ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. Daktari Mukwege, mshindi wa tuzo ya amani nchini DRC, ic Ufaransa na EU kutoa msaada wa kijeshi kuzuia mauaji ya raia mashariki mwa DRC. Kikao cha kawaida cha viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kilichokuwa kifanyike Novemba 30 chasogezwa mbele hadi mapema mwaka ujao. Na utasikia vifo vilivyotokana na mashambulizi mbalimbali mbali duniani vyapungua kwa asilimia 15.2. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis, Novemba 21 mwaka 2019. Watu kumi wameuawa katika mashambulizi mawili yanayoaminiwa kutekelezwa na waasi wa ADF NALU katika wilaya ya Beni, hali ambayo imeendelea kuzua hasira miongoni mwa wakazi wa eneo hilo watu saba waliuawa mjini Beni na kati ya watu watatu hadi kumi na nne waliuawa mji jirani wa Oicha umbali wa kilomita thelathini, kwa mujibu wa redio ya Umoja wa Mataifa okp ambayo ilinukuu taarifa ya jeshi na shirika la kiraia. Kwa mujibu wa shirika moja la kiraia watu wengine kumi wanadaiwa kutekwa huko Oicha. Kanisa Katoliki na nyumba kumi na nne ziliteketezwa kwa moto. Omar Kavota ni mchambuzi wa siasa akiwa Goma, mashariki mwa drc. Hayo mauaji ambayo inashuhudiwa kila kukicha haiwezi kutushangaza sababu ni namna ya kujihami ya hao magaidi wa ADF ambao wanashambuliwa na jeshi ya taifa tangu tarehe thelathini Oktoba mwezi jana, kumliganjishwa operesheni kali za kuweza kuwasaka hao ADF. Wamepoteza ngome zao, wengine wamefariki, wengine wamejeruhiwa, na kwa kujihami kwa mashambulizi hayo ndio wanaendesha mashambulizi dhidi ya raia katika miji na vijiji. Ni sauti ya Omar Kavuta, mchambuzi wa siasa, akiwagoma mashariki mwa DRC. Serikali ya Kongo jimboni Kivu Kusini pamoja na MONUSCO wamearifu kuwa kuna matumaini ya kurejeshwa kwa usalama katika maeneo ya Mikenge baada ya, ya kutembelea kambi ya wakimbizi huko Mikenge ambapo maelfu ya wakimbizi wa, wa mizozo ya ukabila wanaishi wakihofia mauaji ya kikatili na manyanyaso. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametembelea kambi hiyo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Wanawake waishio kambini Mikenge wamejulisha kuwa hatarini defu. Maombi kutoka kabila la Wabufulero, tunaona Munga anatusaidia. Ngombe zilienda kwa uwingi. Nyumba zilirungula lakini kwa sasa hivi mtusaidie kwa kutafutia amani. Wamama wetu wa moya walishakuwa wali viole, hawafatiliwe hawatunzwe, tuko na shida kabambi, wengine wako wanazala hapa hapa hapa, kukilima mubaridi huko. Wanyamulenge wamelaumu pia jeshi la Congo, kama anavyothibitisha Ezai Lamosi. elimu ya watoto inasimamisha hapa, tuko na bamaibobo sitadire. Tunaomba guvernere lisunafikapa muturejeshe vitu yetu biko muguvernema ya Congo. Jeshi la Congo lituridishie mali serikali yetu baturudishie mangombe zetu ziko hapa pembeni ni 40000 hii saa ya asubuhi tuli tulifanya resansman na zenye zinaenda hii saa ya asubuhi, kuko zenye barudisha kweli na kuko zenye zinaenda, tunafikisha 40000 bet mena, baturudishie mali yetu kisha kuturejesha kunyumba hakuya kuwa shida. Hata hivyo viongozi wa jeshi la Kongo kutoka maeneo hayo ya Kivu Kusini wamesema kwamba wana matumaini ya kurejeshwa kwa usalama katika maeneo hayo wa jimbo la Kivu Kusini na tutagombanisha tupate ile usalama, kuko mangombe zile zilirudiaka na tuligombana kwangizi zirudie. Leo unasema kama ni mkubwa wa jeshi njo mwenye iko responsable ya hiyo mangombe, ankete tafanyika puke tugombanishe kama tunaweza kupata hata nusu zirudie. Si vile shida na tabu iko nawafikia. Tuko pamoja na nini mko na kamani kidogo jeo wa ndugu wa munisko mena jeshi yetu pia iko pembeni hapa. Itakumbuka kwamba tangu mwezi Mei raia hao waishio kambini Mikenge hawajatolewa msaada wowote. Chube Ngorombi kutoka Kivu Kusini, Refi Kiswahili. Naye daktari bingwa ni watibu uh, wanawake waliopitia unyenyesaji wa kingono nchini DRC na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane Denis Mukwege ameusihi Umoja wa Ulaya na Ufaransa kuchukua hatua za kijeshi kumaliza mauaji ya raia wilayani Beni. Mwandishi wetu Ruben Lokumbuka na maelezo zaidi. Ni takribani watu 60 ambao wameuawa katika jimbo la Kivu kaskazini tangu tarehe 30 mwezi Oktoba, lawama zikielekezwa kwa kundi la wapiganaji wa Kiislamu kutoka Uganda, ADF, licha ya uwepo wa vikosi vya walinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na jeshi la Kongo FARDC. Watu wengine kumi wanatajwa kuuawa hapo jana Jumatano katika mashambulizi mawili yanayodaiwa kutekelezwa na ADF wilayani Beni na mji jirani wa Oicha, kwa mujibu wa redio ya Umoja wa Mataifa Radio Kapi. Mukwege amesema, na hapa namnukuu, tunaisihi Ufaransa na Umoja wa Ulaya kutuma wataalamu wa jeshi hapa chini ya sheria yenye kifungu cha saba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ili kuwalinda raia wa Beni dhidi ya magaidi. Mwisho wa kumnukuu. Daktari Mukwege alishinda tuzo ya amani ya Nobeli mwaka jana kutokana na kazi aliyofanya ili kuokoa maisha ya waathirika wa ukatili wa kingono katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz mita bendi 25. Ni saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Maafisa wa usalama mjini Jamina nchini Chad wamesema wamemkamata kiongozi mmoja wa kundi la wapiganaji wa asi wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Abdulahi Miskin, ambaye anakabiliwa na tuhuma za mauaji, uhalifu dhidi ya binadamu na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nchini mwake. Waziri wa habari na pia msemaji wa serikali ya Bangui, Ange Maxime Kazadi, amethibitisha kukamatwa kwa kiongozi huyo ambaye pia ndiye mwanzilishi wa chama cha demokrasia cha Afrika ya Kati FDPC na ambaye jina lake halisi ni Martin Comtamaji. Maxim amesema wote ambao walijihusisha na mauaji, pia visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu watakamatwa, kama anavyoeleza bwana Abdulahi Miskin. Ndiyo, alikamatwa huko Chad, alikamatwa akiwa na watu wengine watatu, kuna bars mwingine rakis na mwingine ambaye ikupata jina lake maafisa wenzetu ambao ni wanasheria na basi na shaka wakuu wa ulinzi wanaendelea kufanyia kazi swala hili, inahusu mpango wa mkataba wa amani. Hivyo basi, kwa kuwa bwana huyu amekamatwa huko Chad, tutaomba arejeshwe nchini. Sauti yake Ange Maxime Kazadi, waziri wa habari na pia msemaji wa serikali ya Bangi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kesi ya mwandishi wa habari za uchunguzi wa nchini Tanzania Eric Kabendera imeahirishwa tena hadi Disemba 4 mwaka huu. Hii ni mara ya nane kwa kesi hiyo kuahirishwa, na sababu za kuahirishwa kwake kama ilivyokuwa katika matukio yaliyopita ni kwamba uchunguzi bado haujakamilika. Kabendera alikamatwa mnamo Julai na kushtakiwa kwa kuhusika katika uhalifu wa kupanga, kushindwa kulipa kodi na kutakatisha pesa. Kikao cha kawaida cha viongozi wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe thelathini mwezi huu mjini Arusha kimeahirishwa baada ya kukosekana kwa akidi. Jumuia ya Afrika Mashariki inaundwa na nchi sita na mkutano huu hauwezi kufanyika iwapo nchi moja haitakuwepo, wakati huu ripoti zikisema kuwa Burundi ndio iliomba kuahirishwa kwa kikao hicho. Waziri wa masuala ya Jumuia ya Afrika Mashariki kutoka nchini Rwanda Olivier Nduhungirehe amesema mkutano huo sasa utafanyika mwezi Januari au Februari mwaka ujao. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii mjini Bungoma nchini Kenya. Kuahirisha kwa mkutano wa jumuia kule Arusha ni pigo kubwa sana kwa juhudi zote za kujaribu kuleta uwiano, umoja Afrika Mashariki. Inakuwaje kwamba idadi ya wwakilishi haitoshi kamwe. Nafkiri si ishara nzuri na pengine ni suala ambalo linastahili kuangaziwa kwa undani zaidi, mpaka pawe pana sababu fiche ambayo amewafanya wajumbe wasije kwa idadi ambayo inatakikana. Ni sauti yake D. Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Huko Burundi, mahakama ya rufaa ya Ntahangwa mjini Bujumbura imechukua uamuzi wa kuwabakiza korokoroni wanahabari wanne wa gazeti la kibinafsi la Iwachu waliokamatwa Oktoba 22 mwaka huu walipojielekeza mkoani Bubanza, magharibi mwa nchi hiyo, kuchunguza habari juu ya mapigano yalikuwa yamezuka kati ya majeshi ya usalama na kundi la waasi. Kwa sasa, faili la wanahabari hao litapelekwa mahakamani na watalazimika kuitikia kesi yao wakiwa gerezani. Mashirika ya wanahabari na yale ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yamelaani kitendo hicho cha kuwafunga wanahabari na kuomba wachiwe huru bila masharti yoyote, lakini yote hayo hayajafanikiwa. <muchasimu> Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Mwanadiplomasia mwandamizi wa Marekani Gordon Sondland, ametoa ushahidi wake katika mchakato wa uchunguzi wa kutaka kumwondoa madarakani Rais Donald Trump na kudai kuwa Trump alihusika kutoa shinikizo kwa serikali ya Ukraine, kumchunguza mpinzani wake kisiasa. Katika ushahidi huo unaotolewa moja kwa moja kwenye vituo vya televisheni, Gordon Sondland ambaye ni balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Ulaya amesema kuwa alipokea amri ya rais Trump inayotaka Ukraine kumchunguza mpinzani wake wa chama cha Demokrat joe Biden. Sondland ameeleza kuwa mwanasheria binafsi wa rais Trump Bwana rudy Giuliani aliongoza jitihada za kumshinikiza rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kufanya uchunguzi huo, na kwamba maafisa wa ikulu na wizara ya mambo ya kigeni walikuwa na taarifa hizo. As I kama nilivyotoa ushahidi hapo awali kuhusu uwepo wa mawasiliano ya simu, yes. Lakini pia mikutano ya ikulu ya Marekani, jibu ni ndio. Kutokana na kutokuwepo kuwepo maelezo ya kutosha na kuaminika kuhusu kusitishwa kwa misaada ya kijeshi kwa Ukraini, baadaye nilikuja kugundua kuwa misaada ya kijeshi haikurejeshwa mpaka pale Ukraini ilitoa tamko la kuendesha uchunguzi dhidi ya mgombea wa urais wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na viongozi wote walikuwa wanahusishwa ni sauti yake mwanadiplomasia mwandamizi wa Marekani, Gordon Sonland. Ripoti ya mwaka 2019 ya shirika la kimataifa la Global Terrorism inaeleza kuwa asilimia na vifo, ya vifo vilivyotokana na mashambulizi mbalimbali duniani imepungua kwa asilimia 15.2. Hata hivyo, imebainika kuwa mataifa yanayoendelea kushuhudia kuwepo kwa makundi ya kigaidi yanaongezeka kote duniani. Na Ruben Asante. Timu za taifa za mchezo wa soka za Misri na Cote d'Ivoire, uh, Cote d'Ivoire uh, Ivory Coast chini ya uh, miaka uh, kwa vijana wenye umri ulio chini ya miaka ishirini na mitatu zimefuzu kushiriki michuano ya Olimpiki mwakani. Misri ilichakaza Afrika Kusini mabao matatu bila katika nusu fainali, wakati uh, Cote d'Ivoire ilishangaza Ghana kwa kuishinda kwa mikwaju ya penati baada ya timu hizo kufungana mabao mawili kwa mawili. Uh, Ghana na Afrika Kusini sasa zitachuana kutafuta timu ya tatu kutoka Afrika kwa ajili ya kushiriki fainali hizo na Michuano ya SEKAFA kwa upande wa wanawake imeendelea kutimua vumbi ambapo Tanzania Bara Kilimanjaro Queens imekamilisha mechi zake za kundi A michuano ya kombe la mataifa uh, ya Afrika mashariki na kati yani SEFA eh, SEKAFA uh, kwa ushindi wa mabao saba bila dhidi ya Zanzibar hapo jana. Matokeo hayo yanamaanisha kwamba Kilimanjaro Queens inamaliza uh, uh, inamaliza kama kinara wa kundi A, kwa alama zake zote tisa na mabao ishirini ya kufunga ikiwa haijafungwa kabisa uh, bao mmoja uh, lolote lile, hivyo uh, kwenda nusu fainali kibabe, na hivyo itakutana na mshindi wa pili wa kundi B. Burundi iliwafunga Sudani Kusini tatu bila. Leo hii mwendo wa saa nane kamili kwa saa za Afrika Mashariki, Ethiopia watacheza na Jibuti saa kumi na nusu, saa za Afrika Mashariki, Kenya watacheza na Uganda. Kwa upande wake, katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonye ameiambia RFI Kiswahili michezo kuwa mashindano haya yanalenga haswa kutafuta timu ya kwanza ya wanawake kutoka ukanda wa afrika mashariki na kati ili kucheza fainali za kombe la dunia. Msikilizaji, mechi za nusu fainali zitachezwa mwishoni mwa juma hili na fainali itapigwa wiki ijayo. na siku moja tu baada ya kumfuta kazi Mauricio Pochettino, klabu ya Tottenham Hotspur inayoshiriki ligi kuu ya Uingereza imemtangaza Mreno Jose Mourinho kuwa meneja wake mpya. Ni saa mbili na dakika arobaini na nne umetoka kusikiliza michezo toka kwa Ruben Lukumbuka. Na sasa ni udondoozi wa habari za magazetini na Victor Robert Wile. Habari za asubuhi. Salama kabisa Martha. Nianzie nchini Rwanda na gazeti la New Times likiandika watoto watakiwa kushiriki kikamilifu katika jitihada za kukabiliana na vitendo vya unyanyasaji wanavyofanyiwa watoto katika mataifa mbalimbali e, na kumbuka tu jana ilikuwa ni siku mm -hmm. ya watoto duniani. Lishana. Na nikielekea nchini Kenya, gazeti la Daily Nation likiandika watoto wawili mapa wanaofanana katika eneo la Nanyuki nchini Kenya wamepata alama sawa katika matokeo ya kumaliza elimu ya msingi hatua ambayo imewashangaza wengi <laughs> na <kuibua maswali> mengi. <laughs> <laughs> hao ndio mapacha hasa. E, wanafanana kwa kila jambo. Gazeti la Del Monte la Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Uganda wazingira ofisi za chama cha upinzani cha FDC cha Kizza Besigye, katika wilaya taarifa ya rais Yoweri Museveni mm. kutarajiwa kukutana na viongozi wa wow. jeshi la polisi mm. ili kuweka sawa mambo ya usalama wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini kuna kitu kama hiki pia kimetokea. Basi tusubiri tuone mambo yatakwendaje. Haya, gazeti Iwachu la Burundi likiandika waandishi wa habari wanne wa gazeti la Iwachu waendelea kushikiliwa huku uongozi wa gazeti hilo ukitaka haki itendeke na waandishi hao wa habari waachiwe na gazeti Le Potentiel la DRC lenye limeandika habari kuhusiana na bunge la kitaifa nchini DRC, latakiwa kutimiza wajibu wake kwa kuhamasisha ushirikiano wa nchi za maziwa makuu katika kuleta usalama na amani nchini DRC. Magazeti ya Tanzania hapa nikianza na gazeti Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza, JPM asema hakuna bei elekezi ya mahindi na kitabu cha Mkapa cha wagumzo Kenya. Gazeti Habari Leo, wakati gazeti Tanzania Daima likiandika Uh, mnyukano mkali vigogo Chadema. Na gazeti la Majira likiandika Magufuli ajitenga na bei ya mahindi, na mahakama yawapa onyo kali wabunge wa Chadema. Lakini gazeti Mwananchi likiandika JPM apigilia msumari mahindi kupanda bei, na wahitimu wasema ha hawaandaliwi kujiajiri na hawana mitaji. Gazeti Mwananchi huku. Gazeti Mtanzania likiandika uh, vitambulisho vya taifa pasuwa kichwa JPM ashusha rungu hatakanida ihakikishe watu wanapata vitambulisho eh, wasajili laini za simu nam eh. Shukrani Victor Robert Wile, asante. Ni saa mbili na dakika arobaini na sita na nampisha Sabina Mpelo katika gurudumu la uchumi. Natumai hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo, ninakualika katika makala ya gurudumu la uchumi ambapo leo tunaangazia ni kwa namna gani mataifa ya Afrika yanaweza kujitegemea kwa kutumia mapato ya ndani. Nchi za Afrika zimekuwa katika jitihada mbalimbali za kuimarisha maendeleo, ikiwemo kuimarisha viwanda kupitia mapato ya ndani ili kupunguza utegemezi kutoka taasisi za kimataifa. Je, mataifa haya yamejiandaaje kutekeleza mageuzi haya makubwa? Kabla ya kumsikia mtaalamu wa uchumi, kwanza tuwasikilize baadhi ya wasikilizaji wetu, ambapo kutoka jijini Dodoma nchini Tanzania, Abu Ali Costa amelizungumzia swala hili. Jitihada ambazo bado zinahitajika kuwekezwa nyingi ni kwenye swala zima la kuhamasisha wananchi kwenye masuala ya ulipaji wa kodi. Nchi nyingi zinakwamishwa na masuala ya, ya, ya, ya ukusanyaji wa mapato ambayo ndio imekuwa changamoto kubwa. Kuwekeza vya kutosha katika masuala mazima ya ukusanyaji wa mapato ni, ni njia moja ama nyingine ambayo itaweza kusaidia, lakini mapato ambayo yamekuwa yakipatikana yanatumikaje ni masuala ambayo pia ni ya kiutawala zaidi. Nchi zetu zinafaa kuhakikisha kwamba kile kinachokusanywa kinatumika katika hali inayotakiwa wananchi nao wamekuwa na mwamko kadri ya uwezo wao kulingana na hamasa ambayo wamekuwa wakiipata. Kama hapa Tanzania tunapata hamasa kuu kulingana na masuala mazima ya ulipaji wa kodi. Tunahamasika, ndio, lakini pale pesa zinapopatikana matumizi yanatumika ya inavyostahili, kwa kweli inaleta inaleta furaha na hamasa zaidi ya kuendelea kulipa kodi. Naye Robert Nachime Baluge ni msikilizaji wetu kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi kama vile Wanaafrika tunaweza kujitegemea. Afrika kuna watu wengi ambao wanaweza kusaidia na kipato fedha zitaweza kupatikana. Inaomba tu watu waweze kuwa me- wamepata maarifa zaidi waweze kulipa ushuru. Watu wakilipa zaidi ushuru, tutakuwa na pesa nyingi sana, na hii yote itaweza kuingia katika mfuko ya serikali zetu za Afrika na tutajitegemea kifedha, sababu mali nyingi zinaporwa na viongozi hazifike kwenye mfuko wa serikali. Msikilizaji, nimezungumza na Dr. Edson Lubua ambaye anaanza kwa kuzungumzia jitihada za mataifa ya Afrika katika kuboresha makusanyo ili kujitegemea. Yako mataifa ya Afrika ambayo kwa hakika yamejitahidi, lakini yako mengi ambayo kwa kweli bado hawajafanya kiwango cha kutosha, kwa sababu unaangalia bado tuna changamoto za kisiasa za hapa na pale kwenye baadhi ya mataifa, lakini pia ukiangalia tuna changamoto za rushwa za hapa na pale, uongozi bora hapa na pale. Lakini tunaposema hayo, tusisahau mataifa mengine ambayo yamekuwa yakifanya vizuri. Pia la kwetu pia tunaweza tukajivunia kwa hilo. Hapo awali tumekuwa na changamoto kwa kweli katika masuala ya ukusanyaji kodi, usimamizi wa matumizi ya fedha ya kiongozi angalau bado ipo kidogo, lakini kwa kiasi kikubwa tunaweza kusema ya kwamba serikali kwa ujumla wake imekuwa ikijitahidi sana, na hakuna uwezekano wowote wa nchi za Afrika kufika mahali pa kuweza kujitegemea bila kuweza kukusanya kodi kiwango cha kutosha, lakini baada ya kukusanya kodi waweze kusimamia matumizi yao ya ndani vizuri na wafahamu ya kwamba wakisimamia vizuri matumizi yao ya ndani ni kwa ajili ya maendeleo yao. Bila hivyo, kwa kweli, tutakuwa tunaendelea kupiga debe kwa mataifa ya Ulaya, tukiomba mataifa ya Ulaya tusaidie, tukisahau ya kwamba tunao vya kutosha vya kuweza kufanya katika nchi zetu. Ni kwa kipindi kirefu mataifa ya Afrika yamekuwa yakitegemea wafadhili, lakini nini ilikuwa kikwazo kwa mataifa haya kupiga hatua, ambapo sasa yanajaribu kufanya hivyo Utekelezaji niseme ya kwamba tumekuwa tegemezi kwa sababu tumekuwa na mawazo ya ya kiutegemezi. Ni kama mtu ambaye amepanga nyumba, wewe umepanga nyumba, hufikirii kwamba wakati fulani unapaswa nyumba yako usimame nayo mwenyewe. Baada ya kutoka kwa wakoloni, tulipaswa tujue ya kwamba sasa tunasimama wenyewe. Wale watu ambao walikuwa wanatufanyia mambo hayo hapo hapo awali, sasa hivi hawatufanyii tena, twapaswa tusimame wenyewe kama viongozi, tutoke kwenye pango la kutegemea wengine Tujue ya kwamba nchi hii tunaisimamia wenyewe, au nchi hii tunaisimamia wenyewe. Kwa hiyo mawazo yale ya mwanzo ya kutegemea nchi za magharibi, kwamba hao, bila wao, bila kauli yao, bila mwelekeo wa siasa, bila mwelekeo wa kiuchumi, hatuwezi kusonga, ndiyo ametufikisha hapa. Lakini naamini kwamba kwa sasa, kwa mwamko huu ambao tunauona, Afrika ya viwanda, nchi zetu za viwanda, utawala bora. Ninaamini kabisa haya yataingia katika masikio ya viongozi na watawali watakuwa tayari kuchagua viongozi ambao wakati wote watakuwa wako tayari kusimamia uchumi wa nchi yao. Ni maeneo gani hasa ambayo yanapaswa kutiliwa mkazo na kuboreshwa ili kuhakikisha yanapatikana mapato ya kutosha kuwezesha mataifa ya Afrika kujitegemea? Uh, yako maeneo mengi ndugu mtangazaji. Leo niko huku Pareni Same Mashariki, uh, kwa ajili ya, ma, ya kuhamasisha masuala ya, masuala ya uchumi haya haya tunayozungumzia uchumi wa mtu mmoja mmoja, uchumi wa mtu mdogo wa kawaida, uchumi wake unapoinuka, anapotoa, anapochangia pato lake kwa ajili ya taifa, tuzingatia kwamba kila mwananchi ana uwezo wa kuchangia kwa ajili ya uchumi wake, kuanzia huku vijijini tuliko sisi huku mpaka mwisho kabisa katika taifa, na anapochangia kwenye uchumi wake, uchumi ule unaingia katika uchumi mpana wa taifa zima. Lakini baada ya hapo kuna masuala ya kitaifa, rafiki yangu masuala kama ya kima ya madini ambayo wa kwa kweli mchango wake unategemea kuwa mkubwa kabisa katika taifa, hayo yanapaswa yasimamiwe kwa umakini mno. Mikataba ambayo tunaingia kama majuzi hivi, umeona mheshimiwa Rais raisi amekuwa makini katika hilo, na hatimaye tukatoka katika mikataba ambayo haina maana ambayo mwanzoni tulikuwa nayo hiyo. Yale maeneo ambayo ni mazito kama ta katika taifa kama madini, tusimame mikataba tunayoingia na wawekezaji, ni mikataba ambayo yenye maana. Kilimo kile cha, cha biashara, tuweze kuliangalia hilo, wanaokuja kuwekeza, lakini watu wa nchi yetu wenyewe ya, ya, ya, ya, yawe masuala ya msingi kabisa, ili hatimaye eh, hata masuala ya viwanda tunayoyasema yaweze kutegemea malighafi zetu wenyewe katika nchi yetu, usafirishaji, miundombinu, barabara, ndege, reli, yote hayo. Mwisho wa yote hata uwekezaji wa viwanda uta huu unakuwa na nafuu, mwisho wake kodi inakuja, tunaisimamia, hatimaye nchi kama nchi inasimama ikiwa inajitegemea uvuvi yote hayo ni ya msingi rafiki yangu, kwa maana ya uchumi wa nchi. Tuseme ni kila nyanja ambayo inaweza kuchangia katika taifa, twapaswa kuizingatia na kuisimamia. Dkt Lubua amezungumzia ushirikishwaji wa wananchi katika kuinua uchumi wa taifa kupitia mapato, lakini je, anaona jitihada za kutosha zimefanyika ili kuhakikisha wananchi wanapata elimu ya kodi na kujiona wanaowajibu katika kuleta maendeleo kwa kupitia mapato ya ndani? Mimi ni mtafiti na kwa kweli nimefanya tafiti hapa na pale, na moja ya eneo ambayo nimefanya tafiti ni katika kodi. Pia nikiri kwamba kwa hakika bado tuna nafasi ya kuongeza wigo wa wananchi wetu wanaolipa kwa kupitia elimu. Imeonekana katika tafiti ya kwamba elimu inapoongezeka watu wanalipa kodi kwa hiari. Sasa hiyo ni changamoto kwa kweli. Tunawajibu mpana vyombo vya habari kama wewe rafiki yangu hapo wa redio, ambao ni pana kabisa, unawajibu wa dhati, kama unavyofanya kuelimisha jamii yetu, kwamba kwa hakika kulipa kodi ya maendeleo ni kwa ajili ya maendeleo yetu. Lakini wale wadau wa karibu, kama kama kama taasisi zile za kodi, zinapaswa kufanya hivyo, lakini kuna taasisi pana zile ambazo zinaunganisha taasisi za kodi za kitaifa, za kikanda, wanawajibu wa kufanya hivyo, ma conference wanawajibu wa kufanya hivyo, lakini na sisi ambao tunatembea huku mtaani, tuna wajibu wa kuelimisha wananchi wetu kuhusu umuhimu wa kulipa kodi kwa kupenda, kwa ajili ya maendeleo yao. Lakini pia miongoni mwa changamoto zinazotajwa kukwamisha jitihada za ukusanyaji mapato ni mifumo mibovu ya ukusanyaji mapato barani Afrika ambayo imekuwa ikisababisha mataifa kadhaa kupoteza mapato. Hili unalitazama vipi? Hilo ni kwa hakika rafiki yangu, kwa sababu bomba la maji kama linaanzia kwenye tenki kwenda kwa wananchi na linavuja sana njiani, maana yake ni kwamba kuna uwezekano mkubwa kwamba maji yasiwafikie wananchi, au yasifike anakopaswa kufika. Kwa sababu hiyo ni kiri ya kwamba kuna huko kuvuja kwingi sana kwa kodi, na wale ambao ni watendaji wajue ya kwamba wanapotoboa toboa haya mabomba njiani, mwisho wa wakati wanaathiri taifa kwa ujumla wake. Hilo ni kwa hakika kabisa. Kwa hiyo uh, nachoweza kusema ni kwamba ni kweli mifu kama unavyosema inavuja sana maeneo mengi, japo tunaendelea kujitahidi. Niseme ulikiri hilo, kumekuwa na maendeleo, lakini bado mivujo ipo. Ile mivujo inapozibwa, ile kodi shilingi moja inayotoka mahali mbali sana, mbali sana, kijini kabisa, huko inapofika mahali husika basi inakuwa rahisi, na ndiyo maana tumekuwa na, kwa mfano, kama nchini kwetu, huu ni mfano, mfano, mfano mzuri tu, pamoja tumeenda kwamba tulikuwa nyuma kidogo, tumepiga hatua kidogo, kwamba angalau yeah. kwa mifumo hii ya kielektroniki yeah. hata kama ni kodi ndogo sana inaweza ikafika kwenye kapu ambalo ni kapu la taifa moja kwa moja. Siku hiyo msikilizaji, Afrika itajengwa na Waafrika wenyewe. Hivi ndivyo alivyotamatisha Dr Edson Lubua. Kweli Afrika itajengwa na Waafrika wenyewe. Tanzania itajengwa na Watanzania wenyewe, na kwa sababu hiyo, viongozi wenzangu, viongozi wenzetu, wananchi wenzetu wa Afrika kwa ujumla, mimi nawasihi na kuatia moyo kwamba uhakikishe kwamba kodi inalipwa inasimamiwa kwa kiwango chochote hicho ambacho ni halali. Mwisho wa wakati maendeleo yetu tuyasimamie kwa mapato yetu, kwa mapato yetu ya ndani. Mwisho utaijenga Afrika kama Afrika. Na kufikia hapo sina la ziada, ninakushukuru kwa kutegea sikio makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa niaba ya wale wote waliofanikisha makala haya, ulikuwa nami Sabina Mpele. Hadi hapo tuna la ziada ya msikilizaji. Asante kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni Sam Batenzi, aliyekufahamisha michezo Ruben Liokumbuka. Kwa niaba yao mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri. A arifa ya Kiswahili, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri.