Amani ya Mungu yupo pamoja nawe popote pale ulipo. Asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu awamu ya pili katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambayo nimekuandalia ni pamoja na wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waikosoa hotuba ya rais Felix Tshisekedi Chilombo aliyoitoa kwa mara ya kwanza hapo jana mbele ya baraza la mseto bunge na Senati. Wajumbe wa serikali ya Rwanda na wale wa Uganda wamekutana jana jijini Kampala katika mkutano wa siku moja kujadili kuhusu mustakabal wa makubaliano ya Rwanda juu ya kumaliza mvutano baina ya mataifa hayo mawili jirani. Na baraza la wakilishi kule nchini Marekani limeamuru kufanyika kwa kura ya kutokuwa na imani na Rais Donald Trump. Habari kamili, mpenzi msikilizaji, tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambapo rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi Chilombo hapo jana amelihutubia baraza la mseto kwa mara ya kwanza la bunge na Senate, ambapo ametetea matokeo chanya ya serikali yake huku akithibitisha kuendelea kutekeleza ahadi yake ya kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Feri Kisekeri amependekeza marekebisho kadhaa ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ikiwa ni pamoja na kuwepo na duru mbili za uchaguzi, ambapo upinzani umekuwa ukidai mara kadhaa nimewaalika viongozi wa sekta na taasisi mbalimbali kutoka majimbo, tunasehema kurudisha uchaguzi wa urais kuwaniwa kwa awamu mbili, ili yule ambaye atakuwa amechaguliwa apate kuongoza nchi kwa uhuru na mawazo ambayo atakuwa ameyatoa yakubalike kwa raia. Hata hivyo hotuba hiyo imekosolewa na upinzani, ambapo mratibu wa shughuli za upinzani kwenye muungano wa Lamuka, Adolfu Muzito, amesema hotuba ya rais Felix Chisekedi imejawa na ahadi chungu nzima, wakati ambapo tayari amekwisha fanya muda wa mwaka mzima madarakani, na alitarajia kuona hotuba hiyo inakuja ili kuonyesha kile ambacho tayari ametekeleza tangu pale alipopewa madaraka, hali ya usalama imeendelea kuwa ya kutatanisha huko mashariki mwa Jamhuri ki ya Kidemokrasi ya Kongo, katika mji wa Beni. Kutoka katika eneo hilo mwandishi wetu Erikson Luhembwa ana maelezo zaidi. Wahanga wa mauaji mapya katika kijiji cha Matolu ni wakimbizi kutoka vijiji vya Bundiguya, Ndama aidha Kombo, asema Kavalami, afisa wa polisi tarafani Watalinga. Wasi walifika na kutekeleza mauaji. Idadi imefikia saba. Matolu ndipo wakimbizi walijikusanya, kwa sasa wote wamekimbia. Mashirika ya kiraia ya yana imani kuwa mafunzo ya kijeshi kwa wanavijiji ndiyo suluhu kwa tatizo. Janvier Kasairio ni msemaji wao. hatapata majeshi ambayo anaweza kujifonyeza katika maeneo yote kusudi kumshaka huyo adui, hivi sisi tunafikiria kwamba kila eneo wale ambao wamejipangwa wakuwa wanatumika pamoja na jeshi pamoja pia dui, kijiji, metonea, jeshi na polisi kusudi huyo adui anapofika kute mkila kijiji kuna watu ambao watapambana naye, sababu wametuonea bali ende apige wa jeshi na pige wa raia. Sasa akute na sisi raia tuna mpango hawa vijana wapate hata mafunzo ya haraka kusudi huyo adui sisi zote tupambane naye. Disemba tatu waashi wanaoaminika kuwa ADF walitekeleza tena mauaji ya watu kumi na sita katika kijiji cha Ndama. Erickson Luembwe. Shukran sana Ericson Luhembwe. Tuelekee huko Kampala, Uganda, ambako viongozi wa, wa Rwanda na Uganda wamekutana jana katika mkutano wa siku moja kuzungumzia kuhusu mustakabali wa kutekelezwa kwa makubaliano ya kumaliza mvutano uliokuwepo, aidha uliopo baina ya mataifa hayo mawili yaliyofikiwa jijini Luanda nchini Angola hivi karibuni. Ujumbe wa Rwanda uliongozwa na waziri anayehusika na maswala ya jumuiya ya Afrika mashariki mashariki Olivier Nduhungirehe, wakijumuishwa pia mawaziri Johnson Businge, waziri wa sheria, Profesa Anastaze Shaka wa serikali za mitaa, na Patrick Nyamvumba, waziri wa usalama wa ndani. Wawakilishi pia wa serikali za Angola na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo walikuwepo katika mkutano huo. Kanisa moja katika mji mkuu wa Kenya Nairobi limewaonya washirika wake dhidi ya kuvaa mavazi yasiyofaa kanisani. Kanisa Katoliki la Mtakatifu Peter Claver katika katikati mwa jiji la Nairobi limepachika notisi kwenye malango yake ya kuingia kanisani na picha za aina kumi za nguo ambazo hazipaswi kuvaliwa na waumini kanisani. Radio France International. Unaendelea kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili moja kwa moja kutoka Dar es Salaam. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti la Herald inalomilikiwa na serikali nchini Zimbabwe, mke wa rais wa nchi hiyo Auxillia Mnangagwa amewataka wazalishaji na wauzaji kupunguza bei ya chakula na bidhaa za msingi. Ripoti ya Umoja wa Mataifa yenye kurasa mia nne imebaini kuwa kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa vikwazo vya silaha nchini Libya, hali ambayo imeendelea kuhatarisha usalama zaidi nchini Zimbabwe. Na raisi mteule kule nchini Algeria, muda tu baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi, amekumbwa na mwendelezo wa vuguvugu vugu la maandamano, ambalo wananchi wameendelea kuandamana, maandamano ya hapo awali waliokuwa wakidai kufutwa kwa uchaguzi ambao ulikuwa umetarajiwa ulifanyika hivi majuzi na kupatikana kwa mshindi wa uchaguzi huo. RFI Radio France Internationale. Na huko nchini Marekani, baraza la Wawakilishi nchini humo limehalalisha upigaji kura ya kihistoria kumshutumu rais Donald Trump. Tume ya mahakama imehalalisha uh, vifungo viwili vya mashtaka. upigaji kura wa tume hiyo ulipangwa Alhamis Desemba 12, lakini wajumbe wa Demokrat na Warepublican republican walivutana hadi jioni. Wafuasi wa Donald Trump wameendelea kuzuia na kufanya marekebisho, na baada ya masaa 14 ya mjadala, uchaguzi huo uliahirishwa. RFI Radio France Internationale. Na saa mbili na dakika 37 majira ya Afrika Mashariki, ni mpisho mwenzangu Ruben Lukumbuka anakujia na makala mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii. Na mpenzi msikilizaji, kumradhi kwa kasoro hiyo ambayo imejitokeza bila shaka, tunaendelea kukarabati hapa kuhakikisha kwamba makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inakujia hivi punde tu na mwenzangu Ruben Lukumbuka ambaye niko pamoja naye hapa kwa ajili ya kuhakikisha kwamba kila kitu kinakaa sawa. Makala hayo yanakujia moja kwa moja kutoka hapa jijini za za Kongo kusudi waweze kukaa pamoja watafute solution ya hiyo magrupe za arme kwa Kongo. Ni mtazamo wake wakili Joseph Dunia Ruyenzi, ambaye pia ni mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za binadamu la Pedehash lenye makao yake mjini Goma, mashariki mwa nchi ya DRC. Na ripoti ya masikitiko iliyotokea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili msikilizaji, ni huko Bukavu, jimboni Kivu Kusini, ambako kuliripotiwa vifo vya watu 9 baada ya nyumba zao kufunikwa na maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha mashariki mwa nchi hiyo tangu Desemba 7 mwaka huu. Jumla ya watu kumi na watatu wameshafariki kutokana na maporomoko ya udongo mwandishi wetu wa Bukavu William Basimike alitutumia ripoti ifuatayo. Tangu saa tisa usiku hadi saa nane za mchana, vijana hawa wanachimba juu ya kilima hiki cha Muhungu ya tatu upande wa Elakat kulikotokea mporomoko wa udongo, ili kujaribu kupata mwili wa mwisho uliofunikwa na miti wakati wa ajali hii. Kilima kilianguka na miti ilikuwa ndani ya kilima, yote ikaanguka. Tukio hili limesababisha pia watu watano kuumia vikali. Samsombo Gimbogi alikuwa ndani ya mojawapo ya nyumba zilizofunikwa, ameponea chupuchupu sina kwa kuikala bazazi enyekalaalatofati vale. Hali hii ya mimomonyoko ya ardhi kila mara kunaponyesha mvua inaogofya wakazi wa Bukavu. mm-hmm. Fredi Bonane ni miongoni. Ingekuwa heri kuweza kuhamisha hawa watu ambao wanapatikana kwa hii mahali. Jean-Jacques Bagabo ni kiongozi wa shirika la raia katika kata ya Ndendere, anataka viongozi waache tabia ya kuuza viwanja kiolela na kuchukua hatua zaidi. Akiongea kuhusu swala hili, mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini, Adolfe Bandeke, licha ya kuwa anakubaliana pia na wazo hilo la kuhamishwa kwa familia zinazokuwa hatarini, analalamikia pia ukosefu wa pesa za kufanya shughuli hiyo Tunao? ua hii ofisi yetu ipate msaada ili tuangalie namuna gani tunaweza kuokoa hizi maisha za watu. Mtaalamu wa mazingira Mwalimu Rigobert Birembano ametaarifu kwamba msimu huu mvua ni nyingi kutokana na upepo unaotokea kwenye bahari ya Hindi, na anataka wakazi kuwa waangalifu hasa katika kujenga nyumba zao. Wakati wale walikia kutujengea mji wa Bukavu walifika, walichagua nafasi nzuri, hizo fasi zenye kunyooka tunaita plato me. Sasa leo sisi kwenye mporomoko ya udongo iko tumejengea ndani, njo kwenye shida iko. Katika mikutano ya dharura iliyofanyika ofisi ya mea wa Bukavu, imealika pia wakaazi kuwa waangalifu. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Katika kuhitimisha yaliyojiri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kwa juma hili, rais wa DRC Felix Antoine Tshisekedi Chilombo alipendekeza mbele ya wabunge kuwe na awamu mbili za kumchagua rais katika chaguzi zijazo katika nchi hiyo. Nimewaalika viongozi wa sekta na taasisi mbalimbali kutoka majimbo, ikiwa ni ngazi ya ubunge na maseneta, ili kuheshimu sheria za nchi, na wanapaswa kuondokana na vitendo vyote ambavyo limesababisha majimbo kutoendelea. Tunastahili kurudisha uchaguzi wa urais kuwanyiwa kwa, kwa awamu mbili ili yule ambaye atakuwa amechaguliwa apate kuongoza nchi like kwa uhuru na mawazo ambayo atakuwa ameyatoa ya kubalike kwa raia na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili uko <laughs> nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Msikilizaji, juma hili, Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliahirisha mkutano wake na viongozi wa nchi za Sahel hadi mwanzoni mwa mwaka ujao 2020 baada ya shambulio la hivi karibuni lililogharimu maisha ya wanajeshi 71 wa Niger. Ikulu ya Elysee ilifahamisha kuwa Rais Emmanuel Macron alikuwa tayari kukutana na viongozi wa nchi tano za Sahel Desemba 16 huko Ufaransa na kwamba baada ya mashauriano na Rais wa Niger Mahamadu Issoufou, walikubaliana kuahirisha mkutano huo hadi mwanzoni mwa mwaka ujao. Nimechukua uamuzi huu hapo jana jioni pamoja na Rais Isufu kuahirisha mkutano uliokuwa umepangwa kufanyika Jumatatu ijayo mjini Po, kutokana na vifo vya watu wengi huko Niger. Nami inaungana na, na wananchi wa Niger katika msiba huu mkubwa. Hivyo mkutano na viongozi wa G5 Sahel umeahirishwa hadi mwezi Januari, ambapo tutazungumzia kuhusu format ya Operation Barkan. Nitapata fursa ya kufanya majadiliano ya kina na washirika wetu wa Ulaya kuhusu swala hilo. Na katika uga wa kimataifa, kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi alikanusha madai ya kufanyika kwa mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa jamii ya Rohingya nchini mwake, kauli ambayo aliitoa mbele ya Mahakama ya Juu ya Haki za Binadamu ya Umoja wa Mataifa. Suchi ambaye pia ni mshindi wa zamani wa tuzo ya amani ya Nobeli mwaka 1991 alipinga tuhuma zinazotolewa na serikali ya Gambia kuwa mwaka 2017 jeshi la Myanmar lililenga kuwaangamiza Waislamu wa Rohingya. Ni kwa vipi kunaweza kuwa na mauaji ya kimbari katika nchi ambayo inachunguza na kuwashitaki askari ambao wametenda makosa? Watu wanaolengwa hapa ni wanajeshi tu, lakini pia nawahakikishia, hatua zitachukuliwa pia kwa raia ambao wametenda makosa. Hakutakuwa na kuvumiliwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu katika eneo la Rakhine au penginepo nchini Myanmar. Karibu wa Rohingya mia moja walifikishwa katika mahakama nchini Myanmar. Wakili wao alisema tuhuma zilizotolewa dhidi ya wateja wake si za kweli, na kwamba zimesukwa kisiasa. Tumalizie makala haya na kilichojiri nchini Uingereza, msikilizaji. Chama cha Conservative kinachoongozwa na Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya wiki hii. Akizungumza punde baada ya kutangazwa mshindi wa kiti cha ubunge, kiongozi wa chama cha Labour, Jeremy Corbyn, alisema hata juuzulu nafasi yake, lakini akasema yuko tayari kuwajibika. Brexit. Suala so polarized... la Brexit limedhihirisha wazi kuzua mjadala na kuigawa nchi, na anatambua kuwa hili limechangia kupata matokeo ambayo chama cha Leba kimeyapata jioni hii, nchi nzima. Kwa ushindi huu wa jumla ambao Boris Johnson ameupata inamaanisha kuwa sasa ataweza kupitisha mswada utakaopelekea nchi hiyo kujitoa rasmi kwenye umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Johnson alikuwa na kauli hii kuhakikisha Brexit inatimia na sio tu Brexit, lakini kuiunganisha nchi na kujikita katika vipaumbele vya wananchi wa Uingereza na zaidi katika swala la NHS. Na ndiyo, tutaajiri wauguzi wapya elfu hamsini na tutajenga hospitali mpya 40. Ni sauti yake Boris Johnson, waziri mkuu wa Uingereza. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Nam, shukran sana Ruben kakule likumbuka ben Salem. Penzi msikilizaji, ni kuombe radhi kutokana na kasoro za kiufundi ambazo zimejitokeza, na bila shaka makala haya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii unaweza kuisikiliza kwa kirefu zaidi katika matangazo yetu ya hapo jioni. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo yetu ya asubuhi. Ni kukumbushe tu kwamba Miongoni mwa habari zetu kuu tulizokuwa nazo ni pamoja na wanasiasa kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameikosoa hotuba ya Rais Felix Tshisekedi Chilombo aliyoitoa jana bungeni kwa mara ya kwanza tangu kuchaguliwa kwake. Lakini pia habari nyingine ni kwamba hapo jana wajumbe wa serikali ya Rwanda na wale wa Uganda walikutana jijini Kampala kujadili kuhusu mustakabali wa makubaliano yaliyofikiwa huko Angola katika jiji la Luanda juu ya kumaliza tofauti zilizopo baina ya mataifa jirani ya Rwanda na Uganda. Lakini pia kule nchini Marekani, baraza la wakilishi limetoa idhini ya kufanyika kwa kura ya kihistoria ya kutokuwa na imani na rais wa nchi hiyo Donald Trump. Ali Bilali ndio jina langu. Kwa matangazo mengine kama haya, jiunge na idhaa hii ifikapo saa 12 kamili za jioni Afrika mashariki Agle.