Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Matha Saranga. Ujumbe wa vikosi vya Umoja wa Mataifa nchini DRC wapata wasiwasi wasi kufuatia kuzorota kwa hali ya usalama mkoani Kivu Kusini. Sudani yatangaza kusitishwa kabisa mapigano katika maeneo yaliyoshuhudiwa vita nchini humo. Watu wasiopungua 35 wengi wao raia wa kigeni wafariki dunia katika ajali mjini Madina. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya Kiswahili leo Alhamis Oktoba 17 mwaka 2019. Ujumbe wa vikosi vya Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO umesema umepata wasiwasi kufuatia kuendelea kuzorota kwa usalama katika maeneo ya Minembwe mkoani Kivu Kusini. Wapiganaji wa Maimai hivi karibuni wamefanya mashambulizi katika vituo vyote vya jeshi la FARDC na kuzua eh, hali ya mtafaruku, wakati wapiganaji wa kabila la wenye Mulenge wakipambana na wapiganaji hao pamoja na makundi ya wasi kutoka mataifa ya kigeni. Mashirika ya kiraia yanasema zaidi ya watu elfu hamsini wameahama makwao kutokana na mapigano hayo wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Monusco ambayo imepiga kambi katika eneo hilo imezidisha operesheni za uhamasishaji kama anavyoeleza hapa Florence Mashal, msemaji wa Monusco. Kuna viongozi wengi walipoteza maisha hivi karibuni, kutoka mashirika ya kiraia, watetezi wa haki za binadamu, viongozi wa vijiji. Vijiji viliteketezwa moto. Kila siku tunasoma kwenye ripoti zetu uwepo wa wizi wa mifugo, wakati tunafahamu kwamba eneo hilo ni muhimu katika kuchochea uchumi. Ni hali ambayo haiendani na utulivu, hivyo kuna umuhimu wa kufanya jitihada za mabadiliko na kufikia kumwonyesha kila mtu ukweli wa mambo na kusababisha jamii ziendelee kuishi pamoja. Jamii zipo hapo, ni vyema zielewe kwamba hakuna kitachoweza kubadilika, lazima wajifunze kuishi pamoja. Ni sauti ya Florence Mashar, msemaji wa vikosi vya kulinda amani nchini DRC Monisco. Balozi wa Ufaransa nchini DRC akiwa ziarani wilayani Beni jimboni Kivu Kaskazini amethibitisha kwamba Ufaransa inaunga mkono serikali ya DRC katika taasisi ya utafiti wa matibabu kwa washindi wa ugonjwa hatari wa Ebola kwa lengo la kupambana na ugonjwa huu nchini humo. Kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Balozi huyo wa Ufaransa nchini Kongo DRC Francois Pujelas Amesema kwamba kuunga mkono juhudi za kupambana na Ebola ni moja ya vipaumbele vya Ufaransa. Vipaumbele vyetu vya muda mrefu dhidi ya Congo ni kuunga mkono serikali ya nchi hiyo kwa lengo la kupambana na maambukizi uh, mediter, ya Ebola hususan matibabu. Naye Noela Muliwavyo kiongozi wa shirika la raia wilayani Beni Ameutaka Ufaransa kuunga mkono pia juhudi za kupambana na waasi wa ADF wilayani humo. Tunapenda tupone magonjwa, magonjwa yaishe vile yafaa, tunaangalia namuna gani kukinga raia ili wapate usalama, sababu huo ukosefu wa usalama unaacha hata magonjwa haiwezi kupunguka kwenye mtaa wa Beni na raia Chimboni, Kivu Kaskazini, wamesema pia au wahakikishe jisi wamalizile magonjwa, hatutaki masemi, masemi tu France, idia kupambana na ugonjwa wa Ebola na iendelee kuonesha ile mfano mzuri kupambana na waasi wanaotutatiza katika inji yetu ya Kongo. Hayo yaripotiwa siku chache baada ya rais wa Kongo DRC Felix Tshisekedi kusema kwamba maambukizi ya virusi vya Ebola yaendelea kupungua siku baada ya siku, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili wazazi watano wanashikiliwa na polisi nchini uganda baada ya kupatikana wamewaficha watoto wao wasipatiwe chanjo ya surua na polio mpango unaoendelea sasa nchini humo kwa takriban siku nne zijazo mamlaka inataraji kutoa chanjo hiyo kwa takriban watoto milioni kumi na nane walio na umri chini ya miaka kumi na mitano wazazi hao walikamatwa wakiwa majumbani mwao mashariki mwa uganda wilayani kamuli baada ya maafisa wa afya kuharifiwa kuhusu kupinga kwao chanjo hizo Serikali ya Sudan imetangaza hatua ya kusitishwa moja kwa moja kwa mapigano katika maeneo yote yenye vita, wakati huu mazungumzo baina ya pande hasimu yakifanyika katika nchi jirani ya Sudan. Tamko hilo la serikali ya Khartoum linakuja wakati huu kundi kuu la waasi likitishia kujitoa katika mazungumzo hayo ya amani yanayofanyika mjini Juba, nchini Sudani Kusini. Katika mazungumzo hayo, waziri mkuu wa Sudan Abdala Hamdok anakutana na wajumbe wa muungano wa makundi ya waasi waliopambana kumwondoa rais wa zamani wa nchi hiyo Omar Al Bashir. Mazungumzo hayo yalianza Jumatatu wa matumaini lakini kundi la waasi wa SPLM-IN limetishia kujiondoa kwenye mazungumzo hayo likituhumu majeshi ya serikali kuendeleza mashambulizi katika mipaka nchi hiyo licha ya makubaliano ya kusitisha mapigano kufikiwa. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam Tanzania. Sasa hili jambo kwa hakika ni zito sana, na ni ngumu sana kulimaliza bila kuwa kwanza ziondolewe zile kasoro ambazo zilisababisha atekee makundi kama hayo Sudan mpaka anapata uhuru Dafur wa blue Nile. Sasa hili jambo ni jambo la muhimu sana, lakini inaelekea kwamba hata wasuluhishi hawataki kugusa kiini halisi cha watu kuanza kuipinga serikali kwa kuingia msituni. Hili lingetafutwa hilo kwanza, ninafikiri kazi ingekuwa rahisi sana, lakini kuanza kufika kutaka tu kwanza, jamani, tuaseni vita tuzungumze, bila ku address yale matatizo ya asili ambayo walipelekea hawa watu kuingia msituni, hii haiwezi kutoa tija katika hili, na ndio maana unaona hata wakati mazungumzo yanaendelea vikundi hivi bado vinatishia kujitoa kama havitafanyiwa hichi hitafanyia kili. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. RFI Kigali 91.9 FM. Ni saa mbili na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Guillaume Soro, spika wa bunge wa zamani wa na kiongozi wa zamani wa waasi nchini Cote d'Ivoire amewasilisha mashtaka hapo jana baada ya jaribio la kukamatwa kwake huko Barcelona nchini Hispania. Spika huyo wa zamani ambaye baadaye alijiunga na upinzani amesema polisi wa Interpol nchini Hispania waliibuka chumbani kwake hotelini usiku juma lililopita. Viongozi wa Cote d'Ivoire wamekanusha wa kuwasiliana na Interpol. Wakili wa Guillaume Soro nchini Hispania, Beto Castillo, amesema ni uvunjifu wa haki ya msingi De la matinée, dans sa chambre. Ni saa tisa alfajiri walipoingia chumbani kwake kwa nguvu. Walikuwa watano au sita, hatujui idadi kamili. Walivalia sare ya bluu na nyekundu, alielewa kwamba ni askari polisi. Hawakujitambulisha, hawakuwa na hati ya kumkamata. Hawakujitambulisha, yeye haelewi Kihispania au Kikatalan. Hali hiyo ilidumu kama saa mbili hivi, hakuwasiliana na mtu. Mwisho ndio alionyesha pasi ya kusafiria ya kidiplomasia watu wao wakaondoka, bila hata kumpa maelezo. Hatujui hata nini kilitokea. Gia Mesoro hivi majuzi alitangaza kuwa atawania uchaguzi mkuu wa urais mwaka elfu mbili na ishirini. Polisi nchini Nigeria imewaachilia watoto wa shule wapatao mia tano kaskazini mwa nchi. Baadhi walikuwa wamefungwa minyororo katika kisa cha tatu kuripotiwa ndani ya mwezi mmoja, shirika la habari la Reuters limearifu likinukuu chanzo kutoka polisi. Hii inakuja siku mbili baada ya watu wengine sitini na saba kupatikana wakiwa wamefungwa mikono katika shule nyingine jimboni Katsina. Mwezi uliopita zaidi ya wanafunzi wavulana mia tatu waliachiliwa katika shule ya bweni katika jimbo jirani la Kaduna. Mashuhuda wanasema miliki wa shule na wafanyakazi watano ni miongoni mwa waliotiwa nguvuni. Mamia ya raia wa kigeni wameandamana mjini Cape Town nchini Afrika Kusini wakitaka kuhamishwa nchini humo, baada ya kupiga kambi katika ofisi za Umoja wa Mataifa zinazoshughulikia wakimbizi kwa juma moja. Raia hawa wa kigeni ambao wengi wao wanajieleza kuwa waomba hifadhi wamesema hawajisikii kuwa salama nchini Afrika Kusini baada ya visa vya mashambulizi ya chuki kutoka kwa wazawa mwezi uliopita. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Watu wasiopungua 35 raia wa kigeni wamefariki katika ajali ya basi kugongana na gari jingine katika karibu na mji wa Madina nchini Saudi Arabia, vimeeleza vyombo vya habari. Steli Usani ana taarifa zaidi. Msemaji wa polisi katika mji wa Madina amesema basi hilo liligongana na lori kubwa la mizigo na kwamba watu wengine wanne walijeruhiwa vibaya katika ajali hiyo. Watu waliofariki katika ajali hiyo walikuwa mahujaji wenye asili ya kiarabu na bara Asia, na basi hilo liliwaka moto baada ya ajali na madirisha yake kupasuka. Polisi nchini Saudi Arabia imeanzisha uchunguzi ili kubaini ajali hiyo iliyosababisha vifo vya raia hao wa kigeni waliokuwa nchini humo kwa hija. Ajali hiyo ilitokea baada ya ajali nyingine iliyowahi kutokea Aprili mwaka 2018 na kusababisha vifo vya watu wanne maujaji kutoka Uingereza, na Januari mwaka elfu mbili na kumi na saba maujaji wengine sita walikufa katika ajali ya gari wakiwa njiani kuelekea katika mji mtakatifu wa Maka. Rais wa Katalunia Kim Tora ametoa wito wa kukomeshwa mara moja kwa vurugu zinazoendelea kushuhudiwa katika mji wa Barcelona kwa siku ya tatu, akionya kuwa zinadhofisha taswira ya wanaharakati, wakati huu jiji la Katalunia likigubikwa na sauti za waandamanaji vijana walioziba sura zao na kukabiliana na polisi. Kiongozi wa Hispania Pedro Sanchez ametoa wito kwa kiongozi wa Katalunia Tora kulaani vurugu hizo waziwazi -wazi. Rais wa zamani wa marekani Barack Obama amewataka wapiga kura nchini Kanada kumuunga mkono waziri mkuu Justin Trudeau kwa kile alichomtaja kuwa kiongozi mwenye bidii. Nam, kama ulivyosikia kiashiria, tunaelekea viwanjani na Ali Bilayi. Nam, ni kushukuru sana Martha Saranga. Nianze na taarifa hapa ya tanzia. Uh, ulimwengu wa ndondi umepatwa na msiba baada ya kufariki kwa bundia kutoka Marekani Patrick Day, ambaye alikuwa katika hali mahututi tangu uh, mchezo wake wa Jumamosi uliopita, alipigwa na kuanguka nokaut katika raundi ya kumi, uh, mchezo ambao ulikuwa ukiendelea huko Chicago. Alikuwa akipambana na Charles Combel na baadaye alipewa konde na kuanguka nokaut, aliyenyanyuliwa mm. uh, kuondolewa ukumbini pale akiwa mm. katika hali mbaya, na tangu siku hiyo Jumamosi jana ndipo eh, mwendeshaji aidha msimamizi wa pambano hilo Lou Dibela alitangaza kwamba Patrick Day alifariki akiwa uh, na umri wa miaka ishirini na saba. Ni kijana alikuwa bado mdogo, kweli kabisa. Mm, kweli kabisa, kifo chake kimesababishwa na kipigo mm -hmm. Unajua, ndondi ni moja miongoni mwa michezo hatari sana, maana unaweza ukapewa konde likakukamata vizuri, na labda hata fahamu huishi maisha yako yote ukawa hujitambui Kutakuwa na fidia ama namna gani eh? Hakuna fidia kwa sababu ni mchezo mashindano. Mshindi akishinda anapewa chake, ukishindwa ndo hivyo tena, hamna namna yote inayofanyika, lazima na amna <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Lazima fuatili. laughs> <Na>, mata saranga <laughs> lakini pia uh, mchezaji kutoka kule nchini Brazil Uh, anaitwa Dani Alves ambaye alikuwa akikipiga katika klabu ya Paris Saint-Germain. Na baada ya kumalizika kwa mkataba wake amerudi kule Brazil, amezungumzia kuhusiana na swala la ubaguzi wa rangi katika jiji la Paris kusema kwamba ni, ni hatari sana, kuna ubaguzi wa rangi. Amezungumzia mambo mengi tu na kusema kwamba ni moja miongoni mwa majiji Ufaransa yenye kuleta stress <laughs> <laughs> <Songuwa mwaza. laughs> Naam, lakini pia aliyekuwa um, mkufunzi wa klabu ya Juventus Allegri anatajwa huenda akachukua nafasi ya Ole Gunnar Solskjaer, uh, mkufunzi wa klabu ya Manchester United ya kule nchini Uingereza. Uh, nimalizie hapa na taarifa ya Lionel Messi hapo jana amekabidhiwa kiatu cha dhahabu ikiwa ni kwa mara ya sita anapewa kiatu hicho cha dhahabu baada ya kushinda mabao 36 msimu uliopita, amekuwa mfungaji bora hmm. Nakushukuru Ali Bilal, lakini ningependa unielezi zaidi hapo kesho. Katika michezo inakuwaje, mchezaji akipoteza? Hakuna jipya, hakuna jipya Matha Saranga, hakuna fidia, hmm. hmm. Hakuna fidia, labda kitu ambacho tu kinachotokea ni kwamba pale anapotokea inapotokea kifo kama hivyo, mm, kama kuna na fungo lake anakabidhiwa fungo lake, imekwisha hivyo. Nakushukuru shukran. Sambili na dakika arobaini na nne ni udondoozi wa habari za magazetini na Victor Robert Wile. habari za asubuhi salama kabisa Martha na, mm, na, na, na nianzie nchini Uganda na gazeti la Del Monte likiwa limeandika habari kuhusiana na mazungumzo ya Sudani Katum yaendelea kwenye nchi jirani ya Sudani Kusini wakati gazeti Del Nation la nchini Kenya likiandika mbunge wa jimbo la Malindi nchini Kenya, Aisha Jumwa alala Rumande na huenda akaendelea kushikiliwa na polisi kwa siku 21 eh, zaidi. Lakini pia gazeti New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na dola milioni tano za kusanywa ili kusaidia kuwalinda sokwe nchini Rwanda, wakati gazeti la Iwachu la Burundi likiandika wanafunzi wa chuo cha Rugamba e, nchini Burundi e, wapinga uongozi wa chuo hicho wakati gazeti Le Potentiel la nchini DRC likiangazia mashambulizi kule mashariki mwa DRC. Na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza koti yasema madedi ruksa kusimamia uchaguzi JPM atumbua bosi TAKUKURU Mtwara atoa maagizo mazito, ni gazeti Habari Leo, wakati gazeti Mtanzania um, likiandika wakurugenzi ruksa kusimamia uchaguzi na sakata la escrow, eh, Dr Abbas asema serikali haidaiwi, wakati gazeti Rai Nguvu ya Hoja eh, likiandika Tibaijuka afichua bunge analo tamani, ni gazeti la Rai, wakati gazeti Nipashe wakurugenzi ruksa kusimamia uchaguzi na ni maamuzi ya mahakama na Kanda ya Ziwa ya taja siri ya kung'ara matokeo ya darasa la saba. Shukran Victor Batwili, asante. RFI Radio France International, ni saa mbili na dakika 46, na anampisha Emmanuel Makundi katika gurudumu la uchumi. Msikilizaji, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya chakula duniani, shirika la Umoja Mataifa linalohusika na chakula FAO linasema karibu asilimia 14 ya mazao ambayo yamekwisha vunwa yanapotea kwa njia tofauti. Wakati huo huo, watu takriban milioni 820 wanakabiliwa na njaa. Lakini wakati dunia ikiadhimisha siku hii wakulima ndio wanatajwa kama kiini cha chakula kinachopatikana kwa sasa duniani. Ni wakulima ambao wakijengewa uwezo watazalisha chakula kingi zaidi kidunia. Ni wakulima hawa hawa ambao wakijengewa uwezo wanaweza kuzalisha mazao yenye tija kwa nchi husika. Lakini ni wakulima hawa hawa ambao wanategemewa kuzalisha chakula kingi kinachopatikana kwa sasa, wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, na hasa barani Afrika na kwenye ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki. Makala ya Gurudumu la Uchumi Jumaa hili inaangazia changamoto za wakulima barani Afrika na hasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na namna bora ya kukabiliana na changamoto hizi, wakati huu serikali na mataifa mbalimbali barani Afrika yakiendelea kuweka mikakati kuhakikisha kwamba kilimo kinapewa kipaumbele, wakati huu viongozi wa Afrika wakiwa wametia saini mkataba wa biashara huria barani Afrika, nafasi ya kilimo kiko wapi? Naitwa Emmanuel Richard Makundi na hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Karibu kuzungumzia swala hili msikilizaji, kwenye laini ya simu tutaungana na Stamius Simtweve, yeye ni mkulima nchini Tanzania, lakini vilevile Batoni Nsape, yeye ni mkulima wa embe nchini Tanzania, lakini pia ni mzalishaji wa mbegu za muhogo aina ya Kiroba. Wote hawa tutazungumza nao kwa kina, kutazama swala la kilimo kwenye nchi zetu. Karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa wa makala haya Nikianza na BTN, uh, unakitazamaje kilimo cha Tanzania kwa sasa na Afrika kwa ujumla? Kwa kweli, sekta ya kilimo inayo fursa kubwa sana ya kuweza kubadilisha maisha ya Watanzania wa wengi na Waafrika kwa ujumla. katika uh, uendelezaji wake labda, uh, nafasi ya kilimo uh, haijapewa msisitizo mkubwa na watunga sera lakini bado ninaona kuna fursa kubwa sana ya kilimo kuweza kubadili maisha ya watu wengi katika bara hili la Afrika na hasa hapa kwetu ta Tanzania. Naam, Stamis, kwa upande wako wewe una mtazamo gani na unakitazamaje kilimo? Uh, kwa ujumla naweza kusema kwamba kilimo ndio, kama tunavyosema, ni uti wa mgongo, kwamba hata tunavyoongea hivi, pasipokuwa na mkulima, bado hatuwezi kuongea, maana tunahitaji kwanza tule, tuwe na nguvu, ndipo tunaweza kufanya kila kitu. Kwa hiyo so, kilimo ndio kila kitu na kilimo kama kitakuwa kimepewa kipaumbele cha kutosha kabisa, ndio ukombozi wa walio wengi, kwa sababu wengi ndio ambao wanajikita sana kwenye sekta ya kilimo na ndio ambao wanategemewa zaidi kuhakikisha kwamba mataifa mengi ya Afrika yanapata kula na yanaweza kufanya kazi zao kwa, kwa namna ambavyo inatakiwa. Lakini pia niseme tu kwamba kilimo kwa sasa kinaonekana kimeshapewa kipaumbele na watu wengi wamehamasika kwa namna ile ambayo wanaona ni vizuri. Sasa tuanze kuangazia hii sekta hasa kwenye mambo ya ufugaji pamoja na Naam. kulima mazao ya aina mbalimbali. Changamoto kubwa ambayo toka umeanza kufanya umekumbana nayo ni ipi, na umekabiliana nayo vipi? Uh, kwa kiwango kikubwa changamoto ya kwanza kabisa ambayo inatukabili hasa wakulima wadogo huwa inakuwa ni mtaji. Hasa ukiangalia unavyoanza kulima, kilimo kinahitaji pembejeo ambazo ni muhimu, kama mbolea, vitendea kazi pamoja na madawa, lakini vile vile mbegu ambazo zinastahili na zinastahimili ukinzani wa magonjwa mbalimbali na zinaweza kutoa mazao ambayo yanaweza kuwa na, na tija sokoni. Sasa katika kukabiliana na changamoto kama hizi tunajaribu kwenda katika taasisi za fedha kama benki, au katika taasisi hizi za fedha ambazo ni zinasema microfinance ndogo ndogo hizi, lakini changamoto kubwa ni kwamba kwa taasisi kama za fedha zimekuwa zinamwangalia mkulima kama ni adui na sio kama fursa. Hiyo ndio changamoto kubwa. Kwa kwa upande wako Baton, na changamoto ambayo umekuwa ukikumbana nayo mara kwa mara, umeanza kilimo hiki cha maembe kwa muda mrefu na sasa unajihusisha na kilimo cha kutengeneza mbegu za muhogo, ni ipi na, na wewe kwa upande wako umekabiliana nayo vipi? Asante ndugu mtangazaji. Mimi ninachokiona uh, changamoto kubwa katika kilimo inatokana labda na maadui ambao wakati tulivyopata uhuru tuliwatangaza mojawapo ya adui ilikuwa ni ujinga. Sasa Mwalimu Nyerere wakati ule aliongelea ujinga kwa ujumla, lakini mi naona inakwenda mpaka kwenye sekta yetu hii ya kilimo. Aa, watu wakiondoa ujinga kwenye kilimo, basi kilimo kinaweza ikabadilika na kuwasaidia kuwatoa katika eh, ile eh, hali ya umaskini na kwenda kwenye hali nyingine bora zaidi. sasa ili kilimo kiweze kufanya vizuri katika nchi yetu, ni lazima wale watu ambao wameondoa ujinga au kwa sahivi wengine wa, uh, tunawaita wasomi waweze kuingia kwenye kilimo moja kwa moja, sio kulima tena kwa simu au kusupervise kutoka kwa mbali. Watakapokuwa wameingia kwenye kilimo moja kwa moja, basi kilimo kitabadilika sana sana katika Tanzania na tumeona vijana wengi wanamaliza chuo sasa hivi na wanaamua kwenda kulima na hawa ndio watakaoleta mabadiliko ya kilimo hapa nchini. Na Baton, mimi na wewe uh, uh, ni shahidi tumekuwa tukizungumza mara kadhaa na miaka ya nyuma hapa uh, soko limeendelea kubadilika na kama unavyosema mazao pia yanabadilika, mbegu zinabadilika. Unadhani changamoto hii ya soko na namna ambavyo wakulima wanapaswa kulima inaweza ikazungumzwa vipi ili ikaeleweka zaidi kwa wakulima, ili wakalima kilimo chenye ufanisi na kikawaletea mafanikio, si kwa wao tu, lakini kwa taifa kwa ujumla? Swala so, la masoko, mfumo wetu wa, wa soko kwa hapa Tanzania bado haujakaa vizuri, na unategemea sana mtu wa kati, madalali wa kati ndio wanafaidi zaidi uh, uh, uh, mapato au faida iliyoko kwenye kilimo. Kwa hiyo lengo kubwa la, la, la watunga sera wa sasa hivi watusaidie kuhakikisha kwamba mkulima anafikisha mazao yake sokoni moja kwa moja bila kupitia kwa mtu wa kati ambaye wakati mwingine ni vigumu sana kumkwepa. Lakini njia mojawapo iliyokuwa inatusaidia kufika kwa, kwa, kwenye masoko moja kwa moja ni kutumia vyama vyetu vya usharika, vya ushirika au vyama vya, vya mazao ambavyo vinatusaidia sisi kufika sokoni moja kwa moja. Kwa hiyo hilo swala la soko uh, kama alivyosisitiza Mheshimiwa Waziri Mkuu hivi karibuni, ni lazima kwanza vyama vya ushirika, wakulima wale wadogo wadogo ambao hawana ujuzi wowote wa masoko waweze kuachishia soko lao kupitia vyama vya ushirika au miungano ya vyama vya wakulima vilivyoko vijijini vitakavyowasaidia kuweza kufika sokoni moja kwa moja. Nama, Stamius, uh, na ma Stanius Burton ameibua swala ambalo uh, limekuwa lime, likiibusha mijadala nyakati fulani, kwa sababu kipindi cha nyuma vyama vya ushirika ndio vilikuwa tegemeo kwa wakulima. Miaka ya hivi karibuni imekuwa ni kana kwamba kama ni kinyume, kwa sababu viko vichache ambavyo vimeweza kujikimu mpaka sasa hivi kuendelea kuwasaidia wakulima, lakini tume meshuhudia baadhi yao vikikumbwa na kashfa mbalimbali zikiwemo za ubadhirifu na kushindwa kuwasaidia wakulima. Pengine wewe unatazamaje? Unadhani vyama vya ushirika vinaweza vikawa mkombozi kwa mkwa mkulima? Uh, kwa kweli inaweza kusema kwamba vyama vya ushirika vinaweza kuwa ni msaada mkubwa sana, kama kunakuwa na utaratibu ambao unafuata zile sheria, kanuni na misingi ambayo inakuwa imewekwa na imekuwa ni imara na inafuatwa kwa kadri inavyotakiwa, kwa sababu kama chama kinakuwa hakina hizo taratibu zote na hazifuati ile suala ambayo nalizungumzia, a, kwa kwamba kunakuwa na watu kati hapa katikati, litabaki iliko pale pale, na mwonekano na malengo ya kila mtu ambaye anaingia kwenye lile, kile chama cha ushirika yanakuwa ni tofauti. Kila mtu anakuwa na interest ambazo ni za kwake binafsi, kwa hiyo kufikia kwenye hayo malengo ya kwamba kumkomboa mkulima kwa pamoja inakuwa ni tatizo. Lakini kwa mfumo wa sasa tunavyoenda ni kwamba soko liko huru na tunafanya biashara huria, kwa hiyo mtu mmoja mmoja kwa namna ambavyo wanaweza wanaweza wakaungana na wakiwa kama ni watano au ni wangapi ambao wanajua kabisa sisi tuna uwezo wa kuendesha biashara hii, tunaweza kufanya kilimo hiki, tunaweza kutafuta masoko ya mazao yetu, na tukauza, na wakapata kwa mfano wanunuzi kama ni wa ndani au ni wa nje, wakafanikiwa kuuza vizuri zaidi kuliko mkiwa watu wengi zaidi, kwa sababu kuwa na watu wengi tayari linakuwa ni tatizo kwa sababu ya zile tofauti za kimtazamo pamoja na mawazo. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Stas Mtweve na Barton Sape, ndio tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukiangazia changamoto zinazowakabili wakulima wadogo wadogo katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla, lakini tukienda sambamba na siku ya kimataifa ya chakula duniani. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, shukran Emmanuel Makundi kwa makala ya gurudumu la uchumi. Asante sana Bin Master John ukiwa Mboko Fizi DRC, unategea sikio RFI Kiswahili lakini Eric Nkya kutoka Tanzania, unategea sikio RFI Kiswahili. Wilson unasema unatupata vizuri sana RFI Kiswahili. Shukrani kwa kwa msikilizaji wa kutegea sikio matangazo haya asubuhi, kwa niaba ya Victor Robert Williams, msimamizi wa matangazo haya steli sana mitamboni, aliyekufahamisha michezo wa hali bilali. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri. Kwa burudani hii ya muziki itoka kwake Papa Wemba, ndivyo tunavyotamatisha mugo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi katika lugha ya Kiswahili. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi ni Matha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri.