Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nam, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano. Leo ni tarehe kumi na sita mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mktasari wake. Mabaki ya ndege ya mizigo iliyoanguka mashariki mwa DRC yapatikana. Kura zaendelea kuhesabiwa kule nchini Msumbiji huku upinzani ukilalamikia udanganyifu, na Marekani atetea uamuzi wake kuondoka ama kuondoa wenyeji wake kwenye uh, eneo la kaskazini mwa nchi ya Siria na bila shaka tumekuandalia mengi, kwa hivyo usiende mbali. Tuanzie kule uh, nchini DRC. Mabaki ya ndege ya mizigo ilianguka na kutoweka uh, wiki iliyopita na watu wanane wakiwemo wahuduma Rais Felix Tshisekedi, imepatikana kutoka Kinshasa. Mwandishi wetu Fredi Tendilunge anakueleza zaidi. Ndege hiyo ambayo ilianguka Alhamisi iliyopita, ilibidi kule ya rais ichukue siku tano ili itoe taarifa kamili ni wapi iliweza kuangukia ni msemaji naibu wa felix chisekedi ndiye sasa alitangaza rasmi kwenye mitandao akiweka picha ya ndege hiyo ambako kuna maandishi ya kuitambulisha kama eka 7293 ni moja ya alama kubwa ya kuitambulisha hata ikiwa kuna ndege ingine ya kuifanana ambayo pia iliweza kupotea tangu awali Siku ya ajali ya ndege hiyo, serikali ilitangaza kuwa ni watu nane ndio walikuwa ndani, ambao miongoni mwao ni wanamemba wanne wa timu ya eropa ya mashariki. Kikao cha mawaziri wa DRC kilisema kuna wakongomani saba pia ambao walikuwemo, lakini kwa sasa ni miili minne tu ndizo zimeshapatikana, na utafiti umeendelea. Monisco tayari kurejesha miili hizo na kuahidi kuwapa hazo kwa kuwa serikali. Ikulu ya rais imesema ni wachunguzi na watafiti wenye ujuzi mno ndio walitumwa eneo hilo, lakini kuna lawama nyingi kuhusu ndege hiyo kwamba ni yenye zaidi ya miaka thelathini. Pia kuna marubani wake wawili wa Urusi ambao jina zao zilitajwa na ubalozi wa nchi hiyo katika biashara za silaha. Mmoja wa marubani hao alifungwa mwaka elfu mbili kumi na moja nchini Thailande kwa kutuhumiwa kubeba silaha za vita nchini Korea Mashariki, na mwengine pia kufungwa miaka nane na nusu nchini Tajikistan. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RF Kiswahili. Nam, asante Fredi. Mazungumzo yaliyoanza wiki hii jijini Juba, Sudan Kusini, kati ya waasi na serikali ya Sudan yanaendelea vema licha ya kususiwa na kundi la waasi la Sudan Liberation Movement kutoka jimbo la Darfur. Ahmed Tugud, afisa wa juu katika mazungumzo hayo, amesema kwamba licha ya kuwepo kwa changamoto nyingi ambazo hazijapewa ufumbuzi kama jukumu la msuluhishi wa mazungumzo hayo, kuna juhudi ambazo zinapigwa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ni miongoni mwa wageni mashuhuri walioshuhudia ufunguzi wa mazungumzo hayo wiki hii. Kura zinahesabiwa kule nchini Msumbiji baada ya mamilioni ya wapiga kura kumchagua rais na wabunge hapo jana. Zoezi la upigaji kura lilikwenda vizuri katika maeneo mengi isipokuwa maeneo machache, hasa kaskazini mwa nchi hiyo, maeneo ambayo yanakumbwa na wanajihadi wa Kiislamu. Tume chaguzi, hata hivyo, imekanusha madai ya upinzani ya kuwepo kwa vitendo vya kujazwa kwa kura bandia katika masanduku ya kupigia kura. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumzia swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, kwa Afrika hili ni jambo la kawaida sana kwamba tume na na vyama vya upinzani mara nyingi kuwa kuna malalamiko ya upendeleo kwa kwa, kwa serikali au kwa chama kilichokuwa kwenye madaraka, kwa sababu mara nyingi huzingatia kwamba tume ni kujaa watu ambao wana upendeleo kwa chama kinachotawala. Hii ni kawaida lakini, hali ya wasiwasi kahusu liji ilikuwepo tangu mwanzo na hivyo kuonyesha, kwa haya malalamiko kwa kweli ni maendelezo tu yale ambayo yamekuwa yanalalamikiwa tangu mwanzo. E, lakini kwa kusema ukweli, hakuna uchaguzi unaweza kufanyika Afrika bila kuwa na malalamiko ya namna hiyo, kama ni kawaida au ni kwamba kama ni kweli au si kweli, lakini mara nyingi imekuwa inatokea hivyo kwamba kila kutokea chaguzi lazima kunatokea malalamiko ambayo yanaonekana Namni na Haji Kaburu, mchabuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kesi ya ufisadi dhidi ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ilikuwa inasubiriwa kuanza jana, iliairishwa hadi mapema mwaka ujao. Zuma anakabiliwa na mashtaka ya kupokea rushwa kutoka kampuni moja ya Ufaransa ambayo iliuzia taifa hilo silaha za kijeshi miaka tisini. Rais wa zamani ameendelea kukanusha madai hayo na mwakili wake wamesema kwamba wamekata rufaa katika ya kutaka kesi hiyo kutosikilizwa, suala ambalo litawasilishwa mahakamani mwezi Novemba. Radio France Internationale, jijini Dar es Salam nchini Tanzania ni saa b dakika 35, na ukiwapo natupata ukiwa kule Juba Sudani Kusini pia ni saa b. Asante sana kwa kuwa pamoja asubuhi hii. Mimi ni Victo Buso. Uangalizi wa Umoja wa Ulaya wamepongeza uchaguzi wa uchaguzo Tunisia uliofanyika wiki iliyopita na kusema ulifanyika kwa utulivu na kubaini kwamba ni ishara ya kukua kwa demokrasia. Uh, Msomi Kaid Said alitangazwa mshindi wa uchaguzi huo, na umoja wa Ulaya unasema kwamba licha ya dosari ndogo ndogo ambazo zilishuhudiwa, huo ni uchaguzi wa kuigwa. Fabio Massimo Castaldo ni mkuu wa uangalizi hao. kufanyika vizuri kwa uchaguzi kunathibitisha nafasi muhimu ya Tunisia katika demokrasia ya kikanda tangu elfu mbili na kumi na moja aina nzuri inayoendelea kukua kila uchao. Tunaipongeza Tunisia kuendelea katika harakati zake za mabadiliko ikiwemo katika sekta ya uchaguzi, hususan katika ufadhili wa kampeni. Hatua za kisheria zipo, lakini tumeshuhudia kucheleweshwa kwa hatua ya uwasilishaji wa malalamiko na hasa udhibiti mzuri. Hili ni suala muhimu tena la msingi, kwa sababu ni moja ya miongoni mwa vigezo muhimu vya usawa wa kila mgombea. Ni Fabio Massimo Castaldo, mkuu wa uangalizi wa Umoja Ulaya kwenye uchaguzi uliofanyika kule nchini Tunisia wiki iliyopita. Waandamanaji nchini Guinea wanaendelea kuandamana jijini Conakry kupinga mpango wa Rais Alfaconde kubadilisha katiba ili yawanie urais kwa mhula watatu. Watu watano wamepoteza maisha katika makabiliano kati ya waandamanaji na polisi, huku wengine wakijeruhiwa. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini kinachotokea kule nchini Guini akiwa Mwanza nchini Tanzania. tabia za E, katiba sasa zimekuwa za mifano mingi. Kwa hiyo mi nafikiri ili kulikomesha jambo hili na kuhakika kwamba halitokei ni lazima kuwe na mawazo mkabala e, wa kukabiliana haya mambo, ama sivyo itarejea Afrika yenye vurugu tu, ambako kila siku mapinduzi ya kijeshi yatasikika katika mji huu, kwa sababu e, kinachosababisha vurugu zizuke gini ni matokeo ya rais Alpha Conde kutaka kuongeza muda, kubadili katiba ya gini na kuongeza muda ili apate kutawala mda mwingi zaidi, pengine kinyume na katiba nyingine ilivyokuwa. Nam Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Kiongozi mkuu wa upinzani kule Kamerun, Mursu Kamto, amesema mapambano ya kutafuta haki lazima yataendelea kwa namna moja au ama nyingine. Aliyeachiliwa huru mapema mwezi huu kufuatia amri ya rais Paul Biya Détention... ilitakiwa kufikia kikomo cha kuzuiliwa kinyume cha sheria. Ni vizuri ilifikia mwisho. Kuna lipi la kupongeza? Kupongeza wakati unarejeshewa haki yako ya uhuru baada ya kuzuiliwa kwa kipindi cha miezi tisa, unazuiliwa bila hatia, sio ni kwamba ni kitendo chochote cha kupongeza. Kama kuna watu wanaona ni hatua nzuri sawa, lakini kumbuka kwamba sio wao waliokuwa jela, ni mimi na washirika wangu wa karibu, pamoja na wanasiasa wenzangu. Harakati za kutetea haki zitaendelea kwa njia na namna ambazo zitaweka wazi wakati ujao. Naam, ni Moris Kamto, kiongozi wa upinzani kule nchini Kamerun, anazungumza akiwa jijini Yaunde. Radio France International. Serikali ya Uingereza inasema mazungumzo bado yanaendelea kati yake na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu uwezekano kupatikana kwa mkataba mpya wa namna nchi hiyo itakavyojiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Waziri, waziri mkuu Boris Johnson anaendelea kupata shinikizo za kupata mkataba mpya kufikia kesho, siku ambayo kutakuwa na mkutano mkuu wa viongozi wa nchi wanachama wa EU. Michel Barnier ni mwakilishi wa Umoja wa Ulaya katika mazungumzo hayo. Bado kuna uwezekano wa kufikia makubaliano na kuwa na mkataba. Ni dhahiri shahiri kwamba mkataba wowote lazima uwe na manufaa kwa kila upande, yaani Uingereza yote na nchi za Umoja wa Ulaya zote ni wakati sasa umefika kwa utashi mwema uliopo kuwekwa kwenye misingi ya kisheria. Siku ya mwisho ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo ni tarehe 31 mwezi huu wa Oktoba. Urusi sema haitakubali mapigano kutoka, kuto, kutokea kati ya wanajeshi wa Siria na Uturuki. Kauli hii ya Urusi inakuja hu, wakati huu vikosi vya Uturuki vikiendelea kupambana na wapiganaji wa kikurdi kaskazini mwa nchi ya Siria. Kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani katika eneo hilo wiki iliyopita kulitoa nafasi kwa wanajeshi wa Uturuki kuvuka mpaka na kuanza vita dhidi ya Wakurdi, kundi ambalo Uturuki inasema kwamba ni maadui zake. Rais Donald Trump amekuwa akitetea uamuzi wake wa kuondoa wanajeshi wa, si, wa Marekani kule Siria. Uh, tutawarejesha wanajeshi wetu nyumbani na tutachukua hatua madhubuti dhidi ya Uturuki ili kuwalazimisha waweke mazingira endelevu ya amani na usalama. Na tutasubiri kuona ujumbe tulioutuma Siria na Uturuki, kama utafanikiwa kuhusu hoja ya kusitisha mapigano. Tumeweka vikwazo vikali dhidi ya Uturuki kama ambavyo mnaweza kushuhudia. Tumeweka vikwazo kwenye bidhaa za chuma na ninaamini vitakuwa na athari kwa Uturuki, ambayo awali ilikuwa ikipata fedha nyingi kwa kufanya biashara na Marekani, lakini sasa hawatapata fedha hizo nyingi. Nami rais wa Marekani Donald Trump. Sasa tunakwenda viwanjani na mwenzangu Ali Bilali. Naam, ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Nianze hapa na maandalizi ya kuonea kufuzu kombe la dunia kwa mataifa mbalimbali mbali duniani, lakini pia hususan hapa Afrika ni kwamba timu ya taifa ya Rwanda Mavubi imeendelea kujinoa vizuri katika mchezo wake wa mwishoni mwa juma, lakini wakati huo huo timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars nayo na ni kama hivyo. Nakumbuka juzi walikuwa na mchuano wa kirafiki, timu hizo zikatoka sare ya kutofungana, ni katika hali ya kujiandaa na michezo ya mwishoni mwa juma ambapo mm -hmm. uh, Rwanda watacheza na Ethiopia, wakati Tanzania wao watacheza na Sudan. Nakumbuka mchuano hii itafanyika mwaka 2022 kule Qatar. Naam, na jana pia kulikuwa mchuano wa kirafiki baina ya mabingwa wa Afrika Algeria ambao walicheza na Colombia, mchezo ambao ulipigwa katika jiji la Lille kule nchini Ufaransa. Inaelezwa kwamba watu zaidi ya elfu arobaini ndio walishuhudia mchezo huo ambapo Algeria walikuja juu zaidi na kuishinda Colombia mabao matatu kwa bila na wakati huo Denmark, Denmark wakaishinda Luxembourg mabao manne kwa bila. Uh, Gabon nao wakaishinda Morocco mabao matatu kwa mawili. Venezuela nao wakaishinda Trinidad and Tobago mabao mawili kwa bila. Chile nao wakailaza Guinea mabao matatu kwa mawili. Ni mechi za kirafiki hizo mm lakini pia mechi za kuwania kufuzu kombe la Ulaya jana Ugiriki ilishinda Bosnia Herzegovina mabao matatu kwa mabao mawili kwa moja. Italia ikaisindiria msumari wa mabao Liechtenstein mabao matano kwa moja. Israel jana ilishinda mabao matatu kwa moja Latvia wakati Ee, visiwa vya Faraon vikaishinda Malta bao moja kwa bila nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilali, shukran. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile Asante uh, sana Victor Abuso, na nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation ikiwa limeandika habari kuhusiana na mbunge wa jimbo la Malindi nchini Kenya akamatwa. Eh, huyu ni mbunge Aisha Jumwa. Eh, lakini gazeti la Del Monta, la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na mtu mmoja kufariki katika tukio ambalo linadhaniwa alipewa sumu kutokana na mgogoro wa ardhi uliokuwepo. Eh, lakini gazeti la New Times la nchini Rwanda nchi za Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati za saini mkataba wa ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi. potensiali la DRC, moja ya habari ambayo imeandikwa ni kuhusiana na mabaki ya ndege iliyoanguka mashariki mwa DRC ya patikana nchini Tanzania. Magazeti karibu yote yameandika habari kuhusiana na matokeo ya darasa la saba ama matokeo ya mtihani wa darasa mm -hmm. la saba e, na Mwananchi likiandika e, kanda ya Ziwa ya funika la saba. Lakini pia kuna habari nyingine, Mbowe asema msikate tamaa, nendeni mkajiandikishe, ni gazeti Mwananchi e, gazeti Nipashe likiwa na, likiwa na habari kama hiyo pia ya matokeo ya darasa la saba, kanda ya Ziwa yaibuka kinara na Lissu asisitiza kugombea urais, gazeti Nipashe. Lakini Mwananchi likiwa na matokeo ya darasa la saba, lakini pia kuna habari nyingine: JPM asema eh, wanaochonga wachonge, Majaliwa atabaki waziri mkuu waziri mkuu eh. Lakini Mbowe ahamasisha wananchi kujiandikisha kupiga kura uchaguzi serikali za mitaa, ni gazeti Mtanzania na Habari Leo likiandika, matokeo la saba kanda ya Ziwa yapindua meza, lakini habari nyingine JPM amtaka Majaliwa kutumbua jimboni kwake ni gazeti la Habari Leo, huku Majira likiandika wavulana wang'ara matokeo darasa la saba, na Mbowe afunguka uchaguzi wa serikali za mitaa. Na bila shaka tunawapongeza sana wanafunzi waliofanya vyema. Na Victor, umekumbuka mbali sana e. Ama kwa hakika e, kabisa, miaka ya zamani sana e, miaka ya zamani kati tisini huko. Asante sana Victor. Ah, shukran shukran. Namkaribu katika mjadala wa wiki uh, leo tunaangazia uchaguzi kule nchini Msumbiji. Wapiga kura walipiga kura jana kumchagua rais na wabunge, na sasa kura zinaendelea kuhesabiwa. Hata hivyo, tayari vyama vya upinzani vikiongozwa na kile cha Renamo vinadai kwamba tayari udanganyifu umeshafanyika. Uh, kwa sababu kuna ripoti kwamba kuna baadhi ya uh, masanduku ambayo yalijazwa kura za bandia, lakini tume uchaguzi amesema kwamba mada hayo si kweli. Na ushindani wa uchaguzi huu ni kati ya rais wa sasa Filipe Nyusi ambaye anapeperusha bendera ya chama tawala Frelimo ambacho kimekuwa madarakani uh, toka mwaka 1975 na, na Ossufo Momade, yeye anapeperusha uh, bendera ya chama cha Renamo Hili limekuwa ni kundi la wapiganaji lakini sasa hivi ni chama cha kisiasa, chama kikuu cha upinzani kule Msumbiji. Je, tutarajie nini katika uchaguzi huu? Kujadili uh, kinachotokea kule nchini Msumbiji ni Dr. Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza nasi akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya. Karibu sana Dr. Bran Wanyama. Asante, shukrani na siku njema uh, Naam, asante sana, na bila shaka tunajaribu kumtafuta Abdul Masel akiwa Mwanza, tukimpata bila shaka tutakuwa naye asubuhi hii, lakini nianze nawe, bwana Wanyama, kwa nini uchaguzi huu unatazamwa sana na udadisi wa mambo umekuwa mkisema kwamba ni kipimo cha amani huko Msumbiji? Uchaguzi kule Msumbiji umefanyika tarehe kumi na nne na na uchaguzi huu, na kwa kweli unaangaziwa kwa karibu kabisa, na wengi wameona kwamba basi utaweza, kwa kuwa ni kama mtihani kwa amani au kule Msumbiji. Na tunaona vigogo wawili, kuna chama cha Frelimo ambacho kinaongoza na Filipe Nyusi ambaye pia ni rais wa Msumbiji, na vilevile kigogo mwingine ambaye ni kutoka chama cha Renamo. Oh, bila shaka uchaguzi huu una changamoto nyingi kabisa kabisa, huku tukielewa kwamba taifa hili la Msumbiji tangu miaka ile sabini themanini na tisini imekuwa na vuta ni kuvute, hasa zaidi kati ya chama cha Frelimo na chama cha Renamo, tukizingatia kwamba hadi hapo mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne tulikuwa na wagombezi wawili ambao walikuwa ni wana uzito walipigia debe kabisa. Kulikuwa na Joaquim Chissano kwa upande moja na Dhlakama Afonso kwa upande mwingine, na hata uchaguzi wa tisini na tisa pale tukawa na Chissano tena Dhlakama katika uchaguzi huo, hiyo miwili, Chissano aliweza kupata uh, kupata ushindi uh, chini ya uh, uongozi wake chama cha Frelimo naam no. hata mwaka ule wa elfu mbili na nne pia Chissano, baada ya Chissano kustaafu hapo, basi tukawa tukaje, tukawa na Armando Guebuza akiongoza chama cha Frelimo na kilipata asilimia karibu sitini Mwaka elfu mbili na tisa vilevile, naye pia akapata ushindi na mm, zaidi ya asilimia sabini na tano kwa mia e, mwaka ule wa elfu mbili kumi na nne vilevile chini ya uongozi wake Felipe Nyusi kapata uh, ushindi kwa kura karibu elfu uh, karibu no. mm -mm. so, no, asilimia nab... nab... hamsini na saba kwa mia kabla uja, ujaendelea mbele burani Wanyama, bila shaka uchaguzi huu tuwakumbusha usikilizaji kwamba Uh, ripoti za ule zinasema kwamba ulifanyika vema kutulivu, katika maeneo mengi uh, isipokuwa maeneo kadhaa kule kaskazini mwa nchi hiyo, sehemu ambayo miaka y hivi karibuni kumeripotiwa kuwepo kwa makundi ya Kiislamu yenye silaha uh, bwana Wanyama, uh, tumesikia pia upinzani umesema kwamba huenda kulitokea na udanganyifu, lakini tume uchaguzi uh, imekanusha madai hayo. Unaweza kuendelea sasa na kila ambacho unataka kusema. Kwa kweli ni ni, ni, ni kwamba hali hii ya msibidi ni hali tete, kwa maana taifa hili baada ya kujipatia uhuru kidogo kumefanya hali ya e, sintofahamu hali ya mshike mshike, vute ni kuvute, na wakati huu uh, uh, tuseme kwamba katika ule wiano ama kuwania kiti cha urais tunaona kwamba Renamo e, chini ya Osufo Momade ambaye alichaguliwa mwaka jana baada ya kifo cha kiongozi wao Alfonso Jakama, alichaguliwa kama kiongozi ambaye ana uwezo wa kuweza kuunganisha wanasiasa na wanajeshi wa Renamo. Lakini katika kila uchaguzi madai haya kutoka kwa upande wa Renamo kidogo yamekuwepo, e, madai ya wizi wa kura, madai ya kutokuwepo na hali sahihi kwa raia wote kuweza kupiga kura, madai kwamba jeshi linatumika pengine kusaidia chama kinachoongoza na Frelimo pia, kwa upande mwingine pia chini yake, e, Rais Felipe Nyusi kama kiongozi pia, nacho kimekuwa kikiakataa e, kiki yale madai ambayo yametolewa na, na, na chama cha cha Renamo cha e, na tumeshuhudia vile vile hivi majuzi kumekuwa na mkataba wa amani ambao umetiwa sahihi kati ya mgombezi mm, mm. e, Momade na rais wa nchi hiyo Felipe Nyusi baanisha kwamba taifa hili kuliko wakati mwingine wowote limekuwa katika hali ya kivita na wasiwasi wa wengi, washikadau wengi eh, na wachanganuzi wengi ni kwamba taifa hili ikiwa haliwezi kuwa katika hali ya kusikizana basi huenda kitumbua kaingia mchanga. Kumaanisha nini? No, kwamba madai yanapotolewa kwamba, kwa mfano Renamo inapotoa madai kwamba uchaguzi pengine hauko sawa e, kuna hali hii ya watu kutuhumiwa e, wizi wa kura na kuna vilevile makundi mbalimbali ambayo yana silaha basi Inaleta changamoto, inaonyesha wasiwasi kwa raia wa kawaida kule Msumbiji mm. Lakini pia kihistoria Do, nam, nam. Kabla ujaendelea, Dokta Wanyama uh, umegusia swala muhimu sana uh, wakati huu tunaposubiri matokeo kule Msumbiji, unajua uh, ni miezi miwili tu tangu mkataba um, wa amani ulipotiwa saini kati ya uh, Renamo na serikali inayoongozwa na chama hiki cha, cha Frelimo. Uh, lakini yeah. Aa, ukiendelea kugusia hapo hapo, ukiangalia kama ulivyoeleza hapo awali, historia ya uchaguzi huu kule Msumbiji inaonyesha kwamba chama cha Frelimo Frelimo kimekuwa kikifanya vyema sana, kimekuwa kikitangazwa mshindi um, lakini siku zote Renamo, unakumbuka, miaka mitano iliyopita, walikataa matokeo hayo na hata kutishia yeah. kunda serikali yao kule kaskazini mwa Msumbiji aa, kwa sababu yeah. yako, unafikiri kwamba mambo yanaweza kuwa tofauti wakati huo? E, wajua sasa vile hali ilivyo kule Msumbiji ni kwamba vigogo ni wawili, yaani viongozi walio na tajriba ya juu kule ni wawili. Kuna chama kimoja, chama cha Frelimo ambacho kinaongoza taifa e, la Msumbiji wakati huu chini ya Rais Felipe Nyusi, na vile vile chama hiki cha Renamo. Vyama hivi viwili vina historia, vina historia na mfano t mataifa mengine ambayo yako kusini mwa Afrika, eh, eh, Tanzania, Zambia Ee, Namibia, e, Afrika Kusini na hata Zimbabwe kwa kiwango fulani. Ona kwamba vile vyama ambavyo vilipigania uhuru na kuongoza mataifa kuingia katika hali ya uhuru ndio vyama ambavyo vina umaarufu mkubwa sana, vimevukiwa debe kabisa, debe la ushindi na kumaanisha kwamba tukifuata historia kama hiyo basi, ndio tunaona kwamba Frelimo ina kipaumbele kule Bizibiji kuweza kushinda uchaguzi ambao unafanyika. Lakini kwa upande mwingine pia tunaona kwamba Renamo kwa kweli imekuwa na mpinzani wa karibu kabisa wa Frelimo, na ndio maana basi baada ya kila uchaguzi, baada ya matukio kutangazwa, madai yanaibuka kwamba pengine kuna hali hii ama ile, wizi wa kura pengine wagombezi wote wakupewa hali nzuri au hali sawasawa sawa, yani uwanja huko wa tambarare, maanisha kwamba pengine wale ambao wako katika chama za kiongozi kama Frelimo wanatumia eh, rasilimali za serikali kupiga kampeni, na madai kama hayo laminwa hapa ni kwamba kwa sababu ya uzalendo na kwa sababu ya matatizo mengi ambayo taifa la Msumbiji linapitia, sio ajira, sio ajira, sio milio msingi, sio chakula mafuriko, changamoto mbalimbali, na hata haya makundi ambayo yanamiliki silaha ni tishio kabisa kwa usalama wa taifa hilo. Na katika hali ya kuelewa na hali ya uzelendo, itabidi ya kwamba matokeo haya yatakapotangazwa na zile taasisi ambazo zinahusika na na, na uchaguzi bila shaka itabidi kwamba pengine, Renamo, ikiwa Renamo itashinda, basi Frelimo wasalimu amri, na ikiwa Frelimo watashinda, basi Renamo iweze kusalimu amri kama njia moja kuonyesha uzalendo kwa taifa la Msumbiji, na bila na shaka tutasubiri tuone mambo itakavyokuwa. Tumkumbushe tu msikilizaji kwamba uh, kule nchini Msumbiji watu walipiga kura hapo jana, wapiga kura karibu milioni kumi na tatu uh, kumchagua rais na wabunge, na kura zimeendelea kuhesabiwa uh, na tunasubiri uh, matokeo ya ni nne ambaye atakuwa rais. Kinyanganyiro kikali bila shaka ni kati ya rais wa sasa Filipe Nyusi anayepeperusha bendera ya chama cha Frelimo uh, na kiongozi mkuu upinzani Osufo Momade anayewakilisha chama cha Renamo, na ni uchaguzi ambao umekuja tu miezi miwili uh, baada ya uh, pande hizi mbili kutia saini mkataba wa amani uh, baada ya miaka kadhaa ya vita. na hadiso mambo kama Brian Wanyama, naona kwamba uh, uh, kwamba uchaguzi huu ni kama kipimo cha utekelezaji wa mkataba huo, lakini pia amani ya kule Msumbiji. Labda Wanyama, tu kwa sekunde kumi, kama una jambo la kumalizia kabla hatuja agana asubuhi ya leo. Kwa ufupi ni kwamba uchaguzi kule Msumbiji ni tukio ambalo lilianza hapa Afrika, kwa sababu kinyume cha mataifa mengine ambayo hayadumishi hali ya demokrasia ni kwamba kule Msumbiji kumekuwepo na uchaguzi mwaka elfu moja elfu moja mia tisa tisini na nne na tisa elfu mbili na nne elfu mbili na tisa elfu mbili na kumi na nne na mwaka huu, kuonyesha kwamba licha ya changamoto ambazo ziko katika uchaguzi Msumbiji ni ishara nzuri kwamba mbegu ya demokrasia inapandwa kule Msumbiji lakini kwa sababu hmm ya uzalendo na kutaka kupiga hatua kimaendeleo, baada ya uchaguzi kutangazwa, yule tunayopata ushindi kumkumbatia yule ambaye ameshindwa, na yule hata atakayeshindwa basi aweze kusalimu amri, kwa sababu asiyekubali kushindwa eh, sio mshindano nam. Bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa. Na kushukuru sana Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri chuo kikuu cha Kibabii ukio hapo mjini Bungoma, a, nchini Kenya. Asante uh, sana. Shukran. Na naam, asante na msikilizaji, kufikia hapo, unafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili mitambo asubuhi hii. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert wile mimi ni Victor Abuso. Tunakutakia kila la heri popote pale ulipo, na kwa wananchi wa Msumbiji tunatakia pia kila laheri, naposubiri uh, matokeo ya uchaguzi uliofanyika hapo jana. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Duka kwa range na utoke kwa yo voxy. A boss bitch gharama lazima costly. That's why you oughta come chill when a boss bitch. Half of these niggas ni bure akuna kompe Johnny, kupeleke shule you know I don't play. King Pin kwa idara ya ngoma na kupulizia ashes ya sigara na choma I want your body, my love, umenibamba kutoka siwezi. Na moyo wangu kaina hoa. Sije ni umiza Mapenzi yangu siyo ya ndumba, sitaki gari mimi wala nyumba, wala mapenzi yangu si ya, ya ndumba. I say unanidatisha baby, mambo yako yanatisha. namna hiyo, msikilizaji. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris Ufaransa, kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuungana nasi tena saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.