Swa dakta ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio, matangazo yetu yaleo asubuhi Mawaziri wa afya kutoka nchi tisa za eneo la maziwa makuu wakutana mashariki mwa nchi ya DRC kujadiliana kuhusu udhibiti wa ugonjwa wa Ebola. Na meya wa zamani wa jiji la Dakar asema atarejea katika ulingo wa siasa. Na waziri mkuu wa Canada, Justin Trudeau, ajiandaa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa pili. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo hayo pia nasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Lakini ukiwa na uwezo, ukiwa na simu ya kiganjano unaweza ukapakua application yetu ya RFI Kiswahili na ukawa na uwezo wa kusikiliza matangazo yetu. Mawaziri wa afya tisa kutoka kwenye nchi za maziwa makuu wamekutana mjini Goma, mashariki mwa DRC, kushauriana na wataalamu wa shirika la afya duniani WHO kuhusu vita dhidi ya Ebola, ugonjwa ambao mpaka sasa umegharimu maisha ya watu zaidi ya elfu mbili mashariki mwa nchi hiyo. Mwanahabari wetu Chube Ngorombi. Baada ya mkutano huo viongozi wa WHO na hao wa Umoja wa Afrika wamesema kwamba watazidisha juhudi za kuunga mkono mataifa jirani wa Congo DRC kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ebola barani Afrika, kama anavyojulisha Daktari Maite Mashidiso, mmoja wa viongozi wa WHO barani Afrika. Kuhusu mawasiliano mema, WHO watafanya kazi mbalimbali mbali, pamoja na umoja wa Afrika, na sote tutapambana na Ebola kwa ushirikiano na nchi mbalimbali, Wizara ya Afya nchini Kongo TRC pamoja na mawaziri wa afya kutoka nchi jirani wa Kongo DRC walijulisha pia kuridhika na mikakati mbalimbali iliyochukuliwa mbali dhidi ya maambukizi ya virusi vya Ebola. Samuel majirani ni mmoja wa viongozi wa wizara ya afya nchini Tanzania. Mikakati imewekwa ambayo iko mikakati mingi mizuri ya kushirikiana, kupeana taarifa, kudhibiti na kuhakikisha kwamba ule ugonjwa sasa hauendelee kusambaa. Nao raia waishio jimboni Kivu Kaskazini wamejulisha mtazamo wao dhidi ya mkutano huo wasikuje kwa kuja kutafuta mafaida zao, lakini wakuje kwa kumaliza hiyo ebola ambayo inatatiza wakaashi. baministre ya sante ya pays limitrofe ya Congo kama bapiganishe na si population ebola etabaki tu urgence internationale kama banabana mutu iko na ebola bamobloke kwenye anafikia isivuke fasi kwenye na yafikaka mkutani mokutani na maana Hayo yaripotiwa wakati ambapo vifo vya watu waliofariki na ugonjwa hatari wa Ebola vyaendelea kupungua mashariki mwa Congo, DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukisalia huko huko DRC, serikali nchini humo imesema jitihada zaidi zinaendelea kufanyika ili kudhibiti mapigano katika miji na vijiji kadhaa vya maeneo ya Minembwe, mkoani Kivu Kusini. Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na mashirika ya kiraia katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, miongoni mwa jitihada hizo ni pamoja na kusaka njia ya kumaliza uhasama uliopo kati ya makabila kadhaa, miongoni ni pamoja na kabila la Wanyamulenge, wa fuliru wanyindu wa vira na wengine. Katika ripoti yake iliyowasilishwa kwa waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba, mbunge Norbert Basengezi Kantitima, ambaye wakati mmoja alihudumu kama naibu mwenyekiti wa tume ya uchaguzi huko DRC, alisema tatizo lililopo ni kwamba kila mmoja ya makabila hayo kwa sasa yanamiliki makundi yenye silaha na kwamba makabila haya yanatakiwa kuhamasishwa kuweka silaha chini ili kupisha mazungumzo ya amani. Baadhi ya wanaharakati pia wamependekeza kuundwa kwa kamati ya ufuatiliaji wa operesheni ya upokonyaji silaha na kuwarejesha wapiganaji hao katika maisha ya kiraia. Nam, nchi ya Rwanda imekuwa taifa la kwanza kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kupiga marufuku matumizi yote ya plastiki ambapo wauzaji wana miezi mitatu kuhakikisha wamemaliza hifadhi walionayo. Zuio la serikali linahusu vifungashio vya plastiki, mifuko, makasha ya kuhifadhia chakula, chupa za maji mirija mapulizo na vifaa vinavyotumiwa kulia chakula kama uma na vijiko vya plastiki. Kwa mara ya kwanza Rwanda ilipitisha sheria ya marufuku ya matumizi ya plastiki mwaka elfu mbili na nane na tangazo lililotolewa kwenye gazeti la serikali mwezi Agosti mwaka huu linaongeza orodha zaidi ya plastiki zinazopigwa marufuku. Mahakama ya jinai kwenye mji wa Nanterre nchini Ufaransa imemhukumu waziri wa zamani wa Burundi na mkewe kifungo cha miaka miwili jela na faini ya euro elfu saba kama malipo ya uharibifu kutokana na kumtumia mfanyakazi wa ndani kwa kipindi cha miaka kumi bila kumlipa. Gabriel Mpozagara, waziri wa zamani wa haki na uchumi nchini Burundi, na mkewe Kandide wamekutwa na hatia ya kumpa kazi kwa kumlazimisha mfanyakazi huyo na kumweka katika mazingira yasiyokuwa na heshima. Methode uh, Sindaigaya, mkulima wa zamani wa Burundi mwenye umri wa miaka 39 hivi sasa, aliyeambia mahakama namna alivyokuwa mtumwa kwa miaka kumi Kinachonifanya niwe na furaha sana ni kuona wamehukumiwa kwa sababu sheria imefuata mkondo wake katika kutambua kuwa nimekuwa mwathirika wa utumwa wa miaka kumi katika mazingira yasiyo stahili. Sitaki kuona mtu anakuja kuyapitia maisha niliyoishi kwa sababu, katika hali ya inabidi kuheshimu haki za binadamu. Ndiyo maana nimeenda mahakamani, nao wamenisikia kunilipa fidia nije... najua itachukua Laki muda lakini justice. Leo ninayo furaha. ni Methode Sindaiga, na mkulima wa zamani wa Burundi ambaye alitumikishwa kwa miaka kumi na mabosi zake. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz, meter band 25 na msikilizaji, wiki tatu baada ya kuachiwa huru kutokana na msamaha wa rais wa Senegal Macky Sall, meya wa zamani wa jiji la Dakar Halifa Sali hapo jana amejitokeza hadharani na kutangaza nia ya kuendelea na shughuli za kisiasa, kauli anayoitoa baada ya miaka miwili na nusu akiwa gerezani. Akizungumza na mamia wa wafuasi wake, Sali amesema amerejea kwa nguvu mpya. Zami, Nuzan... marafiki zangu, ndugu wananchi wenzangu, tunayo mengi ya kufanya kwa ajili ya nchi yetu. Majaribu niliyopitia hayakunikatisha tamaa. Badala yake najituma kuhakikisha malengo yangu yanafanikiwa. Tutaendelea kubaki katika mwendeleo huo wa upinzani. Baada ya kutafakari mengi niliyoyapitia hapa napale na pale, nimekuja na amri mpya na nguvu nitakayoitumia kulihudumia taifa la Senegal. Ni sauti yake Khalifa Sall, meya wa zamani wa jiji la Dakar. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema nchi yake ina uwezo wa kutoa misaada kwa bara la Afrika bila ya masharti kama ambavyo mataifa magharibi yamekuwa yakifanya. Rais Putin amesema mataifa mengi ya magharibi yamekuwa yakitoa shinikizo na vitisho kwa serikali huru za Afrika, kitendo ambacho hakikubaliki. Na chama kikuu cha upinzani nchini Msumbiji, Renamo, kimetoa wito kwa wananchi kukataa matokeo ya uchaguzi mkuu wa juma lililopita, kikisema kulikuwa na udanganyifu mkubwa. Chama hiki ambacho kinaundwa na wapiganaji waasi wa zamani kimetaka kufanyika kwa uchaguzi mkuu mpya, kikiituhumu serikali kwa kukiuka mkataba wa amani kwa kutumia nguvu na vitisho wakati wa zoezi la upigaji kura. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau anatarajiwa kushinda uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana, ambapo hata hivyo watalazimika kuunda serikali na vyama vingine kutawala kwa muhula wa pili. Matokeo ya yameonesha ya awali mengi zaidi. Na Victor Abuso, televisheni ya taifa ya CBC inabashiri kwamba chama cha Liberal cha waziri mkuu Trudeau kinaelekea kupata ushindi na hivyo kitaunda serikali, lakini itakuwa ni serikali ya wachache. Tayari wafuasi wa chama hicho wameanza kusherekea jijini Montreal wakati huu wakisubiri hotuba kutoka kwa viongozi wao. Hata hivyo, wafuasi wa chama cha Conservative kinachoongozwa na Andrew Scheer ambaye ameleta ushindani mkubwa katika uchaguzi huu wameonekana wenye huzuni baada ya kubainika kwamba watapoteza katika uchaguzi huu. Mamilioni ya raia wa Kanada walishiriki katika uchaguzi huu ulioshuhudia pia idadi kubwa ya wanawake wakiwania nyadhifa ya kuwa waziri mkuu. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amemtaarifu rais wa nchi hiyo kuhusu kushindwa kuunda serikali hatua na inayotoa nafasi kwa mpinzani wake Ben Gantz kujaribu kuunda serikali. Wadadiswa mambo nchini Israel wanasema hata Gantz mwenyewe atakabiliwa na ugumu katika kusaka uungwaji mkono kuunda serikali. Spika wa bunge la Uingereza John Bercow amekataa pendekezo la serikali iliyotaka wabunge kupiga kura ya hapana au ndio kuhusu mkataba mpya wa Brexit. Bercow amesema hakukuwa na haja ya mkataba huo kujadiliwa tena, kwa sababu siku ya wa Jumamosi wabunge walishaujadili na kupiga kura mswada uliotaka mchakato huo kucheleweshwa mazingira ya leo yanafanana na yale ya Jumamosi, kwa hivyo uamuzi wangu ni kuwa swala hili halitajadiliwa leo, kwa sababu tutakuwa tunajirudia na haitakuwa sahihi kufanya hivyo so. yeah. Yeah. Yeah. Ni John Beko, spika wa bunge la Uingereza. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema sehemu ndogo ya wanajeshi wake watasalia nchini siria licha ya kuwa wapiganaji wa kikurdu wameondoka kwenye maeneo ya karibu na mpaka wa Uturuki. Matamshi ya rais Trump yanakinzana na yale aliyotoa awali, ambapo alisema atawaondoa wanajeshi wake wote katika ardhi ya Siria. Hapo jana, wanajeshi wa Marekani walirushiwa mawe wakati wakivuka mpaka kutoka Siria kuingia Iraq. RFI Michezo na Ruben Lukumbuka. Asante Emmanuel Makundi. Klabu ya Daring Klabu ya Motema Pembe DSMP ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC itakuwa mjini Kigali nchini Rwanda kuanzia Oktoba 22 leo hadi hapo Oktoba 25 ikijiandaa kwa mchezo wake ambao utakuwa ni mzunguko wa kwanza wa kombe la shirikisho. Mchezo huo ambao utachezwa, uh, Jumapili Oktoba 27 jijini Nairobi dhidi ya klabu ya Kenya Gor Mahia. Mchezo wa marudiano kati ya klabu hii uh, ya soka uh, DSMP ya DRC na Gor Mahia utafanyika Jumapili ya Novemba tatu kwenye uwanja wa demartir jijini Kinshasa. Nchini Tanzania, klabu ya soka ya Azam imetangaza kuingia mkataba na aristika Uh, Chiwaba raia wa Romania ambaye amesaini mkataba wa mwaka mmoja ukifunza kikosi hicho cha Azam. Na kimataifa, msikilizaji, Virgil van Dijk ni miongoni mwa wachezaji saba wa klabu ya soka ya Liverpool nchini Uingereza ambao wametajwa uh, katika orodha wa ya wachezaji 30 wanaowania taji la mchezaji bora mwaka 2019 Ballon d'Or klabu ya Manchester City ambayo imetoa wachezaji watano akiwemo Rahim Starling, Riad Mares, uh, uh, Sergio Aguero miongoni mwa wengine. Msikilizaji, jua tu kwamba mshindi wa Ballon d'Or atafahamika tarehe pili Desemba, uh, jijini uh, Paris nchini Ufaransa. Makundi nimalizie na michuano kadhaa michezo ambayo itapigwa leo katika UEFA Champions League. Atletico Madrid watacheza na Bayer Leverkusen, wakati Club Brugge uh, ya ubelgiji yo atacheza na Paris Saint-Germain. Real Madrid watacheza na Galatasaray. Tottenham Hospe watacheza na Sverna uh, Zvezda. uh, Manchester City watacheza na Atalanta, lakini Juventus uh, Juventus <laughs> watacheza na Locomotive Moscow. Namoante uh, Ruben, shukran Makuni. Nam, sasa tuangazia halo aliopewa nafasi kwenye magazeti asubuhi hii na Vikta Buso. Karibu Vikta. Nam, asante sana. Lefa la Prosperite yote ya DRC anaandika, Rais Felis Chisekedi awatembelea watu waliojeruhiwa baada ya kutokea kwa ajali ya basi iliyowaka moto mwishoni mwa wiki iliyopita katika wilaya ya Mbazangungu na kusababisha vifo vya watu zaidi ya thelathini. Tshisekedi ameahidi kuwapeleka baadhi yao kwenda kupata matibabu kule jini Kinshasa. Iwachu itara yote ya Burundi yanaandika kuhusu kumbukumbu ya rais wa kwanza uh, kuchaguliwa nchini humo kidemokrasia Melchior Ndadaye aliyewawa uh, tarehe ishirini na moja mwezi Oktoba mwaka 93. New Times la Rwanda linaandika kuhusu wanafunzi kutoka eneo la mashariki, eneo la Afrika Mashariki wanaokutana kule jini Kigali kujadiliana kuhusu namna gani wanavyoweza kushawishi serikali kuongeza kiwango cha umeme vijijini. The uh, the Citizen the Juba Post ya Sudan Kusini anaandika kuhusu wito wa wajumbe wa baraza la usalama la Umoja Mataifa ambao amekuwa zirani kule nchini Sudan Kusini kwa rais Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar, uh, kuokoa mkataba wa amani kwa kuunda serikali ya pamoja mwezi Novemba. Daily Monitor la Uganda, habari kubwa ni kuhusu mgawanyiko kati ya walimu na serikali kunyongeza mshahara huku Daily Nation la Kenya linaandika kuhusu watu wa Marekani kutoa tahadhari kwa washukiwa wa kashfa ya ufisadi na wale wanaojihusisha na biashara za dawa za kulevya. Mwananchi la Tanzania linaandika njia panda ni kutokana na wananchi kugawanyika kwa chuki katika matukio ya simanzi. Viongozi wa dini, wanasiasa wazungumzia suala hilo, wataka wananchi ama watu wamrudie Mungu. Lefigaro la Ufaransa, miongoni mwa habari iliyopewa nafasi kubwa ni wakulima kukasirishwa na hatua ya serikali ya Ufaransa kuongeza tozo katika bidhaa za kilimo. Na tumalizie na Jerusalem Post linaongoza taarifa ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu kushindwa kuunda serikali. Nam asante Victor kwa udondozi huo aliopewa nafasi kwenye magazeti na asubuhi hii. Nam asante sana <laughs> Emmanuel Makundi, asante. Nam asante msikilizaji, unaweza kutuandikia rafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi kwenda kwenye namba 255764015747 sasa kuanza na alama ya kujumlisha ama weza kutuachia pia maoni yako kwenye, kwenye mtandao wetu wa kijamii yani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti ya www.rfikiswahili.com. Nitazame ujumbe mfupi ambao msikilizaji umeutuma kabla sijampisha Martha Saranga kwenye makala ya siha njema anasema, naitwa Bakari kutoka kule, uh, boda ya Tunduma. Anasema, asanteni RFI tunawapata uzuri. uh, asante Stefano kutoka, uh, makao makuu ya nchi, unasema, uh, tunawapata vizuri asubuhi, uh, hii hapa Dodoma. uh, Jafar pia kutoka Dodoma unasema, uh, uh, wananchi wa Sudani wamwache, <laughs> wamwache Bashir, tayari amekusha shikiliwa na vyombo vya usalama. Ni si mpishe basi Martha Saranga kwenye makala ya siha njema. Karibu katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kila wiki ya tatu katika mwezi Oktoba hutumika kuhamasisha uelewa kuhusu saratani ya matiti kwa wanaume. Takwimu zinaonyesha mwanaume mmoja kati ya mia moja huugua saratani. Ugonjwa wa saratani ya matiti kwa wanaume bado haujaeleweka katika jamii, licha ya kwamba wanaume wengi wanaweza kuupata. Tatizo ni kwamba wengi hugundulika wakiwa wamechelewa zaidi kukuletea makala haya, mimi ni Martha Saranga, na kwa kuanza, tutawasikia wanaume wanauelewa kiasi gani kuhusu saratani ya matiti A. kwa majina naitwa Godfrey Kanyele, natoka Chanika Mwisho Kona, mvuti, Dar es Salaam. Kwa upande wangu mimi, au uelewa wangu mimi, saratani ya matiti ninajua pia wanaume wana, wanaweza wakapata saratani ya matiti kwa sababu o, jamii nyingi tumeamini kuwa uh, wanawake ndo wanapata saratani ya matiti hivyo basi na, naomba jamii ielewe kuwa hata mwanaume pia anapata ugonjwa huo wa saratani ya matiti so ningeiomba jamii ikawe na kuamini kwamba hata mwanaume pia anaweza akapata saratani ya matiti hivyo tunaweza tukafuatilia uh, taratibu zote za kiafya ili tujue kwamba gani tunaweza tukaepuka na saratani ya matiti kwa upande wa wanaume. wa wewe, una utaratibu wa kucheki afya ama kwenda kupima afya yako mara kwa mara? Ni sahihi kwa kila mwaka. Mimi najitahidi sana walau mara mbili, mwanzoni mwa mwaka na mwishoni mwa mwaka najaribu sana ku-, uh, kwenda hospitali ku, kucheki afya yangu, vipimo vyote kwa ujumla. Unaongea kunaongea naatokamani zangu hapa e, naelewa ni shehe kusikia hiyo, lakini siijui kwa undani kwa sababu sijawahi kushuhudia wala kusikia ikihamasisha zaidi niundani kwamba watu tukaelewa hilo na hisi labda tu kwamba ufanyike mfumo wa kutangazwa na kuhamasishwa kwa watu wote, kama ambavyo vinafanywa kwa wanawake, kwamba saratani, saratani watu wajue kwamba kuna saratani ya matiti hata kwa wanaume, kwa sababu tunaamini tu vitu vingine tunapotezea kwa kujua, labda a ni maswala ya wanawake au ya we, watu gani, lakini ni ya binadamu yeyote ye. una- unajua unajua tatizo lilipo ni, ni mfumo wa hospitali zetu mbele, kwa sababu halijapewa kipaumbele wala kuhamasishwa kwa kila, kwamba labda mtu anavyoenda ana shida fulani akutane labda na tangazo anayomsikitiza jambo fulani n vinawekewa kipaumbele. Nadhani hili swala kwamba hili, kila mtu awe na mwamko wa kuangalia afya yake, hususani kwamba labda ni shgenye fulani hospitali zingeweka taarifa ambazo zinakuwepo zinasisitiza kila kama wanavyosisitiza kwamba tunapima labda damu bule au kuna nini, ikiwekwa tangazo la kwamba labda upimaji wa matiti wakatuwekea labda napicha, pala, mamuko, wakamba, muka, wakamba, muka, wakifika, na picha pale nini atu tutakuwa na mwamko wa kwamba mtu akifika anashtuka ile kujua kwamba kumbe kuna tatizo fulani linaweza likaweko labda niangalie mimi. Kikubwa ambacho ningependa nifahamu cha kwanza, chanzo ama dalili za mtu ambaye ana saratani ya matiti kwa nume inakuwaje, au ule ugonjwa unakuwa ni aina ya gani yani kiujumla ile somo la kuhusiana na ule ugonjwa unaanza anzaje, tatizo linakuwaje, na namna gani mtu ambao anaweza akawa labda ana zile dalili kwa ndani, anaweza akawa na jizivizi. Ukitoa ufafanuzi kama ule, labda mtaalamu akatoa maelezo kuhusiana na ile, tunaweza tukaelewa, kwa sababu unaweza kuwa unaishi tu, unahisi labda la kwa ndani, labda kifua labda kinakuwa kinakuuma au inakuwaji, au unakua unahisi kwa ndani, labda kuna kitu kama kinachomachoma, hujui tatizo nini, lakini kama tukitoa elimu kutoka jua dalili, labda hata ukiona vitu vyo unawahi hospitali, kwamba labda dalili inaweza 309. Msikilizaji wa makala ya siha njema ya RFI Kiswahili katika ukanda wa Afrika Mashariki, saratani ya matiti ni mojawapo ya aina ya saratani inayoongoza nchini Kenya, lakini wanaume huathirika kwa asilimia tatu pekee ikilinganishwa na asilimia 96 kwa wanawake. Katika laini ya simu nazungumza na Dr Dominista Kombe, daktari bingwa wa magonjwa ya saratani anayetoa huduma katika kituo cha Cancer Care kilichoko Mbezi Beach jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wanaume wanapata saratani ya matiti, ni kweli, lakini katika uwiano ambao sio sawa na mwanamke, mwanamke anapata zaidi. Katika wagonjwa mia moja wa saratani ya matiti tisini na sita hivi unakuta ni wanawake, mwanaume mmoja mpaka wanne vile. Kwa sababu zinazopelekea kupata saratani kama tulivyosema, haziko wazi kabisa kwamba ni kwa nini mtu anapata saratani hii kwa uhakika, lakini ndio kuna hivyo vitu ambavyo vinaitwa risk factors, viashiria hatarishi, kama vile kuna chaku, chakurishi asilimia kumi na tano ya asilimia tano ya, wa, ya wa, watu wenye matatizo ya saratani ya matiti unaweza ukakuta iko kwenye familia, lakini asilimia tisini na tano za wengine wote hao, hakuna hata kwenye familia, hata kwa nini kapata, hakuna isipokuwa labda kuna vitu vingine vinavyochangia kama vile une, unene uliokisiri vile mtu life style yake, mvuta sigara E, anakula kula labda uh, nyama hizi zenye mafuta anaongeza unene pale, kwa hiyo anatengeneza zile hormones ambazo zinapelekea kuleta hiyo saratani. Lakini ndio hivyo wanaume, pia zile zile sababu zinazopelekea mwanamke ndizo hizo hizo zinapelekea mwanaume anapata. Na anapokuwa amepata, kuna tofauti yoyote kati ya kuugua kwake kwa huyu mwanaume na mwanamke? Yani kwamba dalili mm. Naam kama tulivyosema, asilimia kubwa ya saratani ya matiti unakuta ni uvimbe unatokeza kwenye lile titi, kwenye ile sehemu ambayo imeanzia titi. Lina, kama unavyolijua, linaweza kuanzia kwenye chuchu, ikaanzia labda kwenye upande mmoja wa, wa upande wa titi. Ukiligawa mara nne, utaona sehemu ya juu upande wa nje, sehemu ya chini upande wa nje, sehemu ya juu upande wa ndani, sehemu ya chini upande wa ndani. Titi linaweza likaanza na uvimbe mahali popote ambao hata uvimbe haume haumi, au inaweza ikaanzia hata kwenye kwapa au ukashangaa titi linatoa mazi- nani, mafut, nani damu, hivi vitu linatoa damu. Lakini sasa kwa upande wa wanaume, kwa vile titi lao halina nyama unakuta kale ka uvimbe kanakuwa kadogodogo hapo, eh, hapo kwa hapo unakuta tayari kanakuta mfupa wa, wa yani mbavu. Kwa hiyo wanaume mara nyingi tatizo lao unakuta by the time tunawaona limesha kula pale, likatengeneza kidonda, labda kile kichuchu kimeliwa, labda kinini. Kwa hiyo ni kitu kama hicho, lakini tofauti kubwa kama vile hamna. Ndio. kwa wewe ni mtaalamu wa magonjwa haya ya saratani, katika kituo chako, umeshawahi kuwahudumia watu wenye saratani ya matiti, iwe ni mwanamke ama mwanaume? Ndiyo, nimehudumia ambao siwezi hata kuhesabu, maanake kwa miaka thelathini nimehudumia wangapi, ikiwa kwa siku unahudumia zaidi ya kumi. Nimehudumia wengi wengi sana, na wanaume wengi tu, ambao unakuta kama ukienda Ocean Road pale, ambapo kuna wagonjwa wengi, kila mara kuna mgonjwa wa mwanaume mwenye saratani ya matiti. Tena mara nyingine unakuta matiti mawili, kwa hiyo utashangaa. Sasa huyu mwanaume anakuwaje matiti yote mawili? Ndo hivyo imetokea. Unaweza ukakuta labda kuna riski kwenye familia yao, maanake kuna hivyo vinasaba vi, vi, vi, vi vya vi kurisi. Bahati mbaya unazaliwa navyo, sio kosa lako wala sio la nani. Kwa hiyo tumehudumia wengi kwa kweli, na tiba ni zile zile, bahati mbaya ni zile zile, hata vile vidonge vya kuzuia vichochezi vile na vichochezi vyenyewe ni vya kike, inabidi na yeye atumie. Ndio, wapo ambao wameshawahi kutibiwa na wakapona. Ndiyo, kama tulivyosema ni kwamba saratani yoyote ile ina hatua nne. Kuna hatua ya kwanza na ya pili, bahati nzuri huyo mtu anakuwa mwangalifu, anaona anawahi haraka kwenye tiba. Na hatua ya tatu na ya nne, ugonjwa umetoka pale. Maana ya saratani ni kwamba ina tabia ya kutotoa, inatoka pale ilipoanzia mwanzo inaenda mahali pengine na pengine na pengine. Sasa kwa sababu saratani huwa haiumi. Haiumi kwa sababu zile chembechembe ambazo zinasababisha saratani ni wewe mwenyewe, ni wewe mwenyewe. Kwa hiyo huwezi ukajitambua kwamba umeingia hasara au mahatari ya kupata kitu ambacho sicho. Kwa hiyo mwili unachelewa kutambua, unakuta hakuna maumivu. Kwa hiyo lile tatizo linakuwa kubwa. Mtu mwingine anakuwa sio mwangalifu vya kutosha, au ana dharau, kwa vile akiumi, inafika hatua ya tatu na hapo ndio tena sasa ndio anatafuta msaada. Akitafuta msaada anakutana na walimu wengi mitaani, nenda kule kuna hivi na yule na yule. Sisemi kwamba labda siyo, lakini lazima tiba yoyote ifanyiwe utafiti, ihakikishwe, ndio useme kweli, hii tiba inatibu ugonjwa huu, kwa sababu saratani nazo ziko nyingi, ziko zaidi ya, ya, ya aina mia moja. Sasa ikiwa ile dawa ambayo anaipa dawa mbadala ile inatibu saratani yoyote ile inatibu ya kila aina na matibabu yake huwa kwa kawaida ni tofauti. Kwa hiyo ningeshauri kwamba saratani yoyote ile itibiwe kama ipasavyo. Msikilizaji, tukielekea ukingoni mwa makala haya, kumbuka kwamba mtu yoyote anaweza kuugua. Wataalamu wanashauri kuwa na utamaduni wa kupima afya mara kwa mara. Hadi hapo sina la ziada, mimi ni Matha Saranga na kutakia wakati mwema. Nam, asante Martha, kwa kutamatisha hivyo na makala ya siha njema. Msikilizaji, usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya jioni itakapo timu saa kumi na mbili kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Elazar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, Ruben Lukumbuka alikujiuza habari za michezo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi ni kutakia asubuhi njema yenye mafanikio tele. Kwa heri.