Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso Habari za jioni, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe 15 mwezi Oktoba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Wananchi wa Msumbiji wameanza kupiga kura kumchagua rais na wabunge. Watu watatu wauawa mashariki mwa DRC baada ya kupigwa risasi na waasi wa ADF Nalu. Marekani yaiweka vikwazo Uturuki kutokana na, na operesheni inayoendelea kule nchini Siria na bila shaka popote pale ulipo unatupata asubuhi uh, hii ukiwa maeneo mengi barani Afrika, lakini kule New Zealand na kwingineko bila shaka uh, ni jioni. Unaweza kutupata moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu RFI Kiswahili.com. Unaweza pia kutuandikia ujumbe mfupi anza na alama kujumlisha 255764015747 Wananchi wa Msumbiji wameanza kupiga kura kumchagua rais na wabunge katika zoezi ambalo wachambuzi wa siasa wanasema ni kipimo cha demokrasia nchini humo. Wapiga kura milioni 13 wamejiandikisha kushiriki katika zoezi hilo, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi. Na ushindani ni kati ya Rais Filipe Nyusi kutoka chama cha Frelimo ambacho kimekuwa madarakani toka mwaka 1975 na Osufo Momade anayewakilisha bendera ya Renamo. Ni uchaguzi huu unakuja baada ya mkataba um, wa amani kutiwa saini kati ya serikali na wasi miezi miwili iliyopita. Suba Churchill ni mtaalam wa maswala ya uchaguzi barani Afrika, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Msumbiji kumekuwa na msukosuko, upinzani mkali. Uh, unakumbuka kwamba aliyekuwa kiongozi wa upinzani uh, marehemu aliweza kupigania uh, kile alichokuwa akiita haki. Wale wadadisi ambao wanasema kwamba uchaguzi huo itakuwa kipimo cha demokrasia ni kwamba huenda kwa mara ya kwanza kukawa na uchaguzi Msumbiji ambayo haitakuwa na tatizo la kivita, na tunatumaini kwamba kwa mara ya kwanza nchi hiyo itakuwa na uchaguzi wa amani ambayo imeandaliwa na tume ambayo inaaminika kwa upande zote e, za kisiasa. Ni mtazamo wake Suba Churchill, mtaalam ma, wa masuala ya uchaguzi barani Afrika. Anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Watu watatu wameuawa na saba wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa na watu wenye silaha katika eneo la Eringiti huko Beni, mashariki mwa DRC. Ripoti zinasema wapiganaji wa ADF NALU waliwashambulia kwa risasi watu waliokuwa nakwenda sokoni katika mji wa Oicha. Omar Kavota ni mchambuzi wa siasa na amani pamoja na usalama, ameshuhudia anatathmini tukio hilo akiwa mjini Beni. Tunafikiri hayo mashambulizi wakati inatokea muda kama huu ni ADF kutafuta kuendelesha uh, uh, hali yao tu ya ugaidi, kuonesha kama hawatishiki kwa lolote na mpango wa jeshi la taifa FRDC kuendesha mashambulizi makali dhidi yao, namna Rais alikuja kuzindua hizo operation kali ambazo zitaendesha kwao. Na ndiyo maana tunaotoa mwito kwa jeshi la taifa FRDC lisichelewe kuendesha hayo mashambulizi makali. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa pamoja na amani na usalama, anazungumza akiwa mjini Beni, mashariki mwa DRC. Jeshi la Umoja wa Mataifa la MONUSCO kule DRC na jeshi la Uganda kwa pamoja wamekubaliana kuongeza ushirikiano ili kupambana makundi ya wasi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago wametuma ripoti ifuatayo. Naibu msemaji wa UPDF Lieutenant Colonel Deo Akiki anaeleza matokeo muhimu katika mkutano huu kati ya kamanda wa MONUSCO Lieutenant General Elias Filiho na naibu mkuu wa jeshi la Uganda Lieutenant General Wilson Mbadi tano huo itasisitiza kwamba tuendelee kufanya pamoja, sisi hatuweze kuingia kongo kupigana Kongo, lakini tunaweza kuendelea kugawanya au intelijensi ya kuona kwamba jeshi la Kongo, jeshi la MONUSCO linawezi kujifanyisha vizuri kuwapiga au kuwatoa waasi kutoka Kongo. Waziri anayesimamia uhusiano wa kimataifa Okelo Oriem anasema pia rais wa DRC Felix Tishekedi amekubaliana juu ya suala hili na rais Yoweri Museveni le Msekedi ametuambia yeye atajaribu njia zote kujenga jeshi yake kuona ati majangili na maadui waweze kuendelea kuwa hapo east DRC. Lazima serikali wa DRC walete sheria hapo, lakini wataalamu wanasema kupitia ushirikiano mzuri kati ya serikali katika eneo hii, waasi wanaweza kushindwa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Tukisalia kule nchini Uganda, msemaji wa rais Yoweri Museveni amesema nchi hiyo haina nia ya kuweka kifungu cha kuruhusu adhabu ya kifo katika mswada utakaowakilishwa bungeni kupinga mapenzi ma ma ma jinsi ya jinsia moja nchini humo. Don Wanyama ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba taarifa ambazo zimekuwa zikiripotiwa sio sahihi na huo ndio mpango wa serikali. Kauli hii imekuja baada ya waziri Simon Lokodo anayeshughulikia maswala ya madili wiki iliyopita kusema kwamba serikali ya Uganda ita wasilisha mswada huo bungeni, hatua ambayo imelaniwa na mashirika ya kimataifa ikiwemo mataifa ya kigeni. Kule nchini Burundi, watu 14 kutoka eneo la Rukaramu, tarafa ya Mutimbuzi, katika mkoa wa Bujumbura wameambukizwa kipindupindu tangu wiki iliyopita. Wawili kati yao wamepoteza maisha, kwa mujibu wa wenyeji wa eneo hilo, janga ambalo uh, linaibuka baada ya ukosefu wa maji safi ya kunywa kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa. Mwandishi wetu Ali Bilali anatuarifu zaidi. Vijiji vya Kigwati cha kwanza na Kigwati cha pili vinakabiliwa na hali ngumu baada ya kukosekana kwa maji safi tangu zaidi ya miezi miwili sasa, hali ambayo unapelekea wananchi wa kazi wa maeneo hayo kutumia maji yatokanayo katika mifereji ya umwagiliaji kutoka mto Mpanda, hali ambayo siyo salama zaidi kwa afya. Tangu kukosekana kwa maji safi katika eneo hilo mwezi Agosti iliyopita, wananchi wa eneo hilo wamekuwa wakitumia maji yanayopatikana kuanzia saa tano usiku hadi saa kumi alfajiri kwa ajili ya matumizi ya kunywa, huku kwa matumizi mengine wakitumia maji ya mto Mpanda. Mbali na suala hilo la afya, ukosefu wa maji safi unasababisha pia shughuli za kibiashara kupwaya katika maeneo hayo hasa katika migahawa mbalimbali ambapo usafi unahitajika zaidi. Wananchi wa maeneo hayo wametoa wito kwa shirika linalohusika na huduma ya maji na umeme nchini humo, Regideso, kuingilia kati tatizo hili ili kuokoa maisha yao wakati huu, hata bei ya maji kwa dumu ikipanda maradufu. RFI Kampala. Tisini na tatu nukta saba FM ukiwa Kampala ni saa mbili dakika 37 ukiwa Bujumbura hapo Burundi ni saa moja dakika 37. Asante sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Mamia ya wafuasi wa kundi la wasi la Abdel Wahid Nur kutoka kule jimbo la Darfur nchini Sudan wameandamana kupinga mazungumzo ya amani kati ya makundi ya wasi na serikali ya Khartoum, mazungumzo ambayo yalianza jana jijini Juba kule Sudan Kusini. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. ikatokea moja kwa watu wale ambao wanataka kujenga hayo maelewano, akaau akapinga, aka naonyesha kwamba kuna kitu ndani ya hayo mazungumzo hakijakaa sawa. Kwa hiyo kama hakijakaa sawa hapa mwanzo, outcome yake itakuwa haitokuwa sawa. Kwa maana hiyo ni kwamba kuathirika kwa, kwa mazungumzo hayo tayari kumeshaonekana mapema zaidi, wakati kundi au makundi ambao, baadhi ya makundi ambayo yamo katika mchakato huo yanapinga, yanalalamika. Kwa kweli outcome yake itakuwa itaathirika tu. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kule Afrika Magharibi, watu watano wameuawa jijini Conakry nchini Guinea baada ya makabiliano kati ya waandamanaji na polisi hapo jana. Waandamanaji wanapinga mchakato wa marekebisho ya katiba ambao wanaamini kwamba utamruhusu Rais Alpha Conde kuania tena urais. Kiongozi mkuu upinzani Sidya Toure na waziri mkuu wa zamani Cellou Diallo walikuwa miongoni mwa waandamanaji. Omar sla maarufu kama Funike menge ni mratibu wa jukwaa linalojumuisha mashirika ya kiraia na vyama vya upinzani nchini humo. Siku hii kwetu ni muhimu na tumefaulu kwa sababu maandamano ya leo hayajawahi kushuhudiwa nchini Guinea. Maandamano yameshuhudiwa katika ardhi nzima ya nchi, sio tu hapa Conakry, lakini pia katikati mwa nchi katika majimbo yote thelathini na tatu. Kile ambacho unatakiwa kuelewa ni kwamba maandamano yanaendelea, hakuna kitatutuzuia. Wananchi wako tayari kuendelea mapambano hadi kwenye ushindi, hadi pale Rais Alpha Konde na mpango wake huu hatari wa kimafya wa muhula wa tatu. Ni Umar Sla, yeye ni mratibu wa jukwaa analojumuisha mashirika ya kiraia na vyama vya upinzani nchini Guini. Marekani imetangaza vikwazo dhidi ya wizara uiz mbili nchini Uturuki na maafisa watatu wa serikali kutokana na operesheni ya kijeshi inayoendelea kaskazini mwa nchi ya Syria dhidi ya wapiganaji wa Kikurdi. Makamu wa rais Mike Pence amesema Rais Donald Trump amepigia simu mwenzake wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, na kumtaka asitishe operesheni hiyo. And the president has directed me. Rais tayari ameniagiza mimi na Robert Brian kuongoza ujumbe unaokwenda nchini Uturuki ndani ya siku chache zijazo kwa ajili ya kuanza majadiliano ambayo yatasaidia kuleta makubaliano ya namna ya kumaliza hali ya sintofahamu iliyopo. Mike Pence, makamu rais wa Marekani. Kimbunga kilichopewa jina la Hagibis nchini Japan kimesababisha watu saba kupoteza maisha na wengine 15 hawajulikani walipo. Hiki ndicho kimbunga kibaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo ndani ya miaka 60. Eneo ambalo limeathirika zaidi ni Kanto na waandamanaji wamekabiliana na polisi mjini Barcelona baada mahaka ujela, ya mahakama ya juu kuwapa kifungo cha kati ya miaka tisa na kumi na mitatu jela viongozi wa vuguvugu la Catalonia. Viongozi hao walipatikana na kosa la kuandaa kura ya maoni kinyume cha sheria katika kutaka eneo hilo kujitenga mwaka elfu mbili na kumi na saba. Na maandamano hayo yamesababisha kukwama kwa shughuli za kibiashara na usafiri katika mji huo na bila shaka, muda usiokuwa mrefu, mwenzangu Ali Bilal atakuletea habari za michezo. Uh, naona anaingia ingia ingi taratibu hapa, lakini asante sana. Uh, Zuberi Magu ukiwa Mpanda, uh, Tanzania, kwa kutupata asubuhi ya leo, shukran sana pia Bwana Robert Nachime ukiwa Moba kule mashariki mwa DRC kwa kuungana nasi asubuhi hii. na ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianze hapa na taarifa kuhusu kujeruhiwa kwa mshambuliaji wa klabu ya Paris Saint-Germain ya kule nchini Ufaransa Neymar, na ambapo maswala mengi wameanza kuhoja hapa kuhusiana na mara kadhaa amekuwa akijeruhiwa, wanasema kwamba kwa mfululizo wa Uh, miezi kadhaa amejeruhiwa kama mara tano hivi, na amekuwa nje kwa kiasi kikubwa nje ya uwanja, na sasa hivi amejeruhiwa wakati timu yake ilikuwa ikicheza mechi ya kirafiki na Nigeria hivi majuzi, na atakuwa nje ya uwanja kwa kipindi cha mwezi mzima hmm. Uh, ukizingatia kitita kilichosajiliwa na Paris Saint-Germain kiasi kwamba inaonekana hakuna faida kubwa kulingana na matarajio ambayo klabu hii ya Paris Saint-Germain ilikuwa nayo na sasa wameanza kuhoji kuhusiana na hilo. Mm. Uh, lakini pia kama unamkumbuka Luigi Buffon golikipa huyo aliwahi kukipiga katika klabu ya Juventus lakini pia Paris Saint-Germain, lakini pia aliwahi kucheza ligi kule nchini Uingereza. Uh, ni mwenye umri wa miaka arobaini na moja sasa, alikuwa anaelekea kustaafu, lakini Paris Saint-Germain ikamchukua na akaendelea na sasa hivi amerudi tena katika klabu ya Juventus licha kwamba hajacheza michezo mingi, kacheza kama michezo miwili, lakini anatoa shukrani za dhati kwa klabu hii ya Paris Saint-Germain kumfanya aendelee kucheza, hakuweza kuchukua uamuzi wa kustaafu. Lakini pia jana, kulikuwa na michuano mbalimbali ya ya kirafiki, ambapo jana timu ya taifa ya Rwanda ili shindwa kufungana na Tanzania, ambapo timu zote hizi zikiwa katika maandalizi ya michuano ya kuania kufuzu kombe la dunia kama nakumbuka. Uh, Rwanda sasa watakuwa na mchezo uh, na Ethiopia, wakati Tanzania wakijiandaa na mchezo wao na Sudan. Lakini pia Misri jana katika mchezo wa kirafiki walikanyaga Botswana bao moja kwa bila uh, wakati Uh, Ireland ya Kaskazini ikishinda uh, Czech Republic mabao matatu kwa mawili na jana Ufaransa ilishindwa kutamba mbele ya Uturuki na kujikuta wametoka sare ya kufungana bao moja kwa moja. Na asante sana Ali Bilali, nakutakia asubuhi njema shukran. na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile, karibu. Asante sana Victor Abuso, na basi nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiandika, mahakama nchini Kenya yaanza ya kushughulikia kesi za unyanyasaji wa kingono katika eneo la Makueni, lakini pia kuna habari nyingine, mabaki ya miili ya watu waliofariki katika ajali ya ndege ya shirika la ndege la Ethiopia yapokelewa nchini Kenya, na gazeti la Daily Monitor nchini Uganda likiandika, Nyumba za ungu wa moto na mali za mamilioni ya, mamilioni ya fedha kuharibiwa katika eneo la Kisenyi nchini Uganda, wakati gazeti la la New Times la nchini Rwanda likiandika, rais wa Rwanda Paul Kagame azitaka nchi za Afrika kufadhili miradi yake ya maendeleo. Le Potentiel la DRC likiandika, serikali ya DRC yapitisha bajeti yake ya mwaka ujao wa fedha, huku gazeti la Iwachu la nchini Burundi likiwa na habari, Burundi yaadhimisha kumbukumbu ya 58 ya mwanamfalme Louis Rwagasore. Eh, hiyo jana na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Habari Leo, katika ukurasa wake wa kwanza, JPM asema tumuishi Nyerere na watendaji wilaya 82, kuchunguzwa kwa ufisadi. Ni gazeti Habari Leo. Wakati gazeti ni Nipashe likiandika wastaafu waelezea upekee wa Nyerere na ripoti madudu mwenge yatua wa rasmi TAKUKURU. Wakati gazeti Mtanzania likiandika JPM asema nitatimiza ndoto za Nyerere, hapa yeye na Dr. Sheni kulinda muungano Gazeti Majira likiandika Magufuli asema nataka Tanzania inyooke, aanika anavyofuata maono ya Mwalimu Nyerere. Ni gazeti Majira, wakati gazeti la Mwananchi likiandika Warioba apigilia msumari ukomo wa uraisi, asema ukiona kuna mabadiliko ya katiba ujue kiongozi wa juu ndiye ana uchu wa madaraka kutaka kusalia madarakani. Na mtuachia hapo kwa leo, asante sana Victor robertule na kutakia mtuachia... Asubuhi njema na Jumanne, juma yenye baraka nyingi sana. Asante RFI, Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya Siha Njema na Matha Saranga. Ni matumaini yangu, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya siha njema. Zaidi ya watu milioni mia nne duniani wanakabiliwa na tatizo la msongo wa mawazo, hali inawafanya wengi wao kupata matatizo ya kiafya, ambapo baadhi yao hukabiliwa na nyakati ngumu kutafuta matibabu kutokana na unyanyapaa unaohusishwa na matatizo ya kiakili. Msikilizaji, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, msongo wa mawazo huonekana kuongezeka kutokana na umri, katika mazingira yenye vita na kuwaathiri zaidi wanawake kuliko wanaume. Msikilizaji, kwa kuanza makala haya, tutawasikiliza baadhi ya raia wa Afrika Mashariki wakielezea wanaelewa nini kuhusu msongo wa mawazo na wanakabiliana nao vipi. mimi ni Martha Saranga, karibu. Jina langu Manasimadakiza na kazi yangu ni mtangazaji na ninazungumzia kutokea hapa Rwanda. Yani, mchongo wa mawazo ni tatizo ambalo linawakumba watu wengi hasa hasa watu ambao wanafanya kazi usiku uh, na mchana, yaani unajua kama vile unavyotungiza kazi muda mrefu unakutana na tatizo hilo, lakini tu uh, kwa kujaribu yani, kupambana na tatizo hilo, lazima kwa upande wangu ninasema ya kwamba najaribu yani, kusikiliza muziki kidogo, au kama vile nikaenda uh, kucheza, ili niweze uh, kuwa na afya njema, au ninaweza tu kumsogelea mtu fulani na tukazungumzia jambo fulani uu ambalo linaweza kunisaidia yani kuwa na afya njema. Kwa hayo tu ndipo najaribu yaani kupambana na katiiio. Mimi naitwa Hizeli Yoa Malumba, napatikana Goma ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mara mingi ndani ya kazi mnakuwa na stress nyingi hapo Nikipata stress ah, naamua kwenda nyumbani nikakae, ama nikaenda sehemu fulani nik, nikizungumza na watu, sababu stress ya kazi inakuwa nyingi. Afadhali nikae na watu nizungumuze, ende sehemu ambapo nitaweza nikapumzike, hata baharini nikapumzike sehemu fulani, badala ya kukaa nikiwaza nyingi. Naisha nikiwaza sana, sababu kazi inakuwa na mambo mengi, nikiwaza nyingi inaweza hata ikaniletea maradhi fulani hivyo. Ndio maana hata stress, aba mchoko sana wa kazi, naamua kwenda sehemu fulani, zakaa na watu tukizungumza, alafu inavuta hiyo mawazo ambayo nilikuwa nayo kichwani. Oh, kwa majina naitwa Kevin Ochol kutoka Nakuru mjini nchi ya Kenya. Kuna zile zitakuja kwa sababu vile, mebi maisha imekuwa vigumu kulingana na vile situation iko, ama zingine pia zinakuja kwamba ufanye kazi fulani lakini haujaifanya. Kwa hivyo stress inaweza jipanga kwa vitu tofauti. So, vile mimi naweza nikasema vile mtu anaweza akafanya, inafaa mtu tuangalie kwanza ni stress aina gani mtu ako nayo. Ikiwa kwanza ni mebi kitu kama kazi ama kuna ulikuwa ufanye na ujafanya, inafaa kwanza upee chini, jichatie muda kidogo, alafu uone kama unaweza ianzisha tena na ukuje uifanye vile inafaa kulingana na vile ulikuwa unaitarajia. Kuna zingine pia zenye zinakuja kwanza, kifamilia unapata maybe hamsigani kwa nyumba, hamsigani na nini, vitu kama hizo. So, unakuja unapata, zingine ni vizuri ukitaka ushauri kwa watu walio na, na ujuzi wa vitu kama hizo. Kwa hivyo mimi naweza nikasema inafaa uangalie vile iko kule iko na chanzo chake ni nini, nini alafu uangalia knaezaitatua wewe mwenyewe. Kwa mujibu wa wataalamu, msikilizaji, msongo wa mawazo ni hali ya maumivu au mfadhaiko wa kihisia au kisaikolojia unaotokana na hali, tukio au jambo ambalo gumu au lenye changamoto. Mfano wa mambo yanayoweza kusababisha msongo wa mawazo ni kama matatizo ya kisaikolojia na afya ya akili, hali ya kiuchumi, kazi nyingi kufiwa, kukosa uhakika juu ya mambo fulani, kusubiri majibu, kwa mfano ya mtihani, matatizo ya kimahusiano na kadhalika. Na hapa Dr. Analine Marwa anafafanua kuhusu msongo wa mawazo, dalili zake na mbinu ya kukabiliana nao. Fight na kuna ambao watakimbia, kuna ambao watataka kupambana naye. Kuna mtu akikutana na changamoto, kuna ambao labda akipata stress kwenye kazi, bosi akiwa na stress yeye ataanza kutafuta kazi sehemu nyingine. Maana yake huyo mtu ana apply flight, anataka ku fly. Huyo mtu simpi, geni, ana adapt, anajifunza kwamba huyo bosi mpya anataka kitu gani, anaanza ku adapt. Kwaone ana alter tabia zake, anazibadilisha. Kwa maana yake huyo mtu ana fight ile stress. Na watu wengi ambao wana opt ku flight au ku fly huwa wanashindwaga ku manage stress maisha yao yote kwa sababu kila siku wanakuwa wanakimbia kimbia. Lakini watu ambao wanaweza kufight au kupambana na stress ni watu ambao wana mafanikio mazuri zaidi kwenye maisha. Sasa wakati una apply hizi fight or flight response, mwili nao unatoa hormones. Kwa hiyo unapokuwa unatoa hormones, ndio pale mtu anajisikia, mapigo ya moyo yanakwenda ya mbio, mwingine mikono inatoka jasho, mwingine anakuwa hana hamu ya kula au anakula sana. Wengine ndio wanakuwa wanalala, wanaamka saa tisa, hawalali tena mpaka asubuhi. Mwingine kichwa kinakuwa kinamuuma, akipata tu stress kichwa kinakuwa kinamuuma. Wengine hawawezi kabisa kulala, kwao wanaamua kujihusisha kuji na tabia hatarishi kama vile kutumia vilevi. Mwingine hawezi kulala mpaka atumie kilevi, ni kwa sababu ana stress. Kwa hiyo hizi homoni zinakuwa produced in response to stress, kwa hiyo mwili nao unarespond. Kwa ndo mwingine anakuambia nasikia kama vile kifua kimenibana kama anakosa pumzi. Mwingine tumbo linamuuma, wengine wanapata diarrhea, wengine wanaanza kutetemeka. Mikono inaanza kutetemeka ni kwa ajili ya stress. Wengine hawakumbuki. Akiingia kwa bosi anataka kupresent kitu chake, hakumbuki alikuwa anataka kusema nini. Au ameingia kwenye interview anaambiwa tuambie anything about yourself. Hakumbuki hata jina lake. Lakini kwenye maisha tunatofautiana. Kwa hiyo tunatofautiana, tunatofautiana kutokana na mtazamo, au kwa lugha nyingine tunasema perception. Perception zetu ndio zinaita tofauti, ila mawazo yakizidi, kwamba ukaona kwamba ile ambalo nalokusumbua uwezi kudili nalo, unaweza ikakupelekea kupata stress. Kuna wale ambao wakiangalia mambo wanayachukua kwa urahisi, wanatafuta njia ya kudili na hizo changamoto. Kuna mwingine kwanza akipata changamoto anaanza kujilaumu, nasema self blame, anasema kila siku mimi nitakuwa nina shida. Kwa ukianza kujilamu mwenyewe, tayari ni changamoto kwako, utajipa stress. Acha personal stress. Kuna stress ambazo anaweza kusababishia mtu mwingine kazini. Msikilizaji, wa makala ya Siha Njema, wapo baadhi ya watu huchukulia msongo wa mawazo kama jambo dogo, lakini mwisho wake huweza kuleta madhara zaidi ya inavyofikiriwa. Pengine sasa unajiuliza ni kwa namna gani unaweza kukabiliana na msongo wa mawazo? Daktari Aneline Marwa anazungumzia mbinu za kukabiliana na msongo wa mawazo. Socialize, ongea na mtu, tafuta kinachokufurahisha. Kuna mtu akifikiria ile bustani yake nyumbani alivyoitengeneza anapata faraja, mwengine akikumbuka wale twins wake wanavorukaruka anapata faraja, mwingine akikumbuka eh, ile moment ambayo mtoto wake alikuwa wa kwanza, akaitwa pale kama mzazi akapewa mkono, anapata faraja. Lakini pia kusocialize ni muhimu, sio tu kucheza nasa hapo kuangalia mpira na socialize, ukienda kwenye sherehe na socialize, ukienda kwenye ibada ni njia kusocialize pia. hmm. Alafu jua ndoto zako, usiige ndoto za mtu. Wakina mama wengi sana wajana wanapataga shida sababu wanataka wanaanga ndoto, ndoto zao zilikuwa ni kuolewa tu, kwa kisha olewa ndoto zake zinaamia kwa baba yeye. yeah, anakuwa hana ndoto. yote ndio hiyo ni changamoto inapoanzia hapa. Sasa yameshindikana yote, umeongea na mtu imeshindikana, umeongea na dada imeshindikana. Sasa so, umeona imefika mwisho kwamba uwezi tena kuyabeba, seek professional counseling, kamwone mwana saikolojia. Sio utamaduni wetu, ni vigumu mtu kwenda kumwona mwana saikolojia kwa sababu tunaona kwamba tabia hizi ni za kizungu, sio za kwetu. Lakini inapofika kwamba unashindwa uvent kabisa, kenda kamwona mwana, mwana saikolojia akusaidia. Hadi hapo, sina la ziada msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya siha njema. Ulikuwa nami Martha Saranga, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri Nam, asante sana Martha. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook kabla tujaagana asubuhi ya leo, wiji kuchi jogoo mkongwe, ukiwa maeneo kusema mkwa, kwap lakini uko Tanzania unasema kwamba unatokea kila la heri wananchi wa Msumbiji wanapopiga kura hivi leo. Baba Gregon akitebeka ukiwa maeneo ya Uvira unasema umetupata vyema sana. Asumani Kisombola ukiwa Kigoma Kasulu, uh, Tanzania, unasema kwa nini serikali ya Congo DR isi maliza kabisa kundi la ADF Nalu uh, Pos Matata ukiwa Bukavu nasema asante RFI kwa habari uh, motomoto. Tumewapata vyema sana asubuhi ya leo. Mcheni Saidi ukiwa Kipawa Salamu. Nasema unapa, unakula. <laughs> unakula vitumbua bila chai <laughs> n ukiusikiliza RFI basi, kufikia hapo tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. mekuwa ni frail jekuwa pamoja nawe, alafu ni mitambo ya asubuhi hii ni sane. Msimamizi um, wa matangazo haya ni Victor Robert wle tumekuwa naye pia Shida ziko kwangu pia, nazo ziko kwako. I'm fighting for you and for me, watoto wangu na watoto wako wasome vizuri, wapate future njema, madamo wangu na madamo wako wazae vizuri, wapate matibabu njema inze gotulugu nyoto ndi muganda wo Afande sipigani nawe nakupigania, sipigani nawe lakini nakupigania. Afande sirwana nawe be na nirira kwe kiwa nani we mukagwa na nirira iwe. Afande sipigani nawe nakupigania, sipigani nawe lakini nakupigania. Afande sirwana nawe be na nirira kwe kiwa nani we mukagwa Ni, na we. Ni, ni, na we. Lakini ni Bobi Wine mwanamuziki na mbunge wa upinzani kule nchini Uganda akisema Afande hivyo, akimaliza kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, uh, tutakupeleka kule ajidi pariki kusikiliza ku, matangazo mengine usikose kwa jaresi tena