Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu. Leo ni tarehe 9 mwezi wa Desemba mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na uchambuzi wa magazeti. Kwanza ni Habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Shirika la kimataifa la madaktari wasiokuwa na mipaka lasitisha shughuli zake mkoani Ituri nchini DRC. Sudan Kusini ataka mzozo wa majimbo kutatuliwa kupitia kura ya maoni. Na kampeni zaelekea za kipindi cha salama kule nchini Uingereza kuelekea uh, siku kupiga kura wiki hii. Unatupata pia kupitia tovuti yetu ya RFI kiswahili.com, lakini pia radio washirika na, na wetu wa facebook rfi kiswahili ukiwa na lolote pia unaweza kutuanikia ujumbako mfupi anza alama kujumlisha 255764015747 tuanzie kule nchini drc mashirika kimataifa shirika la kimataifa la madaktari usiokuwa na mipaka msf mwishoni mwa wiki iliyopita limetangaza kusitisha shughuli zake kaskazini mashariki mwa drc mkoa wa ituri Uh, kutokana na kile ilichosema ni mashambulizi ya mara kwa mara ya waasi dhidi ya wafanyakazi wake walioko mstari wa mbele kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa Ebola. Mwandishi wetu Erikson Luhembwe ametuma ripoti ifuatayo. Hatua ya MSF kuhama imefuatia kifo cha mwandishi habari Novemba mbili, Palwemba, na shambulizi ya kituo cha WHO Biakato Novemba 28 iliyosababisha vifo vya watu sita na uharibifu mkubwa. Ivenjadi ni afisa wa MSF katika timu ya mawasiliano. kulikuwa majaribio ya kumtia ndani kituo cha afya cha Biakato Main, na kwa msingi wa shirika MSF, hatujui kitambulisho cha watu hawa ndio sababu tulisimamisha kwa muda shughuli zetu huku Biakato na kuhamisha kwa si muda. Kuhama kwa MSF kumeleta wasiwasi mkoani Kivu ya Kaskazini. Fredi Mbayahi ni msemaji wa mashirika kira ya kiraia mjini Mangina mpakani na mkoa wa Ituri. Inakuwa shida sana kwani leo idadi ya wagonjwa inaongezeka kuliko kushuka. Raia wa Ituri wanaombwa kuiga mfano wa wenzao, ni mwito wa Daktari Profesa Muyembe. Uh, tunawaomba wananchi kuwa na mtazamo sawa kama watu wa Beni na Butembo na maeneo mengine ambayo maambukizi yamedhibitiwa, na kwa msaada wa raia ndiyo tutafanikiwa kudhibiti janga hili la sivyo, litakuwa baya zaidi. Sababu ya utovu wa usalama, huwa inatokea baadhi ya matabibu upelekwa Biakato, Ituri, kwa helikopta na kurudi siku kwa siku. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili nam. Asante sana, Erikson. Serikali ya Rwanda na DRC jana kwenye mji wa Rubavu zimezindua kampeni ya utoaji chanjo ya Ebola ya Jack Johnson and Johnson kwa lengo la kupambana na maambukizi ya ugonjwa wa hatari wa Ebola. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngrombi, ametuma ripoti ifuatayo. Shirika la WHO limesema kwamba katika kipindi cha mwaka moja raia wasiopungua laki mbili wilayani Rubavu na Rusizi nchini Rwanda watapewa chanzo hiyo ya Johnson Johnson na maelfu ya raia wasubiriwa kupewa chanzo hiyo jijini Goma nchini Kongo DRC. Ibrahim Sose ni mmoja wa viongozi wa WHO nchini Kongo DRC. Nawashukuru viongozi wa Kongo na hao wa Rwanda ambao kwa pamoja wapambana na ugonjwa hatari yaendelea pia kuunga mkono mataifa hayobaada ya uzinduzi wa chanzo hiyo, tulikutana na raia wa nchi ya Rwanda ambao pia walikuwa na haya ya kujulishae aona kuwapatia shida. ni mmoja wa raia wa nchi ya Congo DRC waliopewacano hiyo naye amesema Mnyerwanda na Mkongomani, Mukongomani viko na uhusiano donkele, chanjo ni ya mzuri sana kwa watu wote Mkongomani na Mnyerwanda bila kuchagua. Jijini Goma, tangu mwezi uliopita hadi sasa raia elfu moja mia nane ndio washuhudiwa kupewa chanzo hiyo ya Johnson Johnson. Chube Ngorombi, Goma, Kiswahili. Hali ya demokrasia katika jimbo la Somaliland imeendelea kutiliwa shaka baada ya kutofanyika kwa uchaguzi wa bunge kwa miaka kumi na minne sasa. Mara ya mwisho kufanyika kwa uchaguzi huo ilikuwa ni mwaka elfu mbili na tano licha ya ule wa urais kufanyika mara kwa mara. Uchaguzi huo ulikuwa umepangwa kufanyika mwezi huu, lakini sasa umeahirishwa hadi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hatua ambayo imepingwa vikali na wapinzani. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa moja dakika 35 ukiwa Goma na Beni kule mashariki mwa DRC, lakini ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya ni saa 2 na dakika 35. Serikali ya Sudan Kusini mwishoni mwa juma iliyopita, imesema suala la mga, mgawanyo wa majimbo ambalo linapingwa vikali na upinzani inapaswa kuamuliwa kupitia kura ya maoni. Kiongozi wa baraza la mawaziri Martin na Elia Lomuro amesema rais Salva Kiir aliwaeleza wasiwasi ali wake kuhusu uwepo wa majimbo thelathini na mawili na kwamba wasiwasi wake uliungwa mkono na mawaziri wengine wanaotaka kusalia kwa majimbo hayo thelathini na mawili. Suala so, la kuongezwa kwa majimbo limekuwa ni sehemu ya mvutano unaokwamisha utekelezaji wa mkataba wa amani uliotiwa saini na pande zote mbili ambazo zinahasimiana mwaka elfu mbili na kumi na nane na pia kuchelewa kuundwa kwa serikali ya umoja Taifa, wa kitaifa. Comrade Sambala ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kikubwa ambacho kitaenda kutokea na ndo hoja msingi ya upinzani wanaopinga kwamba kuyagawa majimbo kwa njia ya kura, na kwa sababu Sudani ni nchi ambayo imekaa kikabila kwamba kabila kubwa pekee ndio litajitembelea kwa hiyo, mtizamo wangu, ingetumika njia nyingine ya kitaalamu zaidi ambayo italenga kuwaunganisha wasudani katika kugawa majimbo badala ya kuendelea kuwaparanganyisha zaidi, kama watafanya maamuzi kwa kuangalia kwamba ao wengi wape. Duh. Ni Comrad Sambala, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kiongozi wa mashtaka nchini Algeria anataka wanasiasa waliofunguliwa mashtaka ya ufisadi wakati wa utawala wa rais wa zamani Abdulaziz Buteflika kufungua jela ya miaka ishirini. Miongoni mwa wanasiasa hao ni waliokuwa mawaziri wakuu wawili Ahmed Ohia na Abdul Malik Selal. Hii ni mara ya kwanza tangu uhuru wa taifa hilo, uh, mwaka 1962 kwa mawaziri wakuu wawili kufunguliwa mashtaka katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Mahakama ya kikatiba nchini Mali imejiunga na wabunge wa nchi hiyo kulaani na kupinga kauli aliyoitoa mjumbe wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini humo kuwa mji wa Kidal sio mji wa Mali. Ah, Mahamata Saleh ah, ah, Nadif alitoa kauli hiyo hapo jana wakati wa mkutano mkuu wa nne wa vuguvugu unalopigania uhuru wa Mali MNLA mjini Bamako. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto Na zenye uchunguzi wa kina. kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Na asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi popote pale ulipo, kitu sikiliza, ukiwa Dar es Salaam chini Tanzania, ni saa 2 dakika 38. Kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa Uingereza unatarajiwa kufanyika siku ya Alhamisi wiki hii zimeingia katika hatua za lala salama, uh, huku waziri mkuu Boris Johnson na mpinzani wake Jeremy Corbyn wakijaribu kuwashawishi wananchi kuunga mkono. Mwandishi wetu Emmanuel Makunda amekuwa akifuatilia kampeni hizi na ametuendelea ripoti ifuatayo. Katika uchaguzi huu Waziri Mkuu Boris Johnson atajaribu kurejesha wingi wa viti bungeni baada ya mtangulizi wake Theresa May kupoteza katika uchaguzi wa miaka miwili iliyopita, huku kiongozi wa chama kikuu cha upinzani cha Labour Jeremy Corbyn, kwa upande wake akiwa na imani ya kuongeza wabunge zaidi. Ajenda kubwa katika uchaguzi huu ni swala la nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, ambapo huenda kukawa na sintofahamu zaidi ikiwa Boris Johnson atashindwa kupata ushindi wa jumla. Hapo jana waziri mkuu Johnson amesema matokeo ya uchaguzi wa Alhamisi ya wiki hii yataishi kwa miongo kadhaa katika siasa za nchi hiyo huku akiahidi kutekeleza mchakato wa Brexit ikiwa atashinda. Ijumaa ya wiki iliyopita Boris Johnson na Jeremy Cobin walifanya mdahalo wao wa mwisho wa televisheni ambapo kila mmoja alimtuhumu mwingine kwa kushindwa kuweka mbele maslahi ya raia. Rais wa Lebanon Michel Aun ameairisha mashauriano ya bunge yanayolenga kumpata waziri mkuu mpya. Hatua hii imekuja baada ya viongozi wa Kiislamu wanaoegemea mrengo wa Suni kutangaza kumunga mkono waziri mkuu wa zamani Saad Hariri kurejea tena katika nafasi hiyo. Mashauriano hayo sasa yanatarajiwa kufanyika tarehe 16 mwezi huu, wakati huu mfanyabiashara Samir Khatib akipewa nafasi kubwa ya kuchukua nafasi hiyo na rais wa Marekani Donald Trump ameonya kuwa Korea Kaskazini na kila kitu cha kupoteza iwapo itaendelea na vitisho vyake. Kauli hii imekuja baada ya Pyongyang kutangaza kuwa ilikuwa imefanya majaribio mapya ya makombora yake. Kupitia ukurasa wake Twitter, Trump amesema tayari ameshatengeneza uhusiano mzuri na Korea Kaskazini na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong Un, na itashangaza iwapo nchi hiyo itaendelea na vitisho. Naam, RFI michezo na mwenzangu Ruben Kakule likumbuka. Asante sana Victor Melkisedek Abuso. Msikilizaji, uh, bila shaka huna neno hapo ulipo ni kuletea matokeo ya michuano ya soka kuwania taji la shirikisho kwa mataifa ya Afrika CAF. Uh, Daring Club uh, Motema Pembe DCMP uh, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uh, kwenye mechi hiyo ilifunga SAE ya Gabon mabao mawili bila, ambayo yalifungwa na mshambuliaji Vini uh, Bongunga kwenye dakika ya thelathini na sita kipindi cha kwanza, wakati goli la pili pia liliingizwa kimiani na mshambuliaji huyo huyo Vini Bongonga uh, kwenye dakika ya hamsini na saba ya mchezo. Ina ni jambo zuri kwa kuwa timu mbili za DRC zimekuwa zikifanya vizuri kabisa kwenye michuano kadhaa ya CAF. Utakumbuka uh, buso mwishoni mwa juma iliyopita kwenye michuano ya kuwania taji la klabu bingwa kwa mataifa ya Afrika CAF, TP Mazembe Englebert ya DRC ilitandika Zesco United mabao mawili kwa moja huko Ndola, Zambia na mashabiki wengi sana wa tipe mazembe walivuka mpaka na kwenda kule Ndola kutazama mechi hiyo. Uh, walipata ushindi mabao mawili kwa moja, ni kweli kabisa. Na msikilizaji, nikuletee nikiendelea ni, ni na matokeo ya mechi eh, kadhaa mimi mchano hii ya kuwania taji la shirikisho kwa mataifa ya Afrika uh, mbali na ushindi wa DSMP ya DRC uh, Zanaco club ilitoka sare zanako club ya Zambia huko ok, ilazimisha sare ya bao moja kwa moja mbele ya RSB Berkan ya Morocco. Al-Masri kaifunga Enugu o Rangers mabao manne kwa mawili. Joliba ikaifunga Bidvest bao moja bila. Horoya ikaitandika Al Nasri mabao matatu kwa sifuri. Pyramids kaifunga Nuadhibu mabao sita kwa sifuri na matokeo pia ya mechi uh, michuano ya Sekafa kuwania taji la mataifa ya Afrika Mashariki na Kati inaendelea pia kutimua vumbi huko Uganda ambapo Zanzibar ilifunga Sudan, uh, Zanzibar ikicheza na Sudan zilitoka sare ya bao moja kwa moja, bali Kenya ikaitandika eh, Tanzania bao moja kwa sifuri. Leo michuano hiyo ya Sekafa inaendelea ambapo Burundi watatupa karata yao mbele ya Eritrea na Somalia watacheza na Uganda. Nam, asante sana Roben Lukumbuka na utakia asubuhi njema, shukran. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na mwenzangu Emmanuel Makundi. Kwanza nakutakia maadhimisho mema ya uhuru miaka 58 ya Tanzania Bara, ulikuwa ujazaliwa wakati huo? Aa, napana, mi sahivi naadhimisha miaka takriban arobaini na tano. Karibu <laughs> <vimisha, ni> <laughs> <ni 45. laughs> sana kwenye uchambuzi wa magazeti ya <laughs> uhuru wangu <laughs> Na ni gazeti la habari leo limeandika ya nchini Tanzania, limeandika: JPM fedha za miradi mikubwa bado uh, zipo uh, mfuruki aliliwa kila kona, ni bilionea yule aliyefariki. Mwananchi limeandika kifo cha bilionea cha tikisa ni alimfuruki mfanyabiashara aliyefariki dunia akipata matibabu Afrika Kusini. Uh, gazet, gazeti nipashe limeandika DC aagiza kushushwa bendera zote. Uh, upinzani ya amuru zibaki za CCM vyama vya mji ya juu. Msajili asema uh, neno JPM mafisadi bado wapo, tutaendelea kuwakamata. Tanzania limeandika Ali Mufuruki mufuruki fariki dunia. DC aagiza bendera za Chadema uh, kung'olewa. Gazeti la Taifa Leo kule Kenya limeandika Uhuru amfuata Ruto kanisani. <laughs> Sijui kwa sababu gani, lakini ndo siasa za Kenya. Daily Monitor la Uganda limeandika Uganda inapoteza shilingi bilioni kumi kutokana na mfumo wa fedha wa cryptocurrency, na The New Times la Rwanda limeandika Rwanda DRC kutoa chanjo kwa watu laki saba kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Le Phare na la Prosperite ya DRC yameandika mvutano katika bunge baada ya mahakama kumrejesha mbunge anayedaiwa kufanya ngono na katibu wake. Sudani Tribune limeandika serikali yapendekeza mzozo wa majimbo kutatuliwa kwa njia ya kura ya maoni, na The Garden la Uingereza limeandika kampeni za uchaguzi mkuu zaingia hatua za lala salama a. Na The New York, New York Times la Marekani limeandika na ni namna gani uh, Rudy Giuliani wakili huyu wa Donald Trump alivyomsababishia Rais Trump kujikuta matatani kutaka kuondolewa madarakani. Na Le Parisien la Ufaransa limeandika mabadiliko kuhusu mfuko um, wa pensheni uliosababisha maandamano ya mwishoni mwa juma lililopita. Serikali yapanga kukutana na uongozi wa vyama vya wafanyakazi nchini humo kujaribu kupata suluhu. Nam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, nakutakia asubuhi njema. Lakini bado uko pamoja nasi katika makala ya Jua Haki Zako, RFI. Radio France Internationale. Msikilizaji, kupanuka kwa utandawazi, ukuaji wa kasi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii ni vitu ambavyo vimechangia pakubwa kubadilisha mitazamo ya jamii na hasa linapokuja swala la mila na tamaduni potofu ambazo kwa kiasi kikubwa zimekuwa zikimnyima haki mtoto wa kike au wa kiume. Na miaka ya hivi karibuni, nchi nyingi katika ukanda wa Afrika zimefanikiwa pakubwa kujaribu kukomesha na kutokomeza ndoa za utotoni kwenye nchi za Afrika Mashariki. Licha ya kwamba tatizo limepungua kwa kiwango kikubwa, changamoto hii bado imebaki kwenye jamii nyingi bado zimeendelea kuendekeza mila potofu za kuozesha watoto wakiwa na umri mdogo. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaendelea kuangalia suala hili kwa kina, kwa lengo la kuielimisha jamii na kuihamasisha jamii kupiga vita ndoa za utotoni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji mwenzangu Steven Mumbi alizungumza na Michael Sungusia. Yeye ni mratibu wa mtandao kutoka meza ya ndoa za utotoni nchini uh, Tanzania na kwa kuanza hapa, anafafanua kuhusu ndoa za utotoni. na tunapozungumzia ndoa za utotoni tunazungumzia ni ndoa zozote ambazo zinafungwa na watu uh, wakiwa na umri chini ya miaka 18 na zimekuwa ni changamoto na tatizo kubwa katika nchi yetu, na tunavyozungumza sasa hivi, kumekuwa kuna takwimu mbalimbali mbali ambazo zinaonyesha ukubwa wa tatizo na athari za tatizo ndoa za utotoni. Na kwa mujibu wa tafiti kutoka uh, shirika la UNICEF shi, uh, zinaonyesha kwa kati ya mwaka 2010 mpaka 17 zimehitaji Tanzania ni nchi ya tatu inayoongoza kwa viwango vya juu vya ndoa vya utotoni katika jumuiya ya Afrika Mashariki, Uh, baada ya Sudani Kusini na Uganda ambao tunasema kwamba uh, Sudani ya Kusini kiwango cha uh, watoto wa ch wanaoolewa katika chini ya umri wa miaka kumi na nane ni asilimia hamsini na mbili, lakini Uganda ni asilimia arobaini na Tanzania ina, ni asilimia thelathina moja na tunapozungumzia Kenya tunazungumzia asilimia ishirini na tatu ya wasichana wanaoozwa au wanaoolewa kabla ya umri wa miaka 18, lakini ni jambo ambalo limekuwa na athari nyingi sana, na hata ripoti iliyotolewa na na Benki ya Dunia mwaka 2017 imeonyesha kwamba ni namna gani tunaweza kutu, endapo tukiondekana na ndoa za utotoni mpaka kufikia mwaka 2030 tuna uwezo kuwa tumeokoa dola bilioni tano kwa kila mwaka. Ni mambo gani yanachangia kukithiri kwa ndoa za utotoni katika tafiti zenu mlizofanya maeneo mbalimbali katika nchi za Afrika Mashariki? Uh, u, u, uh, moja kwa moja tukiangalia tafiti zimefanywa nyingi, lakini uh, kwa mfano utafiti wa kidemografia na afya uh, TDHS elfu mbili na kumi na tano, umasikini umetajwa kwamba ni sababishi kikubwa kinachopelekea ndoa za utotoni. Mila na desturi wakati mwingine zimekuwa zikiwa ni sababu kubwa sana katika kumlazimisha mtoto wa kike kuolewa, lakini vilevile, kutokuwa masuala ya kukosekana kwa elimu ya afya ya uzazi yaani changamoto ambayo imekuwa ni sababu nyingine ambayo imekuwa ikipelekea masuala ya ndoa za utotoni, bila kusahau sheria ya ndoa ya mwaka 1971 kifungu cha 13 na 17 ambacho tumekuwa tukikipigia kelele, ambacho kimekuwa kikitoa mianya ya mtoto wa kike kuolewa katika umri wa miaka 14 na 15. Kwa hiyo yapo masuala mengi, lakini hayo ni baadhi ya mambo makubwa ambayo yamekuwa yakitajwa na tafiti mbalimbali. Hivi karibuni Mahakama ya Rufaa nata ilitupilia mbali mbali rufaa ya rufaa rufaa serikali ambayo ilikuwa ikipinga hukumu iliyotolewa kwamba ndoa sheria ya ndoa mwaka elfu moja mia tisa sabini na moja inakiuka haki za mtoto. Pengine hatua hii ina umuhimu gani katika kupigia chipuo e, kutokomeza ndoa za utotoni, nyinyi kama mashirika yanayotetea haki za mtoto kwanza tu uh, kama binafsi lakini pia kama mratibu, tumekuwa tumetoa tamko kuipongeza uh, uamuzi wa mahakama ya rufaa uh, kwa uamuzi huo, na kama ulivyosema, hii ni hatua ya msingi sana katika kuendeleza hizo jitihada za kuweza kumkomboa mtoto wa kike, na nasema hivyo kwa sababu uh, ni jambo la msingi, tunapozungumzia ulinzi wa mtoto na hususani mtoto wa kike, lazima kuwa kuna mifumo imara inayotoa ulinzi na mifumo hiyo imara ni pamoja na kuwa na sheria na sio kuwa na sheria kinzani ambayo inakuwa inamzungumzia mtoto wa kike katika eneo tofauti katika pande tofauti. Tunaamini jamii inapo inaposimama na kuwa na mtazamo sahihi na kuelewa athari hizi, tutapata mabadiliko ya kudumu zaidi na ulinzi wa mtoto utaimarika. Mabadiliko ya sheria ni jambo moja. Wazazi walezi, wana jukumu gani sasa? Pas, hakuna haki pasipo wajibu wazazi walezi wanatambua, wanapaswa kutambua kwanza kwamba wao, tunapozungumzia suala la ulinzi, ni jukumu lao namba moja na kikubwa. Katika hili ningependa kusisitiza malezi. Uh, jamii ya sasa hivi imebadilika sana. Tunapozungumzia malezi chanya, tunaiona jamii ambayo Uh, haitoi muda wazazi na walezi hawatoi muda wa kukaa na watoto kuzungumza, kuwafundisha masuala ya afya za uzazi, kuzungumza nao kuhusiana na, na mabadiliko ya miili yao, lakini pia hata kuwashauri na kuonea kwamba endapo itatokea kuna uh, ushawishi wowote ambao uh, unaweza ukafanyika ambao unaweza kumwathiri mtoto, basi mzazi kutokana na, na ule umbali anaokuwa nao na kati yake na mtoto wanakosa namna ya kuzungumza. Kwa hiyo wazazi na walezi wanapaswa kutambua kwamba wao wanapaswa kuwa mstari wa mbele katika kutoa ulinzi wa mtoto. Tunapozungumzia jamii, hatuzungumzi kitu ambacho kipo angani, tunazungumzia familia ikiwa kama unit ya kwanza kabisa ambayo mtoto anatokea. Tunapozungumzia serikali, hatuiangalii viongozi wa serikali tu ama tuangalii wabunge peke yake, tunaangalia nini kimeunda jamii? Nini kimeunda serikali? Ni sisi wanajamii, na mtoto ni zao la jamii. Kwa hiyo jamii lazima itoe ulinzi. Jamii isipotoa ulinzi, hata sheria ziwekwe nyingi namna gani, bado hatutaweza kumaliza matatizo yanayowakabili watoto. Na msikilizaji, lakini kama jamii na nchi, wanachama za Afrika Mashariki zinayo nafasi gani katika kufanikisha vita dhidi ya ndoa za utotoni? Lilian Chovenye yeye anatoka shirika la Right to Play la nchini uh, Tanzania anafafanua swala hili. Nchi za Sadik na nchi za Afrika Mashariki pia zinahusika kwenye ku pigana na kutokomeza hizi e, ndoa za utotoni. Na hii sheria kwa sababu imetamkwa, kwa sababu hili ni tamko na tumepewa mwaka mzima, ili hii sheria iweze kuwa imebadilishwa na hicho kifungu cha kumi na tatu na kumi na saba itabadilisha mawazo ya jamii, na kama m, m, a, mratibu alivyosema, ni wa jamii natakiwa kufahamu kwamba mtoto wa kike sio chombo cha kupatia familia mapato, lakini mtoto huyu wa kike anajitambua. Kwa hiyo jitihada za makusudi zinafanyika kuweza kumsaidia huyu mtoto wa kike ajitambue yeye kama yeye, kwamba mimi ni mtoto wa kike, natakiwa nisome, nitambue ndoto zangu. Na watoto wa kiume tunawaambia, mheshimu dada yako, kwa sababu mwisho wa siku ni mama yako. Msimguse huyu mtoto wa kike, hebu mpe nafasi yake, ili na yeye aweze kufanya nini, kuzitambua ndoto zake. Na kuna lile swala, kwa sababu tunashirikiana na Wizara ya Elimu pia, kwamba watoto wanaanza shule elfu moja wa kike wa elfu moja wa kiume, lakini ikifika la saba, wanaohitimu wengi ni wa kiume wa kiume. Kwa hiyo sasa tunaanzia kule mashuleni, ndio maana kwenye mashule tunazo klabu za watoto zinaitwa ulinzi wa mtoto mtoto aanze kujitambua tangu yuko darasa la kwanza, kwamba mimi ni mtoto wa kike, mimi ni mtoto wa kiume, haki zangu za msingi ni nini, na dira yangu ni kuziona ndoto zangu. Kwa hiyo mtoto anakuwa na hiyo, anapewa mazoezi mengi, anafanya michezo mingi, tunampa upeo eh, tunamexpose, tunampa nafasi ya kuna na watoto wengine kwenye shule zingine wanafanya nini. Kwa hiyo sasa hivi tume, kwa sababu tunashirikiana pia na hiyo wizara ya elimu na mashirika mengine, watoto waone na wenzao wa wanafanya nini na watoto wakiona wanaiga na wanasimamia na mfano niliyotoa pale mbele kwamba hata kule Mara watoto wamefika mahali wanasema hapana, mimi sitaki kuolewa, nataka niwe kama Samia kwa sababu Samia si makamu wa rais wa wa wa Tanzania. si ni kama mimi na mimi nataka niwe kama asingefika pale, kama asingesoma. Kwa hiyo na watoto na wao wanazitambua haki zao. Kwa hiyo kimsingi, hatufanyi peke yetu, tunafanya na uh, nchi za SADIK tunafanya na ina nchi za Afrika Mashariki, lakini tunafanya na na, na, na wadau wengine waliopo, ili tuweze kuhakikisha kabisa mtoto akike anafanya kile kitu ambacho anatakiwa kufanya na msikilizaji na kwa maneno hayo ya Lilian Chiovenye ndiyo ambayo yanatamatisha makala yetu ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukran kwa mwenzangu Stephen Mumbi ambaye alizungumza na Michael Sungusia, mratibu wa mtandao kutoka Meza ya Ndoa za Utotoni nchini Tanzania, na Lilian Chiovenye kutoka shirika la Right to Play wakiangazia swala la ndoa za utotoni. Bila shaka utakuwa umepata mwanga na kuwaelimisha wengine ambao hawajasikia makala haya kuhusu athari za ndoa za utotoni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Kwa heri. Nam, asante sana Emmanuel Makundi kwa kutuletea makala hayo ya jua haki zako. Uh, Robert Nachime ukiwa kule Kalehe mashariki mwa DRC, asante sana kwa kutusikiliza asubuhi ya leo yaleo. Uh, Suleiman Semgenyi ukiwa maeneo ya an hapo michuano ya Sekafa leo katika uwanja wa Lugogo. Asante sana kwa ujumbe wako. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa uh, matangazo ya asubuhi. Asubuhi hii amekuwa ni Emmanuel Eliazari, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka mimi ni Victor Buso, nakutakia asubuhi njema. Kwaheri sana kutoka hapa Dar es Salaam Ni mwanamuziki Vinka kutoka kule nchini Uganda na kibao mapozi yakimazahivu utoka hapa RFI Kiswahili. Uh, mda mfupi ujao tuta kupeka kule jini Paris, Fransa, kusikiliza matangazo mengine a usikose tena kuasi chana itakapotimia saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. hata wakati huo, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.