Dakta, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahlan ni msikilizaji popote pale wanapotega sikio matangazo yetu haya leo asubuhi. Miongoni mwa tutakayosikia ni pamoja na wanajeshi wawili wa, wa serikali ya DRC wameuawa na kambi yao wa kuchoma moto baada ya kushambuliwa na waasi wa FDLR na rais wa Burundi kulipwa mamilioni ya pesa mara baada ya kutamatisha muhula wake, na wabunge wa Democrats nchini Marekani wamtuhumu rais Trump kwa kudanganya ili ashinde kirahisi katika uchaguzi wa mwezi Novemba. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom Wanajeshi wawili wa, wa serikali ya DRC wameuawa na kambi yao kuchomwa moto baada ya kushambuliwa na waasi wa FDLR uh rudi katika eneo la Kakondo wilaya ni Rushuru. Mwanahabari wetu Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa serikali pamoja na wabunge wachaguliwa wa wilaya ya Ruchuru wamenyoshea pia kidole cha lawama wasi hao wa FDLR rudi kuwaua kwa risasi raia wawili na wengine kutekwa nyara kijijini Katwiguru, kama anavyojulisha mubunge Eli Nzaani wanaripoti ya kama jeshi wawili wametoweka mjini Katwiguru, FDLR wameingia ya mjini wamewaua wakaaji wawili, donc tunakosa usalama mtaani Ruchuru. Naye Dufina Tabu, mtetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini, amewataka waasi hao wilayani Ruchuru pamoja na viongozi wa serikali kukaa kwenye meza moja kwa lengo la kudumisha amani na usalama wilayani Luchuru. Inatupatia huzuni sana kuona watu wanaouana kama manyama, inatupatia huzuni sana lakini mambo inafatikana hapa katika nchi yetu, hata ese ya huku tulilomba watu wekale kumeza moja hayo yamezua maoni kadhaa miongoni mwa raia jimboni Kivu Kaskazini. Tunajua FRDC iko hata na nguvu sasa, tunaomba wawe wengi ndani ya pori kusudi wapambane na hao maadui wa FRDC. Wakati unaishi katika nafasi ambayo inakuwa na maadui, ni sherti huwe mwangalifu adui asiweze kukufikia na hauko tayari. Tangu juma lililopita hadi sasa ni zaidi ya raia kumi ndio ameripotiwa kuuliwa kikatili na wasi hao wanaodhaniwa kuwa wa FDLR rudi katika maeneo hayo ya Ruchuru, lakini mpaka sasa hakuna kunti lolote lililojitokeza kudai kuhusika na mauaji hayo chube. Uh, na idadi ya watu waliopoteza maisha katika shambulio la waasi wa ADF nalu mjini Beni, mashariki mwa nchi ya DRC imefikia tisa, hali inayozidisha wasiwasi miongoni uh, mwa raia, raia kwenye mji huo wanataka jeshi la serikali liongeze kasi katika kukabiliana na makundi ya waasi ambayo yameendelea kutatiza hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Majuma kadhaa yaliyopita, jeshi la serikali lilianza operesheni dhidi ya makundi yenye silaha kwenye eneo hilo wabunge nchini Burundi juma hili wamepitisha muswada wa sheria ambao utampa kitita kikubwa cha fedha rais anayemaliza muda wake Pierre Nkurunziza, ikiwemo nyumba ya kifahari na karibu dola za Marekani nusu milioni. Hatua ya wabunge imekuja ikiwa imesalia miezi minne tu kabla ya nchi hiyo kufanya uchaguzi wake mkuu mwezi Mei, ambapo rais Nkurunziza alisema hatogombea. Mwanahabari wetu wa Burundi Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Mswada huyo wa sheria unaagiza kwamba katika kipindi cha miaka saba baada ya rais aliyechaguliwa kidemokrasia kumaliza muhula wake, mbali na bahasha hilo la bilioni moja franka za Burundi, rais huyo atakuwa na mshahara na faida zingine sawa na makamo wa rais ambaye yuko madarakani, na baada ya miaka hiyo saba, basi atakuwa na marupurupu sawa na mbunge kwa maisha yake yote. Aidha, mswada huyo wa sheria unaagiza pia rais aliyemaliza muhula wake ajengewe kwa bajeti ya serikali nyuma ya kifahari katika eneo na kotaka mwenyewe. Upande wake, Agathon Rwasa, mwanasiasa wa upinzani pia mbunge, ana mtazamo upi? Pengine kwenye chama cha rais wameuona kama wanaweza wakatumia njia hiyo, pengine kumshinikiza asiwe na temptation ya kurudi, pengine asiwe na nia ya kutaka kugombea tena. Waziri wa Burundi wa sheria Aimee Laurentine Kanyana, aliyekuwa bungeni kufafanua mswada huo wa sheria, ameutetea akisema ni kukipa heshima cheo cha urais. Inapendeza kuona rais anayestafu vizuri apewe heshima. Haya tunayatayarisha kwa rais wa sasa na yule atakayekuja na hata wale waliotangulia, lakini walioingia madarakani kupitia mapinduzi, hao hawamo kamwe. Mbali na marupurupu hayo, mswada huyo wa sheria unaagiza pia kuwa kama rais aliye madarakani, rais aliyemaliza mhula wake pia ana kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mswada huu wa sheria umekuja ikiwa imesalia miezi mine pekee kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu ambao rais Pierre Nkurunziza tayari ameshatangaza kwamba hatogombea. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Maafisa wa serikali ya Rwanda hapo jana wamekabidhi miili miwili ya raia wa Uganda waliouawa nchini humo kwa kupigwa risasi na vyombo vya usalama wilayani Musanze. Raia huyo, raia hao waliuawa na vyombo vya usalama vya Rwanda kwa madai kuwa walijaribu kuingiza bidhaa za magendo nchini humo, ambapo baada ya kutakiwa kusimama waliamua kukimbia. Raia aliyeuawa anakuwa ni raia wanne wa Uganda kuuawa nchini Rwanda tangu nchi hiyo itangaze kuufunga mpaka wake wa Gatuna mwezi Februari mwaka jana na mataifa hayo kuingia katika mvutano na waangalizi wa uchaguzi kutoka Umoja wa Afrika wanasema uchaguzi wa wabunge nchini Komoro uliofanyika Januari 19 na kususiwa na upinzani ulikuwa huru na ulikidhi vigezo vya kidunia vya demokrasia. Kiongozi wa ujumbe wa waangalizi hao na waziri mkuu wa Rwanda Bernard Makuza amesema licha ya dosari kadhaa zilizoshuhudiwa kwa sehemu kubwa, uchaguzi huo ulikuwa wa kuaminika na ulikidhi vigezo Matokeo haya ma, yanampa ushindi wa jumla uh, Rais Azali Asumani ambaye tangu achaguliwe upinzani umekataa kufanya naye kazi ukidai aliiba kura kwenye uchaguzi uliopita. Radio France Internationale. Muungano wa upinzani nchini Togo umeendelea kusisitiza msimamo wake wa kufanya maandamano zaidi nchini humo kumtaka rais wa sasa Faure Nyasimbe asigombee tena kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka huu. Jana kinara wa upinzani Jean Pierre Fabre ame ha, amefahamisha kuwa upinzani umemtaka rais Nyasimbe ambaye familia yake inime, imetawala Togo kwa miaka hamsini 0 angatuki madarakani Muda umefika ili watu waiheshimu sheria na kuamua wazi kwamba Faunya Singibe hauwezi kugombea tena urais. Kulingana na sheria ni rahisi, na nimesema kama Faunya Singibe atagombea tena, yaani atakuwa ametumia mabavu na sio kisheria. Ni sauti yake kinara upinzani nchini uh, Togo. Msikilizaji, Ufaransa imesema itaimarisha zaidi jeshi lake lililopelekwa katika ukanda wa nchi za Sahel kupambana na makundi ya kijihadi. Afisa mkuu wa nchi hiyo amesema hapo jana, huku akithibitisha kuwa tayari askari wengine wapatao 220 pamoja na vifaa vya kijeshi vimekusha pelekwa kuongeza nguvu katika eneo hilo. Katika mkutano na wanahabari mjini Paris, kamanda wa kikosi cha kupambana na ugaidi Francois Lecontre amefahamisha kuwa kikosi chake kimeshakamilisha uh, kimeshakamilika kama ambavyo rais Emmanuel Macron aliagiza. Katika hatua nyingine, Burkina Faso imeanzisha mpango maalum wa kuandika kuwaandikisha vijana ambao watajiunga na jeshi la nchi hiyo kwa hiari kupambana na makundi ya kijaidi. Wakati huo huo, askari wawili wameripotiwa kupoteza maisha nchini Mali katika shambulio jingine lililotekelezwa na wanajihadi wa Kiislamu wanaotekeleza matukio ya kihalifu kwenye ukanda wa Sahel. RFI. Radio France Internationale. Wabunge wa Demokrats hapo jana wamemtuhumu rais Donald Trump kwa kujaribu kudanganya ili ashinde kiti cha urais katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba. Wakati huo wabunge hao wakiwasilisha kesi yao kwenye bunge la Senate, kiongozi wa jopo la waendesha mashtaka wa Demokrats Adam Schiff amesema ra..., ni wazi rais Trump alitumia madaraka yake vibaya kwa kutaka kumtumia kiongozi wa taifa la kigeni kuingilia uchaguzi mkuu ujao. Wakati wa mjadala ya awali wa bunge wa Republican walikataa wali mapendekezo yote ya Democrats kutaka kuitwa kwa mashahidi wapya kwenye shauri hilo. Acha watu wa Marekani wasikie kile ambacho John Bolton ata atakisema, au hata waziri wa mambo ya nje Waziri Pompeo au shahidi yeyote mwenye maelezo, kwa sababu watu wa Marekani wanataka kujua. Ushahidi upo kwa wingi na tutaweka kila kitu wazi na kwa undani. Ni sauti yake Adam Schiff, kiongozi wa jopo la waendesha mashtaka wa chama cha Democrats katika baraza la Senate. Baada ya miaka kadhaa ya mijadala wa bunge nchini Uingereza, hapo jana wameidhinisha rasmi vipengele vitakavyokamilisha mchakato ki wa kihistoria wa nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, mchakato uliobakiza siku tisa pekee. Tayari bunge uh, la wawakilishi lenyewe limekusha unga mkono mkataba wa makubaliano ya nchi hiyo kujitoa umoja wa Ulaya, hatua inayoidhinisha rasmi makubaliano yaliyofikiwa mwaka jana kati ya waziri mkuu Boris Johnson na utawala wa Brussels. Msikilizaji, serikali ya China imetangaza kusitishwa kwa shughuli za usafiri na maingiliano ya watu katika mji wa Wuhan ba wenye watu karibu milioni 11 baada ya kuendelea kusambaa kwa virusi vya korona ambavyo vimethibitishwa kuambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwenda kwa mwingine. Samuel Batenzi ana maelezo zaidi. Watu wanaoishi katika mji huo wameshauriwa kutondoka makwao, wakati huu mamilioni ya watu wakihairisha safari zao kwa hofu ya kuambukizwa virusi hivyo. Ripoti zinasema kuwa virusi hivyo vimesambaa katika maeneo mengi ya nchi hiyo, huku visa vichache vikiripotiwa katika mataifa kama Marekani. Hadi sasa watu 17 wamepoteza maisha na wengine mia tano wameambukizwa na kuleta kumbukumbu kumbu ya maambukizi mengine ya virusi kama hivi ambavyo vilisababisha vifo vya watu mia nane miaka ya elfu mbili. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa linafuatilia kwa karibu mlipuko wa virusi hivyo kabla ya kuamua ikiwa ni tishio la dunia. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante. makundi ya hatimaye, shirikisho la soka barani Afrika CAF limetangaza draw ya kufuzwa hatua ya makundi ya uh, kombe la dunia elfu mbili na ishirini na mbili ambapo Tanzania watakutana na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika kundi J, huku Kenya ikicheza dhidi ya Uganda na Rwanda. le lion endontable ama ukipenda endmitable lions ya Cameroon imewakilisha Afrika mara saba katika kombe la dunia, msikilizaji. Huku Cote d'ivoire ikishiriki katika uh, kombe hilo mara tatu. Raundi ya kwanza ya mechi hizo za kimakundi itaanza Oktoba uh, ishirini, elfu mbili na ishirini na hivyo kukamilika Oktoba 2021 kabla ya kufanyika kwa michuano ya mwondoano Novemba 2021. Mechi za kufuzu zinatarajiwa uh, kuanza mwezi Machi, lakini shirikisho la CAF, shirikisho la soka barani Afrika, liliahirisha uh, michuano hiyo ya AFCON uh, kutoka mwezi Juni hadi Januari. Tuelekee nchini Tanzania msikilizaji. Eh, matokeo ya mechi ya ligi kuu ndio hivi ifuatavyo: hapo jana Azam ilitandika Mwadui bao moja bila, wakati Young Africans Yanga ikaitandika Singida United mabao matatu kwa moja. Kule nchini Uganda pia ligi kuu, michuano ya kombe la Uganda iliendelea ambapo Uh, Busia Young ilishinda uh, Busoga United mabao mawili kwa moja Bugamba ikaifunga Undura Paka bao moja kwa sufuri. Leo kutashuhudia mechi kadhaa katika uh, kuwania kombe la taifa huko Uganda ambapo uh, Super Eagles watacheza na CS Villa Koboko Rising watacheza na Bright uh, Stars uh, Gba, uh, Gaba watacheza uh, na Kiboga Young Kitara utacheza na 6 o'clock. Tukielekea kule Zambia, msikilizaji uh, mechi uh, matokeo ya uh, michuano ya ligi kuu nchini Zambia, uh, Zanaco ilitandika na Kambala Leopards uh, mabao matano kwa moja, wakati Zesco United ilitandika Buildcon mabao mawili kwa moja. Pia huko Ulaya Leo hii katika ligi kuu nchini Uingereza, wolver uh, hampton watacheza na Liverpool, wakati huko Hispania uh, leganes watawakaribisha Ebro. Celta vigo watacheza na Mirandes. Tuishie hapo kwa sasa, nam. Asante Ruben, shukran nam. Basi msikilizaji, tuangazie aliyepata nafasi kwenye magazeti asubuhi hii na Victor Abuso. Nam, asante sana mwenzangu. Makundi, tuanzie kule nchini Kenya. Daily Nation linaandika kuhusu kauli ya mkuu wa makosa jinai George Kinoti kwamba polisi wameanza kuchunguza kesi ya madai ya unyakuzi wa ardhi katika msitu wa Ngong ambao unamhusisha naibu rais William Ruto. Daily Monta la Uganda linaandika kwamba chama tawala NRM kimealika vyama kadhaa vya siasa kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, ikiwemo chama cha upinzani cha Rwanda akushiriki katika mkutano mkuu wa chama hicho utakaofanyika katika uwanja wa Nambole jijini Kampala siku ya Jumamosi. Mkutano huu utaongozwa na Rais Yoweri Museveni. La Prosperite Le Potentiel yote ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yanaandika kuhusu kauli ya mwenyekiti wa, wa kamati ya sensa Joseph Olenankoi ambaye ametaka wanasiasa kutoka pande zote kuvumiliana baada ya Rais Felix Tshisekedi kusema hivi karibuni kwamba anaweza kuwafuta kazi mawaziri na kulivunja bunge la burundi linachambua kwa kina kuhusu hatua ya wabunge nchini humo kupitisha mswada ambao utampa marupurupu rais Pierre ngurunziza na marais watakaokuja baada ya kuondoka madarakani The New Times la rwanda naloandika kuhusu uamuzi wa, wa kanisa katoliki nchini humo litajenga kanisa kubwa katika gereza la nyarugenge ambalo lilijengwa na wakoloni mwaka 1930 nchini tanzania mwananchi Kigwangala wanataka kuniua, ni kauli aliotoa katika mitandao ya kijamii kuwa kuna njama dhidi yake, atoboa siri za ulinzi mkali aliyopewa. Lakini pia gazeti la Habari Leo, mvua kubwa kutikisa mikoa minne Kuanzia leo magazeti ya kule nchini Marekani, Washington Post, uh, New York Times yanaendelea kuandika kuhusu mchakato unaoendelea katika baraza la Senate kumwondoa madarakani rais Donald Trump nam. Asante Victor, ni kutakia asubuhi njema. Asante RFI, Radio France International. Namwendelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Uhali gani msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu uandamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Msikilizaji, Jumaa hili tunaangazia ni kitu gani kifanyike kwa bara la Afrika kuhakikisha kwamba bara hili linaendelea kuvutia wawekezaji na hii ni kutokana na ripoti mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa na hasa ripoti hizi zikitaja nchi za Afrika Mashariki kuwa maeneo muhimu ya vivutio vya wawekezaji wa kigeni kutokana na mazingira mbalimbali kuboreshwa ikiwemo kodi, miundombinu na kadhalika. Kujadili swala hili kwenye laini ya simu tunaungana na Safari Fungo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Safari Fungo, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. nakushukuru sana a, pengine unazungumzia vipi taarifa mbalimbali na ripoti mbali mbalimbali ambazo zimeendelea kutolewa zikionyesha kwamba bara la Afrika limeendelea kupiga hatua hasa kwa kutengeneza mazingira rahisi zaidi kwa wawekezaji nafikiri, na, na, na kuna maboresho endelevu kila siku, na serikali mamlaka mbalimbali katika bara la Afrika sasa yana, yanaona umuhimu wa kuwa na mfumo madhubuti wa uwekezaji katika sekta binafsi ambayo kimsingi ndio ndio, ndio, ndio moyo au ndio ndiyo injini ya uchumi wa nchi husika. Kwa hiyo hii inadhihirisha na ni namna gani sasa watunga sera, viongozi na mamlaka katika Afrika ambavyo wameweza kuona umuhimu wa sekta binafsi na hivyo kujitahidi kuboresha mazingira ya uwekezaji kila, kila uchao. Naam, kwa hivyo kwa maana nyingine pia ni kwamba mataifa haya yameona umuhimu wa wa, wa kuwa na mazingira rafiki zaidi ya kibiashara ambayo yatawafanya wawekezaji wavutiwe kuingia. Nadhani kuna dalili zinazoonyesha namna hiyo, na ndiyo maana unaona sasa e, e, siku zinavyokwenda japo e, bado kuna changamoto nyingi na kubwa katika jumuiya ya, ya mbalimbali za kiuchumi Afrika na kanda mbalimbali lakini bado ni ishara inayoonyesha sasa kuna hatua za maksudi zinachukuliwa kuweza eh, kwenda mbele. Unadhani ama bara la Afrika lilikuwa linakosea wapi ama lilichelewa wapi kuanza kuchukua hatua kama hizi ambazo zina, inachukua hivi sasa e, kwanza jambo la kwanza ni miundo mi, mi mbinu ya ya usimamizi. Kama utakumbuka kwa mfano mambo ya VAT e, mathalani kama nchini kwetu Tanzania yamekuja trod kuletwa hapa wakati wa serikali ya mheshimiwa Benjamin William Mkapa, lakini kadri siku zinavyokwenda mamlaka mpya zina, zina, zina, zina, zinawekwa. Kwa mfano kituo cha uwekezaji TIC kwa upande wa Tanzania mifumo e, kwa mfano ya tunasema industrial park e, maeneo maalum ya viwanda na, na, na, na, na maeneo maalum yaliyotengwa ya kwa ajili ya, ya ya uwekezaji yamekuja me, ya kadri siku zinavyokwenda. Kwa hiyo nadhani kwamba uh, kwanza ni miundo miundo miundombinu, miundombinu imezidi kuimarishwa. Unapozungumzia biashara ni lazima vile vile uguse miundo mbinu. Kwa hiyo hii dhana ya kuboresha e, mazingira ya biashara yani, uh, business environment improvement, sasa imeshika kasi katika nchi za Kiafrika, kwa mfano ukanda wetu Afrika Mashariki. Kwa hiyo ni moja ya chachu ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuboresha mambo kama hayo. Nafikiri hapo nyuma mambo kama haya yalikuwa hayana msisitizo au uongozi wa wakati huo ulikuwa na vitu vingine zaidi unavyoconcentrate kuliko hili cha kukumbuka. Kingine cha msingi ni kwamba hapo nyuma e, chumi nyingi za Afrika zilikuwa ni chumi ambazo zipo katika mfumo wa kijamaa. Kwa hiyo mashirika mengi yalikuwa ya yanamilikiwa na umma, yani state-owned enterprises. Kwa hiyo mfumo umeokuja ni kutoka kwenye state-owned enterprises kwenda kwenye ujasiria e, mali na private sector ambapo sasa hoja ya investment inaingia ndani. Na, uh, umezungumzia suala ambalo ni mtambuka kidogo katika miaka hivi karibuni na mjadala umekuwepo ni je, nchi za Afrika ziegemee sana katika uh, ubepari na kuachana pengine kidogo na sera za ujamaa ambazo umezungumzia, pengine kiuchumi na kibiashara, vitu hivi vina, vinaweza kwenda pamoja? Swala <laughs> ni gumu sana kwa sababu tuna tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ujamaa na zinafanya vizuri, tuna ushahidi wa nchi ambazo zipo katika ubepari na zinafanya uzuri. Kwa mfano Uchina ipo katika ujamaa, mfumo wake wa kiutawala, yani political system of the country. Lakini vilevile wamejaribu kufanya market liberalization, kuweka soko huria upande wa uchumi wao, lakini nchi kama Marekani, ikija kuangalia ni typical, eh, eh, ubepari hoja ya msingi ni kila nchi iangalie ya mahitaji yake, historia yake, watu wake na iweke mipango madhubuti na mifumo ya kisiasa na kiuchumi ambayo itaweza kuleta majibu katika nchi husika. Katika katika ripoti mbalimbali za hivi karibuni safari zimeonyesha wazi kwamba mataifa ambayo hayajafanya vizuri katika kuvutia wawekezaji ni pamoja na mataifa kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Sudan Kusini, mataifa mengine ya Afrika ya Kati kama Jamhuri ya Afrika ya Kati ambao bila shaka unafahamu kuna migogoro ama mizozo ya kisiasa. Unadhani ikiwa bara la Afrika litashindwa kutatua changamoto hizi za kiusalama, linajiweka katika nafasi, nafasi gani uh, kukua kiuchumi na kupanua ule wigo wa utengamano ambao viongozi wengi wa bara la Afrika hivi sasa wanapigia chapuo. Hiyo hiyo hoja ya kwamba baadhi ya nchi hazipati uwekezaji kwa sababu ya migogoro, of course, migogoro ni kweli, ni hoja lakini tunapozungumzia investment inategemea, inawezekana ikawa ni eh, resource seeking investment kwamba watu wanakuja kuinvest ili kuweza kupata resource. Kwa hiyo hata kama kuna vita, utaona kwamba watu wanakwenda kwenye migodi katika nchi mbalimbali kwa hiyo investment ya namna hiyo itakuwepo sehemu kuna vita, lakini watu watapenda kuchimba madini, kuchimba mafuta na kadhalika. Lakini kuna investment nyingine ambayo ni labda tuseme market expansion, mtu anataka kuongeza soko lake la bidhaa. Sasa investment kama hizo zinataka utulivu, utulivu katika nchi, kwa maana ya political stability. Kwa mtazamo huo nadhani na naamini na, na kabisa kwamba kuna haja sasa nchi za Kiafrika kwa sababu population yao ni kubwa ni lazima wajipange kutumia advantage of population. Na advantage ya population hiyo ni kuligeuza sasa ile population yao yaani wingi wa watu kuwa soko. Kwa hiyo katika mantiki hiyo utakuta kwamba eh, investment za opportunity seeking ni lazima ziweze kuvutiwa hata kama nchi zina utajiri wa madini na mafuta na kadhalika kwa maana ya E, wawekezaji wale wenye njaa ya resources watakuja, lakini ni vizuri nchi hizi zikaangalia vile vile e, market opportunities. Kwa hiyo kufanya stabilization, kuimarisha hali ya kisiasa na amani katika hizo nchi sita, na bila shaka, Safari, utakubaliana na mimi kwamba hata mwekezaji anapokuja katika taifa pia anategemea kwamba taifa hilo liwe na nguvu kazi ya kutosha, na vijana wengi hivi sasa katika ukanda wa Afrika Mashariki wanamaliza vyuo, lakini bado mazingira rafiki ya wao kuwezesha ama kujiajiri ama kuajiriwa bado ni changamoto. Lakini kuna swala hapa ambalo meligusia kidogo, la ongezeko la idadi kubwa ya watu barani Afrika, hili unatazama kuwa ni changamoto kwa kiwango gani katika hili? M, mimi naona kwamba e, ongezeko la idadi ya watu Afrika kwangu mimi naona kama ni fursa. Sasa ni lazima serikali na mamlaka katika mabara ya Afrika yaweze kuweka utaratibu wa namna gani tunaweza kuwawezesha vijana na watu wengine kwa ujumla wao, wakina mama na magrupu mengine. Kwa mfano nchi yenye watu milioni hamsini ikiwa na uwezo wa kuwa na enterprises milioni mbili zikachangia kila moja milioni ta, milioni tano kwa mwaka unazungumzia trillion of money, kwa hiyo serikali ina uwezo wa kujiendesha yenyewe bila misaada yoyote kwa kuimarisha sekta binafsi. Kwa hiyo kilichopo sasa ni kwamba nimeona eh, nchi nyingi zinakuwa na na madawati ya ya ya ya, ya uwekezaji, madawati ya ujasiriamali. Sasa ni lazima serikali itengeneze miundombinu ya kuwawezesha watu hawa kifedha, kiutaalamu, maeneo ya kufanyia kazi, kwa maana production au working premises na kadhalika, lakini vile vile mifumo ya kodi iwe ni rafiki. Mrundikano wa wa mamlaka za udhibiti na, na utozaji wa kodi, nayo hiyo inawafanya vijana iwe ni ngumu sana kuingia kwenye ajira za kujiajiri mwenyewe. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, tungependa tuendelee na mjadala wetu, lakini muda hauko sana. Nasi nikushukuru sana Safari Fungo, mtaalamu wa biashara za kimataifa na utengamano wa kikanda, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Na kushukuru sana na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante msikilizaji na, na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu ya leo asubuhi. Usikose matangazo yetu ya leo jioni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Samuel Batenzi, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, anaitwa Emmanuel Richard Makundi. Ni kutakie asubuhi njema. na msikilizaji ni Yusundur akiwa kwambia Bilima Birima akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao utakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Kwa heri.