Swadakta so, ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania. Wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahla ni msikilizaji popote pale anapotegea sikio matangazo yetu. Miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na rais wa DRC Felix Chisekedi vilio anatimiza mwaka mmoja kamili tangu aingie madarakani, huku wananchi wakisema bado ameshindwa kutimiza ahadi zake. Watu watatu wamepoteza maisha katika maandamano mapya nchini Gine. Na serikali ya China yasema idadi ya watu waliopoteza maisha na kutokana na virusi vya ugonjwa wa korona imefikia watu 25. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi anatimiza mwaka mmoja tangu alipoingia madarakani, huku raia wa nchi hiyo wakikumbuka ahadi nyingi alizozitoa wakati, wakati wa kampeni zake na kauli mbiu yake ya raia kwanza. Wakosoaji wake wanasema ameshindwa katika kutekeleza alichoahidi. Kutoka Kinshasa, mwanahabari wetu Fredi Tendilonge ana maelezo zaidi. Ni baadhi ya raia wa Kinshasa wakati rais Felix Chisekedi akiapishwa. Raia hawa wakimwimbia Felix Baba. Alisema raia kwanza, kama ilivyokuwa kauli yake wakati alikuwa mpinzani. Lakini kisha mwaka mmoja achukue madaraka, raia wengi wameona kuwa kauli hii imesauliwa na raisi, kutokana na maisha ngumu ambayo raia wengi wamepitia. Tunaona ni tumbu zabo mbele, kwanza aende London, aende Ubelgiji, yeye ni masafari tu. Mutu kama nabanwa, angali anabanwa, hakuna chenye anaweza akafanya. Raisi mwenyewe yeye peke yake awezi akafanye kitu. Moja kwa moja naingia kwenye soko kuu la Kinshasa ambako kumeuzwa kila kitu na nimemkuta bifeza na bisalama ambao wamekuja kununua chakula wote, wamelalamika kupanda kwa bei ya biashara hususan chakula. Hatuone ile burahia mbele nye tuko nayo, sababu saki ya mchele hii zamani niliuza kudolare ishirini, leo mi naanza kuuza kudolare arobaini. Dolare ziko na panda kila siku, hatujue ni sababu gani. Lakini nini mtazamo wa shirika la raia kuhusu kauli hii ambayo raia wameona rais ameshindwa kutekeleza? Zedonim Shagalusa ni mratibu wa kundi la shirika la raia mchini. Amepana ahadi kila wakati, kila mara na kila mahali. Ingekuwa vizuri aweze kuzitimiza, na labda inaweza kupatia tena watu moyo, lakini kwa leo mambo yamezorota kushinda mbele. Mojawapo ya tatizo ya hali ngumu ya maisha ya raia DRC ni ufisadi na rushwa, lakini kwa mjibu wa Sele Yemba, mmoja wa washauri wa rais Chisekedi, kuna juhudi zimefanyika na raisi ili kupiganisha ufisadi, na ameomba raia kuwa na subira. Ndugu, wasisahau kama tunatoka mbali sana, tulikuwa chini ya budongo hapa sasa tunatafika kunivua budongo juu tuanje panda. Felix Chisekedi alionya mawaziri wote ambao watajaribu kuzuia miradi yake kuondoshwa serikalini. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante Fredi. Na shirika la afya duniani WHO linasema wagonjwa wapya tisa wamegundulika kuwa na maambukizi mapya ya virusi vya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. WHO inasema wagonjwa hao wamegunduliwa kwenye mji wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, ambapo pia kuna wagonjwa wengine 35 katika vituo 11 vinavyotoa matibabu ya ugonjwa huo katika siku 21 zilizopita, shirika la afya duniani linasema kwenye mji wa mabalako na Beni hospitali zake zina asilimia 71 ya wagonjwa ambao wamethibitishwa kuwa na maambukizi ya ebola. Ripoti za ya hivi karibuni iliyotolewa na shirika la kimataifa la Transparency International inaonyesha kuwa Somalia bado inasalia Taifa lenye kiwango kikubwa cha ufisadi duniani. Transparency International inasema kuwa hili limebainika katika utafiti wa mataifa 180 katika sekta ya umma uh, katika sekta ya umma ukosefu wa usimamizi mzuri wa sheria na wanasiasa kujihusisha na rushwa imeelezwa ndio chanzo kikubwa cha nchi hiyo ambayo inakabiliwa pia na ukosefu Sauma wa usalama. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la muhuri lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Ni jambo la kuhuzunisha kuwa kila kukicha Somalia ni vita, Somalia ni corruption na uote kati. Ni lazima washikadau wote waingilie kati, wajue ni jinsi gani wanaweza ika usalama upande wa Somalia ili iwe nchi ya kudumu na sheria ifuatwe ili masuala ya ufisadi ipungue. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na pia kutoka shirika la Muhuri akizungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Wizara ya afya nchini Uganda juma hili imethibitisha uwepo wa mlipuko wa homa ya Kongo magharibi mwa nchi hiyo kwenye mji wa Kagadi. Waziri anayehusika na maswala ya afya Robina Nabanja amesema baada ya vipimo vya maabara, imethibitishwa kuwa watu kadhaa wameambukizwa virusi hivyo na tayari maeneo maalum yametengwa kwa ajili ya utoaji wa matibabu. Radio France Internationale. Watu watatu wamepoteza maisha nchini Guinea baada ya maafisa wa usalama kukabiliana na wafuasi wa upinzani walioandamana kushinikiza rais Alpha Conde asiwanie urais kwa muhula wa tatu. Wakati huo huo, serikali ya Guinea imetangaza kuanza kusikilizwa kwa kesi ya mauaji ya waandamanaji 157 waliopoteza maisha tarehe 28 ya mwezi Septemba mwaka 2009 wakati wafuasi wa upinzano walipojitokeza mjini Conakry kulaani hatua ya kiongozi wa kijeshi wakati huo, Musa Daidi Kamara, ambaye alikuwa amevunja ahadi ya kutowania urais kiongozi wa mashtaka katika mahakama ya ICC Fatou Bensouda amesema amefurahishwa na uamuzi wa serikali ya mali chukulia, ya Guine kuwachukulia hatua waliohusika tarehe inapokaribia kufika the na waomba wadau wote kufanya haraka maandalizi na kuchukua hatua ili kesi hii ianze kwa wakati uliotangazwa. Nami ni kwamba gini inaweza kwa mfano wa kuonyesha kwamba ina uwezo wa kushughulikia makosa yaliyotokea mwezi Septemba mwaka 2009 ni sauti yake Fatou Bensouda mwendesha mashtaka wa mahakama ya nchi jirani na Libya hapo jana zimekashifu vikali hatua ya mataifa ya kigeni kuingilia mzozo wa nchi hiyo ambapo wamesema hatua hiyo inahatarisha kutatiza usalama wa eneo la ukanda. Katika mkutano wao uliofanyika mjini Algiers, Algeria, mawaziri wa kigeni kutoka Tunisia, Misri, Chad na Mali wamesema mataifa hayo yanapaswa kuheshimu uhuru wa taifa la Libya na kuacha changamoto zilizopo zitatuliwa na wananchi wenyewe wa taifa hilo. Matamshi yao yamekuja wakati huu nchi za magharibi zikijaribu kuzipatanisha pande zinazohasimiana nchini Libya, huku Uturuki yenyewe ikituma wanajeshi kwenda kuisaidia serikali inayotambuliwa na, na jumuiya ya kimataifa. Makundi mawili ya ya ya waasi yaliyokubaliana kuleta amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwaka uliopita yamekabiliana katika mji wa Birao kaskazini mashariki mwa taifa hilo. Kume kulikuwa na matumaini kuwa makundi hayo mawili kuungana na serikali mwaka jana kutia saini makubaliano hayo kungesaidia kuleta amani, lakini hata hivyo, hali inaonekana ni tofauti. Mwenzangu Sabina na Bigambo yeye alizungumza na Abdulkarimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kuangazia swala hili. Ni jambo la kuhuzunisha kwa sababu ni mgogoro ambao ni wa muda mrefu, na jumuia ya kimataifa imejaribu kuwasuluhisha wa watu hasa Seleka na anti-balaka na hatua zilikuwa zinakwenda vizuri, sasa mpaka kuzuka tena mapigano. Ina maana makubaliano hayayakuwa yamekidhi pande zote mbili kukubali kuingia katika masikilizano na kupata amani ni kwa hiyo, ni jambo la huzuni kwamba watu wa Afrika ya kati wanaendelea kuteseka na Afrika yenyewe haijakuwa na uwezo mkubwa tayari ambao ungeweza kumaliza migogoro. Nam, ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Kiongozi wa zamani wa Ivory Coast ambaye aliwahi kuwa waziri mkuu Guillaume Soro ambaye anatakiwa na serikali yake kule Ivory Coast kwa tuhuma za kupanga uwasi, amefungua malalamiko katika mahakama ya mjini Paris kupinga uamuzi wa mwendesha mashtaka wa, wa Abijan kutaka akamatwe. Mawakili wa Guyeme Sor Soro wamefungua kesi hiyo katika mahakama ya Paris wakipinga namna ambavyo mwendesha mashtaka wa Ivory Coast alikuwa analenga kumkamata mteja wao. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Nam, asante msikilizaji. Serikali ya China imetangaza kusitishwa kwa shughuli katika miji kumi kutokana na kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya watu 25 na wengine 830 uh, kuambukizwa. Samuel Batenze na maelezo zaidi. Watu zaidi ya milioni 20 kutoka miji hiyo kwa sasa wanaishi kwa wasiwasi wasi. Wakati huu maafisa wa afya nchini humo na kwingineko duniani wakijaribu kutafuta ufumbuzi wa maambukizi ya virusi hivi vinavyosambaa kwa kasi. Shirika la afya duniani WHO linasema linatambua kuwa virusi hivyo vinavyoathiri mfumo wa mapafu vinaendelea kuisumbua China lakini mapema kutangaza kuwa ni janga la dunia. Virusi hivi vimeathirisha maandalizi ya shamrashamla za wananchi wa China kuukaribisha mwaka mpya unaoanza siku Jumamosi, huku abiria wakichunguzwa kwa makini virusi vilianzia ya katika mji wa Wuhan katikati ya nchi hiyo mwishoni mwa mwaka uliopita na sasa vimesambaa katika miji mingine kama Beijing na Shanghai na maeneo ya Marekani, Thailand, Korea Kusini na Japan. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuweka wazi mpango wake wa muda mrefu wa amani ya eneo la Mashariki ya Kati kabla ya kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu Jumanne ya wiki ijayo. Kauli ya Trump imekuja siku moja baada ya Wayahudi kuadhimisha hapo jana miaka 75 tangu kukombolewa kwa kambi ya mauaji dhidi ya Wayahudi ya Auschwitz uh, Birkenau nchini Israel. RFI michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi na msikilizaji, nianze na mbio za baiskeli za La Tropical Amisa Bongo ambazo zilianza mwanzoni mwa juma hili kule nchini Gabon. Sasa zimeingia hatua ya nne hivi leo, ambapo kufikia sasa Cameroon Clovis Kamzong Abosolo ameshinda mbio za hapo jana punde baada ya kumpita Joseph Areruya wa Rwanda. Na uh, baada ya kutangaza mshindi wa hapo jana uh, Clovis alikuwa na haya ya kusema. Baada ya miaka kumi na moja ya kutembeza baskeli, baskeli nadhani huu ni ushindi mzuri sababu mtu kufikia ushindi wa mbio hizi za baiskeli mbele ya hawa nawataja kuwa mabingwa wengine wamepiga mbio za Ufaransa Tour de France. Ha, kwa kweli bahati hii haikupewa kila mtu. Ona tumekuwa watano mstari wa mbele, wote tumeshirikiana, ila pancha niliyopata ilinitia wasiwasi. Kwa hiyo binti yangu alizaliwa siku kumi zilizopita, ataitwa ushindi sababu huu ni ushindi wa kwanza, na nilisema nitampa ushindi huu. Makundi huyo ni binti wa Clovis Kamzonge <laughs> zali ataitwa ataitwa mm, ushindi. mm. <laughs> Naam, kwenye michezo, kwenye mpira, msikilizaji, eh, ni kuletee matokeo ya mechi kadhaa ambayo ilipigwa katika ligi kuu kule nchini Congo DRC, jana Sanga Balende ikicheza na Lubumbashi Lubumbashi Sport ilitandika Lubumbashi Sport mabao mawili kwa moja, lakini katika nchi jirani ya Congo Brazzaville Konzo ilifunga Kara Brazzaville mabao matatu kwa sifuri. Kule nchini Uganda pia li, eh, kombe uh, michuano ya kuwania kombe la taifa la uh, Uganda pia iliendelea ambapo SC Villa ilitandika Super Eagles mabao manne kwa moja. Bright Stars ikaifunga Koboko Rising bao moja bila. Wakati um, Kitara ilitoka sare ya bao moja kwa moja na 6 o'clock Mbale Heroes ikatoka uh, sare ya eh, bila kufungana na Gaba. Ni katika michuano uh, ya hapo jana. Leo Lugazi Municipal watacheza na URA wakati Free Stars watacheza na Savio. Naona tuishi hapo kwa sasa. Nam, asante Ruben, shukran. namtuangazia aliopo nafasi kwenye magazeti na Victor Abuso, unaona magazeti ya Tanzania na picha inaonyesha Kangi Lugola aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani. Naam, ni kweli kabisa, na gazeti la Mwananchi linaandika, ni mshtuko, Magufuli aibua kashfa ya mkataba wa mabilioni, mambo ya ndani atengua uteuzi wa Lugola na mkuu wa zimamoto. Nafikiri picha hii alikuwa uh, bungeni kabla ya kuondoka katika nafasi hii, bwana Makundi. mambo ya ndani, kipindi kilichojaa amri, sifa kwa JPM, mrithi wake apatikana, mwenyewe atoa ya moyoni. Bila shaka mrithi wake alikuwa uh, pia waziri uh, bwana Makundi, na mnakumbuka naye pia alishawahi kuondolewa, karejeshwa kwenye baraza la mawaziri, anaenda kuchukua nafasi ya wizara ambayo Magufuli anasema ni wizara inayo namuumiza na kichwa na mkule. Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, magazeti karibu yote, la Prosperite le Potentiel anachambua kwa kina mwaka mmoja wa rais Felix Chisekedi uh, kuwa madarakani yanaangazia hali alizozitoa na waandishi katika magazeti hayo wanasema leo wananchi wanasubiri kile ambacho atakisema. Daily Nation la Kenya habari kubwa linazungumzia kauli ya naibu rais William Ruto, ambaye kuna picha yake, na anasema kwamba kuna watu ambao wanapanga kumshtaki tena katika mahakama ya kimataifa ya ICC kule Heg. <laughs> mambo hayo Naam, deli mto la Uganda linaangazia hatua rais Yoweri Museveni kumwalika aliyekuwa waziri mkuu Amama Mbabazi na makamu rais wa zamani Gilbert Bukenya katika mkutano mkuu wa chama cha NRM kesho jijini Kampala. Hawa waliwahi kujaribu kuwania urais, lakini mambo yalikuwa mazito sana ndani ya chama cha NRM na wakaondoka. Tutaona <laughs> itakavyokuwa, labda wanaweza wakafikia uchaguzi e, okay, mwaka ujao kule nchini Uganda. Na asante uh, Victor, uh, kwa udondozi walipo nafasi tunachosikiliza muda huu ni Aimé de Nouveau yani kupenda kwa mara nyingine tena na mwanamuziki Priscilla ambaye tunamzungumzia leo katika makala muziki Ijumaa. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France International. Karibu. Amezaliwa Juni mwaka 1986 katika mji wa Saint Denis nchini Ufaransa. Asili yake ni kutoka katika visiwa vya Guadeloupe. Ni mdogo katika familia ya wa watoto watano. Priscilla amekulia katika kisiwa cha Saint Denis nchini Ufaransa. Akiwa na umri wa miaka 12 na 15, alianza kujifunza ala za muziki na piano chumba ambacho humletea hisia. Akiungwa mkono na ndugu yake, Prisilia alishinda mashindano ya kuimba katika shindano la Contact Club mwaka 2004. Baadaye alitoa albamu yake ya kwanza kabisa iliyoandaliwa na Steve Pierre Louis maarufu Peggy Bajal chini ya lebo ya Pastel Production. Haya, kabla ya kuendelea sikiliza kibao chake hiki. Prisilia anatuambia, avi yaani ya maisha. Kama wewe ni mpenzi wa miondoko hii ya zuk, basi kibao hiki ni kwa ajili yako. <muchilio> Premer amour ndicho kilichompa umaarufu mkubwa baada ya kusikika katika redio mbalimbali za huku katika visiwa vya Martinique, Guyane na Guadeloup, baada ya kushiriki jukwaa mmoja na wanamuziki wengine wakongwe wa kike waliomtangulia kwenye gemu la muziki kama vile Princese Lava Perle Lama, ndipo ikamfanya kuwa maarufu zaidi. saba Priscilla alithibitisha kutoka kwa albamu yake ya pili iliyokuja kwa jina la Priscilla, iliyoandaliwa na Nicola. Katika albamu hiyo iliyowashirikisha na muziki Two Ways Marvin, ambaye alishawahi kukuletea hapa katika makala ya muziki Ijumaa, na ambao alifanya nao featuring katika nyimbo zilizotungwa na Frederick Woods, Thierry Dumerk na VR6, ambao waliwashirikisha katika vibao kama vile a kibao tout donné katika compilation bien glacé volume 2 ya mwaka 2009. Akatoa kibao une dernière fois katika compilation ya Pasha Nzuk mwaka huo huo 2009. Alijiunga na lebo ya WUM na kutengeneza wimbo Je me souviens. Na mwaka 2005 akatoa kibao Dile moi akimshirikisha Neko ambaye ndiye producer wake, na ambapo Disemba mwaka 2010 akatoa albamu yake ya tatu. Baadaye eh, mwaka 2014 akatoa single Justin Kiss ni kibao avec toi, yaani pamoja na wewe na mwanamuziki Priscilla ambaye amemshirikisha mwanamuziki mwingine wameondoko ya Zouk Emric mkadi. Hapa sina la ziada, nikutakie Ijumaa Mubarak. Asante Ali Bilali kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu uh, kwa lugha ya Kiswahili. Usikose matangazo yetu mengine saa 12 kamili za jioni ya leo. Naitwa Emanuel Makundi. Fundi mitambo amekuwa uh, ni Samuel Batenzi. Victor Abuso ni msimamizi wa matangazo. kwa heri.