Amani ya Mungu yo pamoja nayo popote pale ulipo. Imetimia saa mbili na nusu afrika Mashariki, Afrika kati ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika awamu yetu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambayo nimekuandalia ni pamoja na gavana wa jiji la Nairobi Mike Mbuvi Sonko amelazimika kusalia rumande hadi Jumatatu ambapo atapandishwa kizimbani. Na mamia ya watu wamekimbilia mkoani Ituri katika jiji la Beni na Oicha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia kuhofia kutokea kwa mashambulizi mapya katika eneo hilo. Na mfalme wa Saudi Arabia amelaani Tukio la mauaji lilitokea huko Florida linalodaiwa kutekelezwa na mtu ambaye ni raia wa Saudi Arabia. Kuna hayo, bila shaka na mengine mengi, karibu. Habari kamili, mpenzi msikilizaji, tuanzie huko Nairobi nchini Kenya ambako gavana wa jiji hilo Mike Mbuvi Sonko amelazimika kusalia rumande hadi Jumatatu ambapo atapandishwa kizimbani katika kesi ya ufisadi. Hii ni baada ya kukamatwa mjini Voi, eneo la Pwani na kusafirishwa kwa ndege hadi Nairobi kufuatia amri ya kiongozi wa mashtaka Nordin Haji. Kutoka Nairobi Karol Korir na maelezo zaidi. Amekuwa akikosolewa na wengi kwa kuweka wazi kila hatua ya maisha yake kupitia video zinazosambazwa mtandaoni. Mimi siwale wa magavana wengine ambao wanatishwa, wanatetemeka. Ntasimama na ukweli na haki ya wananchi wa Nairobi na wa Kenya mpaka mwisho wa dunia, ndio nauma nakitoeta upisaji na ilipua kwa mitandao, kesi kwangu ni kama pari after pari. Mfumo wa uongozi wake pia umetiliwa shaka, wengi wakisema hatumii busara na kutumia wahuni kwazima wapinzani wake Lawama zaidi ni kuwa licha ya jiji la Nairobi kupokea mgao mkubwa wa pesa kutoka serikali kuu, huduma wanazopata wakazi hazilingani na kiasi hicho. Hao ni baadhi ya wabunge wa, wa jiji la Nairobi wakitaka hesabu za jiji kuchunguzwa. Gavana wa Nairobi awachane na vitu vinaitwa vipindiree, kwamba anapigana <laughs> na makatels. Hakuna shida iliyopo ya wafanyakazi, shida iliyopo ya kutookotwa taka ni shida ambayo hatuwezi kaa tukiangalia. Mpaka sasa imeelekea miaka miwili hatujakuwa na mkutano wowote na gavana wa Nairobi Songo amekuwa akipuuza shutuma hizo akisema anawindwa na wasiompenda leo hii. Hata hivyo, inaonekana harubaini zake zilitimia baada ya kiongozi wa mashtaka Nurdin Haji kuamuru kukamatwa kwake. Baada ya uchunguzi na faili kuletwa kwangu, tumeiangalia na tumeona kwamba kuna ushahidi wa kutosha na kumfungulia mashtaka gavana wa Nairobi kwa kufuja pesa za serikali na, na county government. Mike Songo alikamatwa eneo la pwani japo walikuwa jambo rahisi, polisi wakilazimika kutumia Vitoa machozi. Wakazi wa Nairobi wamegawanyika kuhusu kukamatwa kwake. so, akopore tu na hawa kama ye ni clean venye anasema atatoka tu. Juzi eh, gavana wa Samburu alifikishwa kotini ameachiliwa eh, juzi Waititu amefikishwa kotini ameachiliwa pia. Sonko, utaona atafikishwa kotini na ataachiliwa pia. Swali kuu ni hatima ya jimbo la Nairobi lililo sura ya Kenya, kwa kuwa gavana huyu hana naibu wake na amekuwa akikwepa kumtaja msaidizi wake Karen Korir. Nairobi, RFI Kiswahili. Naam, tukitoka huko Nairobi tuelekee kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambako mamia ya watu wamekimbilia katika mkoa wa, wa Ituri katika jiji la Beni na Oicha mashariki mwa nchi hiyo, kufuatia kuendelea kwa mauaji na ambapo hivi karibuni watu 24 waliuawa wanne katika mji wa Mandusi na kando kando Hayo yanajiri wakati hapo jana polisi ilizuia kutokea kwa shambulizi lingine katika mji wa oicha mbimbi. Radio France Internationale, matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali. Rais wa Rwanda Paul Kagame hapo jana Ijumaa amewataka viongozi wapya wa mahakama kushinikiza utawala wa sheria kwa maslahi ya raia na nchi na kuongeza kuwa itachangia mabadiliko ya nchi. Rais Kagame amesema hayo wakati akiongoza shughuli za kuapishwa kwa jaji mkuu mpya, naibu jaji mkuu, mkuu wa mashtaka, naibu mwendesha mashtaka mkuu na mahakama na makamu wa rais wa mahakama kuu ya biashara katika majengo ya bunge. Radio France International. Ikiwa ni juma ya mwisho kuelekea katika uchaguzi mkuu wa rais nchini Algeria, umati mkubwa wa watu umejitokeza kwa ajili ya maandamano kupinga kufanyika kwa uchaguzi huo, wakihofia mwendelezo wa utawala wa rais aliyelazimishwa kuondoka madarakani Abdelaziz Bouteflika. Idadi ya waandamanaji imeongezeka hapo jana Ijumaa, huku wakionekana kudhamiria kabisa kuhakikisha uchaguzi huo haufanyiki, wakisikika wakiimba kwamba kusitishwa kwa uchaguzi ni jukumu la kitaifa. Na mfalme wa Saudi Arabia amelaani shambulio liliotokea huko Florida linalodaiwa kutekelezwa na raia wa Saudi Arabia. Polisi katika jiji la Florida anasema, inasema mtu huyo ambaye alitekeleza shambulio hilo alichapisha, mata, mat, alichapisha kwenye mtandao wa Twitter matamshi ambayo bila shaka ya chuki dhidi ya taifa la Marekani. Na wagombea wawili katika kiti cha waziri mkuu nchini Uingereza wamechuana jana katika mjadala wa mwisho wa moja kwa moja kwenye runinga huku wakishambuliana kuhusu masuala ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya pamoja na swala la afya. Waziri mkuu wa sasa Boris Johnson ambaye na anawania nafasi hiyo amemkosoa mpinzani wake Jeremy Corbyn kwa kutoweka bayana msimamo wake iwapo anaunga mkono au la hatua ya Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya na badala yake amekuwa akitia mbele ajenda yake. Johnson ameendelea kusisitiza kuwa ana mpango madhubuti wa uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Na rais wa Marekani Donald Trump ameishtukia Benki ya Dunia hapo jana Ijumaa, akilaumu taasisi hiyo ya fedha ya kimataifa kwa kuikopesha pesa nchi ya China. Trump kupitia mtandao wake wa kijamii wa Twitter ameandika je, kwa nini Benki ya Dunia inakopesha China pesa? Je, hii inawezekana? China ina pesa nyingi na inaweza kutengeneza pesa zake stop. Trump aliandika hivyo kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter saa mbili dakika 37 majira ya Afrika Mashariki. Tayari mwenzangu Ruben Lukumbuka yuko tayari hapa kukujia na makala mtazamo wako kwa aliyojiri wiki hii. Ujambo msikilizaji hapo ulipo na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, na tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambako kwa juma hili wabunge katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi hiyo, walikutana na maafisa wa usalama kujadili hali ya usalama na hivyo kulaani mauaji yanayotekelezwa na waasi wanaodaiwa kuwa ni ADF wilayani Beni na kwenye mji wa Beni. Kama haitoshi hivi majuzi tu kuliripotiwa mauaji ya watu zaidi ya watatu katika mji wa Oicha maeneo ya Mabasele na wengine zaidi ya ishirini kuuawa katika vijiji vya Kalikoko na Mantumbi wilayani Beni jimboni Kivu Kaskazini. Raia hawa wanadaiwa kuuawa wakati wa shambulio lililotekelezwa na wapiganaji waasi wa kundi la ADF hili likiwa tukio la kwanza kabisa kutekelezwa kwenye vijiji hivyo, wakati huu jeshi la Congo FARDC likipambana na wa hao. Mwandishi wetu wa Beni Erickson Luhembwe alitutumia ripoti ifuatayo. Hali ya usalama inazidi kudidimia, nasi tunalazimika kuondoka, ni kauli ya wakimbizi wanaomiminika Oicha, muji mkuu wa wilaya ya Beni. Tunatoka Magungu, tunakosa kama tukimbilie wapi, njo tunachoka kabisa, tunachoka, tunakosa kama basadabu. Kuna gazi gani? Watu liko na kufa bila sababu, mtu kunafika ma, unatoka mabuho na mgulu saa kufika mama vyambo lipe dimi ile kusala kuyafika pa uich, na bengine balisa pita pa kama tekelambi, bengine beu. Kiongozi wa polisi wilayani Beni Kanali Azalendania asema jeshi lilizuia mauaji zaidi katika mji wa Mandumbi. Adui alishambulia kijiji cha Mandumbi, punde tu wanajeshi walipopata taarifa, walifukuza adui. Kwa bahati mbaya, adui ameacha madhara. Kwa taarifa za mwanzo, raia sita wameuawa, sababu adui anaua katika ukimya, tena kwa panga, sehemu isokuwa na wanajeshi taarifa hazitujie kwa wakati mwafaka. Shughuli za kutafuta maiti zinaendelea, asema Lewise Saliboko, msemaji wa mashirika ya kiraia wilayani Beni. Watu ishirini sasa wameidadishwa katika eneo la huko Mandumbi, inaweza kuwa zaidi, sababu watu wangali porini, wakifukua pori, kwa sababu walikuwa wakifuatilia watu kwenye mashamba na hata katika muji wa Mandumbi nayo na Redio ya Umoja Mataifa nchini Kongo Okapi imezungumuzia watu 24 kuweza kuuawa. Erikson Luwembwe, Beni, RFI Kiswahili. Kufuatia hali hiyo, msikilizaji, wanaharakati na mashirika mengine ya kiraia yaliitisha siku kadhaa bila kazi, ambapo zilisitishwa shughuli za maisha, shughuli za kibiashara, masomo pamoja na kufanyika maandamano kupinga mauaji hayo. Mwenzangu Emmanuel Richard Makundi alizungumza na Profesa Anselme Kitakia, ni mmoja wa bunge wa jimbo hilo la Kivu Kaskazini. Kufatana na idadi ya watu ambao wamefariki na wengine kujeruhiwa, wengine kushambuliwa katika manyumba yao, na wengine kutekwa nyara na kubebwa porini, ni kusema hasira imeongezeka na ni lazima wakaazi waweze kuandamana. Na kushikwa na sikitiko sana hivi, waomba salama iwe karibu na iwe salama ya kudumu. Unadhani wananchi watawasikilizeni? Hivi sasa, baada ya kukutana, sisi kama wachaguliwa katika jimbo leti na mitaa mbalimbali ya jimbo la North Kivu, tumepewa mamlaka na raia kusudi tuweze kuwatetea. Wakati tunawaalika, lazima wajue kama sisi ni ngambo yao, tunasikitika pamoja nao lakini zaidi sana tunawaomba tuwe na subira, tukiomba jeshi aweze kukamilisha mapambano hadi ya huu mwasi, ADF na vikundi vyengine. Na tunapopata habari za vita pale, ni kusema jeshi la hakikisha kama ikiwa mwasi anaendelea sasa na vita au na mauaji, ni kusema yeye amefika kabisa katika kwa mwisho yake, na anaomba anaogopa mapambano ambayo jeshi yaendelea kupambana naye na, na pengine mmependekeza hatua zozote za kinidhamu ama za kisheria dhidi ya waliohusika na vurugu za hivi karibuni, iwe ni raia ama kwa upande wa vyombo vya usalama? Sheria ya Kongo ni wazi kwa mambo kuhusu vitendo vinavyoikeuka. Ikiwa kuna wale ambao wamekeuka sheria lazima waadhibiwe kupatana na kulingana na sheria yetu. Ni hivi tuwaalika vijana na wengine wote waweze kweli kuonesha eh, hasira yao, kwani ni sisi wote tumepatwa na sikitiko kwa, kwa vifo hivi ambavyo vimedumu na kuzorotesha uchumi wetu na hali ya kijamii, lakini tusikeuke sheria, na hii ndiyo aliko yetu kama wabunge na unadhani hatua ambazo zimeendelea kuchukuliwa na jeshi la serikali kwa kushirikiana na MONUSCO zitafua dafu hivi sasa dhidi ya kundi la waasi wa ADF ambao wameendelea kutatiza hali ya usalama mashariki mwa Kongo? Hili ndilo hitaji letu sisi wote. Ikiwa kumekuwa kuona kama MONUSCO hafanyi kazi, sio kusema hatupendi wa afai kazi wala hatumpendi hapa Kongo. Hii maandamano inamaanisha tungeliomba atumike vizuri. Katika hatua nyingine, serikali ya DRC juma hili ililazimika kufunga mpaka wake na Uganda katika eneo la Mpondwe eh, na kusababisha wafanyabiashara wa kugoma mengi zaidi. Na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago kulingana na mfanyabiashara mmoja kutoka DRC ambayo alipendelea kutojulikana, uamuzi wa serikali ya DRC kufunga mpaka unahusiana na maandamano ya raia kutokana na ukosefu wa usalama kutoka baadhi ya maeneo ya mashariki ya DRC. Anasema hawafurahi juu ya kushindwa kwa walindaji wa amani wa umoja wa kimataifa kuwalinda. Tunataka MONUSCO itoke Kongo njo tufanye kazi kama watoka Kongo atiyafanya kazi tutakuwa tuko nafanya tu gre Malori mazito yamejaa bidhaa na mafuta ambayo yalikuwa yanaelekea DRC kutoka Uganda yamebaki katika muji wa mpaka wa Mpondwe. Kiongozi wa wafanyabiashara wa Uganda hapo Mpondwe, Samuel Bambale, anasema wana wasiwasi sasa situation ya soko namna. Bongolizi ndio wananua kila kitu. Situation ya hapa haiko mzuri sana sana kabisa, tuko kwa shida, vitu yetu viko kwa mastoa, hakuna mtu ya kununua. Naomba government ya uganda wajaribu kuangalia namna wanaweza kuzungumza na wa counterpart leaders tuone situation ikuwe mzuri. Meya wa mji wa Mpondwe Sylvester Mapozi ana wasiwasi kuhusu malori mengi ya mafuta Due to the...: kwa sababu ya kufungwa kwa mpaka kuna malori mengi ya mafuta yaliyowekwa hapa, na ikiwa kuna moto wote itakuwa changamoto kubwa kwetu sote. Ikiwa inawezekana, wanapaswa kutuletea gari la kuzima moto. Kufungwa kwa mpaka na mamlaka ya DRC kumesababisha hofu sana miongoni mwa wafanyabiashara wa Uganda ambao sasa wanaomba serikali ya Uganda kuwasiliana na ile ya DRC kutatua hali hii. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Na, msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Shambulio la kijeshi dhidi ya vikosi vya Burundi mwezi uliopita katika eneo la mpaka na Rwanda limezua hali ya mvutano wa moja kwa moja baina ya majirani ambapo Burundi imemtuhumu Kigali kwa kuhusika na kile alichokiita uvamizi wa kijeshi. Mwandishi wetu Ali Bilal anakuja na maelezo zaidi. Shambulio hilo lilifanyika usiku wa Novemba 16 katika kijiji cha Twinyoni kwenye umbali wa kilomita 100 kaskazini mwa mji mkuu Bujumbura, ndani ya msitu wa Kibira, kilomita 5 na mpaka na Rwanda. Hili lilikuwa ni moja miongoni mwa mashambulizi makubwa kufanywa na kundi la waasi katika ardhi ya Burundi tangu mwaka 2015 wakati rais wa sasa Pierre Ngurunziza alipoamua kuwania muhula wa tatu, hatua iliyozua mzozo wa kisiasa na kiuchumi vilivyofuatiwa na umwagaji wa damu. Kwanza kabisa Bujumbura iliwanyoshea kidole kundi la waasi ambao hata hivyo haikuwataja jina, waliotokea nchini Rwanda kabla ya kubadili baadaye na kulituhumu jeshi la Rwanda bila hata hivyo kuonyesha ushahidi wa kutosha, na tayari imewasilisha mashtaka mbele ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mashtaka kama hayo pia yamewasilishwa kwa Jumuiya ya nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ICGLR, ambayo tayari imetuma wajumbe wake nchini Burundi na Rwanda kwa ajili ya kwenda kufanya uchunguzi. Serikali ya Kigali kupitia waziri wake wa mambo ya nje Olivier Nduhungirehe imetupilia mbali tuhuma dhidi yake na kueleza kwamba hakuna mtu yoyote aliyeshambulia Burundi akitokea nchini Rwanda na kwamba hizi ni tuhuma ambazo zimekuwa zikitolewa sasa ni miaka minne na hazina ukweli ndani yake. Duru za kuaminika zinaeleza kwamba serikali ya Bujumbura inasogeza vikosi vyake zaidi katika eneo la mpaka wake na Rwanda. Juma hili gavana mashuhuri wa jijini Nairobi nchini Kenya, Mike Mbuvi Sonko alikamatwa na vyombo vya usalama wakati akijaribu kuwakwepa, ambapo sasa atasalia kizuizini hadi siku ya Jumatatu. Sonko alikamatwa hapo jana kwa amri ya mwendesha mashtaka mkuu wa serikali Nordin Haji kwa tuhuma za rushwa na uhujumu uchumi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Karol Korir alitumia ripoti ifuatayo. Amekuwa akikosolewa na wengi kwa kuweka wazi kila hatua ya maisha yake kupitia video zinazosambazwa mtandaoni. Mimi siwa wa magavana wengine ambao wanatishwa, wanatetemeka. Ntasimama na ukweli na haki ya wananchi wa Nairobi na Wakenya mpaka mwisho wa dunia. Ndio maana akieta upisaji na ilipua kwa mitandao, kesi kwangu ni kama party after party. Mfumo wa uongozi wake pia umetiliwa shaka, wengi wakisema hatumii busara na kutumia n kuwazima wapinzani wake. Lawama zaidi ni kuwa licha ya jiji la Nairobi kupokea mgao mkubwa wa pesa kutoka serikali kuu, huduma wanazopata wakazi hazilingani na kiasi hicho. Hao ni baadhi ya wabunge wa jiji la Nairobi wakitaka hesabu za jiji kuchunguzwa. Gavana wa Nairobi awachane na vitu vinaitwa vipindile kwamba anapigana <laughs> na makartels. Hakuna shida iliyopo ya wafanyakazi. Shida iliyopo ya kutookotwa taka ni shida ambayo hatuwezi kaa tukiangalia mpaka sasa imeelekea miaka miwili hatujakuwa na mkutano wowote na gavana wa Nairobi. Songo amekuwa akipuuza shutuma hizo akisema anawindwa na wasiompenda leo hii. Hata hivyo, inaonekana harubaini zake zilitimia baada ya kiongozi wa mashtaka Nurudin Haji kuamuru kukamatwa kwake. Baada ya uchunguzi na faili kuletwa kwangu, tumeiangalia na tumeona kwamba kuna ushahidi wa kutosha kumfungulia mashtaka gavana wa Nairobi kwa kufuja pesa za serikali na, na county government. Mike Songo alikamatwa eneo la Kwani, japo walikuwa jambo rahisi polisi wakilazimika kutumia vitoa wa machozi. <tutu> wakazi wa Nairobi wamegawanyika kuhusu kukamatwa kwake. So, na hawa kama ye ni clean venye anasema atatoka tu. Juzi eh, gavana wa Samburu alifikishwa kotini ameachiliwa. Eh, juzi Waititu amefikishwa kotini ameachiliwa pia. Sonko utaona atafikishwa kotini na ataachiliwa pia. Swali kuu ni hatima ya jimbo la Nairobi lililo sura ya Kenya, kwa kuwa gavana huyu hana naibu wake na amekuwa akikwepa kumtaja msaidizi wake. Carol Korir, Nairobi, RFI Kiswahili. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni juma hili aliwaongoza maelfu ya raia wa Uganda katika maandamano ya kupinga vitendo vya rushwa nchini humo, akidai kuwa tangu aingie madarakani hajawahi kuiba wala kupokea rushwa ya aina yoyote. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago alitutumia ripoti ifuatayo. Rais Museveni aliongoza maandamano ya kupinga ufisadi kwa umbali wa kilomita tatu na nusu kutoka kati wa muji wa Kampala kuelekea uwanja wa sherehe wa Kololo. Kwa muda mrefu wapinzani wamesema kuwa chama tawala na rais Museveni huiba rasilimali ya serikali kufadhili shughuli zao za kisiasa. Lakini katika hotuba yake, Rais Museveni alilani wafisadi na kujitetea dhidi ya tuhuma hizo. Corrupt people, watu mafisadi ni vimelea, wanapata utajiri bila kufanya kazi. Kwa hivyo tunaanza vita hii, lakini mimi sio mfisadi, sijawahi kuiba kutoka kwa mtu yeyote, na pia mimi sio maskini. Maandamano hayo pia yalivutia wafadhili na wanadiplomasia akiwemo Dr. Aziz Mlima wa Tanzania. Haya matembezi ni muhimu kwa sababu yanatoa elimu kwa jamii na sio wa Uganda peke yake. Kupitia matembezi haya, ni swala la kupiga vita katika Jumuiya ya Afrika Mashariki yote, kwa sababu masuala ya ufisadi na rushwa siku zote huwa yanachelewesha maendeleo. Mgombea wa zamani wa uraisi Dr. Kizza Besigye ambaye alitaka kujiunga na maandamano haya alizuia kilomita chache kutoka kati wa mji wa Kampala. Baadaye aliwahutubia waandishi wa habari nyumbani kwake. Unajua, ni mara nyingi bwana Museveni amevamia benki kuu ya Uganda. Wakati mmoja alichukua pesa bila uamuzi wa bungu, kwa hivyo kile kinachotokea ni wizi wa kutumia silaha. Wakati watu wa Uganda watapata udhibiti tena, ndipo wakati vita ya rushwa itakuwa imeanza. Hapa ni maoni ya wananchi wachache. Nimefurahi sana, watu wengi sana wamejoin kufight uh, corruption. Kunapaswa kuwa na utendaji, wakitoa recommendations, kuwe na utendaji na ufuatiliaji s so, imekuwa changamoto kubwa nchini Uganda zaidi kwa upande wa maendeleo na utoaji wa huduma. Inategemewa kuwa kampeni mpya inaweza kuleta mabadiliko. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Juma hili takriban wahamiaji 62 walikufa maji baada ya chombo walichokuwa wakisafiria kuzama katika pwani ya Mauritania, ambapo wahamiaji hao iliarifiwa kuwa waliondoka kutoka Gambia wakiwa 150 ndani ya meli kabla ya kuzama majira ya jioni wiki hii, kwa mujibu wake Leonard Doyle ambaye yeye ndiye msemaji wa shirika la kimataifa la wahamiaji IOM. Sababu hasa ya kuzama kwa meli hiyo ni kukosekana kwa mafuta. Mafuta ndio ilikuwa tatizo, ikajaribu kurejea Mauritania, ikazama ndani ya maji. Kwa bahati mbaya, tuna idadi ya watu hamsini na saba ambao wamefariki tayari. Ni njia ambayo hapo awali ilitumiwa sana, lakini hivi karibuni ilikuwa haizungumzwi. Nafikiri ni kutokana kwamba bado kuna usalama katika bahari ya Mediteranea. Wanaosafirisha watu wanafanya kila jitihada ili kupata pesa. Wanatumia ya kila njia na hii ni njia hatari kani sana katika bahari ya Atlantiki ya kaskazini. Mkasa huu ulitokea wakati wakiwa njiani kwenda katika kisiwa cha Canary nchini Uhispania na inaelezwa kuwa boti hiyo ilipinduka baada ya kugonga mwamba ndani ya maji. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu na hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Nasema kuwa ni lazima watu waangalie usalama wao. Hii yote ni mchochole na umaskini ndio pakubali, lakini waangalie ni jinsi gani nafuu ya kutoka na kuvuka nchi yingine, sio kukimbia na njia ya hatari na kulipa pesa na wale wanaohusika na ku-smuggle watu ambao wanapeleka watu au watu wachukuliwe hatua kali. Mtazamo wake. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa mjini Mombasa, pwani ya Kenya. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, viongozi kutoka jumuiya ya nchi za kujihami za magharibi NATO walimaliza mkutano wao jijini London juma hili, huku kukishuhudiwa mgawanyiko mkubwa ndani ya jumuiya hiyo kuhusu maswala kadhaa ya usalama na ufadhili wa kifedha kwenye jumuiya hiyo. Akizungumza wakati wa kufungwa kwa mkutano huo, waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson alisema licha ya mitazamo tofauti ya viongozi, jumuiya hiyo bado iko imara na itasimama kidete kujilinda. Usafiri wa umma ulitatizwa nchini Ufaransa baada ya kuanza kwa mgomo wa wafanyakazi katika sekta mbalimbali mbali nchini humo, mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso alituandalia ripoti ifuatayo. Wafanyakazi katika sekta mbalimbali mbali nchini humo wamegoma na kuandamana kupinga mageuzi kuhusu mfumo mpya wa pensheni nchini humo. Siku Alhamis, watu zaidi ya laki nane waliandamana katika barabara za miji mbalimbali mbali nchini humo, huku machafuko yakiripotiwa katika baadhi ya miji. Mgomo huu unatarajiwa kuathiri safari za ndani za ndege, huku sehemu chache za jiji kuu Paris zikitarajiwa kushuhudia hali ya kawaida, na maandamano yataendelea katika siku zijazo. Wafanyakazi nchini Ufaransa wanasema hawataki mabadiliko hayo ambayo wanaeleza kwamba yataathiri yao kuelekea na baada kustafu, na namna watakavyopata mafaoyao. Na msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri huko Marekani ambako spika wa bunge katika nchi hiyo Nancy Pelosi juma hili alisema ameagiza kamati inayoshughulikia maswala ya haki kuandaa mswada wa kutaka kuondolewa madarakani kwa rais Donald Trump: Demokrasia yetu no ndio iko mashakani, hatuna budi bali kuchukua hatua, kwa sababu rais ametumia njia za kifisadi kwa manufaa yake binafsi ili kunufaika kisiasa. Ametumia mamlaka vibaya na kutishia usalama wetu. Hatua zake ni kinyume cha waanzilishi wa taifa letu, kulinda na kuhifadhi katiba ya Marekani. Hatua hii imekuja baada ya kumaliza kwa uchunguzi ambao, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na bunge, rais Donald Trump aliwasiliana na kiongozi wa Ukraine kwa ajili ya maslahi yake binafsi ya kisiasa ili kupata usaidizi wa kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Hata hivyo, rais Trump ameendelea kukanusha madai hayo dhidi yake na kusema yanatumiwa kisiasa na wapinzani wake kutoka chama cha Democrats. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem. Hadi wakati mwingine, nam. Shukran sana Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem kwa makala hayo. Ali Bilali nilikuwa nawe, tukutane tena tukijaliwa. lemavu wa kichoka nipa magongo taki ten kutwa kulialia kutafika nyongo. Mapenzi yana wenyewe, si wengine tuate shogo, tutasikwa wazima wazima. Bora nitulie, umri wangu bado mdogo, nisitake watu wazima. Hey, hey, hey. na nji wa Aslei ni msanii kutoka nchini Tanzania na kibao chake, na enjoi punde, na kuacha na wenzetu kuruka Paris.