Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Redio ya kijamii itwayo Lwemba huko Ituri nchini DRC yafungwa kwa hofu za kiusalama. Wafanyakazi wa mamlaka ya kutoza ushuru nchini Gabon watangaza mgomo usio na mwisho baada ya serikali kushindwa kuwalipa marupurupu yao ya miezi kadhaa. Na viongozi mbalimbali mbali wa dunia wakutana jijini Paris, Ufaransa, kujadili masuala kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, usalama na uongozi bora. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo ni Jumanne, Novemba 12 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya wwwrfi kiswahilicom na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye. Redio moja ya kijamii itwayo Lwemba katika eneo la Mambasa mkoani Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambayo imekuwa mstari wa mbele kutoa taarifa kuhusu jitihada za kupambana na Ebola imefungwa kwa hofu za kiusalama, hatua inayokuja baada ya mtangazaji wa kituo hicho kuuawa wiki iliyopita. Mengi zaidi na mwandishi wetu Eriksoni Luhembwe. Mmoja kati ya waandishi wa isiyo mafichoni ambaye tumebana jina lake kwa sababu za kiusalama, aeleza kwa nini wanakabiliwa na vitisho. ni inafaa wanawawa kwa sababu ni wao ndiye wanaendelea kuongelea mambo ya, ya magonjwa ya Ebola. Wasikilizaji wa kituo hicho wasema sasa wanaishi bila taarifa. Tulikuwa tunapenda redio yetu sana, tunawapenda wapasaji wa habari sana. Nakuwa kama watu wenyewe wanatutupa ndani ya shimo yote nye itapita yulu, hatuwezi tukaona na kuisikia Tunanyanyasiwa sana viongozi, watupiganishie kwanza redio yetu iongee. Idadi ya askari inatazamiwa kuongezwa katika mji wa Lwemba ili kukabiliana na upungufu wa usalama. Kwa mjibu wa Salambongo, kiongozi wa tarafa la Babila Babumbi, kulikuwa washaba katikati, yao kulikuwa wengine walikimbia. Hatua mbalimbali inakamatiwa juu ya mbali mbali na kamatiwa, kuongeza nombre ya jeshi katikati ya na vitisho kwa waandishi vya tatiza taifa nzima, asema Siba Mwenda, kiongozi wa mashirika ya kiraia wilayani Mambasa. No, le tunalaani vitisho vinavyofanywa na watu wanaoaminika kuwa wa wa wamae, wa maimai, dhidi ya matabibu wazea na waandishi habari. Viongozi wafanye wawezavyo kusitisha hali hiyo, radio zinazohimiza pia. Kuhusu homa ya Ebola, zaanza kuingiwa na wasiwasi katika sehemu hiyo ya Kongo. Luembo Erikson, Beni, RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amekutana na raia wa nchi yake wanaoishi jijini Paris nchini Ufaransa. Tshisekedi ambaye amekuwa rais tangu mwanzo wa mwaka huu amekuwa akifanya ziara katika mataifa mbalimbali mbali, swala ambalo limekuwa likizua maswali mengi. Rais huyo yupo jijini Paris kuhudhuria mkutano kuhusu amani na ametoa ujumbe huu kwa raia wa DRC wanaoishi nchini Ufaransa. Kongo inabidi ibadilike, sababu munayo inchi nzuri, inchi yenye nguvu, inchi inayokuwa na umuhimu wake barani afrika na duniani. Nami ninawaapia kwamba mwishoni mwa muhula wangu mtaiona kongo mpya. Uona kwa nini huwa ninacheka? mara nyingi huwa ninacheka ninapowasikia watu wakibishana kuhusu safari anazozifanya ndugu wananchi. Laiti mngalijua, mara ngapi nami nilitamani kubaki nyumbani kwangu pembeni ya mke wangu na watoto wangu. Safari hizi kusema kweli ni majaribu, sababu kila niendako, kila mtu anataka kusikia habari kuhusu Kongo. Ni sauti yake Felix Chisekedi, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Ulaya jana Jumatatu umeidhinisha uuzaji wa chanjo dhidi ya Ebola ukiruhusu matumizi ya kwanza ya kibiashara ya kinga ambayo imesaidia kukomesha mlipuko wa ugonjwa huo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tume ya Ulaya ilitangaza kwamba baada ya jaribio la wakala wa dawa Ulaya, EMA, itaruhusu kampuni kubwa ya dawa ya Marekani Merck kuingiza dawa hiyo katika soko la Ulaya uchunguzi wa kesi ya mauaji ya mwanaharakati wa kupinga uwindaji haramu wa tembo nchini Tanzania Waini Lota unakaribia kukamilika, kwa mujibu wa mwanasheria wa serikali ya Tanzania. Sabina Mpelo anakuja na taarifa zaidi. Mwanasheria mwandamizi wa upande wa serikali Wankyo Simon ametoa kauli hiyo mbele ya hakimu mkazi wa mahakama ya Kisutu mwishoni mwa juma lililopita. Mwanaharakati Wain Lota aliuawa nchini Tanzania mwaka elfu mbili kumi na saba na mpaka sasa watu 18 wanaendelea kushikiliwa kwa tuhuma za kutekeleza mauaji ya mwanaharakati huyo. Wankyo Simon ameiambia mahakama hiyo kuwa mwendesha mashtaka kwa sasa anaendelea na uchunguzi wa kesi ya mauaji ya Wain Lota, na uchunguzi huo uko katika hatua za mwisho na utakamilika muda mfupi ujao. Mwana sheria huyo mwandamizi amesema wanachosubiri ni kukamilika kwa uchunguzi wa kesi hiyo kabla ya nyaraka za kesi hiyo hazijawasilishwa katika mahakama kuu yenye uwezo wa kusikiliza kesi hiyo. Mwanasheria huyo aliiomba mahakama ya Kisutu kupanga tarehe nyingine ya kusikiliza kesi hiyo ya mauaji ya mwanaharakati Wayne Lotter. Maelfu ya wajumbe kutoka mataifa mbalimbali duniani wanakutana jijini Nairobi, nchini Kenya, kujadiliana kuhusu suala la idadi ya watu, afya, haki za binadamu, miongoni mwa masuala mengine mengi. Idadi kubwa ya washiriki katika mkutano huu utakaomalizika siku ya Alhamis ni vijana, lakini unasusiwa na viongozi wa dini kwa madai kuwa wang, waandalizi wa mkutano huo wanaendelea kuhimiza haki za watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Kuelekea katika mkutano huo, rais Uhuru Kenyatta alisema nchi hiyo haiwezi kupokea mambo ambayo yanakwenda kinyume na utamaduni wa nchi hiyo. Io kusema tuna, tuna meza yoyote ambaye tunaletewa hapana, eh? tunang'oa yale ambayo tunajua inadhulumu wenzetu na tunakataa kabisa yale ambayo tunajua tunaletewa ambayo hailingani na mila, matabia tabia zetu au ni namna gani? Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa jamhuri ya Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz mita bendi 25 ni saa mbili dakika 37, Afrika Mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Wafanyakazi katika mahaka, mamlaka ya kutoza ushuru nchini Gabon wametangaza mgomo usio na mwisho hapo jana kufuatia kile wanachokisema, serikali imeshindwa kuwalipa marupurupu yao ya miezi kadhaa wakati wamekuwa wakikusanya kodi mabilioni ya pesa katika mfuko wa serikali. Akizungumza na wanahabari mjini Libreville, mwenyekiti wa kamati inayotetea maslahi ya wafanyakazi hao Silveni Ombenda Talevi, Taleivwa amesema mgomo huo waliouanza jana Jumatatu utaendelea hadi pale watakapokutana na wakuu wa serikali kwa mazungumzo. Siku ya mwisho wa mwezi ilikuwa tulipo hela yetu. Sasa tumetambua kwa masikitiko kwamba hadi Novemba 11 mishahara yetu haijalipwa. Yaani, nasi tumeamua kufunga kazi, tunaanza mgomo, tutausitisha hadi pale serikali itakapoamua kuzungumza nasi kwa uwazi. Sisi tumeamua kabisa. Sauti yake Silveni Ombenda Taleivwa, mwenyekiti wa kamati inayotetea masilahi ya wafanyakazi wa mamlaka ya kutoza ushuru nchini Gabon. Rais wa Guine Alfa Conde jana Jumatatu ametangaza kuwa anachukua nafasi ya waziri wake wa usalama kufuatia maandamano mabaya dhidi ya juhudi zinazoshukiwa za rais Conde kutaka kuongeza muda wa kukaa madarakani. Konde mwenye umri wa miaka na 81 anatazamiwa kuachia madaraka mwaka ujao, wakati muhula wake wa pili na wa wa mwisho wa miaka mitano unapomalizika, lakini amekataa kuamua kuhusu kuwania tena na ameitaka serikali yake mnamo Septemba kuanza kutayarisha katiba mpya L Radio France International. Ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, haya ni matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa dar es Salaam, Tanzania, na unayo nafasi ya kuandika ujumbe na utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Viongozi mbalimbali mbali wa dunia wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kujadili masuala kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, usalama na uongozi bora. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anatumia fursa hii kuonyesha nafasi ya nchi yake katika kufanikisha jitihada za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuyakumbusha mataifa ya dunia kutekeleza majukumu yao kwa mujibu wa mkataba wa Paris wa mwaka elfu mbili kumi na tano. Huu ni ujumbe wa Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Migogoro inaendelea kuongezeka na sasa kuna sura mpya ya ugaidi zaidi. Ushawishi uliopo katika migogoro unalikumba taifa la Libya umeonekana katika Sahel na ukanda wa ziwa Chad, ni mfano wenye kusikitisha. Ongezeko la hali hii linasababisha maelfu ya raia kuyahama makazi yao. Tusipotenda kitu sasa historia itatuhukumu kwa sababu hatukufanya kitu chochote. <tikipo> Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Marekani jana Jumatatu imeonyesha wasiwasi mkubwa kuhusu hali inayozidi kuwa ya vurugu huko Hong Kong na imetaka vikosi vya usalama na waandamanaji kusitisha vurugu hizo. Msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa Marekani, Morgan Otagus, amesema katika taarifa kuwa Marekani inafuatilia kwa karibu sana hali inayoendelea Hong Kong. Evo Morales amekubali hifadhi ya kisiasa nchini Mexico baada ya kujiuzulu urais hapo jana kufuatia maandamano ya wiki kadhaa baada ya uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Abuso. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico Marcelo Ebrard amethibitisha kuwa Morales ameondoka nchini Bolivia kwa kuabiri ndege ya serikali yake. Kabla ya kuanza safari, rais huyo wa zamani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba inauma sana kuondoka nchini Bolivia na kuongeza kwamba siku moja atarejea akiwa na nguvu mpya. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi nchini humo amewataka wanajeshi kuungana na polisi ili kusaidia kutuliza gasi ambazo zimeongezeka baada ya Morales kuamua kuondoka madarakani. Wafuasi wake wamekuwa wakipambana na polisi na zaidi ya watu ishirini wamejeruhiwa. Naibu kiongozi wa bunge la Senate anatarajiwa kuwa rais wa mpito hadi pale uchaguzi mwingine utakapofanyika. Morales alichaguliwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita na atakumbukwa kwa kupambana na umaskini katika nchi yake. Barabara kabisa. Tunajielekeza tena viwanjani na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante shirikisho la soka duniani FIFA limemfungia rais wa zamani wa shirikisho la soka Tanzania TFF Jamal Malinzi kujihusisha na shughuli zote uh, za soka kwa miaka kumi mara baada ya kumkuta na hatia ya kugushi, udanganyifu na matumizi mabaya ya fedha za shirikisho la soka Afrika, CAF. Taarifa ya kitengo cha sheria ya uh, taarifa ya kitengo cha sheria cha FIFA inasema kitengo hicho uh, ch kamati ya maadili kimemkuta na hatia hiyo ya matumizi mabaya ya fedha za programu ya misaada ya afifa. Na dro ya hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika inafanyika leo hii Jumanne, Novemba 12 shirikisho la kandanda barani afrika Uh, kafu lenyewe limearifu draw hiyo itachezwa wiki moja tu mara baada ya kutamatika kwa mechi za hatua ya mwondoano ambayo ilishuhudia timu 16 pekee zikifuzu hatua ya makundi. Msikizaji, baadhi ya timu hizo ni Daring Club, Motema Pembe, DCMP ya DRC, Zanako ya Zambia, RC Berkan ya Morocco na Pyramids ya Misri. Mechi za hatua ya makundi zinatarajiwa kuanza Disemba kocha wa timu ya taifa ya soka ya botswana adel amrush amewafukuza kazi amewafuta kazi wachezaji wanne wa timu hiyo kutokana na utovu wa nidhamu mara baada ya ukamatwa wakinywa pombe mwezi uliopita wakiwa wamechakarika amrush amewataja wachezaji ishirini na watano kujiandaa na mchezo wa kuwania kucheza fainali za kombe la mataifa ya afrika dhidi ya zimbabwe hapo novemba 15 itakuwa ni siku ya ijumaa na baadaye kumenyana na Algeria siku uh tatu baadaye katika tenis. Uh, mchezaji bora duniani wa michezo ya tenis Novak Djokovic ameanza vyema tu, uh, katika michuano ya tenis ya ATP huko, uh, wakati uh, Roger Federer akianza kwa kusuasua katika michuano hiyo mara baada ya kutandikwa na Dominic Thiem. Djokovic anayewania uh, taji lake la sita, anawania uh, kumpiku wa simu wake Rafael Nadal ambaye ni mchezaji nambari moja katika mchezo huo, na alimfunga Mateo Berettini kutoka Italia kwa seti mbili za 6-2 6-1. Na, na kushukuru Ruben Lukumbuka. Shukran. Tuanzie kule nchini Kenya. The Standard linaandika kuwa wanasiasa wanawake wanatofautiana vikali kuhusu maneno ya kisiasa ama vita vya vi kisiasa vya maneno kati ya naibu rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga. Daily Monitor la Uganda linaandika kuhusu walimu kukosa mishahara kutokana na mfumo mpya ulioanzishwa na serikali. Mwananchi la Tanzania linaandika ni maswali manne kwa Jafo ageuka tena. Rwanda Times nalo a, linaangazia kauli ya rais Paul Kagame ambaye amesema ni wakati wa Afrika kuwekeza. Amesema hayo katika kongamano la uwekezaji linaloendelea kule Johannesburg, Afrika Kusini. Iwachu la Burundi linaendelea kuangazia kushikiliwa kwa wanahabari wake wanne siku ishirini na moja leo baada ya kukamatwa walipokuwa wamekwenda katika wilaya ya Bubanza wakati wa operesheni za kiusalama. Le potentiel, Le Paris, la le, le, le fana la prosperity ya DRC yanaangazia kwa kina ziara rais Félix Tshisekedi kule Ufaransa na yale aliyowaambia wananchi wa taifa hilo wanaoishi kule kwamba uh, sio kwamba anapenda kusafiri, ni kwa sababu ya kuangazia ch changamoto za DRC. Na tulimalizie na Sudan Tribune Nadika kuwa rais Salva Kir alikubali ongezeko la siku mia moja zaidi kuunda serikali na kiongozi wa upinzani Rek Machar ili kuepusha vita. Na Radio France Internationale nam na karibu, Emmanuel Makundi na makala ya jua wa haki zako msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mwishoni mwa juma lililopita mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC ilimhukumu kifungo cha miaka 30 jela kiongozi wa kundi la zamani la waasi kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwenye jimbo la Ituri, bwana Bosco Ntaganda maarufu kama Terminator, ambaye alikuwa akishtakiwa katika mahakama hiyo kwa makosa mbalimbali yakiwemo ya mauaji, ya ubakaji, ukatili na utumwa wa ngono miongoni mwa makosa mengine ambayo alikutwa na hatia katika mahakama hiyo na kuhukumiwa kifungo cha miaka 30 jela, ni adhabu ambayo imepokelewa kwa mitazamo tofauti nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, licha ya kwamba imepongezwa na mashirika mengi ya kiraia, si ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo peke yake, lakini mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu. Lakini je, hukumu hii inamaanisha nini kwa wahanga wa vitendo vya Bosco Ntaganda na viongozi wengine wa makundi ya waasi wanaoendeleza kutekeleza vitendo vya mauaji, ukatili, ubakaji na unyanyasaji dhidi ya raia mashariki mwa Kongo. Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua Haki Zako. Kwenye laini ya simu nimemwalika Tomas Dakin. Yeye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anazungumza nasi hivi sasa akiwa Goma. Tomas Dakin, karibu sana kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Asante mwenyekiti. Naam, pengine nianze kwa kupata mtazamo wako. Hukumu iliyotolewa na mahakama ya ICC kwa Bosco Ntaganda, kwa upande wako umeipokeaje? Ni vizuri sana, tumepokea hukumu hii eh, kwa eh, furahi kabisa kwa sababu ni lazima uh, nchi ambayo haina sti uh, haina, um, nchi hii haiwezi kupata amani hata kidogo. Uh, na wakati uh, hii hukumu imetoka, sisi tumeipokea na kusema ni lazima liwe somo kwa wale wote wanaozorotesha usalama na wale wanaotenda vitendo vya ukaidi dhidi uh, ya raia na pengine tomada hukumu hii itakuwa inatoa picha gani ama inamaanisha nini? Kwa sababu Bosco Ntaganda alitekeleza vitendo hivi karibia miaka mingi tu iliyopita, miaka ya elfu mbili huko elfu mbili na, na tatu. Inatoa picha gani kwa watu wengine? Aa, hi, hii ni, ni somo ni, hivi nimesema ni somo kwa wale wote wanaotenda maovu, kwa sababu hata Biblia inasema ya kwamba kila mtu atahukumiwa sawasawa na matendo yake, halafu Bosco amehukumiwa. Uh, sisi uh, tumeshukuru kwa ile hukumu lakini tulikuwa tunaongojea zaidi ifanyike pia kwa matendo mabaya ambayo amefanya. Uh, yale yaliyomhukumu ni yale aliyoyafanya uh, Ituri lakini amefanya ma- maafa mengine makali uh, hapa Goma, Masisi, Ruchuru uh, halafu uh, ni lazima mahakama haya yalipaswa kuchunguza pia maneno haya aliyoyafanya hapa ili watu wote watosheke nam. Na ya zaidi tunahitaji kuona wale waliokabiliwa na maafa haya wakuwe dedomaje eh, wapate haki kwa magumu walioyapata, kwa maafa walioyapata. Tomada ke hukumu hii unadhani imetenda haki, ama pengine ulitarajia kuona hukumu ya juu zaidi ya, ki, ya zaidi ya kifungo cha miaka thelathini? Ndiyo ile nilikuwa nikisema mwenyekiti, ni, hukumu hii ni nzuri lakini tulihitaji wazidishe wa zaidi uh, kufuatana na yale mambo mengine aliyoyafanya hapa uh, sehemu ya chini uh, hapa kwenye North Kivu kwenye Kivu ya Kaskazini, kwa sababu yale yaliyomhukumu ni yale aliyoyafanya Ituri, lakini hapa amefanya mabaya zaidi ya, ya yale ya Ituri, ndio maana tunafikiria kwamba hukumu yake ni lazima ichunguzwe mara nyingine. Nam, unadhani kuhukumiwa kwa Bosco Ntaganda kumetoa haki kwa raia ambao walipata madhila ya vitendo vya Bosco Ntaganda, ama wanawezaje kupata haki zaidi ya kutokana na kile kilichofanywa na kundi la Bosco Ntaganda? Lile tunalongojea ni kuona a, kwa sababu Terminator aliiba mali, aliipora mali mengi, alijenga, alinyang'anya mashamba ya watu. Halafu ni lazima hawa waliopata maafa, walionyanyaswa na Bosco Ntaganda warudishiwe haki yao. Hii itakuwa ni vizuri zaidi uh, uh, kwa kuuzisha mali yake ili apate hukumu inayolingana na maafa, wala watu waliopata wal, walio maafa dhidi ya matendo yake warudishwe ndani ya haki yao. Tomadak, wapo wanaodai kwamba Bosco Ntaganda ni mtu mdogo tu ama ni sehemu ndogo tu ya viongozi wa makundi ya waasi ambayo mpaka hivi leo yanaendelea kutatiza usalama mashariki mwa Kongo. Wanakamatwa vipi? Na raia wanapataje haki zao, na wanalindwaje kutokana na vitendo vya makundi ya waasi yanayoendelea ya kufanya shughuli zao mashariki mwa Kongo? Tunahitaji mahakama ya, ya, ya CPI yaendeleshe uchunguzi kwa sababu kuna wa FDLR ambao wametenda maafa makali hapa nchini. Eh, tunahitaji wao pia washikwe wa, wa, wa, wa na wapelekwe mahakamani. Kuna maofisa waliotoka Rwanda waliochinja watu, walizika wamama eh, wakiwa wazima. Ah, mahakama ni lazima itusaidie tuwaelewe. Ah, hata hawa waofisa wa Rwanda waliotenda maafa haya hapa nchini nao watafutiwe na wapelekwe wata, wata mbele ya mahakama nah. Kuna wale wa ADF wako wanachinja watu pale Beni, ni lazima wachunguzwe. Na katika vijana waliomiliki silaha kama kuna wale walitenda mabaya dhidi ya raia ni lazima pia washikwe na wapelekwe, kwa sababu nimesema mahakama haya eh, ya Bosco Ntaganda hukumu hii ni lazima iwe somo kwa wengine wanaoshika silaha, wale wanaonyanyasa raia. Kuna watu wamechinja wasultani hapa wanajulikana ni lazima washikwe nao wapelekwe kwenye mahakama ili kila mtu ajibu kwa matendo anayoyafanya. na tomada ke umetaja kwamba mahakama ya CPI ama ICC ifanye uchunguzi zaidi kuhusiana na viongozi wengine wa makundi ya waasi yanayofanya uasi kule mashariki mwa Congo. Mara kadhaa tumeshuhudia serikali ya DRC ikilaumiwa kwa kushindwa kwanza kuyadhibiti makundi haya, lakini kwa kushindwa pia kuwakamata uh, viongozi wa makundi haya ya waasi nini nini, kauli yako? Unajua, ka, katika uongozi wa Kongo kuna watu walijiingiza kwa siri hawa tunaowaita wayuda, uh, watu wa, wa, wa, waliojiingiza uh, wasaliti. uh, halafu kama watu wamekiwa kwenye ngazi za uongozi na ni wasaliti hawawezi wakafanya lolote lile. uh, pia hapa nchini kumeingia kasoro, kumeingia virusi uh, tunavyoviita rushwa. Eh, halafu eh, jambo la rushwa, hawa waliojiingiza kwa siri katika uongozi wa nchi, katika uongozi wa majeshi, katika uongozi wa wa wa, wa, wa servisi za ujasusi, watu hawa hawawezi kurejesha eh, kusaidia ili amani irejee kabisa. Eh, ndiyo maana tunafikiria kwamba ni lazima rais mpya aliyefika atusaidie kuchunguza watu hawa ambao hawataki kuchangia ili amani irejee hapa eh, na watu hawa pia eh, wapelekwe kwenye mahakama kwa ajili ya matendo mabaya wanayoyatendea nchi hii. Eh, mara kwa mara watu wanasema ni nchi tajiri, ni nchi yenye kuwa na asilimali asili, lakini hatuoni nchi hii kusonga mbele kwa sababu ya hawa watu waliojiingiza kwa siri, hawa wasaliti waliojiingiza, pengine si wa Tomadake. Kwa kumalizia tu, uh, wananchi wanaweza wakashiriki vipi katika kupata haki zao, lakini katika kuhakikisha kwamba makundi haya viongozi wake wanafichuliwa, kwa sababu tunaamini kwamba viongozi hawa wanaishi kwenye maeneo ambayo raia wapo, ni, ni, ni vigumu, kwa sababu raia wanapopima uh, kwa, kwa wakati uliopita wa, raia walipopima ku-ku kuondoka barabarani ili waonyeshe hasira yao, ili waonyeshe ya kwamba wana mahitaji uh, walipigwa, walinyanyaswa, walijeruhiwa. Uh, lakini kwa sasa hivi tunamwona rais huyu wa mpya labda pamoja na uongozi wake, lakini uh, hatujakuwa na matumaini kamilifu, kwa sababu hawa wanyanyasi, wasaliti, Wayuda uh, wa, wa, wa, watu walio, walioishi kwa rushwa wangali pembeni yake. Uh, matumaini ni madogo lakini tunafikiria kwamba akitia mizizi uh, labda mabadiliko yatarejea hapa na amani inaweza kufika nam. Toma Dake, shukrani sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako jumaa hili. Asante sana mwenyekiti na msikilizaji, alikuwa ni Toma Dake, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akizungumza nasi kutoka kule Goma, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tulikuwa tukitazama je, uh, hukumu iliyotolewa na mahakama ya ICC imetoa haki kwa wahanga wa vitendo vya Bosco Ntaganda, Bosco Ntaganda ambaye mawakili wake wamesema watakata rufaa dhidi ya hukumu aliyopewa. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emano Richard Makundi, nikutakie usikivu mwema. Kwahe. Nam, asante sana Emmanuel Makundi, kwa makala ya juu ya haki zako msikilizaji. Basi, hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo tumekuwa naye Ruben Lukumbuka. Asante kwa muda wako, hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri. la kutoka Uganda anakuambia banyabu burudani. Hii ndio inayotuhitimishia matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Msikilizaji, asante kwa muda wako. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri.