Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Shirika la kimataifa la kutetea haki za watu wenye ualbino Under the Same Sun laitaka serikali ya Tanzania kuhakikisha watuhumiwa wa ukatili dhidi ya watu wenye ualbino wanahukumiwa. Mamia ya Waalgeria Algeria waitikia wito wa mashirika ya kiraia kupinga uchaguzi wa urais unaopangwa kufanyika Disemba 12. Na mshauri wa kisiasa wa balozi wa Marekani nchini Ukraine asema Trump anahusika kumshawishi rais wa Ukraine kukubaliana na ombi lake. Karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Novemba 22 mwaka 2019. Marekani imeahidi kutoa msaada wa dola milioni mia sita kusaidia serikali ya DRC ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ili kufanikisha miradi ya maendeleo ya serikali ya Rais Felix Chisekedi aliyeingia madarakani tangu mwezi Januari. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Taarifa hii imetolewa hapo jana na balozi wa Marekani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Mike Hama ambaye alifahamisha kuwa serikali ya Marekani imeamua kumuunga mkono Rais Chisekedi katika azma ya kuleta mabadiliko ndani ya taifa hilo kubwa na tajiri barani Afrika. Hammer amesema fedha hizo zitasaidia kufanikisha shughuli za maendeleo zinazohusiana na elimu ukuaji wa uchumi afya kupambana na rushwa na utawala bora lakini pia kinga ya mazingira na hali kadhalika misaada ya kibinadamu misaada ya marekani katika sekta hizi huko DRC imekadiriwa kufikia dola bilioni 1.25 tangu mwaka 2015 imeongeza taarifa hiyo Hivi karibuni DRC na Marekani zilisaini makubaliano kuinua sekta hizo, ambapo Marekani iliwakilishwa na mkurugenzi wa USAID Paul Sebastian huku DRC ikiwakilishwa na waziri wa ushirikiano wa kimataifa Pepin Guillaume Manjolo Bwakila. Msaada wa Marekani unakuja siku chache tu mara baada ya Ufaransa kwa upande wake, ikitangaza kwamba inaiunga mkono serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Na hakukuwa shughuli zozote huko wilayani Beni katika mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa DRC toka hapo jana. Raia wameripotiwa kuendelea kuitaka MONUSCO ambao ni tume ya umoja Mataifa nchini DRC kuondoka, lakini liwali kali Kasivita ameonya raia kwamba kufanya hivyo ni kuwapa nguvu waasi wa ADF. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ana taarifa zaidi kutoka Beni. Vilevile kumeshuhudiwa maandamano yasiyopangwa. Angelo Kalala ni mmoja wa waandamanaji. hawezi kuona bakize kila siku kwa bure na havasidie jeshi yetu kupigana vita na imba, tufukuze wale wa MONUSCO watoke Beni, tuangalie andresie na FRDC yetu kama tutafanya security yetu namuna gani. Mashirika ya kiraia yataka askari wa umoja mataifa katika MONUSCO kuwa na utayari wa kukinga raia. Noela Muliwavyo ni mratibu wa mashirika hayo sisi kuonesha namuna gani tunaweza kukata hiyo maungano ya adui na Monisko, kusudi Monisko aweze kuleta mafikiri kwenye raia. Inkawa kweli alikuja kwa kutukinga, anapaswa kuonesha naye vile hamu yake kwa kutukinga sisi. Ziarani Beni kalika sivita, liwali wa Kivu ya kaskazini aomba raia wasijali vitendo vya adui nuveno. Tumekuja kufariji raia wetu katika kipindi hiki kigumu, na tusimupe nafasi ya adui anayetaka kuvunja uhusiano bora kati ya raia na jeshi hata taifa na wadau wake ili ionekane kwamba haikuwa vema kuwashambulia. Shabaha ya serikali ni amani kurudi Beni. Mauaji ya hivi karibuni yamesababisha kuongezeka kwa idadi ya wakimbizi wa ndani. Erikson Luembwe, Beni, RF Kiswahili. Mlipuko wa ugonjwa wa surua umeua takriban watu elfu tano nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Visa vya ugonjwa huo vimekwisha ripotiwa katika majimbo yote 26 ya nchi hiyo. Wizara ya afya nchini humo imesema kumekuwa na visa zaidi ya laki mbili na elfu arobaini vilivyorekodiwa tangu mwezi Januari. Shirika la kimataifa la kutetea haki za watu wenye ualbino la Under the Same Sun limeitaka serikali ya Tanzania kuchukua hatua zaidi za kuhakikisha watuhumiwa waliohusika na vitendo vya kikatili kwa watu wenye albino wanahukumiwa, wakati huu nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi. Steven Mumbi ana taarifa zaidi. Kauli hiyo inakuja wakati huu kamati ya mkataba wa kimataifa wa haki za watu wenye ulemavu ikiwa imeitaka serikali ya nchi hiyo imlipe Mariam Staford fidia baada ya kukata rufaa na kubainika kuwa alikosa haki yake ya msingi katika mahakama za Tanzania, na hatimaye watuhumiwa waliomsababishia wa majeraha waliachiwa huru. Majirani hawakuwa tayari kutoa ushahidi, lakini pia Babaangu mzazi na yeye alishindwa kutoa ushahidi kwa sababu alikuwa ameelewa sana, hiyo akatoa ushahidi ambao ni tofauti na kile ambacho mimi nakifahamu. Mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo Bi a Radislaus anasema imebainika kuwa katika rufaa hiyo kulikuwa na ukiukwaji wa sheria katika vifungu vya mkataba wa haki za watu wenye ulemavu wa mwaka 2006 ambao Tanzania imeridhia. Sasa kuna hatua za kuchukua: serikali impatie fidia Bi Mariam, igaramikie matibabu yake, itoe visaidizi vinavyomfanya aweze kuishi kwa kujitegemea, kufanya uchunguzi na upelelezi wa kina ili kuhakikisha kwamba wahalifu wote wanaofanya kitendo hiki wanasakwa, wanachukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Nchini Tanzania, katika kipindi cha miaka hivi karibuni, hakuna tukio la kuwali lililoripotiwa kwa watu wenye walibino, ingawaji katika nchi za jirani matukio hayo yametokea. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Mamia ya Waalgeria wameandamana hiyo jana katika mitaa ya mji mkuu wa nchi hiyo, Algiers wakiitikia wito wa mashirika ya kiraia kupinga uchaguzi wa rais unaopangwa kufanyika Disemba kumi na mbili. Maandamano haya yanakuja zikiwa zimesalia wiki tatu kuanzishwa kwa kampeni za uchaguzi huo. Kwa upande wake shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limevishutumu vyombo vya usalama kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa kuwakamata waandamanaji ambapo inadaiwa watu 29 wanashikiliwa na polisi mjini Algiers. Asina Hussein Dike ni mratibu wa shirika hilo nchini Algeria. Tangu mwanzo wa kampeni tumeshuhudia watu wakikamatwa. Maandamano ya amani ya watu wanaopinga uchaguzi mbalimbali, mbali, uchaguzi wa urais wakati ambapo inafahamika kwamba kila kunapokuwa kampeni za uchaguzi, kila mtu ana haki ya kutoa maoni yake. Ni sauti yake Asina Usendike, mratibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International nchini Algeria. Wanasiasa kutoka muungano wa vyama unaotawala nchini Ethiopia wameidhinisha uundoaji wa chama kimoja cha siasa, mpango ambao umekuwa ukiungwa mkono na waziri mkuu Abi Ahmed. Waziri Abi amesema chama kipya cha Ustawi kitasaidia Ethiopia kutokomeza ubaguzi wa kikabila na kuiunganisha nchi. Idadi ya wanajeshi wa Mali waliouawa katika shambulizi linalodaiwa kutekelezwa katika eneo la mpakani mwa Niger Jumatano iliyopita imeongezeka na kufikia 43. Haya yanajiri wakati wa bunge nchini Mali wakimtaka waziri wa ulinzi Jenerali Dembele kutoa maelezo kuhusu ongezeko la mashambulizi ya kigaidi ambayo yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo, mpakani na nchi jirani ya Niger. Akizungumza mbele ya wabunge wa taifa mjini Bamako, hiyo jana Jenerali Dembele amesema kuwa serikali yake imekuwa ikishirikiana na mataifa jirani katika kupambana na magaidi wakisaidiwa na jeshi la Ufaransa. Joel Mia ni balozi wa Ufaransa nchini Mali. Ninathibitisha kwamba Ufaransa inayo maslahi yake inayofuatilia, lakini ni maslahi inayohusu watu wote kwa pamoja. Ni kufanya kwamba Mali isiendelee kukumbwa na mashambulizi haya ya kigaidi. Ndiyo maana tunawasaidia. Kumbuka Barkani ni operation za wanajeshi wetu walioko kwenye eneo kubwa ambalo linakadiriwa kuwa zaidi ya ukubwa wa Ufaransa. Barkani kwa yenyewe haitoshi, nao wanasaidia pale inapohitajika. Tatizo hapa namna kiufundi haitoshi. Inabidi kuwepo na rasilimali watu na watu wanaofanya upelelezi pia. Ni sauti yake Joel Mea, balozi wa Ufaransa akiwa Bamako nchini Mali. RFI. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki. Uchunguzi unaofanywa na bunge la wawakilishi nchini Marekani katika mchakato wa kutaka kumwondoa rais Donald Trump unaendelea nchini humo huku mwanadiplomasia mwingine akitoa ushahidi wake. Mwanadiplomasia David Holmes, ambaye ni mshauri wa kisiasa wa ubalozi wa Marekani nchini Ukraine, amesema rais Trump anahusika kumshawishi rais wa Ukraine kukubaliana na ombi lake la kutaka mpinzani wake kisiasa Joe Biden achunguzwe. David Holmes amesema alifuatilia mawasiliano ya simu yakimwelekeza rais wa Ukraine kufanya uchunguzi huo, na baadaye mambo yalianza kubadilika kuanzia mwezi machi mwaka 2019 hali ya mambo ilianza kubadilika sana katika ubalozi wa marekani nchini ukraini economy, na mfano wa wazi kabisa ni katika vipaumbele vitatu vya vipa masuala Russia ya usalama uchumi haki pamoja na msaada wa kidemokrasia kuisaidia ukraini isididimizwa na sera ya urusi ambavyo viligubikwa na utashi wa kisiasa kufuata ajenda ya kisiasa iliyokuwa ikipigiwa chepuo na meya wa New York Julian pamoja na ikulu and a cadre of officials operating with a direct channel to the White House. Ni sauti yake David Holms, mshauri wa kisiasa wa ubalozi wa Marekani nchini Ukraine. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, ameapa kubaki madarakani baada ya kushtakiwa kwa ufisadi, udanganyifu na kupoteza imani kunakohusishwa na kesi tatu tofauti. Netanyahu amelaani mashtaka hayo dhidi yake akiyaita ni majaribio ya kumpindua madarakani na kusisitiza hatoruhusu uongo kushinda. Mamia kwa maelfu ya andamanaji wamejitokeza katika mitaa ya jiji la Bogota na miji mingine nchini Colombia kuungana na wimbi la maandamano ya kupinga serikali katika mataifa ya amerika Kusini. Waandamanaji walituma sauti ya pamoja kuipinga serikali ya mrengo wa kulia ya kirais Ivan Duk. Ruben lukumbuka yuko hapa na habari za michezo. Asante sana martha Saranga. Timu za taifa za soka za wanawake kutoka mataifa ya Ethiopia na Jibuti zimeaga mashindano ya Sekafa uh, mara baada ya kuambulia nafasi mbili za mwisho katika kundi lao. Uh, katika mchezo wao wa mwisho kati yao, Ethiopia ilitandika Jibuti magoli manane na hivyo kutamatisha michezo mitatu wakiwa na alama tatu huku Jibuti wakiwa hawana alama hata mmoja. Uh, upande mwingine pia hapo jana Kenya iliitandika Uganda mabao matatu kwa sufuri. Atakaye uh, yani, sasa kila timu hapo zimefahamu ni nani atapambana na mwenzake. Na msikilizaji mwenza, uh, tukiwa bado katika bara la Afrika kuhusu michuano ya uh, mataifa ya Afrika kwa vijana wasiozidi umri wa miaka ishirini na tatu kuwania kombe la mataifa ya Afrika. Afrika Kusini hivi leo, oh, watacheza na Ghana wakati Misri watakipiga na Cote d'Ivoire, Ivory Coast. uh, kimataifa, msikilizaji, hivi leo tutashuhudia mechi kadhaa katika Ligue 1 ligi ya huko Ufaransa. Paris Saint Germain watacheza na Lille wakati huko Ujerumani katika Bundesliga mm, Borusia Dortmund watashuka dimbani kukipiga na Paderborn, na katika La Liga ya ligi huko Hispania Levante watacheza na Malorka. Nimalizie na tenis Rafael Nadal ametinga robo fainali ya michuano ya kombe la Davis, huku waandalizi wa, wa mashindano hayo wakihaha kuhakikisha michezo hiyo inamalizika kabla ya saa kumi uh, za usiku uh, kuamkia hivi leo. Nakushukuru sana Ruben Luhumbuka, shukran asante. Nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiandika, raia wa Kenya afungwa jela miaka saba baada ya kukutwa na hatia ya kumuua afisa polisi mmoja nchini Marekani. Lakini gazeti la Daily Monitor nchini Uganda limeandika ofisa mmoja wa jeshi la Uganda, UPDF afungwa miaka hamsini jela kutokana na kesi ya mauaji. Lakini nikielekea nchini Rwanda gazeti New Times, Jumuia ya Afrika Mashariki kitengo cha biashara yataka gharama za usafiri wa anga ipitiwe upya. Pengine gharama hizo ziko juu sana. Mfano mtu akitaka kwenda Nairobi hivi <coughs> au akitaka wa kwenda wapi, Kigali. Tunasubiri kuona kama hilo litafanyika. Haya, <laughs> gazeti la Sudan Tribune lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Sudan Kusini Salva Kiir azindua mradi wa umeme wa megawati megawati 100 lakini, nikielekea nchini DRC gazeti Forum des As la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika kuhusu kauli ya mbunge Christophe Lutundula wa Bunge la Taifa, akisema mpango wa elimu bure nchini humo ni kama mtego dhidi ya rais Felix Tshisekedi. Lakini gazeti la Rafiki linalochapishwa mjini Beni lenyewe lenyewe limeangazia kukithiri kwa mauaji ya raia wasio na hatia mjini Beni, hofu yaongezeka. Lakini nchini Burundi gazeti Iwachu laandika balozi wa Uholanzi nchini Burundi eh, apongeza vyombo vya habari eh, nchini humo. Lakini le Figaro la Ufaransa likiangazia siasa za Israeli, ambapo waziri mkuu Benjamin Netanyahu achunguzwa ah, kuhusishwa na kesi za rushwa na ufisadi. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa eh, nikianza na gazeti Habari Leo, JPM atoa dawa tatizo la ajira na gazeti Mtanzania likiandika rushwa uhujumu uchumi, eh, ya ngono ni uhujumu uchumi TAKUKURU yasema atakayepatikana adhabu yake kifungo miaka 20 jela. Bila shaka tatizo linaonekana nalo kukithiri. Naam, ni kweli Haya, gazeti la Nipashe juu ya habari kama hiyo limeandika UDOM, yani chuo kikuu cha Dodoma eh, chakiri rushwa ya ngono mbele ya JPM na gazeti Majira likiandika mdhamini asema Lisu amegoma kurejea wakati gazeti Tanzania Daima likiandika serikali yazuia kupekua utajiri wa Makonda na Mbowe achukuliwa fomu Chadema na hakimu amtaka Lisu kotini, huku mwananchi likiandika askofu Munga amkosoa kadinali Pengo. Ni saa mbili na dakika 46. Stephen Mumbi anakujia na makala ya muziki Ijumaa. Naamu msikilizaji, makala ni muziki Ijumaa. Jina langu ni Steven Mumbi. Kibao kinaitwa Jirani, Samba Mapangala na Okestra Vilunga. Ndio tunaanza namna hiyo. Makala haya tunaangazia safari yake ya kimuziki ki Samba Mapangala. Mapangala alizaliwa mjini Matadi nchini DRC na alifanya kazi na bendi mbalimbali mbali nchini humo, ikiwa ni pamoja na katika jiji la Kinshasa kabla ya kuhamia nchini Uganda mnamo mwaka 1975 ambapo yeye na wanamuziki wengine wa Kikongo waliunda bendi ya Lekinwa. Ya Lekinua, 1977, 1981, volcano. Bendi ya Lekinua walihamia jiji Nairobi mnamo mwaka 1977. Mwaka 1981 Lekinua ulianzisha bendi mpya iliyoitwa Orchestra Virunga. Jina la bendi lilitokea milima ya volcano iliyopo huko nchini DRC maarufu kama milima ya Virunga. Albamu yao ya kwanza It's Disco Time wakiwa na Samba Mapangala mnamo mwaka 1982, na baadaye albamu ya Safari waliitoa wa mwaka 1988. Sikiliza kibao hiki Safari, eza eza eza eza lika mboko koba koba koba koba Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, makala ni muziki Ijumaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Steven Mumbi na tunaangazia maisha ya kimuziki ya Samba Mapangala mwanzoni mwa miaka elfu mia tisa na tisini kundi likaanza kupata sifa kedekede kede za kimataifa baada ya kutoa albamu zao mbili, yaani ile ya Virunga Volcano na Fit on Fire. Ingawaji albamu ya Vunja Mifupa walioitoa mwaka mmoja kabla, yaani mwaka 1989 ndiyo iliyowapa umaarufu mkubwa. Kibao hiki kinapendwa sana, Vunja Mifupa. Msikilizaji, Samba Mapangala ameshatoa albamu 13 akiwa na aki bendi hizo yaani, Lekinwa pamoja na Orkestra Vilunga, na kwa sasa anaishi nchini Marekani. Acha na kibao hiki msikilizaji, kinaitwa wajukuu, mm, alichokitoa mwaka 1995 Samba Mapangala akiwa na Diblo Dibala, bendi ya Virunga Orchestra. Jina langu ni Stephen Mumbi Juma. Lijalo ni makala nyingine ya muziki Ijumaa. Hakikisha unafurahia muda wako msikilizaji, na nikutakie kila laheri. Basi ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Sambatenzi, aliyekufahamisha michezo Ruben Lukumbuka, mimi ni Martha Saranga na kutakia Ijumaa karimu. So cheketi chako mwingine akaka Zine nakupenda kama nimekuza you make my heart go pa, pa, pa. Sema taka kwenda wapi? Msikilizaji na kwa msikiliza burudani hiyo ya muziki, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia Ijumaa karimu.