Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa zamani wa Sudani Kaskazini ahukumiwa kifungo cha miaka miwili katika kituo cha mageuzi ya kijamii kwa rushwa. Makundi ya haki na vyombo vya habari vyachukizwa na kukamatwa tena kwa mwandishi wa habari na kiongozi wa upinzani nchini Nigeria, na mgawanyiko zaidi washuhudiwa katika mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Madrid jana Jumamosi. Karibu tena msikilizaji, katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumapili, disemba 15 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom, na redio washirika. Rais wa zamani wa Sudani Kaskazini, Omar Al Bashir, amehukumiwa kifungo cha miaka miwili katika kituo cha mageuzi ya kijamii kwa rushwa. Jaji ameiambia mahakama kwamba chini ya sheria za Sudan, watu zaidi wenye umri wa zaidi ya miaka sabini hawawezi kutumikia kifungo jela, na Bashir ana umri wa miaka sabini na mitano. Bashir pia anakabiliwa na mashtaka yanayohusiana na mapinduzi ya mwaka 1989 yaliyomweka madarakani, mauaji ya kimbari na mauaji ya waandamanaji kabla ya kuondolewa madarakani mwezi Aprili. Wakati wa hukumu hiyo wafuasi wake walianza kupiga kelele kwamba kesi hiyo ilikuwa ya kisiasa na waliamriwa kuondoka watu 17 wameuawa katika mashambulizi matatu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inayokabiliwa na machafuko sugu. Jeshi la wanga na waangalizi wa eneo hilo wamesema siku ya Ijumaa. Mashambulizi mawili katika jimbo la Ituri yalitokana na wanamgambo wa Kodeko ambao pia wanashutumiwa kwa mauaji ya raia mnamo mwezi Juni. Msemaji wa jeshi luteni Julius Ngongo ameambia AFP kwamba vifo vitatu vya hivi karibuni vilitokea wakati wa shambulio lililotekelezwa na wanamgambo mapema siku ya Ijumaa. Ndege ya Tanzania iliyokuwa inashikiliwa na mamlaka nchini Kanada mwezi uliopita hatimaye imewasili jijini Mwanza nchini Tanzania jana Jumamosi. Picha zilizotangazwa kwenye runinga ya serikali zilionyesha ndege hiyo Bombadi ya Q400 iliyotengenezwa nchini Kanada ikitua katika uwanja wa ndege wa jijini Mwanza, kaskazini magharibi mwa nchi. Akihutubia wakati wa hafla ya kupokea ndege hiyo, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amesema juhudi za serikali zimefanikisha kuachiliwa kwa ndege hiyo. Makundi ya haki na vyombo vya habari vimekasirika vikali kuhusiana na kukamatwa kwa mwandishi wa habari na kiongozi wa upinzani Omoyele Sowere Sowore nchini Nigeria mapema mwezi huu. Makundi ya asasi za kiraia na wahariri wa magazeti wamechukizwa na hatua ya vikosi vya siri kumkamata tena mwandishi huyo wa habari siku moja baada ya mahakama kuamuru kuachiliwa kwake kufuatia miezi kadhaa ya kukaa kizuizini kwa sababu ya kuitisha maandamano dhidi ya rais. Wakosoaji wanaelekeza lawama kwa rais Muhammadu Buhari wakimtuhumu kwa utawala wa kimabavu kuelekea udikteta. Radio France Internationale. Saa mbili dakika 33 Afrika Mashariki hii ni RFI Kiswahili. Mkutano wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa huko Madrid jana Jumamosi umekuwa katika hatihati hati, baada ya mazungumzo marefu ambayo yaliziacha nchi katika mgawanyiko mkubwa zaidi kuliko hapo awali kuhusu jinsi ya kupambana na ongezeko la joto duniani na kulipia gharama ya uharibifu wake. Wanadiplomasia kutoka mataifa tajiri, mataifa makubwa yanayoibuka na nchi maskini zaidi, kila moja kwa sababu zao ya walibaini kukosa katika makubaliano ya rasimu iliyowekwa mbele na mwenyeji Chile, katika jaribio la kufikia makubaliano, huku wakikabiliwa na maonyo kutoka kwa wanasayansi, hali mbaya ya hewa iliyosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na mgomo wa kila wiki wa mamilioni ya vijana. Mazungumzo huko Madrid yalikuwa chini ya shinikizo kutuma ishara wazi kwamba serikali zilikuwa tayari kuzidisha mara mbili kukabiliana na mzozo huo. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson jana Jumamosi ameapa kurudisha imani ya wa wapiga kura wa zamani wa upinzani ambao walikipa chama chake cha Conservative jukumu la kuiondoa Uingereza katika jumuiya ya Ulaya mwezi ujao. Johnson alitembelea kambi ya mrengo wa kushoto ambayo iliwahi kuwakilishwa na kiongozi wa zamani wa chama cha Lebar Tony Blair kwa nia ya kuonyesha dhamira yake ya kuiunganisha nchi baada ya miaka ya mgawanyiko kuhusu Brexit na makumi kwa maelfu ya wanachama wa harakati ya vijana iitwayo Saldin nchini Italia jana Jumamosi wameshiriki maandamano huko Roma kama sehemu ya kampeni yao ya kupigania ubaguzi na kutikisa siasa za nchi hiyo. Sardin imekuwa ishara ya maandamano dhidi ya kiongozi wa mrengo wa kulia Mateo Salvin ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani na naibu waziri mkuu katika serikali ya zamani ya umoja wa Italia na naku uhamiaji. RFI. Radio France International. Naam ni wasaa kwa naye Ali Bilal katika makala ya Changu Chako, Chako Changu. Karibu, karibu mpenzi msikilizaji katika makala haya ya Changu Chako, Chako Changu hapa Radio France International idhaa ya Kiswahili. Ninafuraha tile kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, mila na tamaduni tofauti le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienveni, karibu. Hii leo mpenzi msikilizaji inazungumzia kuhusu jumuiya ya nchi tajiri duniani maarufu kama G7 ama G7 ambazo hukutana na kujadiliana kuhusu ushirikiano wa kiuchumi wa nchi hizo saba, ulioanzishwa mwaka 1975 baada ya kuwa na nguvu kubwa zaidi ulimwenguni na ambazo zinashikilia thuluthi tatu ya utajiri wote wa dunia. Nchi hizo ni pamoja na Ujerumani, Kanada, Marekani, Ufaransa, Italia, Japan na Uingereza. Umoja wa Ulaya pia unawakilishwa katika kundi hilo la G7 ama G7. Mkutano wa kilele wa G7 huwaleta pamoja kila mwaka wakuu wa nchi au serikali za nchi hizi, na vilevile marais wa tume na baraza la Ulaya, na pia kwa shughuli maalum wawakilishi wa nchi zingine au vyama vingine vya wafanyakazi walioalikwa kushiriki. Kwa mwaka mzima G7 ama G7 ina ratiba ya shughuli nyingi katika nchi mwenyeji ambapo wahudumu na viongozi wa mission hukutana katika kila sekta: uchumi na fedha, ulinzi na usalama wa kimataifa, elimu, mazingira, maendeleo na kadhalika. Kwa hivyo huandaa programu ya mkutano wa kilele wa mwaka na kisha kutekeleza mipango iliyochukuliwa katika mkutano huo. Kwanza iliitwa G5 ama G5, kisha kwa muda ikaitwa G6 ama G6, wakati iliundwa mnamo mwaka 1975 kama ilivyokujuza hapo awali, na haraka ikawa G7 ama G7, baada ya Kanada kujumuishwa mnamo mwaka 1976. Lilipanuka zaidi baada ya Urusi kuongezwa mnamo mwaka 1997 na kuwa G8 ama G8. Urusi iliongezwa katika kundi hilo kutokana na ushawishi wake wa kisiasa, sio kutokana na uzito wake wa kifedha, lakini kuanzia pale Urusi ilipotangaza kuunga eneo la Crimea kuwa upande wake Machi 2014 nchi za G7 na jumuiya ya Ulaya ziliisimamisha Urusi kwa muda kutoka kundi hilo na kurejea kuwa G7 baada ya mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo uliofanyika huko Hague nchini Uholanzi kuchukua uamuzi huo. Baadaye maafisa kadhaa wa G7 walisema kwamba Urusi inaweza kurudi kujiunga tena na kundi hilo lakini mwaka 2017 Urusi, baada ya kusimamishwa kwake mwaka 2014, ilitangaza kujiondoa moja kwa moja. Mikutano hii inachangiwa na harakati za wabadilishanaji ambazo zinauliza uhalali wa G7 na kuutuhumu kuwa unataka kuongoza ulimwengu kwa kuunganisha nchi kati ya nguvu kuu za kiuchumi, kuongeza kwa kila mwanachama usha ushawishi wake kwa masoko ya ulimwengu kwa madhumuni ya matumizi ya utajiri kwa dharau na uharibifu wa nchi zingine, hii ikiweka sera ya msukumo wa kineoliberali walakini, mikutano hii ni jukwaa la majadiliano ya kawaida kati ya wakuu wa nchi na isiyo rasmi, inakuza ushirikiano hadi kiwango cha juu na kuweka malengo ya kawaida. <mulia> cha utamaduni leo nakuletea utamaduni wa watu wa kabila la Wadatoga. Wadatoga pia huitwa Wataturu au Wamang'ati. Ni kabila la watu wa Kenilotiki ama Nilotike kwa Kifaransa. Nchini Tanzania wanaishi hasa katika mikoa ya Manyara, Mara, Arusha na Singida. Lugha yao ni Kidatoga ingawa lahaja zake zinatofautiana kiasi kwa kufanya maelewano kuwa magumu. Na leo tunazungumzia kuhusu utaratibu wa kumwoza binti wa Kiratoga, na ambapo mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na mmoja kutoka kabila hilo ambaye ameanza kwa kujitambulisha. Mimi naitwa Kristina Rumai kutoka kata ya Yasi, wilaya Ngorongoro. Mimi ni Mdatoga. Sisi kikwetu, kuozwa kwa msichana, jambo la kwanza ni wa, wanaume wanakuja kutoa posa hata kumi au zaidi kumi nini, ng'ombe aa, waz, w, yani wanaotaka kumwoa kuja kutuma posa ni wengi tu, wanakuja nyumbani, kila moja anaomba posa yake. Baada ya muda Mwe baba na, na, na hao kumi wanakuja kwa wakati mmoja au kila mmoja atakuja kwa wakati wake? Kila mmoja atakuja kwa muda wake, lakini hata mwingine atakuja asubuhi, mwingine atakuja mchana, wanaweza kukutana wote hapa. Kila mmoja anasema neno lake la kwamba niwe mojawapo wa watoto wako katika familia yako. na, na, na binti wanajuaje kama tayari binti ikafikia kwenye eh, kuolewa ama binti anafaa, wana, wanaona wanafaa kumwoa wanajua kwa vile, wanajua kwamba ameshakuwa, amekuwa mkubwa, wamemlea vizuri na wamemtunza kiafya, namna unavyojua mpaka anakuwa msichana mkubwa kabisa, hata wewe unamwona kabisa ameshajiweza mwenyewe, basi wanatuma posa. Baada ya muda au mwaka mmoja, mzee baba mwenye nyumba atawaita wazee wa wa nyumbani kama vile ukoo, watakaa pamoja sasa, waanze kuhesabu, jamani, fulani na fulani na fulani, kiasi waliopo pale, tumpe nani? Sasa kuna jambo pengine, kuna baba ambaye amefiwa na mke wake, ana mke huyu, atakuwa kipaumbele. kwa nini? kwa sababu kuweze kurudisha ile familia, kwa sababu amekuwa mjane kwa hiyo wanamrudishia familia ili aweze kuwa na familia tena baada ya mke wake kufariki. Na baada ya hapo, wakisha wampa, wanakubaliana kwamba sasa tunampa fulani, wanampa fulani. Na sio kwamba atampeleka leo, hawezi kumpeleka leo, anaweza kakaa hata mwaka hapo nyumbani. Na pia kwa nini, kwa nini anatumia muda mrefu kwenda kwa mume wake? Haina haraka, labda pengine amepeana, ni kiangazi, wanasubiria mpaka mvua inyeshe, ndio sasa wampe. Wakati huo kuna chakula ya kutosha, kuna maziwa ya kutosha, kuna samli ya kutosha, kwa hiyo wanapeana wakati huo. Pia ni kwamba, isiwe ni kwamba mtoto anafika kwa watu anaanza kupauka kwa ajili ya kiangazi, unaona hiyo, aendelee kung'aa kuwa mama hapo nyumbani pia kama kuna mvulana pengine nyumba hii familia hii, watoto wa kiume labda hamna wa kiume, au yupo bado ni mdogo huyo. Mvulana ambaye amepewa huyo msichana atakuja nyumbani ana, kwani anaweza ikatolewa posa kwa kijana mdogo, anaweza katoa posa kwa binti ambaye tayari kishafikia kwenye kuolewa? Hapana, yani maana yake ni kwamba ili kutuma posa mwingine ana, anatuma posa hiyo baba, labda wakati wanachagua wale mchumba wa, wa mtoto wa kike, kuna aina hizi. Kuna aina hizi, kwanza, labda kuna aliyefiwa na mke wake, ni mjane huyo, atapewa kipaumbele. Pili, wataangalia pia familia hiyo inaishije. Tatu, wataangalia pia hiyo familia ina uwezo wa kiasi gani, uwezo wa kifedha au uwezo wa nini, wa mali alionayo as ni mifugo mifugo. E, labda hata pesa au nini, uwezo wa aina yoyote ile. Cha nne, inawezekana huyo kijana hapo nyumbani kwa binti, mtoto wa kiume ni mdogo au hamna kabisa, huyo kijana bado ya kupewa huyo msichana. Anaweza kaletwa nyumbani, akakaa nyumbani mpaka siku hiyo atakapopewa, atakapoambiwa sasa, mpeleke mke wako. Ata, ata, ata, ataenda kwao, atakuja na kina mama, atakuja na na vijana wenzake. Wana naona hii shanga hii ni maalum, ni shanga. Naona msikilizaji, ni shanga yenye njano na bluu. njano na bluu na hii unaona hii ni maalum. Kwa hiyo atakapoenda kule, akaja na ndugu zake, watamvalisha shingo, siku hiyo rasmi, na msichana siku hiyo ndio atalia mpaka kesho yake. Kwa nini alie? Ya, alia. Kwa sababu anaanza kuachana na wazazi wake, anaanza anaenda kuanza familia nyingine ya kwake sasa. Kwa hiyo hata ndugu zake wasichana wenzake watakuja, watalia wote pamoja. Kesho yake wazee wanakusanyika na kina mama, inakuwa ni sherehe sasa. Jambo la kwanza watakalofanya siku hiyo watamwogesha wakimaliza kumwogesha, watamvalisha shanga kila aina zote na kumvalisha hii kitu hiyo, nini, naona kama ni ngozi, ngozi, ngozi ambayo imetengenezwa, ni watoto wa kike katika ujana wake, ndio anatumia hii. Na jambo la kwanza siku ile ya kutoka, ndio hii ya kwanza, kitu cha kwanza kuvaa. Sikilizaji, hayo ni mavazi yanazungumziwa, hmm. Basi akitoka ya hapa sasa, ikifike ule muda, muogesha, wamemvalisha saa ya kutoka, wanami Bande. <laughs> Kuna vile viatu vya ngozi anatengenezea viatu vya ngozi <laughs> <laughs> ndio siku hiyo atatoka naye. Wakati anatoka wana, wakina mama wanaweka ngozi kama vile bibi harusi wanaweka kanga, anakanyaga kanga au zuria kwa mjini, yeah, yeah, yeah, wanakanyaga wanampeleka mpaka wanamtoa nje na hizo ngozi. Kifika kule mlangoni wanarudisha ngozi, msichana anachukuliwa na wale na wenyewe wanavyomchukua wanakuwa na taratibu gani? Ni sherehe siku hiyo, ama ni nini kinafanyika hapo nyumbani kwa baba msichana? ndio sherehe, na wenyewe watamchukua huko, watam wakaenda nayo, wanaweza kakaa mwaka mzima sherehe ya kwao isifanyike. Lakini, na, na wakati anaondoka hapa nyumbani kwa wazazi wake kwenye ile sherehe ni vyakula gani vinatumika? Ah, kwa kweli hapa nyumbani kwa kiasili, unaona viatu, unaona hivi ndio viatu vya kumvalisha siku ile anapoenda kwa mume wake. Msikilizaji, nimeonyeshwa viatu hapa, ni ngozi ambayo ime, imesukwa na mikanda hele, kama kwa kizungu utasema sandals, hmm, kama sandals. Sawa na, na wakati huo atavalisha hivyo ngozi, ataenda nayo mpaka nyumbani kwake kwa mume kwa wake, atafika kule chakula unayouliza, chakula itapikwa, chakula cha kawaida tu ya kinyumbani nini, nini, nini, ugali, maziwa, samli. Ile mafuta ya mifugo ndio inatumika sana, alafu kuna kichungu maalum kwa ajili ya kuwapikia wale wanaompeleka msichana. Haiwezi chakula ikapikwa kwenye, kwenye sufuria, watapika kwenye hii kitu hii chungu, na, na kuweka mafuta ndio watakula na watakula. Wakimaliza wanaenda kusimama nje kule, watamsubiria binti yao kule nje, huyo mke wao tamsubiria akishatoka, ndio anampeleka kule hasa kule nyumbani kwa mme wake. Watakapofikishwa anaitwa Sibeti, Sibeti mm, Sibeti, ikiwa na maana ya kwamba bado ni, ni, ni mwali ambayo hata ni bibi harusi ambayo hata ngoma yake bado haijapita. Haa. Na hiyo ngoma inategemea, inaweza ikachezwa baada ya mwezi, baada ya miezi, baada ya mwaka. Lakini shughuli anafanya kama kawaida na anatumikia nyumba yake na namtumikia mme wake kama kawaida, kama mke kabisa, ila hana nyumba siku, siku ile baada ya sasa sherehe ch yake ikishachezwa, siku hiyo anajengewa nyumba yake, ni pale sherehe inachezwa pale, basi anakuwa mwanamke kamili. Aha, tayari anakuwa ameshafika kwenye nyumba yake. Na taratibu za sherehe kule zikoje? Nyinyi mtaalikwa upande wa binti sana, wataalikwa upande wa binti, kina mama wataenda, majirani hapo, watu wote ambao wataenda, kina mama. Na wakifika pale, watatengenezewa mafiga yake. Baada ya hapo, kina mama watakula. Wakimaliza kula, wanawekewa mafuta kichwani wa ina maana gani? Kwamba ni kwa bibi harusi. Aha, asante sana. Ni kushukuru majina yako tena. Naitwa Kristina Ruma kutoka kata ya Easi, wilaya Ngorongoro, mwanamke wa Kidatoga. Sana, asante sana, asante. malizia makala yetu haya na kipengele cha muziki. Kama unavyojua, mpenzi msikilizaji, maradhi ya Ebola yanatikisa maeneo kadhaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hamasa imeanzishwa na wadau mbalimbali wakiwemo viongozi wa serikali, mashirika ya kiraia, pamoja na wanamuziki ambao wanahamasisha wananchi ambao baadhi hawaamini uwepo wa maradhi hayo wakiamini kwamba yamepandikizwa kwa sababu maalum. Na kuletea hapa wimbo huu wa mwanamuziki nguli kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Ngiama Makanda maarufu Werason, anawahamasisha wananchi kujilinda na Ebola. Kama ujuavyo, mpenzi msikilizaji, mila na tamaduni za kiafrika watu husalimiana kwa kupeana mikono, jambo ambalo kwa sasa ni hatari kutokana na maambukizi ya virusi vya maradhi hayo, ambayo huambukia kutokana na mtu mmoja hadi mwingine kwa kugusana. Hivyo wananchi wanahamasishwa kunawa mikono kila wakati. Werason anakwambia Ebola: tosala keba tosala prudence ezo boma ezo kipeteo papa mama Msikilizaji, hacha tukomee hapa kwa leo. Kama una lolote kuhusu makala haya au kama ungelipenda kuzungumzia utaratibu wa kabila lako kuhusu masuala mbalimbali mbali, ikiwemo ndoa, mirathi, mazishi na kadhalika, tuandikie kupitia barua pepe Alibilali RFI kiswahili gmail .com ama alibilali RFI kiswahili arobase gmail .com. Unaweza pia kutuandikia kwa WhatsApp yetu ya moja kwa moja kwa kuanza na alama kujumlisha 255714909729. Mimi ni Ali Bilali, nitafurahi kuwa nawe katika moja ya vipindi vyetu vijavyo, na kutakia bon dimanche. Nam, shukrani sana Ali Bilal, kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, basi na kushukuru pia kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi hii leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako na nikutakie jumapili njema, kwa heri. namna hiyo msikilizaji, basi, hadi kufikia hapa sina la ziada, na kushukuru sana kwa kuwa nami katika matangazo haya ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na asubuhi njema.