Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini, mashariki mwa DRC, amehukumu kifungo cha maisha kiongozi wa kundi la waasi. Wanajeshi nane wa Burundi waliripotiwa kuuawa katika shambulizi la mpakani mwake na Rwanda. Marekani yaunga mkono hatua ya kuachiliwa mateka walioshikiliwa na Taliban lakini dunia yaadhimisha siku ya mtoto. Karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatano Novemba 20 mwaka 2019. Mahakama ya kijeshi katika jimbo la Kivu Kusini mashariki mwa DRC imehukumu kifungo cha maisha jela kiongozi wa kundi moja la wasi anayefahamika kwa jina la Frederic Masud Almasi maarufu Koko di Koko baada ya kumkuta na makosa ya ubakaji, mauaji na visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu mengi zaidi. Na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Jaji wa mahakama ya kijeshi mjini Bukavu huko Kivu Kusini Mashariki mwa DRC amesema kiongozi huyo wa kundi la waasi wenye silaha Frederik Masudi Alimasi maarufu Koko di Koko alihusishwa katika kesi ya ubakaji na mauaji iliyokuwa yamewasilishwa mnamo mwaka wa elfu mbili kumi na nane na upande wa utetezi kutoka taasisi inayopambana na ubakaji ya Panzi chini ya Daktari Denis Mukwege, mtaalamu wa maswala ya uzazi ya wanawake ambaye alipewa tuzo ya Nobeli mwaka huo. Wakili wa upande wa utetezi Charles Chichura ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa Kokodikoko alipatikana na hatia ya uhalifu dhidi ya ubinadamu, ubakaji, lakini pia udhalilishaji wa kijinsia, mateso, mauaji, utumwa wa ngono pale alipowaongoza wapiganaji wake kwenda kukivamia kijiji cha Kabikokole wilayani Shabunda usiku wa Februari 8 kwa mkia 9 mwaka 2018. Wakili Chichura amesema amefurahishwa na hukumu hiyo. Wakili wa kiongozi huyo Koko Dikoko, Esther Bashugi, yeye ametupilia mbali huku hukumu hiyo na amesema watakata rufaa kuipinga katika siku zijazo mbele ya mahakama ya kijeshi huko Bukavu. Gavana wa Kivu Kusini pamoja na Monisco walitembelea kambi ya Mikenge, Minembwe na Bijombo katika maeneo ambayo vijiji kadhaa vilichomwa moto na maelfu ya raia kukimbia makazi yao tangu mwezi Machi mwaka jana, wakihofia mapigano kati ya waasi wa Kongo na wanje ya nchi hiyo lakini pia mivutano ya zamani baina ya jamii, huku gavana Theo Ngwabije kasi akiahidi kupeleka madai ya wakimbizi kwenye meza ya rais wa Kongo Felix Chisekedi. Kutoka Kivu Kusini, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo katika nyanda za juu watu waliohama makazi yao wakabiliana na mvua upepo na baridi berta machozi ana umri wa miaka 25 alikimbia nyumba yake tangu mei na alikimbilia kambini bujombo shida yenyewe natusumbua sana mahema hatuna bunakucha hivi tunashimama bunaingia tunaanza kujuta hivi bunaingia shida ndo mashe tunaikala tunaikalamo hivo mwende mungu awasaidie wa na nashe mtukumbuu raia hao waliohama makazi yao hawana chakula baada ya mgogoro hawajapewa msaada. Gavana wa Kivu Kusini ameahidi uji na tani themanini za chakula katika siku zijazo, kwa watu wa Mikenge waliohamishwa. Kama Jiste Luyahabaka: hali yenye tuko nayo ni hali ya isiyo sawa, ni hali mubaya. Watu wanagonjwa, wanakosa madawa, waganga hakuna. Ni hivyo tu, watu wanateseka sana. Sijui gisi naweza sema, tunasumbuka sana, tunasumbuka. Ndio maana tuko hapa. Watu waliohamishwa katika nyanda za juu wote watoa wa wito kwa serikali na jamii ya kimataifa. Jeri Shweka ni mmoja wao. Alipoteza nyumba yake na ng'ombe wake wote. Naomba tu leta FARDC itusaidie, FARDC FARDC leta itusaidie kusu, ilete makao kusudi watu tena wa, warudie kwenye makazi yao, yani kwenye manyumba zao. Hakuna wamiliteri, ni MONUSCO tu, ni MONUSCO ndo wenye tuko nayo huko Bujombo. Jeshi bado halijapelekwa na latuhumiwa kutofanya vya kutosha. Hata hivyo, MONUSCO imejitahidi kuelekeza wanajeshi wake kadhaa katika maeneo hayo ambako ma maelfu ya watu walihamishwa Chube Ngorombi kutoka maeneo ya juu ya Kivu Kusini. RFI Kiswahili. Ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF imesema kuna mafanikio ya kihistoria yaliyopatikana kwa miaka thelathini, lakini bado zipo changamoto kwa watoto masikini duniani. Ripoti hiyo imetolewa wakati huu dunia ikiadhimisha Siku ya Mtoto Duniani, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema duniani watoto huonyesha nguvu yao na kuongoza kudai dunia endelevu kwa wote. Guterres ametoa wito kwa dunia kutoa kipaumbele kwa kila mtoto na kila haki. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadam kutoka shirika la Muhuri akiwa Mombasa nchini Kenya. Hatuna kitu wa kusherekea, ni kuadhimisha tu, kwa sababu tangu jadi mtoto hususan kutoka kwa jamii ya umaskini au hususan Afrika wanadhiki chungu nzima, wana matatizo, ameathirika pakubwa kwa masuala ya kisiasa. Unapata kuwa vita vikianza, anayeathirika pakubwa ni watoto. Watoto wengi wawaendi skuli, watoto wengi wanatumiwa kufanya masuala ya leba, kufanya biashara, watoto wanaandikwa makazi, wanadhulumiwa kimapenzi. Kwa hivyo bado tuko na changamoto nyingi licha ya Uh, serikali kujaribu kutengeneza sheria ambazo zitaprotect watoto, lakini bado tunaona mtoto hususan wa Kiafrika ananyanyaswa vilivyo. Hii yote ni ziki, hata kama tunaadhimisha siku hii ya watoto leo, lakini bado kuna changamoto chungu nzima. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, akiwa Mombasa nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz mita bendi 25. Ni saa 2 na dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Wanajeshi wa Burundi wameshambuliwa msituni jirani na mpaka wa Rwanda, wizara ya ulinzi nchini humo imefahamisha huku vyanzo vya kiusalama vikidai askari nane wamefariki. Askari wengine kadhaa kambini hapo hawajulikani walipo, baada ya shambulizi baya zaidi kutokea baada ya miaka kadhaa, afisa mmoja wa ngazi za juu jeshini ameambia AFP kwa masharti ya kutotajwa majina. Msemaji wa wizara ya ulinzi nchini Burundi, Manuel Gahongano, amesema kuwa kundi la watu waliojihami kwa, wa kwa silaha kali kutoka Rwanda lilishambulia kambi ya jeshi la Burundi, mlima Twinyoni, na kukimbilia Rwanda. Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anaangazia hali ya mambo akiwa Kigali, Rwanda. kiashiria kufamili kuonyesha kwamba hali ni tete katika nchi hiyo, ambapo mamsitu za karibuni tu alikuwepo makabiliano ya ana kwa ana kati ya, ya jeshi la serikali na makundi hayo chini kwa chini, na ambapo safari hii makundi haya yameonekana kutumia mbinu mpya na mbinu za kisasa na uwezo mkubwa sana kushambulia hawa wanajeshi wa serikali ya Burundi. Ni katika eneo la msitu wa pamoja kati ya Rwanda na Burundi, upande wa Rwanda msitu unaitwa Nyungu, upande wa Burundi unaitwa Kibira, lakini katika eneo lililoshambuliwa ni huko huko ndani ya Burundi. Ni Halid Hassan, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, akiwa Kigali nchini Rwanda. Msichana mmoja mwenye umri wa miaka 19 ameshtakiwa nchini Botswana kwa kumtusi mke wa rais Neo Masisi kwa kuchapisha eh, katika chapisho la mtandao wa Facebook. Kwa mujibu wa shirika la habari la mtandaoni Meg, mnamo Novemba 11, muniwe Nicholas Kamwi aliweka chapisho katika ukurasa wake wa Facebook, chapisho lililokiuka sheria ya mtandao ya nchini humo ambayo ilipitishwa mwaka jana. Hati ya mashtaka inamtaja binti huyo kuchapisha picha ya mke wa rais Neo Masisi akimfananisha na mchekeshaji William Moseserepa. Serikali ya mpito nchini Sudan imesema Khartoum imekubali kuahirisha duru mpya ya mazungumzo ya amani na kundi la waasi yaliyopangwa kufanyika Juba mwishoni mwa juma hili. Mazungumzo hayo yalipangwa kuanza kesho, lakini Khartoum imekubali kuisogeza hadi Disemba kumi kama ambavyo iliombwa na Juba. Serikali ya mpito inaangalia tarehe nyingine itakayoanza mazungumzo hayo kufanyika. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli kwanza, ku, kuakhirishwa au kusogezwa mbele kwa mazungumzo hayo kuna tafsiri mbili, sababu Juba waliomba sogezwe mbele, lakini pia yamesogezwa mbele kwa sababu katika makundi ambayo yanahusika katika mchakato ule mengi yalikuwa bado hayajakubaliana na hadidu za rejea za, mikutano za mazungumzo hayo, na pili, hata Juba wenyewe bado wana bado wana tatizo la uh, kiusalama kwao wenyewe. Hiyo inaweza kuwa pia ni sababu nyingine, lakini kubwa zaidi ni kwamba makundi haya ambayo yanatakiwa yashiriki katika ya mchakato huo wa mazungumzo bado hawajakubaliana na mengi wanayoyazungumza. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, RFI. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na tisa kwa saa za afrika Mashariki. Serikali ya Marekani imeunga mkono hatua ya kuachiwa kwa mateka raia wa Australia na mwingine wa Marekani waliokuwa wakishikiliwa mateka na kundi la Taliban nchini Afghanistan. Mateka hao wawili kutoka Marekani na Australia wameachiwa huru baada ya kubadilishana wafungwa watatu wa juu wa Taliban. Wapiganaji hao wa Taliban waliwasili Katar wakitokea Afghanistan walikokuwa wakizuiwa. Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Anga ni hatua ya kawaida ya watu walio katika mapigano kurejeshiana mateka na wafungwa kivita. wa kivita ni jambo lilozoeka sana, japokuwa siku hizi vita imepungua duniani, ndio maana watu wanakuwa na stahili za vita zimebadilika. E, kikonde hiki bila shaka kinaonyesha pengine nguvu zaidi kwa Taliban kuliko hata Marekani na watu wengine, kwa sababu wao wanawalazimisha wa Marekani kuachia wapiganaji wao kwa kuwarejeshia, kwa ahadi kwa ya kurejesha kwa mateka waliokuwa wamekamata kutoka mataifa yao. Ili ni jambo kubwa na ni mafanikio ya kivita ya Taliban, pengine kuliko hata Marekani au kuliko Australia ambayo inaelezea ni wafungwa wake. Ni sauti yake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jeshi la Israel limethibitisha kutekeleza mashambulizi dhidi ya maeneo ya kijeshi huko Damascus leo Jumatano, ikijibu mashambulizi ya maroketi kutoka Siria. Vyombo vya habari nchini Siria mapema hii leo vimeripoti kuwa jeshi lake la anga lilizuia mashambulizi ya anga kutoka Israel yaliyolenga mji wa Damascus. Waandamanaji watatu wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia makabiliano ya jana kati yao na polisi wa kutuliza ghasia nchini Bolivia. Idadi hiyo ya vifo inafanya idadi ya jumla kuwa 27 tangu kuanza maandamano hayo mnamo Oktoba 20. Wito umetolewa wa uchunguzi kufanyika ili hatua za kisheria kuchukuliwa dhidi ya waliohusika na mauaji nchini Bolivia. Nami ni RFI Kiswahili michezo, na Ruben Lukumbuka. Asante sana Martha Saranga, nianze na matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana katika kusaka tiketi ya kucheza kombe la Mataifa ya Afrika AFCON mwaka wa elfu mbili na ishirini na mmoja ambapo jana hiyo uh, Morocco ilitandika Burundi mabao matatu kwa sifuri. Uh, Ethiopia ikaifunga, eh, ika Cote d'Ivoire mabao mawili kwa moja. Uh, Libya ikaifunga Tanzania mabao mawili kwa mmoja. Pia Mauritania ilifunga Jamhuri ya Afrika ya Kati mabao mawili kwa sifuri. Madagaskar ikaifunga uh, Niger mabao sita kwa mawili, wakati uh, Zimbabwe ikaifunga uh, Zambia mabao mawili kwa moja. Msikilizaji, uh, pia tukielekea moja kwa moja kwenye maswala ya sekafa ni kwamba baraza la vyama vya soka kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati limesema kwamba limeridhishwa na namna ambavyo Tanzania inavyoandaa michuano ya wanawake ya sekafa. Uh, kama anavyoturipotia mwandishi wetu Frederik Nwaka, mwandishi wetu wa michezo. Siku ya nne ya michuano hii ya SEKAFA inayorindima katika viwanja vya Azam Complex. Na katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonye anasema baraza hilo lina imani na Tanzania. Unaonya wee mwenyewe, tangu tuanze mashindano hii siku ya nne, tumekuwa na mashabiki wengi sana kuliko hata mashindano ya vijana, mashindano ya csini kila ya jikapo kwa, kwa ujumla ni kwamba mashindano yetu yameimarisha sana, kilinganisha timu ya Tanzania, timu ya Kenya, timu ya Uganda, hata timu ya Ethiopia wanaonyesha mchezo wa hali ya juu sana. Simon James ni kocha wa Sudani Kusini, na hapa analia na ugeni wa kikosi chake kwenye michuano hiyo. ni mara ya kwanza tunashiriki mashindano haya, hata Djibouti ni mara yao ya kwanza. Afrika, tunahitaji kukuza soka la wanawake kama ilivyo Afrika ya Magharibi, na sasa Afrika ya Mashariki. Naye kocha wa Kenya David Ouma anasema nafasi iko wazi kwa kila timu. Kuna wili katika michuano hiyo, kila timu ambayo kwa competition wako pia na nafasi. So hatuwezi single out uh, teams fulani tu ndo zinaweza. Unajua mpira iko na ile, kwa lugha ya kimombo dynamics zake. So hatuwezi kusema tu ni Tanzania ama Kenya ama ama ni Ethiopia ama Uganda. Hapana, lazima kuwe na ile ku, kwe, kuelewa uh, wapinzani ambao wako hapa katika, katika, katika, katika competition tayari. Timu za Tanzania bara Kilimanjaro Queens Uganda Shikrens na Kenya Harambee Starlets zimefuzu kwa hatua ya nusu fainali katika michuano hiyo itakayofikia tamati wiki ijayo. Asante sana msikilizaji. Huyo ni mwandishi wetu wa michezo Fredrick Nwaka, tuachie hapo kwa sasa. Shukran. Ni saa mbili na dakika 44, tupate udondozi wa habari za magazetini na Victor Robert Twili. Habari za asubuhi. Salama kabisa Martha, nianzie nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor likiandika habari kuhusiana na rais wa Uganda Yoweri Museveni anatarajiwa kuhudhuria mkutano wake na wakuu wa jeshi la polisi kujadili swala la usalama katika uchaguzi wa mwaka 2021 ambao pia Museveni anatarajiwa kugombea tena Yanaanza yeah, so, mm -hmm. Gazeti la The Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ashiriki katika zoezi la kuharibu silaha haramu elfu nane na mia saba lakini pia risasi zaidi ya laki tatu. Na nchini DRC, gazeti le Potentiel lenye limeandika habari kuhusiana na waziri mkuu wa DRC eh, Sylvester Ilunga afafanua mchakato wa bajeti mpya ya mwaka elfu mbili na ishirini iliyosomwa bungeni jana na gazeti la Iwacu la nchini Burundi lenye laangazia tukio la watu wenye silaha kutekeleza shambulizi la kushitukiza. Lakini nchini Rwanda, New Times, rais wa Rwanda Paul Kagame awaambia wawekezaji wa Ujerumani kuwa Afrika ni sehemu bora kwa uwekezaji. Magazeti ya Tanzania, nikianza na Nipashe, katika ukurasa wake wa kwanza, Mbowe augua adaiwa kulazwa hospitalini. Hatima ya kina Msigwa, mdee kujulikana leo, na kupanda bei ya mahindi kwa ishitua serikali, gazeti Nipashe. Lakini gazeti la Mtanzania likiandika watu kumi na moja nyuma ya uraisi wa Mkapa na mea Arusha ajiunga CCM, wakati gazeti Raia Mwema likiwa na habari kwa mtindo wa swali, nani alimlisha sumu JPM? Ni swali likiulizwa katika gazeti hilo la Raia Mwema. Wakati Majira likiandika wabunge wa Chadema warejeshwa mahabusu na mea Arusha ang'oka Chadema aenda CCM. Ni gazeti Habari Leo. Shukran Victor Batwile, asante. Ni saa mbili na dakika 46 kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika 46 eneo zima la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki. Mimi ni Martha Saranga na leo tunaangazia DRC ikiwa ni siku kadhaa tangu kuanza operesheni ya kijeshi dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Bado idadi kubwa ya watu imeendelea kuuawa na watu wanaosadikiwa kuwa wapiganaji wa ADF kutoka Uganda. Wazungumzaji wetu kwa njia ya simu ni Jean Paul Ngahangondi na ni mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini akiwa Goma, na Omar Kavota, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa wilayani Beni. Habari za asubuhi na karibuni sana. Shukran RF Swahili, asante sana. Nam, ni wiki mbili, wiki mbili hivi hazijatimia tangu oparesheni ya kijeshi ianze huko wilayani Beni, lakini tumeshuhudia watu wasiopungua arobaini wakiuawa na wapiganaji wanaosadikiwa kuwa ADF. hii mnaizungumziaje? Nikianza nawe Jean Paul, Jea Ngangonde. Eh, kwanza nitaweza kukuambia na kuambia watu wote ambao wanatufuata kwa wakati huu kupitia hiyo redio yetu ya RFI Kiswahili kama tangu operation za kijeshi zimeanza huko porini, jeshi inafanya kazi vizuri na inaendelea kushika makambi za adui. Sasa kitu ambacho tunashindwa kuelewa ni kuona ndani ya miji, mahali hakuna kambi ya adui, raia wanaendelea kufariki wakiuawa na watu ambao wanashukiwa kuwa wa ADF na sisi tunafikia kama inawezekana, makati jeshi inamtwanga adui porini, adui anakuja kumalizia hasira yake kwa jeshi ndani ya, ya miji. Ndiyo maoni yetu sisi, tuna tunaona mambo sasa. Ingelitakiwa jeshi iweze mm. kakamata mipango ya kuangalia namna gani weza kuleta vile usalama ndani ya miji na kuzuia adui asipate njia ya kupita kuja kushambulia raia makati anatwangwa huku porini. Naam, nitarejea kwako tena ndugu Ngangondi. Pengine Omar Kavota, umesikia maelezo ya Ngangondi. Sasa najiuliza e, je, jeshi la DRC linapambana na, na adui sahihi? Maana wakati oparesheni inaendelea huku huku watu wanaendelea kumwaga damu. Nakuwaje hii? Bila shaka naungana na Mheshimiwa Ngaa Ngondi ambaye inamsalimu pia kwa na kusalimu jitihada ambazo anafanya kwa kutetea wananchi huko kwenye bunge nikishirikiana naye na fikiria, ni kweli ukichukulia uh, tarehe ambako uh, zilizinduliwa hizi operation kali dhidi ya ADF yaani tarehe thelathini Oktoba hadi hivi sasa utaona ya kuwa tayari raia zaidi ya hamsini wamefariki. Hata leo tukizungumza, kumekuwa mashambulizi mapya ambayo ADF imeendesha me, me, me, katika kata la buikene ni mjini Beni ambako kumeuliwa pia raia. Yaani uh, jeshi la taifa FRDC inawasaka kweli kweli kwe au ADF na kuteka ngome zao katika msitu, yaani kwenye mbuga la wanyama la Virunga, na wao pia wakijihami ndio wanaendesha mashambulizi. Muda huu tu ambao umepita tunashuhudia mashambulizi katika vijiji kama Eringeti mm. Kokola, Mukoko, Maimoya mm. Uicha uh, Uicha, Mabasele mm. Mau Maneki. Yaani hali hiyo inakuwa ya kutatanisha, na kweli sharti jitihada mpya aziweze kuchukuliwa ili kulinda raia, ili kuwahifadhi na, na, na vitendo vya kujihami vya ADF. Ngangondi, unaizungumziaje hii? e, tunajiuliza tuna, tuna wakati huo operesheni inaendelea. E, adui anaendelea kuangamiza maisha ya watu. Je, kundi la ADF lina nguvu kiasi gani ama ni mbinu linaizidi e, jeshi la DRC? Uh, kundi la ADF sio kundi ambalo lina hata nguvu ambayo inaweza kushinda jeshi yetu ya Kongo, hapana, ila ni kundi ambalo Lina, linaungana na watu linatumika na watu wengi wengine ndani ya raia, wengine pengine ndani ya jeshi, wengine pengine. Ni kusema hiyo ndio inakuwa nguvu yake, lakini kusema halo lenyewe kushimama hivi na kutwangana macho kwa macho na jeshi, haliwezi kushinda jeshi ya kwetu. Eh, so kitu ambacho sisi tuko tuna tunaomba wakubwa, makati tulikala hapo mjini Goma. Eh, kuna muda mmoja huku kwa bunge niliweza ku, ku, kuomba uh, spika wa bunge aweze akamwita gavana gavana akuje tukae sisi wanabunge pamoja na kamati ya usalama ya jimbo tuliweza kukaa na tuliweza kuongelea mambo ya beni, na niliweza kuonyesha ya kama eh, sio halali makati tunachukua ushindi juu ya adui porini raia wafariki sasa ndani ya miji kwa sababu ndani ya miji hakuna kambi za adui. Kambi za adui ziko porini. Sasa inawezekanaje watu waendelee kufariki ndani ya miji? Na niliweza kuonyesha ya kama inawezekana jeshi makati lilianzisha mashambulizi ya adui, halikuweza kupangilia vizuri, namna gani wakati watakuwa wakitwanga adui porini raia atakuwa akilindwa ndani ya miji, na niliweza kuomba hiyo mpango iweze ura, jeshi iweze ikajifunza na kukamata uh, mipango ya kuangalia namna gani itaweka vibambazi kusudi huyu uh, adui makati anatwangwa porini asikuwe napata mahali anaweza kupita kukuja kumalizia hasira kwa adui. Na mkubwa wa jeshi mm, ndani ya jimbo letu Aliweza kusema ataingilia mm, kati ataongea na wenzake na wataangalia haraka wa iwezekanavyo nini ya kufanya. Sasa najiuliza mpaka hivi mpango huyo haiyakamatwa mm -hmm. ama kuna kuna kitu gani? Kwa sababu watu wanaendelea kufariki ndio, mm -hmm. kitu ambacho najiuliza mpaka hivi sasa, kwa sababu hiyo siku tulikaa, walisema watakamata wata mpango mpya ya kuweza kuleta usalama ndani ya miji na huko, huko ndani ya maeneo ya Beni jeshi ndiyo inafanya kazi porini mm, na mm, polisi iliweza kutuma wa, wa, wa, wa, watu huko wa, wa, wa, askari polisi kusema makati jeshi inafanya kazi porini, askari polisi watakuwa wakishughulikia waki usalama ya raia ndani ya ya, ya, ya, ya, miji mm, lakini hiyo polisi inawezekana mm haina haina vitu vyote vya lazima kama gari na vingine kuyasaidia kufanya kazi vizuri. Kuna matatizo mm. Serikali so, ingeangalia mm. namna gani uweza kupatia hiyo polisi eh, vitu vyote vyombo vya kazi kusudi Jeshi, nam, n, atu, usalama ndani ya mji kama Beni Wicha na mahali pengine. Nitarejea kwako tena wakati huu bado oparesheni ikiendelea. E, pengine mnazungumzia vipi mchango wa jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO licha ya kauli zao kuwa halijashirikishwa ha, moja kwa moja? Omar Kavota, mimi Itakumbukwa kuwa wakati hizi operesheni zilizozinduliwa, nilionyesha ya kuwa MONUSCO na FARDC kwa muundo wake wa sasa hauonekane kama unaweza kumaliza kuharaka vita hii, na hapo ndipo mimi nilikuwa mmoja wa miongoni ambao, watu ambao walikuwa na omba kuwa uwe usaidizi mm. wa nchi ambazo mm. zinatuzunguka kama Tanzania, kama Uganda kusaidiana na FRDC, sababu najua kama MONUSCO haitafanya lolote ku, mbali na ile ambayo tunashuhudia hivi sasa. Sawa basi uh -huh. wanaangaa ngondi, wakati anaweza kuzungumza aneosa kuwa adui mm. sio ambaye anaweza kushindwa, lakini mimi nafikiri adui ADF ni yule eh, gaidi ana nguvu na nguvu yake sio ya kuonea hapana. Iwapo FRDC haitasaidiwa vilivyo na jeshi zingine pia na Monisco, nafikiri tunaweza kuchukua muda mm. mrefu kwa na, basi, na kwa sekunde chache. Kwa sekunde chache ngangondi, ni kwa namna gani ah, taarifa za operesheni hizi zinawafikia wananchi? Kwa ufupi kabisa hiyo taarifa ya operesheni ilikuwa mm. kitu ambacho kinafurahisha wananchi kwa sababu wananchi wanafikiri ya kama Operations zikafanyika za haki na zenye nguvu juu ya adui wataweza kupata pata amani na wananchi wanataka amani hawataki kitu kingine. Naam, Omar Kavuta, kwa ufupi, je, kuna mafanikio yoyote au dalili za ahadi ya Chisekedi kuhusu usalama na amani kutimia? kuna mafanikio iwapo raia wanasiasa uh, vihayo vi, vuguvugu za za ukijamii zitakuwa na lugha moja kuhusu adui, adui ni ads na ni gaidi, na ili jeshi yetu ifanikiwe sharti ipate mm. usaidizi wa nchi nyingine ambazo zinatuzunguka kama Tanzania mm. Uganda na FARDC yenyewe na MONUSCO yenyewe ihimizwe kufanya zaidi. Basi ninawashukuru sana wachambuzi wetu wazungumzaji wetu katika makala ya mjadala wiki, Jean Paul Ngangundi mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini ukiwa Goma na Omar Kavota mchambuzi wa siasa za DRC ukiwa wilayani Beni. Shukrani sana kwa kushiriki nami makala haya, asante, kila la heri. Asante msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Martha Saranga, kwa niaba ya wote tunawasikia na kutakia siku njema. Kwa heri. <totipos> wake wmediwa wa nchini Rwanda. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Matha Saranga, kwa niaba ya wote uliowasikia, na kutakia siku njema. Kwa heri. Too much, too much, too much.