Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sabina Nabigambo. Kenya na Somalia zakubaliana kurejesha ushirikiano wa awali wa kidiplomasia. Chanjo ya pili ya ebola yazinduliwa nchini DRC ili kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huo. Na jeshi la Israeli lasema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi katika eneo la Gaza. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi ya awamu ya pili. Leo ni Jumaa Novemba 15 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, na redio washirika. Nawe usisite kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Kenya na Somalia zimekubaliana kurejesha ushirikiano wa awali wa kidiplomasia na kuruhusu raia wa nchi hizo jirani kuvuka mpaka bila vikwazo. Hatua hii inakuja baada ya mazungumzo kati ya Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Mohamedi Abdullahi Famajo wa Somalia. Uhusiano kati ya Mogadishu na Nairobi katika miezi kadhaa iliyopita umeonekana kuwa baridi baada ya Somalia kuishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kuhusu mzozo wa mpaka wa bahari. Baada ya mkutano huo, Rais Kenyatta alikuwa na ujumbe huu: Tumekuja um, kuelewa kuwa uhusiano mzuri kati ya majirani hauwezi kuepukika kwa sababu ni mapenzi ya Mungu, sio kwa uchaguzi, kwamba sisi ni majirani. Kwa hivyo like tunarejelea uhusiano wetu kama kawaida. We kaka na dada zetu kutoka Somalia uh, watapata viza katika uwanja wa ndege wanapoa. Sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya. Mkutano wa pili kati ya Uganda na Rwanda kushughulikia kufungwa kwa mpaka wa Uganda uh, wa, na Rwanda huko Gatuna mapema mwaka huu ume hahirishwa kulingana na msemaji wa serikali ya Uganda, Bwana Ufono Opondo. Mkutano huo uliopangwa kufanyika Novemba 18 mwaka 2019 huko Kampala umeahirishwa kwa ombi la Kigali, na kwamba tarehe mpya itatangazwa siku zijazo chanjo ya pili ya ebola kutoka kampuni ya Johnson n Johnson imezinduliwa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana kwa lengo la kudhibiti maambukizi ya ugonjwa huo ambao umesababisha zaidi ya watu elfu mbili mashariki mwa nchi hiyo kufariki dunia tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Chanjo hiyo ya ebola imeanzishwa jijini Goma bila tatizo munihire muhiwa Joseph ni wa waliopewa chanjo hiyo ya Johnson Johnson, antuka hakuna kitu kya kusumbua mambo yo teikosawa uko nakuta bale watu ba, batu bakutuongoza anakuonyesha unapita hapa apre na kidogo ule na anakutosha mwingine tafika, vaxe, datante, pandake, baone, tevrema, na kubiba kumutu mwengine paka utafika wanakutiya vakse kisha wanakuleta mu datante panda 15 minite 0 kama hakutakwa difikulté me haina probleme na ha huko, raia wengine wamehofia kupewa chanjo hiyo ya ebola, Vaxia, ebola. Ni ya muzuri, me wengine viko nakea wanatuambia jua ile maifo pembeni gizi ni ya mubaya, njo taachalamiesi patele vaksi wanatupatia manake ile mfano ya kusema seme gizi wametepa mukartie yetu watatutupia njo ile hewa siezikamate ile vaksi ya Ebola juni junina jua ile vaksi tama njo nezileta magonjwa ya Ebola. Kwa hayo madaktari wasiokuwa na mipaka wamesema kwamba chanjo hiyo ya Johnson Johnson haina athari yoyote. Veronique Urbaniak ni mmoja wa viongozi wa madaktari hao wasiokuwa na mipaka jimboni Kivu Kaskazini. hii on, on, leo tumefungua milango kwenye vituo viwili, hicho cha Majengo na Kahembe ili raia wa Goma wapewe chanjo. Juma lijalo vitakuwa vituo sita na kuendelea jimboni Wakati hayo yakiripotiwa, vifo vya watu walioambukizwa virusi vya Ebola vyaendelea kupungua siku baada ya siku mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mwaka mmoja baada ya maandamano ya umma ambayo yalimpindua kiongozi wa kidemokrasia, Sudani inakabiliwa na machafuko mapya ya mzozo wa usafiri wa umma baada ambao unawacha maelfu wakiwa wamekwama katika barabara ya vumbi. Katika machafuko hayo yaliyoanza wiki kadhaa zilizopita, kelele za umati wa wanawake kwa wanaume waliokuwa na hamu ya kusafiri kurejea nyumbani zilisikika wakati walipoona moja ya mabasi ya jiji ambayo yameendelea kuwa nadra. Jeshi la polisi na vyombo vingine vya usalama nchini Tanzania vinaendelea kufanya uchunguzi ili kuwabaini wahusika wa shambulizi lililosababisha mauaji ya watu sita na kuwafikisha mbele ya vyombo vya sheria. Watanzania sita waliuawa kwa kupigwa risasi na wengine saba kujeruhiwa katika shambulio lililofanywa na washambuliaji wasiojulikana katika kijiji kinachopakana na mkoa mmoja nchini Msumbiji unaojulikana kwa shughuli za kijihadi. Mkurugenzi wa upelelezi wa makosa ya jinai nchini Tanzania Robert Boaz amesema waliofanya shambulizi hilo walikimbilia Msumbiji na bado wanawatafuta jeshi la polisi. E, tunaendelea na uchunguzi wa tukio hilo na hakika tutachukua hatua stahili kwa wale ambao watabainika kuwa wametenda makosa hayo. Tumepita huko vijijini, wametusikiliza na wanajua kwamba tunafanya kazi nzuri sana ku, ku, ku, ku, kuwalinda. Haya yanayotokea inatokea tu kwa bahati mbaya, e, kwa sababu kwa karibu miaka miwili wanajihadi wamefanya mashambulizi kadhaa katika mkoa wa Cabo Delgado nchini Msumbiji unaopakana na Tanzania na kuwaua raia wasiopungua mia tatu na kusababisha makumi kwa maelfu ya watu kukimbia makazi yao. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 11 kHz mita bendi 25. Dakika 38 na Afrika Mashariki bado unaitegemea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la chakula duniani FAO linatoa wito kwa wakulima barani Afrika kukumbatia kilimo hai ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa kile linachosema, kuendelea kutumia mbolea za kemikali kunachangia ukosefu wa chakula katika nchi zinazoendelea. Mengi zaidi na mwandishi wetu Stephen Mumbi. Akizungumza hii leo jijini Dar es Salaam, mwakilishi mkazi wa FAO nchini Tanzania, Fredi Kafero amesema kilimo hai kinaongeza tija kwa mkulima. Aina hii ya kilimo, mbali ya kuwawezesha wakulima kuhimili changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, pia ni rafiki kwa mazingira kwa kuzingatia utegemezi wa viumbe vyote, yani mimea wanyama binadamu na mazingira yao. Kafero wameongeza kuwa kilimo hai kimesaidia kuimarisha usalama na uhakika wa chakula pamoja na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi na uhifadhi wa mazingira nchini Tanzania. Ubalozi wa Ufaransa umewasaidia wakulima wadogo elfu sita katika mradi wa utunzaji wa ekolojia na uhifadhi wa mazingira mkoani Mtwara. Frederiki Clavier, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, anasema kilimo cha kemikali kina athari kubwa kwa dunia mfumo wa kilimo cha kemikali kimesababisha upotevu wa miti, ukosefu wa maji, upotevu wa viumbe hai, uharibifu wa ardhi na uzalishaji wa hewa ya ukaa, na hii ni dunia nzima. Kilimo hiki kina manufaa gani kwa wakulima? Konstantini Akitanda ni mshauri wa mawasiliano kutoka shirika la kuendeleza kilimo hai nchini humo. Mkulima huyu hakika atatengeneza maisha yake vizuri, lakini anaacha faida katika mazingira. Kwa maana mazingira atakuwa ameyatunza, ardhi itakuwa imehifadhi maji, maji maji atakayobaki chini ya ardhi yatakuwa salama, maanake sumu tunazoweka kwenye mazao tukiamini kwamba tunaua wadudu, haziishi kwenye mazao, zinakwenda mbali, zinaharibu ardhi, zinachafua vyanzo vya maji. Novemba 27 na 28 mwaka huu utafanyika mkutano wa kitaifa nchini humo kuangazia namna ya kuongeza matumizi ya mifumo ya ekolojia katika kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa za kilimo kwa usalama wa chakula, kutokomeza umasikini, kuongeza uchumi na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi ili kuwa na kilimo endelevu. Mwanasiasa aliyewahi kukamatwa na kufunguliwa mashtaka mbele ya mahakama ya jinai kufuatia tuhuma za kuwasafirisha watoto kinyume cha sheria na ambaye wakati mmoja alikuwa spika wa bunge la Niamey nchini Niger na kisha kukimbilia uhamishoni, Hama Hamadu amerejea nchini hapo jana. Hamadu amesema yuko tayari kukabiliana na mahakama ya nchi hiyo kwa kuwa anafahamu kuwa kesi yake ni ya kisiasa. Usmane Asanda ni mmoja wa washirika wa mwanasiasa huyo na hapa anazungumza akiwa mjini Niamey. Mheshimiwa Hama Hamadu amerejea nchini kuja kuomboleza kifo cha mama yake mzazi. Amekuja ajili ya msiba, lakini pia amekuja kuendeleza siasa apate kushiriki ujenzi na maendeleo ya taifa. Sauti yake Usmani Asanda, mmoja wa shirika wa mwanasiasa huyo, anazungumza akiwa Niami. RFI, eh. Radio France Internationale, Saa mbili dakika arobaini Afrika Mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Jeshi la Israeli linasema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi katika eneo la Gaza baada ya roketi kadhaa kurushwa katika ardhi ya Israel licha ya kuwepo kwa makubaliano ya kuwepo kwa utulivu. Mengi zaidi na Immanuel Eliazar katika taarifa yake kwa wanahabari kupitia mtandao wa kijamii wa WhatsApp. Jeshi la Israel limesema linashambulia Gaza kuanzia asubuhi ya leo. Wiki hii makabiliano kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Kipalestina yalishuhudiwa katika eneo la Gaza baada ya Israel kumuua kamanda wa kundi la kijihadi. Hata hivyo, Misri iliingilia mapigano hayo na kusaidia kuleta utulivu kati ya pande hizo mbili, hali ambayo inatarajiwa kubadilika baada ya Israel kuanzisha mashambulizi mapya. Mapigano ya wiki hii, kwa mujibu wa madaktari wa Kipalestina, yamesababisha vifo vya watu 34, wote raia wa Palestina, wakiwemo watoto wanane na wanawake watatu. Israel nayo imesema wanajeshi wake zaidi ya 60 walijeruhiwa. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC imeidhinisha uchunguzi kamili juu ya uhalifu unaodaiwa kutekelezwa na Myanmar dhidi ya Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya wakati taifa hilo la Asia Kusini likikabiliwa na shinikizo la kisheria kote ulimwenguni kuhusu linavyowatendea kundi hilo la jamii ya wachache. RFI Kiswahili michezo, kwa mara nyingine na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante Sabina. Mashabiki wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Leopards wamegadhabishwa na matokeo ya mechi kati ya timu hiyo ya DRC na Gabon hapo jana, matokeo ya sare tasa, yaani bila kufungana, katika uwanja wa de Martir jijini Kinshasa. Ni katika michuano ya kwanza hatua ya makundi kufuzu fainali za mwaka wa 2021 kutafuta ubingwa wa Afrika nchini Cameroon. Espoir Kangela ni mchambuzi wetu wa soka akiwa Goma huko mashariki mwa DRC. Mashabiki wa timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawakufurahishwa na matokeo ambayo ilisababisha ili mechi kati ya timu ya DRC na ile ya Gabon ikiwa ya sare ya bila kufungana, yaani ziro kwa ziro. Walikuwa wakitarajia kwamba timu ya taifa kwani ilikuwa ikijitokeza nyumbani ingeweza kupata ushindi dhidi ya timu hiyo ya gabon wa lakini haikukuwa matokeo ambao walikuwa wakitarajia. Wakati ambako DRC iliweza kufanya hiyo sare, basi ni huzuni sana kwa washabiki wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia tu matokeo hiyo. Kwa siku za usoni wanatarajia kama kunaweza kuwa mafanikio zaidi. Espoir Kangela uh, Espoir huyo, mchambuzi wa soka na michezo mbalimbali akiwa huko Goma, DRC. Uh, matokeo ya mechi nyingine, Msumbiji ilitandika Rwanda mabao mawili kwa sifuri. Misri ikicheza na Kenya zilitoka sare ya bao moja kwa moja, wakati Kikomoro waliwafunga Togo bao moja bila Uh, Ghana ikaifunga Afrika Kusini mabao mawili kwa sifuri wakati Algeria iliifunga Zambia mabao matano kwa sifuri na hivi leo mechi nyingine zitapigwa katika uh, michuano hiyo ambapo Zimbabwe watawakaribisha Botswana, Tanzania watacheza na Equatorio Guini, Moroko watacheza na Mauritania, Tunisia wakicheza na Libya kule nchini uh, kule Uh, mchezaji Didier Drogba ambaye uh, uh, sasa hivi amekuwa akipigiwa chepuo na kuwa rais ajaye wa shirikisho la soka nchini Cote d'Ivoire. Drogba mchezaji huyo wa zamani wa Chelsea na Cote d'Ivoire mwenye umri wa miaka 41 aliitangaza nia yake ya kuania ya ya nafasi hiyo mwezi uliopita, akitaka kurejesha heshima ya nchi yake katika maswala ya kandanda. Namna kushukuru sana Ruben Lukumbuka. Shukrani. Nam na sasa namkaribisha Viktor Abuso na habari za magazetini. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Sabina, tuanzie kule DRC. Forum des As na Le Potentiel uh, yanaandika kuhusu uhusiano kati ya Rais Felix Tshisekedi na rais wa zamani Joseph Kabila. Wachambuzi wanahoji, je, urafiki huu utafikia wapi? Uh, The New Times la Rwanda, habari kubwa ni kuhusu kauli ya Rais Paul Kagame kwa yeyote ya yanajaribu kutishia Rwanda. Ni kauli aliyoitoa wakati akiwaapisha wakuu wapya wa jeshi lakini pia mawaziri katika majengo ya bunge jijini Kigali. Iwachu la Burundi linaandika kuhusu wito wa uongozi wa chama tawala CNDD-FDD kwa wananchi wa Burundi kuwachagua viongozi bora wakati wa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Daily Monitor la Uganda linaandika kuhusu kukamatwa kwa mwalimu mkuu mmoja ambaye amedaiwa kwa kumnyanyasa kimapenzi mwanafunzi wa shule moja sekondari. Daily Nation la Kenya nalo linaangazia kuhusu mkutano wa Rais Uhuru Kenyatta na viongozi kutoka eneo la Mlima Kenya kujadili maswala mbalimbali ikiwemo suala la siasa la eneo hilo. Mkutano huu utafanyika leo katika ikulu ndogo ya Sagana. Wananchi la Tanzania naandika kuhusu spika dhidi ya CHADEMA, lakini pia linaangazia uh, kuhusu namna vigogo mbalimbali wanavyoendelea kuchambua kitabu cha rais wa zamani Benjamin Mkapa nam. Tumalizie na Sudan Tribune ninaandika kuhusu mazungumzo kati ya waziri wa mambo ya nje wa Sudan Asma Mohamed Abdalla na mjumbe wa malum nchini Marekani nchini humo Donald Booth kuhusu iwapo eh, nchi hiyo itaondolewa kwenye orodha ya nchi ambazo zinafadhili ugaidi nam nakushukuru Victor Abusa na Radio France Internationale. Karibu Fredrik Nwaka na makala ya muziki Ijumaa. Makala hewani ni muziki jumaa, na hiyo unayoisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Mimi ni Fredrik Nwaka. Novemba 9 mwaka huu nchini Tanzania kulifanyika kilele cha tamasha kubwa la muziki lililofahamika kwa jina la Wasafi Festival katika viwanja vya Posta Kijito Nyama jijini Dar es Salaam Tanzania. Tamasha hili liliwakutanisha wasanii mbalimbali kutoka Tanzania na nje ya Tanzania. Tunajikumbusha mambo yalivyokuwa kwa kukuletea habari za wakali kutoka Nigeria na Tanzania. Ni msanii Feruzi kutoka Tanzania na kibao chake cha hapa nipo kitandani, bao kilichotamba sana miaka hiyo, na alikitumbuiza kwenye tamasha la Wasafi Festival kama unavyokisikia msikilizaji. <tunyumutu> <tunyumutu> mkali mwingine ambaye hakuwa nyuma kutumbuiza mashabiki na kuwapa burudani ni Joseph Haule maarufu Profesa Jay. Kwa sasa Profesa j ni mwanasiasa na mbunge wa jimbo la Mikumi, jimbo lililopo mkoani Morogoro nchini Tanzania. Yeye yeah, anasema kwamba anaongoza wanyama na binadamu. <coughs> Mkali kutoka Tanzania, Diamond Platinumz, alipanda jukwani akifungua na kibao kanyaga kanyaga. Mambo yalikuwa hivi, msikilizaji. <coughs> Diamond Platinumz ndiye mmiliki. Diamond Platinumz ni mmoja wa waasisi wa tamasha la Wasafi Festival ambalo limekuwa likifanyika kwa miaka kadhaa sasa nchini Tanzania, na sina shaka burudani yake ilikonga nyoyo za watazamaji waliofika katika viwanja vya posta Kijitonyama jijini Dar es Salaam. Msanii huyu pia anatajwa kuwa miongoni mwa wasanii wenye utajiri mkubwa nchini Tanzania akimiliki lebo ya Wasafi WCB. <laughs> Eriki msodoki Young Killer mzee wa mwanzamwanza mwanza. pia hakuwa nyuma kutoa burudani kwa mashabiki katika tamasha la Wasafi Festival na kibao chake do you believe. Hebu tuende kazi, msikilizaji ukitegea sikio makala ya muziki Ijumaa kutoka hapa Radio France International. Mimi ni Frederick Mwaka. <laughs> Yankila alizaliwa mkoani Mwanza miaka ya Fikenda mia na tisini, na mojawapo ya nyimbo zake nyingine ambazo zili hit katika muziki wa Tanzania ni pamoja na sinaga swaga dia gambe jana na leo, bila kusahau kibao kiitwacho nahitaji maadui akimshirikisha Dog D. Huyo ndio Yangkila. uga kuliko. Ilikuwa ni performance ya msanii kutoka Nigeria, Ayodeji Ibrahim Balogun, almaarufu Wizkid. Alipanda stejini kwa staili ya aina yake na kuziwa shangwe kwa mashabiki waliofika katika viwanja vya posta Kijitonyama ra baada ya tamasha hilo, msanii ambaye pia ni mwandaaji wa tamasha hilo, Nasibu Abdul maarufu Diamond, alitoa neno la shukrani kwa viongozi wa serikali kwa sapoti walioitoa kufanikisha tamasha hilo. Tushukuru sana serikali yetu ya awamu ya tano, kwa sababu imekuwa nasi bega kwa bega, imetusapoti katika vitu vingi. Kama unavyojua, mwaka jana tamasha yetu si ilifungiwa, lakini mwaka huyo tupatana dhamana nyingine, wakaturuhusu tufanye tena na Haikuishia hapo tu, walishiriki pia hata kuwepo mfano siku zile pale, kuwepo mheshimiwa waziri mwenye dhamana ya habari, tamaduni na michezo, daktari Simon Makembe, tena kikuli msikota, nafahamu kama anakuja mkutano, mshtuka kama surprise, mkuta yupo, akanambia nilipanga nikushtukize mpaka wanakuja. Tafsiri yake ni kwamba wana support sana wana muziki, na wameamua kweli kweli sasa kuweka macho na masikio katika masuala hey! Msikilizaji, ni makala ya muziki Ijumaa kama ilivyoandaliwa na Fredrick Nwaka, na hadi hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri. namna hiyo, msikilizaji. Anaitwa Rude boy kutoka Nigeria, kibao chake murwa kabisa Reason with me, ndicho kinachotuhitimishia matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante msikilizaji, kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na asubuhi njema, kwa heri.