Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Martha Saranga, mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao nchini Burundi, kujulikana hii leo. Chad yafuta hali ya tahadhari baada ya kudumu kwa miezi mitano. China yazidisha vizuizi vizu vya usafiri kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumapili Januari 26 mwaka 2019. Wafuasi wa chama tawala nchini Burundi, CNDD FDD, wanakutana kuanzia leo asubuhi mjini Giteka kaskazini mashariki mwa Burundi baada ya kutamatisha ibada iliyodumu kwa siku tatu ambapo leo atatangazwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao wa mwezi Mei. Licha ya rais Pierre Nkurunziza za kutangaza mapema kwamba hatoania nafasi hiyo, bado kuna ambao hawaamini kuwa ataachia nafasi hiyo na huenda akarejea kwa namna nyingine. Mji wa Gitega umepambwa na bendera za rangi ya chama hicho pamoja na mapambo ya namna mbalimbali katika mji mzima. Hadi muda huu hakuna fununu yoyote kuhusu nani atakaye mrithi Pierre Pier Nkurunziza, mbali na taarifa kwamba mwenyewe alieleza kuwa tayari mrithi wake amekwisha teuliwa na Mungu. Mengi zaidi ni katika taarifa zetu za hapo jioni. Takriban watu thelathini na mmoja wamefariki dunia nchini Madagaska baada ya mvua kubwa kunyesha kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, maafisa wamethibitisha. Hadi sasa watu kumi na watano hawajulikani walipo katika kisiwa maarufu kwa shughuli za utalii, kwa mujibu wa mamlaka ya taifa hilo inayoshughulikia majanga, wakati huu mafuriko yakiongezeka katika wilaya za Misinjo na Maevatanana. Serikali ya Chad imefuta hali ya dharura iliyodumu kwa takriban miezi mitano kaskazini na mashariki mwa nchi na kupongeza kampeni ya kusalimisha silaha kutoka mikononi mwa raia na kumaliza vurugu za kikabila kati ya wa wakulima na wafugaji. Katika sherehe hizo mashariki mwa nchi, waziri wa ulinzi nchini Chad, Mahamad Abali Sala, alitangaza jumla ya silaha mbalimbali mbali zifikiazo elfu kumi zimerejeshwa na malengo ya hali ya tahadhari yamefanikiwa. Hatua za tahadhari zilichukuliwa mnamo mwezi wa nane mwaka jana katika mikoa ya Kwadai na Sila mashariki mwa nchi hiyo ambako kuna mpaka wa Sudan na Tabesti kaskazini jirani na mpaka wa nchi ya Libya. RFI Radio France Internationale Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom vilevile kupitia redio wa shirika. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. China imetangaza kuzidisha vizuizi vya usafiri ili iweze kupambana na kuenea kwa ugonjwa mpya unaosababishwa na virusi vya korona, wakati huu rais wa nchi hiyo Xi Jinping akisema hali inatisha, kwani idadi ya vifo imeongezeka na kufikia hamsini na sita huku Shanghai ikiripoti kifo cha kwanza. Aidha, China imethibitisha visa elfu moja mia tisa sabini na tano vya wagonjwa walioambukizwa ugonjwa huo mpya. Mnamo Januari 25 kituo cha serikali nchini humo CCTV kiliarifu mlipuko huo unaaminika kuwa ulianzia katika eneo la mashariki mwa China katika mpaka katika mji wa Wuhan na umesambaa hadi katika nchi nyingine kadhaa kama Marekani, Ufaransa, Japan na Australia. Takriban watu thelathini wamefariki dunia katika siku mbili zilizoshuhudia dhoruba kali kusini mashariki mwa Brazil. Ofisi ya wizara ya ulinzi jimboni Minas Gerais imethibitisha aidha watu wengine kumi na saba hawajulikani walipo, saba wakijeruhiwa na elfu tatu na mia tano wamelazimika kukimbia makazi yao kufuatia maporomoko ya ardhi na majengo, wizara ya ulinzi imefahamisha. Picha katika televisheni zinaonyesha mito iliyofurika katika miji na uharibifu wa mazingira uliosababishwa na mafuriko hayo. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu, kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili namni. Saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki, saa 1 na dakika 35 kwa saa za Afrika ya kati. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili ya Kiswahili yanakujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Na sasa nampisha mwenzangu Ali Bilali katika makala ya changu chako chako changu mm. Ni furaha yangu kukutana nawe kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France Internationale. Makala changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Bienvenue, karibu. Combattant de l'indépendance aujourd'hui victorieux Je vous salue au nom du gouvernement congolais. À vous tous, mes amis, qui avez lutté sans relâche à nos côtés. Na hii ni sehemu ya pili ya makala kuhusu historia ya kinara wa uhuru nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Emery Patrice Lumumba. Kumbuka, juma iliopita nilikuletea historia ya maisha yake alikozaliwa na shule alikosoma, na sasa tuangazie alivyoanza harakati za kuwania uhuru. <laughs> wakati akiwa mfanyakazi katika benki ya posta ya stanleyville za mwaka 1956 lomumba alihukumiwa kwa makosa ya kula pesa kutoka kaunti ya ukaguzi wa posta ya stanleyville na akahukumiwa kifungo cha mwaka mmoja gerezani aliona kifungo chake kama dhuluma kwa kuwa hakuwa analipwa aliona kuwa alikuwa amejiripa tu deni lake baadaye aliondolewa gerezani kabla ya muda kukamilika akaanza tena shughuli zake za kisiasa na kuwa mkurugenzi wa mauzo ya kampuni ya kuuza pombe. Katika mwaka huo huo, alikuwa rais wa shirika la watu wa mji wa Stanleyville. Ni katika kipindi hicho ndipo serikali wa Belgiji ilichukua hatua kadhaa za kutoa uhuru. Vyama vya wafanyakazi na vyama vya siasa vilipewa ruhusa kwa kufanya uchaguzi wa manispaa ukafanyika mwaka 1957. Vyama vya siasa vya Kongo vilifadhiliwa na vile vya Ubelgiji na Lumumba alionekana kuwa mtu wa karibu na Ubelgiji na hotuba zake za uhusiano wake na wakoloni wa Ubelgiji zilijumuishwa katika urafiki wa ukombozi. Katika mwaka 1958 kwenye hafla ya maonyesho ya Brussels ya kwanza ya aina yake baada ya vita ambayo ilikuwa na athari kubwa ulimwenguni. Wa Kongo walialikwa Ubelgiji, akiwemo Patrice Lumumba. Hakufurahia picha ushirikiano uliokuwepo wa watu wa Kongo waliowasilishwa katika maonyesho hayo. Lumumba akajiondoa kutoka kwa washirika wake wa kiliberali akiwa pamoja na wenzake wachache wa kisiasa na kuanzisha mawasiliano na duru za kupinga ukoloni za Brussels. Aliporejea nchini Kongo, aliunda vuguvugu la kitaifa MNC huko Leopoldville Oktoba 5, 1958. Desemba mwaka huo 1958 alikuwepo kwenye mkutano wa watu wa Kiafrika huko jijini Akra nchini Ghana, ambapo alipewa nafasi muhimu ambayo ilikuwa nafasi yake muhimu ya mageuzi ya kisiasa. Alikutana huko miongoni mwa wengine, Frantz Fanon wa Algeria, Kwame Nkrumah wa Ghana na Felix Roland Mumie wa Cameroon ambao kwa pamoja walifanana mitazamo kuhusu ukanda, ukabila ambao waliona kwamba vinavyodhofisha umoja wa kitaifa na kuwezesha kupenya kwa ukoloni. Mwisho wa mkutano huo, Lumumba, ambaye ni mwakilishi huru, aliteuliwa kuwa mjumbe wa kamati ya uratibu. Aliporejea nchini Kongo, akahitisha mkutano wa kuripoti kuhusu yaliyogubikwa mkutano wa Akra. Hapo ndipo ilikuwa mwanzo kabisa wa kudai uhuru mbele ya watu zaidi ya elfu kumi ambapo alieleza bayana madhumuni hasa ya chama cha MNC kilichokuwa na mpango wa kufutwa kwa serikali ya wakoloni na unyonyaji wa binadamu kwa kipindi hicho. Katika mwaka 1959 ukazuka ukandamizwaji kwa vuguvugu za kitaifa. Kikapigwa marufuku chama cha watetezi wa uhuru kilichojulikana kama ABAKO na kusababisha mauaji ya watu 42 kulingana na wakoloni, lakini wanaharakati walieleza kuwa ni mamia kadhaa ya watu ndio waliouawa katika vurugu hizo. ABAKO kilifutwa na kiongozi wao Joseph Kasavubu alifukuzwa nchini Ubelgiji mwezi Oktoba katika mkutano wa kitaifa wa MNC huko Stanleyville. Wapiganaji walipiga risasi umati wa watu na kuwaacha watu 30 wakiwa wamekufa na mamia wakijeruhiwa. Lumumba alikamatwa siku chache baadaye, alihukumiwa Januari 1960 na kuhukumiwa miezi sita gerezani Januari 21 kutengwa kwa Lumumba, ambapo wakoloni walimwona kama kiongozi wa harakati kali za uhuru. Viongozi wa Belgiji wakapanga mkutano mkuu wa kupigania uhuru. Jedwali la pamoja likawakusanya wawakilishi wakuu wa maoni ya Kongo na kupangwa kufanyika huko Brussels, lakini wajumbe wa Kongo kwa makubaliano wakakataa kwenda bila uwepo wa Lumumba. Mwishowe Lumumba aliachiwa kwa haraka sana Januari 26 ili kushiriki mkutano huo ambao uliitwa kwa Kifaransa table ronde. Wakati akitegemea kupata faida kutokana na mielekeo ya kupingana, serikali ya Ubelgiji kajikuta inakabiliwa na umoja wa wakilishi wa Kongo, na kwa mshangao mkubwa wa haya mara moja na kwa ufafanuzi kamili ikatangaza uhuru wa Kongo Juni 30, mwaka 1960. Uchaguzi mkuu wa kwanza katika historia ya Kongo ikiwa bado chini ya wakoloni wa Ubelgiji ukafanyika Mei mwaka 1960 ambayo chama cha vuguvugu la kitaifa kwa ajili ya watu wa Congo ama Mouvement Nationaliste du Congo MNC cha Patrice Lumumba kikapata ushindi mkubwa. Kiongozi wa ABAKO Joseph Kasavubu, kwa maslahi ya umoja wa kitaifa aliteuliwa, kuwa rais wa jamhuri na mara moja akahitimisha uteuzi wa Lumumba kama waziri mkuu, kulingana na katiba mpya, ambayo inadhihirisha mgombea wa chama hicho alishinda kwa kura nyingi, na hapo ikaundwa serikali ya kwanza ya Kongo huru 30 mwezi Juni wakati wa hafla ya uhuru wa nchi hiyo, Lumumba ambaye aliachana moja kwa moja na washirika wake wa kiliberali, lakini alizungukwa na washauri wa kigeni wa mrengo wa kushoto alitoa hotuba ya kukemea unyanyasaji wa sera wa ya wakoloni ya Ubelgiji tangu mwaka 1885, hotuba ambayo ilichukua upande wa siasa za wastani, kama alivyoandika katika kitabu chake Kongo, ardhi ya siku zijazo inatishiwa, kilichoandikwa mwaka 1956 na ambapo alidai tu kutambuliwa kwa uhuru wa Kongo, badala ya kuongea na mfalme wa Ubelgiji aliyekuwepo kwenye sherehe hiyo ambaye alikuwa ametoa hotuba umoja iliyokubaliana na rais Kasavubu. Lumumba alianza anwani yake na salamu kwa wanaume na wanawake wa Kongo kwa kupigania uhuru. Hotuba yake ambayo ilipashwa kumruhusu kumshinda Kasavubu kwa maoni ya jumuiya ya kisiasa, akatangaza kwa wazi kwamba uhuru ambao anataka kuhusishwa na umoja wa Afrika. Unaashiria mwisho wa unyonyaji na ubaguzi wa mwanzo wa enzi mpya ya amani, haki ya kijamii na uhuru kamili. Mfalme wa Ubelgiji akakasirishwa na hotuba hiyo wakati alikuwa akijiona kuwa yeye ndiyo baba wa uhuru wa Kongo kwani ndiye mwanzilishi Januari mwaka 1959 kupitia hotuba ya redio ambayo yeye ndiye Mbelgiji wa kwanza kutangaza rasmi kuwa ilikuwa lazima Ubelgiji kutoa uhuru kwa Kongo na bila kuchelewesha mfalme Baudouin kwa hivyo akataka kustafu na kurudi Brussels lakini waziri mkuu wa Ubelgiji Gaston Esken, akafanikiwa kumshawishi kutorejea nchini Ubelgiji, na jioni hiyo hiyo, wakati wa karamu iliyokusanya wanasiasa wa Kongo na Ubelgiji, Patrice Lumumba alijitahidi kuweka wazi maneno yake, akitoa hotuba ambayo ililenga kuwa yenye kutuliza, ambayo yenye kuainisha mustakabal wa ushirikiano wa Ubelgiji na Kongo. nam: Naam msikilizaji, historia bado inaendelea. Acha tukomee hapa awamu hii ya pili. Na je, ungetaka kufahamu nini kilitokea hadi kuuwawa kwake? Basi usikosi kujiunga nami juma lijalo, tukijaliwa. Kipengele cha Le Parle Francophone. Mpenzi msikilizaji, usikosi kuzuru majumba ya utamaduni wa Ufaransa ama Alliance Francaise huko Nairobi, lakini pia jijini Dar es Salaam, Arusha, Lubumbashi na jijini Kinshasa, ambako kutakuwa na maonyesho mbalimbali mbali. <tune> na mpenzi msikilizaji, makala ni changu chako chako changu, bado ngali nami, Ali Bilali. Sasa tuelekee katika kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki kutoka huko nchini Senegal, anaitwa Numukuda ambaye mwaka 2017 alifanikiwa kuwa na lebo yake binafsi ambayo ilijulikana kwa jina la Karanta Record akiwa pamoja na rafiki yake wa muda mrefu Fred Hich. Sasa anakuja na albamu yake ya pili inayokuja kwa jina la Numukan Wilila ambayo imekuja kwa mtindo wa hip hop chini ya mvuto wa utamaduni wa Kimandenge huku akitumia ala aina ya kora. Katika albamu hiyo amewashirikisha wanamuziki kama vile kundi la Dara J Family, Positive Black Soul. Numukuda atakuwa na tua hivi karibuni ukanda wa Afrika Mashariki jijini Dar es Salaam, Arusha na Nairobi. Nitakupa mengi zaidi kuhusu mwanamuziki huyo katika makala zetu zijazo. Haya, sikiliza kibao hiki alichowashirikisha kundi la Daraja Family, wanatuambia yewala. Nikomee hapa makala yetu changu chako, chako changu. Changu Ali Bilali ndiyo jina langu. Kama una lolote usisite kutuandikia na tukutane tukijali wa juma lijalo, nikutakie kutakie bon dimanche. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe ya yale tuliyoyapa uzito katika nguo hii ya pili: mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao nchini Burundi kutangazwa hii leo. Chad yafuta hali ya tahadhari baada ya kudumu kwa miezi mitano, na China yazidisha vizuizi vya usafiri ili kukabiliana na kuenea kwa virusi vya korona. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Januari 26 mwaka 2019. Usikose kujiunga nasi tena itakapotimu saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati itakuwa saa 11 kamili za jioni. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia Jumapili njema. Kwa heri. Leta ukambale kaka, so kila siku unapokamata mchele duniani ni kaparadiso, na ukijacha mizozo mizozo, so now here we go unapokamata mchele duniani ni kaparadiso, na ukijacha mizozo mizozo