Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania. Martha Saranga Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yuko ziarani nchini Uganda kwa lengo la kukuza biashara baina ya mataifa hayo mawili. Idara ya usalama wa taifa nchini Nigeria endelea kumshikilia mwandishi wa habari Umuyele Sowore. Ulaya atakiwa kulinda demokrasia na haki za binadamu ulimwenguni. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Novemba 10 mwaka 2019. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amemwambia mwenzake wa DRC Felix Antoine Tshisekedi kuwa kuchaguliwa kwake kumeleta matumaini mapya katika ukanda wa Maziwa Makuu pale alipotembelea nchini Uganda. Museveni na Chisekedi wamekubaliana kujenga barabara ya umbali wa kilomita elfu moja mia mbili kuanzia Uganda kuelekea katika miji mitatu ya eneo la mashariki mwa Congo, Goma, Bunia na Beni. Marais hao katika mazungumzo yao waliafikiana kushirikiana na mataifa mengine pia, ili kukabiliana na makundi yanayomiliki silaha na kuyumbisha usalama katika eneo la mashariki mwa DRC. Kiongozi wa upinzani nchini Rwanda, Victoire Ingabire ametangaza kuunda chama kipya akitumaini kupata idhini ya mamlaka kuendeleza shughuli zake za kisiasa nchini Rwanda. Victoire Ingabire alitangaza jana Jumamosi kuundwa kwa chama hicho cha maendeleo na demokrasia kwa wote, au Dalfa Umurinzi kwa Kinyarwanda, mwaka mmoja baada ya kuachiliwa huru kwa msamaha wa rais, aliachana na chama cha FDU alichokiasisi alipokuwa uhamishoni mwaka elfu mbili na sita. Ingabira amesisitiza kuwa si tu kubadilika kwa jina, chama hicho cha Dalfa kitapigania uwanda sawa na wazi wa shughuli za kisiasa nchini Rwanda, lakini msisitizo mkubwa ukiwa ni maendeleo. Idara ya usalama wa taifa nchini Nigeria imesema inaendelea kumshikilia mwandishi wa habari Omoyele Sowore, ambaye anakabiliwa na mashtaka ya uhaini. Licha ya kupatiwa dhamana, hakuna aliyefika kumdhamini. Hata hivyo, shirika la habari la Sahara, ambalo Sowore ni mwasisi, limesema wakili wake alizuiwa alipofika kumtoa katika gereza mjini Abuja. Sowore aliwekwa kizuizini jijini Lagos mnamo mwezi Agosti baada ya kutoa wito wa mapinduzi. Kukamatwa kwake kuliamsha hasira ya umma dhidi ya idara ya usalama wa taifa nchini Nigeria. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Rais wa Ujerumani Frank Walter Steinmeier amehimiza Marekani kuwa mshirika mwenye heshima na kupinga ubinafsi katika hotuba wazi, akimlenga Donald Trump katika maadhimisho ya miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin. Kutoka mjini Washington, rais Trump alituma salamu za pongezi kwa maadhimisho hayo, akisisitiza kuwa Marekani itaendelea kushirikiana na Ujerumani, mshirika wake muhimu, kuhakikisha moto wa uhuru unaendelea kuwaka na kuashiria matumaini na fursa kwa ulimwengu. Kwa upande wake, kansela Angela Merkel wa Ujerumani ameitaka Ulaya kulinda demokrasia na haki za binadamu. Waandamanaji saba wameuawa jana Jumamosi nchini Iraq baada ya vikosi vya usalama kusambaratisha maandamano mjini Baghdad na Basra kufuatia viongozi wa kisiasa kubaliana kutetea serikali kwa namna yoyote. Kwa mujibu wa vyanzo vya taarifa, viongozi hao walikubaliana kukomesha maandamano yanayoshuhudiwa katika jiji kuu nchini Iraq na kusini mwa nchi yaliyoanza tangu Oktoba mosi yakidai kuondolewa kwa mfumo mzima wa kisiasa. Rais evo Morales wa Bolivia ametoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ya dharura na upande wa upinzani kutokana na hali ya machafuko inayoendelea sasa nchini humo. Kiongozi huyo pia amemtaka kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni Papa Francis kushiriki. Katika ukurasa wake wa Twitter ameandika, kwa kuilinda amani ya taifa la upendwa, anatoa wito wa kufanyika mazungumzo ya haraka atakayojumuisha vyama vyote vilivyoshinda viti katika uchaguzi. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika 35, kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nampisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala chango chako chako changu mm -hmm. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako, chako changu. Changu ni kuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parle francophone, yaani kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili kwenye historia na utamaduni, tutakuletea maadhimisho ya miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin nchini Ujerumani. Na kilele cha maadhimisho hayo ilifanyika hapo jana huko Ujerumani, na pia kwa Wajerumani waishio ughaibuni, yaani wale wa diaspora na kwingineko duniani. Katika utamaduni tutakuletea taratibu za ndoa katika baadhi ya makabila nchini Uganda, na pia usisahau kujifunza pamoja nasi lugha ya Kifaransa. Lakini leo tutakuletea Celine Banza, ni mwanamziki mashuhuri huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambaye juzi tu alitunukiwa tuzo inayofahamika kama Prix Decouverte ya RFI, tuzo ambayo kila mwaka hupewa kwa msanii anayefanya vizuri kazi zake na RFI. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, changu chako chako changu. Msikilizaji, tarehe 9 Novemba ilikuwa jana, ambapo ilitimia miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin nchini Ujerumani. Ni siku muhimu sana katika historia ya Ujerumani, ambapo wananchi wanakumbuka matukio ya mchanganyiko wa hisia za furaha na huzuni. Ukuta huu ulitenganisha sehemu mbili za jiji la Berlin huko Ujerumani kuanzia Agosti 13 mwaka 19 1961 hadi Novemba 9 mwaka 1989 nao ulikuwa ni ukuta wenye urefu wa kilomita 45.3 ukiwa sehemu ya mpaka kati ya madola mawili ya Ujerumani yaliyokuwepo kuanzia mwaka 1949 hadi mwaka 1990. Kutueleza zaidi historia hii ya kuangushwa kwa ukuta wa Berlin, inaungana na babunga Benjamin Watuna, ni mwanahistoria wetu, akiwa ni Amei huko Niger na ambaye kwa muda mrefu amekuwa akifuatilia historia ya ukuta huu wa Berlin. Karibu sana Benjamin Watuna. Ndugu uh, Ruben, kuanguka kwa kuta la Berlin ni miongoni mwa tokeo kubwa ambazo ulimwengu ulishuhudia karne iliyopita. Ulimwengu ni kama ulishuhudia mabadiliko makubwa sana yaliyopelekea kuanguka kwa umoja wa Kisovyeti na kupenya kwa demokrasia katika ulimwengu wote nafikiri kwamba itakuwa vigumu tuzungumzie kuhusu kuanguka kwa ukuta wa Berlin bila kuwadokezea kidogo wasikilizaji wetu kuhusu hali iliyopelekea kujengwa kwa ukuta wa, wa Berlin. Kwa hiyo itabidi kujua kwamba uh, baada ya vita kuu ya pili ya dunia mwaka 1945, nchi washindi ziliamua kuigawa Ujerumani yote na nchi zenyewe ilikuwa Umoja wa Kisovieti, Marekani, Uingereza pamoja na Ufaransa vilevile vile. Na upande mmoja uh, Marekani, Uingereza na Ufaransa, ambacho kiliitwa Shirikisho la Jamhuri ya Ujerumani, na upande mwingine kuna Umoja wa Usovieti ambao ulimiliki uh, upande wa Ujerumani ambao uliitwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kijerumani. Berlin ambayo ilikuwa jiji kuu la uh, Jerumani wakati ule uh, liligawanyika vilevile katika hizo nchi mbili, kwa hivi upande mmoja wa Berlin, upande wa mashariki ulikuwa sehemu ambayo uh, ilibaki chini ya mamlaka ya umoja wa Kisovieti, na magharibi ya mji wa Berlin ikapewa kubaki chini ya mamlaka ya Marekani, ya Uingereza pamoja na, na Ufaransa. Ni kama pande zote mbili walianza kutokuelewana, na ni kile ambacho kilijulikana kwa kipindi kile kwa jina la vita baridi, ama katika Kifaransa tunaita la guerre froide na migongano ikawa inatokea kati ya hizo pande mbili, hadi kufikia kwa wazo la kusimamisha ukuta kati ya pande hizo mbili za mji wa, wa Berlin. Na mwaka 1961 ujenzi wa ukuta wa Berlin ulianzishwa, na baada ya miaka fulani uh, ikapelekea kutenganishwa kwa Ujerumani katika hizo pande mbili na ukuta huo wa Berlin ulitenganisha pande hizo mbili uh, kuanzia tarehe kumi na tatu Agosti ya mwaka elfu moja mia tisa sitini na moja hadi tarehe tisa ya Novemba mwaka 1989 ni kweli benjamin umesema siku hiyo ni kama dunia ilitikisika na rais francois mitterrand wakati huo akiwa madarakani huko ufaransa alikuwa ziarani huko copenhague na vyombo vya habari vilipata fursa ya kufanya naye mahojiano akasema kuangushwa kwa ukuta wa berlin kumefurahisha watu wengi na kwamba ni ishara kuwa bara la Ulaya linaelekea kupata uhuru wake lakini pia ni fursa kuelekea mfumo wa kidemokrasia. Ce sont des evenements heureux Nadhani kwamba ni matukio yanayofurahisha kwa sababu yanaonyesha kuendelea kwa uhuru katika bara la Ulaya. Na imeonekana wazi kwamba vuguvugu hili la umma lililopo sasa litaendelea hadi kuwafikia watu wa mataifa mengine. Kwa sasa kuna ari mpya nayoitambua kama mimi navyoona katika eneo hili la Ujerumani mashariki kuelekea uhuru na kuelekea mfumo wa kidemokrasia ambapo Wajerumani wa mashariki wamejihisi vizuri sana kwamba wamejikuta kwao nyumbani. <coughs> Lakini nini kilisababisha haswa kuangushwa kwa ukuta huu wa Berlin baada ya kuwa ulijengwa wakati wa vita baridi? Kama unavyosema Benjamin, nafikiri watu walichoka kwa sababu ni miaka zaidi ya arobaini ambao ukuta huo uligawanya pande hizo mbili za Ujerumani, na hasa kwenye sehemu ya mashariki ambayo ilikuwa inamilikiwa na Wasovieti, ni kama waliingiza kanuni na sheria nyingi ambazo zilifanya wakaaji wa upande huo waone ya kwamba hawana tena uhuru na kuna wengi ambao walijaribu vilevile kukimbia na kwenda upande wa magharibi, na hata mamia ya ya watu ambao walifariki katika hizo jitihada uh, za kutafuta kwenda upande mwingine ambako walifikiria kwamba hali yao itakuwa nzuri uh, zaidi. Na katika uh, nchi za Ulaya kuna nchi ya Ungari ama Hongri kwa lugha ya Kifaransa, ambayo ilikuwa na inafuatilia mfumo wa kikomunisti, ambayo iliamua kufungua mipaka yake kwa pamoja na nchi ya Austria, na watu ambao walikuwa wanaishi Ujerumani wakajikuta ya kwamba hakuna tena umuhimu wa wao kuendelea kubaki wa kigawanyika, wakati nchi zingine Ulaya wameamua kufungua mipaka yao kati ya nchi za kikomunisti na nchi ambazo azifuatilie huo mfumo wa kikomunisti. Na kwa hivi inabidi kujua ya kwamba wakati tu ukuta wa Berlin umeanguka, uh, mfumo wote wa kisosialisti barani Ulaya ni kama ulisambaratika, na kuna demokrasi ambayo ikazalika zaidi na zaidi, na baadhi ya wanahistoria huko Ujerumani kwenyewe wanasema kwamba kuangusha kwa ukuta huu wa Berlin pia kulilisaidia bara la Afrika. Pengine hili itakuwa ni kwa namna gani? Katika nchi nyingi za Afrika uh, kuanguka kwa ukuta wa Berlin ulibadili sana mfumo wa siasa katika nchi zenyewe. Ni miaka ile ambayo wale wote ambao walikuwa ni wadikteta wa, wa miaka nyingi waliona kwamba kuna hewa mpya ambayo iliingia katika nchi zao. Kuna nchi zingine ambazo zilipata msaada toka nchi za magharibi, na hapo kuna mfano wa nchi kama Zair ya Rais Mobutu Sese Seko ambaye alijitangaza kama adui wa ukomunisti, na una nchi zingine kama vile Ethiopia ambayo ilikuwa ikiongozwa miaka ile na Haile Mengistu Mariam ambaye vilevile aliji udia peke yake kama vile mtu ambaye anapokea msaada toka nchi za mashariki. Ni kama siasa hata katika Afrika ilibadilika kwa sababu nchi zote ziliamua sasa kwenda katika mfumo wa kidemokrasia na asante sana mwanahistoria wetu Benjamin wabunga Watuna, asante sana. Bila shaka historia hii ni ndefu kuzungumzia matukio mbalimbali yaliyoambatana na kuangushwa kwa ukuta huu wa Berlin. Asante sana huko ni amei Unasikiliza changu chako chako Changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, na juma hili msikilizaji, tumekuletea maadhimisho ya miaka 30 tangu kuanguka kwa ukuta wa Berlin nchini Ujerumani. Jana ilikuwa ni maadhimisho ya miaka 30 Na Chingwea pia Sumbawanga nchini Tanzania, maeneo mengine ya nchi. Unasikiliza matangazo ya idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kupitia mawimbi ya TBC FM. Ukiwa Mangina wilayani Beni, mashariki mwa DRC, unasikiliza RFI Kiswahili kupitia Radio Tele Espoir FM, lakini jini Beni Radio RTR, Radio Rwenzururu ya Radio Semliki FM. Usisahau huko Mutwanga, Radio communautaire ya Mutwanga jijini Kampala, 93.7 FM na, na sasa nakuletea utamaduni, msikilizaji mwenzangu. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala amefuatilia utaratibu wa ndoa unavyofuatwa katika baadhi ya makabila, na hapa moja kwa moja anafafanua japo kwa muhtasari namna ambavyo mambo yanafanyika katika kwenda kuoa mwanamke. Kenneth Lukwago, karibu. Uganda ina makabila tofauti sana, lakini utamaduni wa kumuoa mwanamke ni ukifuatilia sana, unaona unafata lengo moja. Kwanza, kijana akimtambua mwanamke ambaye anataka kumwoa, uh, hatua ya kwanza kwa utamaduni ni kumwandikia barua sengazi wa huyo mwanamke, ama kwenda kujitambua mbele yake binafsi na kumwelezea ya kwamba yeye angelipenda kumwoa uh, mtoto wao ama mwanamke fulani, na kiwa anaenda kwa sengazi kwake aendi mkono tupu da, lazima kijana apeleke zawadi. Inaweza kuwa ni sabuni, sukari, a, na vifaa mbalimbali ya utumizi nyumbani. Alafu baadaye anamkabizi sengazi wa msichana barua basi, a, ni kazi ya huyo sengazi kuipeleka hiyo barua a, mara ndani ya barua hiyo inawekwa pesa. And alafu, hiyo inapelekwa kwa babake msichana ikiwaalika tarehe fulani, uh, ya kukuja kufanya ndoa ya kitamaduni aha. Sasa mpaka hapo kwanza, Kenneth tuambie, baada ya kuwa tarehe hiyo imekubaliwa, nini kinafuata katika utaratibu huu? Hiyo tarehe ikikubaliwa, upande wa mwanamke wanajiandaa, ama upande wa msichana wanajiandaa, wanajiandaa nyumbani kwao Alafu wanawaita wandugu zao tofauti, majirani na marafiki aa, kwenye sherehe. Alafu na upande wa kijana wanajitahidi, wananunua zawadi tofauti ambayo hao wenyewe wamependa. Lakini kwa familia zingine, huwa upande ya msichana wanawambia upande wa kijana ni zawadi ya namna gani ambayo wanaweza kupeleka kwa sherehe hiyo. Swa dakta, pengine sasa ni, ni, ni, ni hapo ndio unataka kujua ni zawadi gani ambazo labda kijana au familia ya kijana mvulana utakuja nayo ukweni? E, zaidi hapa huwa ni vifaa vya matumizi nyumbani kiwemo vyakula wakati mwingine ng'ombe, mbuzi. Ni kazi ya sengazi kutumia maua kumtambua kijana kwenye watu wengi ambao wamekaa, wamekaa, wamealikwa kwenye sherehe hiyo. Baada ya kuwa huyu kijana amekubaliwa ukweni kwake huko, ni hatua gani sasa inafuata? Basi kijana akitambuliwa, anapelekwa ndani ya nyumba na anakubaliwa kuwachagua watu wa kumfuata ama watu wa kuingia naye kwenye nyumba ya watu ya wazazi wa msichana hapo. Wanapewa chakula na watu wake wengine ambaye alikuja nao, na mara kwa mara kuna mambo ya utamaduni ambayo naye inafatwa, ikiwa ni pamoja kutoa zile zawadi ambayo ziko kwenye msingi ya kikabila aa. Hapa kwa Waganda kuna kutoa mazawadi ikiwa ni kama kanzu gomesi. Hiyo kwa upande ya wazazi wa msichana kuna kutoa zawadi ikiwa ni barua kutoka kwa ufalume wa hapa Uganda, na kuna kutoa zawadi kwa ndugu zake msichana. Ikiwa yeye ni mkoo, anapewa jogoo. Aa, wengine huwa wanapewa zawadi zingine, lakini zawadi ya muhimu sana ni jogoo ambayo inapewa kijana aa, ndugu wake huyo msichana, lakini ni muhimu kijana kutangaza Yani, tarehe gani ndoa ya kanisani, ndoa itakuwa lini. Kwa utamaduni ni hivyo tu, namna uh, kumwoa mwanamke inafanywa hapa Uganda. Yani hapa ndoa ni kitu muhimu sana, na ni kitu ambaye inaangaliwa kwa upande wa kisheria kama kitu muhimu kabisa. Nam, shukrani sana Kenneth Lukwago, bila shaka ambao wameoa wa na ambao bado hawajaoa hiyo huko Uganda ama sehemu nyingine duniani, bila shaka unayetupata hapa RFI Kiswahili, hebu ufuata utaratibu huo. Asante sana Kenneth Lukwago, shukrani, asante. Makala changu chako chako changu, changu Jumapili hii msikilizaji, na le parle francophone kama nilivyokujuza, msikilizaji, leo tunamwangazia msanii Celine Banza, msanii mwanadada uko Kinshasa, na juzi tu alipewa tuzo ya msanii bora mwaka 2019 maarufu prix decouverte erifi ni tuzo inayopewa kwa wasanii wanaofanya vizuri utakumbuka mwaka jana ivan buravan msanii kutoka rwanda ndiye alikuwa mshindi wa tuzo prix decouverte erifi 2018 na hapa selin banza akiwa na furaha ya kuifikia ndoto yake Wakati wa kuipokea tuzo hiyo huko jijini Kinshasa, Banza alisema naitwa Seline Banza, nina umri wa miaka ishirini. E, tangu chekechea kulipokuwa na michezo shuleni, mimi mara nyingi nilichagua kuimba. Baba yangu alinisaidia ali sana katika hili, nafsi yake ipumzike kwa amani. Ningependa shukrani zote zimwendee baba yangu, alikuwa akiniambia, una bahati ya kuimba, ningependa uendelee na muziki ito. Kabla hajaaga dunia alianza kwa kuninunulia gita langu dogo ninalolinda. Hivi ndivyo nilianza, na baadaye nilipopata diploma nilienda kujiunga na chuo kikuu cha kitaifa cha sanaa mjini Kinshasa. Ee, e, mama yangu naye alikufa wakati nilikuwa bado mdogo. Baba alipokufa maisha haikuwa rahisi, tulienda kuishi katika mkoa mkua moja kwa bibi e, nadhani babangu ananiringia sana huko aliko. na Et leo nimetambua kwamba katika vie, maisha wakati mwingine inabidi kuwa na ndoto, kwa sababu kila yon mara niliota hiki nichokifikia leo, na sasa kwangu mimi imekuwa ni uhakika. E, Celine Banza huyo, msikilizaji akiwa na furaha ya kupokea tuzo baada ya kutangazwa mshindi wa tuzo inayopewa na RFI Prix Decouverte RFI mwaka 2019. Funzo hapa, msikilizaji wengine wanaota ndoto ya kufanya vizuri katika maisha yao na wengine ndoto zao <laughs> ni kukata watu na mapanga eh, na wengine kuwaibia watu na kuharibu maisha ya wengine namna hiyo, bado una nafasi ya kufanya vizuri katika maisha yako, na watu wanakusifia mwisho, unapokea tuzo na maisha yanakwenda. <coughs> Msikilizaji, hivi ndivyo nami, sina budi kutamatisha makala changu chako chako changu. Naitwa Ruben Lukumbuka nikikutakia bon dimanche, jumapili njema, kwa heri kutoka Dar es Salaam. Shukran Ruben Lukumbuka, kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada katika matangazo yetu ya asubuhi. Usikose kujiunga nasi tena itakapo timu saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati itakuwa saa 11 kamili za jioni. Kwa niaba ya wote uliowasikia, mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema.