Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Vigambo. MONUSCO yatuma ndege tatu kusaidia kutafuta ndege ya mizigo ya serikali ya DRC iliyopotea tangu Alhamis. Wananchi wa Tunisia kupiga kura hii leo katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais, karibu mwezi mmoja tangu kuzinduliwa kwa uchaguzi huo. Na raia tisa wa uawa na wapiganaji wa Ankara wanaoshiriki mashambulizi ya Uturuki nchini Siria. Karibu tena msikilizaji, katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumapili, Oktoba 13, mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Vikosi vya Umoja wa Mataifa vinavyolinda amani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimetuma ndege tatu kusaidia kutafuta ndege ya mizigo ya serikali ya DRC iliyopotea tangu alhamis ikiwa na watu wanane ndani yake. Ndege hiyo ambayo ilikuwa ikisambaza vifaa kwa ajili ya ziara ya Rais Felix Tshisekedi mjini Goma ilipotea baada ya kuondoka mashariki mwa nchi hiyo, huku kukiwa na hali mbaya ya hewa, ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO umepeleka ndege mbili na helikopta moja jana Jumamosi kujaribu kutafuta ndege hiyo Antonov sabini na mbili ambayo wafanyakazi wake ni pamoja na Warusi wawili, kulingana na ubalozi wa Moscow jijini Kinshasa. Mjadala wa kisiasa ulioandaliwa na rais wa Benin Patrice Talon, lakini ukiwaondoa wahusika wakuu wa vyama vya upinzani, umemalizika jana Jumamosi bila mipango mipya kutangazwa. Talon aliandaa hafla hiyo kutuliza mivutano baada ya kuondolewa kwa upinzani kwenye uchaguzi wa wabunge wa mwezi Aprili, lakini wapinzani muhimu wa kisiasa wamebaki uhamishoni kufuatia ukandamizaji. Vyama vingi vya siasa kati ya tisa ambavyo vili katika mazungumzo hayo viko karibu na rais na miongoni mwa vyama vikuu vya upinzani hakuna hata kimoja kilichoalikwa. Karibu mwezi mmoja tangu kuzinduliwa kwa kura ya urais ya Tunisia na kupunguzwa kwa idadi ya wagombea kutoka ishirini, profesa wa sheria Kais Said na mmiliki wa vyombo vya habari Nabil Karui wamef, wanamenyana leo Jumapili mbele ya wapiga kura milioni saba wa taifa hilo. Wanasiasa hao wapya walifanikiwa kuwaondosha wagombea urais katika duru ya kwanza, hatua iliyodhihirisha uchungu wa wapiga kura na kutofaulu kwa, wama, kwa maafisa kukabiliana na mkwamo wa uchumi, ukosefu mkubwa wa ajira na huduma duni za umma. Vituo vya kupigia kura vinafunguliwa saa mbili asubuhi kwa ajili ya duru ya pili na ya mwisho ya uchaguzi huo ambapo saa kumi na mbili za kupiga kura zitaamua kiongozi wa pili wa nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Zoezi la kupiga kura linatarajiwa kuhitimishwa Jumapili jioni. Radio France Internationale. Ni saa mbili dakika 33, Afrika Mashariki. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Wapiganaji wanaounga mkono Ankara wanaoshiriki katika mashambulizi ya Uturuki katika miji ya mpakani inayoshikiliwa na Wakurdi kaskazini mashariki mwa Siria jana Jumamosi wamewaua raia wasiopungua tisa, akiwemo mwanasiasa wa kike, kundi la uangalizi limesema. Raia hao tisa waliuawa nyakati tofauti kusini mwa mji wa Tal Abyad. Shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria limesema. Rais wa Ecuador Lenin Moreno jana Jumamosi ameamuru mji mkuu Quito na maeneo ya karibu kuwekwa chini ya amri ya kutotoka nje na udhibiti wa kijeshi, ikiwa ni siku ya kumi na moja ya maandamano mabaya dhidi ya hatua za serikali za kubana matumizi. Agizo hilo litawezesha kazi ya vikosi vya umma dhidi ya milipuko ya vurugu isiyoweza kuvumiliwa, ameandika rais huyo kwenye ukurasa wake wa Twitter, wakati mawingu ya moshi yakitanda kwenye mji huo. Takriban watu kumi na moja wameuawa nchini Japan kutokana na kimbunga kikali kiitwacho Hagibis ambacho kimetikisa karibu nchi nzima na kusababisha mvua zisizo za kawaida, viongozi wamesema leo Jumapili. Wengine wamefariki dunia kwa maporomoko ya ardhi na wengine walisombwa na maji ya mafuriko katika magari yao baada ya kingo za mito kuvunjika kufuatia mvua kubwa. Jeshi la Japan leo Jumapili limefanya juhudi kuwaokoa watu waliokumbwa na mafuriko na ku baada ya kimbunga Hagibis huku watu kadhaa wakiwa bado hawajulikani walipo. Radio France International. Ikiwa ndo kwanza unaungana nami msikilizaji, haya ni matangazo ya asubuhi awamu ya pili kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania, matangazo ambayo yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na redio washirika. Na sasa moja kwa moja nimpishe mwenzangu Ali Bilal kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. Karibu. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, hapa Radio France International idhaa ya Kiswahili. Nina furaha tele kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, mila na tamaduni tofauti. Hii leo mpenzi msikilizaji, na kuletea makala maalum kuhusu historia ya baba wa taifa nchini Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, ambaye aliongoza taifa la Tanzania kuanzia mwaka 1961 hadi mwaka 1985 ambapo mwenyewe aliamua kung'atuka madarakani, tukio ambalo ni nadra sana kushuhudiwa, hususan barani Afrika na kabla ya kuendelea msikilize hapa, hayati Julius Kambarage Nyerere alikuwa akizungumza hapa kuhusiana na swala la uongozi. Kutafuta uongozi kwa kutumia dini au kutumia kabila, unagawa watu. Kazi ya uongozi ni kujenga watu wawe kitu kimoja. Kazi ya uongozi haiwezi kuwa ni kutenga watu kuwa wana umoja wawe mbalimbali si kazi ya uongozi. Lakini na hasa mahala ambapo bado hamjakomaa, bado mumo katika jitihada za kujenga, wakianza viongozi wa namna hiyo na tukawakubalia, tutagawanyika. Katiaka kumzungumzia baba wa taifa nchini Tanzania, nimemwalika Ali Masabo, mhadhiri katika chuo kikuu cha diplomasia jijini Dar es Salaam, ambaye kwanza kabisa anatueleza hapa Nyerere alikuwa ni mtu wa aina gani. Nyerere eh, ni binadamu kabla ya kuwa kiongozi, ni binadamu hasa. eh, ni mtu mwenye kujali na alikuwa ni mtu mwenye mazingatio mengi sana. Sasa hivi vitu ndivyo vilivyomuunda yeye kuja kuwa kiongozi bora kabisa ulimwenguni eh, kuanzia katika harakati za ukombozi ambao ndio ilikuwa zama zake mpaka kwenye maendeleo ya wananchi, kwa sababu yeye alikuwa akiamini kwamba maendeleo ni ya watu na si ya vitu. Kwa hiyo alikuwa ni, ni binadamu eh, kwelikweli <coughs> <coughs> na labda tukimzungumzia Nyerere kwenye harakati zake, labda unafikiri tunaweza kujifunza nini kupitia harakati alizokuwa akiziendesha kiongozi huyu? Kwa mwalimu kitu ambacho unaweza kukipata ni udhati. E, mwalimu alikuwa hafanyi vitu kwa kubahatisha, alikuwa ni mtu ambaye akifanya vitu anafanya kwa dhamira ya dhati kabisa na dhamira hiyo inalenga kwenye kumkomboa mwananchi na kumletea maendeleo. E, kwa ukimsoma mwalimu katika miaka ya, ya ile ambayo yuko shule Tabora, e, utagundua kwamba alikuwa ni mtu ambaye alikuwa akikusanya wenzake na kuwajenga, e, wanafunzi wenzie kuhusiana na masuala ya ukombozi na maendeleo ya watu. Kuanzia zama hizo yeye tayari ubongo wake ulishafunguka, yuko mbele anaishi miaka mingi mbele kabla ya wenzie. Uh, inapofikia kwamba anakwenda uh, Edinburgh, anakutana na, na, na, na, na Mwapachu. Edinburgh Ulaya, sasa anakwenda kufanya shahada yake nyingine eh, baada ya kutoka Makerere eh, kule anakutana na Mwapachu. Mwapachu kukutana na mwalimu aligundua ni kipaji kikubwa sana Mwapachu Juma Mwapachu, hapana mzee mm -hmm. E, Hamza Kibwana Mwapachu mm -hmm. ambaye ndio baba yao sasa mm -hmm. na kina Juma Mwapachu na, na mzee Bakari Mwapachu, yeye hasa ndio mtu ambaye alimuingiza katika, mwalimu katika siasa za kitaifa, kama kaka mkubwa, yeye ndio aliomshika mkono kwa barua yake aliyoiandika kumtambulisha kwa watu ambao walikuwa tayari wako ndani ya chama cha taa. Sasa wakati huo makao makuu yake yako Dar es Salaam, New Street, sasa hivi Lumumba. Yeye ndiyo aliyemtambulisha, na baada ya kufika na ile barua, Joseph Kasalabantu akamshika mkono kumpeleka kukutana na watu ambao walikuwa tayari washazianza harakati za kitaifa za kuikomboa Tanganyika. Sasa mwalimu anakutana na watu wale. A, baada ya kuzungumza nao tu wanagundua ni kipaji cha hali ya juu kabisa. Mm -hmm. Na moja kwa moja wanampisha na kumpa nafasi ya kuongoza. Kwa hiyo unaweza kwa ukaona kwamba mwalimu alikuwa ni mtu wa namna gani. Kila aliyekutana naye alikubali kabisa kwamba hiki ni kipaji adimu na watu wa namna ile huwa hawatokei isipokuwa kwa sababu maalum. Amini hiki ninachokwambia <tipa> Kwa kazi kubwa, unayo ifanya ya ukombozi na, na kwa mtazamo wako Profesa, unafikiri nini ilikuwa siri ya mafanikio ya mwalimu hadi kufikia kwenye kuipatishia uhuru taifa la Tanzania? Uh, mwalimu alikuwa na u, uwezo wa kuona mbali. Lakini mbili alikuwa na ile hali ya utu ndani yake. Tatu, anafanya vitu kwa dhati na si kwa wasiwasi. Nne, alikuwa ni mtu anayeweza kuunganisha wenzie kuelekea kwenye goli linalotakiwa. Kwa hiyo ukiunganisha hivi vitu na sifa nyingine ndogo ndogo ambazo anazo uh, vipawa hivi ambavyo alikuwa amejaliwa, ilikuwa ni rahisi kwake kuweza kuunganisha taifa zima ili watu kusimama nyuma ya. Tano, alikuwa ni mzungumzaji mzuri mahiri, ambaye alikuwa anazungumza kwa ufasaha. Akizungumza kwa Kiswahili anazungumza kwa ufasaha, na akizungumza kwa Kiingereza anazungumza kwa ufasaha. Alikuwa na uwezo mkubwa sana wa kuwasiliana na na watu, kwa vitu hivi vilimjenga sana Mwalimu na vilisababisha akawa na uwezo wa kuweza kuwaunganisha watu kutoka pande zote, kuanzia juu Mara mpaka chini Mtwara, watu wote walisimama wali nyuma yake kama kiongozi na alikuwa akiwasikiliza na akitekeleza waliokubaliana, mm -hmm. Kwa hiyo alikuwa na uwezo wa kutoa mawazo ambayo yanatazama mbele, lakini pia alikuwa na uwezo mkubwa wa kuwasikiliza watu na kufata matakwa yao. Kwa vitu hivyo ni adimu sana. Vion, viongozi wachache sana kwa Afrika ni wachache sana ambao walipewa vipawa hivyo na, na Nyerere baada ya kuwa madarakani aliamua kustaf kuacha nafasi kama ulivyosema Alikuwa ni mtu alikuwa na maono. Unafikiri nini ilikuwa sababu labda yeye e, kuacha nafasi hile ili kuweza kuachia wengine? Unafikiri kwa nini? Uh, ni, kwa udadisi wa kudadisi swala la mwalimu kujaribu kuacha nafasi, mara ya kwanza mwalimu alijaribu kuachia nafasi damu mpya mwaka 1975 alipenyeza wazo hilo kwa wenzie, wakamwambia hapana. Mwalimu ni mtu wa hapa wakukupokea sema hapana, tumefanya kazi kwa pamoja, lazima kutakuwa na mtu katika kizazi kinachofuata nyuma yangu wa kupokea kulisukuma taifa hili mbele. Wakajaribu kumuengaenga akajaribu kusogea na yeye, lakini bahati mbaya mwaka 78 nchi ikaingia kwenye vita 79, bado tupo katika hali duni tu, nchi imeathirika sana na vita, kwa sababu wat... uchumi wenyewe haukuwa imara hivyo. Kwao akaona kwamba kama atajiondoa itakuwa amekimbia vita, Ikabidi asimame mpaka 85. Kwa 85 akaona kwamba ni wakati sasa wa kuachia kizazi kingine kuendesha nchi, na kitu hicho, ni viongozi wachache wa Afrika waliokuwa na uwezo wa kuona kitu kama hiyo. Viongozi wengi wa Afrika ni watu wa kungang'ania madaraka mpaka afe nayo, au aadhirike. Mwalimu hakungoja kuadhirika, yeye aliamini kabisa kwamba tayari alishaandaa, akiwa mwalimu alishafundisha watu ambao watakuja kuipokea hii Tanzania wakaisogeza mbele hatua, wa nyingine ambao baadaye watasogeza mbele kizazi kingine kitasogeza hatua nyingine na hatua nyingine. Na kitu hicho ndio tunajivunia sana. Leo hii viongozi wajivunia kwamba eh, wanaweza wakasimama viongo, watu ambao ni unaweza kuita marais wa Tanzania wanne wakasimama Mzee Mwinyi, Mzee Mkapa, Mzee Kikwete na Mheshimiwa Rais eh, Magufuli wanaweza wakasimama pamoja wakazungumza pamoja, wakatembea pamoja bila kusigana, na hata siku nyingine naamini huenda wakaraba wanakunywa chai pamoja. Kitu hicho huwezi kukipata Afrika. Lakini msingi ukiutazama hauanzii kwao, unaanzia kwa Mwalimu ambaye aliitazama Tanzania mbele sana, na akafikiria akaona demokrasia ni kitu bora kwa Watanzania na kurithishana madaraka ni kitu bora kabisa kisichopaswa kupingwa. tukiangalia hii sera ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ya kuacha nafasi kuwapa wengine, unafikiri kwa nini viongozi barani Afrika labda wameshindwa kuiga sera hii? Uh, pengine labda wana wanaathirika na changamoto za nchi zao, upande mmoja kwamba e, nchi nyingi za Kiafrika kiongozi anaingia madarakani, anakutana tena na changamoto za kupigana, mara wanataka kumwondoa madarakani. Hakuna siasa za kistaarabu katika nchi nyingi. Kwa msingi huo, wale viongozi wanaona wajizatiti humo na kwa kukaa kwa madarakani. Wakati mwingine unakuta kwamba wengine wanaingia tamaa binafsi unakuta viongozi wa Afrika mtu alikuwa masikini tu, lakini baada ya miaka michache madarakani, na majumba Ufaransa na majumba sijui Uingereza, ana mali zisizomithilika. Lakini ukiangalia Mwalimu alikuwa anaweza kuacha madaraka, kwa sababu aliishi maisha ya kawaida. Ni mtu ambaye alijenga nyumba Msasani kwa, kwa mkopo. Hebu nitafutie kiongozi wa Afrika ambaye amejenga nyumba kwa mkopo. Na hata walipoamua kumjengea nyumba Butiama, aliwashangaa kwamba, mnijengea nyumba ya nini? Kwa maneno yake sema mnajenga nyumba kubwa, kwani mimi tembo? kwa hiyo hmm, ni aina hiyo. Uk, ukifikiria ni, ni, ni, ni mtu wa aina yake katika viongozi wa Afrika. Mtazamo wako wewe, unafikiri wa Watanzania au tuseme wa Afrika kwa ujumla, uh, tunaweza kumkumbuka hayati uh, Nyerere kwa lipi? Oh, mwalimu ametuachia vitu vingi sana, vitu vingi sana eh, juzi hapa nilikuwa nazungumza kuhusu maswala ya mambo ya nje, yote tunayoyafanya katika mambo ya nje, ukiangalia, hakuna mapya ambayo utasema kwamba hili msingi wake ni mpya kabisa. Mwalimu alitengeneza misingi ya kila kitu. Leo hii tunatengeneza stiglas goji, lakini uki, uki, uki chimba kidogo unaikuta imeanzia ni Mwalimu, ndio lile li, li, li wazo lili conceive kule kwake, yeye ndio alilizalisha lile wazo kwamba pale pawe na, na, na, na, na, na, na bwawa la kufua umeme hmm, ujenzi wa barabara hizi reli ni mawazo ambayo yeye alishaona miaka mwalimu aliishi elfu mbili na kumi na tisa wakati huko miaka ya hamsini huko kwa hiyo ukizungumza katuachia nini? Ametuachia kila kitu, kila kitu. Sisi tunatembea katika njia zake na wale wenzake ambao walishirikiana kwenye e, kutengeneza msingi wa nchi. Sijui lini kutakuja mtu ambaye atasema anakuja na kitu kipya kabisa kuhusu elimu bure. Mwalimu alipiga elimu bure miaka hiyo, yani kwa uchumi wa, wa kahawa na korosho sio wadhahabu, si uchumi wa kahawa, korosho, katani. Alipiga elimu bure hapa, afya bure hapa, watasoma mpaka chuo kikuu bure, na sio bure tu, na kaposho na wanapewa mm hiyo -hmm. Eh, unaweza kufikiria kwamba alikuwa ni mtu wa namna gani? mm -hmm. Kwenye kusimamia uchumi, lakini wakati huo huo akifanya kazi ya kukomboa. Kwa hiyo ak ak ak ak akajenga chembechembe -chembe za watu kutaka uhuru wao ndani ya Tanganyika, Tanzania na Afrika kwa jumla, akashiriki kujenga ari ya watu kujitumikia Afrika nzima, kwa sababu alikuwa ni kiongozi ambaye alikuwa akisimama na lizungumza Afrika. Nyerere alikuwa, maoni yake hayaishii kutazama Tanganyika au Tanzania. Hata spiriti hii ya kuunda muungano, Nyerere alikuwa akitazama kuunganisha wa Afrika kitu ambacho leo hii sioni kiongozi mwingine akizungumza kwa udhati ule kuunganisha watu wa Afrika, mm -hmm. wawe kitu kimoja, wawe watu wenye kupenda amani, utu, uzalendo, kuchukia maovu, kuchukia rushwa kwa dhati kabisa, kujilimbikizia mali, kujilimbikizia madaraka, ukabila, udini, yani sioni. Mimi naangalia wakati mwingine, unasoma unacheka tu. Na sasa tukielekea kutamatisha kipengele chetu hiki kuhusu historia ya Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Unafikiri ni kipi ambacho labda watu hawakijui kutoka kwa mwalimu? Kwa mwalimu, kwa kizazi cha sasa, eh, vingi hawavijui kuhusu mwalimu kama mfano eh, kwa sababu mwalimu tangu kufariki kwake ni miaka ishirini sasa, kwa hiyo kwamba ni kama mtoto amezaliwa amefikia amekuwa kijana am, hajamuishi mwalimu lakini ukumbuke pia kwamba mwalimu ameacha madaraka mwaka 85. Kizazi cha kuanzia 85 tano, na chenyewe kinamfahamu mwalimu kwa uchache sana, labda wakisikia hotuba zake TBC, fanya nini, labda wale wanaopenda kudadisi wakasoma kidogo vitabu viwili vitatu, hao ndio ambao kidogo wanaweza kuwa eh, wanapata picha fulani kwamba mwalimu alikuwa ni mtu wa namna gani? Lakini kwa ujumla, hata ukitoka hapo nje ukiuliza kijana, mwalimu Julius Kambarage Nyerere nani? Atakuambia kwamba ni baba wa taifa tu la Tanzania, na hapo ndipo mwisho wake <gibu> akigusa sana, labda yule mtu ambaye anapata wasaa wa kusikiliza hotuba za, za TBC. Kwa hiyo uh, kizazi hiki kina, kina mlima wa kupanda kwa kweli. Kama wanataka kui, kujua nchi hii, kujua namna gani ya kupeleka eh, gurudumu la maendeleo mbele, kuna mwalimu. Yaani lile jina limemsadifu la mwalimu kwamba nafundisha. hmm. na ameandika yani ni, ni, ni mwalimu kwa kweli ambaye ni timamu, amefundisha kwa kauli za kuongea, lakini amefundisha kwa kuandika. Kwa kwa hiyo ameacha urithi wa maandiko yake. Ukitaka kujua mawazo yake yapo, yameandikwa. Mwalimu ameandikwa, yaani ame ha, ha, ha, ameishi akaandikwa na watu mbalimbali, achilia mbali, mbali, achili mbali vile alivyojiandika yeye. Kuna watu wamejaribu kumchambua eh, eh, kwa uchache na hata kwa kina katika vitu vingine vidogo vidogo au kwa ujumla hmm. eh, kwa hiyo kiz, kizazi hiki eh, eh, kinapaswa ku, kumdadisi kidogo, na yeyote yule atakayemsoma sidhani kama atakwenda mbali na hiki ninachokizungumza hapa na na. Hmm. Na msikilizaji, makala yetu changu chako chako changu, tukomee hapa kipengele chetu hiki cha historia kuhusu baba wa taifa nchini Tanzania, mwalimu Julius Kambarage Nyerere, na ambapo nilikuwa na mhadhiri katika chuo kikuu chuo cha diplomasia, chuo cha diplomasia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, mwalimu Ali Masabo, Ali Masabo, karibu. Tena asante sana, nashukuru sana sana, na nashukuru kwamba kwa mara nyingine tena asante sana na shukrani sana kwamba yeye ni kiongozi halisi anaeshirikiana nasi katika shida Mpenzi msikilizaji, tutamatishia hapa makala yetu maalum kuhusu uh, historia ya baba wa taifa nchini Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala haya hapa Radio France Internationale. Nikutakie bon dimanche. Shukrani sana Ali Bilal kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji nami hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, na usikose kuungana nasi tena kwa matangazo mengine jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Nam ni kutakia asubuhi njema, kwa heri. a msikilizaji anaitwa Wini Nwagi kutoka Uganda anakuambia kanokozi. Basi hadi kufikia hapa, msikilizaji, mimi sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika matangazo haya asubuhi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.