Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Takriban watu wa 40 wauawa katika kipindi cha siku kumi tangu kuanza operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa Uganda katika eneo la mashariki mwa DRC. Mahakama nchini Sudan kutoa uamuzi wa kesi ya ufisadi dhidi ya rais aliyeondolewa madarakani nchini Sudan, Omar al-Bashir mnamo Disemba 14. Watu wanne wafariki dunia katika maandamano nchini Bolivia. Karibu katika ungo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili Novemba 17 mwaka 2019. Takriban watu arobaini wameuawa katika kipindi cha siku kumi tangu kuanza operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa Uganda katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hali inayotishia usalama wa eneo hilo. Hivi karibuni, Rais wa DRC Felix Chisekedi alifanya ziara akianzia Uganda na hata kutembelea Ufaransa akisaka uungwaji mkono katika kuleta suluhisho la vurugu na mauaji katika eneo la mashariki mwa nchi yake. Wilaya yenye shughuli nyingi za uchimbaji madini imeyumba kiusalama kwa takriban miaka ishirini na mitano kwa kugubikwa na makundi kadha wa kadha na umiliki silaha na mengine ya uasi kutoka mataifa jirani ya Uganda, Rwanda na Burundi. Uamuzi wa kesi ya ufisadi dhidi ya rais aliyeondolewa madarakani nchini Sudan, Omar al Bashir, utatolewa Disemba kumi na nne, jaji jaji ametangaza Jumamosi, wakati wafuasi wake wakijikusanya nje ya mahakama. Bashir ambaye aliondolewa na jeshi mnamo mwezi Aprili ameshtakiwa katika mahakama ya jijini Khartoum tangu mwezi Agosti kwa kuchukua na kutumia kinyume cha sheria pesa za kigeni, makosa ambayo yanaweza kumgharimu kwa zaidi ya mwango mmoja. Bashir amekanusha pesa hizo za kigeni kutumika kwa maslahi binafsi, bali kitaifa akitaja kuwa ni pesa za msaada kutoka kwa taifa la Saudi Arabia. Vurugu zimeripotiwa katika uchaguzi wa majimbo mawili muhimu nchini Nigeria jana Jumamosi, na kushuhudia watu wawili wakiwawa licha ya uwepo wa ulinzi mkali. Jimbo la Bayelsa lenye utajiri mkubwa wa mafuta na sentro Kogi ni kati ya majimbo saba ambayo uchaguzi wa majimbo unafanyika kwa nyakati tofauti na uchaguzi mkuu kutokana na uamuzi wa mahakama. Bayelsa imetawaliwa na chama kikuu cha upinzani cha PDP tangu nchi ya Nigeria iliporudi kwenye utawala wa kiraia mwaka 1999. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom watu zaidi ya wanne wamefariki dunia katika maandamano nchini Bolivia na kufanya idadi ya vifo kufikia ishirini na tatu. Kamisheni ya haki za binadamu katika ukanda wa Amerika imefahamisha idadi hiyo ya vifo. Ilitangazwa baada ya waandamanaji watano kuuawa katika vurugu kati yao na polisi wa kutuliza ghasia katikati mwa nchi ambako ni ngome ya kiongozi aliyekimbilia uhamishoni Evo Morales. Tume hiyo imerekodi idadi ya majeruhi mia moja ishirini na wawili tangu Ijumaa. Maandamano ya kupinga serikali nchini Iraq yamesambaa zaidi jijini Baghdad baada ya vikosi vya usalama kurejea katika eneo lililoshuhudia makabiliano kati ya waandamanaji na jeshi. Maandamano haya ya kupinga serikali yalianza mwezi Oktoba, huku mgomo mkubwa ukitangazwa na wanaharakati kufanyika Jumapili waandamanaji wamejitokeza mjini Bagdad katika uwanja wa mapinduzi Tahriri tangu Oktoba 24 na kusambaa katika madaraja makubwa manne jijini Bagdad. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz, mita bendi 25. Ni saa 2 na dakika 35 na kwa saa za Afrika Mashariki. Saa moja na dakika 35, kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nampisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya changu chako chako changu. mm. Karibu msikilizaji wa ya Kiswahili ya Radio France International RFI katika makala y changu chako chako changu, ikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parl fran, ni kifaransa kinachozungumzwa na wale wasi wa Faransa. Juma hili msikilizaji, kwenye historia na utamaduni, tutaangazia chimbuko la mitandao ya kijamii yalivyoanza na kwa namna jamii imekuwa ikiyatumia, lakini pia athari za mitandao ya kijamii katika utamaduni. Tutaelekea nchini DRC na taratibu za ndoa katika kabila wa wolowolo huko Kalemi jimboni Tanganyika. Lakini usisahau msikilizaji, muda ukituruhusu, tutajifunza kwa pamoja lugha ya Kifaransa. Ungana nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya changu chako chako changu. izaji mtandao wa kijamii au mitandao ya kijamii ni wavuti au huduma ambapo watu huongea au hujumuishwa pamoja na watu wengine, aidha ndani ya nchi au ulimwenguni kote. Huduma ya mitandao ya kijamii inaweza kuunganisha watu wenye shauku na mapenzi ya aina moja kama vile mpira wa miguu, shule ndondi, vyakula vya aina mbalimbali, filamu, dini na kadhalika. Lakini pamoja na urafiki <mulia> sehemu kubwa ya mitandao ya kijamii inakupa fursa ya kutengeneza taarifa zako katika ukurasa wako wa mtandao wa kijamii ikiwa ni pamoja na picha na maelezo kiasi kuhusu wewe mwenyewe, hasa yale ya msingi, mfano unaishi wapi, una asili ya wapi, elimu yako, unapenda nini na kadhalika. Mitandao ya kijamii ilianza kwenye miaka ya elfu moja mia tisa na tisini na tatu. Baadhi ya mitandao ya kijamii ambayo ni maarufu sana ni pamoja na Facebook, WhatsApp na Twitter, ambayo inasaidia kuongeza kasi ya mawasiliano ulimwenguni. Msikilizaji, matumizi ya simu za mkononi yameanza kupungua umaarufu wake, haswa kwa mtindo wa uharaka ulioko sasa kupeana jumbe kupitia mitandao ambayo nimetajwa hapo juu, ikiwemo pia Instagram na kadhalika. Lakini kubwa kabisa mitandao ya kijamii inatumika kuwaleta watu pamoja na kujenga urafiki miongoni mwa watu wa jamii. Inafahamika kwamba mitandao ya kijamii inatumika kupeana taarifa. Matumizi zaidi ya mitandao ya kijamii yanaendelea kuvumbuliwa katika nyanja tofauti ikiwemo elimu, biashara, matangazo ya kibiashara, siasa, ajira, afya na matibabu, utawala na kadhalika. Mitandao mingi ya kijamii inapatikana katika simu za mikononi, hasa zile simu janja, simu za kiganjani. Na baadhi ya makampuni yanafungia uwezo wa kuingia katika mitandao ya kijamii, hasa kwa malalamiko ya kwamba waajiriwa wanapoteza muda mwingi katika mitandao hiyo. Nitaungana naye Injinia David Faraja, ni mtaalamu wa maswala ya mitandao akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, na kwanza kabisa atatufahamisha kuhusu madhara ya mitandao hii ya kijamii. Karibu David. Tunapoongelea mitandao ya kijamii, kwa kweli, ndiyo kuna mambo mazuri ambayo ya e, yanatokana na mitandao ya kijamii lakini pia kuna madhara mingi sana, na kwa madhara E, kitu muhimu ya kwanza ambayo naweza ongelea ndiyo tunaita ni mitandao ya kijamii lakini, mimi nikifanya utafiti wangu naona hii ni mitandao ambayo inatuweka mbali na jamii. Sasa nitajieleza sababu, hiyo ndio madhara kubwa sana. Hii mitandao inatuweka mbali na jamii namna gani? Utakuwa ukitazama mwenyewe unaweza ingia kwa jamii ambapo utaona baba yuko hapo, mama yuko hapo, watoto wako hapo, lakini utatazama kila mtu ako na shughuli na simu yake ya mkononi. Na hapo sasa yeye anaongea na jamii ingine ya mbali huko, lakini hii jamii ya karibu haina tena nafasi. Ndio maana utaona watu wanaweza fanya saa mzima masaa mawili, hata mchana mchana wote, watu hawajapata muda wa kuongea. Na sasa, unajua tunapoongea mambo ya jamii jamii, kwanza ni ile mawasiliano, ile kupata muda ya kuchangia ehe, kuchangia mawazo, maoni lakini hii mitandao sasa imefanya jamii nyingi hawana tena muda ya kukaa pamoja na kuweza kuchambua mambo kadha wa kadha. Mimi naona kwamba hiyo ni madhara kubwa sana ambayo tunapata kwa mitandao ya kijamii. Wewe kama injinia mtaalam wa teknolojia hii ya kisasa na ambayo sasa hivi imeanza kudumaza akili za watu, unafikiri nini suluhu haswa, manake sasa hivi tumeanza kuona ongezeko la maadili potofu sasa katika jamii, nini suluhu? Mimi kama injinia mtaalamu wa mambo ya kidijitali, shauri ambalo naweza leta kwa kushauria familia kuhusu madhara ambayo yanaweza patikana kupitia hii njia ya mitandao ya kijamii, jambo la kwanza eh, nitapendelea wazazi wapate e, mawaida kamili kulingana na e, mazuri na madhara ya hii mitandao ya kijamii. Wanapopata hiyo wataweza pia kuelimisha watoto e, kulingana na mambo kama, na mambo kama na yale. Jambo la na pili, e, nafikiri itakuwa vizuri tupate namna ya kutibu hili jambo kiteknolojia pia, sababu unajua vile nimetoka kuongea, jamii hawana tena namna ya kuongea vizuri, hawana muda ya mawasiliano. Hata wakijaribu kuwasiliana, utaona eh, ma, ma, mawazo ya wamoja yatakuwa ndani ya, ya mtandao. Sasa hakuna vile E, watatekeleza vizuri mambo ambayo e, yanaongelewa hapo. Kwa hivyo nitapendelea eh, watu ambao wanahusika na mambo ya intaneti eh, waweze kuingilia kati ya jambo kama na hili. Wataingilia kati namna gani? Unajua, kiteknolojia kuna vile eh, unaweza chukua usukani mwenyewe ya kujua wakati hiyo mambo ya kijamii watoto wanaweza ku access hapo, na ukitaka kufunga unaweza kufunga pia. Sasa itatakikana hawa watu ambao wana hizo makampuni ya internet waweze pia kupata elimu e, nzuri e, kwa ajili ya kusaidia majamii wanapotambaza hizo mitandao wanapokuja kufanya isolation kwama nyumba inabidi kuwe uwezekano ambao baba ama mama wa nyumba anaweza switch off ama ana switch on hiyo mambo ya mitandao ya kijamii. Kwa hivyo akitaka kufunga atafunga na akitaka kufungua atafungua. Kwa hivyo atakuwa anapatia watoto muda ambao wanaweza eh, jaribu kuangalia hiyo mambo. Na muda mwingine ambao hawataweza eh, kuangalia ya yale mambo ya mitandao ya kijamii nafikiri, hiyo inakuwa inaweza kuwa miongoni mwa eh, suluhisho ambazo zinaweza saidia eh, kwa kupunguza madhara ambayo tunapata kwa hizi eh, mitandao ya kijamii msikilizaji, tuishie hapo kwa sasa katika awamu hii ya kwanza kuhusu mitandao ya kijamii. Awamu ya pili tutakuletea mambo mengine kuhusu namna ambavyo mitandao hii imeathiri jamii na ni kwa namna gani tunao uwezo wa kuitumia mitandao hii kwa hekima. Sikiliza changu chako chako changu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Juma hili tumeangazia mitandao ya kijamii, matumizi na athari zake kwa jamii nzima. Ukiwa maeneo ya Tandahimba, Tunduru, Ngara au Biharamulo huko, msikilizaji nchini Tanzania, unasikiliza RFI Kiswahili kupitia mawimbi ya TBC FM. Lakini ukiwa huko Butembo, RFI Kiswahili inapatikana kupitia la voix de l'UCG FM, c'est trop beau FM, RTBH FM lakini pia Radio Mutembo, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Namna sasa, kipengele cha utamaduni msikilizaji, na hapa tunaelekea moja kwa moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC katika jimbo la Tanganyika kujadili swala zima la utolewaji wa mahari. Tuko Nyunzu, huko Kalemi, na leo tunaangazia ni kwa namna gani zoezi hili linafanyika katika kabila la Waoloolo ni kwenye jimbo hilo la Tanganyika na kusikia msikilizaji, makinika naye ndugu Kalinde hapa akiwa mjini Kalemi. Bo sisi Waoloolo pale zamani tulikuwa nafanya bakambo wetu balikuwa nafanya wakati unatafuta kwenda kupenda kuoa mtoto wa ndugu mwingine wa Kiololi, kitu ya kwanza balikuwa naenda kujitambulisha. Kujitambulisha inamaanisha ni mzazi wa mume ndo anaenda kuona mzazi wa mwanamke, ndo banaongea bo bawii, sababu kuoa kwa zamani kulikuwa naangalia faida moya ya kuangalia jamii ambayo wanatafuta kwenda kuoa wa ni jamii yenye kuwa na sifa gani? Na ndio balikuwa naongea ni wazazi kwa wazazi, mzazi wa mume na mzazi wa mke ndio wanaongea. Anasema kama mtoto wangu atakiwa kuoa mtoto wako, na balikuwa anatosha kitambulisho alikuwa nakamatia, sababu zamani kupata chuma ilikuwa ni kitu kikubwa sana, na chuma ilikuwa unaweza hata unachumbia unaacha shoka, uh, ama unaacha jembe. Sasa ngombe, sisi kwanza baololo, hatubaki ngombe asilia yetu. Wakati unaenda kuchumbia, unapeleka hiyo chuma, kisha wanakulomba mali, na hiyo mali walikuwa na kuomba abawezi, wakakuombe mali mingi. Sababu ya nini? Kama ukioa mke, inatakiwa sasa wewe mume unahama ng'ambo ya ule mkwe wako wowa haiko jambo ya mchezo hii tunakuwa naichukulia leo, na ndio maana uko unaona mara mandoa mengi iko navunjika. Asilia yetu si tunasema kama mtoto anakuaka ni wa baba, lakini kiwiliwili ni kiwa mjomba, sababu baba ndo anapatia mtoto jina na baba ndo mwana kuaga na mtoto yani, ukisikia wanasema banampatia mimba, yaani mimba inakuaga na mwanaume ndo anampatia mwanamke. Mwanamke ni mlinzi. Sasa mtoto, sa wanampatia mimba, mtoto anavaa nyama sasa na mama yake, ndo si tunasemaka hata kabila kabila inafatiwaka ya baba, uko unafatiwa wa mama. Sasa wajomba nao wanakuaga na faida kidogo, sababu ya ule mwili wa dada yapo na ndio maana wao nao wanakuaga naomba, nao vyao ndo wanampatia mume. Wapo wajomba zaidi wanawaga wanaomba uh, nao wanawaga wanaomba nao mambuzi, nao wanaweza wakaomba nao zamani, nguu. Na zamani hata kupata nguo ilikuwa ni jambo ngumu sana, wengine walikuwa naomba, utaona Uh, ngozi hatamaakwambia mbosi, tunaomba hata ngozi ya chui unaona, ngozi ya chui ilikuwa ni kitu cha thamani sana, bo ni kutafuta tu kuonesha ile thamani, thamani sababu wakati mtu unapewa mke, hata Biblia ukisoma sasa. Nakuambia kama unapata mke unapata kitu kizuri unajua hata Waswahili wanasema kama ukioa ukizaa mtoto mwanamke unazaa mwanaume. Ah, sasa kama unazaa mtoto mwanamke unazaa mwanaume, yaani ule mwanaume ndo anakuya sasa anazalika kwa wewe e, mwenyewe unazaa mwanamke ni <laughs> changu chako ochako changu bila shaka. Aa, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. tumalizie makala ya changu chako chako changu na muziki, ambapo hii leo nitamwalika Bilamii Paluku kutoka jijini Goma jimboni Kivu Kaskazini na hapa nakuambia, The same blood with my brother, ni nadamu moja na ndugu yangu mdogo ni pale pale niliokotwa, nikikimbia mapigano, kisha wazazi kufariki. hadi hapa sina la ziada, msikilizaji. Asante sana kwa muda wako. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, nami nikutakie bon dimanche, Jumapili njema na kwaherini. Shukran Ruben Lukumbuka kwa makala ya changu chako chako changu. Kabla ya kuhitimisha, msikilizaji, ni kukumbushe tulioyapa uzito: takriban watu 40 wa wauawa katika kipindi cha siku kumi tangu kuanza operesheni ya kijeshi dhidi ya wasi wa Uganda katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mahakama nchini Sudan kutoa uamuzi wa kesi ya ufisadi inayomkabili rais aliyoondolewa madarakani nchini Sudan, Omar al Bashir, mnamo Disemba 14. Na watu wanne wafariki dunia katika maandamano nchini Bolivia. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Novemba 17 mwaka 2019. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, itakuwa saa kumi na moja kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Kwa niaba ya wote waliowasikia, jina langu ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema. Kwa heri. Mateso mengi tumepata, miaka nenda miaka rudi, tumekuwa kama watoto yatima. We hivi ni kosa gani tulilotenda hadi mama zetu kubakwa kama wanyama na watoto wadogo kulazimishwa jeshi?