Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI ya Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Kanisa Katoliki la laani mauaji yanayoendelea Kivu Kusini nchini DRC. Kampeni za uchaguzi izaanza nchini Algeria huku zikigubikwa na maandamano na jeshi la polisi la zingira chuo kikuu cha Hong Kong baada ya vurugu kali kushuhudiwa kufuatia mamia ya waandamanaji kujitokeza. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu Novemba 18 mwaka 2019. Askofu mkuu wa kanisa katoliki nchini DRC, Fridolin Ambongo, kwa mara ya kwanza tangu kuteuliwa kushika wadhifa huo amelaani migogoro ya kikabila inayoshuhudiwa huko Minembwe na mauaji ya raia mashariki mwa DRC na kulitaka jeshi la Congo kuyaondoa makundi ya wapiganaji wa kigeni katika ardhi ya nchi hiyo. Toka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge ametuma ripoti ifuatayo. Saa chache ibada ilianza na askofu alianza kuanza kulaani machafuko yanayotendeka mashariki mwa DRC. Tumepokea kwa huzuni kubwa hali ambayo inapita katika milima ya Fizi na Uvira, ambako kumekuwa na migogoro ya kikabila. Kuna hata wageni ambao wanapigana katika udongo wetu. Sasa imetosha, hali hii inasikitisha. Ambongo aliomba pia jeshi la Kongo kuondoa makundi za jeshi za kigeni katika wilaya ya Minembwe. Inaomba kila wamoja wachukue jukumu lao. Jeshi pia liondoe katika maeneo hayo makundi yote ya uwasi hasa ya kigeni, ili tuandaye mjadala ambao utatutoa katika migogoro hii. Kwa hatua hiyo alikemea pia migogoro ya kisiasa kati ya wafuasi wa muungano wa FCC ya rais mustafu Joseph Kabila na kash ya rais Chisekedi. Raia wamechoka na mivutano za kisiasa ambayo kweli haina faida. Kuna viongozi wapya ambao wanajukumu kama unajukumu Usipitishe muda kwa ugomvi ambao hauna faida. Kwa rais Felix Tshisekedi, ibada hii ilikuwa fursa ya kuzungumza na chama mbili hizi ambazo kwa sasa ziko madarakani. Naomba kila mmoja kuachana kwanza na siasa ya chama chake na aina yote ya udadishaji, ili tujenge pamoja, kwani sasa hakuna upande wa, wa malaika na upande wa majini. Et de, de Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Leila Zerugui, amesema kuwa jeshi la Umoja wa Mataifa liruhusiwi kwa vyovyote vile katika mapigano dhidi ya wapiganaji waasi wa ADF wanaosadikiwa kuwa watu mashariki mwa DRC. Serikali imeamua kufanya operesheni ya kushambulia namna hii, hatujahusishwa na operesheni hii na wala hatukufanya mipango yoyote kwa pamoja. Ni uamuzi wa serikali kuu kuchukua hatua hiyo ya kupambana dhidi ya kundi hili la watu wenye silaha. Sisi tunatoa msaada, kuwapa huduma ya kwanza majeruhi kwamba tunautoa msaada wa kimatibabu na kusafirisha watu waliojeruhiwa. Tunafanya kazi kwenye usaidizi wa vifaa tu. Kauli ya Leila imetolewa siku moja baada ya mashirika ya kiraia kuripoti kuwa takriban watu arobaini wameuawa katika kipindi cha siku kumi tangu kuanza operesheni ya kijeshi dhidi ya waasi wa Uganda wilayani Beni, hali inayotishia usalama wa eneo hilo. Kiongozi wa upinzani nchini Burundi, Agathon Rwasa, amethibitisha chama chake kuwania katika uchaguzi mkuu wa mwakani nchini Burundi. Rwasa amelaani kile alichokiita mipango ya kukisambaratisha chama chake cha National Freedom Council. Ikiwa imesalia miezi kadhaa kabla ya uchaguzi wa rais mwaka 2020, kiongozi huyo wa kisiasa mwenye historia nchini Burundi ametupilia mbali madai kukimbili ya kukimbilia uhamishoni kufuatia vitisho vya serikali kwa wafuasi na wanachama wa upinzani nchini Burundi. Kampeni za uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao nchini Algeria zimeanza huku zikigubikwa na maandamano. Uchaguzi huu unatarajiwa kufanyika disemba 12 mwaka huu, ambapo wagombea watano watashiriki katika kinyang'anyiro cha kuwania kiti kilichoachwa na rais Abdelaziz Buteflika aliyelazimika kujiuzulu. Abdelaziz Buteflika alijiuzulu kutokana na shinikizo la waandamanaji walioonyesha kuchoka utawala wake, na sasa waandamanaji wanataka mfumo wa kisiasa ufanyiwe marekebisho makubwa. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Kuna matumaini kidogo au kuna kuna hisia fulani kwamba huenda e, uchaguzi wa safari hii ukawa katika hali ya, ya, ya, ya mabadiliko fulani hasa katika maeneo ya, ya ubunge ubunge na uwakilishi la, la, la, lakini hiyo bado haijaondosha dhana kwamba e, wakongwe wale waliopigania uhuru na waliotawala muda wote ile system bado itakuwa inatawala kwa hakika. Ni Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Arusha nchini Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz, mita bendi 25. Ni saa 2 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Ufaransa na Senego zimetilia na saini mkataba wa kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na wa kiuchumi, hatua ambayo imefikiwa hapo jana Jumapili akiwa ziarani jijini Dakar ambako amepokelewa na Rais Makisal, waziri mkuu wa Ufaransa Philip Eduard amemkabidhi mwenyeji wake panga lililotumia kiongozi wa kiroho wa Senegal Alhaj Omar Tal katika karne ya kumi na tisa ikiwa ni kielelezo cha mapambano dhidi ya utawala wa wa kikoloni wa Ufaransa wakati huo. Upanga huo, upanga ulichukuliwa miaka kadhaa iliyopita kutoka jumba la makumbusho mjini Dakar na kupelekwa jijini Paris, ambapo Sala amefurahishwa kurejeshwa kwa upanga huo. Philipe Eduard ni waziri mkuu wa Ufaransa. Tumeungana kupitia historia, na kwa namna ya pekee muungano wetu umeonekana kupitia kurejeshwa kwa upanga huu wake el haji umar tal. Ndiye huyo alikuwa mshindi mkuu, tena kiongozi wa kiroho yeye. Kama mpiganaji alikuwa ni kielelezo cha urafiki na umoja wetu. Malengo yake makubwa ndiyo yanayounganisha hivi leo watu wetu. Ufaransa imesema kuwa iko tayari kuisaidia serikali ya Senegal katika mapambano dhidi ya makundi yanayozorotesha usalama kwenye maeneo ya mipakani na mapambano dhidi ya ufisadi. Muungano wa vyama vinne itawala nchini Ethiopia umetangaza mnamo Jumamosi kuwa umekubaliana kuungana na, na kuwa chama kimoja cha siasa EPRDF. Uamuzi huu ulitangazwa baada kama ya kamati kuu ya uongozi kukutana. Baraza hilo hukutana kila baada ya miezi sita na inatarajiwa kupitisha maswala yatakaokubaliwa na umoja huo, kwa mujibu wa wadadisi wa kisiasa. Gambia iko katika mchakato wa kupata katiba mpya kama sehemu ya jitihada za mageuzi kufuatia miaka mingi ya utawala wa kiimla wa aliyekuwa kiongozi na kukimbilia uhamishoni Yahya Jammeh. Bodi iliyopewa jukumu la kusimamia mchakato huo, tume ya mapitio ya katiba, juma lililopita ilitoa nakala ya rasimu ya katiba. Radio France Internationale ni saa mbili na dakika 38, kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Jeshi la polisi limezingira chuo kikuu cha Hong Kong baada ya vurugu kali kushuhudiwa kufuatia mamia ya waandamanaji kujitokeza. Victor Robert Wille anasimulia zaidi. Waandamanaji walijaribu kuondoka baada ya jua kuchomoza lakini walirudishwa na moshi wa kutoa machozi na risasi za mpira zilizofyatuliwa na polisi. Waandamanaji waliweka vizuizi kwenye maeneo ya kuingilia chuoni hapo pamoja na kuzuia barabara kubwa ya makutano ya chini ya ardhi inayounganisha kisiwa cha Hong Kong na miji mingine. Mapema polisi walijaribu kuvamia chuo cha ufundi lakini walikwama njiani baada ya kukumbana na mabomu ya kutengenezwa kwa petroli na kurushiwa matofali. Eneo hilo limekuwa kitovu cha maandamano yaliyogubika jiji hilo kwa miezi mitano sasa. Rais wa mpito nchini Bolivia amesema ataandaa uchaguzi hivi karibuni, wakati huu taifa hilo likikabiliwa na vurugu juma moja baada ya kujiuzulu kwa rais Evo Morales. Jeanine Anes ameeleza katika hotuba yake aliyoitoa ikulu na kuahidi uchaguzi wa uwazi kufanyika hivi karibuni nchini humo. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa ukiripotiwa kumtaka rais wa mpito wa Bolivia na wafuasi wa Ivo Morales aliondolewa madarakani kufanya majadiliano ya kusaka suluhu ya mzozo unaolikabili taifa hilo na kugharimu maisha ya watu ishirini na watatu hadi sasa. Waandamanaji wanaoipinga serikali nchini Iraq wamefunga baadhi ya barabara katika kutekeleza mwito wa mgomo uliotolewa na kiongozi wa kidini mwenye ushawishi mkubwa kutoka madhehebu ya Shia muktada al-Sadir. Waandamanaji hao pia wamejaribu kutawanyika kwenye mji mkuu wa Iraq baada ya kulidhibiti eneo la kimkakati katikati ya Bagdad. Tunaelekea viwanjani na mwenzangu Ruben Lukumbuka, karibu asante sana Mathas saranga. Michuano ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika Mashariki na Kati Sekafa Challenge Cup. Ah, uh, wachezaji wanawake itaendelea uh, hivi leo, ambapo leo hii Sudan Kusini watacheza na Zanzibar. Ah, uh, Tanzania uh, bara watacheza na Burundi. Tanzania uh, bara Makilimanjaro Queens ambao wameanza vizuri eh, michuano hiyo ya Sekafa Challenge Cup baada ya kupa ji uh, kupata ushindi wa mabao uh, tisa kwa sifuri dhidi ya Sudan uh, Kusini uh, lakini pia upande wa Burundi na wenyewe wanashuka dimbani hivi leo kucheza na Tanzania baada ya uh, Burundi na wenyewe kuichapa Zanzibar mabao matano kwa sifuri nikielekea katika mechi za kufuzu kuwania kombe la mataifa ya Afrika ya Cameroon 2021 leo hii kutashuhudia mechi kadhaa, ambapo jamhuri ya kidemokrasi ya Congo atatupa karata yake mbele ya Gambia. Botswana watacheza na Algeria, Msumbiji wakicheza na cape Verde, Comoro akicheza na Misri, Ghana Watacheza na Sao Tome e Principe. Utakumbuka hapo jana, uh, Chade wakicheza na Mali, Mali iliyotandika Chade mabao mawili kwa sifuri. Uganda ikaifunga Malawi mabao mawili kwa sufuri. Sudan uh, Burkina Faso wakaifunga Sudan Kusini mabao mawili kwa moja, wakati Afrika Kusini walifunga Sudan Hartum bao moja bila. Senegal kaifunga Eswatini mabao manne kwa sifuri. Benin wakicheza na Sierra Leone waliofunga bao moja bila. Guinea ikifunga Namibia mabao mawili kwa sifuri. Cameroon ikifunga Rwanda bao moja bila. Uh, Congo Brazzaville nanyewe ikaitandika Guinea Bissau mabao matatu kwa sifuri. Uh, Nigeria ikaja juu dhidi ya Lesotho wa kuifunga mabao manne kwa mawili. Tukielekea kule uh, nchini Ufaransa, ni huko barani Ulaya msikilizaji, kwa haraka haraka. Uh, Ujerumani uh, Uholanzi, Austria na Croatia zimetinga katika mashindano ya ubingwa wa Ulaya mwaka ujao hapo, katika mechi yao ya hapo jana usiku, Wajerumani uh, wenyewe sasa watashiriki Yuro 2020 kwa mara ya 13 mabingwa wa mara tatu Walijikatia tiketi hiyo mara baada ya kuwazaba Belarus mabao manne kwa sifuri. Shukran Ruben Lukumbuka, karibu. Ni saa mbili na dakika arobaini na tatu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Na sasa ni arifa ya Kiswahili, udondozi wa habari za magazetini na Vikto Robatuile. Habari za asubuhi, salama kabisa Martha, na basi nianzie nchini Sudani na gazeti la Sudan Tribune likiandika habari kuhusiana na Umoja wa Afrika wajadili swala la amani nchini Sudani, wakati huu nchi hiyo ikiongozwa na serikali ya mpito . Lakini nikielekea nchini Uganda gazeti la Del Monta limeandika habari kuhusiana na wananchi wa Uganda wakumbwa na hali ya wasiwasi baada ya raia wawili wa nchi hiyo kukamatwa nchini Rwanda pengine tusubiri mambo yatakaa sawa wakati fulani hivi, na majadiliano pia yakifanyika mara kwa mara. E, nikielekea nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na watu wengine zaidi wakamatwa wakihusishwa na mauaji ya watoto huko Siombua nchini Kenya. Lakini gazeti la New Times la Rwanda lenyewe limeangazia habari kuhusiana na Umoja wa Mataifa wapongeza askari wa Rwanda wanaolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wakati gazeti Le Potentiel la nchini DRC lenye limeangazia tu habari kuhusiana na askofu wa kanisa Katoliki alaani mauaji e, mashariki mwa nchi ya DRC, na magazeti ya Tanzania hapa nikianza na gazeti e, Mtanzania kwenye ukurasa wake wa kwanza Mkapa asema majaji na mahakama wawe huru na serikali yabeba jukumu mtoto aliyefiwa wazazi. Ni gazeti Mtanzania katika ukurasa wake wa kwanza eh, lakini gazeti la Majira katika ukurasa wake wa kwanza lenye limeandika kampeni yazinduliwa tambo CCM za tawala yaahidi kupata ushindi wa kimbunga Mwanza, wapinzani wa baki wagombea nane, polepole pole, avinjari ngome za Chadema jijini Arusha. Bila shaka ni kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa mm, ambayo itakuwa ni Novemba 24. Tusubiri mambo yatakwenda vipi, ama sivyo, gazeti habari leo lenyewe likiandika eh, Nivuta ni kuvute kampeni e, uchaguzi serikali za mitaa, na Mkapa atoboa siri ya Magufuli, ni gazeti Habari Leo. Wakati gazeti la Nipashe lenyewe katika ukurasa wa kwanza likiandika serikali yashtukia upigaji mabilioni ununuzi wa korosho, na Mkapa asema utitiri wa vyama hatari kwa demokrasia, ni gazeti la Nipashe. Na ni hayo tu katika dondoo za magazeti hii leo. Shukrani, Victor Robert William. Asante. Ni saa mbili na dakika 46 Fredrick Inwaka na kujia na makala Jua Haki Zako. Karibu msikilizaji, katika makala ya Jua Haki Zako, mimi ni Fredrick Inwaka, na leo tunaangazia tathmini ya haki ya mwajiri na mwajiriwa hasahasa tukituama kuangazia mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa kikanda na sheria za nchi ama mataifa ambazo zinatambua haki ya mwajili na mwajiriwa kukuletea makala haya yajua haki zako mimi ni fredrik nwaka ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya msikilizaji wakati tukiangazia swala hili wiki hii kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania LOHRC kimetoa ripoti yake ya mwaka ambayo imeangazia mwenendo wa haki za binadamu na biashara katika eneo la biashara. Basi kutathmini haya yote kwa kina, ninaungana na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania, Tito Magoti, kuangazia kwa kina haki ya mwajiri na mwajiriwa. Tito Magoti, karibu sana katika makala ya jua haki zako. Asante sana ndugu yangu Nwaka. Tunapozungumzia haki ya mwajiri na mwajiriwa ni nini hasa kwa faida ya msikilizaji? Kwenye muktadha wa kazi kuna mwajiri na mwajiriwa, na mwajiri anaweza akawa ni e, ni mtu wa kisheria kwa maana ya kampuni, lakini e, mwajiriwa anaweza akawa ni binadamu wa kawaida, lakini kampuni hizi zinawakilishwa e, na watu kampuni ni watu kisheria lakini zinawakilishwa na watu. Kwa hiyo huyu mtu ambaye anaiwakilisha kampuni ama kampuni yenyewe inakuwa ina haki zake ama ina ina mambo fulani fulani inayomdai eh, mwajiriwa na mwajiriwa na, anaidai ana, kampuni hiyo. Na haya mambo yamedhibitiwa kisheria. E, si tu kwa sheria za nchi lakini pia amedhibitiwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa ambazo zi, e, kwenye eneo la kazi ambazo zimetungwa chini ya shirika la kazi duniani International Labour Organization, ILO. Kwa hiyo kwa Tanzania tunayo sheria ya ajira na mahusiano kazini ambayo inabainisha na kutanabaisha majukumu na haki za mwajiri na mwajiriwa. Umegusia mikataba ya kimataifa ambayo Tanzania kama miongoni mwa mataifa Afrika ya Afrika yameridhia. Umeutaja mkataba wa shirika la kazi duniani, lakini mm. pia kuna mkataba wa ubaguzi kazini wa mwaka elfu kenda mia na hamsini na nane na vilevile na na vile mkataba mm. wa haki ya kujumuika na makubaliano ya pamoja wa mm. mwaka elfu moja mia tisa na arobaini na tisa. Pengine hii ni mikataba mm. ya kimataifa, kipi hasa ambacho imeainisha E, ni kweli kuna mikataba hiyo na Tanzania e, imeiridhia hiyo yote. Kwa kwa mfano huu wa kupinga ubaguzi umelenga kuweka usawa katika ajira na si tu e, wakati wa kufanya kazi, lakini usawa katika zoezi la e, zoezi zima la kutafuta kazi, kwa maana kwamba mtu akiomba kazi asinyimwe kazi kwa sababu E, ambazo haziko kisheria, anatakiwa akipoteza kazi apoteze kazi kwa sababu za haki. Lakini pia ule mkataba wa kuhusu makubaliano ya pamoja unalenga kuondoa kazi za shuruti, kwa maana kwamba mtu anatakiwa afanye kazi ambayo ameikubali, lakini pia kazi ambayo e, ina masharti ya haki. Kuna mikataba ambayo ni ya upande mmoja, na tafiti imeonyesha kwamba watu wengi wanaingia makubaliano ambayo e, hawajui masharti ya mikataba ama hawakupata fursa ya kutosha ku, ku, kusoma na kuelewa mikataba ama pia ilikuwa katika ambayo hawaelewi. Kwa hiyo e, makubaliano ya pamoja hayawezi kuwa yamefanyika, kama watu wameingia wame, makubaliano ya, ya upande mmoja. Kwa hiyo mm -hmm. Mikataba hiyo imekuja kuweka misingi ya namna ambavyo mwajiri na mwajiriwa wanaweza wakahusiana, lakini lengo kubwa ni kuingiza komponenti ni kuingiza komponenti ya haki, kwamba kama ni makubaliano yawe ya haki, kama ni ni, ni, ni, ni, ni, ni mchakato wa kutafuta kazi, umepata kazi, unafanya kazi, iwe kwa haki, kwa maana kwamba e, kusiwe na na, kusiwe na nasibu. Hatua za mwajiri na mwajiriwa juu ya jambo fulani ziwe zinatabirika kwa mujibu wa sheria. Utafiti huu wa uliotolewa wiki hii na kituo cha sheria na haki za binadamu umeangazia sana haki na wajibu wa mwajiri, lakini kwa upande mwingine haki na wajibu wa mwajiriwa. Mwajiriwa ana wajibu gani kulingana na sheria za kazi na mikataba ya kimataifa ambayo umeiainisha? Mwajiriwa ana, e, ana, ana wajibu wa kuheshimu mkataba kwa so, mkataba ndio msingi wa kazi na ndio msingi wa wajibu na haki, kwa hiyo mwajiriwa kwa jambo la kwanza ana wajibu wa kuheshimu mkataba na masharti yake, lakini pia nyongeza ni kwamba mkataba huwa unasomwa pamoja e, na maelekezo ya kazi, kwa maana ana, ana, ana ya job description. Kwa hiyo analazimika kuheshimu na kufuata na kukidhi masharti yaliyoko e, maelekezo ya kazi ambayo anaifanya. Lakini kwa upande wa mwajiri, mwajiri ana pengine ana kazi kubwa, kwa sababu mwajiri, jambo la kwanza, anatakiwa kuhakikisha kwamba kampuni ina opereti kisheria, inafanya kazi kisheria, na kwa maana hiyo, anatakiwa aanzishe michakato ya kisheria ikiwemo e, kuhakikisha kwamba e, maslahi ya wafanyakazi hana ya kizi kwa wakati na kuhakikisha pia kwamba e, wafanyakazi wana stahiki zao zote za kisheria ikiwemo kuwa na mikataba e, ikiwemo kupata likizo, ikiwemo kupata ujira wa haki, mambo mengine ambayo ni stahiki za e, mfanyakazi. Kwa maana hiyo wajibu na haki e, unajengwa na mkataba, na kwa kuwa mikataba inaingiwa na pande zote mbili, tunategemea ama inategemewa kwamba kila upande utahakikisha unakuwa katika nafasi nzuri ya kukidhi matakwa na masharti ya ya mikataba kwa mantiki ya, ku, ya kuleta tija katika kutekeleza wajibu na haki. Kwa tathmini ya haraka haraka ripoti ambayo imetolewa imeainisha baadhi ya changamoto ambazo waajiriwa wanakumbana nazo katika maeneo ya kazi. Unaweza kuyaainisha baadhi ya maeneo ambayo yameibuliwa katika ripoti ya kituo cha sheria na haki za binadamu ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kumi na tisa? Naam, jambo kubwa ambalo nafikiri mwaka jana pia e, mwaka elfu mbili kumi na saba lilikuwa ni ilikuwa ni gumzo, ni suala la kukosekana kwa makubaliano ya pamoja, na hili limeendelea pia katika, katika tafiti hii, limekuwa ni kii, kwa sababu kama hakuna makubaliano ya pamoja, ndio tunakuja kuona pia matukio mengine ama masuala mengine kama kuwepo kwa mikataba isiyoeleweka, watu kunyimwa likizo, ama likizo haiko kabisa kwenye mkakati, watu hawapati mafunzo ya ulinzi na usalama mahala pa kazi eh, watu hawapati bima eh, ya afya eh, watu hawapati matibabu wanapopata wanapopata shida kazini, lakini pia watu wamekuwa hawapewi ujira wa haki. Kuna jambo moja ambalo limejirudia, suala la mishahara isiyokidhi ama isiyoendana na hali ya maisha eh, watu wana mishahara duni ambayo haikidhi mahitaji yao ya siku kwa siku, na waraka wa mishahara ambao ulipaswa kurejewa mwaka elfu mbili kumi na sita haujarejewa tena hata mwaka huu. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba hakuna uwiano kati ya mishahara na hali za watu, na na hayo ni baadhi ya mambo katika huo muktadha wa ajira na kazi. Licha ya uwepo wa mikataba ya kimataifa ambayo mataifa ya Afrika yameridhia kama Tanzania, mikataba ya kikanda, lakini pia na sheria za Tanzania, bado kuna changamoto ambazo zimeibuliwa katika ripoti ya mwaka huu. Unafikiri ni nini hasa kifanyike ili basi haki ya mwajiri na mwajiriwa iweze kulindwa kwa mujibu wa sheria na taratibu kulingana na mikataba ya kimataifa ya kikanda na sheria za nchi husika. Mimi nafikiri ni wakati tu, tu, tu tungeboresha kuwapa elimu watu wetu, kwa sababu watu wakipata elimu watajua namna nzuri ya, ku, ya kufurahia haki zao. Watu wengi wanaonyanyaswa makazini hawajui kama wananyanyaswa. Kwa maana hiyo, kama tukiwajengea uwezo wa kujua kwamba hii ni sawa na hii si sawa tutapunguza lawama kwa watu wengine. So, mimi nafikiri si sawasawa ku, kulaumu mamlaka za udhibiti. Haziwezi zikafika kila mahali. E, japo si kwamba ninahalalisha uzembe wao, lakini kama tukiwajengea uwezo watu wetu wakapata elimu ya kutosha, tutaondokana na kutupiana lawama sisi kwa sisi, kwa sababu kama mtu ataona si haki na akaamua kukubali au akaamua kuacha iende basi angalau. Lakini kama mtu hajui si haki Yaani hajui si haki na anafanyiwa, hajui hajui kwamba anachofanyiwa ni kosa. Maana no, huyo mtu inakuwa ni ngumu pia kumsaidia, kwa sababu unaweza ukajitokeza kumsaidia, lakini yeye akaona kama wewe unamchelewesha kupata haki zake fulani fulani. Tuwape watu wetu elimu na tuendelee kuibua mijadala ya na namna hii katika eh, katika vyombo vyetu vya habari, muisaidie jamii yetu kufahamu kwamba eh, kuna kati ya biashara na binadamu. Na msikilizaji, na ndio tunakomea hapa katika makala ya Jua haki Zako wiki hii, ambapo tumeangazia haki ya mwajiri na mwajiriwa kulingana na mikataba ya kimataifa, mikataba ya kikanda na sheria za mataifa mbalimbali, na hususa tukiangazia ripoti ya Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu nchini Tanzania ambayo imetolewa juma lililopita. Shukrani sana mwanaharakati wa haki za binadamu na wakili Tito Magoti kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu Tanzania, LHRC, kwa kujumuika nami katika makala ya jua haki zako. Asante sana Nwaka. Asante pia msikilizaji kwa muda wote ambao umetegea sikio makala ya jua haki zako. Mimi ni Frederick Nwaka, kwa heri. David Sechenga toka wagumi tuna dumu heza Tanga, Tanzania unasema serikali ya DRC ikiwa ameomba msaada wa kijeshi ili msaidiwe kwa wakabili waasi wa ADF, mbona mauaji bado yanaendelea huko Kivu. Sergi Irenge Kabage unasema asante RFI kwa habari motomoto, tunawapata hapa Bukavu. Mapendo John, asante sana, tunashukuru kwa habari toka RFI. Mtoto wa Kelvin wa Amboni, Mwembe Kahawa, Tanga, Tanzania, unasema nadhani nchi nyingi za Afrika zimechoshwa na utawala wa vyama e tawala we unadhani ni muda kwa vyama vya upinzani ujaribu nafasi nyingine. Mugisha Paul Matenga Biketa unasema Mungu irehemu Kongo yako. Du Done Biaru kutoka Mango au Uvira DRC unasema nikiwa safarini Masisi, tarafani Fizi, nawapata tano kwa tano kwenye mtandao wa, wa Facebook. Shukrani kwako kwa msikilizaji. Mimi ni Martha Saranga, msimamizi wa matangazo haya. Ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Samba Tenzi, na kutakia siku njema na kwa Jina kwa burudani hiyo, muziki toka kwake Kidum nasema Kimbia. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatatu Novemba 18 mwaka 2019. Kwa niaba ya wote waliwasikia, mimi ni Makasaranga na kutakia siku njema. Kimbilia jamii yako. <coughs>