Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso nam. Habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumamosi. Leo ni tarehe 16 mwezi wa Novemba mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tumekuandalia habari za dunia na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi Agathon Rwasa asema hana nia ya kuondoka nchini humo. Umoja wa Afrika wasema viongozi wa Sudani Kusini wana nafasi ya mwisho kuunda serikali ya pamoja. Na rais wa Marekani Donald Trump amshambulia kwa maneno balozi wa zamani wa Ukraine. Kiongozi mkuu wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa, amesema hana nia ya kukimbia nchi hiyo au kwenda mafichoni kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Rwasa anayeongoza chama cha CNL amesema ataendelea na harakati zake za kisiasa licha ya wafuasi wa na wanasiasa wa chama hicho kuendelea kusumbuliwa Hakuna kuitoroka nchi wala kuingia mafichoni. Kilichopo ni kujiandaa kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Kama kuna wanaofikiri kwamba siasa ni kumdharau Rwasa, hao wanakosea. Walinidharau kwa miaka kadhaa, lakini Rwasa sija salimu amri. Bado naendelea na siasa, kwa sababu najua kwamba anapigania kitu halali. Chama CNL ni chama cha uhuru wa raia, hivyo hakuna kurudi nyuma, bali ni kuongeza bidii ili tubebe bendera ya mabadiliko ambayo Warundi ni kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi CNL. Agathon Rwasa anazungumza akiwa jijini Bunyubura. Rais wa jamhuri ya demokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi amesema na matumaini makubwa kwamba maambukizi ya Ebola yatamalizika nchini humo kufikia mwisho mwaka huu. Tshisekedi ametoa kauli hii akiwa ziarani jini Berlin kule nchini Ubelgiji, kule nchini Ujerumani baada ya kuzinduliwa kwa chanjo ya pili ya ebola wiki hii mjini Goma. Tangu mwezi Agosti mwaka 2018 watu zaidi ya elfu mbili wameambukizwa uh, wamepoteza maisha kwa sababu ya ebola na wengine elfu tatu wameambukizwa uh, katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo. Umoja wa Afrika sasa unasema viongozi Sudan Kusini, rais Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar wana nafasi ya mwisho ya kuunda serikali ya pamoja. Kauli hii imekuja baada ya Marekani kutoa onyo kama hili wiki hii na kusema uvumilivu sasa umefika mwisho. Rais Kiir na Machar walikubaliana kuunda serikali ya pamoja ndani ya siku 100 zijazo baada ya kukutana nchini Uganda. Mkuu wa tume inayohusika na maswala ya usalama na amani katika umoja huo Asmail Chergui amesema suala la kuairishwa mara kwa mara kuundwa kwa serikali hii ya pamoja halikubaliki tena. Bujumbura, 96.1 FM. Maelfu ya watu wameandamana katika jiji kuu la Mali, Bamako, kuliunga mkono jeshi la taifa hilo. Maandamano haya yamefanyika licha ya jeshi la Mali na raia wa kawaida kuendelea kushambuliwa mara kwa mara na makundi ya kijihadi. Siku ya Jumatano kihii miili ya watu zaidi ya 20 ilipatikana katika kijiji kimoja katika jimbo la Momti, kwa mujibu wa wataalam na maafisa wa usalama. Mali ni miongoni mwa mataifa kutoka eneo la Sahel ambayo ameendelea kukabiliwa na utovu wa usalama kutoka kwa wanajihadi. Marekani inamtaka kiongozi wa wapiganaji nchini Libya, Halifa Haftar, kuacha kuendeleza mashambulizi dhidi ya serikali inayotambuliwa kimataifa. Wakati huo Marekani imeonya Urusi kuacha kuingilia mzozo wa Libya. Haftar, ambaye amekuwa akitawala kwa kudhibiti eneo la mashariki mwa Libya, ameendelea kupambana na vikosi vya serikali kujaribu kudhibiti jiji kuu Tripoli. Vikosi vyake vinaungwa mkono na mataifa kama Misri, Falme za Kiarabu na sasa Urusi. Radio France International. Afrika ya kati ni saa moja dakika 34, afrika mashariki ni saa mbili dakika 34. Asante uh, sana kwa kuungana nasi asubuhi hii. Rais wa Marekani Donald Trump kupitia ukurasa wake wa Twitter amemshambulia aliyekuwa balozi wa nchi hiyo nchini Ukraine Marie wakati akitoa ushahidi wake mbele ya kamati ya bunge inayochunguza kuondolewa kwake madarakani, Trump aliandika kwamba popote balozi huyo wa zamani alipokwenda mambo yalikuwa mabaya, akitolea mfano Somalia. Akijibu shutuma hizo, balozi huyo wa zamani alisema kwamba shutuma za Trump ni vitisho. Trump anachunguzwa kwa madai ya kutaka serikali ya Ukraine kumchunguza aliyekuwa makamu rais makamurais Jo Biden anayeonekana kuwa mpinzani wake wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Watu wenye silaha wamewafyatulia risasi watu waliokuwa kwenye mabasi yaliyokuwa wamewabeba wapiga kura wa kiislamu nchini Sri Lanka. Tukio hili limetokea saa chache tu kabla ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa katika uchaguzi ambao unaendelea kumchagua rais wa taifa hilo. Hakuna maafa yoyote yaliyoripotiwa katika shambulizi hilo ambalo lililenga mabasi zaidi ya mia moja. Na waandamanaji nchini Lebanon wamekataa uteuzi wa Muhamed Safadi kuwa waziri mkuu mpya, wakiandamana katika miji mbalimbali nchini humo. Wakiwa na hasira, waandamanaji wanasema uteuzi wa Safadi umetokana na mfumo wa kisiasa walioukataa. Waziri mkuu anaondoka madarakani Saad Hariri alijiuzulu mwishoni mwa mwezi uliopita baada ya kuzuka kwa maandamano ya kulalamikia ongezeko la visa vya ufisadi na utendakazi mbaya wa serikali. Radio France Internationale nam. Sasa ni wakati wa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, na mwenzangu Ruben Lukumbuka, Radio France Internationale Msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Ninayokaribisha naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Tuanzie huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, vijana wa chama kilicho madarakani cha UDPS nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianza kuondoa na kuyachoma moto mabango ya rais wa zamani Joseph Kabila Kabange, hatua ambayo iliwakasirisha wafuasi wa Joseph Kabila na kusema nao pia wataharibu mabango ya rais Felix Tshisekedi. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge alitutumia ripoti ifuatayo. Ni kwa ujasiri kuu vijana wawili walifanyikiwa kupanda ubao mkubwa ambao ulikuwa umetiwa picha ya rais mstaafu Joseph Kabila mbele ya chumba cha bunge. Hapa ni kwenye chumba cha bunge. Raia wamesema hawataki kuona picha ya mtu ambaye alifanya miaka kumi na nane madarakani. Nimepitisha hiyo miaka kwa muhula wa Kabila, mtoto wangu akusoma wa kusoma bure leo, angalia Felix kwa hatari yote ya kuweza hata kuanguka, vijana hawa waliondoa bango ambako pia kulikuwa kukiandikwa kabila foreva, yani kabila milele kwa lugha la Kiingereza, mbele ya kuupasua na kuuwasha moto kwenye eneo za umma kama vile Limete, Kitambo, Victoire na Kin Maziere, mabango makubwa yalirushwa na kupasuliwa. Polisi haiingilii kati jambo hii. Mvutano wa kupasua picha kati ya wafuasi wa UDPS na PPRD yameendelea jimboni Kolwezi. Wafuasi wa PPRD walichoma moto pia picha za rais Chisekedi. Upande wa PPRD wamekemea vitendo hivyo. Ferdina Kambere ni naibu katibu wa PPRD. Kati wanasema, etat de droit hii si kusema kila watu wajitawale kiovyo bila kuheshimu sheria, lakini tunakuwa tukiona watu wanakuwa na mnavunja picha, wanapigana au walunguze au wavalishe mwanasiasa fulani sura ya mbuzi, wanakuwa wakikiuka sheria zetu. Chama cha rais wa zamani kilitangaza mkutano mkuu mwezi wa Desemba, lakini jiji la Kinshasa haijawahi kuwa ngome ya kabila kwa uchaguzi wa uraisi uliopita mgombea wa FCC alikuwa akikataliwa kabisa na raia. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili, RFI. Mataifa jirani ya Uganda na DRC yalikubaliana kushirikiana katika mikataba kadhaa ya maendeleo na usalama baada ya kumalizika kwa mkutano wa kwanza wa kibiashara pia uwekezaji kati ya Rais Yoeri Kaguta Museveni na Feliks Chisekedi Chilombo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago kati ya maamuzi makuu ni ujenzi wa barabara kuunganisha nchi zote mbili kwa muda wa miaka mbili ijayo. Raisi Yoweri Museveni alieleza muhimu wa miradi. Barabara itakuwa ile ya kupitia Gobi kwenda Bunya kunagana hadi Luchuru na kufika Goma. Hii itasaidia kukuza biashara na usalama. Kunahitaji barabara nzuri ili jeshi liweze kusonga mbele, amani na usalama haswa katika mashariki Mashariki ya DRC pia ilijadiliwa. Tina Salama ni naibu msemaji wa raisi Chisekedi, wamesema kwamba wataomba nchi zingine zenye tunachangia borders wajiunge nasi ili kupiganisha hiyo makundi. Mgorogoro kati ya Uganda na Rwanda kuhusu mpaka pia ulijadiliwa, hapa tena ni Tina Salama na maelezo zaidi. President Chisekedi amekuwa kama mediator katikati ya bwana Yoweri Museveni na bwana Paul Kagame, lakini hiyo mambo kwa watu wote, lakini president Tshisekedi ataendelea juu tuweze kuendelea mbele sisi wote pamoja. Rais Museveni pia alithibitisha kuunga mkono kwa ombi la DRC kujiunga na jumuiya ya Afrika Mashariki. Naibu waziri wa Uganda anayesimamia masuala ya Afrika Mashariki, Julius Maganda, anazungumza juu ya swala hili. Watu wetu watakuwa wanafanya business vizuri, tutakuwa tunajaribu kutengeleza security ikuwe mzuri, kama wa refugees wote wanaweza rudi wafanyabiashara kutoka DRC na Uganda pia wamejadili jinsi ya kukuza biashara. Tunajua kama ni foromu ya mzuri wachuruzi wa Uganda na wachuruzi wa Kongo kuangalia namuna kuendelesha biashara na ile biashara viendeleshe nchi yote mbili, imetufungua ch chapter mpya kujua maelekezo ya kufanya biashara kwa nchi jirani. Hivi sasa DRC ina watu zaidi ya milioni 80 na Uganda ina idadi ya watu milioni 42. Inatarajiwa kuwa idadi hii watu inaweza kutoa soko nzuri na kukuza maendeleo na amani. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafaiki Kiswahili. Asante sana Kenneth. Na msikilizaji, baada ya ziara yake nchini Uganda, Rais Felix Tshisekedi wa DRC alikwenda jijini Paris ambako alikutana na Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, lakini pia alishiriki mkutano wa amani kama ulivyoandaliwa na serikali ya Ufaransa jijini Paris Kabla ya kupokelewa na mwenyeji wake Emmanuel Macron huko Ufaransa, Rais Felix Chisekedi alikutana na Wakongomani, ambapo alitumia fursa hiyo kuwaambia kuhusu sababu ya ziara zake nje ya nchi. Kongo inabidi ibadilike, sababu munayo nchi nzuri, nchi yenye nguvu, nchi inayokuwa na umuhimu wake barani Afrika na duniani Nami ninawaapia kwamba mwishoni mwa muhula wangu mtaiona Kongo mpya. Waona kwa, kwa nini huwa ninacheka mara nyingi? Huwa ninacheka ninapowasikia watu wakibishana kuhusu safari inazozifanya ndugu. Wananchi, laiti mungalijua mara ngapi nami nilitamani kubaki nyumbani kwangu pembeni ya mke wangu na watoto wangu safari hizi kusema kweli ni majaribu, sababu kila niendako, kila mtu anataka kusikia habari kuhusu Kongo. Na moja kwa moja kutoka jijini Lille, huko po Ufaransa, nami naungana na msikilizaji wetu Guillaume Bisimwa. Na Guillaume, jambo, tuambie. Wananchi wa DRC waishio huko Ufaransa, waliizungumzieje ziara hii ya Rais Felix Tshisekedi huko Ufaransa? Karibu. Uh, jambo bwana hiben, asante sana kwa RFI. Uh, na gisi ulisema kweli, rais Felix Tshisekedi alikuwa hapa uh, Ufaransa na alikuwa na wengine wa uh, presidenti na gisi pia alipokelewa na Emmanuel Macron presidenti wa Ufaransa, na ilikuwa vizuri hiyo mkutano wao wawili. Wakongomani wengi ya kwanza, kuna wengi wanafurahi kuona kama president ana nia ya kubadilisha nchi. Wanangoja hiyo yote nasemewa ikuwe realite ionekane kweli itekelezwe, e, watu waione, wa, waseme kama Kongo inabadilika. Kuna wengine kama vile ndani ya demokrasia yote ya nchi nyingi ya nchi nyingi mm-hmm. wenye hawa, hawafurahi lakini, kwangu mimi, ya lazima niyo upatano niyo kurafiki wa, wa nchi mbili. Nilimsikia hata Rais Emmanuel Macron akisema kwamba anakubali mwaliko uliotolewa kwake na rais Felix Chisekedi na kwamba atakuja a, huko Congo mwezi Juni mwaka ujao. Pengine hili pia limepokelewaje? Kwangu mimi nawaza kama ni ya lazima, inaonyesha kweli urafiki, inaonyesha cooperation. Gisi walisema urafiki wenye wanasaidiana ndani ya magumu na kama ndani ya furaha wanaweza tumika pamoja kutembeleana na nikiwaza kama ni lazima sana na itatuma manchi zinatumika ndani ya usalama ndani ya kulture ya kila mtu. nam ni kushukuru sana Guillaume Bissimwa, nikumbushe kuwa we ni msikilizaji wetu huko Ufaransa na umekuwa ukizungumza nasi moja kwa moja kutoka mji wa Lille. Asante sana kwa mtazamo wako, asante sana bwana Ribena, asante kuya kwa RF. Tukiwa bado nchini DRC, kwa juma hili, chanjo ya Johnson and Johnson ilithibitishwa kuanzishwa jijini Goma, jimboni Kivu Kaskazini, kwa lengo la kupambana na maambukizi ya virusi hatari vya Ebola nchini Kongo DRC. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi Daniel, alitutumia taarifa ifuatayo. Chanjo hiyo ya Ebola imeanzishwa jijini Goma bila tatizo. Munihire muhi wa Joseph ni mumoja wa waliopewa chanjo hiyo ya Johnson Johnson. Antuka hakuna kitu kya kusumbua, mambo yote iko sawa. Uko nakuta vale abatu bakutuongoza, anakuonyesha unapita hapa, aprete na kidogo ule na anakutosha anakubyba kumutu mwengine, mpaka wakati utafika vanakutia vakse, kisha vanakuleta museli datante pandake, kenzi minite baone, kama hakutakuwa difikilte vrema, haina probleme na havisu isumbue huko. Raia wengine wamehofia kupewa chanjo hiyo ya Ebola. vaksin hii ya Ebola ni ya mzuri me wengine viko na kia wanatuambia ijwa ile maifo za pembeni gizi ni ya mubaya njo itaacha la mie sipate ile vaksin manake wanatupatia ile mfano ya kusema seme gizi wametepa mkaritie yetu watatutupia njo ile hewa siwezi kamate ile vaksin ya Ebola juni na jua ile vaksin tama njo nezileta magonjwa ya Ebola. Kwa hayo madaktari wasiokuwa na mipaka wamesema kwamba chanjo hiyo ya Johnson Johnson haina athari yoyote. Veronique Urbaniak ni mmoja wa viongozi wa madaktari hao wasiokuwa na mipaka jimboni Kivu Kaskazini. On, hii leo tumefungua milango kwenye vituo haka viwili haka hicho haka cha Majengo aplikati na Kahembe ili raia wa Goma wapewe chanjo. si, si, si, juma lijalo vitakuwa ma, vituo sita haka, okay, na kuendelea okay. jimboni Wakati hayo yakiripotiwa, vifo vya watu walioambukizwa virusi vya Ebola vyaendelea kupungua siku baada ya siku, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Kiswahili na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Mkutano kuhusu idadi ya watu na maendeleo duniani ambao ulifanyika jijini Nairobi ulitamatika huku ukiwa na maazimio mbalimbali yakikubaliwa ikiwa ni pamoja na namna ya kuzuia mimba za utotoni, lakini pia namna ya kupanga uzazi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Corir, alihudhuria mkutano huo na hii hapa ripoti yake. Mkutano huu ulikumbwa na changamoto si haba. Wabunge wa Kenya wakigoma kutoa ushirika wa kuwa wenyeji wa ICBD, vilevile vile vile viongozi wa dini hili jumba hata tusifikirie kamwe kuleta watu ambao nia yao na madhumuni kuweza kujaribu kuzungumza mambo ambayo kwamba ni ya kipuuzi. Mbaya zaidi, mkutano huu unapokamilika, masikitiko ni kuwa malengo makuu ya kongamano hilo yangali kuafikiwa japo ya nusu. Daktari Josephine Kabaye ni mkurugenzi wa baraza la idadi ya watu nchini, anaorodhesha mimba za mapema ya kwanza. Visa uh, vya mimba za mapema vimekuwa vikiongezeka mno. Wasichana wa umri kati ya kumi na kumi na tisa wanazaa mno, inamaanisha kuna shida kuwapa habari muhimu na huduma za upangaji uzazi. Kundi hili mamo sawia na wabunge kutoka Umoja wa Ulaya. Women's bodies are at the center of the... mili ya wanawake hapa imelengwa na wanaopinga haki za uzazi. Tuna madaktari ambao ni vizuizi kwa haki ya kuavya mimba kwa msingi wa afya ya mama na mtoto, japo sheria zipo. Kuna asilimia tisini ya madaktari kama hao. Pili, kuna makundi yanayoshurutisha kubatilisha hizo kuwatumia mabunge. Vijana nao wameelezea hisia zao, wanatamani kusoma maswala ya elimu kutoka shule, ili hali hawapati haya mambo. Kwa hivyo shule pia zinafaa kuweza kuongeza kupitisha ujumbe kuhusiana na elimu ya jinsia, na kinamama pia wanahisi kuwa wana haki kuhusu uzazi. Kwa hiyo pengo kubwa la uhitaji wa njia za kupanga uzazi ulivyobainiwa kwenye kongamano hili sharti kujazwa. Ni haki kupanga uzazi, lakini sasa utaona kwa sababu ya dhulma tofauti, tamaduni saa ingine za kuzuia uzazi nyingi zinaekwa kwa mwanamke. Naam, kwa hivyo uh, kuna teknolojia najua sasa hivi ya tembe tofauti, wanaume wanaweza meza pia wao uh, kusaidia katika kuninio, ili mzigo wa mambo mengi katika jamii usiwe wa mwanamke peke yake. Japo waandalizi wa, wa kongamano hilo wanasisitiza malengo hayo si ya kusubiri tena, mambo kubadilika ni swala la kusubiriwa. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Polisi katika wilaya ya Rukiga nchini Rwanda juma hili walisema wanachunguza kesi ya madai ya kupigwa risasi hadi kuuawa kwa wafanyabiashara wawili wa Uganda wanaodaiwa kusafirisha tumbaku kinyume cha sheria nchini humo. Shirika la chakula duniani FAO lilitoa wito kwa wakulima barani Afrika kukumbatia kilimo hai ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, kwa kile linachosema kuendelea kutumia mbolea za kemikali kunachangia ukosefu wa chakula katika nchi zinazoendelea. Mwandishi wetu Steven Mumbi alituandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza jijini Dar es Salaam, mwakilishi mkazi wa FAO nchini Tanzania Fredi Kafero amesema kilimo hai kinaongeza tija kwa mkulima aina mbali ya kuwawezesha wakulima kuhimili changamoto mbalimbali mbali, ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, pia ni rafiki kwa mazingira kwa kuzingatia utegemezi wa viumbe vyote, yani mimea, wanyama binadamu na mazingira yao. Kafero wameongeza kuwa kilimo hai kimesaidia kuimarisha usalama na uhakika wa chakula pamoja na kuhimili mabadiliko ya tabia nchi na uhifadhi wa mazingira nchini Tanzania. Ubalozi wa Ufaransa umewasaidia wakulima wadogo elfu sita katika mradi wa utunzaji wa ekolojia na uhifadhi wa mazingira mkoani Mtwara. Frederik Clavier, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, anasema kilimo cha kemikali kina athari kubwa kwa dunia. Mfumo wa kilimo cha kemikali kimesababisha upotevu wa miti, ukosefu wa maji, upotevu wa viumbe hai, uharibifu wa ardhi na uzalishaji wa hewa ya ukaa. Na hii ni dunia nzima. Kilimo hiki kina manufaa gani kwa wakulima? Konstantina Kitanda ni mshauri wa mawasiliano kutoka shirika la kuendeleza kilimo hai nchini humo. Mkulima huyu hakika atatengeneza maisha yake vizuri, lakini anaacha faida katika mazingira, kwa maana mazingira atakuwa ameyatunza, ardhi itakuwa imehifadhi maji maji yatakayobaki chini ya ardhi yatakuwa salama, manake sumu tunazoweka kwenye mazao tukiamini kwamba tunaua wadudu haziishi kwenye mazao, zinakwenda mbali, zinaharibu ardhi, zinachafua vyanzo vya maji. Novemba 27 na 28 mwaka huu utafanyika mkutano wa kitaifa nchini humo kuangazia namna ya kuongeza matumizi ya mifumo ya ekolojia katika kuongeza uzalishaji na ubora wa bidhaa za kilimo kwa usalama wa chakula, kutokomeza umasikini, kuongeza uchumi na kuhimiri mabadiliko ya tabia nchi ilikuwa na Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, rais wa Bolivia Evo Morales alitangaza kujiuzulu kufuatia maandamano ambayo amekuwa akifanyika tangu kumalizika kwa uchaguzi mkuu mwezi uliopita. Mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso ametuandalia taarifa ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje wa Mexico Marcelo Ebrard amethibitisha kuwa Morales ameondoka nchini Bolivia kwa kuabiri ndege ya serikali yake kabla ya kuanza safari. Rais huyo wa zamani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, Inauma sana kuondoka nchini Bolivia, na kuongeza kwamba siku moja atarejea akiwa na nguvu mpya. Wakati huo huo, kamanda wa jeshi nchini humo amewataka wanajeshi kuungana na polisi ili kusaidia kutuliza ghasia ambazo zimeongezeka baada ya Morales kuamua kuondoka madarakani. Wafuasi wake wamekuwa wakipambana na polisi na zaidi ya watu ishirini wamejeruhiwa. Naibu kiongozi wa bunge la Senati kuwa rais wa mpito hadi pale uchaguzi mwingine utakapofanyika. Morales alichaguliwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na sita na atakumbukwa kwa kupambana na umasikini katika nchi yake. Juma hili jeshi la Israel lilisema limetekeleza mashambulizi mapya katika ngome za wanajihadi katika eneo la Gaza baada ya roketi kadhaa kurushwa katika ardhi ya Israeli licha ya kuwepo kwa makubaliano ya uwepo wa utulivu. Emanuel Eleazari ana taarifu zaidi. Katika taarifa yake kwa wanahabari kupitia mtandao wa kijamii wa WhatsApp, jeshi la Israel limesema linashambulia Gaza. Wiki hii makabiliano kati ya jeshi la Israel na wapiganaji wa Kipalestina yalishuhudiwa katika eneo la Gaza baada ya Israel kumuua kamanda wa kundi la kijihadi. Hata hivyo, Misri iliingilia mapigano hayo na kusaidia kuleta utulivu kati ya pande hizo mbili, hali ambayo inatarajiwa kubadilika baada ya Israeli kuanzisha mashambulizi mapya. Mapigano ya wiki hii, kwa mujibu wa madaktari wa Kipalestina, yamesababisha vifo vya watu 34 wote raia wa Palestina wakiwemo watoto wanane na wanawake watatu. Israeli nayo imesema wanajeshi wake zaidi ya 60 walijeruhiwa. Nam, Jonas Lukwesa Dashile, wewe kama msikilizaji wetu ukiwa huko Lusaka nchini Zambia, tuambie una mtazamo gani kuhusu hali hii inayoendelea huko katika ukanda wa Gaza. Kwa kweli, nafsi yetu inahitaji kupata amani lakini, kwa hali ambayo inakuwa inaonekana ya mavita inakuwa inatusuguasungua kutitesatesa, inabidi viongozi watafute namna ya kutatua mzozo ili watu waishi amani, ili bidii mmoja wa mataifa na rais wa Israeli wa kule Gaza wakae pamoja, watatue mzozo, waone chanjo ni nini. Asante sana. Huo ni mtazamo wake Jonas Lukwesa Dashile. Ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI, na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa huko Zambia. Asante sana. Asante sana, nashukuru msikilizaji. Na hii ndiyo tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa aherini. Radio, radio, ujiri, radio, wikiri. Wikiri. Na asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka kwa kutuletea makala hayo ya mtazamo wako kwa aliyojiri wiki hii. Usikose kuwa pamoja naye wiki ijayo. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunamaliza hivyo uh, matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Usisahau kwamba saa kumi na mbili jioni tutarejea hapa kukupasha kupasha yala ambayo atakuwa ametokea duniani. Asante sana kwa kuwa pamoja nami asubuhi ya leo. Mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Mwanamuziki kutoka kule Jamaika lain na kibao helo. Akimaliza hivyo, kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao tutakupeleka kule jini Pari kusikiliza matangazo mengine. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi ya, ya leo. Kwa heri, na kutakia Juma Mosi njema popote pale ulipo.