Nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga. takriban watu wanne wafariki dunia katika mlipuko jirani na Mogadishu nchini Somalia. Vikosi tifu kwa kiongozi wa kivita nchini Libya Jenerali Khalifa Haftar vyazuia usafirishaji mafuta katika bandari kuu ya Libya. Zaidi ya watu 200 wajeruhiwa katika vurugu kati ya polisi na waandamanaji nchini Lebanon. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Januari 19 mwaka 2020. Bomu lililokuwa limetegwa ndani ya gari ambalo lilikuwa likiwalenga wajenzi kutoka Uturuki limelipuka katika eneo la Afgoi, kaskazini magharibi mwa mji mkuu wa Mogadishu nchini Somalia. Kwa mujibu wa polisi, gari hilo ambalo lilikuwa likiendeshwa kwa kasi liligonga katika eneo walilokuwa wakandarasi hao wa Uturuki pamoja na maafisa polisi. Polisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo wamezuia maandamano yaliyopigwa marufuku jijini Kinshasa. Polisi jijini humo walichunga kwa karibu kudhibiti chochote kutoka kwa wafuasi wa kiongozi wa upinzani ambaye aliwahi kuwania kiti cha urais Martin Fayulu. Maandamano hayo yalilenga kupinga mauaji ya raia mashariki mwa DRC ambayo amekuwa akitekelezwa na makundi yanayomiliki silaha. Bunge la Umoja wa Ulaya limeitaka serikali ya Burundi kuachilia wafanya waandishi wa habari wanne ambao wanashikiliwa tangu mwezi Oktoba. Bunge la Umoja wa Ulaya mwishoni mwa juma lililopita limeitaka mamlaka ya Burundi kufuta mashtaka na kuachilia mara moja waandishi wa habari wa Iwachu, mmoja kati ya taasisi chache binafsi za habari nchini humo. Waandishi hao ambao ni wanaume wawili na wanawake wawili walikamatwa huko wilayani Musigati walipokuwa wakielekea kuripoti kuhusu shambulizi la waasi huko kaskazini mwa jiji kuu Bujumbura. Vikosi tifu kwa kiongozi wa kivita nchini Libya Jenerali Khalifa Haftar vimezuia usafirishaji mafuta katika bandari kuu ya taifa hilo jana Jumamosi na kuibua hofu ya kuzuia mkutano wa kimataifa uliolenga kusaka amani ya taifa hilo la Afrika Kaskazini. Hatua hiyo ya kuzuia chanzo kikuu cha mapato kwa taifa hilo ililenga kupinga uamuzi wa Uturuki kutuma wanajeshi wake nchini Libya. <tune> Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto, moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, ni saa 2 na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Takriban watu 220 wamejeruhiwa baada ya kutokea vurugu kati ya polisi na waandamanaji nchini Lebanon jana Jumamosi, katika maandamano makubwa zaidi katika kipindi cha miezi mitatu ya kupinga serikali. Shirika la Msalaba Mwekundu limearifu watu 80 wamejeruhiwa na kukimbizwa hospitali huku wengine mia moja arobaini wakitibiwa katika eneo la tukio. Maandamano makubwa yameikumba Lebanon tangu mwezi Oktoba na kufufuliwa upya jumaa hili, wakati huu mvutano kuhusu mdororo wa kiuchumi ukielemea serikali. Mwanamfalme wa Uingereza Hari na mkewe Megan wataachiana na vyeo vyao vya kifalme na matumizi ya pesa za serikali kama sehemu ya kuanza maisha yao mbali na utawala wa kifalme. Wanafalme Harry na Megan walitangaza kwamba wanataka kujiondoa kama washiriki wa muda wote katika utekelezaji wa majukumu ya kifalme na badala yake wapate muda wa kuishi Uingereza na Amerika Kaskazini. RFI, Radio France Internationale. Ni saa 2 na dakika 34 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na dakika 34 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, vilevile kupitia redio wa shirika. Na sasa nampisha mwenzangu Ali Bilali anakuletea makala ya changu chako chako changu mm. Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu hapa Radio France Internationale. Makala Changu Chako Chako Changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali Bienvenue. karibu Combattant de l'indépendance aujourd'hui victorieux. Nom hii leo katika kipengele cha historia, na kuletea sehemu ya kwanza ya historia ya baba wa taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Patrice Emery Lumumba. Emery, Patrice Emery Lumumba alizaliwa Onalua, wilaya ya Katoko Kombe huko Sankuru, zama hizo ikiitwa Congo Belge ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alisoma shule la umishonari la Katolika na shule ya Kiprotestanti iliyokuwa ikiendeshwa na watu kutoka nchini Sweden. Hapo alionekana kuwa mwanafunzi mwenye kipaji hadi mwaka 1954 mwaka wa ujenzi wa mtandao wa elimu isiyoegemea dini yoyote na chuo kikuu cha kwanza ama Fondation du Réseau d'Enseignement Laïque à la Première Université. Ubelgiji ambaye alikuwa mkoloni hakuweza kuendeleza mfumo wa elimu uliokabidhiwa kutoka kwa misheni ya kidini. Shule hiyo ilipeana elimu ya kawaida tu na inalenga zaidi kutoa mafunzo kwa wafanyakazi kuliko waalimu lakini Lumumba alijifunza mwenyewe ama autodidact na kuzama zaidi katika vitabu vya kihistoria. Alihudumu kama mfanyakazi wa ofisi katika kampuni ya madini katika mkoa wa Kivu Kusini hadi mwaka 1945. Kisha kama mwandishi wa habari huko Leopoldville ambayo leo ni Kinshasa, na mfanyakazi wa darasa la pili katika ofisi ya posta katika kipindi ambacho aliandika sana katika magazeti mbalimbali. Septemba mwaka 1954 alipokea kadi yake ya usajili iliyohifadhiwa na utawala wa Ubelgiji, ambapo baadhi ya vitu vilishuhudiwa kwa nchi hususan kama usajili 200 kati ya wenyeji milioni 13 wa zama hizo. Wakati akifanya kazi katika kampuni ya madini, akagundua kwamba mali ghafi ya nchi yake inachukua jukumu kubwa katika uchumi wa dunia, lakini pia kwamba kampuni za kimataifa hazifanyi chochote kuwanufaisha watendaji wa Kongo katika usimamizi wa utajiri huu. Hapo ndipo alianza harakati za kupambana kutaka muungano, jambo ambalo lilimtofautisha na wanaharakati wengine ambao walitumia misingi ya kikabila na kukubaliana na mfumo wa ushirika. Mwanahistoria wa Congo Isidor Daniel Elziem alisema Lumumba, kwa sababu ya utambulisho wake kama mtetela, alikuwa na wapiga kura wa asili waliotawanyika nchini kote, ambapo ilazimisha kucheza kadi ya umoja wa uzalendo hakuanza kuomba uhuru wa haraka zaidi, kwa kuwa aligundua kuwa mipaka ya Congo Belge, ambayo ndiyo DRC kwa sasa, pamoja na koloni za jirani za Ufaransa, Uingereza na Ureno ni za kiholela tu, zilizowekwa kwa nguvu za wakoloni, ambapo siku moja inaweza kuibua swala la kusambaza utajiri kati ya nchi huru za Afrika za baadaye. Mwaka 1955 aliunda chama cha APIC, chama cha wafanyakazi wa asilia ya koloni, na akapata nafasi ya kukutana na mfalme Baudouin kwenye safari yake ya kwenda Kongo na kuzungumza juu ya hali ya jamii ya Kongo. Waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji wa kipindi cha ukoloni Auguste Buisseret alipanga kuboresha mfumo wa elimu ya umma. Lumumba akajiunga na chama cha kiliberali cha waziri huyo na kuwavutia viongozi wa jadi wa Kongo. Mwaka 1956 akasambaza barua ya wazi kwa memba wote wa shirika la Stanleyville ambapo alikuwa mwenyekiti na ambamo alithibitisha raia wote wa Ubelgiji ambao wamejumuishwa kwa maslahi ya Kongo wanastahili kutambuliwa. Akasisitiza kwamba wao hawana haki ya kudhoofisha haki ya waendelezaji wa kazi nzuri za Mfalme Leopold wa pili na akiambatana na kundi la viongozi kadhaa wa jadi za Kongo alielekea Ubelgiji kwa mwaliko wa waziri mkuu. Ni kipindi hicho ndipo Patrice Emery Lumumba aliandika kitabu chake chini ya jina Kongo, nchi ya siku zijazo inatishiwa. Katika kazi hii anaomba mabadiliko ya amani ya mfumo wa koloni wa Ubelgiji ambayo yeye ni mshirika kutokana na harakati za kuwania uhuru zilizojitokeza ambazo zilisababisha Lumumba kutochapisha kitabu hicho ambacho hata hivyo kilikuja kuonekana jijini Brussels baada ya kifo chake. nam tuishie hapa sehemu hii ya kwanza ya historia ya baba wa taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Juma lijalo tutajikita zaidi kuangazia mwanzo wa mapambano ya kuwania uhuru. Kwa kipengele cha le parle francophone, mpenzi msikilizaji, ni kuletea hapa ratiba mbalimbali mbali kwenye nyumba ya utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Française ya huko Nairobi. Januari 22 mwaka huu kituo cha Alliance Francaise kitakuletea tamasha la mwanamuziki Brian Sigu. Brian Sigu ni mwanamuziki ambaye alijifunza mwenyewe muziki katika umri mdogo baada ya kupata msukumo kutoka kwa babu yake. Kwa miaka mingi amekamilisha sanaa yake kwa kuimba na bendi mbalimbali tangu alipoacha shule ya sekondari. Sigu anaamini kila kitu kinawezekana ikiwa unajisikia moyoni mwako, na sasa anafanya kazi kukamilisha albamu yake mpya Jambaka na hayo kituo cha Alliance Francaise de Nairobi kimeandaa tamasha la filamu linaloendelea baada ya kuzuliwa juma hili, kuanzia Januari 16 hadi Februari 16, utapata kutazama filamu bora zaidi za kizazi kipya mtandaoni na unaweza kupigia kura filamu yako uipendayo. Program ya Januari Februari Cinema Alliance itaonyesha filamu tatu kutoka filamu kumi za kipengele katika mashindano na filamu fupi nne kutoka Januari 20 hadi Februari kumi. Januari 20 itaonyeshwa filamu ya Jessica Milel na Caroline Pogi msikilizaji, na sasa tuelekee katika kipengele cha utamaduni oh, okay. Hii leo studio niko na mgeni hapa yeah, ambaye nimemwalika kwa ajili ya kuzungumza mawili matatu kuhusiana na sanaa ya uigizaji. Karibu. Asante. jina langu naitwa Maria Muhina almaarufu kama Miriam Muhina. Karibu sana. Asante sana. Bila shaka huyo ni mwigizaji ja. Mm, hebu -hmm, waelezee wasikilizaji ambao wanakusikiliza kuhusiana na sanaa yako ya uigizaji, ilikuwaje hadi ukajikuta kwa mwigizaji? Ah, okay, ni story ndefu kidogo. Nilikuanzia mpaka sasa hivi ni mbali kidogo. Mimi nimeanza sanaa mwaka elfu mbili na tisa na nilianzia kundi moja ambalo linaitwa Kidedea. Ya, nimeanzia pale. Baada ya pale sikufanikiwa kutoka, lakini baada ya kutoka pale nikutana na mtu mmoja anaitwa Chris Magoli, ambaye alikuwa na kundi lake ambalo linaitwa Nyakato Sain atsi ya. Baada ya kufika Nyakato Sain atsi, tukafanikiwa kupata nafasi ya ITV ambayo tulifanya tamsili ya moja ambayo inaitwa Kibafute. Baada ya kufanya Kibafute nikafanikiwa kufanya zingine na zingine, safari ilianzia hapo. Nakumbuka ilikuwa elfu mbili na kumi na moja hiyo sasa na mpaka sasa 2020. Labda ni changamoto gani ambazo umepitia kuanzia hapo mpaka sasa? Changamoto zipo nyingi <laughs> nyingi sana za kwenye makundi. Sikuishia hapo tu kwenye hiyo nyakato nyakatosina, ni nilikuwa na nilienda kundi lingine pia ambalo linaitwa Power Africa. hiyo Power Africa ndo nasema nimefanya tamthilia ambayo ilikuja kufanya vizuri kidogo yeah. inaitwa tamthilia ambayo ilikuwa inaitwa leo ya, ya Kiroman Kilolo. Kwa hiyo kuanzia hapo ndo sasa nilianza kufanya movie nikaachana na tamthilia mm -hmm. ya kwa hiyo changamoto ambayo ipo kwenye sanaa ni kubwa, ni mapenzi hiyo. <laughs> <laughs> ndio changamoto kubwa ambayo iko kwenye sanaa ah. Vipo vitu vingi, kwa sababu wanawake wanasisi <laughs> Kwa hiyo changamoto kubwa ambayo tunakutana nayo huwa ni mapenzi, na ndio anafanya mpaka mtu afike mbali kwa muda ambao anataka kufika mbali. Kwa hiyo hiyo ilikuwa inanifanya mi narudi nyuma kidogo, ikuwa siendelei mbele. Na ndio maana mpaka sasa hivi nakuwa sio kama nafanya sanaa, niko tuko nafanya sanaa hapana. Kuna vitu vyangu vingi ambavyo nafanya tofauti na sanaa ambavyo vinanifanya mi naishi. Umesema kwamba changamoto kubwa ni swala zima la mapenzi katika hali nzima ya msanii pamoja na msanii mwenzie au inakuwaje? Labda mtu angeeleza kidogo mtu akuelewe. Kiukweli, watu ambao wanatufelisha katika tasnia ya filamu ni viongozi mm -hmm. madirekta kwa mm -hmm. sababu ni kitu ambacho kimetokea. Kwa hiyo, yaani huwa sana sana madirekta ndio wanakuwa wanasababisha kazi nakuwa ngumu unakuwa unashindwa kufika pale ambapo ulikuwa unataka kufika. Wanafanyaje kwa mfano? <laughs> tukio ambalo nalikumbuka ni vile siku nilikuwa nahitaji skripti. Bahati nzuri kasti yangu ilikuwa ya tofauti pale katika kundi, kwa hiyo ile skripti sikuweza kupewa. Nikaambiwa nitoe hela au nitoe rushwa ya ngono, sababu tu nataka kufanya ile kazi. Akawaje? mm-hmm. <laughs> but in... mbaya nilishindwa kufanya ile kazi kutokana yeah. na kuwa kasti yangu ilikuwa iko peke yake, alitafuta mtu mwingine wa nje ya kundi akamchukua akamshirikisha kwenye ile kazi, lakini mimi sikufanya tena, na ndio ilikuwa hapo nilisimama kama miaka miwili hivi bila kufanya sanaa tena. Nilienda tena nikaanzia sehemu nyingine kabisa, si kwenye lile kundi tena, sababu ilikuwa ni hivyo, kama utoi rushwa ya ngono uwezi kuendelea. Kwa hiyo unataka kutuambia kwamba aa, wasanii hasa wa kiki ambao wanatokatoka inakuwa aidha wametoa rushwa ya ngono au wametoa pesa? Siwezi kuisemea yote, kwa sababu kila mtu ana vile vitu ambavyo amekutana navyo. Mi nimezungumzia mimi, kama mimi, so kwa watu wengine siwezi kujua. mm -hmm. yeah kwa hiyo hapo nimezungumzia mimi, mimi kama mimi. Lakini uh, Mariam, ukiangalia kuna watu ambao wanahisi kwamba uh, tasnia ya filamu imeshuka pakubwa baada ya kifo cha Mariam Kanumba. Labda unafikiri ni kweli, na unafikiri ni kwa nini? Um, yeah. Kwamba, kwa nini kitu ambacho naweza kufikiri kwamba kwa nini tasnia ya filamu imeshuka baada ya Kanumba kuondoka ni kwamba watu wengi walikuwa hawana mawazo ya mbali kama Kanumba alivyokuwa na mawazo ya mbali mba, yeye yeah, aliwaza mbali kidogo, sababu kuna watu wengine madirekta wengi walikuwa wanafikiria hapa tu, lakini yeye yeah, alikuwa anawaza mbali kidogo, kuwa na stori nzuri zenye mwanzo, kati na mwisho, kitu ambacho watu sasa hivi wanashindwa kukifanya yeah. Kanumba alikuwa ni msanii ambaye wa kuandaa jambo hapo hapo lenye kueleweka kitu ambacho mtu mwingine hawezi kukifanya okay. alikuwa na kipaji cha peke yake. Mi niseme kitu kimoja kwanza, kwa sababu <laughs> nimeipata hii nafasi naomba niongee kitu ambacho kinafelisha movie za Tanzania ama kazi za, za kwetu zisifanye vizuri moja kwa moja, yani mi naweza kusema ni mapenzi yamejaa sana. uh -huh. Mapenzi ndo yanafelisha kazi zisiende vizuri msanii awezi kufanya vizuri, na ndo maana siku zote tunaonekana hatufanyi vizuri. Msanii mwigizaji aigizi vizuri, mwigizaji mwingine anachukuliwa kutokana na tuna kasti yake, yani kakutu, kutu, barabarani. Tofauti na watu ambao wametoka kwenye vikundi wanafanya vizuri sana. Kuna watu ambao wanafanyishwa movie ambao wanaokotwa tu, yani unakuta mtu nakuta na msichana mzuri na mkasti, leo kesho anaenda kushuta, ataelekezwa huko huko. Hiyo ipo kwa uelewa wangu yani. Kitu ambacho kinafelisha ni hicho tu, hakuna kingine. Na mpenzi msikilizaji, makala ni changu chako chako changu, nilikuwa na Mariam Mhina ambaye ni msanii mwigizaji wa movie hapa nchini Tanzania. Bila shaka nafikiri umeweza kumsikiliza wa makini zaidi, akizungumzia kuhusiana na sanaa yake ya uigizaji, alikuanzia na wapi, alikufika kwa wakati huu. Labda kwa mtu ambaye alikuwa nakusikiliza, anasema angependa kufungua sehemu, angalie kama atakuona, anaangalia ana, ana, anafungua nini, kwa mfano. Um, YouTube napatikana Miriam Mwina, mtu tu ukiandika Miriam Mwina unanipata. Kuna muvi zako zipo ambazo Zipo, Instagram, Miriam Mwina, Facebook, Miriam Mwina. Asante sana, asante. Naam, na sasa tutamatishe makala yetu haya na kipengele cha muziki na kuletea hapa wimbo huu wa mwanamuziki kutoka nchini Ufaransa, mwenye asili ya Cameroon, anaitwa Taiki, anatwambia deteste moi, ikiwa na maana nichukie. Utapata pia kusikia nini alichomaanisha kwenye wimbo huu. Unajua Shira, vema, naomba samahani, niligundua kila mmoja ya makosa yangu. Je, ni mara ngapi ninapaswa kulia? Kama usiseme upendo umekufa tena, fungua tafadhali fungua, nenda kafungue na uniruhusu niingie. Fungua tafadhali fungua, nenda fungua na uniruhusu niingie Niko peke yangu mbele ya nyumba yako, unaishi maisha yako mapya. Lazima nirejee kwenye ufahamu, sio mimi tena, hapana, ni yeye. Fungua tafadhali fungua, nenda fungua, usiniache nianguke. Fungua tafadhali fungua, nenda fungua, usiniache chini Ulinipa uaminifu wako wote, nilikudhalilisha. Niliogopa sana. Tumejuana tangu utoto, siku zote nilikuona unacheka, lakini kwa nini unalia? Nichukie, nichukie. Haa, nichukie ikiwa unataka nichukie, oh, nichukie, tutakuwa wawili. Hate me nichukie, nichukie, nichukie, nichukie. Naondoka wakati ulisema hauwezi tena kuendelea na mwanaume kama mimi. Nilikuacha, sikuamini, maana kwa mbele ya macho yangu haukuwa chochote bila mimi. Fungua tafadhali, fungua, nenda kafungue na uniruhusu niingie. Fungua tafadhali fungua, nenda kafungue, nataka tu kuzungumza na wewe. Ulinipa uaminifu wako wote, nilikudhalilisha, niliogopa sana. Tumejuana tangu utoto, siku zote nilikuona unacheka, lakini kwa nini unalia? Nichukie, nichukie, haa, nichukie ikiwa, e, unataka nichukie, nichukie, o, oh, nichukie, tutakuwa wawili. Nichukie, kwa nini unalia? Nichukie, kwa nini unalia? Hit me, nichukie, ninataka. Kwa nini unalia? Kwa nini unalia? Kwa nini unalia? hadi hapa, msikilizaji, isina la ziada. Mimi naitwa Ali Bili Bilali. Usisite kutufolo kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilali, lakini pia unaweza ukatuandikia kama una mapendekezo au una lolote lile kuhusiana na makala haya. Karibu, ni kutakie bon dimanche. Ndivyo anavyoondoka Ali Bilali katika makala ya changu chako chako changu. Nami kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tulio yapo uzito: takriban watu wanne wafariki dunia katika mlipuko jirani na Mogadishu nchini Somalia. Vikosi tifu kwa kiongozi wa kivita nchini Libya Jenerali Halifa Haftar vyazuia usafirishaji mafuta katika bandari kuu ya Libya. Zaidi ya watu 200 wajeruhiwa katika vurugu kati ya polisi na waandamanaji huko Lebanon. Shukrani kwako kwa msikilizaji, ulikuwa na Mimatha Saranga, na kutakia Jumapili njema. Kwa heri. Muziki ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema koma nena asa, asa kombo ya singa