Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni dhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Waasi wanaoaminika kuwa ni ADF wavamia kijiji cha Ndombi kaskazini magharibi mwa jiji la Beni na kuua watu zaidi ya ishirini. Mfalme Mohamed wa sita wa Moroko awataka wa, wa Algeria kumaliza tofauti zao za kisiasa na kuungana pamoja. Na waziri mkuu wa Uingereza atarajiwa kuweka wazi baraza lake la mawaziri hii leo. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatatu, disemba 16 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waasi wanaoaminika kuwa ni ADF wamevamia kijiji cha Ndombi kilichopo takriban kilomita 50 kaskazini magharibi mwa jiji la Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kuua watu zaidi ya ishirini mwishoni mwa juma lililopita. Kutoka Beni, mwandishi wetu Eriksoni Luhembwe ametuandalia taarifa ifuatayo. <laughs> mauaji mapya yalitekelezwa usiku wa Jumamosi kijijini Ndombi. Patrick Musubao ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika maeneo hayo. kwani tena idi yeku ameshajipenya ngambo ya baoba e, wiopa ngambo wa Ndombi, mpaka sasa tumeshapata mili makumi mbili na mbili isiyokuwa na uhai. Na usiku wa Alhamisi kuamkia Ijumaa, zaidi ya watu saba waliteketezwa pia jijini Beni katika kata la Ruangoma. Juma, Janine Nziabake ni nusura. Mie mujamangu kulikufa bibi na bwana na mtoto mumoa kumaziba. Sietu naomba bakuba ba serikali bajiangalie mzuri. Bibi unatambia banalu habiko tena mumapori, tunashangala gizi banasema banu wanatoka mumapori. Balisinja njoo ba tumpembeni tu ya defense. Kiongozi wa mashirika ya kiraia katika jiji la Beni, Kizito Binhangi anaonya. Maskari jesi na viongozi wa serikali kusaidia rais mwenyewe anakuwa na nia ya kuweza kutuletea usalama. Adui anamaliza kazi ya kwake anaenda, hawamfatilie kwa leo. Matumaini ya raia imedidimia. Tangu Oktoba 30 jeshi la Kongo kupitia msemaji wake Jenerali Kasonga limedai kuwaua waasi wa ADF 81 Upande wa wananchi si chini ya raia 190 ambao wameuawa na waasi. Erikson Luembwe, Beni, RFI Kiswahili. <todulogu> Nam, tukiendelea kusalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wafanyabiashara nchini humo wameahidi kuitetea amani na hasa kuepuka kile kinachojulikana kama uchimbaji wa madini ya damu, hasa katika maeneo yenye mizozo. Kutoka Bukavu, William Basimike na taarifa kamili. Wakati wa mkutano na mshindi wa tuzo ya Nobel ya mwaka elfu mbili kumi na nane Daktari Denis Mukwege mjini Bukavu, wafanyabiashara hao walisema kwamba wako tayari kufanya kazi kwa amani. Diedone Kasembo ni naibu kiongozi wa Jumuiya ya Wafanyabiashara wa Congo, FEC. Kwa nini madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaendelea kuchukuliwa kama madini ya damu wakati kuna nchi jirani ambazo zinasafirisha madini hayo hayo licha ya kuwa bado hawana migodi kama na yetu? yanapohusi uza huko, hawasemi kwamba ni madini ya damu. Lakini wakati madini yetu yanafikishwa nje ili kuuzwa, wanasema kwamba ni madini ya damu. Nahisi kwamba hizi ni hatua ambazo zinafanywa kwa nia ya kusohofisha uchumi wa Kongo. Hatukubaliani na maoni hayo. Kulingana na Daktari Denis Mukwege, hali ya biashara hadi sasa haijawahi kutulizwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hali ya biashara pia inataka amani, kwa sababu mwekezaji yeyote anahitaji kujua ikiwa katika mazingira ambayo anataka kuwekeza uwekezaji wake utakuwa salama. Nahisi kwamba hii ni kampeni dhidi ya Kongo kuunda machafuko ya kutuzuia sisi kuwa wauzaji, ili wale wanaounda machafuko waendelee kusafirisha madini kutoka Kongo kwa kisingizio kwamba wana maeneo ya kuchimba madini. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Raisi wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni amesema mabadili, amefanya mabadiliko ya baraza la mawaziri, mabadiliko yanayotajwa na wachambuzi kuwa ni mwanzo wa maandalizi ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Katika mabadiliko hayo ya mwishoni mwa juma lililopita, mawaziri saba akiwemo Chazi Bakabulindi aliyekuwa waziri wa michezo na Irene Muloni aliyekuwa waziri wa nishati na madini wamepoteza nyadhifa zao. Katika mabadiliko hayo, mkuu wa majeshi wa Jenerali Katumba wa Malwa amehamishiwa wizara ya ujenzi na usafirishaji, huku Meja Jenerali Kahinda Otafire akihamishiwa wizara ya Afrika Mashariki kutoka wizara ya katiba na sheria. Dr Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. mabadiliko, mabadiliko kila wakati kukiwa na nyini, baada ya muda wa miaka mitatu au miwili unusu, huwa na mabadiliko ya baraza la mawaziri nafikiri kutia nguvu katika utendaji kazi na pengine mm, mahali fulani pamelegea, kwa sababu inaelekea uchaguzi kusifike, kwenye uchaguzi alafu serikali inalaumiwa. Kwa hivyo lazima ni kukasa vizo zinaiva nati kila mahali kuona kwamba mawaziri na serikali nzima inatenda kazi ambayo itawapendeza na kuwafurahisha wananchi walioichagua serikali ya NRM. Huwa ni kutafuta ile nguvu mpya ambaye inaweza ka ikafanya kazi inayependeza na, na kuongoza nchi, kwa sababu siku hizi wanaua wanaangalia sana kwamba manifesto ambayo wamewapa wananchi fwatilie na kuona kwamba inatenda. Kwa hivyo ukifika mahali waone mambo yajaenda mazuri katika wizara fulani, bila shaka huwa na mabadiliko ambayo yanaweza kuleta utendaji unaofaa. Baadhi ya mawaziri waliosalia kwenye nyadhifa zao ni pamoja na Sam Kutesa anayehudumu katika wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa. RFI Bukavu 98 FM. Saa mbili dakika 36 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Mfalme Mohamed wa sita wa Moroko amewataka Waalgeria kumaliza tofauti zao za kisiasa na kuungana pamoja, wito ambao wameutoa wakati huu nchi hiyo ikishuhudia maandamano ya maelfu ya raia wa, uh, wa nchi hiyo wakipinga uchaguzi uliofanyika juma lililopita. Katika hatua nyingine, Mfalme Mohamed wa sita amempongeza Abdelmajid Tebun, kwa kushinda uchaguzi huo huku akielezea kuwa ana matumaini ya kumalizika kwa mzozo wa Sahara Magharibi, vyombo vya habari vya Moroko vimeripoti hapo jana Jumapili. Akilihutubia taifa punde baada ya kutangazwa mshindi, Abdel Majid Tebun alisema jambo la kwanza atakalolifanya ni kuifanyia marekebisho katiba ya nchi hiyo moja ya jukumu tulilokubaliana na Herak wananchi wa Algeria, nitakalojihusisha nalo ni kwamba katika kipindi cha mwezi mmoja wa utawala wangu kama rais itakuwa kufanyia kazi katiba ya nchi yetu marekebisho. Na mabadiliko hayo itakuwa ni kwa nia ya kuifikia Algeria mpya, sababu wananchi wakikubali katiba mpya hivyo, tutakuwa tumepata jamhuri mpya. Sauti yake Abdelmajid Tebun, rais mteule wa Algeria. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa Libya Fayez Al Saraj huko Istanbul jana Jumapili, siku chache baada ya kiongozi huyo wa Uturuki kusema yuko tayari kutuma wanajeshi nchini Libya ikiwa ataombwa na Tripoli. Mkutano wa ndani baina ya wawili hao, ambao haukuwa kwenye ajenda rasmi ya Erdogan, ulifanyika katika ikulu ya enzi za Ottoman ya Dolmabahce. Rais wa Uturuki amesema, bila kutoa maelezo, wakati wa mkutano uliopita kati ya wawili hao huko Istanbul mnamo Novemba 27. Nchi hizo mbili zilikubaliana kushirikiana katika masuala ya usalama, ushirikiano wa kijeshi pamoja na masuala ya baharini. Polisi nchini Malawi wamefanya mauaji yasiyo ya kawaida katika operesheni ya kukabiliana na wahalifu sugu, kulingana na ripoti iliyotolewa na kundi la haki za raia. Ripoti hiyo iliyotolewa siku ya Ijumaa na kituo cha elimu ya haki za binadamu, ushauri na msaada, huko Blantyre, mji mkuu wa biashara wa nchi hiyo maskini ya mashariki mwa Afrika. Radio France Internationale, saa mbili dakika 39, afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson hii leo anatarajiwa wa kuweka wazi baraza lake la mawaziri ambalo litakuwa na jukumu la kukamilisha mchakato wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Samuel Batenzi anakuja na taarifa zaidi. Waziri Mkuu Boris Johnson atatangaza serikali yake siku kadhaa baada ya kushinda uchaguzi wa mapema uliofanyika Alhamisi ya wiki iliyopita. Viongozi wa Uingereza wamekuwa wakivutana kuhusu namna ya kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya na hata kukataa uhusiano na mataifa mengine 27 ya umoja huo Kufuatia ushindi wa chama cha Conservative chini ya uongozi wa Boris Johnson, bunge la nchi hiyo litakuwa huru kuidhinisha mkataba wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Katika kukamilisha mchakato huo kura, wa bunge wataupiga kura mswada wa Uingereza kujiondoa, huku waziri mkuu Boris Johnson akijigamba kuwa Uingereza lazima ijiondoe ili kukidhi matakwa ya wananchi. Kwa mujibu wa mkataba uliofikiwa na Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya nchini nchini Ubelgiji, Uingereza inapaswa kuwa imejiondoa kwenye umoja huo ifikapo Januari 31 mwaka ujao. Mkutano mkubwa wa hali ya hewa umemalizika jana Jumapili huko Madrid, huku kukiwa hakuna makubaliano ya pamoja kuhusu hatua za kuchukua, jambo ambalo limemfanya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres kusema kuwa nafasi ya kuchukua hatua imepotea. Mazungumzo ya COP25 yameongeza tu maafikiano yaliyopatikana kwa ugumu kutoka kwa nchi kuhusu mpango wa kukabiliana na ongezeko la joto ulimwenguni. Na jiji kubwa la Australia linakabiliwa na dharura ya afya ya umma kutokana na moshi wa moto wa msituni ambao umeikumba nchi hiyo kwa wiki kadhaa na kusababisha madaktari leo Jumatatu kuonya baada ya hospitali kuripoti ongezeko kubwa katika idara za majeruhi. Mamia ya moto wa msituni unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa umezingira kote nchini Australia kwa miezi kadhaa, na juhudi za kudhibiti moto huo mkubwa kaskazini mwa Sydney unaokaribiwa kuharibu nyumba takriban ishirini usiku mmoja na moto karibu na Perth kutishia miji ni. Tunaelekea viwanjani na Ruben Lokumbuka. Karibu. Asante, asante Sabina, nianze na um, matokeo ya michuano ya soka kuwania taji la Afrika mashariki na kati Sekafu, ambayo inaendelea kutimua vumbi kule Kampala nchini Uganda. Jana Somalia Uh, ilitoka sare tasa, uh, na Eritrea wakati Uganda iliyotandika Jibuti mabao manne kwa moja. Uh, utakumbuka hapo jana uh, jioni Tanzania Bara pia mm, ilitoshana nguvu na ya kutufungana na Sudan, lakini pia uh, Kenya ilishinda Zanzibar bao moja kwa sifuri na kule Malawi Macmillan Walter Nyamilandu amechaguliwa tena kwa mara ya tano kuongoza shirikisho la soka katika nchi hiyo. Nyamilandu mwenye umri wa miaka 48 alipata kura 23, huko mpinzani wake wa karibu ambaye ni makamu wake James Mwenda akipata kura 13. Hii inamaanisha kuwa Nyamilando ataendelea kuongoza uh, soka Uh, nchini humo kwa muda wa miaka minne ijayo tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na nane amekuwa akihudumu kama uh, katika kamati ya shirikisho la soka duniani, e FIFA. Na msikilizaji, ni kuletee michuano ya mechi kadhaa ambayo uh, ilipigwa kule uh, barani Ulaya, katika ligi kuu ya Uingereza, ambapo Manchester City wakicheza na Everton walitoka sare ya bao moja kwa moja. Wakati Wolverhampton walifungwa na Tottenham Hotspur kwa mabao mawili kwa moja. Arsenal ilipata tabu mbele ya Manchester City na hivyo litandikwa mabao matatu kwa sifuri. Leo kutashuhudia uh, Crystal Palace ikipiga na Brighton wakati katika Seri a kule Italia, Kagliari watacheza na Lazio. Nam, karibu Victor Robert wile na habari za magazetini. Asante sana, Sabina. Nianzie nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor likiandika habari kuhusiana na mabadiliko ya baraza la mawaziri nchini Uganda yaliyofanywa na Rais Yoweri Museveni mwishoni mwa juma lililopita, lakini pia kuna habari nyingine kuhusiana na afisa wa jeshi la Uganda ya UPDF afariki akiwa katika operesheni ya uokoaji wa watu walioathirika na mafuriko nchini humo. Nikielekea nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na tume ya elimu ya chuo kikuu nchini Kenya yapitia upya vigezo vya kupata udaktari wa falsafa yani PhD na huenda ikalegeza vigezo hivyo. Kwa hiyo inaonekana mambo ni mazito, unajua eh, swala mojawapo ni pamoja na kusoma vitabu elfu moja ndo uite kazi kazi, hapo ndipo ndipo, tusubiri tuone mambo yatakwendaje. Lakini gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na mazungumzo kati ya Rwanda na Uganda yashindwa kufikia mwafaka kuhusu mvutano kati ya nchi hizo mbili. Na gazeti la Le Potentiel la huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeandika habari kuhusu maoni mseto ya wanasiasa pamoja na wadau wengine kuhusu hotuba ya Rais eh, Felix Chisekedi aliyoitoa Ijumaa ya wiki iliyopita. Eh, lakini actualite.cd lenyewe limeangazia mauaji ya watu wasiopungua ishirini na wawili huko Beni, iwachu la Burundi likiandika, wizara ya kilimo yawahimiza wakulima kuboresha shughuli zao eh, katika kufanikisha ongezeko la chakula nchini humo. Le Figaro, la Ufaransa, lenyewe likiandika kuhusiana na wiki mpya ya uhamasishaji dhidi ya mageuzi ya pensheni, maandamano zaidi kushuhudiwa juma hili kupinga marekebisho ya Hoji Kinana, Makamba na Membe ni gazeti Mwananchi, wakati gazeti Majira likiandika Mbowe na Lisu kurusha karata ya kwanza leo na pia kuna habari nyingine, matapeli wajichomeka msamaha wa Magufuli, gazeti Majira, huku gazeti Mtanzania likiandika askari JKT wadaiwa kuua raia kwa kipigo, ni baada ya kumtuhumu wizi wa simu. Wananchi wakimbia makazi yao, ni gazeti Mtanzania. Wakati gazeti Habari Leo likiandika 45 wahara na watapika na kulazwa kwa kula chakula msibani ni gazeti Habari Leo. Wakati gazeti la Nipashe likiandika ripoti maalum, simu ya gharimu uhai, mamilioni barabarani, meseji kinara, adhabu mpya shilingi laki tano, na mkuu wa shule mbaroni, tuhuma za rushwa ya ngono. Asante. RFI Radio France Internationale. Karibu Emmanuel Makundi na makala ya jua haki zako Msikilizaji, kupanuka kwa utandawazi, ukuaji wa kasi wa maendeleo ya kiuchumi na kijamii ni vitu ambavyo vimechangia pakubwa kubadilisha mitazamo ya jamii, na hasa linapokuja swala la mila na tamaduni potofu ambazo kwa kiasi kikubwa zimekuwa zikimnyima haki mtoto wa kike au wa kiume. Na miaka ya hivi karibuni, nchi nyingi katika ukanda wa Afrika zimefanikiwa pakubwa kujaribu kukomesha na kutokomeza ndoa za utotoni kwenye nchi za Afrika Mashariki. Licha ya kwamba tatizo limepungua kwa kiwango kikubwa, changamoto hii bado imebaki kwenye jamii. Nyingi bado zimeendelea kuendekeza mila potofu za kuozesha watoto wakiwa na umri mdogo. Makala ya Jua Haki Zako juma hili inaendelea kuangalia suala hili kwa kina, kwa lengo la kuielimisha jamii na kuihamasisha jamii kupiga vita ndoa za utotoni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya msikilizaji mwenzangu stephen mumbi alizungumza na michael sungusia yeye ni mratibu wa mtandao kutoka meza ya ndoa za utotoni nchini uh, tanzania na kwa kuanza hapa anafafanua kuhusu ndoa za utotoni na tunapozungumzia ndoa za utotoni tunazungumzia ni ndoa zozote ambazo zinafungwa na watu Uh, wakiwa na umri chini ya miaka 18 na zimekuwa ni changamoto na tatizo kubwa katika nchi yetu. Na tunavyozungumza sasa hivi kumekuwa kuna takwimu mbalimbali mbali ambazo zinaonyesha ukubwa wa tatizo na athari za tatizo ndoa za utotoni, na kwa mujibu wa tafiti kutoka uh, shirika la UNICEF uh, zinaonyesha kuanzia kati ya mwaka 2010 mpaka 17 zimehitaji Tanzania ni nchi ya tatu inayoongoza kwa viwango vya juu vya ndoa ya utotoni katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Uh, baada ya Sudani Kusini na Uganda ambayo tunasema kwamba uh, Sudani ya Kusini kiwango cha uh, watoto wa ch wanaoolewa katika chini ya umri wa miaka kumi na nane ni asilimia hamsini na mbili lakini Uganda ni asilimia arobaini na Tanzania ina, ni asilimia thelathini na moja na tunapozungumzia Kenya tunazungumzia asilimia ishirini na tatu ya wasichana wanaoozwa au wanaoolewa kabla ya umri wa miaka 18, lakini ni jambo ambalo limekuwa na athari nyingi sana. Na hata ripoti iliyotolewa na, na, na Benki ya Dunia mwaka 2017 imeonyesha kwamba ni namna gani tunaweza kutu, endapo tukiondekana na ndoa za utotoni mpaka kufikia mwaka 2030 tuna uwezo kuwa tumeokoa dola bilioni tano kwa kila mwaka. Ni mambo gani yanachangia kukithiri kwa ndoa za utotoni? Katika tafiti zenu mlizofanya maeneo mbalimbali mbali, katika nchi za Afrika Mashariki. Uh, u, u, uh, moja kwa moja tukiangalia tafiti zimefanywa nyingi, lakini uh, kwa mfano utafiti wa kidemografia na afya uh, TDHS elfu mbili na kumi na tano, umasikini umetajwa kwamba ni kisababishi kikubwa kinachopelekea ndoa za utotoni. Mila na desturi wakati mwingine zimekuwa zikioa, ni sababu kubwa sana katika kumlazimisha mtoto wa kike kuolewa, lakini vilevile kutokuwa masuala ya kukosekana kwa elimu ya afya ya uzazi pia ni changamoto ambayo imekuwa ni sababu nyingine ambayo imekuwa ikipelekea masuala ya ndoa za utotoni, bila kusahau sheria ya ndoa ya mwaka 1971, kifungu cha 13 na 17 ambacho tumekuwa tukikipigia kelele, ambacho kimekuwa kikitoa mianya ya mtoto wa kike kuolewa katika umri wa miaka 14 na 15. Kwa hiyo yapo masuala mengi, lakini hayo ni baadhi ya mambo makubwa ambayo yamekuwa yakitajwa nata, na tafiti mbalimbali. Hivi karibuni mahakama ya rufaa ilitupilia mbali rufaa ya serikali ambayo ilikuwa ikipinga hukumu iliyotolewa kwamba ndoa sheria ya ndoa mwaka 1971 inakiuka haki za mtoto. Pengine hatua hii ina umuhimu gani katika kupigia chapuo e, kutokomeza ndoa za utotoni nyinyi kama mashirika yanayotetea haki za mtoto? Kwanza tu uh, kama binafsi lakini pia kama mratibu, tumekuwa tume, tumetoa tamko kuipongeza uamuzi uh, wa mahakama ya rufaa uh, kwa uamuzi huo na kama ulivyosema, hii ni hatua ya msingi sana katika kuendeleza hizi jitihada za kuweza kumkomboa mtoto wa kike, na nasema hivyo kwa sababu uh, ni jambo la msingi, tunapozungumzia ulinzi wa mtoto na hususan mtoto wa kike, lazima kuwa kuna mifumo imara inayotoa ulinzi, na mifumo hiyo imara ni pamoja na kuwa na sheria na sio kuwa na sheria kinzani ambayo inakuwa inamzungumzia mtoto wa kike katika engo tofauti katika pande tofauti. Tunaamini jamii inaposimama, inapo na kuwa na mtazamo sahihi na kuelewa athari hizi, tutapata mabadiliko ya kudumu zaidi na ulinzi wa mtoto utaimarika. Mabadiliko ya sheria ni jambo moja. Wazazi walezi wana jukumu gani sasa? Pas, hakuna haki pasipo wajibu. Wazazi walezi wanatambua, wanapaswa kutambua kwanza kwamba wao, tunapozungumzia swala la ulinzi, ni jukumu lao namba moja na kikubwa katika hili ningependa kusisitiza malezi. Uh, jamii ya sasa hivi imebadilika sana. Tunapozungumzia malezi chanya, tunaiona jamii ambayo Uh, haitoi muda wazazi na walezi hawatoi muda wa kukaa na watoto kuzungumza, kuwafundisha masuala ya afya za uzazi, kuzungumza nao kuhusiana na, na mabadiliko ya miili yao, lakini pia hata kuwashauri na kuonea kwamba endapo itatokea kuna uh, ushawishi wowote ambao uh, unaweza ukafanyika, ambao unaweza kumwathiri mtoto, basi mzazi kutokana na, na ule umbali anaokuwa nao na kati yake na mtoto wanakosa namna ya kuzungumza. Kwa hiyo wazazi na walezi wanapaswa kutambua kwamba wao wanapaswa kuwa mstari wa mbele katika kutoa ulinzi wa mtoto. Tunapozungumzia jamii, hatuzungumzii kitu ambacho kipo angani, tunazungumzia familia ikiwa kama uniti ya kwanza kabisa ambayo mtoto anatokea. Tunapozungumzia serikali, hatuiangalii viongozi wa serikali tu ama tuangalii wabunge peke yake, tunaangalia nini kimeunda jamii? Nini kimeunda serikali? Ni sisi wanajamii, na mtoto ni zao la jamii. Kwa hiyo jamii lazima itoe ulinzi. Jamii isipotoa ulinzi, hata sheria ziwekwe nyingi namna gani, bado hatutaweza kumaliza matatizo yanayokabili watoto. Na msikilizaji, lakini kama jamii na nchi, wanachama za Afrika Mashariki zinayo nafasi gani katika kufanikisha vita dhidi ya ndoa za utotoni? Lilian Chovenye yeye anatoka shirika la Right to Play la nchini uh, Tanzania, anafafanua swala hili. Nchi za Sadik na nchi za Afrika Mashariki pia zinahusika kwenye ku pigana na kutokomeza hizi e, ndoa za utotoni. Na hii sheria, kwa sababu imetamkwa, kwa sababu hili ni tamko na tumepewa mwaka mzima, ili hii sheria iweze kuwa imebadilishwa, na hicho kifungu cha 13 na 17 itabadilisha mawazo ya jamii, na kama m, m, a, mratibu alivyosema, ni jamii inatakiwa kufahamu kwamba mtoto wa kike sio chombo cha kupatia familia mapato, lakini mtoto huyu wa kike anajitambua. Kwa hiyo jitihada za makusudi zinafanyika kuweza kumsaidia huyu mtoto wa kike ajitambue yeye kama yeye, kwamba mimi ni mtoto wa kike, natakiwa nisome, nitambue ndoto zangu. Na watoto wa kiume tunawaambia mheshimu dada yako, kwa sababu mwisho wa siku ni mama yako. Msimguse huyu mtoto wa kike, hebu mpe nafasi yake, ili na yeye aweze kufanya nini, kuzitambua ndoto zake. Na kuna lile swala, kwa sababu tunashirikiana na Wizara ya Elimu pia, kwamba watoto wanaanza shule elfu moja wa kike, wa kike elfu moja wa kiume, lakini ikifika la saba, wanaohitimu wengi ni wa kiume wa kiume. Kwa hiyo sasa tunaanzia kule mashuleni, ndio maana kwenye mashule tunazo klabu za watoto zinaitwa ulinzi wa mtoto Mtoto aanze kujitambua tangu yuko darasa la kwanza kwamba mimi ni mtoto wa kike, mimi ni mtoto wa kiume, haki zangu za msingi ni nini, na dira yangu ni kuziona ndoto zangu. Kwa hiyo mtoto anakuwa na hiyo, anapewa mazoezi mengi, anafanya michezo mingi, tunampa upeo eh, tunamexpose, tunampa nafasi ya kuwa na watoto wengine kwenye shule zingine, wanafanya nini. Kwa hiyo sasa hivi tume, kwa sababu tunashirikiana pia na hiyo wizara ya elimu na mashirika mengine, watoto waone na wenzao wa wanafanya nini na watoto wakiona wanaiga na wanasimamia, na mfano niliyotoa pale mbele kwamba hata kule Mara, watoto wamefika mahali wanasema hapana, mimi sitaki kuolewa, nataka niwe kama Samia, kwa sababu Samia si makamu wa rais, makamu wa rais wa Tanzania, wa Tanzania, sini kama mimi na mimi nataka niwe kama, na asingefika pale kama asingesoma. Kwa hiyo na watoto na wao wanazitambua haki zao, kwa hiyo kimsingi hatufanyi peke yetu, tunafanya na uh, nchi za sadik tunafanya na na nchi za Afrika Mashariki, lakini tunafanya na, na, na, na wadau wengine waliopo ili tuweze kuhakikisha kabisa mtoto wa kike anafanya kile kitu ambacho anatakiwa kufanya. Na msikilizaji, na kwa maneno hayo ya Lilian Chiovenye ndiyo ambayo yanatamatisha makala yetu ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukrani kwa mwenzangu Steven Mumbi ambaye alizungumza na Michael Sungusia, mratibu wa mtandao kutoka meza ya ndoa za utotoni nchini Tanzania, na Lilian Chiovenye kutoka shirika la Right to Play wakiangazia swala la ndoa za utotoni. Bila shaka utakuwa umepata mwanga na kuwaelimisha wengine ambao hawajasikia makala haya kuhusu athari za ndoa za utotoni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, usikose kuungana na nami msikilizaji, hadi hapa hatuna la ziada. Shukrani sana Emmanuel Makundi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Samueli Batenzi na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri <tune> Semedo kutoka Angola na kibao matata kabisa Karito. Na kwa burudani hii, basi hatuna la ziada kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na asubuhi njema, okay.