Namhujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale wanapotegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Aa, miongoni mwa utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ni pamoja na watu kumi na tano wanaripotiwa kupoteza maisha na wengine wajulikani walipo baada ya boti waliokuwa wakisafiria kwenye ziwa Maindombe magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuzama lakini pia chama kikuu cha upinzani kule nchini Zimbabwe MDC kimewataka wafuasi wake kuwa tayari na kitaitisha maandamano kushinikiza serikali kushughulikia changamoto za kiuchumi. Na, rais, na mkutano wa makesi dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump katika baraza la Seneti imeng'ua nanga, wabunge wanavutana kuhusu ikiwa mashahidi wapya waitwe au la. Nam msikilizaji, tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako watu 15 wamepoteza maisha na wengine hawajulikani walipo baada ya kuzama kwa boti katika uh, ziwa Maindombe magharibi mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, meya wa mji wa Inongo amesema huenda idadi ya watu waliopoteza maisha ikaongezeka baada ya ajali hiyo uh, kutokea siku ya Jumatatu, wakati huu juhudi zikiendelea kutafuta uh, miili zaidi. Na nchi ya Sudani na nchi ya Sudani imesema iko tayari, uh, iko katika mazungumzo na kampuni ya Airbus kuangalia uwezekano ikiwa kampuni hiyo inaweza kuitengenezea kui, ten, kui ndege mpya nane za shirika la nchi hiyo ambayo, uh, imekuwa kwenye orodha ya vikwazo vya Marekani kwa miongo kadhaa. Wizara ya fedha nchini Sudan imesema ujumbe wake umekutana na wakilishi wa kampuni hiyo ya Ulaya na kufanya nao mazungumzo kuhusu uwezekano wa kuiuzia ndege nchi hiyo inayotaka kufufua shirika lake la ndege. Tangu kuingia madarakani kwa serikali ya mpito nchini Sudan, nchi ya Sudan imekuwa ikifanya uh, juhudi kuhakikisha uh, Marekani inaondoa inaiondoa katika orodha ya vikwazo na nchi zinazofadhili uh, ugaidi ni kule Sudani, msikilizaji. Lakini chama cha upinzani a, kule Sudani kusini SPLMIO kinachoongozwa na Riek Machar kinataka wasuluhishi wa mgogoro wa nchi hiyo IGAD kutathmini juhudi zilizopigwa katika siku mia moja kuelekea uundwaji un wa serikali ya pamoja mwezi ujao. Machar alikuwa jijini Juba hivi karibuni katika mazungumzo na rais Salva Kir na kusisitiza kuundwa kwa serikali ya pamoja kama ilivyopangwa ili kuleta amani nchini humo. Aa, msikilizaji, kumbukwe tangu aa, kutiwa saini kwa makubaliano ya mkataba wa amani Sudani Kusini, viongozi hasimu Riek Machar na Salva Akir wamekuwa wakivutana na mamlaka ya mawasiliano nchini Tanzania TCRA imesema imefungia laini za simu wa, za watumiaji karibu laki sita na elfu hamsini baada ya kushindwa kuzisajili kwa njia ya biometria hadi kufikia Januari ishirini ambao ulikuwa ni muda wa mwisho. Mkurugenzi wa mamlaka ya mawasiliano injinia James uh, Kilaba, akizungumza na shirika la utangazaji nchini Tanzania, amesema ufungwaji wa laini za simu utaendelea kwa awamu, huku akionya kuwa watumiaji wengine wa zaidi ya laki tatu wako hatarini wa laini zao kufungwa. Maelfu ya raia nchini Tanzania wameendelea kujitokeza katika ofisi za mamlaka ya vitambulisho vya taifa kutaka kupewa namba ili wakamilishe zoezi la usajili. Msikilizaji, endelea kututumia rafa yako ama ujumbe mfupi wa maandishi, nasi tutasoma ujumbe wako hapo baadaye. Uh, unasema unaitwa Thabiti, uh, ukiwa kule unasema ni bila shaka ni Lindi. Unasema asante RFI kwa matangazo yenu. Anasema uh, tatizo la Watanzania wengi wanapenda kufanya vitu uh, katika muda wa lala salama. Jean Pierre ukiwa Lusaka, Zambia, unasema ni matumaini kwamba Uh, nchi za Uganda na Rwanda zitamaliza tofauti zao na kuruhusu wananchi uh, kufanya biashara uh, kwenye nchi za ukanda kwa sababu wao pia ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Namna bunge la huko Uganda limeiagiza serikali kutoa tahadhari ya kusafiri kwa raia wake wanaotaka kwenda nchini Rwanda. Bunge likitolea mfano taarifa za baadhi ya raia wake kunyanyaswa na hata kuuawa. Nchini humo spika wa bunge Rebeka Kadaga amesema kuna wasiwasi mkubwa kwa raia wa Uganda wanaotaka kusafiri kwenda nchini Rwanda, ambapo hawana uhakika wa usalama wao kutokana na mvutano wa kidiplomasia uliopo baina ya nchi hizo mbili. Maelekezo ya bunge yanakuja wakati huu uhusiano baina ya nchi hizo mbili wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ukiendelea kusuasua licha ya viongozi kutoka pande zote kukutana mara kadhaa kujaribu kumaliza tofauti zao. Rwanda inaituhumu Uganda kwa kusaidia makundi ya waasi nchini humo, huku Uganda yenyewe ikiituhumu Rwanda kwa kufanya ujasusi. Hapo jana rais wa Uganda Yoweri Museveni na rais wa Rwanda Paul Kagame walikuwa wakutane kando na mkutano wa uwekezaji kati ya bara la Afrika na Uingereza, mkutano ambao hata hivyo bado tujarifiwa kama walikutana na ikiwa wamemaliza uh, tofauti zao. Kwa majuma kadhaa viongozi uh, wa Uh, Rwanda na Uganda wamekuwa wakikutana kwa nyakati tofauti kujaribu kumaliza tofauti zao. na kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe hapo jana amewataka wafuasi wa chama hicho kujiandaa kwa maandamano zaidi kushinikiza serikali kutatua mzozo wa kiuchumi unaoikabili nchi hiyo pamoja na mabadiliko ya kisiasa. Kinara wa chama cha MDC Nelson Chamisa akizungumza na maelfu ya wa wafuasi wa chama hicho kwenye mji wa Mbare amesema hali ya maisha kwa wananchi wa taifa hilo imeendelea kuwa mbaya zaidi, akiituhumu serikali kukithiri kwa vitendo vya rushwa na kushindwa kushughulikia changamoto za wananchi. Awali, polisi walikuwa wamezuia kufanyika kwa mkutano wa hapo jana kwa kile ilichosema ni sababu za kiusalama, lakini hata hivyo baadaye uh, ulitoa kibali kwa chama hicho kufanya mkutano na wakati huo huo, msikilizaji, benki nchini Zimbabwe zinatarajia kupoteza mamilioni ya dola za Marekani baada ya uamuzi wa mahakama ya juu nchini humo a, kutaka benki hizo kupokea malipo ya fedha za Zimbabwe a, kutokana na madeni yaliyokuwepo kabla ya mwezi Februari mwaka uliopita. Ikumbuke tangu kuingia madarakani a, kwa Rais Emmerson Mnangagwa nchi ya Zimbabwe imeshuhudia maandamano kadhaa ya wananchi kupinga utawala wa rais Mnangagwa. Na wapiganaji wenye silaha wamewaua watu 36 wakati waliposhambulia kijiji kimoja kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso wakati serikali ikitoa wito kwa wapiganaji kuji, wa kujitolea kujitokeza kusaidia vita dhidi ya makundi hayo. Msemaji wa serikali ya Burkina Faso amethibitisha wapiganaji wa kijihadi kuvamia kijiji cha Nagraogo na kisha kushambulia kijiji kingine cha Alamu ambako watu 32 waliuawa. Hivi sasa serikali inawataka raia wanaoweza kujitolea kupigana dhidi ya makundi ya kijihadi ambayo licha ya operesheni za kijeshi zinazofanywa na nchi za ukanda wa Sahel bado yameendelea kutatiza hali ya usalama kwenye nchi hizo. Na tume ya kupambana na rushwa nchini Nigeria imemfungulia mashtaka kadhaa ya rushwa na matumizi mabaya ya ofisi aliyekuwa mwanasheria mkuu wa serikali Muhamed Adoke anayedaiwa kupokea rushwa ya kiasi cha dola za Marekani bilioni 1.3. Mbali na mwanasheria mkuu wa zamani, ofisi hiyo pia imefungua mashtaka dhidi ya kampuni zinazochimba mafuta nchini humo za Shell na Eni kwa tuhuma za kushirikiana naye. Adoke tayari amekanusha uh, tuhuma dhidi yake, sambamba na kampuni za sheli pamoja na Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Kesi ya kumwondoa madarakani rais wa Marekani, Donald Trump, imeanza mbele ya kamati la baraza la Senate, huku maseneta wa chama cha Republican na Demokrats wakitofautiana pakubwa kuhusu mwenendo wa shauri hilo. Maseneta wa Demokrats wanataka kuitwa kwa mashahidi wapya huku wale wa Republican wao wakipinga. Adam Schiff ni kiongozi wa chama cha Demokrats katika baraza hilo So leader McConnell wants a trial with Kwa hiyo kiongozi McConnell anataka kesi bila ya kuwepo kwa ushahidi wa wazi, na hakuna ushahidi. Kesi bila ushahidi, hakuna kesi. Ni kujaribu kuficha ukweli. It's a cover up. Ni Adam Schiff kiongozi wa wachache katika uh, baraza la Senate. Na maofisa kutoka idara ya usalama wa taifa nchini Venezuela hapo jana walivamia ofisi za kinara wa upinzani nchini humo Juan Guaido wakati huu kiongozi huyo akisafiri kuelekea barani Ulaya. Wabunge wanaomuunga mkono Guaido wamethibitisha ofisi za kiongozi wao kuvamiwa na maofisa wa idara ya usalama ambao waliondoka na baadhi ya nyaraka bila kueleza sababu za uvamizi wao. na baada ya kushuhudia maandamano mfululizo kushinikiza kuundwa kwa serikali mpya, hatimaye serikali nchini Lebanon imetangazwa ambapo jukumu lake la kwanza litakuwa ni kujaribu kufufua uchumi wa taifa hilo baada ya mwezi mmoja wa maandamano yaliyoungwa mkono na vuguvugu la kishia na kujiuzulu kwa serikali ya waziri mkuu Saad Hariri. Waziri mkuu mteule Hassan Diab ametangaza baraza jipya la mawaziri lenye watu 20. Licha ya kutangazwa kwa serikali, polisi wameendelea kukabiliana na waandamanaji ambao walifunga barabara kuu za kuingia mjini na kwenye ofisi za serikali. RFI, michezo na Steven Mumbi. Karibu, Steve. Asante. Makundi kati ya timu ya taifa ya Cameroon ama ile ya Cote d'Ivoire ama Ivory Coast ukipenda itaikosa michuano ya kombe la dunia ya mwaka 2022 baada ya timu hizo kupangwa kundi moja la kuwania kucheza michuano hiyo itakayopigwa huko Qatar. Timu hizo zipo kundi D pamoja na timu za mataifa ya Msumbiji pamoja na Malawi. Cameroon imeshiriki michuano hiyo mara saba, huku Cote d'Ivoire ikishiriki michuano hiyo mara tatu. Yapo makundi kumi katika mzunguko huu wa pili. Mshindi katika kila kundi atasonga mbele katika hatua ya mwisho ya mtoano itakayotoa timu tano zitakazoliwakilisha bara la Afrika katika michuano hiyo. Mechi za hatua hii zitapigwa kati ya Oktoba mwaka huu na Oktoba mwakani, na Novemba hapo mwakani ndio itakuwa ile hatua ya mtwano. Katika makundi mengine timu za ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, yani Uganda, Kenya na Rwanda zimo kundi E pamoja na timu ya Mali. Tanzania imo kundi J pamoja na DR Congo, Benini na Madagascar. Pia Sudan imo kundi I pamoja na timu za mataifa ya Moroko, Guine ya Ekweta pamoja na Guine ya Bisau. Mchezaji wa kimataifa Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo Po Oze Mpoku amesaini mkataba wa mwaka mmoja na nusu wa kuichezea timu Al -Wakda FC ya huko Abu Dhabi. Kwa mujibu wa chombo cha habari cha huko Ubergiji cha Standard, mchezaji huyo amepokea kitita cha yuro milioni mbili pamoja na bonus kadhaa ili kujiunga na timu hiyo, na kiungo huyo amecheza michezo ishirini na saba ikiwa ni pamoja na kumi na miwili akiwa kama nahodha wa timu hiyo. Po hose Mpoku amekuwa katika soka maramani ya soka tangu Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano na amekuwa akichezea timu ya taifa ya DR Congo tangu mwaka huo. Nishira, sante, sante sana, asante sana makundi, asante. Nam, tuangazie hale aliopewa nafasi kwenye magazeti na Victor Abuso. Karibu Nam. Ni kweli kabisa, asante tuanzie kule nchini Burundi. SOS media ya Burundi, Burundi naandika na kuhusu kauli ya muungano wa kutetea masilahi ya walimu nchini humo, uh, Kosesona ambao unasema kwamba mpango wa kuwatoza uh, walimu franka za nchi hiyo mia tano Uh, ili kuchangia mfuko maalum wa walimu nchini humo ni, ni ukiukwaji wa haki za walimu katika taifa hilo. Daily Nation la Kenya naandika kwamba naibu rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga wanaelekea kwenye uh, tofauti za waziwazi mbele ya umma kuhusu suala hili la maridhiano maarufu kama BBI. Daily Monitor la Uganda linaandika kwamba spika wa bunge Rebecca Kadaga ametoa wito wa kufanyika kwa sensa ya watu wanaoishi na ulemavu wa ngozi maarufu kama albino. La Prosperite lafa na magazeti mengi kule nchini DRC anaandika kuhusu mjadala miongoni mwa wanasiasa wakizungumzia kauli ya rais Felix Tshisekedi akiwa kule uh, nchini Uingereza kwamba anaweza kufuta kazi mawaziri na hata bunge kulivunja iwapo shirika wake kutoka chama cha uh, rais wa zamani Joseph Kabila utaendelea uh, kudharau uongozi wake. Na spika wa bunge nchini humo naye amesema kwamba kauli hiyo haikusemwa vizuri. Uh, nchini Tanzania magazeti karibu yote lakini Mwananchi uh, linaandika kwamba machungu ya kuzimwa laini za simu, lakini pia kuna picha ya mchezaji wa kimataifa wa Taifa Stars Mbwana Samata akiwa anaonyesha jezi yake baada ya kusajiliwa na klabu ya Aston Villa kule nchini Uingereza. Ni Pashe linaandika kwamba TCRA yatoa msimamo uzimaji laini za simu. Ndio mambo yalivyo katika magazeti barani katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na kati. Asante, asante. Victor. Asante. Na msikilizaji, sasa tugeokea katika mjadala wetu wa wiki na kama nilivyokuwa nimekujuza uh, awali ni kwamba leo tunaangazia uh, maswala ya hali ya kisiasa kule nchini Libya. Itakumbuka kwamba mwishoni mwa Juma uh, kulifanyika mkutano wa kimataifa kule mjini Berlin Ujerumani, ambapo viongozi kadhaa wa dunia walikutana kujadili hali ya mambo na kuangalia uwezekano wa kuwapatanisha waziri mkuu uh, Fayez Al Sarraj ambaye serikali yake inatambuliwa na jumuiya ya kimataifa na mbabe wa kivita General Khalifa Haftar ambaye amekuwa akipinga serikali ya kule mjini uh, Tripoli. Na juma moja tu lililopita, viongozi hao Haftar na Sarraj walikutana kule Moscow na bwana uh, Haftar aliondoka Moscow bila kutia saini uh, makubaliano ya kusitisha mapigano. Sasa um, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linataka usitishwaji wa haraka wa mapigano kule nchini Libya. Je, wito huu utafua dafu na nini hatima ya Libya, aa, wakati huu tukishuhudia mapigano? Hili ndilo swala ambalo tunalijadili hivi leo kwenye makala yetu ya mjadala wa wiki. Na kwenye laini ya simu tunaungana na Dr. Brian Wanyama mchambuzi um, wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo cha kibabi kilichoko Bungoma kule nchini Kenya, na Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa pia akiwa katika chuo kikuu cha Makerere pale mjini um, Kampala nchini Uganda. A, niwakaribishe kwenye makala yetu hivi leo Dr. Brian Wanyama na Francis Wambete. Na, na msikilizaji basi punde watakapokuwa uh, tayari tutaungana na wachambuzi wetu wa maswala ya siasa. Uh, kuchambua hili kuhusiana na maswala ya Libya. Msikilizaji, nilikuwa nikikujuza kwamba uh, Libya hali si nzuri sana. Uh, na mwenzangu Victor Abuso pia amekuwa akifuatilia wakati tunaendelea kuwatafuta wachambuzi wetu, uh, kwenye laini ya simu Victor, uh, uh, Libe, inaonekana tangu kuangushwa kwa, kwa Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja mambo sio mambo tena. Ni kweli kabisa, kwa sababu unaona viongozi wa dunia wanaona kwamba suluhu pekee ya mzozo huu ni suluhu ya kisiasa, sio tena kutumia vita wala pesa au wanajeshi, na ndio kwa sababu walikuwa kule Berlin na wiki hii kujaribu kupata suluhu. Nakumbuka makundi pia, siku kadhaa zilizopita, alikuwa kule Mosco kujaribu kuona iwapo pande hizi mbili zinaweza zikafanya kazi pamoja. Kwa hivyo tunachoona hapa ni wazi kwamba mataifa ya makubwa makubwa mataifa magharibi yameshindwa kuelewana kuhusu namna ya kutatua mzozo huu, lakini sasa kuna matumaini kwamba baada ya mazungumzo ya Berlin wanakubaliana kwamba suluhu ni kutafuta suluhu ya kisiasa. Na tunaungana kwenye laini ya simu na Dr. Brian Wanyama. Dr. Brian Wanyama, bila shaka utakuwa unanisikia, pengine una mtazamo gani kwa kinachotokea Libya sasa? Asante sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli matukio kule Libya ni ya kusikitisha kabisa. Tuelewe kwamba mgogoro huku Libya ulianza hapo mwaka elfu mbili kumi na moja wakati ambapo serikali ya Marekani na mataifa magharibi yaliweza kushirikiana kumfukuza Muammar Gaddafi, na tangu hapo hapajakuwa na amani. E, katika jambo ambalo linatokea wakati huu ni kwamba kuna mkutano kule Berlin, na mkutano huu unakuja huku tukiwa na wasiwasi kubwa kabisa, kwa sababu kwa upande mmoja serikali ya kitaifa ambayo iko kule Tripoli kidogo ni kama ina matatizo makubwa kabisa. Kwa upande wa pili kuna mpinzani ambaye ni General Khalifa Haftar ambaye kwa kweli ameweza kusukuma kabisa mashambulizi na hata ameteka mji wa Sirte na pili ni kwamba yale mabao ya mafuta ameyateka, na hata sasa wakati huu unapoongea ni kwamba Libya haiwezi kuuza mafuta yake katika mataifa ya kigeni. Kwa hivyo so, mataifa makubwa yenye ushawishi mkubwa kama Ujerumani e, Urusi, Uturuki na washikada wengine kama Ufaransa na Ujerumani yamekuja pamoja ili kujaribu kupata suluhu ya kisiasa kwa sababu inaonekana kwamba suluhu ya mtutu wa bunduki haitaweza kuzaa Nam, mtarudi kwako Bran, pengine Francis Wambete, ni kwa, kia, kwa kiwango gani mataifa magharibi yanapaswa kulaumiwa kwa kinachotokea uh, Libya sasa? nam, uh, Francis naona kidogo mat, uh, kuna matatizo ya laini la simu lakini nikuulize swali hilo hilo uh, Bran Wanyama, unadhani mataifa magharibi yanapaswa ya, ya kulaumiwa kwa kiwango gani kutokana na kinachotokea Libya, mzozo ambao uko Libya wakati huu ulichemuka baada ya kuingiliwa kwa serikali ya Libya na mataifa ya magharibi yakiongozwa kabisa na taifa la Marekani, chini ya uongozi wake Rais mstaafu Barack Obama. Kwa sababu tangu pale mwaka elfu mbili kumi na moja wakati ambapo Muammar Gadhafi ma, aliondolewa katika utawala, kulaolewa kwamba taifa hili kwa kweli ni maeneo makubwa kabisa, yani very vast geography geographical area, na vilevile lina makabila vile, mbalimbali eh, na, ma, ma, ma, ma, na raia wengi kabisa wanabunduki baada ya kumwondoa Muammar Gaddafi, nafikiri mataifa magharibi yalikosea pakubwa pale ambapo haikuweza kuja pamoja ili kuweza kupata suluhu au kuweka kiongozi ambaye angeweza kupatanisha taifa hili la Libya. Na wakati huu ambapo mgogoro unaonekana e, huko kabisa kabisa umegidhiri, tunaona kwamba Ujerumani uh, ndio inajaribu, Uturuki inajaribu, wanaunga mkono upande wa serikali hasa zaidi serikali iliyoko kule Tripoli, Tripoli, lakini kidogo Ufaransa Ufaransa inaunga mkono serikali, lakini pe, kwa upande mwingine pia inaonekana kwamba inaegemea pengine upande wa generali, generali after na, na kwa nini, kwa nini sasa kunatokea mvutano, kwa nini wanakuwa wanakosa msimamo wa pamoja na wanachagua upande? Kuna baadhi mataifa na, ya mataifa yanamuunga mkono Haftar na kuna baadhi mataifa ya mataifa na, yanaunga mkono serikali ya waziri mkuu, uh, Saraj to interest. Kwanza kabisa ni mafuta. Taifa la Libya lina mafuta mengi kabisa, kwa hivyo ile serikali ambayo pengine taifa ambalo litaunga mkono serikali itakayochukua usukani inaona kwamba pengine huenda ikajipatia nafasi kubwa kabisa ya kuweza kufanya biashara na kufaidika, kupata faida nyingi kutokana na uuzaji wa mafuta. Pili ni uhamiaji kwenda Uropa, kwamba kwa waafrika wengi kabisa wametumia taifa la Libya kama njia moja au nyingine ya kuweza kufika kule Uropa ili pengine kujiongezea mapato au kutafuta ajira na mengineyo. Mataifa haya yanaona kwamba kwa pengine yakiweza kuwa na usemi kule Libya, yataweza basi kukomesha uhamiaji wa raia kutoka Afrika kuelekea kule Libya. Tatu ni suala hili la, uka la ukaidi. Nafikiri kwamba wengi wanafikiria kwamba ikiwa serikali ya Libya itaendelea kutokuwa na mwelekeo mzuri, basi wale raia wengi ambao wako na bunduki na itikadi kali, basi huenda wakawa na chimbuko la ukaidi. Na of course, jambo lingine ni kwamba E, e, e, penta, yu, mataifa haya makubwa makubwa kuna hii hali ya use usemi yani, influence. Influence katika upande wa Afrika au upande wa eneo hilo, yule ambaye ataunga mkono serikali ya Libya naonekana kwamba ameunga mkono kwa, kwa dhati kabisa, bila shaka atakuwa na influence kubwa sana katika eneo hilo. brani nitarejea kwako, naambiwa na, na, tumempata Francis Wambete, mwalimu Francis Wambete, uh, unaamini kwamba huenda kukapatikana kwa suluhu ya kisiasa nchini Libya? Sina imani sana kwa sababu nje yenyewe imesambaratika sana, wa nji imegawika kijiji kisiasa, ki, au kifalsafa e, ki kila unaona kwamba wa, waasi wanataka kushika nji. Kwa hivyo ni kama serikali ya kumi yenye ina nguvu inatingizika tu hapa na pale, alafu nguvu za kutoka nje katika mataifa ya magharibi na jaribu kuunga serikali fulani mkono ya sasa hii, lakini serikali inaonekana ni ya kuyumba yumba kwa sababu inaonekana waasi wamechukua sehemu kubwa sana ya nchi na wana nguvu, kwa sababu mpaka mjini Tripoli hakuna amani. Nam uh, Francis, uh, unadhani umoja wa Afrika umeshindwa wapi? Kwa sababu inaonekana nchi za magharibi ndio zinasimama kidete zaidi katika kutafuta suluhu kuliko hata harakati ambazo zinaendelea kufanywa na umoja wa Afrika kupata suluhu Libya. Umoja wa Afrika hauna nguvu za kuweza kupindua e, au kugeuza mambo ambayo inaendelea katika nji kama vile Libya, nji ambayo sasa imekuwa ni nji ya kivita. Umoja wa Afrika, um, um, mara nyingi unaonekana mahali ambapo kuna amani, nji inaendelea vizuri, hapo ndio unaona nguvu zake na makali yake. Lakini nji ambazo zimetumbukia kwenye vita na vita vyenyewe kwa wenyewe na misukosuko umoja wa Afrika hauna hizo nguvu, kwa sababu umoja wa Afrika hauna fedha ya kuweza kutekeleza chochote. Umoja wa Afrika hauna ule udhibiti wa, wa wa wa kusema kwamba waweza ku, ku, ku, kufanya jambo na wakaonekana. Kwa hivyo tunaweza tukasema, Francis tunaweza tukasema kwamba ni umoja wa Afrika umeonyesha udhaifu wa kushughulikia mizozo yake ya ndani. Ni udhaifu kabisa, kwa sababu wenyewe hawana ile nguvu yenyewe kabisa ya, ya ya kusema kwamba hili limetendeka na lifanyike, si kama umoja wa Mataifa. Na hata umoja wa Mataifa ushindiwa wakati mwingine. Kwa hivyo, umoja wa Afrika ni ni ni, ni, ni amani zaidi. Mahali kuna amani, basi wanaonekana mambo yakiwa shwari, lakini ukitokea misukosuko au michafuko Umoja wa Afrika unashinda kufikia chochote na uh, Dr. Brani, uh, tunaweza tukasema kwamba afrika inapaswa ijilaumu yenyewe kwa kilichotokea Libya. Tunakumbuka hata baadhi ya nchi za Afrika ziliunga mkono kung'olewa madarakani kwa marehemu Kanali Muammar Gaddafi. Kwa kweli, kujibu hilo swali kihistoria ni kwamba taifa hili la Libya chini ya uongozi wake marehemu Muammar Gaddafi ilikuwa ni kati ya mataifa ambayo yalikuwa yamepiga hatua sana kiuchumi na kijamii amba wakati mmoja ambapo jamaa akitaka kuoa aliweza kukoa nyumba ya karibu nne tano, na watu wengi kule Libya walikuwa wamewekwa katika stipendi ya kila mwezi kwamba wanapata hela kwa, wana kwa ufupi ni kwamba mataifa ya Afrika wakati ambapo vita vilikuwa vimenoga kabisa vya kumtafuta na kumwondoa mamlakani Muhammad Gaddafi, mataifa mengi sana Afrika yaliunga mkono mataifa magharibi, lakini sasa ajenda ilivyobadilika, e, baada ya Muhammad Gaddafi kuondoka na makundi makundi mengine yakachukua utawala aonekana kwamba hamna amani. Sasa mataifa ya Afrika hayakuonyesha ule umoja, na nafkia rais marehemu Mugabe wa, wa Zimbabwe ndiye aliyemunga mkono Muhamari Kadafi, mataifa mengine yote yaliunga mkono wa mataifa magharibi. Kwa hivyo kuonyesha kwamba mataifa ya Afrika hayakuonyesha ule umoja ule uzito biyangu, na kama vile ndugu yangu anavyochangia ni kwamba mataifa ya Afrika kidogo yako yalionyesha uhafifu hayakuonyesha ule uzito udhabiti ku, uh, wa kuweza kuunga mkono marehemu Muammar Gaddafi ili pengine asimwelewe kutoka mamlakani. Lakini pia tuangazie hali hii ya au kwa ufupi tu kwamba tukitazama jemedari Hafta huyu ni kama inaunga mkono na serikali ya Urusi, na ina usemi mkubwa sana Misri. Vilevile taifa la Afrika unaunga mkono Haftari, Saudi Arabia na United Arab Emirates na pia Jordan inamuunga mkono. Inaonekana kwamba mataifa ya magharibi haya Italy na na na, na Ufaransa huenda ikawa kupitia kwa habari za kijasusi imegundua kwamba kundi hili la jemedari Haftar ni la nguvu kabisa, na huenda likaibiku likaishinda ile serikali ambayo iko mamlakani. Anajipanga ili pengine nam, nam, a, muda huko sana. Na sisi pengine kwa kifupi sana, Francis Wambete, kwa haraka, unadhani suluhu inaweza ikawa nini, mbali na suluhu ya kisiasa ambayo inazungumzwa sana Libya? Viongozi kwanza, viongozi wanaoonekana Libya ambao wanaweza kubadilisha mambo wapewe kibao mbele, wa, wa, waweze kuketi kwenye meza ya mazungumzo, na alafu waweze kuchagua ni nani, waweze hata kuchelewesha kuliko kuharakisha, wacheleweshe mambo ya kuweka mtu katika kiongozi juu waziri mkuu na nini, waone kwamba mtu anayemweka pengine pande zote zinakubaliana naye. Sijui watafanyaje, lakini huyu ambaye ee, ana kundi lake la wapiganaji na anasonga mbele kila siku, e, kumdhibiti pengine wamdhibiti kijeshi, na kama atakubali mazungumzo naye pia wazungumze naye, waone nia ni nini nini, kweli ni kubadili mambo, kwa sababu jeshi baada ya jeshi sio kushuruhisha mambo. Naam, asante sana, ningependa niseme hivi naam. Ezi... naam, malizia kwa kifupi kwamba sasa nchi nyingi za Afrika zinashikiriwa na mtu ambaye ana ana, ana, ana chukua nchi kuwa yake. Sasa akishaondoka basi shida zinakuwa nyingi sana. Na mwasante Francis Wambete, mhadhiri katika chuo cha Makerere mjini Kampala, Uganda, na Dr Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo cha Kibabii kule Bungoma nchini Kenya. nawashukuru sana. Asante sana, shukrani, muda ndio umetugeuka, lakini asante, tushukuru. Asante sana, sana, sana msikilizaji, muda kweli ni ukuta na uwezi kushindana nao. Naitwa Emmanuel Richard Makunde, nikutakie asubuhi njema. Iie, John Zenze akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Msikilizaji uh, muda mfupi ujao takuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine ya idhaa ya redio France International. Fundi mitambo amekuwa ni Samuel Batenzi, msimamizi matangazo Victor Buso, naitwa Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie asubuhi njema na siku njema kwanza.