Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Kiongozi wa upinzani nchini Sudani Kusini Riek Machar arejea Juba ikiwa si zaidi ya mwezi mmoja kabla ya ukomo wa muda wa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Maelfu ya wakazi wakimbia kusini mashariki mwa Niger kufuatia mafuriko makubwa. Wabunge wa Uingereza waunga mkono marekebisho ya mpango wa taifa hilo kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Oktoba 20 mwaka 2019. kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini, Dr. Riek Machar amerejea mjini Juba jana Jumamosi ikiwa ni sehemu ya juhudi za kunusuru mkataba wa amani ambao umebakiza mwezi mmoja kupita muda wake. Ziara yake mjini Juba inalenga kujaribu kupata mwafaka na rais Salva Kir kuhusu namna watakavyounda serikali ya kitaifa kabla ya muda wa mwisho uliokuwa umewekwa katika mkataba uliotilia na saini. Mchakato wa undoaji wa serikali ya kitaifa tayari umeahirishwa mara moja na tarehe nyingine waliokubaliana ilikuwa ni Novemba 12 mwaka huu. Mkutano wa pili kati ya Rwanda na Uganda ambao ulikusudiwa kufanyika Alhamis baada ya ule wa Septemba 16 jijini Kigali ukilenga kumaliza hali ya mvutano kati ya mataifa hayo mawili haukufanyika, kwa mujibu wa gazeti la East African kufuatia usimamizi wa rais wa Angola Joao Lourenco na kikao cha kwanza huko Kigali ambapo maafisa wa pande zote mbili walitumia nusu siku katika majadiliano ya kurejesha mahusiano ya kidiplomasia. Uganda ilikubali kuunda kuunda mkutano kuandaa mkutano wa pili kati ya siku thelathini ambazo zingeangukia Alhamis iliyopita. Mnamo Alhamis, maafisa wa Rwanda walieleza kuwa hakuna mawasiliano yaliyofanyika kutoka kwa wenzao wa Uganda kuhusu maandalizi ya mkutano wa pili. Wanajeshi wanne na polisi mmoja wameuawa huku wengine kumi na mmoja wakijeruhiwa katika mashambulizi pacha yaliyotekelezwa mapema Jumamosi kaskazini mwa Burkina Faso, taarifa ya jeshi nchini humo imefahamisha. Kitengo cha jeshi huko Bahni jimboni Lorum na Yense jimboni ya Tenga vililengwa na mashambulizi yaliyotekelezwa wakati mmoja saa tisa alfajiri. Mafuriko yaliyopiga kusini mashariki mwa Niger yamewalazimu watu elfu ishirini na tatu kuyakimbia makazi yao tangu mwezi huu Oktoba mwanzoni, maafisa wameeleza, hali inayotishia janga la kibinadamu katika mkoa huo ambako hushuhudia vurugu za wanamgambo wa Kiislamu Boko Haram mvua kubwa zimesababisha kufurika kwa mto Yobe ambao unapeleka maji katika ziwa Chad na kusababisha uharibifu wa mali makazi na mazao. Vijiji viwili jirani na mji wa Difa vimeathirika zaidi, ambapo wakazi elfu mbili na mia tano wamelazimika kuhama. ili ripoti redio ya sauti ya Sahel <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ametuma barua ya kuongezewa muda wa kujitoa katika Umoja wa Ulaya jana Jumamosi, bila kutia sahihi yake baada ya wabunge kupiga kura kuomba muda zaidi nchi yake kujiondoa baada ya tarehe 31. Wabunge hao wamedai kwamba wanahitaji muda zaidi kuyaelewa vizuri yaliyomo kwenye mpango huo kabla ya tarehe ya mwisho Oktoba 31. Matokeo hayo yanaahirisha hatua ya kupiga kura mpango wa Brexit hadi pale sheria zote zinazoambatana na mpango huo kupitishwa bungeni. Aidha, Johnson analazimika kuomba kuongezwa kwa muda huo kutoka Umoja wa Ulaya ili kuiepusha nchi yake kujitoa mnamo Oktoba 31 bila mpango wowote. Watu watatu wamefariki dunia katika moto mkubwa uliokuwa ukiteketeza duka kubwa mjini Santiago mapema Jumapili, wakati huu vurugu kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama zikiendelea, amethibitisha meya wa jiji hilo Kahla Rubila. Meya huyo ameeleza kuwa watu wawili waliungua kwa moto hadi kufa wakati mmoja alifariki njiani akiwahishwa hospitali baada ya kupata majeraha makubwa ya moto. Rais wa Marekani Donald Trump amesema Jumamosi kuwa mkutano ujao wa mataifa tajiri kiviwanda G7 hautakuwa katika moja ya vilabu vyake vya gofu ya Florida kufuatia madai ya ufisadi. Rais huyo aliandika taarifa hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter akiahidi kutafuta eneo jingine mara moja. Kwa mujibu wa afisa mmoja wa ikulu ya White House, eneo lililoahirishwa lilifaa zaidi kwa shughuli hiyo ya mkutano. Radio France Internationale, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Nampisha mwenzangu Ali Bilali kuwa nawe katika makala changu chako chako changu, changu, changu. Mm. Ni furaha tele kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue. Hii leo, mpenzi msikilizaji, nakuletea historia ya mwanamapinduzi kutoka huko nchini India. Mahandas Karamchand Gandhi Mahandas Karamchand Gandhi kwa Kigujarat Kigujarat ni moja miongoni mwa lugha zinazozungumzwa huko nchini India alizaliwa Oktoba mwaka 1869 na akafariki Januari 30 mwaka 1948 Alijulikana maarufu zaidi kwa jina la Mahatma Gandhi. Alikuwa mwanasheria, mwanafalsafa, mwanaharakati wa haki za binadamu na kiongozi wa siasa nchini India. Anajulikana hasa kama kiongozi wa harakati za uhuru wa India aliyepinga na kushinda ukoloni kwa njia ya amani bila ya matumizi ya mabavu au silaha. Gandhi alizaliwa katika eneo la Gujarat kama mtoto mdogo wa Karamchand Gandhi na mama Putali Bai. Baba yake alikuwa waziri mkuu katika serikali ya Maharaja wa nchi lindwa ndogo ya Port Banda wakati ilipokuwa sehemu ya India ya Kiingereza. Familia yake ilifuata dini ya Uhindu, madhehebu ya wa Vishnu. Lakini nyumba ya Gandhi ilitembelewa pia na Waislamu na Wajayan. Mwaka 1883 akiwa na umri wa miaka kumi na tatu aliozwa kwa mke wake Kasturba, wakazaa watoto wanne 1888 alisafiri kwenda Uingereza akasoma sheria kwenye chuo kikuu cha London, akapokewa kama wakili kwenye mahakama za juu kuanzia mwaka 1891. Huko Uingereza alisoma mengi juu ya Ukristo, akipendezwa hasa na mahubiri ya Yesu na hutuba ya mlimani lakini hakuvutwa na nafasi ya pekee Yesu anayopewa katika imani ya Kikristo. Wakati uleule ule, alianza kusoma vitabu vitakatifu vya Uhindu, hasa Bhagavad Gita iliyoendelea kuwa mwongozo wa kiroho maishani mwake. Baada ya mtihani alirudi India akafanya kazi kama wakili mjini Bombay mwaka 1893 alitumwa Afrika Kusini kwa kesi moja tu, lakini alibaki huko hadi mwaka 1914. Katika Afrika Kusini, Gandhi alijenga falsafa yake, akaanza kujishughulisha na maswala ya siasa na haki za binadamu. Alihamasishwa kufanya hivyo na maangamizi ya ubaguzi wa rangi. Gandhi alisimulia katika kitabu juu ya maisha yake ya kwamba siku chache baada ya kufika Afrika Kusini alisafiri kwa treni akishika tiketi ya daraja la kwanza. Abiria wazungu walalamika juu yake, akaambiwa ahamie kwenye behewa la mizigo. Gandhi alikataa, akaondolewa na polisi, akabaki kituoni. Baadaye alipata maangamuzi mengi alipofukuzwa katika basi kwa sababu mzungu aliyeingia alidai kiti kilichokaliwa na Gandhi. Hivyo Gandhi alifungua ofisi nchini Afrika Kusini, mjini Durban kwenye jimbo la Natal, akaanza kupigania haki za wahindu katika Afrika Kusini waliobaguliwa kwa sheria za nchi. Wakati ule wahindi walikuwa raia wa milki ya Kiingereza wenye haki zote wakifika Uingereza yenyewe, lakini katika Afrika Kusini iliyokuwa pia sehemu ya miliki ya Kiingereza walibaguliwa kutokana na rangi ya ngozi yao. Mwaka 1894 aliunda chama cha Natal India Congress akifuata mfano wa India National Congress huko India. Chama hicho kilidai haki sawa kwa wahindi nchini Afrika Kusini. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni sehemu ya kwanza ya makala kuhusu historia ya Mahatma Gandi, mwanaharakati mtetezi wa haki za binadam, a, na kiongozi wa siasa nchini India ambaye kwa sasa a, nchini India wamekuwa wakiadhimisha miaka zaidi ya mia moja tangu kufariki kwake. Kwa sehemu ya pili, jiunge nami Jumapili ijayo tukijaliwa, ili kufahamu zaidi kuhusiana na kiongozi huyu hususan harakati zake huko nchini Afrika Kusini na falsafa yake ya siatagraha. Tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Mpenzi msikilizaji, Ali Bilali ndio jina langu, niko studio hapa na ni mpenzi wa Radio France ambaye anatembelea studio zetu, kama lilivyokujuza msikilizaji. Kama unalolote karibu, eh, utuadisie. Nimempokea mgeni hapa studio, na kwanza ajitambulishe. Karibu. Asante sana Ali Bilali, kwa majina anaitwa Frank Lema. mm -hmm. imekuwa ni msikilizaji mzuri wa Radio France International. mm -hmm. Pia wakati mwingine huwa wanatumia kwenye maswala ya uchambuzi. Ndio. Umetoka ume wapi? Mimi ni mkazi wa jiji la Mwanza, ila sasa hivi niko Dar es Salaam kwa ajili ya kusalimia ndugu jamaa na marafiki. Karibu sana asante. Asante namna bila shaka wewe ni Mchaga si ndio? E, mimi ni Mchaga wa asili ya Machame. Aha, sasa tuzungumzie utamaduni wa Wachaga katika swala zima la mirathi, huwa mnafanyaje? E, kwanza mimi napenda ni, ni, niliweke wazi katika kabila ambalo kwenye maswala ya mirathi liko vizuri miongoni mwa makabila haya hapa Tanzania ni Wachaga. Wachaga inajulikana kabisa kwamba mzalishaji mkuu kwenye familia ni baba na mama, na mama yule lazima awe na ndoa, inaweza kuwa ya kiserikali au ya kikimila ki, au kikanisa. Kwa hiyo basi, katika mirathi endapo mmojawapo akiaga maisha, mathalan tufanye baba ndio ameaga maisha, familia aliyoiacha ambayo ni mke labda na watoto wawili au watatu, wale wote ndio wahusika wakuu wa waku, zile mali, japokuwa sasa huwa wanapewa mtu wa kuwaongoza. Anaweza akawa ni ndugu wa kiume wa aliyefariki wa tumbo moja, au kama hakuna ndugu wa kiume mwingine, anaweza kupewa ndugu wa kiume, namaanisha shemeji wa baba mdogo au baba mkubwa. Na kama hawapo kabisa, watamwangalia mtoto wa marehemu yule mkubwa, ndo watamkabidhi hilo jukumu pamoja na mama yake, ambaye ni mjane aliyoachwa. Mm -hmm. Kuna watu wana, makabila mengine wanasema kwamba, kwa mfano, baba ana mke, ana watoto. Kwa hiyo, inapotokea mmoja wao anatoweka dunia wanaangalia kwa familia yake, kulingana na watoto, sijui baba mdogo, wengine wanakuja nyuma. Nyinyi kwenu ipoje hiyo? Haipo, yaani mali ya baba ni mali ya familia yake, na maanisha ni mke na watoto aliyo wazaa. Swala la kaka yake, dada yake wala mdogo wake, sisi kwa kabila letu la Wachaga huwa hawahusishwi, ila wanahusishwa tu kama washauri na waangalizi wa ile familia, kwamba kama baba ameacha utajiri fulani au ameacha mali basi ziende katika mpangilio unaotakiwa sio katika hali ya ufujaji. Kwa hiyo sisi tumejipambanua kidogo ni tofauti na makabila mengine ya Kibantu hususan Tanzania kwamba mali aliyotafuta baba yangu, akifariki, atapata baba mdogo hakuna ila atapata mama yangu ambaye ni mke wake na sisi watoto. Swala hili mm, la mirathi limekuwa swala mtambuka katika makabila mengi hapa Afrika. Labda unafikiri kwa upande wa kabila lako mnalifanyaje ili kuhakikisha kwamba sio shida kama ilivyo tunashuhudia katika makabila mengine? Lazima urejee hapo mwanzo nilikwambia kwamba hii, hii ni tangu jadi na jadi kabila letu la Wachaga sisi kukuta eti mtu anagombea mali za marehemu ni, ni ngumu sana. Kwa sababu gani? sisi asili tangu zamani tumejengewa katika hali ya uchapakazi, hali ya kujitegemea. Kwa hiyo ni vigumu sana, una shughuli zako Dar es Salaam, una shughuli zako Mwanza au Dodoma, uende ukategemee urithi au mali za ndugu yako aliyekuwa anaishi Songea au Mbeya. Hakuna, sisi kabila letu tumejengewa katika misingi ya kufanya kazi, misingi ya kujitegemea, na sio kuishi kwa kutegemea cha nduguye, na Waswahili walisema mtegemea cha nduguye mara zote huwa anakufa masikini. Kwa hiyo hilo ndio tofauti ambayo tunaweza kujipambanua sisi kabila la Wachaga na makabila mengine yanayotuzunguka kama wa Wamasai, wa Meru na wa pale. Na tuseme, inachukua muda gani ili kuanza sasa mchakato au hatua y kuanza kugawa mirathi? Kwa, kwa mujibu wa uzoefu ambao mimi nimeona ni kwamba akishafariki baba au mzazi, yote ndani ya familia huwa inachukua takribani, nadhani ni miezi sita mpaka mwaka mzima, ambako sasa mkutano wa ukoo utaitishwa au mkutano wa familia. Wataitishwa ndugu wote kutoka pande zote za dunia, watakuja kushuhudia tendo linalokuja kutokea, ambako sasa familia iliyoacha na marehemu anaweza kuwa mjane au mgani ataitwa. Na sisi kule tuna viongozi wa ukoo tunaitwa wazee wa ukoo Ndipo watakapoanza kukabidhi, na mara nyingine huwa inahusisha ina, ina hadi maandishi, tunasema legal document, japokuwa ni mara chache, kwa sababu wengi wanatumia mali kauli kwa sababu wanaamini ni ndugu, lakini kuna wakati kama ile familia ni kubwa sana, wanatumia pia maandishi ambayo yanakubalika kisheria. ndikushukuru sana na karibu tena. Asante sana, iwakumbushe wasikilizaji ilikuwa ni nani tena kwa majina? anaitwa Frank Roland Lema. mm -hmm. mimi ni msikilizaji mkubwa wa Radio France International, pia ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa, kiuchumi na kiutamaduni. Makazi yangu rasmi ni Mwanza, ila kwa sasa niko Dar es Salaam kwa ajili ya shughuli mbalimbali. Eh, karibu sana wacakamgatuku eh, wangiwereje eh ishini shimbo sha kichaga wauye wose wamanye <coughs> Mpenzi msikilizaji, katika kipengele cha Le Parle Francofone, tuangalie hapa kuhusu mchango wa serikali ya Ufaransa katika kukabiliana na virusi vya Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Balozi wa Ufaransa jijini Kinshasa, François Pujelas, amezuru wilaya ya Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mkoa wa Kivu Kaskazini, na ameweka wazi kuhusu uungwaji mkono wa serikali yake katika taasisi ya utafiti wa matibabu ya Ebola nchini Kongo, tuna mashirika ambayo yanafahamika kama vile MSF lima ambayo yanajihusisha moja kwa moja na shughuli za misaada ya kibinadamu kwa hudumia wagonjwa. Nafikiri umepata uzoefu ambao utakuwa muhimu katika siku zijazo, hususan katika kuchukua maamuzi kwa ajili ya kutatua vizuri hapo katika siku zijazo matatizo kama haya tuna uhusiano mzuri wa muda mrefu na DRC katika nyanja ya utafiti na taasisi ya Kongo, ambayo imepanuliwa zaidi katika mradi wa utafiti ambao unaitwa ushindi dhidi ya Ebola, kufuatilia walionusurika na Ebola ambao wanatakiwa kufuatiliwa kwa karibu, ambapo baadhi, kwa bahati mbaya, bado wapo kwenye hatari ya kuambukizwa Ebola, hivyo kuna umuhimu wa kufahamu kiundani zaidi mradi wa ushindi dhidi ya Ebola ili kukabiliana kikamilifu na Ebola katika siku zijazo. Malizie makala yetu haya ya changu chako changu chako changu Jumapili hii na ngoma hii ya mwanamuziki kutoka nchini Cote d'Ivoire, anaitwa Jose Priscilla, anatuambia mono, yani jina langu. Ndani yake anasema Binadamu, mmekalia tu kuangalia kile ambacho ninachokifanya. Ninapokosea, mmekuwa wa kwanza kunikosoa. Hachaneni na jina langu, usijihusishi na yasiyokuhusu. haya Josefu Prisila, na mtindo huu wa kupede kale kutoka kule Cote d'Ivoire, anatwambia lese mono, achana na jina langu. Na mpenzi msikilizaji, vitu vizuri haviishi utamu. Hacha tukomee hapa kwa leo. Kwa makala nyingine kama haya, jiunge nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Na kama ungependa kushiriki moja kwa moja katika makala haya, karibu kuwasiliana nasi kwa WhatsApp 0714909729 mimi ni Ali Bilali nikutakie bon dimanche. Yani, jumapili njema. Shukrani, Ali Bilali kwa makala ya chango chako chako changu, changu. msikilizaji hadi hapo hatuna la ziada. Miongoni mwa niliyokujuza katika ngwe hii ya pili ni pamoja na kiongozi wa upinzani huko Sudani Kusini Riek Machar redi Juba, ikiwa si zaidi ya mwezi mmoja kabla ya ukomo wa muda wa uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa; maelfu ya wakazi wakimbia kusini mashariki mwa Niger kufuatia mafuriko makubwa; na wabunge wa Uingereza waunga mkono marekebisho ya mpango wa taifa hilo kujiondoa katika EU. Mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema . Kwa heri weli we, Waawao msikilizaji, kwa kutegasikiwa matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili. Usikose kujiunga nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri.