Nam Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania habari za asubuhi hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya uh, ijumaa leo tarehe 13 mwezi wa desemba mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni muktasari wake watu tisa wapoteza maisha mjini bukavu nchini DRC baada ya nyumba zao kufunikwa na, na maporomoko ya udongo Mahakama nchini Sudan kutoa hukumu ya mashtaka ya ufisadi dhidi ya rais wa zamani Omar Al Bashir. Na chama cha Conservative cha waziri mkuu nchini wa Uingereza Boris Johnson chapata ushindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika siku, siku hapo jana. Nam kumbuka tu kwamba unaweza kutupata pia moja kwa moja kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tovuti yetu RFI Kiswahili.com na namba yetu, ujumbe mfupi, unaweza kutuandikia tuambie, watusikilizi ukiwa wapi, anzalama kujumlisha 255764015747. watu tisa wameripotiwa kupoteza maisha mjini Bukavu kule nchini DRC baada ya nyumba zao kufunikwa na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zin, zinazoendelea kunyesha mashariki mwa taifa hilo tangu Desemba tarehe saba mwaka huu. Jumla ya watu kumi na watatu wamepoteza maisha kutokana na, na, na maporomoko ya udongo. Mwandishi wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Tangu saa tisa usiku hadi saa nane za mchana vijana hawa wanachimba juu ya kilima hiki cha muhungu ya tatu upande wa elakat kulikotokea mporomoko wa udongo ili kujaribu kupata mwili wa mwisho uliofunikwa na miti wakati wa ajali hii hey. Kilima kilianguka na miti ilikuwa ndani ya kilima yote ikaanguka. Tukio hili limesababisha pia watu watano kuumia vikali. Samsombo Kimbogi alikuwa ndani ya mojawapo ya nyumba zilizofunikwa ameponea chupu chupu. Sezi ilikuwa juu nyumba sisi ilianguka, sikusiki nje tulizokutanisha bana tu pale, vyote ya masomo yangu viliharibika, sina kwa kuikala. bazazi wenyewe kuikala pale walikufa vale wote Hali hii ya mimomonyoko ya ardhi kila mara kunaponyesha mvua inaogofya wakaazi wa Bukavu. Fredi Bonane ni miongoni ingekuwa heri kuweza kuhamisha hawa watu ambao wanapatikana kwa hii mahali. Jean Jacques Bagabo ni kiongozi wa shirika la raia katika kata ya Ndendere, anataka viongozi waache tabia ya kuuza viwanja kiolela na kuchukua hatua zaidi. Akiongea kuhusu swala hili, mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini Adolphe Bandeke licha ya kuwa anakubaliana pia na wazo hilo la kuhamishwa kwa familia zinazokuwa hatarini, tunaomba hii ofisi yetu ipate msaada ili tuangalie namuna gani tunaweza kuokoa maisha za watu. Mtaalamu wa mazingira mwalimu Rigobert Birembano ametaarifu kwamba msimu huu mvua ni nyingi kutokana na upepo unaotokea kwenye bahari ya Hindi, na anataka wakazi kuwa waangalifu hasa katika kujenga nyumba zao. Wakati wale waliokia kutujengea mji wa Bukavu walifika, walichagua nafasi nzuri, hizo fasi zenye kunyoka tunaita plateau. Me sasa leo sisi kwenye mporomoko ya udongo iko tumejengea ndani. Jo kwenye shida iko. Ofisi ya Meya wa Bukavu imealika pia wakaazi kuwa waangalifu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Na masante sana William Basimike, tukusalia kule mashariki mwa DRC. Mamlaka nchini humo zinasema kwamba zimerekodi visa vipya ishirini na vitatu vya wagonjwa wa Ebola katika kipindi cha siku nne mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna shuhudiwa machafuko. Serikali inasema visa kumi pekee viliripotiwa kwenye mji wa Mabalako, jimboni Kivu Kaskazini, ambapo sita kati yao ni waganga wa kienyeji. Jumatano ya wiki hii, watu watatu waliripotiwa kuwa na maambukizi jimboni Kivu Kaskazini, na ambalo halikuwa limeripotiwa mgonjwa mpya kwa zaidi ya siku themanini. Wataalamu wanaonya kwamba huenda kuongezeka visa vya wagonjwa ambapo mpaka sasa watu zaidi ya elfu moja mia nane wameshapoteza maisha. Omar Kavota ni mwanaharakati wa utetea haki za binadamu, anazungumza akiwa mashariki mwa nchi hiyo. Sishangazwe na visa vipya hivi ambavyo vimeripotiwa vya Ebola, hasa wakati inafahamika ya kuwa uh, maeneo ya Biakato na Lumba mkoani Ituri timu za kupiganisha Ebola iliweza kushuhudia mashambulizi na mashambulizi hayo iliacha uh, baadhi ya wauguzi na baadhi ya wafanyakazi katika timu, katika timu hizo kukimbia maeneo hayo. Nam ni sauti yake Omar Kavota, mwanarakati wa haki za binadamu, anazungumza kiwa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Rais wa Tanzania John Magufuli ametangaza kuwa ndege ya nchi hiyo iliyokuwa imezuiwa kule nchini Canada imeachiwa ndege hiyo aina ya bombadia Q mia nne ilizuiwa mwezi Novemba na baada ya mkulima mmoja kutoka afa Kusini kulalamika kudai serikali ya Tanzania uh, dola milioni thelathini na tatu baada ya shamba lake kuchukuliwa miaka themanini, kesi ambayo iko mahakamani. Ndege hiyo mpya sasa inatarajiwa kuwasili nchini Tanzania wakati wowote. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz meter bendi 25. Afrika mashariki ni saa 2 dakika 35, Afrika kati ni saa 1 dakika 35. Mahakama kuu nchini Sudan kesho inatarajiwa kutoa wa uamuzi wake kuhusu kesi ya tuma za rushwa nayomkabili rais wa zamani wachio Omar Al Bashir. Kesi hii dhidi ya Bashir imekuwa ikisikilizwa mjini Hatum tangu mwezi Agosti mwaka huu, wakituhumiwa kujipatia fedha kwa udanganyifu na matumizi mabaya ya fedha za wafadhili wakati wakiwa rais. rais huyo wa zamani ambaye aliongoza Sudan kwa mkono wa chuma kwa karibu miaka thelathini na kuondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka huu. Haya uh, tunakuja baada ya maandamano ya wananchi. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusu swala hili? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Naamini utakuwa au msaidii Albashiri kwa sababu Albashiri kwa muda wa miaka thelathini aliokaa kwenye, kwenye utawala alijenga ali, ali, maadui wengi na maadui wengi ndo wamekuwa wamerudi pale kwenye serikali. Nafikiri itakuwa tabu, itakuwa uamuzi mgumu sana kwake. E, ni uamuzi mbio pa ambao utaweza kuona je, yes, Sudani inaweza ikasimama kwa msimamo wake uliokuwepo tangu miaka yote kwamba hawezi ku, kuanguka kwenye mikono ya watu weupe. Hili ndio jambo lingine ambalo pia linaweza likakitokeza ikamsaidia kupata uamuzi ambao utaweza kumsaidia yeye ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameagiza kupitishwa haraka kwa sheria inayozuia watumishi wa umma kujihusisha na shughuli zitakazokuwa zinawanufaisha na, na kuwapa maslahi binafsi. Kenyatta amesema kuwa kuna baadhi ya wabunge na maseneta ambao badala ya kuwahudumia wananchi wamekuwa wakitumia taaluma zao kama wanasheria kuwakilisha washtakiwa mahakamani ambaye ame kutangaza vita dhidi ya ufisadi, yamewambia watumishi wa umma wachague kuwatumikia wananchi au kuondoka katika nyadhifa zao. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameairisha mkutano wake na viongozi wa nchi za Sahel hadi mwanzoni mwa mwaka elfu mbili ishirini baada ya shambulio la hivi karibuni iliyogharimu maisha ya wanajeshi 71 kule nchini niger ja. Ikulu ya Elizee imefahamisha kwamba rais Macron alikuwa tayari kukutana na viongozi hao tarehe 16 mwezi huu kule nchini Ufaransa na kwamba baada ya mashauriano na rais wa niger ja, ah, Mahamadu Insofu amekubaliana kuairisha mkutano huo hadi mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini akihitimisha utetezi wake mbele ya mahakama hiyo Ang san Suchi alitoa onyo kali kwa majaji ikiwa wataruhusu kwen... Naam, tunakuomba radhi kwa mwingiliano wa sauti hiyo, lakini tulikuwa tunatarajia kwamba tumsikilize rais wa Ufaransa Emmanuel um, Macron kuhusu kuahirishwa kwa, kwa mkutano uh, wake na viongozi wa mataifa ya matano ya Sahel. Nimechukua uamuzi huu hapo jana jioni pamoja na rais Issoufou, kuahirisha mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika Jumatatu ijayo mjini Po kutokana na vifo vya watu wengi huko Niger. Nami inaungana na, na wananchi wa Niger katika msiba huu mkubwa. Hivyo mkutano na viongozi wa G5 Sahel umeahirishwa hadi mwezi Januari, ambapo tutazungumzia kuhusu format ya Operation Barkan. Nitapata fursa ya kufanya majadiliano ya kina na washirika wetu wa Ulaya kuhusu swala hilo. na ni rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Radio France Internationale. Kwingineko duniani chama cha Conservative kule nchini Uingereza kinachongozwa na waziri mkuu Boris Johnson kimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu uliofanyika hapo jana. Mashirika ya kimataifa ya habari ya BBC na Sky News zinaripoti kwamba chama cha Conservative hadi sasa kimepata viti mia tatu ishirini na sita kati ya viti mia sita hamsini bungeni, ushindi mkubwa ndani ya miaka thelathini, wakati huu matokeo rasmi yakisubiriwa. Akizungumza mapema baada ya kutangazwa mshindi wa kiti cha ubunge, kiongozi wa chama cha Labour Jeremy Corbyn amesema hatajiuzuru nafasi yake, lakini akasema iko tayari kuwajibika so polarized... Suala la Brexit limedhihirisha wazi kuzua mjadala na kuigawa nchi, na anatambua kuwa hili limechangia kupata matokeo ambayo chama cha, cha leba kimeyapata jioni hii nchi nzima. Na kwa ushindi huu wa chama cha Conservative, Waziri Mkuu Boris Johnson anaelekea Uh, kuunda serikali ambayo atakuwa na wingi wa wabunge na itakuwa rahisi katika mchakato wake kujitoa kwenye kuji umoja wa Ulaya. Alikuwa na kauli hii baada ya naye pia kutangazwa mshindi wa kiti cha ubunge: kuhakikisha Brexit, done, Brexit inatimia United na sio tu Brexit, Brexit lakini to kuiunganisha to nchi na kujikita katika vipaumbele vya wananchi wa Uingereza na zaidi katika swala will, la NHS will, na ndiyo tutaajiri wauguzi wapya elfu hamsini na tutajenga hospitali mpya 40. Nam ni waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi amewataka majaji kwenye mahakama ya kimataifa ya haki kutupilia mbali kesi ya mauaji ya kimbari dhidi ya nchi yake, akionya kuwa kuendelea kwa kesi hiyo kunachochea mzozo zaidi, ambao mpaka sasa umesababisha karibu robo milioni ya Waislamu wa, wa jamii ya Rohingya kukimbia nchini humo. barabara kabisa, na wakati mwingine wa kusikiliza habari za michezo na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Bonjour. Bonjour monsieur Abuso, comment ca va? Ca va, karibu sana, karibu sana. Na asante sana msikilizaji, moja kwa moja uh, kwenye habari za michezo, baada ya ngoja ya ngoja ya muda mrefu Hatimaye ni rasmi kwamba uh, timu ya Simba SC ya Tanzania wamepata kocha mpya. Mabingwa hao wa Tanzania bara wamemtangaza Mbelgiji Sven uh, van der Broek mwenye umri wa miaka 40 kuchukua mikoba ya ukufunzi kutoka kwa Mbelgiji uh, mwenzake aliyetimuliwa Patrick Ausems. Sven aliwahi uh, pia kuwa kocha msaidizi wa timu ya taifa ya Cameroon uh, uh, Le Lions Indomptable eh? Eh, sijui unasemaje? <laughs> Victor Busco kwa Kiingereza wa Cameroon, na iliyotoa ubingwa unakumbuka, wa Afcon mwaka 2017 nchini Gabon. uh, pia uh, Mbelgiji huyo Van der Brock um, uh, amewahi kuwa kocha mkuu wa Chipolopolo ya Zambia uh, kuanzia mwaka 2018 hadi 2019. Kwa hivyo tusubiri tuone mm. Uh, na tunamtakia kila laheri Sven Van der Brock kukinoa ama kuinua um, uh, Simba SC ya uh, Tanzania. Tukizungumzia Sekafa ambayo bado inaendelea kutimua vumbi huko Kampala nchini Uganda, hivi leo Eritrea watatupa karata yao mbele ya Jibuti mwendo wa saa saba na nusu saa za adhuhuri hivi leo, ambapo uh, Burundi wenyewe watacheza na Somalia mwendo wa saa kumi jioni uh, saa za Afrika Mashariki. Abuso, uh, buso, bila shaka umekuwa ukifuatilia timu hizi, nini tathmini yako kuhusu sekafa kwa dakika chache tu? Bila shaka timu zote zimeonesha mchezo mzuri sana, na chochote kinaweza kutokea Ruben. Ndikumbuka siku hizi hakuna timu ndogo katika uh, mchezo huu wa kabumbu wa makandanda masoko kipenda kusema hivyo <laughs> naona tuachie hapo upa, sasa, kwa sasa imekuwa ni Friday leo, kwa pamoja nawe Juma, hili lote kuletea habari za michezo hapa asubuhi RFI Kiswahili. Kweli kabisa, asante vita. Na sasa ni na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Emmanuel Makundi. <laughs> Asante, uh, Victor Buso. Nianze na magazeti ya ukanda huu wa Afrika mashariki na kati. Actualite na Le Potentiel ya kule DRC ameandika, Rais Tshisekedi kuhutubia bunge na senati hivi leo. Uh, mafuriko makubwa ya ikumba jiji la Kinshasa, mto Kongo wa Afrika. Miji, mitaa mingi imefurikwa mm. na maji. Uh, the Standard la Kenya limeandika Rais Kenyatta kuwasilisha mswada utakaowazuia wabunge na wanasheria kwenda mahakamani, na akiwataka, kutokuwa na kazi mbili mbili, uchague moja mm. kuwa mwanasiasa ama kuwa mwanasheria uende mahakamani. New Vision la Uganda limeandika Kiir Machar wajifungia uh, kwa mazungumzo unajua, na siku mia moja tu kupata serikali ya umoja wa kitaifa. The New Times la Rwanda limeandika uchumi wa Rwanda wakua kwa zaidi ya asilimia nane kuliko yale matarajio ya awali. Habari njema iko wananchi wa Rwanda. Iwachu la Burundi limeandika wananchi wa Gatumba waomba serikali kuwaondoa kutoka katika maeneo yenye mafuriko. Magazeti nchini Tanzania, gazeti Mwananchi limeandika Magufuli ya onya CCM kuanguka. Aa, vifungashio pasua kichwa mauzo ya korosho. Ni pashe mbo ya toa tahadhari uchaguzi mkuu 2020, aonya yakitokea kama ya serikali za mitaa iwe ni tahusika, mdee alia uwakilishi mdogo wa wanawake Habari Leo limeandika JPM watoa mwelekeo wa CCM 2020-2025 na TADB yaongeza mikopo mazao manne ya kimkakati. Majira limeandika Mboya yatangaza mkakati mzito wa kuikabili CCM, wasema kwa sasa hawahitaji mikutano ya hadhara ya kufanya siasa, ajivunia mbinu elfu moja na moja, atamba wamebadili mbinu za mapambano. Mtanzania limeandika JPM watoa dira ya CCM kwa miaka kumi ijayo. Magazeti Washington Post la Marekani limeandika kamati ya sheria ya bunge kupiga kura baadaye hivi leo kuamua hatima ya vile vifungu viwili vya kumwondoa madarakani rais Trump, lakini Trump aandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema uh, Boris Johnson anapata ushindi wa kishindo. The Guardian la Uingereza limeandika Jeremy Corbyn anasema hata kiongoza chama chake cha leba, katika uchaguzi wowote ujao, na hii ni mara baada ya kupoteza vibaya, ameangukia mm, pua. Waswahili wanasema na, ama <laughs> kama ingekuwa ni mpira, magoli ni zaidi ya kumi na ni kipigo cha mbwa mwizi, unaweza kusema na ni aibu, ingekuwa mimi ni yeye. Mm, sasa hivi na boga manyanga viti 300 zaidi 330 kwa viti moja na M sabini na matokeo sio mazuri sana, sana, sana <laughs> kwa kwa wake picha Bwana Boris Johnson hivi sasa atakavyokuwa katika ikulu ile namba 10 pale mm, akiwa anapanga mikakati ya kuwasilisha mswada <laughs> bungeni wa Brexit unapigiwa kura na wabunge wa, wabunge wake na wabunge wachache tu wa vyama vingine vya upinzani, swala so linapita, mambo yanaendelea mbele. Nimalizia na gazeti la Le Parisien la nchini Ufaransa. Mgomo wa wafanyakazi wa reli wa kuamisha mamia ya raia kusafiri hivi leo nam. Basi tuachie hapo kwa sasa, na kushukuru sana mwenzangu Emmanuel Makundi, nakutakia Ijumaa njema. Asante Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya muziki Ijumaa na Ali Bilali. Hivyo ndivyo ilivyokuwa burudani ya Tigo Fiesta mwaka 2019 ambayo huandaliwa na moja miongoni mwa vituo vya redio mashuhuri nchini Tanzania, Clouds FM. Mwaka huu tamasha hilo lilifanyika kwenye uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nabapo watu wengi walifurika kwa ajili ya kupata burudani ambayo ilikuwa asilimia mia, mia. Wanamuziki na wasanii kutoka nchini Tanzania walitumbuiza, wanamuziki wengi tu ambapo nakuletea baadhi. Kwanza kabisa, sikiliza hapa muziki wenye asili ya Tanzania unaoitwa Singeli, mmoja miongoni mwa burudani katika mitaa mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam. Sholo Mwamba, hivi ndivyo alivyotikisa uwanja. mwanamuziki Maua Sama naye alikuwa tayari kuwaburudisha wananchi wakazi wa jiji wa la Dar es Salaam, na burudani yake ilikuwa kama unavyosikiliza. Ruby alikuwa miongoni mwa wanamuziki wa kike walionogesha burudani hiyo. Chege Chigunda mtoto wa Mama Side, ambaye burudani hiyo ilifanyika nyumbani kwao Temeke, na alitikisa uwanja kwa bonge la burudani kama unavyosikia hapa. Mashabiki wengi walisubiri kuona mwanamuziki ambaye anatamba na wimbo wake Uno uliofuatiwa na kushoto kulia Harmonize. Habari pana jukwani kufanya yake. Salamu, weka mikono miwili hivi juu, nataka nione mikono. Kuanzia hapa mpaka kule mwisho mikono miwili hivi. Tunaenda kulia, kushoto, kulia seven drop down. Oh yeah. Kutembea Masari ruka ruka, analinyenyekea, Chuma ni kwenye shuka, nina nitetea Mzungu kawe huka, nime mkolea Laki makonde, laki chaga Wengine hagi wenye pombe, nona li waga Unola wima wima, nina tetea kongo Sido nile kwa jima, hali mpadia kongo Basi hata taratibu, usijipata ajali kubwa zaidi. Kilichovutia asilimia kubwa ya waliopanda jukwani, walipiga muziki wa live kama huu unavyosikia hapa, wa mwanamuziki Ali Kiba. Kumbuka kwamba orodha ya wanamuziki waliotumbuiza ni ndefu hatuwezi kukuletea wote, tumekuchagulia tu baadhi. na asante sana mwenzangu Ali Bilali kwa kutuletea makala hayo muro kabisa ya muziki Jumaa, na kwa kufikia hapo tuna tamatisha hivyo matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Usikose kuungana nasi tena saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki, takuwa hapa kupasha mengi zaidi. Uh, mitambo asubuhi hii nahi amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo haya uh, ni Emmanuel Makundi. Tumekuwa naye pia Ruben Lukumbuka. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema popote pale ulipo. Kwa heri. mwanamuziki Mani Martin akimshirikisha Sauti Sol na kibao Mapenzi kutoka kule nchini Kenya. Ukimaliza hivyo, kutoka hapa RFI Kiswahili muda mfupi ujao, sisi tutakupeka kule jini Paris Ufaransa kusikiliza matangazo mengine, lakini siku saa 6 na saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.