Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Mamia ya raia waondoka katika vijiji kadhaa mashariki mwa DRC, huku watu zaidi ya 11 wakiripotiwa kuuawa. Waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Frederick Sumaye atangaza kujitoa upinzani kwa madai ya kukosekana kwa demokrasia. Na wataalamu watatu wa masuala ya katiba wawapa nguvu wabunge wa chama cha Democrats nchini Marekani kuhusu mkakati wa kumwondoa rais Trump madarakani. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi ya awami ya, ya pili. Leo ni Alhamis Disemba 5 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa nwani ya www rfi kiswahili com na redio washirika, na ukiwa na lolote usisite kutuandikia ujumbe, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili nami nitausoma hapo baadaye. Mamia ya raia wameondoka katika vijiji kadhaa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutokana na kuongezeka kwa mashambulizi ya kundi la waasi wa ADF, mashambulizi ambayo Jumanne ya wiki hii watu zaidi ya 11 wameripotiwa kuuawa, huku mashirika ya kiraia yakisema kukosekana kwa wanajeshi wa serikali kunasababisha ukosefu wa usalama. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametutumia ripoti ifuatayo. Raia wa vijiji jirani na kile cha Orototo wakimbilia Kichingi Nobili na Luanoli baada ya shambulizi jipya hii Jumanne. David Muaze, kiongozi wa mashirika kirai ya kiraia, apendekeza tarafa la Watalinga lihusishwe pia na operesheni inayolenga ADF. Ndani ya kijiji e, Orototo tumeorodhesha e, vifo vya watu kumi na moja. Malalamiko yetu kwa e, jeshi yetu kuweza kuweza kufanya e, kazi hizi maoperasion zikuwe menee ngambo zote kwa kuweza kukinga raia kwa janga zote zinazotokea. Msemaji wa jeshi la Kongo meja maka zukai amejizuiza kutamka lolote kuhusiana na pendekezo la mashirika ya kiraia, ila mwami wa watalinga Pascal saa mbili asema askari wako, ila idadi yao ni finyu. Kwa hiyo sehemu ambayo iliyoshambuliwa wanajeshi wako karibu na hapo, kwani ni wanajeshi wanakuwa wadoo wadogo, na lakini huyu rebel amekuwa na tabia ya kutambuka ambapo wajeshi wako ili aende apige raia kwa mbele. Hadi sasa watu 135 wameuawa kikatili na ADF tangu operesheni kali kuanzishwa Oktoba 30, licha ya MONUSCO kukubali kuandamana na jeshi la Kongo katika kupamba washau wa ADF siku chache zilizopita. Erickson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. Shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF jana Jumatano limesema kuwa linawaondoa wafanyakazi wake wasiokuwa wa eneo hilo kutoka mkoa wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo baada ya kusema kikundi cha watu wenye silaha kilijaribu kuingia kwenye eneo lao. Shirika hilo lisilo la kiserikali linakuwa shirika la misaada la hivi karibuni kuwaondoa wafanyakazi wake katika mkoa wa Biatako baada ya shambulizi ambalo hakuna kundi limedai kulitekeleza wiki iliyopita, na kushuhudia wafanyakazi watatu wa Ebola wakiuawa awa katika kambi ya malazi kwenye machimbo ya Biatako mkoani Ituri na kusababisha shirika la afya ulimwenguni WHO kuondoa wafanyakazi wake katika eneo hilo. Jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juma hili limedai kuwa linamshikilia mmoja ya viongozi wa juu wa kundi la waasi wa Rwanda FDLR, Nshimi Imana Asifiwe, anayedaiwa kujisalimisha mashariki mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la DRC amesema kukamatwa kwa Asifiwe kunadhihirisha wazi kuwa operesheni za jeshi lao dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo inaanza kuzaa matunda. Asifiwe anatajwa kuwa kaimu kamanda wa kikosi maalum cha mstari wa mbele cha kundi hilo linalodaiwa kutekeleza makosa ya uhalifu wa kivita mashariki mwa Kongo. Charles Chichura ni mwanasheria na mhadhiri katika chuo kikuu cha maendeleo cha Bukavu. Anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo kusema: watu wale wakikamatika ni lazima wawatume e, mbele ya vituo vya vya sheria ili wawajibie wa, wa, wa kwa makosa yao. E, nawaza neno lingine ni kusema jeshi ya Kongo inaanza kufanya kazi. Eh, ni kazi kubwa ile, na tunasema ingekuwa eh, lazima ingekuwa, maana sana. Haya najiri wakati huu raia wakiendelea kuandamana kupinga uwepo wa vikosi vya kulinda amani vya Umoja wa Mataifa MONUSCO wanavyovituhumu kwa kushindwa kusimamia usalama wao. RFI Goma, Tisini na nane FM. Sambili, dakika 35, Afrika Mashariki hii ni RFI Kiswahili. Waziri mkuu wa zamani wa Tanzania ambaye miaka minne iliyopita alitangaza kujiunga na chama kikuu cha upinzani Chadema akitoka chama tawala CCM ametangaza kujitoa upinzani kwa kile alichosema kukosekana kwa demokrasia na kuhofia usalama wake na familia. Akizungumza hapo jana jijini Dar es Salaam, waziri mkuu mstaafu Frederick Sumaye amesema baada ya kupata shinikizo kubwa kutoka kwa baadhi ya wanachama tangu atangaza nia ya kuwania wenyekiti wa chama taifa, ameona ajiweke kando kuepusha mgawanyiko na kadhia ambayo familia yake ingeweza kupata. Baada ya kujiunga huko, nilianza kwa kupata matatizo kutoka serikalini. Kwa mfano, mashamba yangu yalichukuliwa, hata baadhi ya huduma zangu na haki zangu zilianza kuwa tofauti na za wastaafu wenzangu. Familia yangu nilianza kuona mateso ya mimi kuwa upinzani. Pamoja na hali hii ya mateso, nilikaza shingo kwa vile niliamini kuwa kinachopiganiwa na wapinzani kama kitafanikiwa ni kikubwa kuliko hiki cha familia yangu. Ni sauti yake Frederick Sumaye waziri mkuu wa zamani wa Tanzania. Kinara wa mapambano dhidi ya ubaguzi nchini Afrika Kusini na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Askofu Desmond Tutu amelazwa hospitalini mjini Cape Town kwa ajili ya matibabu. Ofisi yake imesema jana Jumatano, askofu huyo mkuu mstaafu mwenye umri wa miaka themanini na minane amekuwa akipokea matibabu ya saratani ya tezi dume kwa zaidi ya miaka kumi na mitano. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametangaza kuwa ataitisha kikao na viongozi wa nchi tano zinazounda ukanda wa Sahel Desemba 16 mwaka huu katika mji wa Pau kusini mwa Ufaransa. Rais Macron amesema lengo la kikao hicho ni kutaka viongozi hao waweke wazi msimamo wao juu ya uwepo wa majeshi ya Ufaransa katika ukanda huo wakati huu harakati hasi dhidi ya Ufaransa zikiendelea kukua. Jatandu. Natarajia kupata ufafanuzi kutoka kwao na kurasimisha mahitaji yao kwa Ufaransa na kwa jumuiya ya kimataifa. Wanatamani uwepo wetu? Je, wanatuhitaji? Ninataka majibu ya wazi na wazingatie masuala haya. Siwezi na sitaki kuwa na wanajeshi wa Ufaransa kwenye ardhi yoyote ya Sahel, wakati ambapo utata unaendelea kuhusu harakati za kupambana na Ufaransa, wakati mwingine zinaendeshwa na kutekelezwa wana na wanasiasa. Nahitaji uwazi, tunawadai ufafanuzi na ukweli kwamba wanataka uwepo wetu huko na kwamba wazingatie, kwa sababu Ufaransa haipo huko kwa madhumuni ya kikoloni au kwa sababu za kiuchumi kama nilivyosikia. Tuko e huko kwa usalama wa pamoja e, wa ukanda e, na wa kwetu e. Suala la kuendelea au kuto kuendelea kwa kikosi cha wanajeshi wa Ufaransa katika operesheni Barkane katika ukanda wa Sahel litaamuliwa katika mkutano huo, ambapo Rais Macron amesistiza kuwa majibu atakayopata kutoka kwa viongozi hao ndio yataamua kuwepo au kuendelea kuwepo au la R Radio France Internationale. Saa mbili dakika 38, Afrika Mashariki bado unaitegemea sikio RFI Kiswahili, na tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wataalamu watatu wa masuala ya katiba hapo jana wamewapa nguvu wabunge wa chama cha Democrats nchini Marekani kuhusu mkakati wao wa kumwondoa rais Donald Trump madarakani baada ya kudai kuwa kiongozi huyu amefanya makosa yanayoweza kumwondoa mamlakani. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Hata hivyo mahojiano ya hapo jana kati ya wabunge na wataalamu wanne wa katiba yameonyesha wazi mgawanyiko wa kisiasa uliopo nchini humo baada ya mtaalamu mmoja kupingana na wenzake akidai tuhuma za sasa dhidi ya rais Trump hazitoshi kumwondoa madarakani. Wabunge wa Democrats walikuwa wakijaribu kuwashawishi raia wa Marekani kuonyesha kuwa rais Trump anapaswa kuondolewa madarakani kwa kutumia madaraka yake vibaya swala so, hili ambalo sasa liko mbele ya kamati ya sheria wanasiasa waliowaita wataalamu wanne wa katiba ili kupata mtazamo wao kisheria ikiwa makosa anayotuhumiwa nayo Rais Trump yalifikia vigezo vya kumwondoa. Kamati ya sheria, baada ya kumaliza mchakato huu, itawasilisha mapendekezo yake kwa bunge la Senate ili kupigiwa kura na kuamua suala hilo ikiwa liende mbele ya mahakama ili kumwondoa rasmi madarakani Rais Donald Trump. Wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana Jumatano wamelaani uzinduzi wa kombora la Korea Kaskazini na kuthibitisha tena haja ya kutekeleza vikwazo dhidi ya nchi hiyo. Ubelgiji, Estonia, Ufaransa, Ujerumani, Poland na Uingereza zina wasiwasi sana juu ya majaribio ya makombora yanayoendelea kutekelezwa na Jamhuri ya Watu wa Korea, pamoja na uzinduzi wa kombora la Novemba 28, imeeleza taarifa na mwaliko wa binafsi wa mfalme wa Saudia na kwa Emir wa Qatar kushiriki katika mkutano wa kilele wa Guba huko Riadhi wiki ijayo ni ishara ya hivi karibuni ya upatanisho inayotarajiwa sana katika kipindi cha miaka miwili ya uhusiano mbaya. Waangalizi wanangojea kwa hamu majibu ya Qatar ambayo yanaweza kufungua njia ya mkutano wa maridhiano licha ya vizuizi vingi vinavyokwamisha hatua hiyo. saa mbili dakika arobaini Afrika Mashariki, moja kwa moja tunajielekeza viwanjani na Ali Bilal. Karibu nam, ni kushukuru sana Sabina Crispin Nabi Gambo. Nianze hapa na taarifa ya timu ya taifa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Leopard, ambayo ilikuwa imealikwa kushiriki katika michuano ya Sekafa inayotarajiwa kutimua vumbi huko Uganda kuanzia Disemba saba hadi Disemba kumi na tisa mwaka huu timu hiyo haitashiriki katika michuano hiyo licha ya kualikwa na licha ya kwamba tayari walikuwa wameshaitishwa orodha wa wachezaji 23 ambao watashiriki katika michuano hiyo. Kutokana na ukata, inasemekana kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na haina fedha za kutoa kwa ajili ya kuipa timu hiyo ili iweze kuelekea huko Kampala kwa ajili ya kushiriki michuano hiyo. Kumbuke tu kwamba kumbu, timu hii ilifuzu michuano ya CHAN na hivyo ilikuwa ni fursa uh, kujiandaa vema kwa ajili ya michuano hiyo ambayo inatarajiwa kutimua vumbi huko Cameroon mwaka elfu mbili na ishirini jana. Uh, Sabina Crispin na Bigambo eh. Lakini kabla ya kukuletea matukio mbalimbali, niwafahamishe tu wasikilizaji wetu kwamba orodha ya wachezaji ambao wanawania taji la mchezaji bora upande wa Kafu nimetajwa, wakati Sadio Mane na Mohamed Salah wakifatana mmoja, kama unakumbuka katika michuano katika kuwania tuzo la Ballon dor Sadio Mane alikuwa na kwenye nafasi ya nne, wakati Mohamed Salah akiwa kwenye nafasi ya tano. Na sasa orodha hiyo wamejumuisha pia Riyad Mahrez, Yusef Belaili, Ismail Benacer wote hawa ni kutoka Algeria, pamoja na Andre Onana Cameroon, Hakim Ziyech kutoka Cameroon Hakim Ziyech kutoka Morocco, Pierre-Emerick Aubameyang wa Gabon, Kalidou Koulibaly wa Senegal, Odiang Igalo wa Nigeria na sasa wamebaki wachezaji kumi. Kumbuka awali walikuwa wachezaji thalathini. Afrika Ilik... mashariki, Afrika mashariki hamna. Tulitarajia huenda Mbwana Samata angelikuwemo lakini hakuorodheshwa katika orodha ya wachezaji hawa kumi na. Jana kulikuwa na michuano katika mataifa mbalimbali kule barani ul Ulaya, lakini kwanza Ufaransa. Uh, jana Paris Saint Germain ililaza Nantes kwa mabao mawili kwa moja wakati Kylian Mbappe aking'ara katika mchezo huo, kati Saint Etienne ikichakaza Nice kwa mabao manne kwa moja Dijon ikatoka sara kufunga mabao mawili kwa mawili na kwa moja Tottenham Hotspur ambayo kwa sasa mm, iko chini ya mkufunzi uh, Jose Mourinho ambaye awali aliwahi kukinoa klabu hii ya Manchester United. Naam, nakushukuru sana Ali bila. Shukran. Na mkaribu Emmanuel Makundi na uchambuzi wa habari za magazetini. Nam, asante Sabina. Gazeti uh, nianze na magazeti ya nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe lenyewe kwenye ukurasa wake wa mbele limeandika chungu tamu za Sumaye. Chadema afunguka kuwa hakuna demokrasia ya kweli aeleza alivyopoteza mali kisa kuwa upinzani. Profesa safari naye bwaga manyanga. Gazeti la Mwananchi limeandika Sumaye aacha fumbo, ni baada ya kutangaza kubwaga manyanga Chadema. Mbowe ajiepusha kumjibu licha ya wafuasi wake kutuhumiwa. Wasomi wasema walitarajia aondoke baada ya kuanguka Pwani. Tanzania lenyewe limeandika mwisho mgumu wa Sumaye Chadema. Na gazeti la habari leo lenyewe limeandika Sumaye aibua mjadala mzito. Gazeti la Daily Nation la nchini Kenya limeandika Kenyatta wa Mbogo dhidi uh, ya wanasiasa wanaopinga ripoti ya BBI awataka wasome kwanza kabla ya kuanza kuropoka. Daily Monitor la Uganda lenye limeandika Museveni asema sijaiba wala kupokea rushwa kutoka kwa mtu yoyote, kauli aliyoitoa baada ya maandamano ya kupinga rushwa hapo jana. The New Times la Rwanda limeandika mke wa rais Kagame ataka vijana kuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya maambukizi ya ukimwi. Lefar la DRC limeandika Rais Tshisekedi asisitiza serikali kutoa kipaumbele kwa watu wanaoishi na ulemavu. Iwachu la Burundi lenye limeandika habari inayofanana na Lefar, lakini ikisema watu wenye ulemavu Burundi wataka kushirikishwa katika uchaguzi mkuu ujao wa Burundi. The Guardian la Uingereza limeandika joto kuelekea uchaguzi mkuu Desemba 12 lazidi kupanda. Le Parisien la Ufaransa limeandika Macron kushuhudia maandamano makubwa zaidi tangu aingie madarakani. Na nimalizia na gazeti la The New York Times la kule Marekani, lenyewe limeandika wasomi wapigilia msumari wa moto a, katika mchakato wa kumwondoa madarakani rais Trump, wasema tuhuma anazokabiliwa nazo zinatosha kumng'oa. Na mnakushukuru sana Emanuel Makundi. Asante Sabina, RFI, Radio France Internationale. Na msikilizaji, endelea kuwa naye Emanuel Makundi katika makala ya Gurudumu la Uchumi. Msikilizaji, zaidi ya dola bilioni mia mbili kumi na tatu zinaripotiwa kupotea kila mwaka kutokana na uharibifu wa mazingira ikiwemo uwindaji haramu viumbe wa majini na mimea pamoja na uvunaji haramu wa misitu. fedha hizi zinapotea na huingia kwenye makundi ya kigaidi kufadhili shughuli zao na kutatiza usalama wa dunia na ukuaji stahili wa uchumi wa dunia. wataalamu wa maswala ya uchumi wanasema kiasi hiki cha fedha kingeweza kutumika na kusaidia nchi wanachama kwa shughuli za maendeleo. Nini kifanyike kudhibiti hali hii? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji, kuangazia swala hili kwa kina na athari zake kwa uchumi nimemwalika Profesa Vedasto Ndibalema kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine SUA kilichopo mkoani Morogoro, nchini Tanzania. Profesa, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana ndugu mtangazaji. Naam, pengine Profesa, kwa kuanza, wewe una mtazamo gani kutokana na takwimu hizi? Uh, ni, ni kweli ndugu mtangazaji, nashtusha kwa sababu ukiangalia eh, hizi takwimu za watu wanaojihusisha na masuala ya ujangili pamoja na na kiasi cha watu wanavyojishughulisha na shughuli za ujangili, kwa kweli kina- kinashtusha, na hasa kwa sisi wadau ambao tunajihusisha na mambo ya, ya, ya uhifadhi wa, wa maliasili. Profesa, moja ya jambo kubwa na linalotikisa kwa sasa dunia ni fedha haramu zinazotokana na uwindaji wa tembo pamoja na faru ambao wataalamu wanasema wako hatarini kutoweka na kutishia sekta ya utalii. Kama mtaalamu katika sekta hii, unadhani nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na pengine bara la Afrika zinakosea wapi katika kukabiliana na tatizo hili? E, mimi nadhani e, tatizo kubwa nalo liona ni kwamba hatujaweka msukumo na hasa ule utashi wa kisiasa wa kukabiliana na na jambo hili, kwa sababu kwa asilimia kubwa ya watu wengi ambao wanajihusisha na shughuli hizi za ujangili tunao humu humu nchini, na bahati mbaya wamekuwa wakiwatumia watu ambao ni wa kawaida kabisa, ambao e, wamekuwa wanaitumia kama hii ndio nyenzo au ni njia ya kujipatia kipato. Sasa tunapogeuza E, suala la ujangili kuwa ni sehemu ya watu wa kawaida kujipatia kipato na hasa wakiwa wanatumiwa na watu ambao wana uwezo, hii kwa kweli inakuwa ni hatari sana, kwa sababu e, tunao vijana wengi tunao e, wananchi wengi ambao wamekuwa e, wanaangaika kutafuta tamlo kwa siku, wanakosa. Sasa anapopata kazi ambayo inaweza ikamfanya akaweza ka, kutengeneza maisha, haijalishi kwamba hiyo kazi ina, uh, ina uhatari kiasi gani basi watu wanajiingiza kwenye kwenye hiyo shughuli, na hili inaliona kama ndio ndio kosa kosa kosa kubwa. Na watu wanaangaika kutafuta ajira, ajira zimekuwa ni hakuna. Sasa hii wanaigeuza kama ni ajira, ajira mbadala ambayo ina ina athari ina, ina, ina nyingi sana kwenye mambo ya uhifadhi na kipato hasa cha, cha, cha nchi, kwa sababu vipato vingi vya nchi, hasa nchi hizo kiafrika, vinategemea na mambo ya utalii. Sasa unapoondoa wanyama hawa basi utalii nao unawekwa kidogo kwenye kwenye mashaka. Na profesa, tunashuhudia pia migogoro ya mara kwa mara kati ya serikali na wananchi, hasa wale ambao wanaishi katika maeneo ambayo yanazunguka mbuga za wanyama, unadhani ni kitu gani kinaweza kufanyika ili kuondoa hii mizozo ambayo imekuwa ikijitokeza mara kwa mara, hali ambayo wananchi wamekuwa kadri muda wanavyozidi kwenda wanazidi kusogea ndani ya mbuga za wanyama na kiasi ambacho kwa namna moja ama nyingine bila shaka kitakuwa kinachangia uwindaji huu haramu wa, wa tembo na vifaru. Kuna baadhi ya nchi huku uh, kusini mwa jangwa la Sahara ambao wakati wanaanzisha hizi hifadhi waliweka utaratibu wa kuacha eneo ambalo e, kwa kiasi kikubwa linalinda mipaka ya maeneo ya wananchi na linalinda mipaka ya maeneo ya hifadhi. Sasa hii inaitwa buffer zone, ambayo huwa inaenda kuanzia kilomita tano mpaka hata kilomita ishirini wengine mpaka kilomita thelathini Sasa hii kidogo kwa hawa watu wa ujangili mdogo mdogo, kidogo inasaidia, ina, ina kuwapunguza kuwa. Lakini sasa hivi ukiangalia nchi yetu maeneo mengi ya hifadhi mipaka e, yao inapoishia kwenye eneo la hifadhi wameanza e, maeneo ya wananchi wetu ambao wametengeneza mashamba wengine wameweka mpaka na majumba. Sasa inawapa kishawishi kwa kiasi kikubwa cha kuweza kujihusisha na hii shughuli e, kwa sababu huu uwindaji sio tu kwa ajili ya hizi e, nyara tunazozisema, lakini watu wengine wanawinda kwa ajili hata kujitafuta kitoweo e, kwa sababu itakuwa ni ngumu sana kumshawishi mtu akatoe hela yake anunue nyama e, kwenye bucha nyama ya, nyama wa kufugwa kama ng'ombe mbuzi, wakati anaona kuna wanyamapori wanaranda wanarandaranda hasa kipindi kama hiki cha kiangazi ambao wanakuwa wanakosa malisho na maji malishona e, hi, hilo naliona kama ni tatizo kwa, kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa lakini na e, elimu ukiangalia, hata elimu ya ya uhifadhi maeneo mengi haitolewi pasavyo, na pale inapokuwa imetolewa basi watu wanatakiwa waone hiyo elimu ya uhifadhi na faida waione moja kwa moja, kwa sababu hizi faida za tunazoziangalia za matarajio au za matamanio ya miaka ishirini thelathini ijayo, mtu anachohitaji ni faida za anayoiona kwa wakati huo. Sasa ukimwambia faida za miaka thelathini za vizazi vijavyo, wakati ye shida yake ni ni anataka itatue leo, inaleta ina inaleta ugumu kidogo kwa mwananchi wa kawaida. Yeah. Na, uh, dhani, uh, na, uh, Profesa, sasa unaona ni kwa kiasi gani nchi za bara la Afrika zitaendelea kupoteza iwapo biashara hii haramu haitadhibitiwa, na pengine unadhani ni kwa namna gani serikali zinapaswa kufanya ili kudhibiti biashara hizi? Mimi nilidhani serikali zinatakiwa zifanya zi, kazi kwa pamoja kwa sababu E, mafanikio ya e, utekelezaji wa udhibiti wa mambo ya ujangili kwenye nchi moja yasiachiwe hiyo nchi pekee, kwa sababu tunavyoongelea wa wanyama wa pori inakuwa ni faida na faida kwa si tu kwa nchi tu husika, lakini faida ya dunia nzima, kwa sababu kuna baadhi ya watu ambao wanafunga safari kuja kuona wanyama hawajawahi kuona maishani kwa hiyo tunapokuwa tumeshirikiana kwa pamoja, basi tuna uhakika wa kwamba hawa wanyama wataendelea kuishi na kuwepo na kunufaisha vizazi na vizazi vijavyo, na achilia mbali swala la kipato kwa nchi husika. Na kwa maana hiyo e, mimi nadhani hizi nchi zinatakiwa zifanye kazi kwa pamoja, watengeneze mtandao ambao utasaidia kudhibiti, na sio hilo tu. E, udhibiti wa ujangili vivio unakuja na ule vishawishi ambavyo vinatolewa na wale wahitaji. Sasa kama wahitaji wanaweza kutoa e, pesa nyingi kwa mfano e, e, dola sitini e, elfu kwa kilo moja lese jino la nini, pembe la faru au dola elfu mbili kwa kilo ya ya, ya jino la, la la tembo hii ni, ni, ni, ni kiasi kikubwa mno ambacho katika hali ya kawaida kinaleta kina kinavutia mtu kufanya hii biashara. Kwa hiyo hizi nchi husika ambazo zinatengeneza zina, zina, zina hayo mahitaji, basi nadhani na zenyewe ziwekwe kwenye huo mtandao kusudi, kama ni hayo mahitaji, basi yawe kwa hayo mahitaji ambayo ni, ni ya halali na si ufanya- ufanyaji hii kazi kama kwa njia za za za kuzunguka au njia za za za udanganyifu au njia za za za ujangili na hii inaweza na ikapunguza na tatizo huo. Ni kwa upande wa serikali, pengine kwa kwa mwananchi wa kawaida ambaye uh, mara nyingi uh, mwananchi ndio wanaishi katika maeneo mengi yanayokaribiana na mbuga, yeye anapaswa kufanya nini? Jukumu hili linamhusu li, li, li, li kwa kiasi gani katika kukabiliana na uwindaji huu haramu ambao unakosesha taifa mapato na hata uchumi wa wananchi wenyewe ambao wanaishi jirani na, na mbuga za wanyamapori e, kwa mwananchi wa kawaida as, m, kwa asilimia kubwa ni elimu na watu waweze kujua faida na, na hizi faida kwa kiasi kikubwa inatakiwa zionekane, kwa sababu eneo e, kubwa la wananchi ambao wanakaa karibu na maeneo ya wanyamapori e, kumekuwepo na kiasi fulani cha pesa ambacho e, hifadhi husika e, huwa zinarudisha. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa mwaka inakadiriwa kwamba tembo elfu 20 hadi elfu 25 ndio huuawa kila mwaka na hii inachangia kwa kiasi kikubwa kuongezeka kwa makundi ya kigaidi na uasi katika maeneo mengi hasa katika nchi za Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kule nchini Chad, Niger na kwingine, makundi ambayo yanajipatia fedha kutokana na biashara hii haramu ya uwindaji wa tembo na faru. Shukran kwa Profesa Vedasto Ndibalema, mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Sokoine cha kilimo SUA mkoani Morogoro, nchini Tanzania, kujumika nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, kwa heri nam. Shukrani sana Emmanuel Makundi kwa makala ya gurudumu la uchumi. Katika ujumbe mfupi, Patrick Tela wa Padre Moshi wa Kotela Tanzania, unasema, Asante uh, RFI Kiswahili kwa matangazo yenu mazuri. Rosel Benaya Mululu kutoka Makeke, DRC Ituri, unasema tuko pamoja sana RFI Kiswahili na asante kwa habari hizo sahihi. Hadi hapa sina la ziada msikilizaji, asante kwa muda wako pamoja nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Sam Batenzi na habari za michezo ametujuza Ali Bilal. Hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri. Penzi mwenzako naya jua nataka natakasema nawe nikufunze, penzi mimi ninalijua niipe nikubembeleze ka mtoto ngara, kwa raha zako ujinene pe nikushike pendo lisiteleze, nikagaragara wabaya macho wasisogele Zanzibari, Komoro, Mombasa tucheze zumari ndomboro chakacha, nikupe michezo hatari, uzidi takata tuenganing'ari dango teta nasha ah, ah, ah, kama kikogwa nitala na chuma mboga, mboga sangara hudu daktari wa mapenzi dozi yangu temethali inatibu na kuenzi yangu, mm. tamtam bila kuchanjia chacho kwa kudambulia, swafi kwa kuitumia, salama kama babu babu gamu tatafunia, ndafu kwa kusukumia Anaitwa Mboso, msanii kutoka Tanzania na kibao Ate. na kwa burudani hii, hatuna la ziada kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, anasema asante msikilizaji kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri. Ate, ate, ate, ate.