Barabara kabisa, hiyo unaitegea sikio ni dhaa Kiswahili la Radio France Internationale. Ni saa mbili na nusu majira afrika mashariki, afrika ya kati ni saa moja na nusu, na hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Ali Bilali karibu katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Sudani Kusini, Riek Machar, anatarajiwa kuwasili hii leo jijini Juba kwa ajili ya mazungumzo na rais wa nchi hiyo. Riek Machar. Na serikali ya Ufaransa imeunda tume ya watafiti itayoangalia kumbukumbu za Ufaransa zinazohusiana na matukio ya mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda. Na wakati muda ukielekea kwenye tamati wa kipindi cha mpito aidha cha kusitisha mapigano kule nchini Syria, Jeshi la Uturuki lasema linaweza kuanzisha mashambulizi iwapo vikosi vya Wakurdi havitotii makubaliano. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Serikali ya Ufaransa imeunda tume watafiti itayoangalia kumbukumbu za Ufaransa zinazohusiana na matukio ya mwaka 1944 nchini Rwanda. Hata hivyo, orodha ya majina hayo imeendelea kupata ukosoaji mkubwa tangu pale ilipowekwa wazi Alhamis Oktoba 17 na wakosoaji. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza kuunda tume hiyo mwanzoni mwa mwezi April, wakati wa maadhimisho ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda. Lengo hasa lililotajwa rasmi ni kuchambua jukumu na kujitolea kwa Ufaransa katika kipindi hicho cha mauaji ya kimbari. Kiongozi wa waasi ambaye kwa sasa ni kiongozi wa upinzani nchini Sudani Kusini, Riek Machar, anatarajiwa kuwasili hii leo Jumamosi jijini Juba kwa ajili ya mazungumzo ambayo anatarajiwa kufanyika hapo kesho Jumapili pili na rais wa Sudani Kusini, Riek Mashar. Taarifa hii imethibitishwa na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa huko nchini Sudan. Na rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amemtaja mwanamuziki na mwanasiasa wa upinzani nchini mwake Bobi Wine kama adui wa maendeleo ya nchi hiyo. Kauli ameitoa wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la Uingereza, BBC. Rais Museveni ametupilia mbali tuhuma zilizoelekezwa dhidi yake na mwanasiasa huyo kijana, akisema serikali yake siyo gandamizi, lakini inamshughulikia Bobi Wine kama adui. Bobi Wine kupitia vuguvugu lake la People Power amekuwa akiendesha kampeni na kuitisha maandamano ya kuipinga serikali ya rais Museveni, akimtuhumu kuwa mtawala wa kiimla. Kwa mujibu kwa kipindi cha miezi sita sasa, migogoro ya mara kwa mara imetikisa jamii inayoishi katika maeneo ya nyanda za juu ya Minembwe katika wilaya ya Fizi. Mapigano ambayo yametokea mara kwa mara husababisha makazi kadhaa ya watu kuchoma moto, huku wananchi wakitangatanga kutafuta hifadhi. Wakati wa mkutano uliofanyika siku alhamis Oktoba 17 mjini Bukavu, Mkuu wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa nchini Congo, monisco Carna Soro, amewaonya wawakilishi wa jamii tofauti kwamba lazima wasitishe mashambulizi na kwamba hali hiyo inachosha sasa. Radio France International, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kesi ya washtakiwa nane waliokamatwa kabla ya maandamano dhidi ya uwezekano wa kuwania muhula watatu wa rais Alfa Conde nchini Guinea Conakry imeahirishwa hadi Jumanne, Oktoba 22. Miongoni mwa washtakiwa kuna viongozi wakuu wa asasi za kiraia, viongozi wakuu wa kitaifa wa shirika la ulinzi wa katiba, ambao wanafuatiliwa kwa makosa ya ujanja na vitendo vinavyoweza kutatiza usalama wa umma na kusababisha usumbufu kwa utaratibu wa umma. Hapo awali mahakama ya wilaya ya Dixon imeketi katika masuala ya marekebisho. Ofisi ya mwendesha mashtaka inahitaji kifungo cha miaka mitano jela dhidi ya washtakiwa saba kati ya wanane 8. Uangalizi wa uchaguzi wa kimataifa wamesema uchaguzi wa msumbiji ulifanyika katika utaratibu mzuri lakini wakaeleza kuguswa na namna zoezi la usajili wa wapiga kura lilivyogubikwa na udanganyifu pamoja na kuto kuwepo kwa usawa kati ya chama tawala na vile vya upinzani. Radio France Internationale. Saa mbili dakika 36 majira ya Afrika Mashariki. Idadi ya vifo kutokana na shambulio lililofanywa katika msikiti nchini Afghanistan wakati wa swala ya Ijumaa hapo jana imeongezeka hadi kufikia watu sitini na wawili na wengine 33 wamejeruhiwa. Taarifa hii imethibitishwa na msemaji wa gavana wa jimbo la Nangarhar, Ataullah Kogyani. Ripoti za awali zilieleza kuwa watu 28 wamekufa na 55 wamejeruhiwa na Umoja wa Mataifa umesema watu zaidi ya elfu mbili na mia tatu, wengi wakiwa wanawake na watoto, wamekimbia mapigano kaskazini mwa Siria na kuvuka mpaka kuingia nchini Iraq. Shirika la Umoja wa Mataifa na husika na wakimbizi wenye sia linasema limeendelea kupokea mamia ya wakimbizi. Hapo jana rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kufikia kwa makubaliano na Uturuki kuhusu kutengwa kwa eneo salama, ambapo Uturuki imesema imepanga kuwarejesha maelfu ya wakimbizi. Lakini hata hivyo imesema itaanzisha mashambulizi iwapo tu wapiganaji wa kikurdi hawatoti makubaliano ya kuondoka katika eneo hilo. RFI, Radio France Internationale. Sambia dakika 37 nimpishe mwenzangu Ruben Lukumbuka na kujia na makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ni furaha iliyoje msikilizaji kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka na kwa moyo mkunjufu nakukaribisha tujumuike sote hadi tamati ya makala haya. Safari ya makala mtazamo wako kwa iliyojiri juma hili inaanzia huko Kenya, ambako rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alizindua rasmi awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa nchini humo. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ujenzi wa reli hiyo, Rais Kenyatta alisema ikikamilika basi itachochea maendeleo katika maeneo itakayopita, akiwataka wananchi kujitenga na siasa za ukabila wakusanya tutafanya na tutaonesha ya kwamba vile Eliud Kipchoge alituonesha, wale ambao kila saa kazi yao ni porojo, oh, oh, mambo ni mabaya, mambo ni mabaya, mambo ni hii eo hiye, endeleeni kuteta, hakuna mtu akona shida na ninyi, mtete. Lakini sisi ambao tuko na amani ya kwamba tunajua pahali tunataka Kenya iwe miaka hamsini kutoka leo tuachiwe tuendelee na kazi. Hata hivyo wataalamu wa maswala ya uchumi na utangamano wamehoji uhalisia wa ujenzi wa reli hiyo ambayo wamesema inaelekea kwenye maeneo ambayo kiuchumi hayana tija kwa nchi. Wasikilizaji wetu jijini Nairobi wanamtazamo gani? Moise Kamukenzo ni mkaazi wa Nairobi. Aa, wananchi hapa Nairobi wanafurahia sana hiyo mradi, wameshukuru na wengi wanaifurahia kabisa, pamoja na kwamba hii ni awamu ya pili ya ujenzi wa reli ya kisasa huko Nairobi eh, lakini pia kuna wakosoaji wengine wanasema kwamba uh, inaelekea kwenye maeneo ambayo kiuchumi hayana tija kwa nchi hiyo. Wewe kama mkazi wa huko Nairobi, unazungumzieje kauli hizi? Mimi kwa binafsi naona ni kitu itasaidia hiyo ni ukweli, kuna kitu kitokelezea watu. Kuna wale wanashukuru na wale wengine wanalalamika, lakini kibinafsi, mimi nakuona wengi wa watu wale wanatazama hiyo mradi, wengi wanaofurahia na wanaona itasaidia, mahali fulani itasaidia. Tunajua hiyo njia mahali inapita na mahali inaelekea, kuna watu wengi huenda hiyo saidi, na mahali watu wengi wanasaidika kwa hiyo njia hivi. mm. E, kwangu mimi naona ni kitu ya mzuri sana na kitu ya kuija hata kwa nchi zengine, kari kando na nchi jirani ni kitu mzuri sana ikiendelea mpaka hata nchi zingine zitakuwa zinatusaidia sana sana tena zaidi. mm. Kamkenzo, umeshawahi kupanda treni za kisasa uh, mfano kama hii iliyozinduliwa kutoka Nairobi kwenda Mombasa? Ah, binafsi sijapata hiyo nafasi ya kutembea na hiyo treni, lakini nimezungumza na watu kadhaa wamesafiri nao, marafiki, familia wameenda, nimechurukiza watu wakienda huko au wanafurahia, kulingana na hiyo wakati hiyo tulikuwa tunaenda na mabasi siku hizi watu wanafurahia kuuza ice cream muda mrefu na unakaa uko comfortable. E, kuna mmoja aliniambia yeah, ni kama uzunguni. <laughs> <laughs> Yeah, exactly ni kama uzunguni hata Ulaya hapa. Na Moise Kamkenzo, asante sana kwa mtazamo wako huo, nashukuru sana kaka. <laughs> sauti yake Moses Kamkenzo ni mkazi wa jiji la Nairobi nchini Kenya. RFI Juma hili balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa ziarani wilayani Beni, jimboni Kivu Kaskazini, alisema nchi yake inaunga mkono juhudi za serikali katika mapambano dhidi ya Ebola na kutoa tuzo kwa watu watakaofanikisha ugonjwa huo unatokomezwa. Mwanahabari wetu wa mashariki mwa Kongo, Chube Ngorombi Daniel, alitutumia ripoti ifuatayo. Balozi huyo wa Ufaransa nchini Congo TRC Francois Pugelas amesema kwamba kuunga mkono juhudi za kupambana na ebola ni moja ya vipaumbele vya Ufaransa. Vipaumbele vyetu vya muda mrefu dhidi ya Congo ni kuunga mkono serikali ya nchi hiyo kwa lengo la kupambana na maambukizi ya ebola, hususan matibabu. Na yeye Noela Muliwavyo, kiongozi wa shirika la raia wilayani Beni ameutaka Ufaransa kuunga mkono pia juhudi za kupambana na waasi wa ADF wilayani humo. Tunapenda tupone magonjwa, magonjwa yaishe vile yafaa. Tunaangalia namna gani kukinga raiya, ili wapate usalama, sababu huo ukosefu wa usalama unaacha hata magonjwa haiweze kupunguka kwenye mtaa wa Beni, na raiao chimboni kivu kaskazini wamesema pia au vahakikishe gisi wamalizile magonjwa, hatutaki masemi, masemi, tu Frase, kwa kutusaidia kupambana na ugonjwa wa Ebola na iendelee kuonesha ile mfano mzuri kupambana na waasi wanaotutatiza katika inji yetu ya Kongo. Hayo yaripotiwa siku chache baada ya rais wa Kongo DRC Felix Khisekedi kusema kwamba maambukizi ya virusi vya Ebola yaendelea kupungua siku baada ya siku mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, r Kiswahili. Fosta ndeke siri ni msikilizaji wetu huko Beni. Hapa anatoa mtazamo wake kuhusu ziara hii ya balozi wa Ufaransa huko Beni. hiyo ugonjwa wa Ebola, watu wametambua ya kwamba ingiomba kujikinga na kufata yote jinji walikuwa na elezea watu, na ndio magonjwa ya Ebola haiko tena kabisa sana huko mjini wa Beni, na kama huyo balozi wa Fransa alifika ilikuwa jambo moja mzuri ulifurahisha watu wengi, na mambo yote alisema atafanya watu wanangojea vifanyike, na itakuwa kabisa kungambo yetu kitu moja mzuri sana. Kwa mtazamo wako, unaona kwamba watu wamekuwa na uelewa wa kutosha ili kujua namna ya kupambana na ugonjwa huu hatari wa Ebola, na hii pengine ndio sababu hakuna kesi mpya zinajitokeza kwenye maeneo haya tofauti na tulivyoshuhudia huko Mangina na viunga vyake. Inakuwa kabisa watu wamefahamu, watu wamefahamu, najua kumwanzo watu walikuwa na sita sana, hawakuwa na confiance, hawakutilia tumaini hawa watu wenye wa walikia pinda, lakini kisha muda jingi wamefasa civilisation. Ni vizuri sana, watu wametambua ya kwamba inaomba kupiganisha hiyo magonjwa pamoya na njo inaema inaenda hey, ikatoweka. Inaenda hey, ikaisha. Watu wametambua kabisa. Fostn De Kesiri huyo msikilizaji uh, RFI Kiswahili akiwa Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mtazamo wako huo, tukisalia nchini DRC, ikulu ya rais ikishirikiana na wizara ya mawasiliano na vyombo vya habari katika nchi hiyo walithibitisha kuwa mabaki ya ndege iliyopotea juma lililopita ikiwa imebeba gari la rais wa nchi hiyo Felix Antoine Chisekedi Chilombo yalipatikana jimboni Sankuru, katikati mwa nchi hiyo. Mamlaka ya nchi hiyo ilithibitisha kuwa miili ya watu wanne imepatikana, huku rubani amethibitishwa kupatikana akiwa hai. Ndege hiyo ilipotea siku ya Alhamis wiki iliyopita ikiwa na watu wanane, mmojawapo akiwa dereva maalum wake Rais Tshisekedi na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchini Burundi, kiongozi wa chama cha upinzani CNL Agathon Rwasa alisema anasikitishwa na vitendo viovu vinavyoendelea kutendewa wafuasi wake, lakini ikasema wako tayari kushiriki uchaguzi wa hapo mwaka ujao. Aidha, Rwasa alikosoa ukamataji wa wafuasi wake na uchomaji wa ofisi za chama chake, visa vinavyodaiwa kutekelezwa na vijana wa chama tawala cha CNDD FDD. Mwandishi wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo. Agato Rwasa anasema yote hayo ni njama za kutaka kukikwamisha chama hicho. watu wanapoendelea na vitendo vya unyama, kubomoa ofisi zetu, kufungafunga ovyoovyo watu, kusingizia watu kuwa wanamiliki silaha wakati wenyewe wanakuja na hizo silaha, na wanasingizia kwamba kwa ni silaha walizozikuta mahala. Tunaona kwamba wanaolengwa ni viongozi kwa ngazi ya tarafa na kadhalika. Aidha, bwana Rwasa anasema kuwa hata yeye binafsi ni miongoni mwa walengwa Kulengwa nimelengwa hivyo najua tangu awali, lakini siwezi nikapanic na niache shughuli zangu, kwani najua ninachokifanya ni sahihi na ni haki. Kiongozi huyo wa chama Senel, licha ya kutokuwa na imani ya uchaguzi ujao kuwa huru na wa haki, anasema chama chake kiko tayari kushiriki. Sidhani kwamba uchaguzi, ukiangalia dalili zilizopo, kwamba utaweza kuwa huru na wa haki. Wananchi wa Burundi wako tayari kubadilisha mambo kupitia uchaguzi na tuko tayari Kuongozana nao katika kutimiza lengo hili mwakani. Haya yanajiri wakati viongozi wa juu wa nchi kila mara wanatoa wito kwa Warundi kuvumiliana katika utofauti wao wa kisiasa, lakini kwenye chama CNL wanasema kushangaa kuona vitendo hivyo vikiendelea bila hata wahusika kuadhibiwa. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Juma hili Uganda ilisema haitatoa adhabu ya kifo kwa jinsia ya mashoga kama ilivyoripotiwa sana kwenye vyombo vya habari kote ulimwenguni. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anakuja na taarifa zaidi. Waziri wa maadili wa Uganda Simon Lokodo amesema hivi karibuni serikali itapeleka muswada bungeni ili ukajadiliwe kwa lengo la kupata suluhu ya kukomesha vitendo vya ushoga, huku akikanusha kuwepo kwa pendekezo la adhabu ya kunyongwa. Never an implication of that, okay. Hiyo ni mbali kabisa na uhalisia wa mambo. Hakuna adhabu ya kifo, itakuwa na kifungo cha maisha ikiwa ni kitendo kilichochukizwa kikasababisha magonjwa ya kuambukiza kama ukimwi au kuweka maisha ya mtu hatarini. Adhabu itabaki tu kifungo cha maisha. Mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Uganda Dr Adrian Juko ameshauri serikali ya Uganda kuacha mipango yoyote ya kuunda sheria kama hiyo, akisema itakuza chuki na ubaguzi. Vurugu za watu hawa zinaongezeka nchini Uganda. Mtu mmoja aliwawa hivi karibuni huko Jinja. Ikiwa serikali itaruhusu sheria kama hiyo, mawaji kama haya yataendelea. Wakati sheria ilipitishwa mnamo 2014 kulikuwa na ongezeko la vurugu. Watu wengi walilazimika kutoroka nchini na kwenda Kenya na maeneo mengine kutafuta hifadhi. Them. Wakati wa huo, shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch linasema viongozi wa Uganda wanapaswa kuchunguza shambulio la mwanaharakati wa haki za watu wa jinsia moja Brian Waswa. Polisi wenyewe wamesema Waswa alishambuliwa na kuuawa nyumbani kwake huko Jinja, mashariki mwa Uganda wiki iliyopita. Audrey Mabwire ni msemaji wa Human Rights Watch katika ofisi ya Afrika Mashariki. Serikali ya Uganda inapaswa kuashiria kwamba vurugu ni kosa kubwa. Mwelekeo wa kijinsia wa mtu fulani sio sababu ya kumpiga au kumuua. Rais wa Uganda, Yoweri Museveni, anayeunga mkono juhudi za kutunga sheria dhidi ya ushoga alisema huko nyuma kuwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja hawataruhusiwa nchini mwake, kauli ambayo nchi wafadhili, hasa katika sekta ya afya, walitishia kusitisha misaada. Shirika la Umoja wa Mataifa la maendeleo na idadi ya watu UNFPA lilisema juma hili kuwa kukosekana kwa ufanisi wa ugavi wa dawa na vifaa tiba nchini Tanzania kunachangia kuzorota kwa huduma za afya nchini humo. Stephen Mumbi anatuarifu zaidi. Hayo yamebainika wakati mwakilishi mkazi wa UNFPA Jacqueline Mahon akizungumza katika kongamano la kujadili mnyororo wa ugavi wa dawa na vifaa tiba linalofanyika jijini Dar es Salaam. the only way to guarantee... njia pekee ya kuhakikisha kunakuwa na ufanisi wa usambazaji wa dawa na vifaa tiba bora ni kuwekeza ipasavyo kwa kuwa na wataalamu wanaofaa wa uh, kusimamia mfumo wa mnyororo wa ugavi wa dawa unaokwenda na wakati. Takwimu sahihi ni kikwazo kingine, hasa katika vituo vidogo vya afya nchini humo. John Mfutakamba ni mfamasia kutoka mkoa wa Songwe. Takwimu sahihi zitatupa maamuzi sahihi, lakini si maamuzi sahihi na mtumiaji sahihi. Elias Masumbuko mfamasia kutoka Kahama mkoani Shinyanga, anasema dawa za magonjwa yanayowakabili wazee zina gharama kubwa, hivyo upatikanaji wake ni changamoto nyingine, licha ya kiwango cha upatikanaji wa dawa nchini humo kuongezeka maradufu ukiangalia wazee ndo wenye wa magonjwa hayo makubwa, utakuta na kisukari ana, ana pressure kwa hiyo, magonjwa haya ndo yanatumia dawa nyingi na zenye gharama kubwa zaidi. Kufuatia hali hiyo, serikali ya Tanzania imechukua hatua gani? Dkt. Faustin Ndungulile, naibu waziri wa afya, maendeleo ya jamii, jinsia ya wa wazee na watoto: kwa kweli tumeona kwanza tatizo la upotevu wa dawa limepungua, lakini hatuwezi kusema kila watumishi wetu wa afya wote ni malaika. Pale tunapopata taarifa ya upotevu wa dawa tumechukua hatua, hatutasita kumchukulia hatua mtu ambaye tutambaini anaiba dawa za serikali. Pengine hatua hizi zikasaidia kuondokana ukosefu wa dawa muhimu kiholela katika vituo vya afya nchini humo. radio, radio, radio, radio. Na katika uga wa kimataifa juma hili Uturuki ilikubali kusitisha operesheni ya kijeshi dhidi ya wapiganaji wa kikurdi kaskazini mwa nchi ya Siria. Donald Trump ni rais wa Marekani. tremendous... nayo furaha kutoa taarifa ya mafanikio makubwa tuliyopiga Uturuki, na pia nataka kuwashukuru Rais Erdogan, nataka kumshukuru makamu wa rais Mike Pence waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, kazi kubwa waliofanya watu wote, siku tatu, tumetuma kundi la awali. Haya ni matokeo makubwa. Haya ni matokeo ambayo walijaribu kuyafikia kwa miaka kumi moja kwa moja kutoka jijini Ankara huko Uturuki. Nami naungana naye Muhamed Guleid, ni mwandishi wa habari katika televisheni namilikiwa na, na serikali ya Ankara. Na Muhamed Guleid, bila shaka unanipata vema ukiwa Ankara. Nini mtazamo wako kuhusu hatua hii ya serikali ya Uturuki? Naam, kwa kweli kufuatia eh, mkutano kati ya uh, makamu wa rais wa Marekani bwana Pence pamoja na rais Erdogan wa eh, Uturuki, walikubaliana kwamba wapiganaji eh, wa YPG wa kikurdi wa, wa, wa wa wasonge nyuma waondoke wa, kwenye maeneo wa haya ya vita ambapo ni mpaka wa Uturuki na Syria. Na Guleid unapozunguka katika mitaa ya Ankara hapo Uturuki eh, pengine wananchi wanazungumzieje kile ambacho baadhi ya vyombo vya habari hata mataifa mengine yanataja kuwa ni uvamizi wa Uturuki ah, nchini Syria? Nam, kwa kweli wananchi au raia wengi wa Uturuki wanaunga mkono e, majeshi ya uh, Uturuki kuingia nchini eh, Siria na kupambana na, na wanamgambo wa YPG. Utakumbuka kwamba kundi la YPG eh, sana sana lina uhusiano wa rafiki ki, eh, na eh, kikundi cha kigaidi cha PKK yani Kurdistan and People's Party, ambapo ambayo imekuwa ni, ni mwiba kwa serikali ya Uturuki na imekuwa kila mara ikivamia eh, sehemu mbalimbali nchini Uturuki kulipoa mabomu na kadhalika. Kwa kweli mm, raia wengi wameunga mkono eh, eh, operesheni hiyo ya Uturuki kuingia nchini Siria, na pia utakumbuka kwamba kuna mamilioni ya eh, raia wa Kisiria ambao ni wakimbizi, nafikiri ni milioni moja nukta eh, tatu saba hivi, ambao wanaishi nchini Uturuki, hata iwe, iwe, baadhi ya Wakurdi ambao pia ni raia wa Uturuki ambao wanaishi humu nchini, hususan kwenye mpaka miji mpakani kama vile Diyarbakir na kadhalika wameunga mkono operesheni hiyo ya Uturuki Naam. kuingia nchini Siria. Muhamed mm -hmm. Guleid, asante sana. Nikumbushe kuwa wewe ni mwandishi wa habari katika televisheni inayomilikiwa na, na serikali ya Ankara na umekuwa ukizungumza nami moja kwa moja kutoka Ankara nchini Uturuki. asante sana. Juma hili kiongozi wa jopo la Umoja wa Ulaya katika mazungumzo kuhusu Brexit Michel Barnier alisifu makubaliano ya lala salama yaliyofikiwa kati yao na nchi ya Uingereza, akisema mkataba huu mpya utazinufaisha pande zote. Barnier alisema licha ya kufikiwa makubaliano, mkataba huu ni lazima kwanza upitishwe na bunge la Ulaya na lile la Uingereza. Tumefikia makubaliano pamoja na serikali ya Uingereza kuhusu utaratibu wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya na pia juu ya mfumo wa uhusiano wetu wa baadaye. Makubaliano haya yamefikiwa katika mkutano uliohudhuriwa na Mwenyekiti Janka ambaye ameidhinisha hayo asubuhi ya leo, pia Waziri Mkuu Johnson. Makubaliano haya yanakwenda kuwasilishwa katika mkutano wa nchi 27 wanachama. Waziri mkuu Boris Johnson aliendelea kuomba wabunge wakubali mkataba huu ambao tayari umepingwa na kinara wa chama cha Leba, Jeremy Corbyn. So this is a, a great deal for... Huu ni mpango mkubwa kwa nchi yetu, kwa Uingereza, na pia naamini kwamba ni mpango muhimu kwa rafiki zetu wa umoja wa Ulaya. Na ina maana kwamba sisi kama Uingereza tunaweza kuondoka umoja wa Ulaya kama nchi yenye umoja: England, Scotland, Wales, Ireland ya kaskazini tupo pamoja. Mbali na chama cha leba kupinga mkataba huu mpya, chama cha DUP cha Ireland kaskazini na chenyewe kilisema kwamba hakitaunga mkono makubaliano haya mapya licha ya kuungwa mkono na waziri mkuu Leo Varadkar. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa ana utoa mtazamo wake akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Kubaliana. Kulikuwa kumetabiliwa mapema waa kulikuwa, kulikuwa baada ya maikia eh, kusoma eh, kusudio la Uingereza kujitoa kulikuwa yapona, mba, eh, makubali, no, haya, Ingereza, na mambo mengi hapo na kwamba makubaliano haya yanawaruhusu Waingereza kupata nafasi tena nyingine ndogo eh, kabla ya makubaliano ya rasmi yatakayotokea katika hili swala, msikilizaji. Na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka. Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Namshukuru sana Ruben Lukumbuka kwa makala hayo ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, tukutane tena tukijaliwa.