Amani ya Mungu hiyo pamoja nawe popote pale ulipo. Imetimia saa mbili na nusu afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu jijini Bujumbura kule nchini Burundi, na saa moja na nusu pale Kigali nchini Rwanda. Goma pia ni saa moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali. Karibu katika awamu yetu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa yale ambayo nimekuandalia ni pamoja na shirika la kimataifa linalotetea haki za binadamu la Amnesty International limesema katika ripoti yake kwamba mwaka mmoja baada ya ujio madarakani wa Rais Felix Tshisekedi bado haki za binadamu, lakini pia hali ya kutotoa adhabu imeendelea kuwa kizungumkuti nchini humo na chama tawala nchini Burundi cha CNDD FDD kinataraji kutangaza mgombea ataipeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao hapo Mei mwaka huu. Na virusi vya corona kule nchini China vimeendelea kusababisha maafa zaidi na sasa vyaripotiwa katika maeneo kadhaa barani Ulaya hususan nchini Ufaransa. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili msikilizaji kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahili com shirika la kimataifa linalotetea haki za binadam la amnesty international limesema katika ripoti yake kwamba hali ya usalama mdogo nchini jamhuri ya kidemokrasi ya congo na kuto waadhibu wahusika wa matukio mbalimbali mbali ya uhalifu na uvunjifu wa haki za binadamu bado vimeendelea kuwa kizungumkuti mwaka mmoja baada ya ujio madarakani wa Felix Chisekedi Chilombo. Shirika hilo limesema limeorodhesha matukio kadhaa hususan katika maandamano yaliyofutwa na kusambaratishwa na polisi, huku likikumbusha kwamba upande wa mashariki mwa nchi bado linakabiliwa na makundi mbalimbali mbali ya waasi ambao wameendelea kutekeleza mauaji ya asiyokoma. Eh, hivi karibuni kumeripotiwa mauaji katika mji wa Beni ambapo watu kadhaa walipoteza maisha na maandamano makubwa ya wanafunzi wa chuo kikuu yamefanyika hapo jana kufuatia kifo cha mwanachuo mmoja ambaye inasemekana ameuawa kwa kupigwa risasi na polisi. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi anatueleza ilivyokuwa. Polisi ya Kongo DRC jijini Goma ilifanya kila jitihada za kuzuia waandamanaji walioandamana wa wakitaka usalama uimarishwe jijini Goma, jambo ambalo la zua maoni kadhaa miongoni mwa raia. Chanse Malema ni mwanachuoni jijini Goma. Cha kuhuzunisha sana ni mwanachu mwenzetu ambaye amejeruliwa na masasi na ambaye haiko tena ndani ya, ya mwili amefariki. Sasa tunajiuliza Kongo, kama watu ambao wanatakiwa kutuchunga wataendelea kutuua Kongo ya kesho itafananaje? mshuhuda wa mauaji hayo ya mwanachuoni huyo jijini Goma tuliyekutana naye alikuwa na haya ya kujulisha. bali mpiga risasi kwenye kifua pasike, alikuwa iko na angalia kule kwenye masasi kwa natokea na njoo kisiba, alimfixe mkifua, njoo kwenye bali mpigile risasi, alipima tena kubushe kidogo, kukimbilia mwabu me akaanguka mbele ya mlango, na njoo kisiba, tulimkamata na damu inaanza toka, tukampeleka ku hospitali ya CBK Virunga na njoo kwenye alipotezea maisha. Muisa Kes kiongozi wa muji wa Goma pamoja na viongozi wa polisi wamelaani vikali mauaji hayo yanayoendelea jijini Goma, huko wakitaka raia kuunga mkono viongozi wao. maandamano stendwa yo constitutionnel fanya marche bo kwa usalama itaweza kusema nini? polisi ni mwenye kutusindikiza katika usalama katika sekurite polisi adui. Ya dui hayo yameripotiwa siku chache baada ya liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini kushuhudia kundi moja la waasi wasiojulikana kandoni mwa muji wa Goma. Kiswahili. Naam, shukran sana bwana Chube Ngorombi kwa matangazo kwa taarifa hiyo kutoka huko Goma, mashariki mwa DRC. Ofisi ya upelelezi ya Rwanda imetoa taarifa kwa umma kuonya dhidi ya idadi kubwa ya matapeli wanaotumia mtandao wa kijamii wa WhatsApp kupora pesa kutoka kwa waathiriwa wasiotarajiwa. Katika ilani iliyotolewa jana Alhamis, ofisi hiyo inasema kwamba wachunguzi wake wamegundua kwamba wadanganyifu hutumia mawasiliano ya WhatsApp ya mwathiriwa kufunga WhatsApp mikononi mwao bila maarifa ya mwisho. Hii ni mara ya pili shirika hilo kuonya umma juu ya kesi hiyo hiyo tangu mwaka jana, mnamo mwezi Mei, mwezi Juni. Kumradhi, WhatsApp ni moja miongoni, mojawapo ya mitandao ambayo ni maarufu nchini Rwanda na inatumiwa na watu wengi nchini humo hasa katika maeneo ya mjini ikiwa na idadi kubwa zaidi. Chama tawala nchini Burundi cha CNDD-FDD kimeandaa shughuli za ibada kwa waumini wa dini mbalimbali mbali kutoka chama hicho, ambao shughuli ambazo zitatamatishwa na kutangazwa kwa mgombea wa kiti cha uraisi katika uchaguzi mkuu ujao. Rais wa sasa Pierre Ngurunziza alieleza kuwa hatowania nafasi hiyo, lakini licha ya hivyo bado kuna ambao hawajaamini kuwa ataachia nafasi hiyo huku wengine wakitafsiri kuwa ataendelea kuhudumu kivingine. Hapo kesho ndipo itafahamika ni nani atayewakilisha chama hicho katika chaguzi zijazo hapo m -m -m mwezi Mei. R R F F i Radio France Internationale. Matangazo haya yameendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Afisa mwandamizi katika jumuiya ya udhibiti wa ziwa la jangwa DLCO amesema hapo jana Ijumaa kwamba nzige wa jangwa ambao wamekuwa wakisababisha machafuko mashariki na pembe ya ukanda wa Afrika wana uwezekano wa kuhamia Uganda, Sudani kusini na kusini magharibi mwa Ethiopia. Mamlaka, malalamiko ya ufisadi yanayotajwa dhidi ya, ya binti wa rais wa zamani wa Angola Isabel dos Santos ni mtihani muhimu kwa rais wa sasa wa Angola Joao Lorenzo katika dhamira yake ya kubadili nchi hiyo iliyo na mafuta na iliyochafuliwa na kashfa ya rushwa. <tune> Radio France Internationale maafisa wa afya nchini china wanasema virusi aina ya korona vimewaua watu wengine 15 katika mkoa wa hubei ambako ndipo vilipozuka kwa mara ya kwanza virusi hivyo hivi sasa kuna kesi 1287 zilizothibitishwa nchini china 41 kati yao wamekufa hii inakuja wakati china inapoanza maadhimisho ya mwaka mpya wa luna moja ya tarehe muhimu katika kalenda yake Matukio mengi yamefutwa na hospitali mpya inajengwa katika mji wa Wuhan. Virusi sasa vimeenea Ulaya na kesi tatu zimethibitishwa nchini Ufaransa. RFI, Radio France Internationale. Saa 2 na dakika 38. Ni mpishe mwenzangu Ruben Lukumbuka na kujia na makala Mtazamo Wako kwa Yaliyojiri Wiki Hii. Asante msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Ni furaha iliyoje kuwa nawe kwa mara nyingine tena katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakupa nafasi ya kujikumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu Ruben Lukumbuka, na miongoni mwa yale yaliyojiri duniani ni pamoja na huko DRC, ambako rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi Antoine jana alitimiza mwaka mmoja tangu alipoingia madarakani, huku raia wa nchi hiyo wakikumbuka ahadi nyingi tu alizoahidi chini ya kauli mbiu yake raia kwanza, Le Peuple d'abord, ambapo wakosoaji wake wanasema ameshindwa katika kutekeleza alichoahidi hadi sasa. Kutoka jijini Kinshasa mwandishi wetu Fredi Tendilonge Robert anaeleza zaidi. Ni baadhi ya raia wa Kinshasa wakati rais Felix Tshisekedi akiapishwa. Raia hawa wakimwimbia Felix Baba, alisema raia kwanza, kama ilivyokuwa kauli yake wakati alikuwa mpinzani. Lakini kisha mwaka mmoja achukue madaraka, raia wengi wameona kuwa kauli hii imesauliwa na raisi, kutokana na maisha ngumu ambayo raia wengi wamepitia alisema rai ya kwanza, na sisi wa kaaji tukaamini kwa sababu alikuwa mpinzani, lakini tunaona ni tumbu zabo mbele. Kwanza aende London, aende Ubeljiji, yeye ni masafari tu. Kwanza wakaaji wengine wanaanza kupenda hata rais aliyopita kuliko yeye, kwa sababu atuoni hata mabadiliko. Mtu kama na nabanwa, angali anabanwa, hakuna chenye anaweza akafanya. Rais mwenyewe yeye peke yake hawezi akafanya kitu, lakini kama kwa kweli tungelimuunga mkono watu wale ambao walikuwa wanaiba kama wangeliona vile vile vile anavyoona akose mambo, ingelibadilika lakini, bado bado bado, wangali wanaiba tu. Moja kwa moja naingia kwenye soko kuu la Kinshasa ambako kumeuzwa kila kitu na nimemkuta Bi Fedha na Bi Salama ambao wamekuja kununua chakula wote. Wamelalamika kupanda kwa bei ya biashara hususan chakula. Kwa mjibu wa wamama hawa, walikuwa wamesubiri kauli ya Rais kutekelezwa kwa kuwa walikuwa wamenunua kilo hamsini wa ya mchele kwa dola ishirini lakini kwa sasa wamenunua kwa dola arobaini Hatuone ile burgha ya mbele yenye tuko nayo, sababu saki ya mchele hii zamani niliuza ku dolar ishirini leo mi naanza kuuza ku dolare arobaini Dolare ziko na panda kila siku, atujue ni sababu gani. Baba twangaikie shie depu yaingie tu nakwasa vile alukia tu kufrenye vitu yote vinafungiwa tu hivi vinasimamishiwa, mapesa hazionekani kujisha, hamna. Hatuelewi. Lakini nini mtazamo wa shirika la raia kuhusu kauli hii ambayo raia wameona rais ameshindwa kutekeleza? Zedonem Shagalusa ni mratibu wa kundi la shirika la raia mchini. Amepana ahadi kila wakati, kila mara na kila mahali, ingekuwa vizuri aweze kuzitimiza, na labda inaweza kupatia tena watu moyo, inaweza tuma tena watu waweze kuwa na matumaini ya kwamba atatenda vizuri, lakini kwa leo mambo yamezorota kushinda mbele. Mojawapo ya tatizo ya hali ngumu ya maisha ya raia DRC ni ufisadi na rushwa. Lakini kwa mjibu wa Sele Yemba, mmoja wa washauri wa Rais Tshisekedi, kuna juhudi zimefanyika na raisi ili kupiganisha ufisadi, na ameomba raia kuwa na subira. Wandugu wasisahau kama tunatoka mbali sana, tulikuwa chini ya budongo hapa sasa, tunatafika ku nivu ya budongo juu tuanje panda, unasema kama wayaona kitu ni juu, tulikuta inchi mu nivu yenye tulikuta, hatuko pale juu ya kulalamika umia ya kulialia, metuko tunatumika. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini DRC, kwa juma hili, Rais Felix Chisekedi alitishia kuwafuta kazi mawaziri wake na hata kulivunja bunge iwapo washirika wake wa kisiasa ambao wanaegemea mrengo wa rais wa zamani Joseph Kabila wataendelea kumdharau. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso. Rais Felix Chisekedi alitoa kauli hiyo wakati alipokutana na mamia ya raia wa wakongomani wanaoishi jijini London wakati wa ziara yake iliyokuwa inaendelea endelea wiki hii katika taifa hilo la Uingereza. Chisekedi alisema kuna baadhi ya mawaziri ambao wamekuwa wakimwambia kwamba unapata shinikizo, na kusisitiza kuwa hana nia ya kulivunja bunge, lakini iwapo mzozo utazuka atalazimika kufanya hivyo. oyongana lobi yango nde ekosalema sema ndiyo ambayo yatafanyika, ambayo nimedhamiria kuyafanya ndiyo yatatekelezwa. Mwananchi wa Kongo amenipa kazi, na baada ya miaka mitano najua watakuja kuniuliza mimi na sio ninyi. Hivyo nawaambia, ambaye atafuata ilani ya chama chake na sio maagizo yangu, jina lake litapigwa kalamu nyekundu. Wameanza kutupatia nia tusiyokuwa nayo Etio, kwa kuwa ametimiza mwaka mmoja, atavunja bunge la taifa. Lakini nawaambia na hivi, kama mtanisukuma katika kushindwa kutekeleza majukumu yangu kuwatumikia watu wangu, mwisho nitafanyaje? Asiwe mtu wa kumtisha mwenzake. Kwa upande wa muungano wa chama kilichomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila wamekuwa na mtazamo gani? Wakili Ferdinand Kambere ni naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD akiwa jijini Kinshasa. hii ni mamlaka, nayo ndi ni mamlaka yake yeye kama rais wa Kongo, lakini ile ambayo tuliyokanusha ni ile kusema kama chama chetu tuliwaweka wa waziri kuwaandikisha vikartasi ya kwamba waende wakamuwekee vikwazo ndani ya hiyo government. Hii ndiyo mambo tulikanusha kusema pana, sisi kama chama kubwa ya ndani ya Kongo, na mwenye chama ingi ameongoza Kongo karibu miaka kumi na nane, hawezi akafanya vitu kama vile. Mbindule Crispin Mitono ni mbunge wa chama cha UNC kinachoongozwa na Vital Kamerhe anazungumzia suala hili akiwa jini Kinshasa. Kwa sisi hakuna shida. Fulani mambo hiyo unapata watu wakitia kwa mtandao wa internet, sio kweli. Unaonana sisi wote na Vital Kamerhe presidenti wetu wa chama tulifanya saini, sisi katika UNC na UDPS. Unasikia watu wakipika mdomo wakisema Oh, kunakuwa shida katika UNC na UDPS, ni uongo mtupu tu. ni hiyo ni watu wenye wanajua kama wakigabua sisi UDPS na UNC, wakitugabula hili watapata njia. Mimi na kuhakikisha kama Vital Kamer na Felix Chisekedi wanatumika pamoja na wana mawazo moja, hakuna shida hata moja. Rais Chisekedi pia alisema kwamba anashangazwa na namna ambavyo watu wanataka kukuza suala la kuigawa vipande nchi hiyo Kiongozi huyo akisisitiza kwamba hakuna atakayejaribu kufanya hivyo. Naam, msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale <gibu> uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchini Burundi, wabunge waliidhinisha mswada wa wa sheria unaopanga marupurupu na faida zingine kwa rais anayestaafu ikiwa ni pamoja na bahasha ya kitita cha bilioni moja franka za Burundi, sawa na euro laki tano na pia kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Mswada huyo wa sheria unaagiza kwamba katika kipindi cha miaka saba baada ya rais aliyechaguliwa kidemokrasia kumaliza muhula wake, mbali na bahasha hilo la bilioni moja franka za Burundi, rais huyo atakuwa na mshahara na faida zingine sawa na makamo wa rais ambaye yuko madarakani, na baada ya miaka hiyo saba, basi atakuwa na marupurupu sawa na mbunge kwa maisha yake yote. Aidha, mswada huyo wa sheria unaagiza pia rais aliyemaliza muhula wake ajengewe kwa bajeti ya serikali ya kifahari katika eneo nakotaka mwenyewe. Swala hili la bahasha la bilioni moja limewashitoa wengi, baadhi wakisema kuwa halieleweki ukizingatia hali ya uchumi wa nchi. Upande wake Agathon Rwasa, mwanasiasa wa upinzani pia mbunge, ana mtazamo upi? Pengine kwenye chama cha rais wamewona kama wanaweza wakatumia njia hiyo, pengine kumshinikiza asiwe na temptation ya kurudi pengine Kone, kama akipewa marupurupu ya kutosha kwamba anaweza akaishi maisha ya mazuri tu, hata kama si rahisi, inaweza ikawa kishawishi kikubwa, asiwe na nia ya kutaka kugombea tena. Ila pengine swali linaloweza likaja ni kuhusiana na hiyo hela yenyewe, lakini ukilinganisha pengine na hali halisi ya uchumi wa nchi, mtu anaweza kaguna kidogo. Waziri wa Burundi wa sheria Emelo Rantine Kanyana aliyekuwa bungeni kufafanua mswada huo wa sheria, ameutetea akisema ni kukipa heshima cheo cha uraisi, Bila fere yeko, wabai mukuru gihugu inapendeza kuona raisi anayestafu vizuri apewe heshima. Haya, tunayatayarisha kwa rais wa sasa na yule atakayekuja na hata wale waliotangulia, lakini walioingia madarakani kupitia mapinduzi hao hawamo kamwe. Mbali na marupurupu hayo, mswada huyo wa sheria unaagiza pia kuwa kama rais aliye madarakani, rais aliyemaliza mhula wake pia ana kinga ya kutofuatiliwa na sheria. Mswada huu wa sheria umekuja ikiwa imesalia miezi mine pekee kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu ambao rais Pierre Nkurunziza tayari ameshatangaza kwamba hatogombea. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Msikilizaji, hatua hii ambayo inakuja wakati Burundi ikielekea katika uchaguzi mkuu wa rais imekosolewa vikali na wanasiasa, lakini pia wachambuzi wa siasa za Burundi. Nzeimana Abdul ni mwanasiasa wa Burundi anayeishi uhamishoni. Kwanza niseme kuwa ni fedheha, ni fedheha na ni dharau kubwa sana kwa wananchi wa Burundi ambao uh, leo wanaishi katika umaskini mkubwa kwa wingi wao. Ni fedheha kuwa na bunge ambalo litakuwa ndani yake wanabunge ambao kawaida yao ni watu ambao wangepashwa kwa siku siku baada ya siku kuwa na joto la maisha ya wananchi wanaishi wanaishi namna gani na, na kulipeleka joto hili la wananchi katika miswada yote ambayo wanaitikisha bungeni, walakini kwa kuwa bado Burundi sijapata wanabunge ambao wanastahiki. Mtazamo wake Nzeimana Abdul ni mwanasiasa wa Burundi anayeishi uhamishoni huko Brussels, Ubelgiji. Mataifa ya ukanda wa pembe Afrika ya Afrika yamekubaliana kushirikiana katika uhalifu wa ulanguzi wa binadamu, lakini pia kufungua mipaka ya nchi zao ili kutoa nafasi za ajira, ikiwa ni mojawapo ya njia ya kupambana na janga hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir, alitutumia ripoti ifuatayo. Mataifa haya yakikutana Nairobi wiki hii yaliafikiana kwa pamoja. Hatua ya kwanza itakuwa wanachama wote kutekeleza sera ya Umoja wa Afrika kuhusu uhuru katika nguvu kazi. Waziri wa leba nchini Kenya Simon Chelugui amefichua, katika awamu ya pili ya kutekeleza mkataba huu wa Nairobi ni kupeleka utetezi huo wa wafanyikazi wahamiaji katika bara Hindi, mashariki ya kati na hata Ulaya. Tumeanza kwanza kufanya mkataba kati yetu sisi, ili wale wasiwanaona Kenya ni wangumu na Waganda ni rahisi, wanaenda kuchukua watu kutoka Uganda wanawatumikia vibaya kama vile wamekuwa na tesa. Wengine wakitafuta wafanyikazi kutoka Kenya ama Uganda ama Tanzania, wanatumikiwa kama vile Wakenya ama Uganda wanatumikiwa. Ni hatua ambayo imeshabikiwa tayari na baadhi ya wanachama. Huyu ni waziri wa leba Sudan, Lena Elsheikh. Discussions around how better can we work together as a region. Namna gani tutashirikiana kama eneo, namna gani tutaweza kuwasaidia wananchi wetu. Kwanza kuelewa kwa nini wanakimbia nji zao, na kama wameamua kuondoka, vipi watashughulikiwa vizuri? Na baadhi ya raia kutoka mataifa wanachama wana maoni gani? Nimezungumza na raia wa Ethiopia na pia Somalia kupata hali halisi ya ajira kama mhamiaji. Wale wengine ndo wanauza hapo maji, ingine ndo anafanyanga duka ya watu hivo hivo, hata ingine anafanyanga hoteli ya watu Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli juma hili alimteua George Simba Chawene kuwa waziri mpya wa mambo ya ndani baada ya kumfuta kazi mtangulizi wake Kangi Lugola. Hatua hiyo imekuja mara baada ya kiongozi huyo kutofurahishwa na utendaji wa wizara hiyo chini ya aliyekuwa waziri wake Kangi Lugola. Magufuli alisema licha ya kuwa rafiki wa karibu na waziri huyo wa zamani hawezi kuendelea kuhudumu katika nafasi hiyo. Hivi karibuni palikuwa na mkataba mmoja wa ajabu. Unatengenezwa wizara ya mambo ya ndani wenye thamani ya euro milioni mia nne na nane haujapitishwa na bunge wakati wa vikao, na kampuni moja, nafikiri kutoka Romania. Wahusika wote wa Tanzania walipokuwa wanaenda kwenye majadiliano pale, wanalipwa kwanza sitting allowance ya dola mia nane. Mi Milugora nampenda sana lakini kwenye hili hapana, nilitegemea hata hapa ntamkuta hayupo. Hatuwezi tukaendesha nchi kwa misingi ya ajabu namna hii. Ripoti iliyotolewa na shirika la kimataifa la Transparency International ilionyesha kuwa Somalia bado linasalia taifa lenye kiwango kikubwa cha ufisadi duniani. Transparency International inasema kuwa hili ilibainika baada ya utafiti wa mataifa 180 katika sekta ya umma katika mataifa hayo. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la jijini Mombasa, pwani ya Kenya. ni jambo la kuhuzunisha kuwa kila kukicha Somalia ni vita, Somalia ni corruption, na ni lazima washikadao wote waingilie kati, wajue ni jinsi gani wanaweza ika usalama upande wa Somalia ili iwe nchi ya kudumu na sheria ifatwe, ili masuala ya ufisadi ipungue. Mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la haki Afrika jijini Mombasa, pwani ya Kenya. <muchilis> juma hili shughuli katika uwanja pekee wa ndege unaotumiwa nchini Libya zilisitishwa kutokana na vitisho kutoka kwa wapiganaji wa upinzani wanaoongozwa na Jenerali Khalifa Haftar. Hatua hiyo ilichukuliwa kuwa ni pigo kwa jitihada za kutafuta amani ambazo zinafanywa na nchi jirani katika siku ambayo mawaziri wa mambo ya nje walikutana katika nchi jirani ya Algeria kuijadili Libya. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Ukitizama so, ramani ya Libya hivi sasa ni kwamba kitu ambacho jemedari Haftar amejaribu kuitekeleza ni kujaribu kuyateka maeneo makubwa kabisa kabisa. Nafikiri kile kitu ambacho kimebakia sasa ni jeshi lake kuweza kutekeleza shambulizi la kuteka uwanja wa ndege wa Tripoli na vilevile kuteka muji wa Tripoli. Ila hivi ni kwamba kwa sababu ameamini kwamba yeye anaweza kutekeleza mapinduzi kidogo, majeshi ya serikali ni kama yamezidiwa ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, kwa juma hili, mahakama ya kimataifa inayoshughulikia haki juma hili iliitaka Myanmar kufanya kila kilicho ndani ya uwezo wake kuzuia mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya Rohingya ambao ni Waislamu. Maelezo zaidi na mwandishi wetu, Sabina Mpelo. Uamuzi huu wa mahakama hiyo yenye makao yake mjini Hague nchini Uholanzi umekuja baada ya majaji kukataa utetezi wa kiongozi wa kiraia wa Myanmar Ansan Suchi na kuitaka nchi hiyo kuwalinda watu hao kwa mujibu wa sheria ya kimataifa ya mwaka 1948. Mwezi Desemba mwaka uliopita, Suchi alipinga kuwa serikali nchini humo ilikuwa inawalenga jamii hiyo na kutoa mikakati ya kumaliza mauaji ambayo yalikuwa yanaendelea na kusababisha maelfu ya watu wa Rohingya kukimbilia katika nchi jirani ya Bangladesh. Aidha, mahakama hiyo imeitaka Myanmar kuripoti mbele ya mahakama hiyo kila baada ya miezi sita kuelezea jitihada ilizopiga ili kuepuka jaribio lolote la kuficha ushahidi muhimu. Kesi dhidi ya Myanmar ilikwenda katika mahakama hiyo baada ya nchi ya Kiislamu ya Gambia kutaka taifa hilo la bara Asia kuchukuliwa hatua kufuatia uamuzi wa jeshi kuwashambulia jamii hiyo ya watu wachache tangu mwaka 2017. Nayo serikali ya China imetangaza kusitishwa kwa shughuli katika miji kumi kutokana na kuenea kwa kasi kwa virusi vya korona ambavyo hadi sasa vimesababisha vifo vya watu zaidi ya 20 na wengine 830 kuambukizwa. Samuel Batenzi anakuja na maelezo kamili. Watu zaidi ya milioni 20 kutoka miji hiyo kwa sasa wanaishi kwa wasiwasi, wakati humo Thailand, Korea kusini na Japan Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini nam. Shukran sana Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salem kwa makala hayo ya Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie Nam anaitwa Jentre Gentrino, ni mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, na kibao chake kipya hicho anakwambia mai dereva, mimi na wewe ni foreva, na wewe ndiye dereva wangu mai lav. Na hapa ndipo tunathamatisha matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Ali Biladi nilikuwa nao asubuhi hii, ni kutakia asubuhi njema. Hivi punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.