepatikana. Miili ya Mariam Kigena mwenye umri wa miaka 35 na Amanda Mutheu mwenye umri wa miaka minne ilitolewa bahari, bah, katika Bahari ya Hindi jana Ijumaa la asiri. Gari hilo ambalo waathirika walikuwa ndani wakati lilipodondoka kutoka katika MV Harambe mnamo Septemba 18 lilipatikana kufuatia juhudi kutoka mchango mbalimbali mbali, kama anavyoeleza hapa Cyrus Oguna, msemaji wa serikali. Operesheni hii kwa jumla imeongozwa na na jeshi ijapokuwa ni katika mfumo wa multi agency, yani taasisi nyingi za serikali kwa pamoja. Kisha baada ya hapo amili na gari polisi watachukua kulingana na utaratibu wao Alafu baada ya hapo tutapeana taarifa za kawaida kwa media, kwa hivyo kutakuwa na media briefing baada ya ibada fupi ya kijeshi. Kwa hivyo naomba tu kwamba mwe na subira, tutawapatia maelezo yote mnazohitaji, kisha baada ya miili na gari kuondoka na polisi. Radio France Internationale. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abe Ahmed ameendelea kupokea salamu za pongezi baada ya kutangazwa hapo jana kuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2019. Tuzo hiyo mwaka jana ilipewa Dr Denis Mukwege ambaye amekuwa karibu na shughuli za kuwahudumia akinamama hasa wale waliotendewa vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia abe ahmed ameshinda tuzo hiyo kutokana na juhudi zake za kuunganisha taifa lake na eritrea pamoja na kuwaleta pamoja wananchi wa taifa lake licha ya changamoto ambazo bado ameendelea kukabiliana nazo na naibu spika wa bunge nchini uganda jacob ulaya amesema kuna wasiwasi unaokuwa juu ya vikwazo vya kusafiri ambavyo Marekani na nchi kadhaa za Ulaya zimewawekea raia maarufu wa Uganda. Bwana Ulaya amesema hayo, amesema hayo wakati alipokutana na balozi wa Ubelgiji wa Uganda na Sudani Kusini uh, Rudi Vesterten ofisini kwake bungeni jana, alimwambia balozi huyo kwamba vizuizi kama hivyo vinaweza kugharimu fursa nyingi za, za raia wa Uganda. Aliongeza kuwa mabadiliko kama hayo ya sera yanaweza kushinikiza nchi za kiafrika kulipiza kisase kwa njia hiyo hiyo. Radio France International. Mapambano makali yameendelea nchini Siria wakati rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan akiapa kuendeleza mashambulizi dhidi ya vikosi vya Kikurdi, wakati wizara ya ulinzi ya Marekani ikisema hapo jana Ijumaa kwamba wanajeshi wake wamekwama katika mapambano hayo. Sehemu kubwa ya California ilikuwa kwenye tahadhari kubwa jana Ijumaa kufuatia moto unaosababishwa na upepo ulioruka katikati ya wim katikati kati mwa jimbo na kulazimisha makumi na maelfu ya watu kuhama makwao, huku miundo mbinu ikiharibika ikiwemo majumba na... Saa mbili na dakika 38 majira ya Afrika Mashariki. Ni mpe nafasi mwenzangu uh, mwenzangu Sabina Mpelo anakujia na makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Nam, kumradhi msikilizaji, makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inakujia hivi punde tu, eh, kama nilivyokujuza Mwenzangu Sabina Mpelo yupo tayari kukujia na makala hayo hii wiki. Ni matumaini yangu. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote ulipo, ukitegea sikio matangazo yetu, ninakualika katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukiangazia habari muhimu ambazo zilipewa uzito katika matangazo yetu kwa juma zima. Ninaitwa Sabina Mpelo. Tukianzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rais Felix Chisekedi akiwa ziarani mashariki mwa nchi hiyo, juma hili alizindua maabara ya utafiti wa kilimo ambayo inategemewa kuchangia katika kukabiliana na njaa na umasikini mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu William Basimike alifuatilia ziara hiyo na kututumia taarifa ifuatayo. Maabara hii ilijengwa na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki maarufu IITA, na hivyo imezinduliwa huko Kalambo, pembezoni mwa ziwa Kivu. Maabara yenyewe ina uwezo wa kutumika kwa hali za kisasa katika kuzidisha mbegu za kilimo. Pia ina uwezo wa kufanya utambuzi wa mimea kwa wakati halisi kupitia vifaa vya dijiti. Daktari Sanginga Nteranya ni mkuu wa itea Kila kitu ambacho hufanywa hapa kinaweza kuchanganuliwa kwenye bara la Afrika, haswa hapa DRC. Maabara haya yataongeza mbegu kama kakao, mihogo, ndizi kwa hali ya kisasa. Kuna maabara mbili tu ya aina kama na hii barani Afrika, kuna ile ya Ibadan na hii hapa. Wakati wa uzinduzi huo Maabara hiyo ilipewa jina la rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo. Obasanjo alishiriki hafla hii na kusema, kinachonifurahisha ni kwamba mazao ya utafiti wa maabara hii yatakuwa kwa manufaa ya eneo hili na kwa manufaa ya nchi zingine zinazopakana. Ni taarifa yake, William Basimike kutoka nchini DRC. Tukisalia nchini humo waziri wa afya Jean Jacques Muyembe alitangaza kuanza kutumiwa kwa chanjo ya pili ya Ebola. Tangazo hili lilifanyika mbele ya viongozi wa dini, wadau wa afya na wengine katika mji wa Goma. Waziri huyo alisema kuwa chanjo hiyo iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ni salama na watu wa kwanza kupata chanjo hiyo watakuwa ni wafanyabiashara wanaovuka mpaka. Maambukizi ya Ebola yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili na wengine zaidi elfu tatu kuambukizwa katika kipindi cha mwaka mmoja. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia kutoka mjini Beni nchini DRC. Anazungumzia chanjo hii. Walisema ya kwamba hiyo chanjo wataweza kuipatia wakaaji wenyewe naka maeneo ambamo hamna hivyo virisi vya Ebola kusudi visiweze kufika huko. Niya muhimu kwa sababu hiyo magonjwa ni hatari, na kama inafika kwa maeneo fulani yako namaliza watu yakonaua watu, na mia yetu ni kuona hiyo chanjo iwe tibu ya kuweza kukinga hawa watu ambao hawayapata hiyo magonjwa ya Ebola. Ni sauti yake ya Kizito Binhangi mwenyekiti wa mashirika ya kiraia akiwa mjini Beni nchini DRC. Katika hatua nyingine Rais Felix Tshisekedi alisema kuwa ana matumaini ugonjwa wa Ebola utakuwa umetokomezwa kabisa mwishoni mwa mwaka huu, wakati huu yakipita majuma matatu bila kuripotiwa kisa kipya jimboni Kivu Kaskazini. Kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngorombi alitutumia taarifa ifuatayo. Akiwa jijini Beni rais huyo wa Kongo DRC amesema ya kwamba lililo muhimu katika kutokomeza ugonjwa wa Ebola ni raia wa Kongo kuendelea kuunga mkono serikali yao. Toyokike awa na Beni, Ebola esili nyoso. Tumesikia kwamba hapa Beni Ebola yatokomezwa, Mungu washukuriwe, wamesema. Jimboni Kivu Kaskazini na Kivu Kusini zimepita wiki tatu bila kushuhudiwa aliyeambukizwa Ebola. Matamshi hayo ya Raisi Felix Tshisekedi yazua maoni kadhaa miongoni mwa raia waishio jijini Beni na Butembo. walikuwa natulaja ke mbele ya maeleksio ebola itakuwa ni saisha. Ebola haiziweza kuisha kama siye, kama hatukutaka juu kama hatutaki kunaa kwa mikono, ebola haiziisha. Na kama raisi yeye mwenyewe anapiga kipao mbele kusema hiyo ugonjwa iweze kuisha, tutashukuru kabisa sana, kwani ndugu zetu, rafiki zetu wamefariki kupitia hiyo ugonjwa. Mashirika ya kiraia yazungumziaje kutokomezwa kwa maambukizi hayo ya ugonjwa hatari wa Ebola? Noela amuliwavyo ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Beni. Ile ambayo minaita kwa raia tuambatane, mkono kwa mkono, kusudi haya magonjwa yasiweze kupatikana tena, ngambo ya hii eneo hapo Beni yaweze kukomeshwa kabisa. Hayo yaripotiwa wakati ambapo imepita sasa miezi miwili bila kushuhudiwa maambukizi mapya ya virusi vya Ebola jijini Goma na kandoni mwa mji huo Chimboni Kivu Kaskazini. Ni ripoti yake Chube Ngorombi akiwa Goma nchini DRC. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli juma hili aliwaonya wakimbizi wa Burundi wanaoishi nchini humo kutoshiriki vitendo vya ujambazi wakati wakiendelea kupatiwa hifadhi na serikali yake. Rais Magufuli alisema haya akiwa katika ziara ya kikazi mkoani Katavi, ambapo alisema baadhi ya wakimbizi kutoka Burundi wamekuwa wakijihusisha na vitendo vya uporaji na ujambazi. Watu wako kwenye kambi pale, baadhi yao wachache wanakuwa wanashiriki katika masuala ya ujambazi, kulifanya eneo hili lisiwe salama. Kwa sababu ya ukarimu wetu, huwezi mtu ukakaribishwa kwa sababu ya shida ulizozitengeneza huko kwenu, uji uzilete hizo shida hapa. Nitowe wito kwa ndugu zetu ambao walikuja hapa na tukawapokea kwa, kwa heshima kubwa na kwa upole, wasije wakalifanya hili eneo likawa eneo la hatari. Niwaombe ndugu zangu wa wakimbizi, mkae hapa kwa amani, ambao mnataka kukaa. Lakini kwa vile sasa hivi Burundi imeanza kuwa ya amani na utulivu mkubwa, wanaweza kurudi Burundi, waweze kurudi kwa ajili ya kwenda kuiendeleza nchi yao. Katika hotuba yake, Rais Magufuli aliwataka raia wa Tanzania kutowahusisha wakimbizi katika kusimamia shughuli zao, akisema inafaa wajue kuwa jukumu la kulinda nchi ni la kila raia. Tukisalia nchini Tanzania, mamlaka ya hali ya hewa nchini humo TMA ilitoa tahadhari ya uwepo wa mvua zaidi nchini humo na kuwataka wananchi kuchukua tahadhari. Tahadhari hii ilitolewa wakati ambapo tayari Tanzania imeshuhudia madhara ya mvua hizo katika mikoa ya Mbeya na Tanga ambapo zaidi ya watu watano walipoteza maisha, huku kuharibika kwa miundombinu kukiripotiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Daktari Agnes Kijazi ni mkurugenzi mtendaji wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania. Kwa ujumla ni mvua za msimu na mvua zitaendelea kunyesha katika maeneo haya ya kaskazini mpaka kufikia mwishoni mwa mwezi Disemba, na mikoa ambayo tunatarajia kwamba itapata mvua kubwa ni maeneo ya kati mwa nchi, yaani mikoa ya Dodoma pamoja na Singida, nyanda za juu kusini magharibi, mikoa ya Iringa, Mbeya, Njombe, mikoa ya Mtwara pamoja na Lindi. Tunatoa ushauri kwamba sekta ambazo zinahusika na masuala ya maafa waweze kujipanga vizuri ili kwamba basi endapo kutatokea tatizo lolote waweze kuchukua hatua stahiki. Mamlaka hiyo imewataka wananchi kuendelea kuchukua tahadhari na kuendelea kufuatilia taarifa zinazotolewa na mamlaka hiyo RFI. Idara ya uhamiaji nchini Rwanda juma hili ilimfukuza nchini humo raia wa Marekani Greg Scof Brian baada ya kutangazwa kuwa ni mhamiaji aliyezuiliwa nchini humo. Mwenzangu Emmanuel Makundi aliandaa taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa ofisi ya uhamiaji Rwanda, Scof alikiuka sheria za nchi, lakini pia alikiuka masharti ya kibali chake cha muda alichopewa baada ya maombi yake ya kupata kibali cha kufanya kazi nchini humo kukataliwa. Raia huyu wa Marekani anamiliki kituo cha redio ya dini Amazing Grace ambayo mwaka jana ilinyanganywa leseni yake na mamlaka ya mawasiliano nchini Rwanda RURA kwa madai iliruhusu mchungaji mmoja kutoa matamshi ya kibaguzi dhidi ya wanawake. Wafuatiliaji wa mambo nchini Rwanda wanasema uamuzi huu ulitabiriwa tangu serikali itangaze kusimamisha leseni ya kituo chake cha redio na kumpa hati ya muda kuishi nchini humo, mtu ambaye alitajwa kama mmoja wa wakosoaji wakubwa wa sera za Rais Paul Kagame. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzangu Emmanuel Richard Makundi, Radio France Internationale. Juma hili Shirikisho la waandishi wa habari nchini Uganda pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu walifungua kesi mahakamani dhidi ya Tume ya Mawasiliano nchini humo kwa kile ambacho wanahabari wanahoji mamlaka ya tume hiyo kuingilia uhuru wa kutoa habari. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu kutoka nchini Uganda, alitutumia taarifa ifuatayo. Tume kupitia msemaji wake Ibrahim Bosa inasema kuwa hatua yao inafuatia malalamiko juu ya jinsi vyombo vya habari hivi viliripoti moja kwa moja kukamatwa kwa mwanasiasa kijana Bobby Wine mwezi Aprili mwaka huu. Commission. Tume ilipokea malalamiko kutoka kwa vyombo vya usalama kwamba habari ambayo ilikuwa inasambazwa ilikuwa na athari ya kuhamasisha wananchi haswa vijana kulenga vyombo vya usalama, kuonesha kwamba nchi ilikuwa ikishuka katika machafuko Vyombo vya habari ambavyo leseni zao zitasitishwa isipokuwa iwapo vitafanya yale ambayo tumewaambia, tume haitakuwa na chaguo kusimamisha kazi zao. Sasa shirika la waandishi wa habari limepeleka swala hili mahakamani. Hapa ni mkurugenzi wa shirika hili Robert Sempala. Tume hii itakuwa kizuizi kubwa kwa uhuru wa vyombo vya habari tukielekea uchaguzi. Ndiyo maana tuko hapa kutafuta juu ya nguvu za tume kuingilia kazi ya vyombo vya habari. Francis Babu ni mwanachama cha wamiliki wa vyombo vya habari. Serikali wamekosa namna ya kuzungumza na watu wanaanza kutumia UCC, Sio sawa sawa. Hapa ni maoni ya mchambuzi wa siasa Yusuf Serunkuma way... njia pekee ambayo serikali inaweza kutishiwa ni ikiwa kuna maandamano makubwa. Sasa unahitaji kuzuia uwezekano wa kuhamasisha harakati kama hizo kwa kuzuia matangazo ya moja kwa moja. Pia unahakikisha kwamba hata wachambuzi maarufu hawapati nafasi really. Kitendo cha tume kimetokea wakati wananchi to wanajiandaa wa uchaguzi. Ni taarifa yake Kenneth Lukwago, mwandishi wetu kutoka Kampala, Uganda. Katika hatua nyingine, nchi ya Uganda juma hili iliadhimisha kumbukumbu ya miaka 57 tangu ipate uhuru kutoka kwa Uingereza tarehe 9 Oktoba 1962. Maadhimisho haya yalitumika kama sehemu ya kutathmini hali ya mambo nchini humo, hasa kisiasa na kiuchumi, masuala ambayo yalikuwa chachu wakati wa harakati za uhuru maadhimisho haya yalifanyika wakati ambapo taifa hilo limepitia changamoto kadhaa za kisiasa na za kiuchumi. Wachambuzi wa masuala ya siasa za nchi za maziwa makuu wao walikuwa na mtazamo gani kuhusu hali inayojiri nchini Uganda kwa sasa? Profesa Malonga Pacific alizungumzia suala hili akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. mahali ya rusa katika nchi zetu hizi Sio sio Uganda tu, rusha bado ipo nahii nafikiri kuna nyia na sababu na jitihada nyingi zinazoifanya Uganda kupiga vita na panapo majali wa nafikiri, utawala mchia mzuri, demokrasia ikaingia vizuri, uchaguzi unaokuja ukaenda vizuri, huenda wakaja na, na, na binu mpya za kupiga vita na za kupigana na ufisadi. Ni mtazamo wake Profesa Malonga Pacific, mchambuzi wa masuala ya siasa za maziwa makuu, alipozungumza nasi akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Msikilizaji, jumaa hili huko nchini Kenya, raia waliapa kuanzisha maandamano kukemea kodi za juu na hali mbaya ya uchumi, wakati huu serikali ikisisitiza kuwa uchumi wa taifa hilo uko imara licha ya changamoto zilizopo. Kampuni nyingi zimeripotiwa kufunga biashara na hata kupunguza wafanyakazi. Kukabiliana na changamoto hiyo, mwanahabari wetu Carol Koril aliandaa taarifa ifuatayo. Kwa mujibu wa wizara ya mipangilio ya kitaifa na hazina kuu, uchumi wa Kenya umekuwa kwa asilimia tano nukta nane katika awamu ya pili mwaka huu. Taswira tunayokutana nayo tunaposema na Wakenya ni tofauti. Hata ukienda kwa bank, zamani ulikuwa unaenda unakuta mistari mirefu sana watu wakitaka kuhudumiwa, lakini saa hii huwezi kuona kwa sababu ya uchumi wa Kenya umekuwa mbaya na hakuna pesa. Wengi wao sasa wanapania kuandamana kama ilivyofanya nchi za Misri, Sudan, kukataa hali kama hii. Irene Otieno ni katibu katika chama cha walipa kodi. nahisi kuwa nalipa ushuru ya, ya juu zaidi, lakini sipati zile huduma. Baadhi ya sababu zinazochangia wakenya kunyanyasika kupitia kodi za juu ni kutokuwepo sera moja kwa moja kuhusu kodi, kama anavyoelezea Philip Mwema kutoka chama cha mahasibu nchini. Leo mimi nikiamka niwe waziri wa fedha, naweka sera zangu ambazo niamue tatoza kodi venye mi nafikiri, kwa kweli si si vizuri kwa sababu na wataalam wa kiuchumi pia wanasikitika japo wakenya wanabebeshwa mzigo mkubwa wa kodi, hakuna dhamana ya hada hizo. Thomas Kibue ni mtaalam wa kiuchumi kutoka chuo kikuu cha Strathmore. Kwa wakati huu tunasema tulete kila mtu alipe ushuru, lakini hatujuini wako wapi na nini, wako na mekanism gani ya kuangalia kama business inaendelea vizuri. Wabunge sasa wamependekeza serikali kuweka mara moja mikakati ya kuikomboa hali hii. Abdul Samad na ni mwenyekiti wa kamati ya bunge kuhusu uwekezaji wa umma. Hamna nchi yoyote imeweza kufaulu katika hii dunia kwa kuweza kubana ushuru kwa wananchi wake kupita kiasi. Swali linaloulizwa sasa ni je, ukuaji wa uchumi ni karatasi tu? Ni taarifa yake Carol Coril kutoka nchini Kenya. RFI. Waziri mkuu wa Sudan juma hili alikutana na maofisa wa Umoja wa Mataifa na wale wa kutoka Umoja wa Afrika kuwaeleza mikakati ya serikali yake kuhusu amani ya nchi hiyo na utangamano wa kikanda. Septemba 11 mwaka huu viongozi na waandamanaji wa baraza la kijeshi walitiliana saini mkataba wa amani na kukubaliana kuunda serikali ya mpito, ambapo tangu wakati huo waziri mkuu Abdalla Hamdok amekuwa akitafuta uungwaji mkono na jumuiya ya kimataifa. Taifa. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Dkt. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Alizungumza nasi na kutoa mtazamo wake kuhusiana na swala hili, hatua hii. Mwito huu unatolewa wakati ambapo serikali ya mpito ya Sudan inajaribu kujingamua kutoka matatizo mengi ambayo yamekuwepo. Kwa hivyo mwito huu bila shaka unatolewa wakati ambao ni mwafaka, wakati ambapo waziri mkuu anahitaji usaidizi na kuunga mkono hii serikali ya mpito hii. Inaonekana kwamba inapiga hatua sio tu kisiasa, lakini vilevile vile katika kujaribu kuunganika na mataifa mengine ulimwenguni. Ni mtazamo wake Daktari Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Juma hili Marekani iliwawekea vikwazo familia ya Gupta na washirika wake kwa madai ya rushwa yanayowakabili nchini Afrika Kusini. Vikwazo viliwalenga hasa ndugu Atul, Ajay na Rajesh Gupta, mfanyabiashara wa Afrika Kusini Salim Essa. Wanatuhumiwa kutumia urafiki wao na Rais Jacob Zuma kujinufaisha kifedha na kushawishi uteuzi wa mawaziri. Hata hivyo walikana madai hayo. Radio Mamia ya wanaharakati wa mazingira walifunga barabara kadhaa katika jiji la London nchini Uingereza kwa kile walichodai ni kuanza kwa maandamano ya wiki mbili, ambapo wanaharakati hao walizingira ofisi za majengo ya serikali na ofisi za bunge. Mwenzangu Ali Bilali alifuatilia taarifa hiyo na kuandaa ripoti ifuatayo. Mamia ya wanaharakati wanaopinga kutoweka kwa viumbe na mimea adimu duniani wanakusanyika kuna maeneo kumi na moja tofauti ya jiji la London wakiwa na ngoma na mabango, huku wakifunga njia kuelekea ofisi za bunge. Polisi walikabiliana na baadhi ya waandamanaji waliokataa kukaguliwa wakati wakijaribu kuingia kwenye eneo la ofisi za bunge. Maandamano haya ya wanaharakati yanakuja ikiwa ni takriban juma moja limepita tangu wakuu wa nchi za Umoja wa Mataifa washindwe kutoka na maazimio kuhusu namna bora ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi wanaharakati hao wanaungana na wenzao wengine kutoka mataifa kadhaa ya Ulaya kukashifu serikali zao kushindwa kutoa suluhu ya kudumu kuhusu hali ya mabadiliko ya tabia ya nchi. Ni ripoti iliyoandaliwa na mwenzangu Ali Bilali. Juma hili wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani walitangaza mpango wao wa kuiwekea vikwazo nchi ya Uturuki kutokana na mashambulizi inayotekeleza nchini Siria. Wabunge hao ambao wengi wanamuunga mkono rais Trump walisema hawakubaliani na uamuzi wake na kwamba Uturuki ni lazima ichukuliwe hati. Juma hili majeshi ya Siria yameshambulia ngome za wapiganaji wa Kikurdi ambao nao wameapa kutoondoka katika maeneo hayo wanayoyakalia. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, alilizungumzia suala hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania au na kufikia hapo ndio natamatisha makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ulikuwa nami Sabina Mpelo na kutakia wakati mwema. Shukran sana Sabina Mpelo kwa makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ali Bilali lilikuwa nawe Kutoka nchini Tanzania, Nandi ambaye anashirikisha wanamuziki Sauti Sol kutoka huko nchini Kenya punde na kwatala nzere